ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

• อยากจะถามผู้รู้ กูรู ทั้งหลายครับ ว่ามันคืออาการอย่างไร แล้วถ้าเมื่อเราเจอกับ สุนัข เราเอง ควรจะทำอย่างไรครับ
    สืบเนื่องได้รับข่าวจาก พี่ๆที่เลี้ยงบอกว่า สุนัขเพิ่งจะตายไป เพราะฮีทสโตรก
    จากกระทู้นี้น่ะครับ เจ้าC9 ของป๋าเจี๊ยบ ณ.ตะพานหิน
    http://www.pitbullzone.com/community/discussion/21200/การจากไปอย่างไม่มีวันกลับของ-c9#Item_14
  • ฮีทสโตรก ของหมา ไม่ต่างจากคนครับ ของคนเรียก ลมแดด เป็นโรคที่เกิดจากการที่ร่างกายได้รับความร้อนมากเกินไป เช่น อยู่ในที่ร้อนๆ ออกกำลังกายหนักๆ การสูญเสียน้ำมากๆ หมาฟัดกันเวลานาน ส่งผลให้ตัวควบคุมในร่างกานเสียสมดุลย์ อุณหภูมิสูงขึ้น จนช็อค ซึ่งหากไม่ได้รับการรักษาอย่างทันท่วงทีอาจทำให้เสียชีวิตได้
    วิธีป้องกัน
    ให้หมาอยู่ในที่ไม่ร้อนมาก มีน้ำตั้งไว้ตลอดเวลา ที่สำคัญในช่วงหน้าร้อนนี้ ลดการออกกำลังกายของหมาลง เหลือซักครึ่ง หากมันหยุดอย่าเพิ่งฝืน เพราะหมามันระบายความร้อนไม่ได้มากนัก อ้าปากหอบเอาความร้อนออกอย่างเดียว
  • ขอบคุณมากครับ
  • จำได้ว่าพี่มาร์คเคยบอกว่า ไทเกอร์ หรือ บีเจนี่ละค่ะเคยเป็นเหมือนกันอะ
  • ตามความเข้าใจของผมคือ มันเหนื่อยมากๆ เเล้วระบบการทำงานของหัวใจทำงานหนัก พูดง่ายๆคือ หายใจไม่ทันเเล้วช๊อค ตายนั่นเเหละ พวกบูลลี่เเบบเตี้ยๆ มันทำอะไรมากไม่ได้ครับ มันจะเหนื่อยเร็ว ถ้าเจ้าของพลาดอาจถึงตายได้ ต้องคอยให้กินน้ำเเละเอาน้ำลูบตัวคลายร้อนให้มันครับ ไม่งั้นมันจะ วี๊ดๆๆๆ เเฮ่กๆๆๆ วี๊ดๆๆๆ เเล้วก็บึ้มๆๆๆ ตายเลย... ชัก..เเง่กๆๆ เหมือนกับว่าอวัยวะภายในมันถูกย่อส่วนอยู่ข้างใน ทำงานไม่ค่อยเต็มร้อยเท่าไร
    ก็เหมือนคนอ้วนๆนั่นเเหละครับวิ่งมากๆ หอบ หายใจไม่ทัน ช๊อกตาย..อะไรประมาณนี้ครับ..
    ถ้าพูดผิดขออภัยด้วยครับ...รอผู้รู้มาอธิบายเสริมอีกเเล้วกันครับ.
  • อืมครับ ขอบคุณมากครับ
    เพราะว่าช่วงนี้หลังจากหมดหนาวเเล้ว ร้อนมากๆครับกลางวัน-บ่าย ต้องเปิดพัดลม ให้น้ำตลอดเลย นอนในบ้าน ค่อยดีหน่อย

Image Hosted by Image Host  : บริการ ฝากรูป ฝากไฟล์
  • ช่วงนี้อากาศร้อนมาก พี่น้อง
  • ทำทุกวิธีที่ทำให้ความร้อนลดลงโดยเร็วที่สุด เร็วเท่าไร โอกาสรอดก็มากเท่านั้น เช่นเอาน้ำแข็งราด ถ้าเป็นไปได้เอาแช่ในอ่างน้ำแข็งเลย
  • ร้อนมากๆอยู่เอาไปแช่น้ำแข็งเย็นจัดตายอีกแหละป๋ามาร์ท