ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

การเลื่อกอาหารสำหรับสุนัข
  • ตามที่ตลาดบ้านเรามีอาหารสุนัขมาขายหลายยี่ห้อเหลือ บางแห่งมีคอกเป็นของตัวเองก็ทำอาหารออกมาขายเพื่อเป็นการลองรับฐานลูกค้าเดิมก็มี โดยทั่วๆไปแล้วอาหารมีหลายเกรด ตั้งแต่ชั้นประหยัด มาตฐานทั่วไป เกรดดี และเกรดดีสุดๆ แต่อย่าวัดที่ราคานะของแพงใช้ว่าจะดีไม่ใช้แพงมากดีมาก ต้องดูคุณค่าทางอาหารเป็นหลัก และวัตถุดิบที่นำมาใช้อย่างยี่ห้อ...ของเจ้าสัว โปรตีนส่วนมากมาจากขนไก่บ้างกระดูกบ้าง หางนมหรือเวโปรตีนบ้าง ไอ้นี้คุณค่าน้อยต้องให้ครั้งละมากๆสุนัขจึงจะได้คุณค่าอาหารครบ บางยี่ห้อก็มีเนื้อไก่เป็นหลักผสมกับไข่ผงและผัก ไม่ต้องตกใจนะ เพราะวัตถุดิบทั้งหมดนำเข้า บ้านเราผลิตไข่ผงได้ยากเพราะปริมาณไข่น้อย ไก่ก็น้อยด้วย รู้ๆอยู่ว่ารายใหญ่ๆ เขาไม่ให้เราโตหลอกเขาขายอาหารไก่ให้เราในราคาแพงต้นทุนเราก็สู้เขาไม่ได้แล้ว ลืมบอกไปว่าอารหารสัตว์กฏหมายยกเว้นภาษีนะ ใครมีร้านอาหารสัวต์ไม่ต้องเสียภาษีจะเสียก็รายได้บุคคล เข้าเรื่องต่อ...ขั้นแรกดูเลยว่าสุนัขเราชอบเราต้องการอะไรจากเขา สีขนสวย อ้วนกลม หรือ สมส่วน(ไอ้นี้ทำยากสุด) แต่ติดไปทางอ้วน สุดท้ายให้กินแบบกันตายคือมีกินพออยู่ไปวันๆ แบบหมามาอยู่เองไม่ได้เลี้ยงแต่สงสารเลยต้องเลี้ยง ส่วนเลี้ยงแบบคอกหรือธุรกิจไม่ต้องพูดเพราะเขามีหมอหมาประจำคอกอยู่แล้วเขาเลี้ยงเป็น เริ่มเลย เลี้ยงแบบขนสวยหมาแพ้ง่ายตายง่ายเพราะพ่อแม่พันธ์ดี ก็หาอาหารประเภทที่ผสมหรือมีเนื้อแกะเป็นหลักมีผักผสมอยู่บ้างไอ้นี้ราคาจะแพงสักหน่อยนะเอาเถอะสายดีทำใจสู้... ถ้าต้องการอ้วนให้วันละ 2 มื้อ สายๆหน่อยและมื้อเย็นเลยกินแล้วนอนหรือเข้าคอกมื้อละ 1 กก.up++ รับลองน่ารักขนมันเดินตูดบิดไปบิดมา เช่น F...ไม่ใช้F16 แล้วกันไอ้ถุงสีกลางคืนนะ ไปหาเอาเองแล้วกัน หรือถ้าบ้าของนอกก็ Eu... สีชมพูนะ สุดท้าย Ro.... แบบที่ 2 ขนสวย หุ่นสวย คือกินแบบ ราคา คุณค่าปริมาณ OK ไอ้นี้ต้องนี้เลย F.. G.. R.. ไม่ต้องบอกยี้ห้อไหน
  • อักษรหน้าแบบนี้หาไม่อยาก เอารุ่นธรรมดาพอ ส่วนอาหารนอกเหนือจากนี้ไม่เคยลองและไม่แนะนำเพราะอาหารที่หาซื้อยาก ขายยาก ของก็ต้องเก่าเป็นธรรมดาความสดก้ลดลงเช่นกัน ออ..ที่เราพูดกันอยู่นี้เราพูดถึงพิบูลนะ พันธ์อื่นว่ากันวันหลัง
  • เยี่ยมครับ... เเต่บอกเเบบเต็มๆไม่ได้หรอพี่ F...น่ะ พอเข้าใจครับ...เเต่อย่างอื่นไม่รู้อะ อิอิ
  • F...ก้อเฟอร์ดินาน G...ก้อแกรี่เนวิล R...รูนนี่ย์ ขำคับบ :o022:
  • หมาอ้วนไม่ดี มีแต่โรคถามหา
  • F1 หาซื้อที่ไหน ได้ ครับ