ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

สุนัขกินนมถั่วเหลืองเป็นอะไรไหม?
  • เท่าที่ทราบว่านมวัวจะมีการดูดซึมต้องใช้เวลาถึง 2 ชม.แต่นมแพะใช่เวลาแค่ประมาณ 20 นาที และในสุนัขที่กินนมวัวอาจจะทำให้ท้องเสียได้..
    แต่นมถั่วเหลืองมีประโยชน์หรือโทษอย่างไรกับสุนัขบ้างครับ? รบกวนทีครับ
  • ของผมก็กินทุกวันนะครับ (นมถั่วเหลืองเเลคตาซอย) อ้วนๆ เล้วก็ อ้วน ครับ55 กินช่วงเเรกมีถ่ายเหลวนิดหน่อย เเต่นานๆเข้าก็เป็นก้อนปกติครับ
    image
  • เท่าที่ทราบมาถั่วเป็นอัตรายต่อหมาครับ แต่นมถั่วเหลืิองอย่าเสี่ยงเลยครับ นมแพะดีสุดแล้วครับ
  • ก่อนตอบปัญหาที่มีประโยชน์ความรู้ ควรมีข้อมูลความรู้ที่ดีพอแล้วจึงตอบ จะเป็นการดีที่สุด ตอบลอยๆหาเหตุไม่ได้อย่าตอบดีกว่า อ่านไปก็เท่านั้น
  • เป็นลิงค์ให้อ่านครับ จากโรงพยวบาลสัตว์ทองหล่อ http://content.weloveshopping.com/30/ข้อแนะนำในการดูแลลูกสุ/
  • ถั่วเหลือง มีผลกระทบต่อสุนัขอย่างไร ในกระบวนการผลิตอาหารสุนัข เท่าที่ผมทราบมาหากทำจนสุกเกินไปก็เป็นโทษ หากดิบก็เป็นโทษและไม่สามารถย่อยได้ การนำถั่วเหลืองมาเป็นส่วนผสมในอาหารสุนัขจึงไม่ค่อยนิยมครับ แต่การนำนมถั่วเหลืองให้สุนัขกิน มีประโยชน์หรือโทษอย่างไร ผมไม่มีข้อมูลครับ

สุนัขเป็นสัตว์กินเนื้อ น้ำย่อยในกระเพาะอาหารไม่สามารถย่อยสารอาหารจากพืชได้ การให้กินพืชผักเป็นชิ้นจึงแทบไม่มีประโยชน์ กินเข้าไปอย่างไร อึออกมาก็ยังเป็นแบบนั้น

การที่จะให้สุนัขได้รับประโยชน์สูงสุดจากผัก จึงควรนำมาปั่นให้ละเอียด สุนัขจึงจะสามารถดูดซึมนำไปใช้ได้ครับ
  • ได้ความรู้เพิ่มเติมขึ้นเยอะ ขอบคุณมากครับ
  • เป็นโทษแน่นอนครับ
    ให้กินเยอะเกินไป สนัขอิ่มเกินไป ทำให้ท้องอืด ท้องเฟื้อ เลอเหม็นเปี้ยว เยี่ยวทั้งวัน

(อันนี้ถามสรยุทธ ช่อง3 มาครับ)
  • @Mafia
    >>>สุนัขเป็นสัตว์กินเนื้อ น้ำย่อยในกระเพาะอาหารไม่สามารถย่อยสารอาหารจากพืชได้ การให้กินพืชผักเป็นชิ้นจึงแทบไม่มีประโยชน์ กินเข้าไปอย่างไร อึออกมาก็ยังเป็นแบบนั้น<<<<br />อันนี้หนูเห็นด้วยนะคะ เค้าจะถ่ายออกมาไม่สุด มีบางสิ่งนุงนังติดอยู่ตรงรูทวาร
    เพราะว่าหนูเคยต้องดึงเศษหญ้า เศษผักออกจากก้นให้อยู่ค่ะ ..อี๋แหยะ.. แต่ทำได้จ้าา
    ส่วนเวลากินนมๆทั้งหลาย ทั้งนมวัว นมแพะ นมถั่ว
    เค้าจะผายลมกลิ่นแรงมากกกกก...ในท้องก็จะเสียงดังโครกคราก(แนบหูฟังดู)
    ตอนนี้ก็เลยไม่ค่อยให้กินนมบ่อยเท่าไหร่