ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

พิทบูล มีกี่ประเภทครับ
  • กรี๊ดดดดดดดดดดดดดดด...อย่างกะดารา
    Mister Burgh
    แชมป์ว่ายน้ำ.... jaw jaw... \:D/
  • มุมมองของแต่ละคนมันไม่เหมือนกันจริงๆ แต่สำหรับผม มันอยู่ที่การใช้งาน หน้าที่ของหมา รูปทรงไม่ใช่สิ่งหลัก หมา ADBA คนไทยส่วนใหญ่ก็จะเข้าใจว่าเป็นสายกัด ซึ่งรูปทรงจะออก ผอม ไขมันน้อย กล้ามชัด แต่หมารูปทรงนั้น ก็สามารถเป็นสายโชว์ได้ ถ้ามันทำหน้าที่โชว์รูปร่างของตัวเอง ในเวลาเดียวกัน หมาตัวใหญ่ กล้ามใหญ่ ดูมีน้ำมีเนื้อ ก็สามารถเป็นสายกัดได้ ถ้ามันทำหน้าที่กัด

หมารูปร่างคล้ายสายกัดแต่เป็นหมาโชว์ ทรง ADBA

image

สายกัด Chinaman

image

หมารูปร่างใหญ่ ไม่เหมือนสายกัดทั่วไป แต่เป็นสายกัด Alligator

image

หมาโชว์ UKC

image
    ไฟล์แนบ
    fawn adba show dog.jpg 69K
    chchinaman.gif 51K
    CH ALLIGATOR 2.jpg 21K
    ukc show dog.jpg 65K
  • ส่วนสายใช้งานก็เช่นกันครับ ก็อยู่ที่ตัวหมา แต่ผมคิดว่าสายใช้งาน เหมือนสายกิจกรรม การทำกิจกรรมผมคิดว่ามันคือการใช้งานอย่างหนึ่ง นั่นก็คืองานการสร้างความบันเทิงให้คนเรา
  • เห็นด้วยกับพี่notepanopครับผม
    อิอิimage
    ไฟล์แนบ
    tigger.jpg 281K
  • อันนี้ old family red nose สาย original temple dog ขำๆนะครับอย่าซีเรียส
    image
    ไฟล์แนบ
    dog 004.jpg 43K
  • ของผมก็หมาวัด หุหุหุหุimageimage
    ไฟล์แนบ
    สสส.jpg 165K
    นนน.jpg 174K
  • พี่ notepanop พูดถุกคับ

^ ^
  • ครับimageimage
    ไฟล์แนบ
    020611-0959(004).jpg 60K
    030611-1311.jpg 55K
  • เอาสาย Original Temple Dog มาโชว์ มาดูของเราบ้าง
    image

เพศผู้ อายุ 9 เดือน รอผู้อุปถัมภ์.. :o046:
    ไฟล์แนบ
    J10635271-0.jpg 89K
  • เอาด้วยคน

นู๋ บอร์นค่ะimage
    ไฟล์แนบ
    IMG_2352.jpg 76K
  • ถ้ามีโอกาส และไม่มีหมาอื่นที่บ้าน ผมจะเลี้ยงหมาแนวนี้ดูบ้าง
    image

โอล แฟมิลี่ เรด เรด โน๊ส ตามแบบฉบับดั้งเดิมครับ :X
    image

ไฟล์แนบ
    OFM2.jpg 137K
    OFM3.jpg 55K
  • พี่มาร์ค รูปที่พี่เอามาลง เนี่ยผม พูดได้คำเดียวว่ามันสวยม๊ากมากๆๆๆๆ

เลยคับ
  • ไม่อยากสัญญา แต่มั่นใจว่า วันหนึ่งจะได้เห็นในเมืองไทยครับ :-D

Original old family red red nose Pitbull ครับ
  • 555 รีบบอก..เดี๋ยวกลัวแฟนคลับทวงทีหลัง :o037:
  • อันนี้อะ สายไหน
    image

image
    ไฟล์แนบ
    DSCF9531_resize.jpg 99K
    DSCF9516_resize.JPG 112K
  • ของผมก็ออกแนววัดๆ ครับ อยากให้มันทำกิจกรรม ก็มาดันขี้กลัวอีก
    เลยได้แต่สอนนั่งกับเช็คแฮนด์อะครับ
    imageimage
    ไฟล์แนบ
    IMG_0328.JPG 123K
    IMG_0333.JPG 157K
  • ของผม 3เดือน ดื้อมาก 5555+ :m27: image
    ไฟล์แนบ
    249242_164082676987220_100001564656161_397844_3609268_n.jpg 263K
  • แบบนี้สายไรคะimage
    ไฟล์แนบ
    DSC01337.JPG 63K
  • มีรูปอื่นอีกมั้ยคะ พี่เต็ก อยากดู
  • นี้ตัวเก่าของผมครับ เป็นสายกัดแต่ไปกัดกับคู่ต่อสู้ผิดประเภทครับ(งูเห่า)เลยจบชีวิต"โอยั้ว"image
    ไฟล์แนบ
    ภาพ003.jpg 216K
  • อันนี้ก็เป็นเรสบูลครับ แบบแปลกๆๆๆimage
    ไฟล์แนบ
    treeyut.jpg 67K
  • GHOST มิถุนายน 3 Permalink
    มีรูปอื่นอีกมั้ยคะ พี่เต็ก อยากดู
    ====================

แถม PITBURGH ให้อีกหนึ่งรูปครับ... :015:

image
    ไฟล์แนบ
    DSC08505.JPG 146K
    Burgh.JPG 235K
  • ไปเจอมาครับ...โอย...imageimageimageimageimage
    ไม่ได้เจตนาเผยแผ่ให้คนเข้าใจว่า..พิทโหดร้าย
    แต่อยากให้เห็นว่าคนทำอะไรกับมันบ้าง
    แล้วในมุมมองของท่านเห็นอย่างไรบ้าง
    เหรียญมี2ด้านเสมอ ครับ
    ขออภัยหากข้อความหรือรูปภาพทำให้สมาชิกทุกท่านขุ่นเคืองใจ
    อยากให้รับรู้ว่าในมุมหนึ่งของโลกยังมีแบบนี้อยู่อีก เท่านั้นครับ
    ไฟล์แนบ
    1_display (4).jpg 25K
    1_display (8).jpg 25K
    1_display (5).jpg 25K
    1_display (6).jpg 25K
    1_display (7).jpg 33K
    1_thumbnail (5).jpg 5K
  • เฮ้ออ เนี่ยแหละครับคือพิทบูลที่แท้จริง ถูกบรีดเพื่อการต่อสู้ จนได้ชื่อว่า "พิทบูล" ต้องยอมรับว่าถ้าไม่มีการต่อสู้เหล่านั้นเกิดขึ้นเลย ก็คงไม่มีพิทบูลทุกวันนี้ เป็นเหตุผลหนึ่งที่การต่อสู้ระหว่างหมาต่อหมายังคงเกิดขึ้นอยู่ และก็เป็นเหตุผลที่จริงทีเดียว ตัวผมเองก็มีสายกัดเหมือนกัน เคยคิดไว้ว่า หมาตัวนี้ของผม ต้องผ่านการฝึกกัด และการเทส เป็นอย่างน้อย แต่พอได้อยู่กับมันไปทุกวัน เห็นหลายๆอย่างที่มันทำ เห็นความรักที่มันมอบให้เรา โดยส่วนตัว ผมว่าผมทำอย่างนั้นไม่ลงจริงๆ

ยังไงก็ตาม ถึงหมาพันธุ์พิทบูลได้ถูกบรีดขึ้นมาตั้งแต่สมัยไหนแล้ว เพื่อการต่อสู้ พิทบูลเป็นหมาที่สามารถทำกิจกรรมอื่น ได้หลายๆอย่าง ที่จะปลดปล่อย drive ของมันออกมาได้เหมือนกัน ในเมื่อพิทบูลเป็นหมาที่ ฉลาด แข็งแรง รวดเร็ว และรักเจ้าของอยู่แล้ว มันก็ไม่ต้องเจ็บตัวด้วย หน้าของพิทบูลในแง่ของสุนัขใช้งาน ทำได้แทบจะทุกอย่างครับ การล่า การทำหน้าที่เป็น protection dog การทำหน้าที่ search & rescue การต้อนสัตว์ การดมหาสิ่งของ การทำกิจกรรมเพิ่อความบันเทิงของคนเรา อย่างเช่นการแข่งลากน้ำหนัก การเล่น spring pole การแข่งกระโดดไกล ว่ายน้ำ ไต่กำแพง และอื่นๆ มีเยอะมากครับ
  • รูปที่ 1 กับรูปที่3 เหมือน หมาเป็นขี้เรื้อนเลยครับ... ผิวหนังเเห้ง มีจุดขาวๆ ตามลำตัว......

เเบบที่ 1
    โดยส่วนตัวเเล้วผมไม่ชอบการกัดหมาเเบบมั่วๆครับ. ยกตัวอย่างเช่น ที่คนจีนเขาเอาหมามากัดกัน...
    โดยเฉพาะ คนที่กัดกันตามบ้าน ตามตรอกซอกซอย กัดเเบบโชว์หมาเเบบผิดๆ ถ้าทำเเบบนี้ ผมไม่เรียก DogMan หรอกครับ...... คนที่กัดหมาเเบบนี้ ไม่ได้พิสูจน์ที่ตัวหมาเลย.. เเต่กัดเอาสนุก
    เเบบที่ 2
    ผมชอบทางฝรั่งหรืออเมริกามากกว่า มีหลายคนที่ชอบพูดคำว่า กัดเพื่อพิสูจน์ เเต่ผมว่ามีไม่ทุกคนหรอกที่พิสูจน์จริงๆ การที่จะกัดหมาจริงๆ ต้องไปตรวจเลือดตรวจร่างกาย เเล้วต้องเอาไปฟิต บำรุงทั้งอาหารทั้งวิตามิน
    กัดในพิกัดที่เท่าๆกัน นี่เเหละครับถึงจะเรียกว่าพิสูจน์ เเละพัฒนาหมาที่เเท้จริง ถึงจะเรียกว่า DogMan ความรับผิดชอบต้องสูง ที่สำคัญต้องมีเงินพอที่จะดูเเลหมาด้วย เวลาหมากัดเเล้ว ต้องมียารักษา เเละต้องมีความรู้เกี่ยวกับการรักษาเบื้องต้นด้วย เวลาหมาเป็นเเบบนี้ เเบบนี้ ควรทำยังไง
    ค่าใช้จ่ายของคนที่เลี้ยงหมาไว้กัดเพื่อพิสูจน์ มันไม่น้อยเลยครับ...คนจน หรือ คนที่ไม่กล้าลงทุน หรือ ใจไม่รักพอ อย่าเลี้ยงเลยครับ เลี้ยงไปก็ทรมาณหมาเปล่าๆ เวลาต้องมีให้หมาด้วยครับ...ถ้าไม่มีเวลาก็ต้องจ้างคนมาเลี้ยง เเต่สมัยนี้เท่าที่เห็น หมาที่เกิดปัญหามันมาจากคนทั้งนั้นครับ.ตอนเเรกๆบอกอยากเลี้ยง จะดูเเลอย่างดี
    สุดท้ายก็มีปัญหา บอก 1 ไม่มีเวลา 2 ไม่มีเงิน 3 ต้องย้ายที่อยู่ 4 มันดุกับคนในครอบครัว 5 กลัวเอามันไม่อยู่
    6 บ้านมีพื้นที่เเคบ 7 หมาเเถวบ้านเยอะ 8 คนเเถวบ้านเขากลัว พอเถอะครับ..มันเป็นข้ออ้างทั้งนั้นต่างนาถ้าผมจะพูดผมก็พูดได้เป็นร้อยข้อ ขอคนที่อยากเลี้ยงจริงๆอย่าเห่อตามหรือเเค่ได้ยินชื่อเสียงเรื่องราวของมัน อย่าตามกระเเส ไม่งั้นปัญหาที่เกิดขึ้นทุกวันมันก็จะไม่จบ...
    ปล.ด้วยความเคารพครับ..
  • อีกอย่าง ครอบครัวยังไม่ยอมรับสุนัขอเมริกัน พิทบูล ซึ่งผมกำลังประสบอยู่ตอนนี้
    เพราะภาพต่างๆที่คุณprapas เอามาโชว์นี้
    คนส่วนใหญ่ที่ยังไม่เข้าใจพิทบูลดีพอ จะมองพิทบูลในแง่สุนัขบ้าระห่ำ กัดไม่เลือก โหด ฯลฯทั้งนั้น
    แต่ภาพในส่วนที่ดีๆของพิทบูลยังน้อยเกินไป เกินกว่าจะให้สังคมยอมรับได้

น่ารักๆแบบนี้ก็มี
    image
    image
    ไฟล์แนบ
    maxolivePitBull-705209.jpg 29K
    pitbull-and-child-759940.jpg 23K
  • หมาคุณ heng_seng สวยครับ กลับไปอยู่บ้านเมื่อไหร่จะหามาเลี้ยงบ้าน ที่อยู่ตอนนี้พื้นที่แคบเลี้ยงไม่ได้สงสารเค้า ตอนนี้เลี้ยงตัวเดียวครับ
  • แล้วรายเสือ สายอะไรครับอยากรู้ครับแล้วเขาปะสนใด้รายนี้ยังไงอ่ะครับ
    ขอบคุนครับ
  • แบ๊ค โนส......
    image
    ไฟล์แนบ
    526820_437961279619532_863152419_n.jpg 28K
    526820_437961279619532_863152419_n (1).jpg 57K