ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

American Pitbull/Bully Club of Thailand (ABC)
  • สนับสนุน ครับ ^^
    ถ้ามี ukc อยู่แล้ว จะมาขึ้นทะเบียนกับ abc ด้วยได้รึป่าวครับ
  • เฮีย..ผมรอวันนั้น...สนับสนุน................
  • การจัดตั้งสมาคมนี้เป็นสิ่งที่ดีครับ เงินที่ได้จากการจดทะเบียนประวัตินี้
    ก็จะเป็นส่วนหนึ่งในกิจการสาธารณะกุศล, มูลนิธิ ฯลฯ แต่อะไรก็ไม่สำคัญเท่ากับ
    ผู้ที่พัฒนาสายพันธ์ (คอกสุนัข) ออกมาร่วมแสดงความคิดเห็น แล้วให้ไปในทิศทางเดียวกัน
    ผลประโยชน์ที่ได้ก็ได้กับตัวท่านเองไม่ใช่ใครอื่น หากไม่มีเสียงของคนเหล่านี้
    เรื่องที่จะจัดตั้ง ABC นั้นคงไม่เป็นที่ยอมรับแน่ๆ

ก้าวแรกนั้นสำคัญมาก ABC จะน่าเชื่อถือก็ขึ้นอยู่กับผู้ที่เลี้ยงพิตบูล
  • ดีครับ สนับสนุนใช้ชื่ออะไรก็ได้แต่ขอแค่ระบุสายพันธุ์ว่าเป็นพิทบูลก็พอครับ
  • ผมว่า สมาคมน่าจะเน้นเรื่องสงเสริมการเป็นหนึ่งเดียวของคนในวงการ เรื่องอื่นก็จะตามมา

อย่างใบเพ็ดนี่ ใครเคยซื้อหมาสวนจตุจักรจะรู้ครับว่า พ่อค้าเขามีเพ็ดดีกรีที่พิมพ์ออกมาจากสมาคมหรือชมรมเพื่อการค้าไรสักอย่างของพวกเขาเอง แต่ไม่ได้เป็นที่ยอมรับหรอกครับ มีไว้ประกอบการขายเท่านั้น

อย่าหลงประเด็นเรื่องใบเพ็ด มีหรือไม่มี ประโยชน์ของมันไม่ใช่แค่กระดาษเช็ดตูด มันคือทะเบียนบ้านหมาครับ ใช้ในการวางแผนผสมพันธุ์หมา เมืองนอกเขาถึงให้ความสำคัญว่าต้องมี และเป็นที่ยอมรับจากสากล

เรื่องเพ็ดดีกรีนี่ คิดกันให้ไกลๆนะครับ
  • น้ามาร์คครับ แล้วประเภทหมาแดงจี๊ดมากๆๆ(วอกแวก ก้าวร้าว) แต่สวยจะถูกคัดออกมั๊ยคับ
  • พี่มาร์คกลุ่ม The falcon pit ขอสนับสนุน โปรเจคนี่เต็มที่ :004:
  • ถ้าทำคงต้องแยกประเภท,สายเลือดและตำหนิ(มาร์คกิ้ง)ของสุนัขให้ชัดเจนครับ
    แบ่งประเภทคือ 1.Red nose 2.Standard 3.Bully
    ข้อดีคือเมื่อมีการซื้อขายและประกวดสามารถตรวจสอบได้ทันที ไม่มีโกงอายุแน่นอน

แบ่งสายเลือดคือ 1.ใน+ใน 2.ใน+นอก 3.นอก+นอก
    ***ใน=สุนัขที่เกิดในประเทศ นอก=สุนัขที่เกิดต่างประเทศ***
    ข้อดีคือสำหรับผู้ที่ต้องการพัฒนาสายพันธุ์หรือมือใหม่จะได้ไปถูกทางและง่ายต่อการตัดสินใจ

ลงทะเบียนตำหนิให้ชัดเจน ข้อดีคือป้องกันการสวมใบเพ็ด กรณีนี้ถ้ามีรูปถ่ายด้วยยิ่งดีครับ

ทั้งหมดนี้เป็นเพียงความเห็นส่วนตัวนะครับ เห็นด้วยหรือไม่อย่างไร ไม่ว่ากันครับผม

สุดท้ายถ้าทำจริงๆก็สนับสนุนครับและถ้าพี่มาร์คมีอะไรให้ช่วยก็ยินดีครับผม :015:
  • ผมเห็นด้วยและขอสนับสนุนครับ
  • ผมอยากได้ความเห็นของคนที่ล๊อคอินครับ ถ้าไม่กล้าสมัครสมาชิก ไม่กล้าล๊อคอิน ก็ดูเฉยๆ

เพราะ ผี มันไม่สามารถระบุได่ว่าเป็นใคร เป็นคนธรรมดา เป็นคอก เป็นฟาร์ม เป็นบรีดเดอร์ เป็นนักกิจกรรม
    ความเห็นผี ผมไม่รู้ว่าเป็นตัวแทนของคนกลุ่มไหน มันให้น้ำหนักไม่ได้ ดังนั้น ถ้าอยากออกความเห็นล๊อคอินเข้ามา
    ผมอยากรู้ว่า คนที่มีตัวตนจริงๆ เขาต้องการอะไรกันบ้าง ผมอยากทำเพื่อตอบสนองความต้องการของสมาชิก
    เพราะเขามีส่วนได้ส่วนเสีย แต่ผี ไม่ใช่สมาชิก เป็นใครก็ไม่รู้ และถ้าเพิ่งสมัครเพื่อจะแสดงความเห็นก็ไม่ต้องนะครับ

ขอร้องเลยครับ งานนี้ ซีเรียสมากๆ ครับ
  • ผมจะตอบข้อสงสัย เท่าที่จะตอบได้ครับ

หมาก้าวร้าว ไม่ควรพาออกจากบ้าน ไม่สามารถประกวดได้ เพราะกรรมการคงจับแพ้ฟาวล์
    แต่ไม่เกี่ยวกับการขึ้นทะเบียนตัวครับ เราต้องแยกให้ออก

ผมและคณะกรรมการก่อตั้ง กับพ่อค้าหมาสวนจตุจักร แตกต่างกันครับ อย่าเอามาเปรียบเทียบ
    ใบเพดที่ผมกำลังจะทำเพื่อพัฒนาสายเลือดหมา แต่ใบเพ็ดสวน มันเพื่อยกระดับราคาขายลูกหมา

เพดนอก คุณเชื่อไหม ผมจะทำหมาหลังอาน มีใบเพ็ด UKC ให้ดู อยากดูไหมครับ ????
    อย่าดูถูกคนไทยครับ ทำไมหรือครับ เพดของคนไทย มันเชื่อถือไม่ได้เลยหรือครับ
    ต้องของนอกอย่างเดียวหรืออย่างไร ฝรั่งเฮงซวย ฝรั่งต้มตุ่นก็เยอะครับ
  • คิดดีๆผลประโยนช์ของตัวเราเองหรือของไครครับ
    ก็แค่อ่านๆดูแล้ว ผมยังสงสัยมีหรือไม่มี มันก็ไม่เห็นสำคัญตรงไหน
    หมาจะสวยหรือไม่สวยมันอยู่ที่คนเลี้ยงจริงๆลองดูได้
    ตัว3-4หมื่นเลี้ยงไม่ดีก็ไม่มีสวย
    แต่ถ้าตัว4-5พันเจ้าของเลี้ยงดีสวยกว่าตัว4-5หมื่น ก็มีเยอะ
    แล้วกิจกรรมก็จัดกันได้เอง เป็นอเมริกันแชร์ ไครมีเยอะก็ออกเยอะไครมีน้อยก็ออกน้อย
    ที่ผ่านมาไม่เห็นจะมีปัญหาอะไร ไอที่มี ก็โกงกันบ้าง เรื่องเงินๆทองกันบ้าง เรื่องขัดผลประโยนช์กันบ้าง
    หมาตูดีหมาคนนู้นไม่ดี แทงกันข้างหลังแรง มีแบบนี้เยอะ
    ถ้าตั้งชมรมแล้วพวกแบบนี้หายไป ผมจะขอสนับสนุนอย่างแรง
  • ทุกวันนี้ มีคนกลุ่มหนึ่ง ที่เพดดีกรีจำเป็นต่อเขามาก เพราะเขาต้องการประวัติที่ถูกต้องของสายเลือดสำหรับมอบให้ลูกค้า
    หากลูกค้าไม่ซีเรียส ใบเพ็ดในหรือนอก ขอให้เป็นข้อมูลที่ถูกต้อง ใบเพ็ดของชมรมเรา ก็คือทางเลือก มันก็มีประโยชน์
    หากลูกค้าไม่ต้องการ ก็ไม่จำเป็น แต่กต้องยอมรับสภาพว่าวันหนึ่งหากจะบรีดหมา ก็ต้องยอมรับสถานะเป็นหมาไม่มีประวัติ

แต่ถ้าหากลูกค้าต้องการของนอก จะเพื่ออะไรก็ตาม และเขายอมจ่ายเงินเองก็ไม่มีปัญหา จะทำที่ไหนก็ไม่มีใครว่า

การก่อตั้งสมาคม ไม่ใช่ยาวิเศษ ที่จะแก้ไขได้ทุกปัญหาครับ สมาคมทุกสมาคม มีเจตนาดี ที่เลวส่วนมากมาจากคน
    ปัญหาแทบทุกอย่างมาจากคน ดังนั้น คนเลวด่าคน หมาเลวด่าคน(เจ้าของ) เพดดีกรีปลอมด่าคน(คนที่ทำปลอม)
    โกงกัน แทงหลังกันด่าที่คน มันไม่เกี่ยวกับสมาคมหรือชมรมครับ สมามคมเอียงเพราะคนแปลเจตนาเข้าข้างตัวเอง
  • ผมสนับสนุนครับ ส่วนที่น้าผีข้างบนพูดก็ถูกครับ แต่ถ้าเราทำขึ้นมาไม่ใช่เพื่อรองรับหมาสวย หมาดัง แต่เพื่อป้องกันการผสมพี่ผสมน้อง
    ผสมพ่อลูก แม่ลูกก็จะดีไม่ใช่เหรอ ดีกว่าเราเอาใบ ukc แพงก็แพงแถมแหกตาก็มีเยอะ
  • :063:ทำเลยครับพี่มาร์ค ผมคนหนึ่งที่คิดว่าพี่ทำสิ่งที่ถูกต้องครับ
    เราไม่จำเป็นต้องพึ่งใบนอกใบไทยของเราก็มีค่าพอกับใบนอก
    ไม่มีความแตกต่าง :063:
  • ความสำคัญ อยู่ที่คน ทุกอย่างเป็นไปได้เสมอ ถ้าทำอย่างจริงจัง

ลุย กัน เลย ถึงเวลาที่เราจะปลด ภาพลักษณ์เก่าๆแล้ว

ถึงเวลาแล้ว ที่เราจะทำให้เกิดขึ้นใน เอเซีย เราทำได้แน่นอน
  • ภารกิจนี้ไม่ใช่หมู มีอะไรรอให้ทำเพียบ แต่ผมมั่นใจในคุณภาพของคนที่เล่นอยู่ในบอร์ดนี้
    และผมมีเพื่อนดีๆมากมาย ผมจึงกล้าอาสามาทำครับ

ได้เจ้าหน้าที่มาประจำการเมื่อไร ผมจะรีบแจ้งให้ทราบครับ จะพยายามเริ่มให้เร็วที่สุด หากชักช้ารายได้มันจะไม่ทันกับค่าใช้จ่าย
    ไม่อยากให้ชมรมเรา เริ่มต้นด้วยการมียอดค่าใช้จ่ายติดลบ และ สร้างภาระแก่คณะกรรมการมากจนเกินไป
  • ยินดีสนับสนุนเต็มที่ครับ :065:
  • มาได้อ่านจริงจรังซักที ผมเองความรู้ไม่เยอะ ขอออกความเห็นในฐานะสมาชิกตัวเล็กๆของพิทบูลโซนด้วยเถอะ

ทุกสิ่งมันมีก้าวแรกเสมอครับ...

ทุกวันนี้ คนเลี้ยงพิทบูล "ยอมรับกันแต่ในวงการ" คนภายนอกไม่เอาด้วย(ซะส่วนใหญ่) จูงไปไหน ไปร้านใด แตกกระเจิง

คำว่า "พิทบูล" สำหรับคนภายนอกนั้น ช่างห่างไกลและโหดร้ายเหลือเกิน (นอกเรื่องซักนิด)

วันนี้ พิทบูล มีสังคมที่ผมมองว่า "เข้มแข็ง" พอตัวเลยนะครับ ... (อาจจะเข้มแข็งกว่าสายพันธุ์อื่นๆด้วยซ้ำ)

เรื่องคนกัดกันเอง ผมว่าเรื่องจิ๊บๆ ต่างคนต่างความเห็นต่างทางเดินกัน ให้ใจเคารพกันก็พอ

วันนี้หากพิทบูลเอง มีทางเดิน หรือมาตราฐานอะไรก้แล้วแต่ ที่ "มันควรจะเป็นของมันเอง หรือ ของไทยเอง" ผมมองว่า "ไม่เห็นเสียหาย"ตรงไหนเลยครับ

อนาคตจะเป็นที่ยอมรับรึเปล่า ? มันสำคัญที่.. "เราเริ่มแล้วทำให้มันแย่รึว่าพัฒนาให้มันดี"

พิทบูลค่อนข้างโดดเดี่ยวในสังคมครับ หากจะมีใครซักคนที่ทำให้มันมีชีวิตชีวาและเข้มแข็งในสายตาคนไทยและรวมทั้งชาวโลก

มันต้องเริ่มจากตรงนี้แหละครับ...

เรื่องความขัดแย้ง ค่อยๆแก้ไปทีละเปราะ ..เอาตัวกูของกูวางไว้นอกโตะ แล้วเดินหน้าคุยกัน ..ผมเชื่อมั่นว่าเราทำสิ่งดีๆเกิดได้แน่นอน

รวมพลังกันก็หลายเรื่องแล้ว .... ผมเชื่อว่า พิทบูลไทยเข้มแข็งพอที่จะ"เริ่ม"เดินเองได้แล้วครับ

สู้ๆครับพี่มาร์ค ขอยกมืออีกหนึ่งเสียง :066:

การเริ่มต้นมันแค่เรื่องเด็กๆครับ .. เรายังมีปัญหาในวันหน้ารออยู่ ต้องใช้ความสามัคคีฟันฝ่าอีกเยอะครับ

จับมือกันไว้ เพื่อพิทบูลไทยของเราครับ :033:
  • ความคิดเห็นอยู่ที่สาระ จะล็อดอินหรือไม่ ผมว่าดูกันที่เจตนากับเนื้อหาดีกว่าครับ
  • มาโหวด1เสียงครับ และส่วนตัวผมคิดว่าพี่มาร์คไม่มีเจตนาหากินในแนวทางนี้ ครับ
  • ก็ขอให้จริงอย่างที่พูดครับ ผมเองสนับสนุนให้มีผี เพราะอยากให้กล้าพูดกล้าแสดงออก
    แต่ผีบางตัว บางตามตรง ไม่เคยแยกแยะ ป่วนแมร่งทุกเรื่อง จนกลายเป็นการจ้องจับผิด ผมรำคาญครับ
  • ผมไม่เคยกลัวผีครับ ผมมั่นใจในสิ่งที่ตัวเองทำ และหากผมทำชั่ว โกงกิน ผีมันก็ไม่ปล่อยผมไว้อยู่แล้ว
    ผมจึงชอบเพือเอาไว้เป็นเครื่องมือช่วยในการตรวจสอบความโปร่งใส ป้องกันทั้งผมและคนอื่นๆไม่ให้ทำอะไรสุ่มสี่สุ่มห้า
    ไม่มีผี ใครอยากทำอะไรก็ทำกันตามอำเภอใจ เพราะนิสัยคนไทยไม่ชอบเปลืองตัว ผีจึงเป้นเครื่องมืออันเดียวที่ทรงประสิทธิภาพ

แต่บางเรื่องที่ขอความร่วมมือ เพราะความรำคาญมากกว่า คนพูดกับคนลงมือ ความยากมันต่างกันเยอะ
    ผมเป็นคนซีเรียส ทำอะไร ทำจริง และมันใจว่าเจตนาครั้งนี้ อยากทำเพื่อสมาชิก เพื่อส่วนรวมจริง
    ปัญหามันรอให้แก้เพียบ ไหนจะเรื่องคน เรื่องเงินทุน อุปกรณ์ สถานที่ งานประจำผมก็ยุ่งไม่ใช่เล่น
    แค่เรื่องการเตรียมการมันก็หนักพอแรงแล้ว แต่พอเจอคนป่วนมันหงุดหงิดครับ
  • คัดคณะ กรรมารอย่างไรครับ ? ผมว่ามีหลายคนสงสย
  • เลือกตั้งครับ

ใจก็อยากจะเลือกเลย แต่ตอนนี้ อยู่ในช่วงของการก่อตั้ง มีแต่เรื่องเสียเงิน
    กรรมการต้องควักเงินออกไปก่อน จึงต้องใช้ระบบอาสาสมัครครับ
    รอทุกอย่างมีความพร้อมก็จะเลือกตั้งอย่างเป็นทางการครับ

ไม่ทราบว่า ตอนนี้ใครอยากจะบริจาคเงินทุนสำหรับเป็นค่าใช้จ่ายบ้างครับ
    ตอนนี้สิ่งที่ผมต้องการมากที่สุดก็คือ เงินทุนในการจัดตั้งครับ เพราะว่าทุกอย่างขับเคลื่อนด้วย เงิน

ตอนนี้มีค่าใช้จ่ายรออยู่เพียบ ค่าใช้จ่ายเบื้องต้นเช่น
    1.ค่าจดทะเบียนก่อตั้งสมาคม
    2.ค่าผู้ตรวจสอบบัญชี
    3.เงินเดือนเจ้าหน้าที่ ประจำสำนักงาน ธุรการ
    4.ค่าเช่าสำนักงาน ค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าโทรศัพท์
    5.ค่าอุปกรณ์สำนักงาน อุปกรณ์คอมพิวเตอร์ แฟกซ์ ปริ้นเตอร์ และวัสดุสิ้นเปลือง
    6.ค่าวางระบบโปรแกรมคอมพิวเตอร์ โปรแกรมฐานข้อมูล เพดดีกรี วางระบบเซฟเว่อร เว็บไซต์
    7.ค่าจัดพิมพ์ เอกสาร แบบฟอร์ม ใบสมัคร ใบเสร็จ ใบเพดดีกรี
    8.ฯลฯ
  • สมาคมอื่น มาตรฐานสำหรับหลายสายพันธ์แต่ทุกพันธ์จะมีรูปแบบเดียว
    แต่สมาคมของพวกเรา แค่สองสายพันธ์ แต่หลายรูปแบบ

พิตบูล แยกเป็น
    สายโชว์ UKC
    สายใช้งาน ADBA

บูลลี่ แบ่งเป็น
    pocket
    Standard
    Big bully
    Extreme

เราเน้นความหลากหลาย แต่สำหรับหมาแค่สองสายพันธ์
  • ในความคิดเห็นส่วนตัวของผม อยากให้พี่ Mark คํานวญค่าใช้จ่ายก่อนเริ่มแรกว่าประมาณเท่าไหร่
    หลังจากนั้นก็แบ่งเป็นร้อยหุ้น ตัวอย่างหุ้นละ 1000 บาทแล้วแต่ใครจะมีกําลังซื้อเยอะซื้อน้อย
    คงได้ไม่ตํ่ากว่าหกหลักเหมือนกัน ถ้าสมาคมนี้เป็นผลกําไรก็ดีกับผู้ลงทุนทุกคน แต่ถ้าไม่อย่างน้อย
    ผู้ถือหุ้นก็ได้เงินลงทุนกลับคืน ส่วนผลกําไรในอนาคตก็มอบคืนให้กับสังคมแบบที่พี่ๆ ทํากันทุกปี...
  • รับทราบครับ
  • พิตบูล แยกเป็น
    สายโชว์ UKC
    สายใช้งาน ADBA

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

มีแบบ ADBA ด้วย สนับสนุนเลยครับ ถึงเวลาคัดพันธุ์ให้รูปทรงเหมาะกับการทำกิจกรรมจริงๆซักที แล้วทีนี้กิจกรรมอีกหลายๆกิจกรรมก็จะตามมา
  • ใจก็คิดว่าจะทำแบบนั้น แต่มันจะไปเข้าข่ายกฏหมาย บริษัทมหาชน ไม่ใช่สมาคม ผมเกรงจะเกิดข้อครหาทำเพื่อแสวงหาผลประโยชน์

แต่ถ้าทำในรูปบริษัท สามารถสร้างผลกำไรและปันผลคืนแก่สมาชิก ผมว่าเข้าท่ากว่าและผมก็ถนัดกว่าด้วย
    อีกอย่างข้อดีของบริษัทคือ มันระดมทุนได้ และก็ขยายธุรกิจต่อไปได้เรื่อยๆ และประสิทธิภาพก็จะดีกว่าสมาคมด้วยครับ

ไม่ทราบว่าท่านอื่นๆ มีความเห็นเป็นประการใดครับ ลองโหวตกันเล่นๆ ดูครับ
  • ผมเห็นด้วย 1 เสียงว่าน่าจะดีกว่า เพราะตอนนี้หลายคนยังมองภาพกันไม่ค่อยเห็น คงต้องนั่งอธิบายกัน
    อีกนาน ไม่รู้ว่าเมือไหร่จะได้เริ่ม แต่สําหรับท่านที่เห็นแล้วคงไม่เสียหายแน่นอนครับ ธุรกิจนั้นกล้าได้
    ก็ต้องกล้าเสีย รูปแบบนี้ไม่ต้องบอกก็รู้ว่าเป็นประโยช์นกับสังคมพิทบูลเมืองไทยเรา อย่างแน่นอนครับ...
  • บ้านเราพอทำอะไรที่มีผลประโยชน์และมีเงินเข้ามาเกี่ยวข้อง มันมักจะมีคนคอยจ้องจับผิด
    การทำสมาคมโดยไม่หวังผลกำไรจึงง่ายที่สุด แต่สมาคมส่วนมากการบริหารมักจะไม่ค่อยมีประสิทธิภาพ
    เพราะกรรมการต้องมีการเปลี่ยนแปลงบ่อยๆ ตัวประธานก็อยู่ในวาระคราวละไม่กี่ปี คนจึงไม่ลงมาทำแบบเต็มเวลาและเต็มที่
  • ต้องชอชม เต็กก่อนเลยว่า ความคิดเยี่ยมมาก เรื่องเปิดเป็นหุ้น

ผลดีก็คือ ทุกคนมีส่วนได้ส่วนเสียกันหมด การบริหารจัดการก็ง่าย

สะดวก คล่องตัว แค่ที่สำคัญเรื่องโปร่งใส ซึ่งผมก็เชื่อว่าทำได้แน่นอน

และเป็นโอกาสของพวกเราที่จะมีส่วนร่วมด้วย

สังเกตุจากสมาคมโดยส่วนใหญ่ ในช่วงแรกๆก้ดี แต่นานไปเน่าในหมด

ป๋า ผมเห็นด้วยที่จะจัดตั้งในรูปแบบถือหุ้นวะ
  • รอสนับสนุนครับ รับได้ทุกรูปแบบ . . . รอตอบสนองเต็มที่ครับ!!!
  • ไหนๆก็ไหนๆแล้ว ผมก็จะพยายามเอา ข้อมูลมาให้ช่วยกันวิเคราะห์ถึงข้อดีข้อเสียนะครับ

ทำสมาคม ง่าย ไม่พูดถึงแล้ว คือเป็นองค์กรที่ไม่หวังผลกำไร แต่การแสวงหารายได้ ค่อนข้างจำกัด ส่วนมากจะมาจากค่าสมาชิก ค่าธรรมเนียม และเงินบริจาค

การทำบริษัท อันนี้แน่นอน เป็นธุรกิจ เป้าหมายเพื่อผลกำไร
    แต่บริษัท มี 2 แบบ คือ บริษัทจำกัด กับ บริษัท มหาชน จำกัด

บริษัท ง่าย เดียวนี้ผู้ถือหุ้น 3 คนเปิดบริษัทได้เลย
    แต่ถ้าผู้ถือหุ้นมีเป็นจำนวนมาก ต้องแปลสภาพเป็นบริษัทมหาชน

บริษัทที่จะเป็นมหาชนได้ ต้องเริ่มจากบริษัท ธรรมดา มาก่อน และต้องมีผลประกอบการดี มีการบริหารที่โปร่งใส ตรวจสอบได้ แลต้องทำกำไรติดต่อกันสามปีเป็นอย่างน้อย และการแปลงเป็นมหาชนก็เพื่อการระดมทุน ขยายกิจการ และต้องมีการขายหุ้นต่อบุคคลภายนอก

เฮ้ออออออ เหนื่อย แค่ข้อกฏหมายก็ปวดหัวแล้ว ฮ่าๆๆๆ

สรุปเอาอย่างไรกันดีหนอพี่น้อง
  • สมาคมจะอยู่ได้ ก็พี่ๆ น้องๆ ที่เลี้ยงพิตบูลให้การสนับสนุนทั้งนั้น ช่วยกันออกความคิดเห็นกันหน่อยครับ
  • เอาเป็นว่า ช่วงก่อตั้ง เป็นชมรมไปก่อนก็แล้วกัน ไม่มีข้อจำกัดทางกฏหมาย ไม่ต้องเสียค่าผู้ตรวสอบบัญชี ยังไม่ต้องจดทะเบียนจัดตั้ง
    กว่าจะได้ข้อสรุป งานมันก็ไม่เดินหน้า เพราะไม่ว่าอย่างไร เป้าหมายเราก็เพื่อการมีองค์กรรองรับ หมาพันธ์พิตบูล กับหมาบูลลี่

งานต่อไป ของผมคือ หาเจ้าหน้าที่มาทำงาน และจัดหาที่ทำงาน อุปกรณ์ในการทำงาน และเริ่มสมัครสมาชิก
    หลังจากเป็นรูปเป็นร่าง จะเอาอย่างไรก็ค่อยว่ากันอีกที ตอนนี้ไม่อยากให้งานสะดุดนะครับ

ช่วงแรกเงินทุนในการจัดตั้ง จะระดมมาจากผู้ก่อการก่อน แล้วหลังจากเปิดรับสมาชิก เราก็คงจะมีรายได้จากค่าสมาชิก มาช่วย
    ผมว่าคงไม่เกินกำลัง หรือหนักใครมากนัก

ผมจะเริ่มรณรงค์ ให้ซื้อหมาที่มีประวัติและใบรับรอง และผู้คิดจะเพาะสุนัขขายก็ควรจะต้องมีความพร้อม และมีเงินทุน
    เพราะมีค่าใช้จ่ายเพิ่มขึ้นเรื่องใบรับรอง ค่าสมาชิก ธรรมเนียม ค่าขึ้นทะเบียน คนไม่พร้อมก็ไม่สมควรจะทำธุรกิจ
    เมื่อหมามีต้นทุนสูง ราคาขายก็สูงขึ้น หมาที่ราคาสูง หากคุณภาพไม่ดีก็ขายไม่ออก เมื่อหมาขายยาก คนที่จะเพาะขายก็ไม่เพาะ
    กลไกลอันนี้มันจะช่วยควบคุมปริมาณ และ คุณภาพของหมาได้ระดับหนึ่ง ต่อไปก็อยู่ที่พวกเราจะช่วยกันผลักดันไปในทิศทางใด
  • mafia?? you''ll never walk alone??
  • ตอนนี้มีผู้เสนอราคา ค่าทำระบบเพดดีกรีออนไลน์มาที่ 75,000 บาท เฉพาะแค่ค่าเขียนโปรแกรมระบบฐานข้อมูลของเพดดีกรี
    ยังไม่รวมค่า เช่าโฮสติ่ง และค่าออกแบบและจัดทำเว็บไซต์อีก 1-2 หมื่น หากตั้ง Server เป็นของตัวเองก็อีกอย่างน้อย 50,000 บาท
    ค่าคอนโทรลพาเนลไลเซ่นอีก ปีละ 27,000 บาท ค่าเช่าที่ตั้ง Server ที่การสื่อสารแห่งประเทศไทยอีก เดือนละ 2500 บาท
    ปีละก็ตก 30,000 บาท นี่เฉพาะแค่จัดทำเว็บไซต์ เพื่อมารองรับสมาชิกนะครับ ยังมีค่าใช้จ่ายด้านอีกๆอีกเพียบ

หากรวมระบบคอมพิวเตอร์ อุปกรณ์สำนักงาน ผมประมาณการคร่าวๆว่า งบเริ่มต้นที่สองแสนไม่อยู่แน่ๆครับ
    หากพูดถึงค่าใช้จ่าย แค่คิดก็เหนื่อยแล้ว ไม่ทราบว่าใครจะลงเลือกตั้งเป็นกรรมการบ้างครับ ฮ่าๆๆๆ
  • CommentAuthorMafia CommentTime6 ชั่วโมงก่อน | December 1, 2010, 2:40 pm
    ผมจะเริ่มรณรงค์ ให้ซื้อหมาที่มีประวัติและใบรับรอง และผู้คิดจะเพาะสุนัขขายก็ควรจะต้องมีความพร้อม และมีเงินทุน
    เพราะมีค่าใช้จ่ายเพิ่มขึ้นเรื่องใบรับรอง ค่าสมาชิก ธรรมเนียม ค่าขึ้นทะเบียน คนไม่พร้อมก็ไม่สมควรจะทำธุรกิจ
    เมื่อหมามีต้นทุนสูง ราคาขายก็สูงขึ้น หมาที่ราคาสูง หากคุณภาพไม่ดีก็ขายไม่ออก เมื่อหมาขายยาก คนที่จะเพาะขายก็ไม่เพาะ
    กลไกลอันนี้มันจะช่วยควบคุมปริมาณ และ คุณภาพของหมาได้ระดับหนึ่ง ต่อไปก็อยู่ที่พวกเราจะช่วยกันผลักดันไปในทิศทางใด

หมายความว่ายังไงยังไงจะบังคับให้คนทำใบรับรองว่างั้นเหรอครับ ถามหน่อยครับว่าเพื่ออะไร เพื่อให้คนไปลงทะเบียนกับคุณเหรอ
    ไม่มีไครเค้าตามเกมส์คุณหรอกครับถ้าจะออกมารูปแบบนี้ จะขายได้โดยที่มีใบหรือไม่มีมันก็สิทธ์ของคนเลี้ยงขาย แล้วประวงประวัติจะมีไปทำไม ในเมื่อมี UKC กับเพดดีกรีมีอยู่แล้ว คนที่ขายเค้ามีความพร้อมอยู่แล้ว ต้องรณรงค์คนที่ซื้อไปเลี้ยงมากกว่า เพราะคนซื้อมักจะไม่มีความรู้ในการเลี้ยง อย่างอื่นที่พูดมาผมดูแล้วเข้าท่า แต่ข้อความที่ผมก๊อบมาดูแล้วมันแปลกๆๆ เหมือนยังไงยังไงจะให้ต้องไปลงทะเบียนให้ได้ ถ้าคนยิ่งลงเยอะคิดดูจะเป็นเม็ดเงินขนาดไหน หน้าคิดอยู่เหมือนกันนะครับ

ผมติเพื่อแก้ไข ไม่ได้ติเพื่อทำลาย ไครๆก็อยากจะก้าวไปข้างหน้า ไม่มีไครอยากเดินถ้อยหลัง ผมก็คนขายหมา ยอมรับว่าหาแดกกับหมา
    ก็เหมือนคุณมาเฟียเหมือนกัน ที่มีธุรกิจก็ยังเกี่ยวกับหมา อยากเห็นอนาคตที่ไกลแต่ข้อความด้านบนมันขัดกันมาก!!

แล้วจะล๊อคอินหรือไม่ล๊อคอินมันก็ไม่ต่างกัน ในเมื่อสมัครสมาชิกไหม่ง่ายนิดเดียว ผมไม่อยากสมัครไหม่เพราะว่ามันทำให้เปลืองฐานข้อมูล เลยเป็นผีดีกว่า
  • ผมจึงอยากจะเริ่มต้นจากการเป็นชมรมเล็กๆก่อน มันจะได้ไม่หนักที่ใครคนเดียว จะให้เอ๋ยปากขอใครก็ทำไม่เป็น
    เฮียใหญ่ เฮียโฟก เฮียเหลียง ตี๋ยุทธ ท่านเหล่านี้บ้านรวยก็จริง แต่เงินเขาก็ไม่ได้หล่นมาจากท้องฟ้า
    จะไปขอรับการสนับสนุนมากเกินไป มันก็ไม่สมควร เราเริ่มแบบค่อยๆเป็นค่อยๆไป เอาของที่มีอยู่แล้วมาใช้บ้าง
    เพื่อประหยัดค่าใช้จ่าย เมื่อเรายืนได้อย่างมั่นคงเมื่อไหร่ เมื่อถึงเวลานั้นจริง เราจะเป็นอะไรก็ได้หมดแล้วครับ

ผมจะใช้ออฟฟิตอาหารหมาเอฟวัน หรืออาจจะเช่าสำนักงานใกล้ๆบ้าน
    เพื่อเป็นที่ทำการชั่วคราว เพื่อผมจะได้ไม่ต้องเดินทางไกล และสามารถมาดูแลได้สะดวก
    โดยเริ่มต้น ผมจะหาเจ้าหน้าที่ประจำมาช่วยทำงานก่อนหนึ่งท่าน พร้อมจัดหาอุปกรณ์สำนักงานเท่าที่เป็น
    เช่น โต๊ะทำงาน คอมพิวเตอร์ตั้งโต๊ะหนึ่งเซ็ท ปรินซเตอร์ และเครื่องรับส่งแฟกซ เท่าที่จำเป็น
    แล้วเราก็เริ่มรับสมัครสมาชิกควบคู่กันไปเลย เราจะได้มีรายได้เข้ามาบ้าง เพื่อมาช่วยรายจ่าย
    เพดดีกรีช่วงนี้อาจจะต้องใช้เวลาคอยบ้าง แต่เราจะเก็บข้อมูลและประวัติสุนัขเอาไว้ก่อน
    สมาชิกต้องรอนิดหนึ่ง กว่าจะได้เพดดีกรี และเราคงไม่สามารถทำทุกอย่างเสร็จรอไว้ได้เลย
    เพราะเราไม่มีเงินทุนมากขนาดนั้น และก็คงไม่มีใครกล้าทุ่มทุนลงมาให้เราถลุงเล่นแน่ๆ

ส่วนระบบเพดดีกรีออนไลน์ และ Sever ผมมีของพิตบูลโซนอยู่แล้ว
    จะยกเอามาใช้ก่อนจะได้ไม่ต้องเสียเงินก้อนไปลงทุนตั้ง Server เอง
    เราปรับปรุงอีกนิดหน่อย ก็สามารถคียข้อมูลลงไปได้เลย รออนาคตมีเงินเมื่อไร จะปรับปรุงใหม่ก็ยังไม่สาย
    ส่วนเพดดีกรีกระดาษ เราคงต้องหาคนออกแบบ แล้วทำส่งให้ทีหลัง เพราะต้องมีการจัดทำให้สวยงาม

ผมเสนอแบบนี้ ไม่ทราบว่า มีใครเห็นด้วยหรือคัดค้านบ้างครับ
    ช่วงนี้พูดได้เต็มที่ไม่ต้องเกรงใจ ผมอยากได้ความคิดเห็นจริง ก่อนที่จะลงมือ
    แต่ลงมือไปแล้ว มาขัดขากันเองภายหลัง มันจะเสียมิตรภาพกันไปเปล่าๆ
  • แล้วน้าผีต้องการอะไรครับ ช่วยบอกหน่อย ? ผมก็งงจริงๆ ครับ
  • CommentAuthorMafia CommentTime6 ชั่วโมงก่อน | December 1, 2010, 2:40 pm
    ผมจะเริ่มรณรงค์ ให้ซื้อหมาที่มีประวัติและใบรับรอง *
    แล้วกรณีอย่างผม ที่ซื้อหมามาแต่ตามใบไม่ได้ละครับ ที่ซื้อมาเพราะหมาสวยหมาถูกใจ
    ต้องการมาสร้างเพื่อเป็นต้นสายเป็นของตัวเองโดยไม่อ้างถึงบรรพบุรุษ อ้างเพียงแค่ว่ามัน
    เริ่มมาจากเราสร้างให้เป็นต้นสายที่เราคัดเองละครับจะได้ไหม โดยการเอาหมาเราเองเป็น
    ต้นสาย และลงทะเบียนโดยเริ่มจากตัวโนเนมจะได้ไหมจะผิดกฏไหม *แค่ลองเสนอดูครับ
    ว่าจะผ่านหลักการไหม* ลงทะเบียนได้ไหม
  • ผมคงบังคับให้คนมาทำเพดดีกรีไม่ได้หรอกครับ มันไม่มีข้อกฏหมายกำหนดไว้
    คนจะซื้อหมา ผมก็บังคับให้ซื้อเฉพาะหมาที่มีเพดดีกรีอีกไม่ได้เช่นกัน

แต่ถ้าเรารณณรงค์ แล้วคนเห็นด้วย คนก็หันมาทำเพดดีกรีเยอะขึ้น หมาที่ไม่มีเพดดีกรีก็น้อยลง
    เมื่อหมาต้องมีเพดดีกรี มันก็ต้องมีขั้นตอนยุ่งยากมากขึ้น คนที่จะบรีดหมาขายก็ต้องคิดมากขึ้น ใส่ใจมากขึ้น
    ไม่ใช่วันนี้อยากจะบรีดก็บรีด อยากจะขายก็ขาย อยากจะแจกก็แจก มันไม่มีกลไกอะไรควบคุมเลย

หากไม่เห็นด้วยก็ไม่ว่า จะไม่ทำเพดดีกรีก็ไม่มีใครว่า จะทำเพดนอกก็ไม่ว่าอีกเช่นกัน เพราะมันเป็นสิทธิส่วนตัวของท่าน
    แต่ถ้าวันหนึ่ง คนจะซื้อหมา เขาบอกว่าหมาไม่มีเพด ไม่ซื้อ ก็ต้องทำใจยอมรับจะมาโวยวายภายหลังไม่ได้

และการทำชมรม สมาคม หรือแม้กระทั่งบริษัท หากเราทำอย่างโปร่งใส ตรวจสอบได้
    การมีรายได้เข้ามาเยอะๆ มันเสียหายตรงไหนครับ หรือว่าทำแล้วต้องเจ้ง ต้องขาดทุน ต้องควักเนื้อ คุณถึงจะยอมรับ
  • หมาสวย ไม่มีประวัติ ก็สามารถตั้งสายเป็นของตัวเองได้ แน่นอนครับ ไม่ผิดกติกา แต่ต้องยอมรับว่าลูกเขาจะมีแค่ประวัติพ่อและแม่
    ส่วนคนภายนอกจะยอมรับหรือไม่ คงไม่มีใครบอกได้ มันก็ขึ้นอยู่กับคุณภาพของลูกหลานที่ผลิตออกมา
    หากลูกหลานเขาได้รับการยอมรับ นำไปขยายพันธ์ต่อ และทำเพดอย่างต่อเนื่อง ในชั้นหลาน เหลน โหลน ก็จะมีเพดดีกรีเต็มใบได้ครับ

อย่าลืมว่า ก่อนที่จะมีสมาคมแรกของโลก หมาตัวแรกที่ขึ้นทะเบียนก็เป็นหมาไม่มีประวัติมาก่อนใช่ไหมครับ
  • ผมว่าน่าจะหากรรมการก่อนระดมความคิดในส่วนกรรมการแล้วสรุปออกมา ค่อยมานำเสนอและก็ให้เพื่อนสมาชิกลงมติเห็นชอบครับ
    กรรมการก็รับเชิญมาจากค่ายใหญ่ๆและเล็ก เพื่อให้เกิดแนวทางร่วมกันครับ
  • ตอนนี้พวกเราทุกคนก็คือกรรมการอยู่แล้วครับ เพียงแต่ว่าวันนี้ ตอนนี้ เราประชุมกันผ่านเว็บ

การตั้งกรรมการขึ้นมา ผมยินดีเป็นอย่างมาก แต่ในทางปฏิบัติ กรรมการแต่ละท่านก็ไม่ค่อยจะว่างมาประชุม
    และในความเป็นจริง เราเคยลงเชิญชวนไปแล้วรอบหนึ่ง แต่การตอบสนองก็ค่อนข้างน้อยจนเรียกว่าน้อยมากๆ
    ผ่านไปหลายเดือนแล้วก็ยังประชุมนัดแรกไม่ได้เสียที ทุกวันนี้จึงเป็นการพูดคุยกันผ่านทางโทรศัพท์
    แล้วผมก็นำมาลงในนี้ครับ ไม่ได้คิดคนเดียวทุกเรื่องหรอกครับ คนที่คุยๆกันอยู่ก็มีทั้งเฮียใหญ่ เฮียโฟล์ก ต้อมTNT บิว บีบี ฯลฯ

ใครอยากเป็นกรรมการ จะอาสาเข้ามาผมก็ยินดีครับ จะมาในนามกลุ่ม ในนามบุคคลก็ยินดีครับ
  • กรรมการผมว่าไม่ควรมาจากค่ายที่ทำหมาขายเพราะจะเกิดข้อโต้แย้งได้ว่าเล่นพวกไม่เป็นกลาง
    ควรมาจากคนที่เลี้ยงเพราะใจรักมากกว่าครับถามว่าคนที่เขารักพิทบลูเขาก็จะพอมีความรู้ว่าหมา
    สวยหรือไม่สวยถูกต้องตามลักษณะของหมาไหม จะดีกว่าไหมครับ เพราะถ้าเอากรรมการมาจาก
    ค่ายใหญ่ ก็จะมีทั้งคนรักและคนไม่ชอบ มันจึงดูไม่เป็นกลางครับ ผมแค่ลองเสนอดูนะครับ
  • งั้นก็ลองเริ่มจากการให้ลงสมัครสมาชิก ABC ดูว่ามีกี่คน หลังจากนั้นคนละกี่บาท ว่ากันไปจะได้มีทุนนะพี่มาร์ค
    เอาแบบบัตรสมาชิกมีอายุซักกี่ปีต่อทีดีไหมอย่างไร? แบบว่าช่วงนี้โปรโมชั่นรุ่นแรกลายครามอยู่ได้นานหน่อยเพื่อจูงใจอะครับ