ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

สร้างสุดยอดพิทบูลด้วยตัวเอง โดยใช้เวลาไม่เกิน 4 นาที/วัน
  • ผมยังด่าเลย พวกประกวดหมาแล้วหมานั่งพับเพียบ

การวิจารณ์การแสดงควมเห้นมันเป็นเรื่องปกติครับ
  • ได้ครับพี่ mafia :065:
  • ขอบคุณครับ เราแคร์ความรู้สึกคนที่เขาสนใจดีกว่าครับ
    การลบทิ้งมันเสียของ เก็บไว้คนได้ประโยชน์เยอะกว่าแน่นอนครับ
  • ผม ตอนนี้ ขอตัวก่อนนะคับ แต่จะเข้ามาให้ข้อมูล เรื่อย ๆๆ

ตอนนี้ จิวยี่ ผมมันตายไปซะก่อน กะ จะถ่ายวิดีโอมาให้ชมหน่อย ก็ พังหมด

ตอนนี้ขอหยุดซักพัก

ส่วน พิทบูลตัว ใหม่คงหยุดก่อน

ผมฝันนะ คับ ที่อยาก ฝึกให้ เกือบได้แบบนี้

ฝาก ลิงค์ไว้ดูคับ ของเล่นอยู่รอบๆๆตัว คับ

ความสนุกและความสุข ในการเลี้ยงสุนัข และฝึกสุนัข มันอยู่ตรงนี้คับ
    เป็นเกม กีฬาอย่างนึง
    นี้เป็น วิดีโอที่ ผม ชอบมาก วิดีโอนึง
    พยายาม ฝึก แต่ ขุนศึก ดันจากไปซะก่อน
    ผมไม่ยอม แพ้ แน่ ถ้าผมคิดที่จะทำ ขอลอง จนกว่าจะเจอทางตันก็แล้วกัน

ดีเจแก่นแก้ว กับ ท่าน ตั่ว สู้ๆๆ คับ ผม เอาใจช่วย

http://www.youtube.com/watch?v=4O6u_l3gcyI&feature=related

http://www.youtube.com/watch?v=Qmv2UCFyS40&feature=related
  • พี่แก้วเป็นคนนึงที่มีความตั้งใจมาก และ มี ฝีมือไม่เบานะคับ จากการที่ดูมาหลาย คลิป และจาการที่ผมได้พูดคุย

พี่แก้วไม่ธรรมดานะคับ

พี่คืนนี้ เจอกัน ที่ fb เหมือนเดิม

ท่านใดเล่น fb ใช่ชื่ออะไรกันบ้างคับ
  • หมานินจาชัด ๆ อย่างกะสุนัขอันเชิญของคาคาชิเลย อิอิ ส่วนคลิปสองเหมือนหมาไทยมาก
  • ก็เพราะเรื่องสันดานคนเลี้ยงหมานี่แหละมั้ง
    เวปเชพเพอดถึงสมัครเข้ายาก อย่างที่ DJ Kankaw บอกไง

หมายความว่าคนเลี้ยงเชพเพอดแย่กว่าที่อื่นเหรอคับ
  • ท่าน ตั่ว เล่น fb ป่าว ใช้ชื่ออะไรคับ

ชื่อ ใน fb ผม tutiepitbull tie
  • เพิ่งได้เปิดเข้ามาดู เสียใจด้วยมากๆครับ จิวยี่จากไปด้วยวัยที่กำลังทำอะไรๆได้ดีเลย .................. แต่ล้มได้ก็ต้องลุกได้ ใช้เวลากับความทรงจำดีๆตรงนี้ให้เต็มที่ก่อน แล้วเมื่อพร้อมค่อยลุกขึ้นเพื่อสู้กันต่อไป ................ Facebook ไม่ได้เล่นแล้วครับ เพราะนานมากๆจะเข้าทีนึง
    วันนี้ถ่ายคลิปพัฒนาการที่เกิดขึ้นมาแล้วด้วย แต่คงยังไม่โพสรอคลื่นลมสงบก่อน แล้วค่อยล้างไพ่ เริ่มจัดระเบียบกันใหม่ ................ จริงๆเเล้วถ้ากลับไปอ่านวัตถุประสงค์ตามหน้าแรกอย่างละเอียดทุกบรรทัดอาจจะไม่ออกมาเป็นแบบนี้เลย

การที่มีคนมาว่าในสิ่งที่เรารักและชอบ แน่นอนว่าเราต้องหงุดหงิดเกิดอารมณ์ แต่จะควบคุมตัวเองได้แค่ไหนก็ขึ้นอยู่กับตัวบุคคลนั้นๆ ผมจึงกลับไปอ่านตั้งแต่หน้าแรกว่ามีการพูดถึงสุนัขพันธุ์เชพเพอดหรือไม่ นอกจากความเห็น ของคุณ tutie ในความเห็นนี้

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++
    tutie CommentTime1 วันก่อน | January 19, 2011, 1:26 pm [มีการแก้ไข]
    ใช่เลยคับ พี่ แก้ว ต้องฝึก ที่ละอย่าง

พี่แก้ว เว็บ เชพเพริด สมัครยาก จัง
    ++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

ซึ่งไม่ได้พูดถึงเชพเพอดในทางที่ไม่ดี ผมยังไม่เห็นว่ามีความเห็นไหนพูดถึงเชพเพอดอีกเลย ............. แต่มันก็เกิดความเห็นนี้ขึ้นมาก่อน แล้วจึงเกิดการโต้เถียงกัน

Ghost CommentTime20 ชั่วโมงก่อน | January 20, 2011, 12:49 pm
    อย่าเข้าใจผิดว่าการนั่งพับเพียบ เป็นลักษณะนิสัยเฉพาะของสุนัขบางสายพันธ์
    ส่วนใหญ่ของเชพเพอดในการฝึกแรกๆ ก็ชอบนั่งพับเพียบเช่นกัน
    การนั่งในท่าที่ถูกต้องเป็นความสง่างาม และความพร้อมของสติสุนัขในการทำหน้าที่ต่อไป
    ทั้งเป็นการ entertian ผู้ชม หรือผู้พบเห็น
    แต่จะแก้หรือไม่แก้ ก็คงแล้วแต่ความพึงพอใจส่วนบุคคลของตัวเจ้าของสุนัข

แก้นิสัยท่านั่งพับเพียบสุนัขพันธ์อะไรก็แล้วแต่ แก้ไม่อยาก
    แต่เป็นที่รู้กันว่า การแก้นิสัยคนเลี้ยงพิทบูลบางกลุ่ม ยากมาก

สุนัขแต่ละพันธุ์ก็มีแนวทางและวัตถุประสงค์ของตัวมันเอง แต่การมาโพสความคิดเห็นโดยพูดถึงคนเลี้ยงสุนัขพันธุ์อื่นที่ตัวเองไม่ได้เลี้ยงในลักษณะนี้ ทั้งที่ยังไม่ได้มีใครไปว่าสุนัขพันธุ์เชพเพอดที่คุณรักก่อนเลย คุณจึงควรพิจารณาตัวเองว่ามีมารยาทในการเข้าสังคมมากแค่ไหน .............. คุณชอบให้สุนัขคุณดูสง่างาม แต่กลับไม่สามารถวางตัวเพื่อเป็นตัวอย่างที่สง่างามให้กับสุนัขได้ หวังว่าคงจะไม่เกิดเหตุการณ์แบบนี้อีกนะครับ

ไฟล์แนบ
    ping2.jpg 111K
    ping1.jpg 115K
    ping.jpg 110K
  • น้อง ยุนิทีน หมาแดง สวยมากคับ

ผู้หญิงฝึกสุนัขได้เก่งพี่ว่า เท่ไม่เบา นะ คับ พยายามเข้า 555
  • คลื่นลูกใหม่ :006::063:
  • ผมว่าไม่ใช้ลูกใหม่หรอกครับพี่มุ เค้ามีหมาสีบลูเพศเมียรอส่งประกวดกล้ามแข่งกับไอริสผมอยู่ หมากำลังสวยและดูดีด้วย มีเทคนิคฟิตหมาแบบนี้คงเทิร์นโปรไปแล้ว
  • ไม่ทราบว่าตอนนี้คลื่นลมสงบยังเอ่ยยย เจ้าตัวเล็กที่บ้านพร้อมไปต่อแล้วค่ะ
  • น่าจะสงบ แล้วล่ะ 555
    ผม กะสมัคร เว็บ เพื่อหาความรู้ หน่อย แต่ ดัน กลาย เป็น หัว เรือง ซะ 555

ไม่เป็นไร คับ ตั่ว เอาใหม่ๆๆ
  • อื่ม น้องเค้ารอบคอบดี เซนเซอร์ทุกกระบวนท่า ดีละจะได้ไม่ต้องตกเป็นเหยื่อของพวกมิดฉาชีพหรือพวกโรคจิต
  • CommentAuthorRedzo * CommentTime1 วันก่อน | January 21, 2011, 1:13 pm

ผมว่าไม่ใช้ลูกใหม่หรอกครับพี่มุ แบบนี้คงเทิร์นโปรไปแล้ว
    .........................................................................................................................................

คะ.. หนูอะโปร์ คงเป็นได้แค่ขาเป๋โปลิโอมังคะ
    ทำได้แบบเล่นๆแค่นั้นเอง ยังไม่ได้ฝึกจริงจังเลย ว่าจะฝึกใหม่ไปพร้อมๆกัน

ชอบเวป Dog Fun Park ของพี่มุ สาระน่าอ่านมาก

พี่ Tutie ขอให้ได้คู่หูใหม่มาฝึกไปพร้อมๆกันเร็วๆนี้นะคะ

ขอบคุณพี่ TAta5656 ที่เป็นห่วงคะ
  • สวัสดีครับ

ผมก็มีความตั้งใจที่จะผึกมานาแล้วคับ ตั้งแต่ได้เค้ามา

ตอนนี้ก็ 4 เดือนครั้งแล้ว

ผมและทุก ๆ คน ติดตามอยู่นะครับ สำหรับทุกคำสอนและคำแนะนำ

ขอบคุณครับสำหรับสิ่งดี ๆ ที่แบ่งปันกัน
    ไฟล์แนบ
    P10009253.JPG 71K
  • http://www.youtube.com/watch?v=qXh5m9kIyPA

คลื่นลมน่าจะสงบแล้ว ไปต่อกันเลยดีกว่า ขออัพเดทพัฒนาการเมื่อหลายวันก่อน ถ่ายตั้งแต่วันที่20/01/54 ที่ผ่านมา(วันที่4ของการฝึก) ยังคงต้องมีการแตะตัวกันก่อนจึงจะนั่ง แต่อาการฝืนเกร็งหายไปจากวันแรกพอสมควร ........... ผลของการฝึกล่าสุดวันนี้สุนัขนั่งได้เองโดยไม่ต้องโดนตัวแล้ว พรุ่งนี้จะถ่ายพัฒนาการล่าสุดของการฝึกนั่งมาลงให้ดูกันต่อครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ยังติดตามกันอยู่ สุนัขของใครนั่งได้แล้ว อย่าเพิ่งเบื่อกันก่อน ส่วนของใครที่ยังนั่งไม่ได้ก็ค่อยๆใจเย็นๆอย่างอดทน และอย่าเครียดในการฝึกมากจนเกินไป สู้ต่อไปครับ
  • ผมขอแสดงความคิดเห็นใน เรื่องของท่านั่งของพิทบูลหน่อยนะครับ

คือตามที่ผมเห็นที่พี่ dj แนะนำเกี่ยวกับท่านั่ง ผมว่าจิงๆถือเป็นคำแนะนำที่ดีมากๆนะครับ บางคนอาจจะคิดแค่ว่า สั่งให้นั่งได้ก็บุญโขแล้วแต่ผมมองว่า ถ้าแค่สั่งแค่นั่งได้ มันยังไม่ตรงกับหัวข้อกระทู้ที่ว่า สร้างสุดยอดพิทบูลด้วยตัวเอง สักเท่าไหร่ เพราะจริงๆแล้ว กระทู้นี้ถูกสร้างขึ้นมาเพื่อปั่นกระแส ให้เราคนรักพิทบูลทำกิจกรรมร่วมกับสุนัขและฝึกสุนัข หากไม่มีการแนะนำที่ถูกต้อง อะไรจะเกิดขึ้นครับ เพราะมีคนเข้ามาอ่านมาสนใจในกระทู้นี้มากมาย หากไม่มีข้อแนะนำที่ดีที่ถูกต้อง จะต้องมีสุนัขอีกหลายตัวแน่นอนที่จะต้องนั่งพับเพียบ (อาจส่งผลเสียไปถึงพี่มาร์ค เพราะอาจต้องซื้อยาแก้เจ็บคอเนื่องจากต้องคอยด่าคอยเตือนสุนัขที่เข้าประกวดแล้วนั่งพับเพียบอีกหลายตัว 5555+)

และที่สำคัญที่สุดผมมองไม่เห็นผลประโยชน์ที่พี่ dj จะได้รับจากการออกมาแนะนำในครั้งนี้เลยครับ ผู้ที่ได้รับผลประโยชน์จิงๆคือ สุนัขของทุกๆท่านที่ได้รับการฝึกและตัวเจ้าของสุนัขเองที่จะได้รับคำชมเชยยกย่องจากบุคคลอื่น

แต่ก็ไม่ได้จะให้ฟิกว่าต้องทำตามหรือไม่ทำตาม ในเมื่อมีคนแนะนำสิ่งดีๆให้ ใครจะรับหรือไม่รับมันเป็นสิทธิส่วนบุคคล แต่ที่ผมแสดงความคิดเห็นนี้ขึ้นมาเพราะผมเห็นว่าสิ่งที่คุณตั้วทำมาทุกอย่างมันเยี่ยมอยู่แล้ว ในกระทู้นี้คุณตั้วเหมือนครู ถ้าคุณตั้วจะแนะนำส่งเสริมให้สุนัขที่ได้รับการฝึกนั่งให้ถูกท่าด้วย ก็จะทำให้สุนัขอีกหลายๆตัวของผู้ฝึกที่ทำตัวเป็นลูกศิษย์ของคุณในกระทู้นี้นั่งได้ถูกต้องตามไปด้วย

อ่านและคิดอย่างมีสติ ไตร่ตรองกลั่นกรองด้วยสมองนะครับ ^^
  • ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นของคุณ Hazal2d0uS ที่ทำให้ผมไม่ลืมว่ายังมีคนที่ต้องการฝึกแบบจริงจังด้วยครับ (แต่ไม่ต้องเห็นผมเป็นครูหรอกครับ เอาแค่เป็นเพื่อนในเวปที่แบ่งปันประสบการณ์0tดีกว่า)

สำหรับตัวผมเองก็อยากให้คนทำให้ถูก เพราะเวลาสุนัขที่บ้านผมยังทำได้ไม่ดีก็พยายามแก้กันไป แต่จากที่ได้คุยเป็นการส่วนตัวกับหลายๆคนก่อนที่จะทำกระทู้นี้ขึ้นมา ได้บอกว่าแค่นั่งได้ ขอมือได้บ้าง เลี้ยงในบ้านคุยรู้เรื่องแค่นี้ก็เก่งของเค้าแล้ว ........................ ผมก็เลยไม่อยากเคร่งกับผู้เลี้ยงกลุ่มนี้มากจนเกินไป เพราะเดี๋ยวจะเบื่อท้อจนเลิกฝึกกันไปก่อน ซึ่งคนกลุ่มนี้เป็นกลุ่มใหญ่ของผู้เลี้ยงสุนัขในเมืองไทยคือเลี้ยงเอาไว้เพื่อเป็นเพื่อนในบ้านเฉยๆ ส่วนกลุ่มผู้เลี้ยงเพื่อจะเอาสุนัขไปต่อยอดทำกิจกรรมจริงๆ ผมก็ต้องยอมรับความเป็นจริงว่ามีน้อยกว่าผู้เลี้ยงกลุ่มแรกมาก ถ้าอยากให้มีคนร่วมฝึกไปพร้อมๆกันก็ต้องไม่เคร่งและไม่หย่อนจนเกินไป แล้วให้คิดกันเอาว่าผลที่ได้รับจากการฝึกดีมากแค่ไหนถึงจะบรรลุความต้องการของตัวเอง

ถ้าอย่างนั้นผมขอแนะนำไว้ตรงนี้
    - ถ้ามองว่าสุนัขตัวเองมีแววที่จะทำกิจกรรมได้ และจะเป็นสุนัขกิจกรรมที่จะนำออกไปแข่งขันกับผู้เลี้ยงอื่นภายนอก ขอให้พยายามแก้ไขท่าทางของสุนัขให้ถูกต้องเพื่อความเป็นมาตรฐาน

- ส่วนถ้าใครเลี้ยงสุนัขเพื่อเป็นเพื่อนไว้ในบ้าน เวลาต่อวันที่ให้สุนัขก็น้อยและจำกัดแล้ว คงไม่ได้เอาสุนัขออกไปไหนแน่ๆ ฝึกเพราะแค่อยากให้สุนัขมีระเบียบในบ้าน ก็ขอให้ฝึกและแก้ไขตาม

เวลาและจุดประสงค์ของตัวเอง

เรื่องวิธีฝึกผมตั้งใจไว้แต่แรกว่าจะไม่บอกเรื่องทฤษฎีให้มากมาย ให้หากันเอาเองว่าทำไมผมถึงทำแบบนั้นแบบนี้ จะได้เกิดการตื่นตัวในการรับข้อมูล วิธีที่ผมใช้เป็นแค่แนวทางหนึ่งเท่านั้นและผมมีการปรับเพื่อให้เข้ากับนิสัยของสุนัขแต่ละตัว จึงอย่าเชื่อผมทั้งหมด เพราะมีหลากหลายวิธีที่จะทำได้สำเร็จเช่นกัน และแต่ละวิธีก็มีข้อดีของตัวเอง (หาข้อมูลฝึกเองไม่ยาก google youtube มีเยอะเลยครับ หากผมอยากให้กระทู้นี้สำเร็จโดยง่ายเพียงแค่copyทั้งเนื้อหาและคลิปมาเผยแพร่ต่อก็สำเร็จ แต่ที่ผมตั้งใจทำในกระทู้นี้คือการฝึกไปพร้อมๆกันเพื่อที่จะได้รู้ถึงอุปสรรคและเป็นกำลังใจให้ผู้อื่น เพราะไม่ว่าจะฝึกมาแล้วซักกี่ตัวก็ต้องใช้เวลาและความอดทนทั้งนั้น)
  • ตั่ว คับ ที่ บ้าน มี บรีดใหม่ บ้าง แร้วยัง คับ
  • พัฒนาการของคำสั่งนั่งในวันนี้ครับ ทั้ง2ตัวเข้าใจแล้วว่านั่งคือให้ทำอะไร ส่วนจะสั่งปุ๊บหย่อนก้นนั่งปั๊บ อันนี้ต้องเคี่ยวกันต่อไป ส่วนคำสั่งต่อไปจะฝึกอะไรคอยดูกันครับ

http://www.youtube.com/watch?v=gW3O7rRFUJ8

http://www.youtube.com/watch?v=mKWMKldCOS0

ส่วนเรื่องที่คุณ tutie ถาม เดี๋ยวไว้พรุ่งนี้ผมโทรไปคุยเล่น แล้วจะบอก555 พอดีไม่อยากให้กระทู้นี้เกี่ยวข้องกับการค้าครับ เดี๋ยวจะกลายเป็นกระทู้ทำเพื่อโปรโมทหมาตัวเอง
  • ลูกหมา ตัวนั่น เป็นเร็วมากคับ

ได้คับ รอรับฟัง คับผม ^_^
  • มาอีกแล้ว
    ก็ยังจะพูดเหมือนเดิม
    จุดประสงค์ของการตั้งกระทู้เค้าก็เขียนไว้น่าจะอ่านหนังสือออก
    ข้อพิสูจน์เค้าก็ถ่ายเป็นคลิปมาให้ดูว่าสำหรับพิทบูลนั่งอย่างไรก็ทำงานได้แทบไม่แตกต่าง
    ประเด็นก็คือตั้งกระทู้นี้ เค้าไม่ได้จะส่งหมาเข้าประกวดแค่ต้องการให้รู้คำสั่งเฉยๆ
    ถ้าอยากได้แบบถูกต้องเป๊ะๆทำไมไม่เรียนเชิญท่านสุดยอดปรมจารย์แห่งการฝึกหมาไปตั้งกระทู้ใหม่สิคร้าป
  • :020: กิจกรรมดีๆรอติดตาม และ ฝึกตามอยู่นะคับ ขอบคุณที่แบ่งปันคับคุณ Redzone :063::063::063:
  • แหะๆ ฝึกตามอยู่เหมือนกันครับ ได้มั่ง ไม่ได้มั่ง ก้อมีความสุขทั้งคนทั้งหมา 555 :013:
    :013:
  • ขอแสดงความคิดเห็น เรื่องท่านั่งสักหน่อยนะครับ

สำหรับผมแล้ว การนั่งถูกท่า หรือไม่ถูกท่าที่พึงควรจะเป็น จิง ๆ ก็ไม่ได้มีผลแตกต่างกันมาก

แต่ในทางกลับกัน หากสุนัขของเรามีท่านั่งที่ถูกต้อง สวยงาม ตรงตามลักษณะที่อันควรจะเป็น มันก็จะทำไห้สุนัขนั้นดูดีกว่า มีมาตรฐานมากกว่าไม่ใช้หรอครับ ส่งผลถึงผู้ฝึกสุนัขด้วย ว่าผู้ที่ฝึกนั้น มีความสามารถ มีความตั้งใจ มีความพยายามที่จะฝึกสุนัขของเขาอย่างจริงจัง

เปรียบเทียบง่าย ๆ หากท่านไปทานข้าวกับผู้คนมากมายในสังคม ท่านอยากจะนั่งในท่าตามสบาย เหยียดแข้ง เหยียดขา ทำท่าเก้งก้าง หรืออยากจะนั่งในท่านั่งที่ดูดี ที่เหมาะสมมีความสมาร์ท สง่างาม ละครับ

สุนัขก็เช่นกันครับ หากออกสู่โลกภายนอก ไปเจอสิ่งใหม่ ๆ สังคมใหม่ ๆ ผู้คนใหม่ ๆ สุนัขของเราเอง ก็คงอยากจะดูดี ในสายตาของสุนัขตัวอื่น ๆ ไม่ใช้หรอครับ คงอยากจะนั่งได้สมาร์ท สวยงาม เท่ หรือคงอยากจะบอกกับสุนัขตัวอื่นว่า ข้านี้ก็ไม่ได้เป็นสองรองไครเหมือนกัน

ถ้าสุนัข เป็นสัตว์ประเสริฐ มีความคิดเป็นของตัวเอง มีความรู้เหมือนกับคน จบปริญญาเหมือนคน มันคงไม่สนใจหรอกครับ ว่าคนอย่างเรา ๆ จะสอนมันแบบใหน มันคงคิดได้เองว่าอย่างไหนดี อย่างใหนไม่ดี แต่นี้สุนัขเป็นสัตว์เดรฉาน ซึ่งไม่มีความคิด ไม่รู้ว่าสิ่งใดควร สิ่งใดไม่ควร เราผู้เป็นคน มีความรู้ ความสามารถ เรียนจบปริญญา หากจะสอนสุนัขแค่นั่งให้ถูกท่า ถูกทาง กำหนดในสิ่งที่ควรทำ หรือไม่ควรทำ ยังไม่ได้ ก็ไม่รู้จะไปทำมาหากินอะไรแล้วครับ คนเรา แรกเกิดมา ไม่มีความรู้ ยังต้องเรียนหนังสือเลย ถึงจะรู้ว่าอันไหนดี อันไหนไม่ดี สุนัขก็เช่นกัน ท่ามันเรียนได้เหมือนคน มันเรียนไปแล้วครับ

สำหรับผม ผมคิดว่า การเอาใจเขามาใส่ใจเรา เป็นเรื่องที่สำคัญครับ ไม่ว่าสุนัข หรือคนก็ตามครับ

ปล.อันนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ท่านอื่น ๆ มีความคิดเห็นอย่างไร ก็สุดแล้วแต่จะเห็นสมควรครับ:062::062:
  • อยากรู้วิธีฝึกให้เค้ากระโดดอ่ะคับ วิ่งลอดทุกที55
  • เอ๋า ผิดกระบวนการซะงั้น
  • http://www.youtube.com/watch?v=mmSq_e_blhw&feature=player_embedded

คือเคยฝึกมาบ้างแล้ว เลยดูง่าย ๆ หน่อย แต่ยังไม่ได้จิงจังอะไรมากคับ สุนัขพึ่งจะ 4 เดือนกว่า ๆ

ค่อย ๆ พัฒนาไปครับ
  • อยากรู้ด้วยคน สอนให้หมากระโดดต้องทำไง
  • ผมว่า ค่อย ๆ ก้าวไปทีละขั้นตอน จะดีกว่ามั้ยครับ
  • ขอบคุณที่สนใจติดตามดูกันอยู่ ค่อยๆทำ ค่อยๆฝึกไปด้วยกันไม่ต้องรีบร้อนครับ เหนื่อยก็พัก หงุดหงิดก็หยุด พออารมณ์ดีก็ลุยกันต่อไป

สำหรับการฝึกกระโดดตามที่คุณ aumauto และ คุณ parn_59 ถามถึงคงต้องรอให้ฝึกเบื้องต้นผ่านไปก่อนเพราะการที่จะกระโดดในทิศทางที่เราต้องการได้ต้องใช้คำสั่งเบื้องต้นเข้ามาเกี่ยว เช่น การกำหนดให้อยู่ในท่าเตรียมพร้อมและทิศทางที่เราต้องการให้กระโดดก็อาจต้องใช้คำสั่งชิด นั่ง คอย ในช่วงเริ่มต้นก่อน ใจเย็นๆครับค่อยๆก้าวไปด้วยกัน อดทนรอนิดนึง

คุณGutOrz มีคลิปมาฝากด้วย แบบนี้แหละที่ผมต้องการ คือผมจะได้รู้ว่ายังมีคนทำไปด้วยแล้วผลออกมายังไง .... ตัวนี้ผมว่ามันนั่งได้แล้วนะ ลองฝึกนอกสายจูงน่าจะไม่วิ่งหนีไปไหน เพราะสมาธิมันอยู่ที่บอลตลอด แล้วค่อยๆลดรางวัลลงเหลือแค่คำชม น่าจะทำได้ไม่ยาก อย่าฝึกนานจนเกินไปทำถูกต้องแล้วก็เลิก วันละหลายๆครั้ง สำเร็จแน่นอนครับ
  • ขอบคุณที่สนใจติดตามดูกันอยู่ ค่อยๆทำ ค่อยๆฝึกไปด้วยกันไม่ต้องรีบร้อนครับ เหนื่อยก็พัก หงุดหงิดก็หยุด พออารมณ์ดีก็ลุยกันต่อไป

สำหรับการฝึกกระโดดตามที่คุณ aumauto และ คุณ parn_59 ถามถึงคงต้องรอให้ฝึกเบื้องต้นผ่านไปก่อนเพราะการที่จะกระโดดในทิศทางที่เราต้องการได้ต้องใช้คำสั่งเบื้องต้นเข้ามาเกี่ยว เช่น การกำหนดให้อยู่ในท่าเตรียมพร้อมและทิศทางที่เราต้องการให้กระโดดก็อาจต้องใช้คำสั่งชิด นั่ง คอย ในช่วงเริ่มต้นก่อน ใจเย็นๆครับค่อยๆก้าวไปด้วยกัน อดทนรอนิดนึง

คุณGutOrz มีคลิปมาฝากด้วย แบบนี้แหละที่ผมต้องการ คือผมจะได้รู้ว่ายังมีคนทำไปด้วยแล้วผลออกมายังไง .... ตัวนี้ผมว่ามันนั่งได้แล้วนะ ลองฝึกนอกสายจูงน่าจะไม่วิ่งหนีไปไหน เพราะสมาธิมันอยู่ที่บอลตลอด แล้วค่อยๆลดรางวัลลงเหลือแค่คำชม น่าจะทำได้ไม่ยาก อย่าฝึกนานจนเกินไปทำถูกต้องแล้วก็เลิก วันละหลายๆครั้ง สำเร็จแน่นอนครับ
  • ตกได้งัยเนี่ย ????

http://www.youtube.com/watch?v=nh9xrAeCNZA

พัฒนาการขั้นที่ 2 ครับ คราวนี้ไม่มีเชือก มันก็ ok นะ ^^
  • มีพักแวะ ฉี่ด้วย 5 5
  • เยี่ยมคับผม 555 แอบฉี่
  • สนับสนุนอีกเสียงคับ...อยากเห็นหมาที่มีศักยภาพสูงสายพันธุ์นี้มีกิจกรรมดี ๆโชว์ในสังคมได้กว้างขึ้น(นอกเหนือจากการกัดที่ใครๆเกรง)

• สวัสดีค่ะ...น้องหมาหนู ดื้อมากเลยค่ะไม่ยอมให้สอน ทำไงดีค่ะ? ปกติให้ ข้าวกับปอดกับตับบ้างเป็นไรไหมค่ะ?

• คุณ ตั้ว REDZONE ครับ ขอเบอร์หน่อยครับ

• ในตอนนี้เวปบอร์ดยังมีปัญหา เลยหาอะไรมาให้ดูไปพลางๆก่อน ไปดูกันว่าความสามารถของหมาไทยและหมาไทยพันธุ์ผสมทำอะไรกันได้บ้าง http://www.herodogthailand.com/view_topic.asp?forumid=6&topicid=143&pageno=1

GutOrz - มีพัฒนาการต่อเนื่องที่ดีเลยครับ ช่วงนี้บอร์ดทำไรไม่ได้ก็ฝึกคำสั่งนั่งกันต่อไป เช่น ฝึกนั่งนอกสายจูงแต่ถอยระยะออกมาให้ไกลขึ้นแล้วค่อยสั่งนั่ง หรือ ออกไปฝึกนอกบ้าน(ในสายจูง)บ้าง สุนัขหลายๆตัวในบ้านทำได้ดีพอออกนอกบ้านสมาธิหายหมด ค่อยๆเป็นค่อยๆไปครับ

ZaDiZzz - ขอบคุณสำหรับอีก 1 เสียงสนับสนุน ในปีนี้มีกิจกรรมดีๆเกิดขึ้นแน่นอน

toomtaam - สุนัขอายุเท่าไหร่ครับ ดื้อเพราะเด็กเกินไป ห่วงแต่จะเล่นรึป่าวครับ สุนัขแต่ละตัวสมาธิไม่เท่ากัน ยิ่งเป็นพิทบูลด้วยแล้วถ้าเทียบกับสุนัขพันธุ์อื่นๆเมื่อมันมีอายุมากขึ้น พิทบูลก็ยังมีนิสัยหลายๆอย่างที่ทำตัวเหมือนเด็กอยู่ดี ใจเย็นๆลองดูของรอบตัวที่มันชอบว่าสิ่งไหนสามารถเรียกสมาธิมันให้กลับมาได้ และขอเตือนนิดนึงเรื่องเครื่องในสัตว์ ปอดกับตับ อย่าให้เป็นอาหารหลักเพราะมันเป็นที่สะสมของของเสีย กินนานๆไม่ดี แค่กินซักพักขนก็ร่วงมากๆแล้ว

mae_1421 - เบอร์ผม(ตั้ว)ตามนี้ครับ 081-755-0792 (แต่โทรมาไม่รู้ว่าจะได้รับรึป่าว ช่วงนี้นอนน้อยและไม่ค่อยเป็นเวลาจนเริ่มป่วยครับ เลยต้องปิดเสียงบ้างเพื่อจะได้พักผ่อนให้เต็มที่)

• ซุ่มซ้อมสุนัขเข้าประกวดจนไม่ได้เข้ามาต่อ ปล่อยให้ร้างไปนานเลยจบงาน THAILAND PITBULL SHOW 2011 แล้วมาต่อกัน
  • เงียบ เหงา เศร้า
  • ว้าว อ้นเพิ่งกลับมาเล่นได้ไม่นานครับเวปเปลี่ยน แอบ งงและดูสบายตามากขึ้น มองกระทู้ด้านซ้ายมือActivities กิจกรรม
    สร้างสุดยอดพิทบลู ว้าว พอเข้ามาอ่านแล้ว แนวเด่วกันเลย ดีใจมากครับ ที่ผ่านมาหายไปนานมากเรียนเยอะ 555+ ตอนนี้กลับมาฟิตเจ้แสบอีกแล้ว
    ก็ขอสวัสดี พี่ๆๆทุกคนเลยละกันนะครับ ขอเข้าแก๊งกิจกรรมแบบนี้หน่อยนะครับ ประเทศไทยมีน้อยมากเลย 555+ จะแวะมาบ่อยๆๆนะครับ
    แนะนำเจ้าแสบหน่อยครับ ชื่อ tigger ครบปีเมือ วันที่15ที่ผ่านมาครับ ฝึกเบื้องต้นพอได้บ้างแล้วครับแต่อาจจะไม่เนี๊ยบเท่าไหร่ครับ นั่ง หมอบ คอย ขอมือ และhi5 กิจกรรมตอนนี้มีลากยาง ลากดัมเบิ้ล เก็บของครับและก็ว่ายน้ำบ้างครับ(จะพยายามต่อไปเรื่อยๆๆครับ) และเพิ่งฝึกได้มะวานก็คือการกระโดด เก็บของจากต้นไม้ครับ ไว้เจอกันครับผม imageimageimageimage
    ไฟล์แนบ
    100_3511_副本.jpg 110K
    100_3514_副本.jpg 123K
    100_3522_副本.jpg 101K
    100_3523_副本.jpg 98K
    100_3511_副本.jpg 110K
    100_3514_副本.jpg 123K
    100_3522_副本.jpg 101K
    100_3523_副本.jpg 98K
  • เก่งมาเลยฮะ
  • ท่านตั้วกะทู้นี้หยุดการดำเนินการต่อแร้วหรอคับ