ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

โอ้ยทำไงหมาไม่กินอาหารเม็ดเลย
  • ผมอดอาหารมันมา 3 วันแล้วมันกินแบบกันตายเฉยๆครับ อาหาร 2 โลอาทิตนึงแล้วพึ่งหมดครับทำไงดีมันดื้อมากครับผสมข้าวมันก็เลือกกินแต่ข้าวเซ็งเลยมันเลยไม่โตซักทีเฮ้อ.........มีวิธีป่าวครับ
  • ลองเปลี่ยน รส หรือ ยี่ห้อดูครับ... หรือไม่ก็ยืดเวลาอดมันไปอีก
    เเต่ถ้าสงสารมันก็ ให้มันกินข้าวก็ได้ มันอาจจะชอบมากกว่าอาหารเม็ด หาเนื้อมาผสมด้วยนะครับ..
    หรือไม่ก็พาไปออกกำลังกายครับ...
    ไม่ต้องเครียดครับ....ใจเยนๆ
  • เรามีนำมันปลาแบบนำเอาไว้คลุกแบอาหารเม็ดและยังช่วยให้สุขภาพขน และผิวหนังดีเยี่ยม ยี่ห้อ TY By Pets ลองโทรมาขอคำปรึกษาได้ที่083-426-8535 โย
  • ทำต่อไปครับ ของผมก็มีตัวอึดดัดนิสัยมัน มันก็กินจริงๆ แต่กินกันตาย
    แต่พออาทิตย์กว่าๆผ่านไป มันคงรู้แล้วว่าต้องกินไอ้แบบนี้ต่อไป
    มันก็กินครับ

หลังจากนั้นมา อาหารเม็ดกินได้หมดครับ ส่วนข้าวมันจะไม่กินแล้ว
    เพราะมันจะแหยะๆปากมัน

ลองดูครับต้องลองใจแข็งดู ส่วนใหญ่คนจะใจอ่อนครับ
  • พาเดินพาวิ่งเล่นเผาพลังงานไปเรื่อย มันกินกันตายก็ปล่อยไป เอาเราสะดวกเข้าว่าครับ เปลี่ยนไปเปลี่ยนกลายเป็นหมาเรื่องมากไปอีก ใครมีเวลาคลุกก็คลุก ใครไม่มีเวลาก็กินเพียว ออกกำลังบ้าง กินกันตายก็ปล่อยมันใจแข็งๆ สู้ๆๆ
    ต้องให้เวลากับมันครับ ไม่มีหมาตัวยอมอดตายแน่นอน
  • ผมใช้วิธีนี้ครับ เอาอาหารเม็ดผสมกับข้าวและตับไก่ย่างเนื้อไก่ย่างคลุกให้เข้ากัน ให้มันกินแบบนี้ไปก่อน แล้วค่อยๆลดปริมาณข้าวลงวันละนิด ปัจจุบันมันกินอาหารเม็ดได้ แต่ด้วยความรักเลยให้มันกินอาหารเม็ดตอนเช้าส่วนตอนเย็นให้มันกินข้าวกับไก่ย่างและฯลฯเยาะซีอิ๊วหวานเพิ่มรสชาติให้มันอีกนิด ไม่รู้สินะผมคิดว่าสิ่งมีชีวิตทั้งหมดไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า สักวันมันก็ต้องจากเราไป ในเมื่อเราเลี้ยงมันไม่ได้หวังประโยชน์จากมัน เลี้ยงเพราะรักมัน มันก็เหมือนลูกหลานเรา ก็อยากให้มันมีความสุขกับการกินบ้าง ชีวิตหนึ่งเกิดมาทั้งทีกินแต่ของเดิมๆคุณว่าน่าเซ็งมั้ย เราลองมองตัวเราสิยังยากกินโน่นกินนี่เลย หากทุกมื้อคุณต้องกินแต่ข้าวผัดคุณคงเบื่อแย่เลยว่ามั้ย มันก็เหมือนเรานั้นแหละ ไม่เชื่อคุณลองสังเกตมันดูสิเวลาคุณซื้ออะไรอร่อยๆให้มันกินมันมีความสุขจะตาย มันตื่นเต้นตัวสั้นทั้งตัวที่จะได้กินอะไรอร่อยๆจากเรา อย่าไปคาดหวังกับความสวยงามของมันจนลืมนึกถึงความรู้สึกของมันเลย มันเกิดมาเป็นพิทบูลมันก็น่าสงสารอยู่แล้วเดินเที่ยวเป็นอิสระเหมือนหมาทั่วๆไปก็ไม่ได้ บางตัวโดนล่ามทั้งวันทั้งคืน ให้ความสุขกับมันเถอะครับ ความสุขของมันก็คือการกินกับการเล่นเท่านั้นเองในชีวิตของมัน ส่วนตัวผมไม่สนมื้อเย็นผมออกหาของกินอร่อยๆให้มันกินทุกวัน นี่เป็นเพียงความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ...ใครจะด่าก็เชิญ 55
  • เราก็มีปัญหา หมาเรากินมันทุกอย่าง ให้ไรก็กินหมด มะยม มะม่วง ระกำ ส้ม มันก็กิน อาหารเม็ดหมด หาซื้อไม่ได้ เปลี่ยนยี่ห้อก็กิน ข้าวคลุกกล้วยมันก็กินเรียบ ทำไมมันขี้ตะกละอย่างงี๊ เซ็ง
  • คุณเคยให้อะไรมันกินนอกจากอาหารเม็ดมมั้ยครับ ท่าเคยก็จบคุณสร้างอะไรผิดๆอีกแล้ว
    ท่ามันใด้รสชาติของอาหารอื่นที่อะหร่อยกว่าอาหารเม็ด มันจะเมื่ออาหารเม็ดทันที สุโข้ย
    ( จำผมไว้นะครับ อย่าให้อะไรมันกินอีกนอกจากอาหารเม็ดไม่งั้นคุณต้องทุกใจแบบนี้อีกต่อไป )
  • ผมน่ะพยายามให้แต่อาหารเม็ดแต่มันดันมีคนรักเยอะซื้อโน่นซื้อนี่ให้กินตอนผมไม่อยู่บ้านผมก็เลยเซ็งจะล่ามไว้ที่ทำงานก็กลัวมันจะเครียดก็เลยปล่อยๆมันก็ยิ่งได้ใจตอนนี้อะไรที่มันเคยกินแล้วมันจะเบื่อต้องหาอาหารใหม่เรื่อยๆเลยครับเซ็งมากเลย
  • ที่พี่ทำอยู่คือให้กินอาหารเม็ดแต่ผสมของอร่อยลงไปด้วยนิดหน่อยเช่นโรยหมูหยอง โรยเกล็ดขนม คลุกน้ำมันปลาทอด หมูทอดที่เราทำกินก็ได้ คลุกปลากระป๋องก็ได้ทันอะไรก็เอาอันนั้นแต่อย่าใส่มากพอให้มีกลิ่นอย่าใส่ข้าว ให้กินแห้งๆอย่างนั้นแหละจนเดี๋ยวนี้มันกินอาหารเม็ดจนติดแล้วโดยไม่ต้องผสมอะไรเลยกินแบบไม่เคี้ยวด้วยมันคงปลงได้แล้ว
  • มันไม่กินก้อไม่ต้องให้มันกินคับ เก็บเลย ให้มันอด ไอ้ที่เรื่องเยอะอ่ะ มันคือคน ไม่ใช่หมาคับ มันไม่กินก้อแสดงว่ามันไม่หิว มันไม่ยอมอดตายหรอกคับ จิงๆแล้วอาหารเม็ดก้อไม่ใช่อาหารที่ดีที่สุดหรอกนะคับ มันเป็นแค่อาหารที่สะดวกที่สุดเท่านั้นคับ ถ้าคุนมีเวลาก้อปรุงใหม่ๆให้มันกินเองจะดีกว่าคับ ได้สารอาหารจิงๆแท้ๆ ทุกวันนี้หมาผมก้อไม่ได้กินอาหารเม็ดคับ ผมให้กินคอไก่รวนคับ รวนกับน้ำมันแค่นิดเดียว ย้ำ แค่นิดเดียวนะคับ รวนไม่ต้องให้สุกถึงกระดูกนะคับ แล้วสับเป็นท่อนๆ ท่อนละประมาน 2 ข้อนิ้วมือ คลุกกับข้าว ให้กินวันละ 1 มื้อ (มื้อเย็น) คอไก่ 1 กก./ข้าว 2 ทัพพี เวลาในการทำไม่ถึง 10 นาที ค่าอาหารตกวันละประมานไม่ถึง 40 บาท ถ้าหมาเล็กลงก้ออาจจะตกวันละไม่ถึง 30 บาททุกวันนี้หมาผมก้ออ้วนสมบูรณ์ดี เอาเป็นว่าถ้าไม่พาไปวิ่งไม่พาไปเดินเล่น ก้ออ้วนเป็นหมูก้อแล้วกัน ถ้าคุนรักมันจิง และอยากให้หมากินอาหาร ก้อทำตามที่ผมบอกก้อได้นะคับ ค่าอาหารก้อตกพอๆกับอาหารเม็ดแหละคับ อันนี้ผมแค่แนะนำนะคับ ไม่ได้สอนนะคับ เอาเป็นว่า ทำตามความสบายใจของคุนจะดีกว่าคับ สะดวกแบบไหนก้อเอาแบบนั้นดีกว่าคับ
  • มันไม่กินก้อไม่ต้องให้มันกินคับ เก็บเลย ให้มันอด ไอ้ที่เรื่องเยอะอ่ะ มันคือคน ไม่ใช่หมาคับ มันไม่กินก้อแสดงว่ามันไม่หิว มันไม่ยอมอดตายหรอกคับ จิงๆแล้วอาหารเม็ดก้อไม่ใช่อาหารที่ดีที่สุดหรอกนะคับ มันเป็นแค่อาหารที่สะดวกที่สุดเท่านั้นคับ ถ้าคุนมีเวลาก้อปรุงใหม่ๆให้มันกินเองจะดีกว่าคับ ได้สารอาหารจิงๆแท้ๆ ทุกวันนี้หมาผมก้อไม่ได้กินอาหารเม็ดคับ ผมให้กินคอไก่รวนคับ รวนกับน้ำมันแค่นิดเดียว ย้ำ แค่นิดเดียวนะคับ รวนไม่ต้องให้สุกถึงกระดูกนะคับ แล้วสับเป็นท่อนๆ ท่อนละประมาน 2 ข้อนิ้วมือ คลุกกับข้าว ให้กินวันละ 1 มื้อ (มื้อเย็น) คอไก่ 1 กก./ข้าว 2 ทัพพี เวลาในการทำไม่ถึง 10 นาที ค่าอาหารตกวันละประมานไม่ถึง 40 บาท ถ้าหมาเล็กลงก้ออาจจะตกวันละไม่ถึง 30 บาททุกวันนี้หมาผมก้ออ้วนสมบูรณ์ดี เอาเป็นว่าถ้าไม่พาไปวิ่งไม่พาไปเดินเล่น ก้ออ้วนเป็นหมูก้อแล้วกัน ถ้าคุนรักมันจิง และอยากให้หมากินอาหาร ก้อทำตามที่ผมบอกก้อได้นะคับ ค่าอาหารก้อตกพอๆกับอาหารเม็ดแหละคับ อันนี้ผมแค่แนะนำนะคับ ไม่ได้สอนนะคับ เอาเป็นว่า ทำตามความสบายใจของคุนจะดีกว่าคับ สะดวกแบบไหนก้อเอาแบบนั้นดีกว่าคับ
  • ไม่มีใครยอมอดตาย แม่แต่หมา