ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

อาหารเม็ดเพียงพอต่อเพาะกล้าม
  • การที่คนมีสตางค์ซื้ออาหารเสริมให้สุนัข และการใช้อาหารเสริมเป็นตัวช่วย มันเป็นเรื่องที่ดีครับ ไม่ใช่ไม่ดี
    แต่คำโฆษณาที่บอกอาหารเม็ดไม่เพียงพอที่จะดึงกล้ามออกมานั้น ผมขอยืนยันว่าไม่เป็นความจริง
    เหล่าบรรดาอาหารหลักไม่ว่าจะเป็นชนิดเม็ดหรือไม่นั้น เพียงพอแน่นอน มันขึ้นอยู่กับวิธีการให้
    ยกตัวอย่าง (ขออณุญาติพี่มาร์คนะครับ) f1 โปรตีน 32% คุณให้ 100 g โปรตีนก็เพียงพอสำหรับฟิตกล้ามแล้ว
    ร่างกายคนดูดซับได้ก็ประมาณ 30 mg ต่อการย่อยหนึ่งครั้ง สำหรับสุนัขปริมาณการดูดซับคล้ายกัน แต่คาดว่านจะดูดซับเร็วกัน นั่นเป็นเพราะเมตาบอริซึม เนื้ออกไก่ 100g ให้โปรตีนประมาณ 18 mg คุณให้ 200 g ต่อมื้อ ก็เพียงพอ ที่จะใช้เพาะกล้าม ลองชั่งดูแล้วจะรู้ว่ามันไม่ได้มากอะไร ถ้าคุณให้มากกว่านั้นร่างกายมันจะไปสำรองเป็นพลังงาน เพราะในการย่อยแต่ละครั้งร่างกายมันดูดซับโปรตีนได้ประมาณ30g ถ้ามากกว่านั้นมันจะแปรสภาพเป็นไขมัน พลังงานสำรอง นั่นสำหรับคนที่ไม่ได้มีความต้องการที่จะเพาะกล้าม เป็นเรื่องปกติ
    แต่สำหรับคนที่เพาะกล้าม เค้าจะแบ่ง อาหารเป็นมื้อย่อยๆ หลายมื้อ เพื่อให้ร่างกายนำสารอาหารไปใช้ได้อย่างหมดจดและเต็มที่ กฎข้อแรกของการสร้างกล้ามเนื้อเน้นเรื่องโภชนาการและวิธีการกินมาเป็นอันดับหนึ่ง
    พูดง่ายๆว่า อาหารหลักสำคัญมากกว่าอาหารเสริมแบบไม่เห็นฝุ่น ความคุ้มค่าและราคาถูกกว่ามากมาย

ผมขอยืนยัน อาหารเม็ดและอาหารหลัก เพียงพอต่อการเพาะกล้าม
  • สงสัยจะมากันเป็นขบวนการ ฮิๆๆๆๆ
  • ขอถามหน่อยว่านี่ต้องการโจมตีผู้ขายอาหารเสริมโดยตรงใช่หรือไม่ครับ
    ผมว่าผู้บริโภคมีสมองแยกแยะได้ และก็ไม่ได้ไปขอตังใครซื้อ
    คุณมีแต่ตัวอักษรมายืนยันมันทำอะไรไม่ได้หรอก
    อยากเห็นการฟิตหมาของคุณจังเลย ที่บอกว่าฟิตเฉพาะอาหารก็มีกล้าม
    เอามาโชว์หน่อยสิ จะได้เป็นวิทยาทานให้คนที่เดินตามคุณไม่ทัน
  • ขอแหล่งข้อมูลอ้างอิงด้วยครับ
    ด้วยความเคารพ
  • ดีแต่มาพูดให้คนอื่นเค้ารำคาน
    อยากเหนหมาแม่งจังเลย สวยตายแหละๆ พ่อคนรู้มาก
  • ขอเพียงเลือกเสพข้อมูลก็พอครับ การแยกแยะหรือไม่ มันขึ้นอยู่กับผู้เสพว่า ต้องการจะเชื่อหรือไม่เชื่อ

แต่จะเป็นการดีกว่าหากว่าเรายอมรับความคิดเห็นที่แตกต่างไ้ด้ หรือ ปล่อยๆให้มันผ่านไปบ้างหากเราไม่เห็นด้วย L-)
  • วันนี้หมากล้ามยังเป็นเรื่องใหม่สำหรับบ้านเรา ความรู้ประสบการณ์ของพวกเราก็ยังน้อย ช่วงนี้จึงเป็นช่วงของการเรียนรู้ไปพร้อมๆกันของพวกเราเองครับ ผมเองก็ไม่ได้รู้ไปหมดทุกเรื่อง เคยทำผิดพลาดมาก็เยอะ ตอนนี้ก็ยังต้องพัฒนาต่อไป ยังมีอะไรอีกมากมายที่ผมยังไม่รู้เช่นกัน ผมฟังมาเยอะ คิดว่าตัวเองรู้เยอะ แต่ตอนทำจริงๆ มันกลับไม่เป็นตามที่เรียนรู้มา ผมมารู้จริงๆก็ตอนทำจริงๆนี่ละครับ มันมีหลายคำถามที่หลายคนคาใจ ยังต้องการคำตอบ ผมเองก็ยังต้องการคำตอบเหล่านั้นเช่นกัน

แต่วันนี้สิ่งที่เราสงสัยทั้งหลาย กำลังจะมีคำตอบว่าอะไรจริงอะไรเท็จ ก็โดยการจัดการแข่งขันประกวดหมากล้าม และเวทีนี้ก็จะเป็นเวทีที่ให้ทั้งความรู้ ได้ฝึกการลงมือจริงๆ ได้ประสบการณ์จริง มันดีกว่าการอ่านจากตำราแต่ไม่เคยเห็นภาพ วันนี้เราได้เปิดกว้างให้ใครก็ตามที่คิดว่าตนเองมีความเชี่ยวชาญ ไม่ว่าจะวิธีการแบบไหนก็แล้วแต่ ได้มีโอกาสพิสูจน์วิชาการที่ยังเป็นนามธรรมยังจับต้องไม่ได้ ทำให้ออกมาเป็นรูปธรรมจริงๆ สามารถจับต้องสัมผัสได้จริงๆ ผมจึงอยากให้ท่านที่มีความมั่นใจในความรู้ของตนเอง ได้ทำหมาออกมาสักตัวแล้วส่งเข้าประกวดร่วมกันจะดีกว่าครับ
  • ไม่ได้โจมตีใครหรือตัวบุคล นำเสนอข้อเท็จจริงหักล้างคำโฆษณาที่บิดเบือนข้อเท็จจริง
  • ไปตายให้หนอนแดกไปมึง Benz8th_Avenue กูเริ่มเกลียดมึงแระ
  • ชอบว่ะ ''ไปตายให้หนอนแดกไปมึง'' +1
  • คุณมุ กับคุณตั้ว น่าจะเป็นผู้ให้ความเห็นได้ดีพอสมควรสำหรับกรณีเรื่องอาหาร และอาหารเสริมครับ
    เพราะสองท่านนี้ ได้ลงมือทำจริงๆ เจอมากับตัวจริงๆ และก่อนทำก็มีความรู้ภาคทฤษฎีอยู่ไม่น้อยเลย

ถ้าว่างช่วยมาแชร์ประสบการณ์กับพวกเราหน่อยครับ ผมไม่ได้ต้องการแย้งกับท่านเจ้าของกระทู้นะครับ
    ผมเพียงอยากจะนำประสบการณ์ที่เป็นของจริงมาเล่าสู่กันฟัง เราจะได้เห็นภาพที่ชัดเจนขึ้น

และประสบการณ์การทำหมากล้าม ผมเจอมากับตัว ภาคทฤษฎีปึ๊กเลย แต่ขอโทษโดนฝรั่งต้มครับ
    มันบอกแต่บอกไม่หมด ผมเสียเวลาไปเยอะ แต่ผลที่ได้น้อยมาก ตอนนี้ผมจึงอยากให้คนที่คิดว่าตัวเองเจ๋งลงมาลองเองครับ :-D
  • เกลียดกันบ้างก็ไม่เป็นไรครับ
    หมาผมเลี้ยงปกติครับ การจะเพาะกล้ามต้องใช้ปัจจัยหลายด้าน โดยเฉพาะด้านเวลาซึ่งผมไม่มี
    แต่ยินดีนำเสนอแนวทางที่ถูกต้องกว่าและไม่มั่วนิ่ม สำหรับคนที่สนใจ ขอยืนยันผมไม่มีผลประโยชน์ใดๆทั้งสิ้น
  • ผมไม่ได้คิดว่าคุณ Benz8th จะมาโจมตีเรื่องอาหารเสริมนะครับ เรามาแชร์ความรู้กัน จะได้ตกผลึกเป็นองค์ความรู้ที่คนอื่นๆได้ประโยชน์ ส่วนอาหารเสริมจะขายได้หรือไม่ได้ผมเฉยๆครับ เพราะมันเป็นตลาดเฉพาะกลุ่มที่ผมทำเล่นๆสนุกๆ ในกลุ่มคนชอบแบบเดียวกันเท่านั้น และกิจกรรมนี้หากใจไม่รักจริง ไม่มีความพร้อม ไม่มีเวลา ผมว่ายากครับ

แต่ผมไม่มั่นใจว่าท่านเบนซ์ได้เคยลองทำจริงๆหรือยัง ภาคทฤษฎีมันอ่านเอาจากตัวหนังสือ เขาเขียนอย่างไร เราก็อ่านมาอย่างนั้น มันสรุปมาให้เราเรียบร้อย แต่มันไม่ได้เอาผลการพิสูจน์จริงมาให้เราเห็น ผมก็เคยกอดตำรามานานพอสมควร แต่ตอนลงมือทำจริงๆ มันมีปัจจัยอื่นๆหลายตัวที่เราไม่สามารถควบคุมได้ 100% จึงอยากให้เผื่อใจไว้ด้วยครับ
  • คุนไปลองฟิตดูนะคับ แล้วไม่ต้องใช้อาหารเสริม กุอยากรู้ว่าหมามิงกล้ามจะขึ้นเยอะกว่าหมาที่เค้าใช้อาหารเสริมมั้ย ถ้าหมาคุนกล้ามขึ้นเยอะกว่า กุจะยอมรับคุน !
  • ผมว่า คุณเลิกโพสอะไร ที่มันทำให้คนอื่นด่าดีกว่าครับ ง่ายดี
    เพราะผมว่า ผมก็เริ่มไม่ชอบคุณแล้วล่ะ
  • หยุดเอาความเมามาเถียง ปล่อยทฤษฎีทิ้งไป แล้วเอาหมาอาหารเม็ดคุณมาวัดกับหมาอาหารเสริมในสนามประกวด จบ กล้ามั้ยครับ
  • ผมไม่เคยบอกในกระทู้ไหนนะครับว่าอาหารเสริมไม่ดี ผมกลับบอกว่าถ้ามีสตางค์ซื้อมันก็ดี ด้วยซ้ำ
    ลองทำความเข้าใจใหม่นะครับว่ากระทู้ว่าไง
  • ผมบอกให้ใหม่ก็ได้ว่า อาหารเสริมดีครับ...
  • "สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น สิบตาเห็นไม่เท่าลงมือทำ" (คำเชยๆ) เห่อๆๆๆ

ปล. แชร์ความรู้กันเข้ามาเยอะๆนะครับจะกี่ร้อยคอมเม้นผมก็รอจะอ่านอยู่ครับ
  • คนละประเดนไปกันใหญ่แล้วครับ บิดเบือนความหมายที่แท้จริงกันไปใหญ่
  • 555+ อยากโพสเอง แก้ตัวเองนะครับพี่น้องครับ
  • อาหารหลักเพียงพอต่อการเพาะกล้าม
    ส่วนใครมีสตางค์ซื้อผมก็บอกว่า มันก็ดี
    ส่วนคนที่ไม่ได้มีสตางค์อะไรมากมายมันจะได้ไม่ต้องดิ้นรนบนความเชื่อที่ผิด ว่า อาหารหลักนั้นไม่เพียงพอ

• ไม่มีอะไรต้องแก้ตัวครับ ยืนยันทุกคำพูด
    บางคำต้องตีความอธิบายสำหรับคนที่ไม่ค่อยพยายามจะเข้าใจ เดี๋ยวจะบิดเบือนไปกันใหญ่
  • อ่อ เป็นแบบนี้เอง ผมว่า เลิกด่าเขาเหอะครับ
    เขาก็แค่ อยากบอกกับคนที่ ไม่ค่อยมีตังซื้อ ว่า เราก็ทำแค่นี้ให้ดีที่สุด
    ไม่ต้องพึ่งยาไรมากมาย เดี๋ยวมันก็มีเองแหละ กล้ามอ่ะ ทำนองเนี้ย (ใช่ป่าวหว่า)
  • เค้ามีงานประกวดหมากล้าม ที่อิมแพ็คเมืองทองในวันที่ 2 จะมีทั้งหมาอาหารเม็ดและหมาอาหารเสริมเดินสวนกันไปมา รองถามเจ้าของเค้าดู แล้วใช้ลูกกะตาคุณแยกแยะให้ออกว่ามันแตกต่างกันมากน้อยแค่ไหน
  • ไม่ใช่ครับ
  • ใจเย็นๆครับ เราถกกันด้วยเหตุผลดีกว่าครับ ผมเชื่อว่าคนอ่านก็ได้ประโยชน์ แต่ผมไม่อยากให้มีมือที่สามมาบิดประเด็นจนบานปลายกลายเป็นความขัดแย้ง เพราะคนจ้องเสี้ยมมันก็มี คนหมั่นใส้ผมก็มี คนเชียร์ก็มี

ผมอยู่ตรงกลาง ลำบากใจ ผมไม่อยากให้ใครแปลเจตนาออกมาเป็นฝ่ายเชียร์ผมกับฝ่านต้านผมนะครับ
    ผมเป็นทั้งเจ้าของเว็บ เป็นทั้งผู้ขายอาหารสุนัข ขายอาหารเสริม ไม่อยากโดนดึงเข้ามาครับ
  • ขอโทษและขอร้องน้าผีครับ โปรดอย่าพึ่งใช้อารมณ์ครับ ตอนนี้ ต้องการเหตุผลครับ กระทู้ดีๆความรู้ดีๆ ให้คนมีความรู้จริงๆเค้าแชร์กันครับ ผลประโยชน์ดีๆตกอยู่ที่คนโง่ๆอย่างผมครับ
  • ผมขอถามอีกทีได้ป่าวครับ ที่คุณอยากบอก มันหมายความว่ายังไงครับ
    เอาแบบ ชัดๆเลยนะครับ สรุปให้ผมด้วยนะ จะได้ไม่ต้องมีใครมาด่าคุณ okนะ
  • อาหารเม็ดและอาหารหลัก เพียงพอต่อการเพาะกล้าม
    ไม่มีตรงไหนบอกอาหารเสริมไม่ดีนะครับ อาหารเสริมดีครับ แต่ อาหารเม็ดและอาหารหลัก เพียงพอต่อการเพาะกล้าม
  • ใครสงสัยจริงๆผมยินดีให้เบอร์โทรคุยกัน ดีมั๊ยครับ
  • อ่ะ ok ครับ จบ
    ไม่มีการแตกแยกแล้วครับ ผมเชื่อแบบนั้น คุยกันด้วยเหตุผลแบบพี่มาร์คบอกครับ อิอิ
  • พอเหอะ Benz8th_Avenue ยังไม่จบอีกหรอเนี่ย
  • เปิดหน่อยครับ อะไรที่ขัดแย้งกับความเชื่อเดิมๆ
    ถึงคนส่วนใหญ่จะเข้ามาต่อว่าผมก็ไม่เป็นไร แต่ก็เป็นไปตามที่ผมตั้งจะจะตั้งกระทู้เพื่อเรียกคน
    อย่างน้อยก็ต้องมีบางคนได้อ่านแล้วฉุกคิดบ้าง
  • อ้าวก็ตอนแรกคุณตั้งกรทู่ว่า"การเข้าใจผิดเรื่องอาหารเสริมไม่ใช่หรอ"
  • คุณไม่อายเหรอครับ Benz8th_Avenue

ความรู้อาจมีประโยชน์ แต่การที่คุณมาฟันธงว่าอาหารเม็ดเพียงพอ ทั้งๆ ที่คุณไม่มีรูปหมาที่กินแต่อาหารเม็ดแล้วกล้ามขึ้น คุณอาจเพาะกล้ามหมาไม่เป็นด้วยซํ้า แล้วใครจะไปเชื่อคุณ มันเป็นภาคทฤษฎีที่ตลกสิ้นดี แถวบ้านผมเค้าเรียกว่าคนบ้าจี้ แล้วใจขึ้น

อีกอย่างถ้าคุณไม่มีเงินซื้ออาหารเสริม ก็ขอพี่มาร์คพี่เต็กเค้าดีๆ ก็ได้ พี่เขาอาจบริจาคให้ซักนิดนึง 5555555
  • อาหารเสริม มันเป็นวิทยาศาสตร์การกีฬาที่เข้ามาช่วยอำนวยความสะดวก และย่นระยะเวลาให้สั้นขึ้น
    มันเหมาะสำหรับคนมีสตางค์และมีความพร้อมครับ อาหารธรรมดาหากกินในปริมาณพอเพียงก็ใช้ได้เหมือนกัน

สมัยก่อน ไม่มีอาหารเสริมขาย นักเพาะกายถึงต้องกินสเต็กเป็นกิโลๆ กินนมเป็นลิตรๆ กินไข่ขาว 10-20 ฟอง
    เพื่อให้ได้สารอาหารเพียงพอที่จะเอาไปสร้างเป็นกล้ามเนื้อที่มีขนาดใหญ่โตผิดไปจากปกติ

ผมไม่เคยโม้โออวดหรือโฆษณาเกินจริงนะครับ ก็ให้ข้อมูลไปตามฉลาก และก็ได้มีการทดสอบจนเห็นผลจริงๆไปแล้วด้วย

ถ้าผมทำอะไรผิดก็ตำหนิมาได้ เอาเป็นข้อๆนะครับ วันนี้คนขายอาหารเสริมไม่ได้มีผมเพียงคนเดียว ถ้าจะต่อว่าใครก็มีประเด็นส่วนตัวกับใครก็ระบุไปเลยให้มันชัดๆ ไม่อย่างนั้นจะกลายเป็นว่าคนขายอาหารเสริมหลอกลวงไปหมด

ขอบคุณครับ :-D
  • ไม่ตำหนิครับ พี่มาร์คเข้าใจถูก
  • อายทำไมครับ คนที่อายคงไม่ใช่ผม
    รูปไม่ได้สำคัญอะไรเลย อั๊ม พัชราภาก็คงไม่ได้เครื่องสำอาง missteen ฉลากและข้อมูลที่น่าถูกต้องต่างหากที่สำคัญ
    ผีเห็นผีครับ คนเป็นจะรู้ว่าผมมั่วนิ่มหรือไม่

งั๊นผมขอครับเลยครับ มีน้ำใจให้ผมหรือเปล่า
  • 555+ โหดสาสๆ ขอซื้อของขายนะครับพี่น้อง ไม่ใช่ของแจก

ด้านมากอ่ะ
  • เรียนทุกท่าน

ผมไม่ได้ต่อว่าเจาะจงไปที่ใคร แต่อยากให้ข้อคิดเล็กๆน้อย เผื่อมันจะทำให้ท่านเย็นกันลงบ้าง
    ผมเข้าใจธรรมชาติของที่นี่ การแสดงความเห็นอะไรก็ตาม มันมีทั้งฝ่ายเห็นด้วยและฝ่ายไม่เห็นด้วย
    หากเป็นการแสดงความเห็นด้วยเจตนาดี ใจบริสุทธิ์ทุกคนก็ได้ประโยชน์ ผมก็ดีใจและสนับสนุน
    แต่ถ้ามีประเด็นแอบแฝงมันก็จะทำให้คุณค่ามันลดลงไป และเป็นเรื่องน่าเสียดาย ผมเองก็เสียใจมาก

วันนี้ผมอยากเห็นสังคมที่นี่ เต็มไปด้วยคนประเภทคุณภาพ ผมอยากเห็นมิตรภาพและรอยยิ้มมากกว่าความขัดแย้งครับ หลายคนรักที่นี่ เขาพยายามปกป้องที่นี้ ซึ่งผมก็ขอบคุณมากๆ แต่คนที่พยายามจะบ่อนทำลายเพราะความเกลียดชังในตัวผม ผมว่าถ้าหมั่นใส้ผมมากก็อย่าเข้ามาเล่นก็จะไม่ต้องทนเหม็นหน้าผมมันง่ายกว่า หรือจะไปเปิดเว็บใหม่สำหรับตนเองก็ไม่มีปัญหา เพราะสำหรับผมแล้ว ที่นี้มันคือบ้าน ไม่ว่าจะเกิดอะไรขึ้น มันจะดีหรือเลว ผมก็ต้องอยู่ที่นี่หนีไปไหนไม่ได้ครับ
  • ขอยืนยันว่าอาหารหลักเพียงพออีกคนครับ ถ้าหมากินได้นะ คือสามารถกินได้ปริมาณที่พอไปสร้างกล้าม

อาหารเสริมดีมั้ย ขอบอกว่าดี แต่ถึงกับจำเป็นมั้ย
    ถ้าหมากินอาหารหลักเพียงพอ ขอบอกว่าอาหารเสริมไม่จะเป็นครับ

อาหารเม็ดคุณภาพดีๆเพียงพอแน่นอนครับ ถ้าหมามันกินนะ
    ปัญหาใหญ่มันอยู่ที่หมามันไม่กินตามนะสิ
    คนเล่นกล้าม กินแต่ของเบื่อๆ แต่ต้องบังคับยัดเข้าไป วันละ 6-8 มือ หรือมากกว่านี้อีก
    แต่หมามันบังคับตัวมันเองไม่ได้นะ นี่ละครับปัญหา
    ไม่กินก็หนีเลย หิวมากๆถึงกิน มันผิดกันตรงนี้ครับ 2 วันกินทีมันก้อยุ่ได้ เอากะมันสิ

สำหรับหมาที่ไม่กินอาหารเสริม แต่เลือกอาหารเม็ดคุณภาพดีๆ และไม่วิ่ง
    ตามที่ผมคิด และกำลังทำอยู่ รอดูอีกสักหน่อยครับ เด่วเอามาให้ชมกัน
    สไตล์ผม เน้นใหญ่ล่ำนะครับ ไม่เอาผอม ชัด
  • คนด้านน่ะไม่ใช่ผม แต่คนที่ดูถูกคนอื่นให้ขอรับบริจาคต่างหากที่น่าละอาย
  • มาแชร์กันด้วยเหตุผลดีกว่าครับ ไม่มีใครถูกผิด ต่างคนต่างความคิด
    ก็เลือกเสพกันไปครับ

รู้สึก ผมจะแหย่ขามาเยอะแล้ว พอแค่นี้ดีกว่า ^^
  • ถูกต้องครับ
  • ผมไม่ได้ไล่ใครนะครับ ยินดีต้อนรับทุกท่าน เพื่อเข้ามาร่วมสร้างบ้านหลังนี้ให้เป็นสังคมคนคุณภาพมากยิ่งๆขึ้น
    หากท่านมั่นใจในสิ่งที่ตนเองทำก็ขอให้จงยืนหยัด นำเสนอในสิ่งที่เป็นเหตุเป็นผล มากกว่าการนำเสนอโดยการใช้อารมณ์ เวลามันจะช่วยพิสูจน์การกระทำของท่านเองครับ

ผมไม่อยากโดนข้อหาอยู่เบื้องหลังผี ไฟเขียวให้ผี ขับไล่ใคร เหมือนกับที่บางคนพยายามยัดเยียดให้
    และผมยืนยันว่าจะทำทุกอย่างที่เป็นประโยชน์ต่อส่วนรวม เพื่อตอบแทนสังคมแห่งนี้ครับ

ขอบคุณที่จะไม่ดึงผมเข้าไปเป็นประเด็นนะครับ :-D
  • คนมีความรู้ความเข้าใจช่วยเข้ามาแถลงไขกันหน่อย ดีแล้วครับ
  • เอาเป็นว่า ผมขอจบเพียงเท่านี้ด้วยคนครับ
    =P~