ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

MUSCLE DOG IN PATTAYA BULLY SHOW
  • เจ้าตัวนี่เค้าจะรู้ตัวเองมั้ยว่าทำให้คนรอบข้างเซ็งไปตามๆกัน
    เคยคิดบ้างมั้ยคนแบบนี้อยู่กับใครก็คงอยู่ยากอยู่กับเพื่อนก็ไม่มีคนคบ
    อยู่กับครอบครัวก็เหมือนเด็กเก็บมาเลี้ยงเลยได้แต่บำบัดความใคร่ที่หน้าจอคอมอย่างเดียว
    กร๊ากกกกกกกกกกกกกกกกก
    อีกอย่างผมไม่ได้โชว์โง่นะคุณPckเอ๊ยคุณuniteen(อยู่ในตีน)
    ผมแค่ให้คนที่โง่แล้วอวดฉลาดได้ตาสว่างว่าอันไหนคือของจิงอันไหนคือบังเอิญถ่ายได้(อย่าลืมตอบคำถามด้านบนนะ)
    คุณเล่นมุขไหนกับมาเฟียผมก็จะเอามุขนั้นมาเล่นกับคุณตามกัดไปทุกกรทู้เลยเอาแบบนี้มั่งดีกว่า
    ...................................................................
    ผมรำคาญไอ้uniteenนี่จริงๆ
    ชอบมาทำให้เสียบรรยากาศหมากล้าก็ไม่ได้ไปขอตังมันไปซื้อบูลลี่แม็กไม่ได้ขอให้มันพาหมาไปวิ่ง
    แล้วไม่รู้ว่าจะมา"เสือก"กับคนที่เค้าตั้งใจพยายามทำไมกล้ามแบบนี้ไม่ใช่วันสองวันก็ขึ้น
    แต่เพราะความสนุกมือของคุณคนเดียวนี่แหละตัวเองไม่ชอบแบบนี้ต้องให้คนอืนไม่ชอบตามด้วยหรือ
    ทีหมาคุณเอามาโพสตอนแรกๆไม่เห็นมีใครไปก้าวก่ายคุณเลย
    .................................................................
    ส่วนใครจะว่าผมเป็นเห็บหมาเกาะไข่มาเฟียก็แล้วแต่ผมไม่สนใจหรอก5555
    ว่าแต่ป๋าคันไข่มั้ยคับ
    หวัดดีตอนเช้าคับป๋า
  • 555 บอร์ดนี้คนตื่นเช้าจัง
  • เอ้าแล้วมายุ่งอะไรกับไข่ตูว่ะ สงวนไว้สำหรับคนพิเศษเท่านั้น ฮา............
  • เปลี่ยนบรรยากาศกันดีกว่า
    ผมว่ามาพนันกันมั้ยว่าตัวไหนจะได้
    ตัวยืนเด็ดๆนะผมเสนอว่า
    1 แท้งของหมวดเป๋
    2 ของพี่แบดบอย
    3 สาวน้อยไอริสของพี่ตั้ว
    ใครจะเล่นกับผมมั่งว่าตัวไหนได้ไม่ต้องเอาอะไรมาเบียร์คนละลังก็พอ
    ใครจะเล่นกับผมล็อกอินมาเลยนะคับจะได้รู้ว่าใครเล่นกับผมมั่งแล้ววันงานผลตัดสินออกมาใครผิดต้องไปซื้อเบียร์มาเลยดีมั้ยแบบนี้

• ผมเล่นหมวดเป๋ใครจะรองมั่งครับ55555
    ราคาสองลังต่อหนึ่งลัง
    สนมั้ยยยย
  • สวัสดียามเช้าคับพี่ มาร์ค น้องว่าน ...............

ยาวๆเป็นหางว่าว เลย นะคับ งง หมากล้าม เปลี่ยนมาเป็นเรื่องนี้ได้ไง :001:
  • ไม่มีใครกล้ารองหรองคุณน้อง 555 นอกซะว่ามี ม้ามืด มา
    พี่จะรอง 555
  • ส่วนตัวผมชอบ ไอริส อ่ะครับ
  • ขออีกนิด สำหรับ ผีรุ่นเก่าแค้นฝังหุ่น

มุขคนเก่าๆที่เลิกเล่นไปเว็บไปควรเลิกใช้ได้แล้วครับ ผมรำคาญ มันงี่เง่ามาก ทำไมต้องคิดว่าเขาเลิกเล่นเพราะผมเป็นฝ่ายผิดแต่เพียงผู้เดียวหรือ ทำไมไม่มองว่า เขาอาจจะทำตัวของเขาเองบ้างละครับ หรือบางคนอาจจะหมดไฟ หรือบางคนอาจจะติดภารกิจ ทำไมใครที่เลิกเล่นไปก็จ้องแต่จะโยนมาให้เป็นความผิดผม หากคุณไม่ชอบผมก็อย่าหน้าด้านเข้ามาเว็บนี้อีกเลย หากผมใจไม่กว้างพอคุณคงไม่ได้มาเห่าหอนอยู่แบบนี้หรอกครับ อย่าให้ผมหมดความอดทน การที่คุณมุ่งทำลายผมมากๆ ผมอาจจะจำเป็นต้องกระชากหน้ากากคุณออกมาทำให้คนรู้ว่าใครเป็นอย่างไร อย่าต่อหน้าอย่างลับหลังอย่าง มันไม่ใช่ลูกผู้ชาย

ลองไปทบทวนดูคนที่ออกไปมีใครบ้างที่ประสบความสำเร็จ และหากแนวทางเขาถูกต้องมันก็ต้องทำได้ดีกว่าผมซิครับ ไม่ใช่ล้มลุกคลุกคลานอย่างทุกวันนี้ ผมไม่เชื่อว่าคนที่ในหัวมีความคิดแต่จ้องทำลายคนอื่นจะมีเวลาคิดอะไรที่สร้างสรรค์ ทุกสิ่งที่เขาทำมันล้วนมีเจตนาแอบแฝงมันจึงไม่ประสบความสำเร็จ การทำผลงานมันต้องมองที่เป้าหมาย ไม่ใช่การด่าคนอื่นแล้วยกตัวเอง วันนี้หลายคนแทบไม่มีที่ยืนในสังคม หลายคนต้องเลิกเลี้ยงหมาอย่างถาวร หรือแม้แต่ตัวคุณเองก็ตาม ถ้าทำแล้วประสบความสำเร็จมากกว่าที่ผมทำ ผมก็จะยอมรับว่าสิ่งที่ผมทำมันผิด โอเคไหมครับ

เลิกใส่ร้ายป้ายสีผมได้แล้ว ทางใครทางมันดีกว่าครับ หากไม่ชอบขี้หน้าผมก็อย่าเข้ามาที่นี่ ขอบคุณครับ
  • ชอบประโยคหลังของป๋ามาก "หากไม่ชอบขี้หน้าผมก็อย่าเข้ามาที่นี่" พวกชอบสร้างความน่ารำคาญ
  • บางอย่างที่น้อง uniteen พูดมาก็มีเหตุผล เด็กอะไรรู้ลึกถึงการคัดเลือกนํ้าเชื้อ
    ที่นําออกมาพัฒนา Double Muscle ของวัวเบลเยี่ยม แต่สิ่งที่พี่ไม่เห็นด้วยมีสองอย่างคือ
    การออกกําลังกายพิทบูลไม่ใช่การทรมารสัตว์ พิทบูลมันมีพละกําลังเกินร้อยโดยที่ไม่ต้อง
    กินกระทิงแดง ทุกครั้งที่หมาพี่ออกกําลังกายหนักๆ เสร็จ จะเห็นมันนอนกลิ้งไปมาบนหญ้าอย่าง
    มีความสุข เหมือนได้ปลดปล่อยอะไรซักอย่าง ส่วนอีกสิ่งที่ไม่เห็นด้วยคือ การที่น้องไม่ชื่นชม
    แล้วยังไปโจมตีหมาหมวดเค้าอีก นั่นเป็นการกระทําที่ไม่มีมารยาทมากนักเท่าไหร่
    เจ้าของหมาเค้าทุ่มทั้งความตั้งใจ เวลา และเงิน(อาหารเสริม) ให้ออกมาสวยงามขนาดนี้
    เพื่อเป็นการกระตุ้นให้สังคมพิทบูลเล่นกล้ามกัน ถ้าไม่ส่งเสริมก็กรุณาอย่างไปดึงลงเลยนะครับ

ส่วนการเอาแพนด้ามาแม็ทช์กับเจ้าแท็งค์ ในความคิดเห็นของพี่ พิทบูลกับบูลลี่มันเอาไปเที่ยบกันไม่ได้
    ไม่ว่าสนามแข่ง สนามกิจกรรมหรือประกวด ทั้งสองมันโครงสร้างคนละแบบ เพียงแต่คนจะวัดกันด้วย
    อะไร ถ้าวัดกันด้วยความคมชัดและความแข็งของกล้ามเนื้อ พิทบูลอย่างเจ้าแท็งค์ก็กินขาดแน่นอน
    แต่ถ้ามาดูกันที่ความใหญ่และความเฟิร์มของกล้ามเนื้อ บูลลี่ทั่วไปอย่างแพนด้าก็ชนะตลอดไป ยกตัว
    อย่างกันง่ายๆ เปรียบเสมือนเอาแมนนี่ปาเกียวไปประกวดกล้ามแข่งกับไมค์ไทสัน มันคนละเรื่องกันครับ
    และผลออกมาย่อมไม่เห็นด้วยกันทั้งสองฝ่าย ทั้งผู้ร่วมและผู้ชม พี่เองไม่ได้เข้าร่วมประกวดแต่ให้เกียรติ
    ผู้จัด ถ้าเค้าตัดสินใจไม่แยกก็คือไม่แยก อีกสองอาทิตย์เรามาดูกัน ว่ากรรมการฝรั่งเค้าจะให้การตัดสิน
    หรือมีระบบการให้คะแนนยังไง น่าสนใจมาก แล้วค่อยนําผลลัพธ์มาดู เผื่อได้ปรับปรุงในอนาคตครับ... :015:

image

image
    ไฟล์แนบ
    198319.jpg 88K
    manny pacquiao1.jpg 94K
  • เห็นด้วยกับคุณ Tek อย่างยิ่ง

ยกเหตุผลและการเปรียบเทียบได้ลงตัวดี !!
  • โฮะ ๆ น้า Tek เปรียบได้เยี่ยมครับ
  • เห็นด้วยกับพี่ tek ครับ
    สรุปได้ชัดและเห็นเป็นรูปธรรมมากมายครับ วัตถุประสงค์และเจตนามันต่างกัน

• ผมขอเสริม TEK ด้วยครับ คุยกันด้วยเหตุผลนะ ไม่ใช้อารมณ์ ไม่ประชดประชันนะครับ น้อง Uniteen
    ก่อนอื่น ลองดูเจตนาของพี่มาร์ค เรื่องหมากล้ามก่อนนะครับ พี่เค้า ทำโครงการ นี้เพื่อส่งเสริม ให้ คน ที่เลี้ยง พิท พาหมาออกกำลัง ไม่เอาแต่กินกับนอน และสร้างความสัมพันธ์ระหว่าง คนกับหมา โดยมี รางวัลหมากล้ามเป็นแรงจูงใจ แน่นอนครับ การวัดกันที่กล้ามมัน เป็นสิ่งทียากไม่เหมือนการแข่งวิ่ง ทีตัดสินได้เลย และ รูปแบบ กล้ามเนื้อ ก็ต่างประเภทกัน
    ผมเห็นด้วยกับ TEK เรื่องประเภทของกล้ามนะ และเห็นเจ้าแทงค์ ก็คิดถึงปาเกียวเช่นกัน ผมไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญ ด้านหมา แต่ ตัวเองเคยเป็นนักกีฬาและก็เล่นกล้ามมา สิบกว่าปี แม้ช่วงนี้จะไม่ได้เล่นมาก แต่ก็พอมีความรู้ ด้านกล้ามเนื้อ(คน) อยู่บ้าง
  • ลองดูนะครับ เพื่อให้เห็นภาพพี่จะเปรียบเทียบกับกล้ามคนนะ
    - อันนี้เป็นกล้ามเนื้อ ในแบบ นักกีฬาที่ออกกำลัง อยู่สม่ำเสมอ แต่ ไม่ได้เข้มข้นมาก หรือเราอาจจะเรียกว่าช่วง Off Season หรือ ก่อน Pre Season ในรูป เอ็ดการ์ ดาวิดส์ อดีต นักฟุตบอลดัง ที่อยู่ในช่วง พักและไม่ได้แข่งขันแล้ว เช่นเดียวกับ BJ ของพี่มาร์ค (ขออนุญาตนะครับ)ที อยู่ในช่วงพัก แต่ยังคงออกกำลัง และ ยังคงมีรูปร่างที่ดูดีอยู่

image
    ไฟล์แนบ
    bj ed.JPG 121K
  • อันนี้ เป็นรูป ของ เจ้า แทงค์ ของหมวด (ขออนุญาตนะครับ) ซึ่ง มีรูปร่างในแบบ ปาเกียว ก่อนขึ้นชก ดูแล้วจะเห็น ซี่โครงเหมือนกัน ตามธรรมชาติของนักกีฬาช่วงใกล้แข่ง ผมเชื่อว่า หมวด รีด อาหาร เจ้าแทงค์แน่นอน แต่อาหารที่ให้ของหมวด ต้องเป็นอาหารที่มีคุณค่า และวิตามินสูง ซึ่งผมก็ไม่คิดว่า หมวดแกจะทรมานหมาให้ อาหารเจ้าแทงค์ น้อยจนเจ้าแทงค์อิดโรย แน่ๆ

image
    ไฟล์แนบ
    paq.JPG 146K
  • ส่วน อันนี้เป็นกล้ามเนื้อแบบ มัดใหญ่ แต่ไม่คมมาก แต่นำไปใช้งานได้ เน้นเรื่องพละกำลัง แบบ ไมค์ ไทสัน หรือ โฮลิฟิลด์ ซึ่งเปรียบเทียบเหมือนกับ เจ้า Monster ตัวต้นๆ ของ Gotti line เก่าๆ ที่สืบสายมาจาก Grey line ซึ่งเป็นสายใช้งาน ยังคงเล่นกิจกรรมได้

image
    ไฟล์แนบ
    mons_resize.JPG 88K
  • ส่วนนี่ มีทั้งขนาดและความคม ดู เจ้า DAX ตัวดังของ Gotti ยุคปัจจุบันที่มัดกล้ามใหญ่โตคมชัดไม่ได้อ้วนย้วย แบบบูลลี่ทั่วไปเปรียบเทียบ เช่นเดียวกับ Branch Warren แชมป์ Arnold Classic คนล่าสุด แต่การใช้งานของกล้ามเนื้อนี้ ไม่สามารถ ที่จะมี ประสิทธิภาพเท่ากับ สามแบบ แรก

image
    ไฟล์แนบ
    dax2.JPG 114K
  • ทั้งสี่ แบบ มีลักษณะต่างกันอย่างสิ้นเชิง แล้วแต่คนชอบ อย่างหมากล้ามแบบที่มาร์คชอบ ก็ไม่ใช่กล้ามแบบที่ผมชอบแต่มันก็ไม่ได้ผิดอะไรนี่ครับ แต่พี่มาร์คเค้าก็แฟร์ ให้ฝรั่งตัดสิน พี่เค้ายังพูดเลยว่า ไม่รู้ฝรั่งเค้าจะชอบ หมากล้ามแบบไหน นี่คือประเด็นที น้อง Uniteen เปรียบเทียบกล้าม เจ้า แพนด้า กับเจ้าแทงค์ นะครับ มันเป็นกล้ามเนื้อคนละแบบ และก็ไม่ได้บ่งบอกว่าพี่มาร์คเค้าจะไปหลอกลวงตรงไหน

ส่วนเรื่องการทรมานหมา นั้น ผมยกตัวอย่างเช่น หมาสายกัด ปกติจะผอมและมีกล้ามเนื้อชิ้นเล็กอยู่แล้ว การฟิตให้มีกล้ามแบบตัวที่พี่มาร์คชอบ ถือว่า ไม่ใช่สิ่งเกินเลยครับ แต่ถ้า มีคนไปรีด เจ้า DAX บูลลี่ในรูป ให้เป็นทรงแบบ สายกัด แบบตัวที่พี่มาร์คชอบ คงต้องทรมานมันแน่นอนละอันเนี้ย ไม่เถียงแต่ในกรณีอย่างเจ้าแทงค์ ถึงแม้สายเลือดมาทางบูลลี่ แต่ทรงดั้งเดิม ก็คงไม่ใช่แบบ DAX แน่และหุ่นเจ้าแทงค์มันก็ไม่ได้เป็นขนาด เจ้าตัวสายกัดตัวนั้น นี่ละครับที่พี่พูดถึงความพอดี

image
    ไฟล์แนบ
    cc.JPG 92K
  • เราเป็นเด็ก (ถ้าเป็นจริงๆ) การพูดจาต้อง ไม่ใช่แค่ สุภาพ นะครับ แต่ไม่ควรประชดประชัน หนูยังเรียกพี่มาร์คว่า อา เลย แต่เวลาเถียงพี่เค้า ทำไม ไปใช้คำว่า
    “ผู้อวดอ้างว่าเป็นเจ้าพ่อพิทบูล “ หละครับ มันไม่น่ารัก นะครับ

เรื่องหมากล้าม ก็คล้ายกับเรื่องหมาลาก ที่กลุ่มพวกพี่ทำกันอยู่ เวลา ที่เราฝึกหมา พาหมาเดินลากยาง คนในหมู่บ้านก็มองเราว่า ทารุณ น้องก็เป็นคนชอบหาความรู้นี่ครับ ก็ลอง อ่านที่ ซีซาร์ มิลาน พูดถึงการปลดปล่อยพลังของหมาพิทบูล และทุกพันธุ์ดู ว่านี่เป็นการทารุณหรือไม่ ทุกครั้งที่เดินไปหยิบชุดลากมันกระโดดดีใจวิ่งไปรอที่ประตู มันไม่ใช่การเสพติดนะครับ แต่เป็นความต้องการ ปลดปล่อยพลังงาน แต่ถ้าพามันลากจน แข้งขาอ่อนเมื่อมันหมดแรง ไปเตะมัน ตบมันให้ลาก อันนี้ แหละทรมาน แยกแยะนะครับเรา เล่าเรียนมาต้อง แยกแยะนะครับพี ออกความเห็นด้วยเหตุผล และหวังดีนะครับ อยากให้น้อง Uniteen โตเป็นผู้ใหญ่ ที่มีคุณภาพ จริงๆ นอกจากว่า ถ้า น้อง Uniteen ไม่ใช่เด็ก อย่างที่คนเค้าสงสัย จริงๆ อันนั้น ผมก็ไม่มีอะไรจะพูดครับ

image
    ไฟล์แนบ
    mus.jpg 109K
  • สูตรเดิมแหละคับมาเปิดประเด็นตั้งไว้
    แล้วพอสู้ไม่ได้ก็หายไปเฉยๆรอไว้เล่นกับมาเฟียกระทู้ต่อไปอีก
    เพราะกระทู้นี้แพ้แล้วสู้ไม่ได้จนมุมด้วยเหตุผลหลายๆอย่าง
    คลิปนี้ฝากให้แล้วกันไม่ต้องอธิบายอะไรเพระเจ้าตัวก็เด่นเหมือนคนในคลิปเลย(เพราพูดไม่รู้เรื่องเหมือนกัน)
    http://youtu.be/ZN9pf6GIOCY
  • วันนี้พิตบูลแบบดั้งเดิมกำลังจะถูกลืม เพราะรูปร่างหน้าตาไม่ได้อยู่ในกระแสความนิยมของคนยุคปัจจุบัน ทั้งที่เมื่อก่อนเมื่อพูดถึงพิตบูล คนจะนึกถึงหมาที่ กล้าหาญ กัดเก่ง แข็งแรง ปราดเปรียว ทรหดอดทน และที่คนให้ความสนใจเสาะหาพิตบูลมาเลี้ยงกันก็เพราะคุณสมบัติเหล่านี้ไม่ใช่หรือ

ผมเห็นมันกำลังจะถูกลืมก็เลยหากิจกรรมมาช่วยพยุงให้มันคงอยู่ต่อไป ผมเสียดายพิตบูลที่มีสมรรถนะดีๆ ความสามารถสูง ที่วันนี้ตกต่ำจนแทบจะไล่แจก และคนผลักดันหมาบูลลี่เยอะแล้วไม่น่าห่วง แต่คนที่อนุรักษ์หมาแนวนี้แทบนับหัวได้ ผมจึงมาทุ่มเทกับหมาแนวนี้ นอกจากจะแนวร่วมน้อยแล้ว ยังมีอุปสรรค์อีกมากมาย หากไม่ช่วยสนับสนุนก็โปรดอย่าทำลาย

วันหนึ่งบูลลี่สายเลือดนิ่ง ราคาตกลงมา มันก็คงไม่ต่างจากหมาบูลด๊อกที่เคยแพงหูฉี่เมื่อ 20 กว่าปีก่อน แล้ววันนั้นคนก็อาจจะเริ่มมามองหาหมาพิตบูลที่มีความสามารถกันอีกครั้ง แต่ถ้าวันนี้ไม่มีใครอนุรักษ์ไว้ วันหน้าก็อย่ามาพูดว่าเสียดาย
  • มาๆๆๆๆ
    เครียดกันเยอะแล้ว
    ผมตั้งราคาใหม่ใครเล่นกับผมมั่งป๋ากล้ารองมั้ย
    ผมเล่นเจ้าแท้งค์ของหมวดเป๋ราคาสามลังต่อหนึ่งลังป๋าสนใจรองป่าวคับ5555
  • คุณ Tek และ คุณ Mohawka อธิบายเห็นภาพชัดเจนได้ความรู้เยอะเลย

• โห้ ....... น้า เต็ก(คิๆๆๆ) และ คุณ Mohawka ยกตัวอย่างได้เยี่ยม มาก มาย
    ชอบๆๆๆ คับพี่ๆๆ
  • เอาพอได้นะคับผมชอบทรมาณสัตรย์ด้วยมันดีซะใจ
    อัปเดอล่าสุด
    imageimageimageimage
    ไฟล์แนบ
    O090713H5R6T.jpg 47K
  • ขอบคุณทุกท่านครับ ตั้งใจเจาะประเด็นจริงๆ

ตั้มหรือ Mohawka คือคนนี้ หุ่นสมัยก่อน กล้ามเนื้อไม่ธรรมดาครับ... :020:

image
    ไฟล์แนบ
    182045.JPG 70K
  • กล้าบแบบไทยๆ แต่ยิ่งใหญ่กว่าใครในโลก
  • ขอบคุณ พี่Tek และพี่ Mohawka มากๆคะที่ช่วยกรุณาถ่ายทอดข้อคิดเห็น และสรุปประเด็นของกระทู้ได้ตรงมากๆ
    แต่ขอแยังสอง-สามเรื่องที่ไม่เห็นด้วยนะคะ

- เรื่องที่ไม่ชื่นชมและโจมตีเจ้าแท๊งค์ของพี่หมวดอย่างไม่มีมรรยาท
    ต้องของเผยข้อเท็จจริงเพื่อไม่ให้ประเด็นนี้ถูกบิดเบือนจนบานปลายไปกว่านี้นะคะ
    ถ้าผู้ที่เคยได้อ่านกระทู้เก่าๆที่มีการโพส์ทชมกันไปมาระหว่างเจ้าแทงค์กับแพนด้า เป็นข้อยืนยันได้ว่า หนูและพี่หมวดไม่เคยมีเรื่องอะไรที่ต้องบาดหมางขัดแย้งกันเลย การที่มาท้าแม็ทช์ก็แค่ยอกเย้าเพื่อปั่นหัวข้อกระทู้ กับเป็นโอกาสเหน็บแหนมแนวทางวิธีการตัดสินหมากล้ามของคุณอามาเฟียที่คิดว่าไม่แฟร์ต่อสุนัขพิทบูลในวงกว้างซึ่งรวมทั้งสุนัขในแบบของหนูที่ฟิตตัวอยู่ แต่กลับถูกนำไปเป็นส่วนหนึ่งของการบิดเบือนให้เป็นเรื่องของความขัดแย้งส่วนตัวรวมถึงถูกปรักปรำเรื่องการต่อต้านการแข่งขันหมากล้าม

เรื่องเจ้าแท๊งค์ จริงๆแล้วติดตามเจ้าแทงค์ตั้งแต่ประกาศหาคู่ผสมฟรี เห็นปุ๊บก็รู้ว่าเป็นสุนัขในแบบที่อยู่ในแผนการผสมพันธุ์ที่ตั้งไว้ในใจ และแอบสืบข้อมูลอยู่เงียบๆเรื่องมิติขนาด ความมั่นคงด้านจิตประสาท ที่ยังคาใจอยู่คือ ประวัติสายเลือดที่ยังไม่ทราบแน่ชัด กับเรื่องรูปร่างท่าทางการยืนโพส์ทให้เห็นสัดส่วนการทำมุมต่างๆของร่างกายในท่าธรรมชาติ แต่เมื่อถูกตีเจตนาความหมายภาษาที่คุยกันในบอร์ดผิดเพี้ยนไป และมีผู้เข้ามาปั่นกระแสความขัดแย้ง การรีบเข้าไปแก้ก็อาจถูกหาว่าซูเอี๋ยเลียกันเอง(ทั้งๆที่ไม่เคยรู้จักกันเลย) เลยปล่อยเลยตามเลยให้เป็นสีสันของกระทู้ไปก่อน เพราะเชื่อว่าพี่หมวดเป็นผู้มีเหตุผลพอถ้าทราบเจตนาที่แท้จริง
    ฉะนั้น เรื่องโจมตีเจ้าแท๊งค์ หรืออคติกับพี่หมวดขอให้เคลียร์และตัดปัญหาข้อนี้ไปเลยนะคะ

เอาแค่นี้ก่อน เรื่องอื่นเดี๋ยวมาต่อ กำลังเศร้าทำใจไม่ได้
    เพิ่งทราบ สัตว์เลี้ยงตัวสุดรักที่สุดของหนูตายอย่างไม่รู้สาเหตุเมื่อกี้นี้เอง ฮือๆๆ

• uniteen พฤษภาคม 3 Permalink
    หมากล้ามไม่กลัว กลัวแต่เอาแต่หมาก้าง
    หมาฟิตดี แต่ท่าโพส์ทไม่ได้ดีสักท่า ไม่เอ็นเทอร์เทนคนดู
    เขาประกวดในฮอล ไม่ใช่ประกวดไล่จับตัวอะไรกันกลางทุ่ง
    รูปถ่ายหัวขาดมั่ง ขาขาด หางขาดมั่ง ลงปฎิทินได้หรือ
    ................................................................
    นี่หรือหยอกที่บ้านไม่ได้สอนเรื่องมารยาทหรอ
    ส่วนเรื่องสัตว์เลี้ยงตายก็ให้มันไปดีเถอะ(ไม่รู้ว่าตายจริงหรือโดนต้อนเลยหามุขไม่ได้)
    นึกอยู่แล้วว่าต้องมามุขเดิมโดนต้อนจนมุมแล้วแถไปเรื่องอื่นอีก

ส่วนผมยังรอคำตอบอยู่นะที่ว่าผมอยากจะโชว์โง่
    ที่ผมเอารูปมาโพสท่าประกวดกับที่คุณอวดอ้างสรรพคุณว่าหมาคุณโพสได้ดีแล้ว(ทั้งๆที่บังเอิญถ่าย)
    ช่วยมาตอบด้วยนะว่าผมโชว์โง่ยังงัยอยากรู้คำตอบนี้จากคนฉลาดมากๆ

ผมจะรอคำตอบจากผู้ที่แสนฉลาดอย่างคุณ
  • เรื่องที่สอง คือเรื่องการฟิตแข่งหมากล้าม เป็นการทรมานสัตว์
    แต่ถูกบิดเบือนไปเป็นเรื่อง การสนับสนุนกิจกรรมออกกำลังกายของสุนัขเป็นการทรมานสัตว์

สองประโยคนี้ความหมายแตกต่างกันอย่างไร
    การออกกำลังฟิตซ้อมร่างกายเพื่อการแข่งขันมุ่งเอาชัยชนะ กับ การออกกำลังแค่เพื่อการพัฒนาสุขภาพ

ผู้ที่เคยเป็นนักกีฬาจะทราบความหมายเรื่องการออกกำลังกายได้ดีกว่าคนอื่นว่า การฟิตซ้อมเพื่อการแข่งขันมุ่งเอาชัยชนะ กับการออกกำลังกายเพื่อพัฒนาสุขภาพ เป็นการทรมานตัวเองที่แตกต่างกันมากน้อยอย่างไร มีโอกาสเสี่ยงต่ออาการบาดเจ็บมากน้อยกว่ากันแค่ไหน และการเสพติดการออกกำลังกายเป็นยังไง

• แล้วไม่ทราบว่าหมากล้ามตัวไหนหรือที่คุณบอกว่ามันไม่แข็งแรง
    สุขภาพไม่ดีช่วยยกตัวอย่างมาหน่อยอยากเห็นจัง

ก็อยากรู้เหมือนกันว่าพาหมาไปออกกำลังกายแล้วหมาสุขภาพไม่ดีเพราะพาสัตว์ไปทรมาณ
    ใช้อะไรคิดวะเนี่ย

อย่าลืมตอบคำถามผมนะอย่าแถด้วย(เอาสั้นๆไม่ต้องมาเป็นรายงาน)
  • 1.คนเราร้อยพ่อพันธ์แม่ต่างคนต่างความคิดนะครับคุณuniteen
    2.การพัฒนาหรือการกระทำของแต่ละคนนั้นมันก็ต่างกัน
    3.การฝึกหรือออกกำลังกายไม่ว่าคนหรือสัตว์มันทำให้สุขภาพแข็งแรงและไม่เป็ยโรคภัยนะครับ
    4.การฝึกหรือเพราะกายก็เป็นการออกกำลังอย่างหนึ่งนะครับ
    5.สัตว์ในแต่ละตัวมันก็มีความคิดนะครับตัวไหนที่ขี้ออกกำลังกายมันก็ขี้เกียจอยู่แบบนั้นละครับเราไม่สามารถจะไปฝืนหรือบังคับมันได้มากหรอกนะครับ
    6.แล้วประเด็นที่คุณบอกว่าการฝึกหมากล้ามเป็นการทรมานสัตว์แบบนั้นคุณก็ทรมาณสัตว์อยู่เหมือนกันนะครับตอนนี้นะ
    7.สัตว์มันก็มีภาวะจิตใจที่นึกคิดคล้ายกับคนนะครับถ้าเกิดมันไม่อยากทำกิจกรรมเหมือนที่เค้าฟิตหมากล้ามกันเราจะไปบังคับมันสอนมันก็ยากนะครับ
    8.อะไรก็ตามคุณต้องนึกย้อนกลับไปมองตนเองก่อนเสมอถึงจะมาแนะนำคนอื่นๆให้ทำตามคุณuniteenเพราะอะไรรู้ไม่ครับคุณuniteen เพราะว่าการพัฒนาทางความคิดของคุณมันยังดูด้อยไปทั้งการรับฟังและการประติดประต่อเรื่องราวต่างๆที่ทุกๆคนในที่นี้เสนอแนะไปแต่คุณก็ไม่ได้รับฟังความคิดของทุกๆคนที่เสนอแนะไปเข้าไปประมวลตวามคิดก่อนเลย คุณคิดว่าการฟิตหมากล้ามก็คือการทรมาณสัตว์อย่างเดียว แล้วอะไรล่ะถึงไม่ทรมาณสัตว์ แบบนั้นคนไหนที่เลี้ยงช้าง ม้า วัว ควายที่ไถ่นาอยู่ก็คือการทรมาณสัตว์ทั้งสิ้นนะครับ
    เหมือนบ้านผม ผมเป็นคนใต้ การชนวัวก็คือเกมส์กีฬาท้องถิ่นประจำภาคนะครับ เค้าไม่ได้คิดว่าเป็นการทรมาณสัตว์นะเลยนะครับ คุณลองไปศึกษาดูนะครับว่าการชนโคหรือชนวัวที่ผมถามนี้เป็นการทารุณนะกรรมสัตว์ไม่นะ
    สุดท้ายก็ขอให้คุณuniteen ประมวลความคิดของสมองอันน้อยนิดที่ไม่ยอมรับฟังความคิดของผู้อื่นเลยลองนั่งนึกนอนนึกว่าคุณนะเคยทำอะไรที่สร้างสรรและริเริ่มพัฒนาในวงการการเลี้ยงสุนัขที่คุณเองก็มีอยู่แล้วมั่งแล้วยังนะครับ
  • ที่ว่าเป็นการทรมานสัตว์ ในที่นี้ ไม่ได้หมายถึงการออกกำลังกายเพื่อความแข็งแรงของร่างกายตามธรรมชาติทั่วไปที่ควรจะเป็น แต่หมายถึงเฉพาะการออกกำลังกายเพื่อการแข่งขันมุ่งเอาชัยชนะ
    ทรมานหรือไม่ สัตว์มันพูดไม่ได้ ลองถามคนที่เป็นนักกีฬาดูว่า ทรมานไหมจากการพยายามฟิตซ้อมเพื่อความแข็งแกร่งกว่าเพื่อให้ชนะในการแข่งขัน
    นักกีฬาคนไหนที่ไม่เคยบาดเจ็บในเรื่องข้อ กระดูก กล้ามเนื้อ เส้นเอ็นบ้าง แม้แต่กีฬาชนิดที่ไม่ได้ใช้แรงในการปะทะกันอย่างนักวิ่งแข่ง นักยกน้ำหนัก นักขี่จักรยาน เป็นต้น
    กว่าจะชนะกันได้ เปรียบเหมือนฝึกว่าใครสามารถทนทุกข์ทรมานได้มากกว่ากัน

แต่ทั้งหมดในที่นี้ไม่ได้หมายถึงต้องการสื่อเพื่อการต่อต้านการแข่งขัน แต่เป็นการสื่อเพื่อเตือนในเรื่องความเหมาะสมว่า
    อะไรคือความพอดีที่ควรเป็นเพื่อไม่ให้เป็นความรู้สึกที่ทำให้เป็นภาพของการทรมาณสัตว์เกินไป ซึ่งมันเกี่ยวกับเรื่องความรู้ในการรู้จักให้สุนัขออกกำลังกายในวิธีและขนาดที่เหมาะสมตามสามัญสำนึกของแต่ละคน และในสายตาของสังคม

ตัวอย่างที่เกิดขึ้นกับตัวเอง คือ สุนัขบาดเจ็บข้อสะโพก และกล้ามเนื้อ ในการฝึกกระโดดกัดเป้าหมาย ซึ่งสร้างความทุกข์ทรมานให้กับสุนัขและความรู้สึกของเจ้าของและคนรอบข้าง ต้องใช้เวลารักษาฟื้นฟูร่างกายเป็นเวลาหลายเดือน
    และตัวอย่างของความสูญเสียในขณะกำลังฝึกซ้อมที่น่าสะเทือนใจที่เราเคยทราบๆกันอยู่ที่ไม่อยากเอ่ยพาดพิงถึง

ส่วนเรื่องการทำให้เสพติดกับการออกกำลังกาย คือ
    ในขณะออกกำลังกาย ร่างกายจะหลั่งฮอร์โมนเอ็นโดฟินที่ทำให้ผู้ออกกำลังกายเคลิบเคลื้มเช่นเดียวกับลักษณะของผู้เสพยาเสพติด การออกกำลังกายยิ่งมาก ก็เหมือนการติดกับการเสพติดการออกกำลังกายมากขึ้น ไม่แตกต่างกันการเสพยา เมื่อได้เสพอย่างเพียงพอ อารมย์ดี มีความสุข
    แต่เมื่อไม่ได้เสพตามเวลา เกิดอาการของการอยากยาไม่แตกต่างกัน หงุดหงิก คุ้มคลั่ง ซึมเศร้า
    นักกีฬาที่เลิกเล่นกีฬา ต้องมีวิธีการที่เป็นทางออกในการปรับร่างกายและจิตใจของเขาอย่างไร เพื่อไม่ให้เขาไประบาย หรือเสพติดในสิ่งอื่นทดแทน

• รู้ดีเหมือนตัวเองเป็นหมาเองเลยนะ
    ผมเลี้ยงพิทบูลมาหลายตัวก็ไม่เห็นจะมีหมาตัวไหนเลย
    ที่เวลาผมหยิบสายจูงเห็นมันดีใจทุกตัว ไม่เห็นมีตัวไหนเลย
    ที่เวลาผมใส่สายจูงแล้วมันไม่อยากไป ถ้ามันไม่ชอบมันคงขึดขืนไปแล้ว
    .........................................................................................

ส่วนเรื่องการทำให้เสพติดกับการออกกำลังกาย คือ
    ในขณะออกกำลังกาย ร่างกายจะหลั่งฮอร์โมนเอ็นโดฟินที่ทำให้ผู้ออกกำลังกายเคลิบเคลื้มเช่นเดียวกับลักษณะของผู้เสพยาเสพติด การออกกำลังกายยิ่งมาก ก็เหมือนการติดกับการเสพติดการออกกำลังกายมากขึ้น ไม่แตกต่างกันการเสพยา เมื่อได้เสพอย่างเพียงพอ อารมย์ดี มีความสุข
    แต่เมื่อไม่ได้เสพตามเวลา เกิดอาการของการอยากยาไม่แตกต่างกัน หงุดหงิก คุ้มคลั่ง ซึมเศร้า
    นักกีฬาที่เลิกเล่นกีฬา ต้องมีวิธีการที่เป็นทางออกในการปรับร่างกายและจิตใจของเขาอย่างไร เพื่อไม่ให้เขาไประบาย หรือเสพติดในสิ่งอื่นทดแทน
    ..................................................................
    คิดได้ยังงัยการออกกำลังกายคือการเสพติด
    กรูอยากรู้จริงโรงเรียนไหนสอนมึงวะ
    งั้นความหมายมึงคือห้ามออกกำลังกายใช่มั้ย
    เพราะถ้าออกกำลังกายคือการเสพติดทำให้ร่างกายเสียสุขภาพหรอ
    กูพึ่งรู้เหมือนกัน555555

เอาละเว๊ยยยยยยย ออกกำลังกายให้หมาคือการเสพติดเว๊ย หมาออกกำลังกายมากเสียสุขภาพเว๊ยยยย
    อย่าทำกันนะทุกคน เอาขังไว้ในกรงอย่างเดียวก็พอ5555
  • 55555 สรุปคนฟิตกว่ามาเล่นกันแต่เช้า 5555 สวัสดียามเช้าทุกท่านครับ
  • สวัสดีตอนเช้าครับ ปายยกานหยายยแว้ววว หุหุ

• แท๊งค์กล้ามสวยครับ หมวด
    ซัดกันแต่เช้าเลย
  • เรื่องที่สาม คือ เรื่องที่ว่าการแข่งหมากล้ามเป็นความหลอกลวง

ไม่ได้หมายถึงการสื่อเพื่อต้องการกล่าวหา คุณอามาเฟียว่าเป็นคนหลอกลวง
    ยอมรับว่า เป็นการใช้คำที่แรง และอาจกำกวมไปบ้าง เพื่อดึงความสนใจในการสร้างกระแสกระทู้
    แต่ในที่นี้ความหมายที่ต้องการสื่อถึง คือ ความหลงทางกับการพัฒนาหมากล้าม

1. ความไม่มีบรรทัดฐานให้มั่นใจในแนวทางวิธีการตัดสิน ทำให้กังวลกับการถูกหลอกในเรื่องการล๊อคคำตอบโจทย์ปัญหาความหมายหมากล้าม
    2.การพัฒนาหมากล้าม ขาดผู้ที่มีความรู้จริงมาเผยแพร่วิธีการพัฒนาในแนวทางที่ถูกต้อง
    เช่น ความแตกต่างในเรื่องสายพันธ์อย่างที่พี่Tex และพี่Mohawka ที่ให้ความเห็นสรุปไว้
    พันธุกรรม เทคโนโลยี่การผสมพันธุ์ และเทคนิควิธีการออกกำลังกายฝึกซ้อมในแนวทางที่ถูกต้อง

-ความแตกต่างเรื่องสายพันธ์สุนัข
    จะตัดสินกันอย่างไร

-พันธุกรรมที่แตกต่าง กับความสามารถในการพัฒนากล้ามที่แตกต่างกัน
    ตัวหนึ่งต้องใช้ความพยายามออกกำลังกายมากกว่ากันหลายเท่า เพื่อให้ได้เท่ากับกล้ามของอีกตัวหนึ่ง เพราะแค่ความแตกต่างทางด้านพันธุกรรม

-เทคโนโลยี่การผสมพันธุ์ ช่วยให้สามารถพัฒนาหมากล้ามได้ง่ายและตรงกับจุดประสงค์ได้ยิ่งขึ้น อย่างเรื่อง การสร้างสุนัข double muscle ที่ยกตัวอย่างไว้ตอนต้น

-เทคนิควิธีการออกกำลังกายฝึกซ้อมในแนวทางที่ถูกต้อง
    ฝึกซ้อมอย่างไรถึงกล้ามใหญ่ ทำไมยิ่งฝึกหนักขึ้น กล้ามกลับเล็กลง
    นักวิ่งระยะสั้น ต้องมีกล้ามที่ใหญ่และแข็งแรงเพื่อใช้ในการเร่งสปีด
    ใช้เทคนิคการเล่นเวท และฝึกวิ่งสปีดระยะสั้นๆเท่านั้น พวกนี้หัวใจและปอดเต้นเหมือนคนปกติทั่วไป 70-80 ครั้งต่อนาที ความจุปอดในการหายใจต่อครั้ง 2,800-3500 ซีซี.
    นักวิ่งทางไกล กล้ามเนื้อต้องลีบ เล่นเวทแค่เบาๆ ซ้อมวิ่งระยะยาวๆ หัวใจเต้นต่ำกว่า 50 ครั้ง/นาที ความจุปอดในการหายใจต่อครั้งต้องเกือบ 5,000 ซีซี.ขึ้นไป
    นักวิ่งมาราธอนชาวอัฟริกัน มีชีพจรเต้นแค่ ยี่สิบกว่าครั้ง/นาทีเท่านั้นตั้งแต่เกิด ซึ่งทำให้เหนื่อยช้ากว่า

โครงสร้างพื้นฐานทางร่างกายที่แตกต่าง เป็นข้อจำกัดในการพัฒนาที่แตกต่างกัน
    ซึ่งอาจเป็นข้ออธิบายสรุปได้ว่า ทำไมบูลลี่ กล้ามถึงแตกต่างกับสุนัขแบบ ADBA
    ทำไมพิบูลตัวที่ถูกกัดเสียยับเยินเป็นฝ่ายชนะคู่ต่อสู้
    เป็นเพราะพิทบูลตัวนั้นมีจิตใจของความเป็นนักสู้มากกว่าจริงหรือ
    หรือเป็นเพราะ คู่ต่อสู้กำลังใกล้ช๊อคตายกับความไม่ทนทานของปอดและหัวใจในการทำหน้าที่สูบฉีดเลือดไม่ทัน
  • ผมเองก็เป็นนักกีฬาจักรยานเช่นกัน ผมก็ซ้อมปั่นกับกลุ่มเพื่อนๆบ้าง คนเดียวบ้าง ไปแข่งมาก็บ่อย ปั่นขึ้นภูเขาสุงๆ ทับเบิก-อินทนนด์ ก็เคย บ้าเข้าเส้น มีรถจักรยาน 3-4 คัน เสือภูเขาปั่นทางเรียบ ความเร็วแช่ที่ 40/กม.ขึ้น
    ตอนนี้ พักจากการปั่นมา กว่า 1 ปีเเล้วเพราะด้วยไม่มีเวลาว่างมากเหมือนเคย (จักรยานแขวนไว้) เคยซ้อมถึงขนาด over train เรียกว่าป่วยน้อยๆ... :-)) แต่การที่เราฝึกซ้อม ก็เพื่อจุดมุ่งหมายที่จะให้ได้มาซึ่งความอดทนของร่างกายเพื่อที่จะได้เรียกว่าสุดยอดเจ๋งว่ะแรงดีโครตแต่นั้นก็เพื่อที่จะได้มาซึ่ง เพื่อการแข่งขัน

แต่ถ้าปรกติไม่ได้ตั้งใจจะไปแข่งที่ไหนกันก็ปั่นเล่นๆไม่ได้ซ้อมไรก็ออกกำลังกายธรรมดา แต่มันก็คงยังความรักษาสมบูรณ์ของร่างกาย

ที่จะนำการเล่นกีฬาเพื่อ ออกกำลังกาย และ การฝึกซ้อมเพื่อการแข่งขันของนักกีฬามันจะแตกต่างกันอยู่นะครับ

นักกีฬาที่ซ้อมเพื่อการแข่งขันมีจุดมุ่งหมายเพื่อให้ได้มาซึ่งชัยชนะ ก็ธรรมดาก็ต้องซ้อมหนักหน่อยล่ะครับ นักกีฬาหรือทุกคนที่ออกกำลังกายเค้าก็รู้จักว่าความสามมารถร่างกายเค้าได้ดีขนาดไหน
    เช่นเดียวกับ สุนัข และเจ้าของสุนัขก็รู้ว่าสุนัขของเค้ามีความสามรถแค่ไหนมีขีดจำกัดแค่ไหน จะซ้อมจะฟิตมันขนาดไหน ผมว่าเค้ารู้กันดีนะครับ ก็บอกแล้วทุกๆคนที่เข้ามาคุยที่นี้รักสุนัขของเค้าไม่ได้น้อยไปจากคุณน้องหรอกครับ (อาจจะมากกว่าเสียด้วยซำ)
    image
    ไฟล์แนบ
    tum1.jpg 242K
  • ถ้ามันยุ่งยากมากนักก็อย่าทำเลยครับ ช่วงนี้มันเป็นเพียงการเริ่มต้น ที่อยากให้ทุกคนเรียนรู้ไปพร้อมๆกัน

เขาทำกันแบบสนุกๆ มันเป็นเพียงกิจกรรมเพื่อความบันเทิงและการผ่อนคลายในยามว่าง และก็ถือโอกาสนำหมาที่อยู่นอกกระแส ที่แต่ละคนมีอยู่แล้ว ขอย้ำว่าหมาที่มีอยู่แล้ว แต่เอามาสร้างคุณค่า จะได้ไม่ต้องไปเสาะหาหมาตัวใหม่ที่อยู่ในกระแสมาเพิ่ม เรากำลังสนับสนุนให้เลี้ยงหมาเพียงตัวเดียว และนำหมาที่มีมาเพิ่มคุณค่า จะได้ไม่ต้องหาหมาตัวใหม่มาเป็นภาระแก่ตัวเอง

การแข่งขันเรามีรางวัลเล็กๆน้อยก็เพื่อเป็นสินน้ำใจ ผลพลอยได้ก็คือ เจ้าของได้ใกล้ชิดกับหมาตัวเองมากขึ้น มีเวลาให้หมามากขึ้น แต่ไม่ใช่ว่าเงินรางวัลมันจะสูงเป็นล้าน ถึงจะได้ลงทุนเทคโนโลยี่ จ้างนักวิชาการมาวางแผนผสมพันธ์สร้างหมากล้ามมาล่าเงินรางวัล

เริ่มเพ้อเจ้อไร้สาระไปทุกทีแล้ว น่ารำคาญ
  • เขาใจความหมายของคำว่าหลอกหรือไม่
    หลอกคือ การชักจูงให้ผู้อื่นไปทำในสิ่งที่ผิด
    ซึ่งผู้ที่โดนหลอก จะคิดได้เองว่าสิ่งนั้นดีหรือไม่ดี

พึ่งเคยเห็นเหมือนกันขนาดควายยังคิดไม่ได้เลย
    มาร์เฟียชักชวนให้คนพาหมาออกมาทำกิจกรรมคือการหลอกลงประชาชนให้มาทรมาณสัตว์
    แล้วที่บอกว่ามีโปรแกรมการออกกำลังกายที่ถูกต้องหล่ะจะให้ทำยังงัยคับคุณผู้รู้(มาก)
    จะให้หมามันไปขึ้นเครื่องเล่นเวทเหมือนคนหรอเพราะมันทำแบบนั้นไม่ได้งัย
    คนเลยหาวิธีที่จะออกกำลังกายให้มันใหม่

ถามจริงๆสมองคิดได้แค่นี้จริงๆหรอแล้วที่บอกสัตว์เลี้ยงตายเมื่อคืนไม่เอาสมองถั่วเขียวที่แสนฉลาดไปรักษามันหล่ะเก่งจริงนะกับการที่ชอบมาโชว์ภูมิความรู้ให้คนอื่นดูทั้งที่ลอกมาจากในหนังสือทั้งนั้น

งั้นผมขอตั้งคำถามคุณหน่อยนะ(กรุณาตอบด้วยเอาสั้นๆ)
    1 คุณมีวิธียังงัยที่คุณคิดว่ามันถูกต้องไม่ทรมาณสัตว์
    2 แล้วออกกำลังกายแบบไหนถึงถูกต้อง
    3 แล้วรู้ได้อย่างไรว่าออกกำลังกายแล้วสัตว์บาดเจ็บ

กรุณาตอบคำถามผมด้วยเอาสั้นๆนะ ตอบให้ได้ไม่ต้องแถเรื่องอื่นแล้ว
    เพราะพี่มาร์คคงไม่มาใส่ปากกับคุณให้เสียเวลาแล้ว
  • "หนูบอกว่ามันทรมานสัตว์ ก็บอกว่าถ้ามันทรมานสัตว์จริงๆก็จะเลิกกิจกรรมนี้อย่างถาวร
    หนูบอกว่าหลอกลวง ถ้าการทำหมากล้ามมันคือหลอกลวงประชาชนก็จะเลิกเลี้ยงหมาตลอดชีวิต"

จะหลบแล้วหรือ คุณอา
  • ตอนผมเป็นทหารแรกๆ(ใครที่เป็นทหารเรือแล้วตกนาวิกโยธินจะรู้ดี)
    ครูฝึกพาวิ่งทุกวันจากวันที่วิ่งไม่รอดจนเริ่มกลายเป็นวิ่งหนักขึ้นทุกวันซึ่งครูฝึกจะเห็นว่า
    ถ้าหนักเกินจะผ่อนคลายลงจนหลังๆวิ่งวันละสิบกิโลก็ยังไม่หอบเลยคับ
    สิ่งที่ได้จากการออกกำลังกายที่ครูฝึกยัดเยียดให้หรือที่คุณบอกว่าเสพติดการออกกำลังกายนั้น
    แล้วจะทำให้บาดเจ็บจากการออกกำลังกายก็จริงอาจจะมีเจ็บบ้างเล็กน้อย
    แต่สิ่งที่ได้คือตอนนั้นร่ายกายผมฟิตมากอาจจะไม่มีซิกแพคเหมือนหมาของหมวดเป๋แต่มาวิ่งแข่งกับผมดูสิ
    ยิ่งตอนกลางคืนโดนรุ่นพี่แดกอีกแดกตั้งแต่สองทุ่มยันตีหนึ่งตีสองแต่สิ่งที่ได้ก็ได้กับร่างกายผมทั้งนั้น
    สุขภาพก็แข็งแรงไม่เจ็บป่วยแม้แต่นิดเดียวยิ่งตอนก่อนจะลงใต้ตอนนั้นยิ่งฝึกหนักขึ้นอีก(เพราะพวกมนุษย์กบมาฝึกให้)วิ่งวันนึงประมาณเกือบ20กิโลพร้อมกับสัมภาระที่ใส่ในเป้สนามกระเป๋าที่แบกทุกอย่างที่จะสร้างความลำบากให้รวมแล้วเกือบๆสิบกิโล

ผมไม่เห็นว่าผมจะเสียสุขภาพจากการออกกำลังกายตรงไหนเลย

ลองคิดดูดีๆนะนี่แค่พาหมาออกกำลังกายนะไม่ใช่พาหมาไปฝึก มนุษย์กบ รีคอน หรือเสือคาบดาบนะ
    ที่จะเอากันถึงเป็นถึงตายนะ
    คนเค้าเกลียดกันเกือบทั้งบอร์ดแล้วยังไม่รู้ตัวอีกหรือเนี่ย
  • ไรสาระไปใหญ่แล้วว่ะคุยกับไอ้นี่เสียเวลาเสียสุขภาพจิตจริงๆ
    เข้าใจนะว่าคงขาดความอบอุ่นจริงๆถึงได้มาระบายในนี้
    อย่าไปสนใจมันเลยปล่อยให้มันโง่อยู่ในกะลาของมันคนเดียวเถอะ
    ลองคิดซะว่ามันไม่มีตัวตนก็แล้วกันนะพี่ๆทุกท่าน

ถ้าผมท้าคุณจะกล้ามั้ยให้ทุกคนในบอร์ดโหวตกันเลย
    ว่าสิ่งที่พี่มาร์คทำเป็นการทรมาณสัตว์รึป่าวกล้ามั้ยถ้าโหวตแล้วไม่ใช่
    คุณกล้าออกไปจากบอร์ดนี้มั้ย
  • ผมคงไม่เลิกกิจกรรมนี้ เพราะคำพูดของเด็กเพ้อเจ้อคนหนึ่งหลอกครับ ไม่ต้องห่วง

ที่กล้าท้าแบบนั้นเพราะรู้ดีว่า ไม่มีทาง
  • ผมคนนึงที่ไม่เลิกเหมือนกัน ไม่ว่าจะออกกำลังกายธรรมดา มันก็เสี่ยงที่บาดเจ็บได้ทั้งนั้น
    แล้วไอเวลาที่พวกผมฝึกกระโดด เราก็ต้องคิดอยู่แล้วว่ามันสูงมากไปมั๊ยที่ให้กระโดด พื้นดินที่รองรับเป็นยังไงใช้สมองคิดก่อนเสมอครับ ใครๆๆกันรักหมาตัวเอง
    อ่านมา สรุปได้คือว่า คนมันไม่ชอบมันไม่เห็นด้วย ผมคิดว่าไม่ต้องไปบอกหรืออธิบายแล้วดีกว่า เห็นพูดกันมาเยอะ ตัวต้นเหตุก็เบี่ยงไปนั้นไปนี่ที บอกว่าไม่ได้โจมตีใคร ไม่เคยมีปัญหากับใคร ลองกลับไปดูที่ตัวเองพิมมาดีกว่า ไม่ด่าแต่เสียดสี เด็กสมัยนี้ ไม่มีความเกรงใจกันที่อายุเลย
  • ผมมั่นใจว่าที่คนเขาไม่อยากยุ่ง ไม่ถือสาก็เพราะเห็นว่ายังเป็นเด็ก จึงไม่มีใครอยากมาเสียเวลาคุยด้วย
  • "ถามว่ามันทรมานสัตว์อย่างไร มันหลอกลวงอย่างไร คาใจแค่ตรงนี้ "

"ขอแบบที่เป็นข้อเท็จจริงตามหลักวิชาการนะครับ อย่าตัดสินเพียงจากแค่ความรู้สึก ที่ต้องการเอาชนะ"

"ถ้ามันทรมานสัตว์จริงๆก็จะเลิกกิจกรรมนี้อย่างถาวร
    ถ้าการทำหมากล้ามมันคือหลอกลวงประชาชนก็จะเลิกเลี้ยงหมาตลอดชีวิต"

"รอฟังมาสองวันแล้ว อยากรู้มาก "

"อะไรที่หนูมองว่ามันทรมาน อะไรที่หนูมองว่ามันหลอกลวง อยากรู้แค่นี้ละ "

"ไม่อยากทราบจะกล้าท้าหรือ
    ถ้าอยากหลบจะกล้าลงไปแบบนั้นหรือ"

"อยากรู้และรอนานแล้ว"

"คนเราหากรู้อยู่แก่ใจว่า มันทรมานอย่างไร มันหลอกลวงอย่างไร มันพูดออกมาได้นานแล้ว ไมต้องเรียบเรียงอะไรเลย ไม่ต้องไปค้นคว้าอะไรเลย
    แต่เผอิญหลุดปากกล่าวหาเขามาแล้วก็กลัวเสียฟอร์ม จึงต้องหาเรื่องดึงเกมส์วิ่งค้นข้อมูลจนวุ่นวาย เพื่อรักษาหน้า"

"น้องแค่ต้องการเอาชนะ ไม่ได้ห่วงหมาหรือห่วงอะไรใครหรอก"

"ทรมานตรงไหน ทรมานตรงความคิดถึง
    กับหลอกลวงตรงไหน หลอกลวงที่หัวใจ ฮา........."

"ผมก็แค่แหย่น้องเขาเล่น แบบที่น้องเขาทำ คือพูดไปเรื่อยเปื่อยแบบไม่รับผิดชอบ"

เอ่อ ๆ... ผมไม่เลิกกิจกรรมนี้หลอก ผมไม่เลิกเลี้ยงหมา
    เอ่อ... ผมความจำสั้น