ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ช๊อค ! “แพนด้า กัดกับ งูเห่า”
  • -*- เพลง คุณ ว่าน หลอนได้ใจจิงๆ คับ
  • สงสัยน้องเค้าประจำอยู่ที่กรมปศุสัตว์รู้เรื่องสัตว์ต่างๆดีมาก มากกว่าผู้ใหญ่หล้ายยยยยคนอีก เอิ๊กกกก ขนาดตัวเองอายุเป็นรุ่นอาเค้าความรู้ยังมิเทียบเทียมเค้าเล้ย :-D
  • ไอ้ควายเอ้ย ถ้ามันโดนกัดที่ลิ้นมึงได้ดูหรือเปล่าแล้วถ้าโดนมึงก็ตะแบงไปเรื่อยๆ
    ว่าไม่เป็นไร ไม่แสดงอาการ ก็พูดมาเลยตายห่าก็ไม่เป็นไรกูมีหลายตัว ยังไงกูก็ไม่พาไปหาหมอ
    จิงๆยังงี้วันหลังไม่ต้องเอามาเล่านะไม่เห็นได้ประโยชน์อะไร อ่านก็ไม่ตื่นเต้น
    ตายห่าจิงก็หมามึง ฝังเอง ไม่ใช่หมากู
  • เลี้ยงหมาแล้วมันเครียดขนาดนี้ ผมว่าผสมเทียมวัวเหมือนเดิมเห๊อะ .. อาจ๊านนน !

บางคนเลี้ยงหมาไว้เป็นเพื่อน เล่นด้วยกันแก้เหงา แต่บางคนอ้างทฤษฎีบ้าบอคอแตก เลี้ยงดุจเทพ แต่ลืมมองไปว่าก็แค่เลี้ยงหมา โคตรจะมีความสุข 555

ขอบคุณครับ

อ้าวเห้ย ผิดกระทู้เปล่าวะเนี่ย
  • สำหรับความเห็นพี่นะคะ (ถ้ายังจำชื่อกันได้....)
    งูเห่า ไอ้ชื่อนี้ มันเป็นอะไรที่ แค่ได้ยินก็รู้สรรพคุณอ้ะนะ
    พอๆกะ งูจงอาง
    ถ้าเป็นช่วงขณะกัดปล่อยพิษ.. พี่เชื่อว่า งูปล่อยเต็ม เพราะว่า มันตกใจ เช่นกัน
    สัญชาตญาณป้องกันตัว เหมือนคนแหละ โดนคนอื่นจิ้มเอว ตกใจ ยังหันไปซัดเต็มแรงเลย..
    ไม่ต้อง ไปวิเคราะห์ หรือ คิดอะไรมากมายว่า มันจะพิษมากน้อยแค่ไหน
    รู้แต่เพียงว่า ถ้าพลาดไปเพียงเสี้ยววินาที ตายอย่างเดียวค่ะ
    ถ้า เจอตัวมันขณะเกิดเหตุ เราต้องเช็คก่อนว่าถูกกัดหรือไม่
    ก็โอเค...ตามที่น้องว่ามา เช็คสภาพแล้ว... หมาน้องปกติ แต่เราไม่แน่ใจได้ว่ามันจะปกติไปตลอดหรือป่าว
    ถ้าต้องรอให้อาการผิดปกติเกิด นั่น คือ เสี่ยงร้อยเปอร์เซ็นต์ ความตายรออยู่เห็นๆ
    .... อย่าเสี่ยงอีกเลยนะ ครวหน้าคราวต่อไป

และอีกอย่างที่พี่พยายามจะเข้าใจ..น้องแค่ต้องการ เล่าเรื่องเกี่ยวกับหมาของน้อง..ใช่มั้ย
    ไม่ได้จะจุดประสงค์อย่างอื่น ใช่มั้ยคะ...
    ก็รับฟังบ้างไรบ้าง...
    สุดท้าย ที่อยากบอก.. ข้อมูลทางวิชาการที่สื่อมา มันใช้ได้กับเฉพาะคนบางกลุ่ม
    ชาวบ้านร้านตลาดก็ฟังได้ แต่ต้องแปลกันอีก พูดอะไรที่ฟังแล้วเข้าใจเลยดีกว่า
    ที่บอกไป ไม่ใช่ตำหนินะ อยากบอกให้รู้เหมือนกันจ้ะ
    นะจ๊ะ สาวน้อย....//*_*
  • สุดท้ายก็วกไปเรื่องวิชาการอีก

ลองเอาวิชาการที่มีหรือเรื่องวิ่งร้อยเมตรในแปดวิ
    ไปคุยกับคนขับสามล้อหรือป้าแก่ๆในตลาดดูสิว่าเค้าจะคุยด้วยรู้เรื่องมั้ย
    เดี๋ยวโพสไปโพสมาก็เข้าทางเค้าอีกวิชาเกินมาอีกสิบหน้ากระดาษ

เข้าใจวิหาวิธีเรียกร้องความสนใจจริงๆนะ
  • ตาว่านเอ้ย บางทีผมก็ไม่อยากต้อนมากหรอก อยากให้มีสีสัน แต่เบื่อคงแขวะคนอื่นหนะครับ

ถึงบอกไง คุณเองก็ไม่ได้เลี้ยงพิทบลูดีเด่ไปกว่าคนอื่นที่เลี้ยงในนี้ เผลอๆคนอื่นเค้าเข้าใจรักและเลี้ยงดีกว่าคุณซะอีก ยิ่งคุณโพสภาพ ยิ่งทำให้เห็นการเป็นอยู่ของหมาคุณเอง มันจะย้อนมาตำทฤษฎีดีๆทั้งหลายที่คุณพ่นออกมาและทำลายเครดิตคนอื่นเค้า

พิทบูลใครจะพูดอะไรก็พูดได้ จะเก่งยังไงก็ได้ ถ้าไม่ได้ปฎิบัติหรือลงมือทำให้ดู

ส่วนหมาถูกงูกัด http://pet.kapook.com/view3341.html หาในกูเกิ้ล พิมพ์ตรงตัว ไม่ต้องมาดัดเรียงความ เข้าใจง่ายกว่าเยอะ

ถ้าเปิดประเด็นพิทบูลกับความก้าวร้าวขึ้นจริงๆ .... คุณเตรียมการบ้านไว้ดีๆเลยครับ ถ้าจะสื่อพิทบูลกับความอ่อนโยนให้สาธารณะชนทราบและเกิดความอยากเลี้ยงโดยไม่ไตร่ตรองปัญหาละก็ ผมนี่แหละจะตัดขาคุณอย่างแรงเลย เพราะไม่อยากให้ปัญหามือใหม่ๆทั้งหลายเกิดขึ้นมากไปกว่านี้อีกแล้ว

ให้คนรู้จักพิทบูลในทางที่แข็งแกร่งดุดันดีที่สุดแล้ว ให้เค้าก้าวเข้ามาและศึกษาปัญหา ก่อนได้รับโบนัสจากนิสัยเค้าเป็นการตอบแทน ..... อย่ามาป่วนมือใหม่ให้ยาก ผมจะขวางคุณเอง PCK
  • ช่วยไปเปิดประเด็นหน่อยสิตั้งกระทู้หน่อยสิ
    เรื่องการปั่นกระแสพิทบูลว่าเป็นสุนัขก้าวร้าว
    ไปตั้งเลยนะ จะคอย
  • บายใจหน่อยคับ ช่วงนี้กลัวผีโว๊ยๆๆๆๆๆ
  • กูว่าแล้วว่าต้องมาเสือก ไอ้หน้าลิงจะมาเกาะกระแสอีกแล้ว
    รอก่อน เดี๋ยวจัดให้ ใจเย็นๆถึงมึงแน่ๆ
  • กลายเป็นว่า กูเก่งกว่าหมอ หมอเหี้ยอะไรจะรู้เท่ากู ญาติกูเทพ เป็นหมอเทวดารู้ทุกโรค
    โรงบาลไม่เคยเหยียบเดี๋ยวหมอโง่ๆมันตรวจผิด
    แต่ที่บ้านมีเซรุ่มเหรอ หรือว่าไม่ต้อง ที่บ้านมีที่กว้างขุดหลุมรอได้
  • กูว่ามึงนี่เข้าขั้นโรคจิตแล้วล่ะอีกระเทย
  • ใจเย็นๆกันหน่อยสิ
    โลกก็ร้อนพอแล้ว
    ใจยังร้อนกันอีก ร้อนคนเดีนวไม่พอ

พากันร้อนไปทั้งกระทู้

เฮ่อๆๆๆๆๆ

:m78: :m78: :m78: :m78: :m78: :m78: :m78: :m78: :m78:
  • เฮ้ยว่าน พอดีพี่มีธุระต้องถอนตัวแล้วหวะ 55 คนงามมาถอนหายใจ ชายไทยอย่างผมต้องถอนตัวครับ ฮา...

• มาทีไร hot ทุกที
  • น้องยูนิทีน..ตั้งหัวข้อทีใด เรตติ้งกระจุยทุกที
    พี่มาเฟียเก็บน้องไว้..ดึงเรตติ้งในเวปไว้สักคนก็ยังดี..
  • ปิดประเด็นนี้ซะทีเถอะค่ะ

สงสัยไม่ไหวจะเคลียร์กันแล้ว

แย่ที่สุด
  • สวัสดีคะพี่yooo_oo
    ถ้าเราสนใจมุ่งเฉพาะในส่วนประเด็นของกระทู้ที่ต้องการสื่อ ก็ไม่เห็นต้องเคลียร์หรือแคร์อะไรนี่คะ

ไฟล์แนบ
    P.jpg 223K
  • สวัสดีค่ะ คุณ uniteen

คนอื่นโยไม่ทราบค่ะ

โยทราบแค่ว่าโยอยากรู้ความคิดเห็นที่มันเป็นประโยชน์จะได้นำไปป้องกัน

น้องหมาที่บ้านงัยค่ะ แต่อ่านไปอ่านมารู้สึกว่าเจอกระทู้ที่ไม่เป็นประโยชน์ก็มี

คนที่เค้าตั้งใจจะเข้ามาศึกษาของเนื้อหาประเด็นจริงๆก็มี

ทุกคนมีสิทธิ์ออกความคิดเห็นทั้งนั้นแหละค่ะ

แค่ว่าจะออกความคิดเห็นแบบให้ความร่วมมือ กับไม่ให้ความร่วมมือเท่านั้นเอง

คำว่าความคิดเห็นกับคำว่าเสือกมันต่างกันนิดเดียวเองนะค่ะ

คำว่าความคิดเห็นคือประโยคที่มีสาระและไม่มีคำว่าผิด

แต่คำว่าเสือกคือสอดรู้สอดเห็นวิพากวิจานเฉพาะเจาะจงคนๆหนึ่ง

โดยที่คนๆนั้นเค้าไม่เคยต้องการความคิดเห็นจาก คุณ!!!!!!!

แม่แต่นิดเดียว แบบว่าพวกมือไม่พายเอาเท้าราน้ำอ่ะค่ะ

คนมีน้ำใจอ่ะนะค่ะเจออะไรที่ไม่ดีก็ต้องห้ามเหมือนกันค่ะ

ไม่ใช่ทำตัวเป็นพวกไทยมุงไปวันๆ เห็นเค้าทะเลาะกันเรื่องผัวๆเมียๆ

ก็ชอบไปยุเค้าหรือไม่ก็ยืนดูยืนฟัง พูดง่ายๆส.ใส่เกือก อ่ะค่ะ

ถึงจะตีกันจนตายกูก็ไม่สนไม่ใช่เรื่องของกูอะไรประมาณนี้แหละค่ะ

พอดีว่าโยไม่ได้จัดอยู่ในหมวดหมู่ประเภทนี้หรอกนะค่ะ

หวังว่าคุณ uniteen คงเข้าใจ

:m84: :m84: :m84: :m84: :m84: :m84: :m84:

• พี่โจถอนตัวซะแล้ว55555

ถ้าสมมติว่า มีคนๆนึงในบ้านคุณพึ่งเกิดเหตุการที่ต้องเสี่ยงกับงูกัดหรือ
    พึ่งคลุกคลีกับงูมาคุณจะรอดูอาการอยู่มั้ย หรือจะรอให้บรรดาญาติๆมาวิเคราะทางโทรศัพท์หรอ
    แล้วถ้าบังเอิญเคยโดนงูกัดแล้วรอวิเคราห์อยู่หล่ะไม่ตายพอดีหรอ

พวกวิชาเกินแบบนี้ต้องเจอของจริงเพราะถ้าเจอจริงๆคงทำอะไรไม่ถูก
  • อย่าเห็นว่าหมาเป็นแค่หมาเลยแล้วปากก็มาบอกว่ารักหมาเลี้ยงหมาดี
    แต่ดูสภาพคอกกรงสิทุเรศว่ะ ไม่อายมั่งหรอที่แอบปลอมตัวจากหมอปี้วัว
    มากลายเป็นเด็กสาวในน่ารักชื่อuniteenทั้งๆที่โดนจับได้แล้วก็ยังแถต่อ

เรื่องงูเห่าเนี่ยไม่อยากจะพูดหรอกจะรอดูว่าไอพวกวิชาเกินมันจะออกมาตอบอะไร
    ไม่อยากจะโม้ว่ะตอนเป็นทหารเรือสังกัดนาวิกโยธินกองพันลาดตระเวน
    ใครเคยเป็นทหารเรือจะรู้ดีว่ากองพันนี้จับงูเก่งมากและสามารถเอาชิวิตรอดในป่า
    ด้วยการอาศัยเลือดงูและหาวิธีถอนพิษจากงูได้และสอนให้จับงูเห่าเป็นๆด้วยมือเปล่าด้วย
    ใครเคยอยู่กองพันนี้จะเคยกินเลือดงูเห่าสดๆทุกคน
    เรื่องงูเห่านี่อย่าให้คุยเลย ประสพการณ์ล้วนๆว่ะ วิชาเกินเอาไปไกลๆถ้าติดป่าแล้วต้องมานั่ง
    ท่องตำราอันนั้นกินได้มั้นอันนี้จะตายรึป่าว กว่าจะท่องจบตายห่าพอดีครับimageimageimageimage
    ไฟล์แนบ
    25.jpg 292K
    26.jpg 273K
    24.jpg 152K
    27.jpg 144K
  • อย่างคุณนี่พาไปปล่อยในป่าซักอาทิตย์คงตายห่าตั้งแต่สามวันแรกแล้วมั้ง
  • น้อง uniteen ข้อความทางวิชาการที่น้องเอ่ยมา มีบทความที่เป็นส่วนของพิษงูเห่ากับ ปฎิกิริยาที่มีต่อ "สุนัข"โดยเฉพาะบ้างไหม? อยากรู้ พี่ไม่มีข้อมูลตรงนี้มาก่อน หรือว่าพิษงูเมื่อเข้าไปสู่ คนและสัตว์แล้ว มีปฏิกิริยาเหมือนกัน
  • ติดตาม น้อง uniteen มานี่ก็กระทู้ที่ 2 รู้สึกทึ่งในความคิดอ่านของหนูมาก ถ้าเด็กไทยมีความสามารถในการคิด วิเคราะห์ และ ที่สำคัญสืบค้นข้อมูลเพื่อให้ได้มาซึ่งคำตอบ ขอชมเชยจ๊ะ ตอนนี้เรียนอยู่ ชั้นไหนคะ ? ถ้าครูได้สอนนักเรียนแบบหนูนี่ คงจะดีมากๆ เก่งเกินวัยตัวเองคะ กล้าคิด กล้าแสดงออก ลูกล่อลูกชนไม่ธรรมดา ซึ่งบางครั้งครูว่ามันค่อนข้างจะผิดวิสัย ของเด็กวัยนี้จ๊ะ :)
  • คุณ krunitaya เรื่องการแสดงออกด้านความคิดเนี่ย?
    น้องผมเป็นอยู่ และผมกำลังกลุ้มใจมาก
    ถึงน้องผมจะเรียนเก่งมาก ได้ที่1คณะวิทย์ จุลชีววิทยา ศิลปากร
    ได้รับเกียรติเข้าร่วมรับทุนของดร.แถบ นีระนิธิ
    สอบติดป.โท ที่1 ที่เกษตรศาสตร์ ติดที่3 ที่จุฬาฯ ตอนนี้เรียนโทอยู่ที่จุฬาฯ
    ระหว่างเรียน เรียนป.ตรี ด้านฟูดไซน์ที่มสธ. เรียนจบภายใน2ปีได้เกียรตินิยมเหรียญเงินด้วยนะ

มีข้อเสียอย่างเดียว..อายุ27ปีแล้ว ไม่ยอมทำงาน เพราะไม่ยอมเข้าสังคม ผมล่ะกลุ้มใจมากๆ
    ขนาดให้ไปเป็นทหาร1ปี(เพราะจบป.ตรี) กลับมาดีได้พักหนึ่งก็เหมือนเดิม..
  • อ้าว หมายความว่าครูเข้าใจผิด แต่ไม่เป็นไรค่ะ ยังไงก็ยังชื่นชอบความเก่งในตัวหนูคะ เรียนคณะเดี่ยวกับครู เลย แต่ของครู วิทย์ เคมีจ๊ะ ขอขอบคุณ คุณ Auun ที่ให้ข้อมูลค่ะ
  • น้อง uniteen รีบค้นพบตัวเองให้เจอนะคะว่าชอบอะไร แล้วนำความรู้ที่หนูได้เล่าเรียนมาช่วยกันพัฒนาประเทศของเราให้เจริญ ทัดเทียมประเทศอื่นๆ บอกตรงๆ ครูเสียดายความรู้ ความสามารถของหนูมากๆๆๆๆๆ :)
  • มันเป็นผู้ชาย
  • สรุปเรื่องการรักษาเมื่อถูกงูพิษกัดหน่อยนึงนะคะ
    ข้อสรุปของนักเขียน"หมอชาวบ้าน" นพ.วีรพัฒน์ สุวรรณธรรมา
    ไม่จำเป็นต้องให้เซรุ่มแก้พิษงูแก่ผู้ป่วยที่ถูกงูพิษกัดทุกราย พิจารณาให้เฉพาะในรายที่ผู้ป่วยมีอาการ systemic ซึ่งบ่งว่าพิษงูเข้าสู่กระแสเลือด โดยมีข้อสังเกตดังนี้
    - สำหรับงูที่มีพิษต่อระบบประสาท อย่างงูเห่า ให้เมื่อมีอาการกล้ามเนื้ออ่อนแรงเริ่มแรกคือหนังตาตก (ptosis).
    ........................................................................
    งั้นสรุปว่าแบบนี้ถ้าคนในบ้านคุณโดนงูกัดแทนที่จะรีบพาไปหาหมอ
    คุณคงจะให้คนในบ้านปรึกษาวินิจฉัยโรคก่อนแล้วรอดูอาการหรอ
    คุณบอกรอดูอาการประมาณชั่วโมงนึง แล้วถ้าระหว่างหนึ่งชั่วโมงนั้นพิษงูเข้าสู่หัวใจหล่ะ

ถ้าเหตุการณ์นี้เกิดกับคนในบ้านคุณคุณจะยอมเสี่ยงกับความตายหรอ
    สมาชิกในบ้านจะตายด้วยวิชาเกินกันทั้งบ้านเพราะคำว่า กรูไม่ต้องไปหาหมอเพราะกรูวินิจฉัยโรคเองได้
    ประมาณว่ากรูเป็นไข้ไปหาหมอหมอก็ให้ยาพารานอนอยู่บ้านดีกว่าเดี๋ยวก็หาย

อย่าเสี่ยงกับความตายเลยมันไม่คุ้มหรอก คุณจะโพสอะไรก็โพสได้
    แต่ถามหน่อยมันเกิดจากประสพณ์การจริงซักกี่อย่าง
  • ขอบคุณคะ พี่yooo_oo

สวัสดีคะคุณครู นิตายา krunitaya

• เยี่ยมค่ะ ขอให้หนูประสบความสำเร็จในสิ่งที่หวังนะคะ และอย่าลืมนะคะประเทศของเรายังต้องการคนเก่ง + คนดี ขอแสดงความยินดีล่วงหน้ากับนิสิตใหม่ของ ม.ธรรมศาสตร์ ค่ะ :)
  • พอสอบเข้าธรรมศาสตร์ได้แล้ว น้อง uniteen อย่าไปแกล้งใครน้า
  • แม่งโคตรดราม่าอ่ะ

เข้าตำรา ความรู้ท่วมหัว .. ใช่ปะคุณว่าน เหอ ๆ

ไม่รู้แม่งมาจากดาวดวงไหน เคยเหยียบพื้นดินมั่งเปล่าคร้าบบบ เนี่ยยยยยยยย

เวลาไปขี้ในป่า จะหากระดาษที่ไหนเช็ดตูด 55555+ โอยขำ

เก่งแต่วิเคราะห์อยู่ในกะลา แล้วเชื่อมั่นในความสามารถของตัวเอง ว่ากุรู้แจ้งแล้ว กุเจ๋งนะ

ใครก็ได้ ไปเปิดกะลาให้มันเห็นโลกภายนอกหน่อยดิ๊ สงสารว่ะ
  • ขอบพระคุณ คุณครูนิตายา สำหรับคำยินดีล่วงหน้าที่เสมือนเป็นคำอวยพรที่เป็นมงคลอย่างมากแก่หนูคะ หนูจะจดจำคำดีๆเหล่านี้เช่นเดียวกับที่เคยได้รับจากพี่น้ำเอามาเป็นกำลังใจในการท่องหนังสือเพื่อมุ่งมั่นเข้าธรรมศาสตร์ให้ได้คะ

• เหอๆๆๆๆ
    จัดรายการความจิงวันนี้ดีกว่า
    เดี๋ยวจะได้รู้กันไปเลย ว่าจะเป็นเด็ก ป6ที่อยู่ในคราบเด็กน้อยน่ารักชื่อuniteen
    หรือว่าเป็นหมอปี้วัวที่ใช้ชื่อว่าPCKปลอมตัวมา

คุณครูนิตยาอย่าไปตกหลุมเค้านะวันที่เปิดเผยตัวว่าไม่ได้เป็นเด็กน้อยน่ารัก
    แต่เป็นคนสูงวัยอายุ40+แล้วจะพูดไม่ออก........ฮิฮิฮิ
    เค้าสร้างแฟนคลับให้ตัวเองโดยการปลอมเป็นสาวน้อยน่ารักแต่พอโดนจับได้ก็ยังทำเป็นเบ๊าท์มึนกูไม่รู้
    พูดอะไรกันอ่ะ
  • อันที่เค้าถามดันไม่กล้าตอบ
    แต่อันที่เค้าไม่ได้ถามหล่ะตอบจังนะPCK
  • ขี้เกียจอ่าน รู้แต่ตี้เลียทีน ทีนปล่อยหมาโดนจิ้ม มาร์คเตือน โดนจิกกัด

• ไฟล์แนบ
    IMG_0448.jpg 274K
    IMG_0423.jpg 222K
    IMG_0421.jpg 241K
    IMG_0448.jpg 221K
  • อยากรู้จังน้องทีนกับพีซีเนี่ย เป็นคนเดียวกันเหรอครับ..แล้วผมไปอยู่ใหนมาเนี่ยย..0108
  • แพนด้าเค้าเป็นทอมหรือป่าวคะ หุ่นล่ำเชียวแมนมาก ๆ อิอิ
  • แพนด้าภาพบนหางสั้น ภาพล่างหางปกติ ? :o018:

image
    ไฟล์แนบ
    209221-horz.jpg 298K
  • เอาละค่ะไม่ว่า Uniteen จะเป็นใครก็ตาม ( ที่จริงตัวเองก็มีคำตอบอยู่ในใจแล้วละค่ะ ) แต่สิ่งที่เห็นได้ชัดก็คือเราทุกคนที่อยู่ในที่นี่ชอบ และ รักพิตบูล เหมือนกันค่ะ โดยเฉพาะน้องหมาของ Uniteen ชื่อเดียวกัน กับ แพนด้าที่บ้านของครูเลยค่ะ แถมน่ารักด้วย เอ๋ คุณ Auun ภาพบนกับภาพล่าง คนละเวลากันหรือเปล่าคะ ( พยายามมองโลกในแง่ดีนะค่ะ ) :030:
  • การตัดหางสุนัขตอนโต อันตรายมากนะครับ คุณครูนิตยา.. พอดีผมเห็นผิดสังเกตเลยถามเฉยๆครับ ไม่มีอะไรมากกว่านั้น หรือคงเป็นแค่กระดิกหาง เลยทำให้คล้ายกับหางกุด เราคิดมากไปเอง :o039:
  • ไฟล์แนบ
    IMG_0435.jpg 232K
  • คั่
    ไฟล์แนบ
    IMG_0510.jpg 260K
  • <
    ไฟล์แนบ
    IMG_0434.jpg 272K