ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

พรุ่งนี้ 8 โมงเช้าช่อง 9
  • ได้ออกสื่อก้อเยี่ยมแล้วป๋า.. :063:
  • เจ้าวู๊ดดี้ และ แทงค์แค่นี้ถือว่าทำได้สุดยอดมากแล้ว แหมถ้าไ่ม่ซ้อมซ่ะเยอะคงไปโลดแล้ว เก่งจิงๆพิทบูลบ้านเราเนี๊ยะไม่แพ้ต่างชาติจิงๆ
  • รอรีรันแล้วมาโพสอีกรอบ
  • วูดดี้ หล่อมาก ทำเอาวูดดี้พิธีกร ออกอาการปลื้มออกหน้าออกตา
    แท๊งค์กล้ามบึก คงตื่นคนและตอนซ้อมคงออกแรงไปเยอะแล้วตามที่พี่มาร์คว่าแต่ผมว่าเท่านี้แท๊งค์ก็ทำได้ดีแล้วนะครับ
    สรุป พี่มาร์คหล่อกว่าวูดดี้
  • แจ่มครับ วันงานต้องสุดยอดกว่านี้แน่
  • ลืมดูเลย
  • มาแล้วครับ

• ในชุมชนคนรักสุนัขตื่นเต้นกันใหญ่เลยค่ะ อิอิ
  • ผมบอกในกระทู้นุ้นแล้วว่าหมาลากมันไม่ได้ทำกันง่ายๆมันต้องใช้เวลาเป็นปีๆ อันนี้ผมสังเกตจากหมาที่เอาไปลากมันยังไม่พร้อมที่จะเอามาแข่งหรือลากสถานที่ต่างๆได้ อันนี้ผมขอวิจารณ์เพื่อเป็นความรู้กับคนที่จะฝึกลากน้ำหนักใหม่ๆได้มีข้อสังเกต(ต้องขอโทษเจ้าของหมาด้วยที่ต้องพูดกันตรงๆ ความคิดเห็นส่วนตัวบวกกับประสบการณ์ที่ฝึกลากน้ำหนักมาบ้าง)

1.หมายังทำตามคำสั่งลากได้ไม่ดี ทำให้หมาไม่ทำตามคำสั่ง ถ้าหมาที่หมาทำตามคำสั่งจะทำหน้าที่ทันที่เมื่อได้ยินคำสั่ง(แต่เจ้าตัวนี้มันคงอยู่ในระดับที่สามารถทำตามคำสั่งได้ดีในน้ำหนักที่ไม่หนักมากนัก พอมาเจอหนักเลยมีอาการอย่างที่เห็นในคลิป)

2.สถานที่ลาก หมาตัวนี้คงตื่นที่ในการลากเพราะยังไม่ชัวกับคำสั่ง เพราะถ้าหมาสามารถทำได้ดีตามที่ผมเขียนไว้ที่ข้อ 1 แล้วไม่ว่าจะเป็นสถานที่ไหนหมาก็จะลากได้โดยทำตามหน้าที่ของมัน จะให้ลากเป็นสิบรอบก็ไม่มีปัญหา

3.ความแข็ง ในที่นี้หมายถึงความแข็งแรงแบบหมาลากไม่ใช่แบบหมากล้าม

ความเห็นไม่ใช่เขียนมาเพีอสร้างความขัดแย้ง แต่แค่ต้องการให้เห็นการจะฝึกหมาลากน้ำหนักไม่ได้ง่ายอย่างที่คิด และไม่ใช่ง่ายอย่างที่พี่ Mafia บอก(อันนี้ผมต้องขอโทษด้วยที่ไม่เห็นด้วยกับพี่) มันต้องใช่เวลาเป็นปีๆ
    ใครที่มีความคิดเห็นแตกต่างจากผมสามารถแย้งได้เพื่อเป็นประโยชน์ของมือใหม่และวงการ
  • น้าผี ตอนแรกเลยทางอิมแพก เขาขอให้เอาไปโชว์กล้ามเฉยๆครับ แต่พอเขารู้ว่าหมาพันธ์นี้มันลากน้ำหนักได้ เขาเลยขอให้ลากโชว์เป็นของแถม ผมว่าจะเอาบีเจไป แต่มันติดที่สถานที่มันคับแคบ และอีกอย่างเขาต้องการให้มันอยู่ในหมาตัวเดียวกันก็เลยต้องเอาแทงค์ไปตัวเดียว เพราะเขาเน้นกล้ามครับ

แต่เจ้าแทงค์มันไม่ใช่หมาลากครับ และอีกอย่างแฮนด์เล่อร์เองก็ไม่ค่อยเป็น เขายังสั่งหมาไม่ได้ครับ
    ตอนเช้าช่วงซ้อม มันก็ไม่ยอมเดิน แต่ผมลงไปจับเองแค่สองครั้ง มันยังลากเลย

ผมก็ไม่ได้บอกว่าการฝึกหมาให้ลากมันง่ายครับ โดยเฉพาะกับคนทั่วไปที่ไม่มีพื้นฐาน
    แต่ถ้าคนฝึกเป็นแล้วมันไม่ยากอย่างที่คิดครับ ผมจึงอยากให้เอามาทีดีวัน
    ถ้าหมาพื้นฐานดี และผูกพันธ์กับเจ้าของจริงๆ ผมมั่นใจว่าลากเป็นแน่ภายในสิบนาทีครับ
  • ไม่ได้ต้องการแย้งน้าผี หรือโม้โอเว่อร์เกินจริงนะครับ
    แค่อยากให้กำลังใจ คนที่กำลังจะสนใจจะเข้าร่วมกิจกรรม
    หากต้องฝึกกันเป็นปี ผมกลัวจะพาลท้อกันหมดครับ

ผมเคยส่งซินเดอร์ลงแข่งหมาอายุตั้งสี่ห้าปีแล้วลงแข่ง
    มันมีเวลาฝึกจริงๆแค่สามวัน จึงเน้นแค่ท่าลาก และเอาแค่ให้เข้าใจคำสั่งเท่านั้น
    แล้ววันแข่งจริงก็ไปลุ้นเอาที่หน้างาน ซึ่งมันก็ยังทำได้ต้องสองสามตันเลยครับ
    ผมเชื่อว่าเจ้าของหมา หากมีเวลาคลุกคลีกับหมาพอสมควร
    จะรู้ได้ด้วยตนเองครับว่าหมาตัวเอง ลากได้หรือไม่ได้

หมายเหตุ ที่จำเป็นต้องฝึกแค่สามวันเพราะฮีดมันมาช่วงนั้นพอดี
    ขอให้เชื่อผม หากมีเวลาอยากให้เอามาลองซ้อมดูก่อน หากหมามันมีแวว มันทำได้แน่ๆครับ
    ผมจะพยายามช่วยเต็มที่ และไม่ได้ต้องการให้เสียเงินเอามาฝึกแม้แต่บาทเดียวครับ
    ที่ผมอยากให้มาดีวันเพราะมันมีอุปกรณ์ครบ และก็สถานที่ก็สะดวก

ขออภัยไว้ล่วงหน้าถ้าอ่านแล้วทำให้ใครรู้สึกไม่สบายใจ ผมอยากปลุกกระแสหมาลากอย่างจริงจังครับ :-D
  • ขอบคุณน้าผี ที่ร่วมแสดงความเห็นอย่างสุภาพนะครับ
    ผมมั่นใจว่าน้าผีก็ปราถนาดี เพียงแค่ความเห็นเรายังไม่ตรงกันเท่านั้น
    เพราะเราต่างก็มีประสบการณืไม่เหมือน แต่เราไม่ได้ทะเลาะกันนะครับ
    ผมอาจจะโชคดีหน่อย ที่โชคดีได้หมาจี๊ดมา มันก็เลยฝึกง่าย
    และบวกกับอุปกรณ์ผมมีครบ ก็เลยได้เปรียบ
    แต่ถ้าเราถกเถียงกันด้วยเหตุผลแบบนี้ ประโยชน์ก็จะตกกับคนที่ได้เข้ามาอ่านครับ

ผมไม่ได้โกรธหรือต้องการทะเลาะกับน้าผีแม้แต่น้อย โปรดอย่าเข้าใจผิดเด็ดขาด
  • ขอบคุณที่พี่ไม่โกรธครับและเข้าใจผม เพราะการที่ถกเถียงกันในประสบการณัที่ต่างมันไม่มีผิดและไม่มีถูก ผมก็ถือว่าเป็นความรู้กับมือใหม่ด้วย เดี่ยวช่วงบ่ายๆถ้ามีเวลาผมอาจจะมาถกกับพี่เป็นประเด็นๆ อย่างน้อยผมอาจจะได้ความรู้มาเพิ่ม

• เป็นการติเพื่อก่อครับ น้าผี ชอบจัง ผีแบบนี้
  • แค่นี้ก็สวดยอดแล้วครับพี่มาร์ค :063:
  • ชอบมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
  • ผีดีๆก็มีเยอะครับในบอร์ดเรา และเป็นระบบถ่วงดุลย์ที่ได้ผลมากๆ
    แต่ผีเลวๆไม่กี่คนทำให้ สถาบันผีดีเขาเสียหาย
  • หล่อทั้งหมาทั้งคน เรียกแฟนมาดูเค้าชอบใจใหญ่ว่าพี่มาร์คออกทีวี

ปัญหาหมาไม่ฟังคำสั่งของหนู เวลาที่อยู่ในบ้า่น สั่งนั่ง หวัดดี นอน หมอบ รอ มานี่ หรือให้ไปดูหน้าบ้าน มัน

โอเคทุกอย่างแต่พอออกนอกบ้านมันจะไม่ฟังเลย ต้องตะคอก มันตื่นเต้น เหมือนมันหลุดอ่ะค่ะ แก้ไม่หายซักที
  • สุดยอดเลยพี่ ได้ลากยางอย่าง สบายใจ ไปด้วย มักจะถูกมอง ว่า ทรมาน เช่นกันแถวบ้าน
  • เท่ห์มากเลยทั้งหมาทั้งคน ตื่นเต้น ๆ พิทบูลจงเจริญ 5555+
  • เท่าที่ดูนั้นพิทบลูสุดยอดครับ
    โชว์ได้เยี่ยมมาก แล้วพันธ์เช็ควูฟอะไรนั่น ที่บอกว่าแข็งแรงที่สุดในโลก
    เค้าจะโชว์อะไรเหรอครับ...........
    เห็นก่อนจบคลิป บอกแค่ว่าเอาไว้ถ่ายรูปเอง โถ่แล้วบอกว่าแข็งแรงที่สุด
  • ตะขิดตะขวงใจเหมือนกันที่บอกว่าแข็งแรงที่สุด ก้อไม่เชื่ออ่ะ แต่เค้าบอกว่าวิ่งได้ทีละ 10กิโล ต่อชั่วโมง ถ้าเป็นพิท หนูว่าเกินนะ ถ้าเจ้าของยังวิ่งนำไม่เลิก
  • ลองเอาพิทบูลไปกัดกับหมาป่าซิครับ
  • เอาน่าหมาใครๆก็รักครับ เขาอาจจะหมายถึงสุขภาพและภูมิต้านทานโรคก็ได้ครับ
  • อย่างพี่มาร์คว่า ล่ะคับ เราเห็นๆๆ กันอยุ่ ว่าศักยภาพ หมา เขากับหมาเราเป็นยังไง

เขาอาจดีเยี่ยมในเรื่องใช้คำสั่ง

แต่ เรา แบบใช้กำลัง ความแข็งแรง แต่คำสั่งอาจเป็นลองเขา นิดหน่อยก็ได้ นะคับ

• สำหรับผม หมา กิจกรรม ยกให้พิทบุล เท่านั่น เท่าที่เห็น ไม่มสายพันธ์ ไหน
    ซ่าเท่าพิทบูล แร้วคับ

ส่วนคำสั่งยกให้ ตระกูล เชพ ทั้งหลาย
  • มันกึ๊กๆกั๊กๆ ยังงัยไม่รู้ครับ ที่บอกว่าแข็งแรงที่สุด
    ในเมื่อบอกได้ทำไม ไม่แสดงอะไรให้ดูเลยครับ
  • หมาที่ " แข็งแกร่งที่สุด "
    ฮ่า ๆ :-D
  • หนูจะไม่พลาดงานนี้เลยค่ะป๋ามาร์ค

ไปแน่ค่ะที่อิมแพค
  • จะพาไปหมดบ้านเลยค่ะ
  • หมา9ตัวน่ะเหรอ? :o026: