ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

คำถามสำหรับวงการบูลลี่ไทย
  • ชอบเวบนี้ แอบมาประจำ เว็บอื่นมันเหงา ก๊ากๆๆๆๆๆๆๆ
  • ครับผม..แต่ขอชูชีพด้วยนะครับ...55555 แบบวันเดียวจบทริป ...ถึงว่ายน้ำไม่เก่งแต่มีชูชีพไม่หวั่นครับ55555 หลีแป๊ะเคยไปแบบลุยเดียเมือหลายปีก่อน ไปนอนที่ตะลุเตา เที่ยวรอบเกาะช่วงนั้นยังไม่ได้เลี้ยงหมาเลยลุยได้เต็มที่ ไปอังดัง ราวี หลีแป๊ะ หินงาม มันส์มาก ไป snorkel ผิวน้ำโดยให้เกาะเชือก ที่จาบังก็น่าจะได้ไปถ้าจำไม่ผิดขนาดเกาะเชือกผิวน้ำเล่นซะปลิวเลย แต่ช่วงนั้นดันไปช่วงสงกรานต์ หาของกินยากมาก.......หมึก ฉึก..ฉึก

• image

มันเป็นเหมือนส่วนที่ยังขาดของมาเฟียไง ร่องน้ำจาบัง 555

พูดถึงไปเยี่ยมตาโจ ก็เก๋นะ ป๋าจะได้ไม่มีปมด้อยด้วย กร๊ากกกกกกกก.......

รูปนี้มุมนึงบนหลีเป๊ะ ป๋า
    ไฟล์แนบ
    a372404าร.jpg 48K
  • บรรยากาศเก่าๆกำลังจะกลับคืนมาแว้ว หมดฝนคงได้โบยบินอีกครั้ง
  • มีคนโทรมาคุยด้วยและถามว่าผมจะหยุดไม่สู้ต่อแล้วจริงๆหรือ
    ผมตอบการทำเพื่อส่วนรวมไม่จำเป็นว่าเราต้องเป็นผู้ชนะเสมอไป
    เพราะบางสถานการณ์การที่เราหยุด มันก็เป็นการแสดงชัยชนะได้

ชนะอะไรก็ไม่ยิ่งใหญ่เท่าชนะใจตนเองครับ :-D
  • ผมเห็นว่ายังไม่ถึงเวลาพัฒนาคุณภาพหมา จนกว่าพวกเราจะพัฒนาคุณภาพคนได้สำเร็จก่อน :p

ตลอดระยะเวลา 12 ปีที่ผ่านมา บอร์ดนี้ได้สร้างคนคุณภาพเกิดขึ้นเป็นจำนวนไม่น้อย เรายังจะเดินหน้าต่อไปครับ
  • บางคนในเวปไม่ได้มีเวลาเพราะทำงาน หรืออยู่ต่างจังหวัด หรือเป็นแค่งานอดิเรก เลยไม่ค่อยกระตือรือล้นเท่าที่ควร เลยไม่ได้มีส่วนร่วมในกิจกรรมของพี่มาร์ค แต่ไม่ใช่ไม่มีคนเห็น คนส่วนมากที่มีเวลาคือคนบรีดหมาขาย หมายถึงส่วนมากก็ต้องเข้าใจด้วย รักพิทบูล แต่ไม่ได้มีอาชีพนี้โดยตรง แต่ก็ยังรักและติดตาม pitbullzone มาตลอดหลายปี

ไม่ว่าคุณมาร์คจะทำอะไรก็เป็นกำลังใจให้เสมอ เป็นแฟนคลับเวปตลอดไปสู้ต่อไป ถอยหลังเพื่อพลังในการเดินหน้า
  • ช่วงนี้งานผมเยอะมาก บางวันเงินเข้าเป็นล้าน ผมก็เลย งง กับตัวเองว่า
    เวลาแต่ละนาทีมันมีค่ามาก หากเราใช้มันในทางที่ถูกต้อง
    ผมเริ่มรู้สึกว่าตนเองเสียเวลากับสิ่งไร้สาระมากเกินไปหน่อยแล้ว

ขาดทุนเงินยังเอาคืนได้ แต่ขาดทุนเวลาไม่รู้จะเอาคืนได้อย่างไร

ผมใช้เวลาในอินเตอร์เน็ต โต้ตอบอีเมล์ ไม่ถึงชั่วโมงจริงๆ แต่มีเงินโอนเข้ามาเป็นล้าน
    แต่ผมเสียเวลาในบอร์ด กับคนบางคน เป็นวัน เป็นเดือน เป็นปี แต่สูญเปล่าแถมบ้างครั้งโดนด่าอีก :p
  • โอ้ มายด์ ก๊อดดดดดดดดดด คุยไม่ได้ดูเวร่ำเวลาเลย จะอวดไปถึงไหน
    คนมีเค้าไม่คุย ไอ้คนที่คุยมันไม่เคยมี กูหล่ะเบื่อความโอ้อวดของ....เจงๆ
  • ขอโทษน้าผีด้วยครับ ขอโทษจากใจจริง ผมไม่ได้ต้องการจะโอ้อวดว่าตัวเองรวยเลย ผมยังมีหนีสินอีกมากมาย
    แต่ผมต้องการสื่อว่า อย่าเสียเวลากับสิ่งไร้สาระ และอินกับอะไรจนเกินไป และวันสองวันนี้ก็มีโทรศัพท์เข้ามาเยอะมาก
    มีแต่เรื่องหมาๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ และก็หมา ๆๆๆๆๆๆ เรื่องที่พูดก็วนไปวนมา ซึ่งเป็นเรื่องที่ผมฟังแล้วอยากจะอ๊วกออกมา
    ผมเห็นน้องๆหลายคน ฟูมฟาย กับแค่ถ้อยคำเพียงไม่กี่ประโยคในบอร์ด โดนอะไรนิดอะไรหน่อยก็จะตาย เฝ้าบอร์ดเป็นวันๆ เพียงเพื่อจะตอบกระทู้

ถ้าผมทำให้ท่านหมั่นใส้ต้องขอโทษจริงๆครับ :002:
  • แวะมาคุยด้วยอีกครั้ง

ผม จริงจังนะ กับทุกอย่าง
    จะฟังเพลง ชิวๆ ก็เลือก ที่จะฟังเฉพาะเพลงดีๆ ไม่ดี ก็ไม่ฟัง ไม่ก็ปิดเสีย
    จะดื่ม ก็ดื่มดีๆ ไม่ดี ไม่ดื่มดีกว่า
    จะประกวดหมา ก็ตั้งใจ หลังเลิกงานจบ จะเมาไหนก็เมานั่น ไม่ว่ากัน สนุกเฮฮากันไป
    แต่ก่อนลงสนาม ก็ตั้งใจ เตรียมตัว ทำสมาธิ เตรียมตัวหมา เตรียมใจเรา ลงสนาม ทำให้ดีที่สุด เดินออกมา พร้อมกับผลการประกวด ไม่ว่าจะชนะ หรือแพ้

ก็คงเหมือนกับ ที่พี่ๆ ไปดำน้ำกัน คงไม่มีใคร ไม่เตรียมตัว ไม่เชคหมาย ไม่เชคอากาศ ไม่เชคอุปกรณ์
    คงไม่มีใคร Happy กับการ ขาดตกบกพร่อง ลืมนั่น ลืมนี่ น้ำขุ่น เบียร์หมด น้ำแข็งหมด
    ผมเห็นพี่คนนึง กลุ่มนึง ขี่มอไซด์อยู่ ผมก็มั่นใจว่า ถ้าพี่เค้าจะออกทริป ไป "พักผ่อน"
    อย่างเลวที่สุด ก็ต้องเตียมตัว เตรียมรถ น้ำมันเต็มถัง เชคยาง ไม่ดื่มในคืนนั้น เตรียมร่างกายให้พร้อม
    คงไม่มีใครอยากไป รถเสีย ยางแบน น้ำมันหมดกลางทาง
    สุดท้าย เราก็ทำทุกอย่าง เพื่อความสุข และทำ อย่างมีความสุข ด้วยความ ตั้งใจ

วก กลับมาเรื่องหมา...
    ผมก็เริ่มจาก โดนเค้าหลอกขายหมามา พอเริ่มรู้ตัว ก็ศึกษา ไปสนาม ดูหมาดีๆ ดูงานประกวด เริ่มพัฒนาหมาตัวเอง มองให้ออกว่าหมาสวย เป็นยังไง ตัวนั้นดีกว่าตัวนี้ตรงไหน Handler เค้าจูงกันยังไง กรูมหมาทำยังไง ค่อยๆเรียนรู้ สั่งสมความรู้ทีละเล็กทีละน้อย
    เคยจ้าง Handler มาเทรนหมาให้ มาจูงให้ ฟิตหมาให้ (ถามพี่อู๊ด D1 ดู) จนในสี่สุด ก็เริ่ม ลงมือทำเอง
    จนวันนี้ ผมบรีดหมาของผมเอง เลี้ยง ให้มันเติบโตในแบบ ในแนวทางที่ผมคิดว่าดี และ ถูกต้อง เทรนมันเอง เอาลงสนาม จูงเอง และในที่สุด ก็รับรางวัล ด้วยมือของเราเอง
    กลับมาถึงบ้าน ผมก็ Enjoy กับหมาทุกตัว ในบ้าน สวยไม่สวย แพ้ชนะ หมาแชมป์ โคตรแชมป์ กับหมาที่ไม่เคยลงสนามเลย ก็ "เท่าเทียม" กันหมดทุกตัว กิน อยู่ แบบเดียวกัน เล่นกับเรา เท่ากันทุกตัว มีความสุข กับการได้เห็นหมา ได้กอด ได้ดุมัน ได้ยิ้มไปกับมัน
    ผมไม่อยากให้มองการประกวด เป็นแรงขับดันของการแตกแยก มันเป็นแนวทางหนึ่ง เป็นกิจกรรมหนึ่ง ที่เราทุกคน น่าจะมามีความสุข ร่วมกันได้

ทำไมต้องเอาผล แพ้ ชนะ มาจำกัดความสุขของเรา
    หลังงานกระกวด เราก็ กิน ดื่ม กันเหมือนเดิม รักหมาเรา เหมือนเดิม รักเพื่อนเรา เหมือนเดิม
    คนชนะ มีแค่คนเดียว ที่เหลือ ก็ แพ้เหมือนกัน คนชนะ ก็เพื่อนเรา หมาชนะ ก็หมา พันธุ์ที่เรารัก
    หมาเราอาจจะแพ้เค้า ใน Class นี้ ไปชนะเค้า ในอีก Class หนึ่ง หมาเพื่อนเรา ไปชนะเค้า แต่หมาเพื่อนเราอีกคน ไปแพ้เค้า แต่สุดท้าย ทุกคน ก็เพื่อนกัน ผลัดกันแพ้ ผลัดกันชนะ เปลี่ยนกรรมการ ผลการประกวดก็เปลี่ยน
    แต่ มิตรภาพ คงเดิม เพื่อน ก็คนเดิม หมา ก็ตัวเดิม...

สังคมพิตบูล กำลังเข้าสู่การเปลี่ยนผ่าน ไปสู่ มาตราฐานสากล อาจจะมีคนที่ ยอมรับการเปลี่ยนผ่านนี้ ช้าบ้าง เร็วบ้าง ไม่เท่าเทียมกัน แต่ทุกคน ก็ควรจะเข้าใจ ฝ่ายอื่น หรือ กลุ่มอื่น หรือ คนอื่น

ที่เข้ามาวุ่นวาย กับพี่ๆ เพื่อนๆ ในวงการพิตบูลผมไม่มีผลประโยชน์ แอบแฝงใดๆ ผมไม่เคยรับเงินค่าจูงหมา จากหมาตัวที่ผมจูงให้พี่ ให้น้อง ให้เพื่อน ผมไปเทรนให้ จากงานที่พี่มาร์คจัด ค่าน้ำที่กิน ไป 1 ขวด กะ 1 กระป๋อง ไม่เท่าค่าน้ำมันที่ขับรถไป ไม่เท่าซิการ์มวนนึงที่สูบวันนั้น แต่ผมได้ความสุขใจ ได้มิตรภาพ อยากเห็นการพัฒนา อยากสนับสนุนพี่มาร์ค ที่ตั้งใจจริง

ผม เริ่มหลงรัก Bully กะเค้ามั่งแล้ว และ คงจะเริ่มบรีด เร็วๆนี้ครับ
    ต้อนรับน้องใหม่ชื่อ ต้น มันตา ซักคนนะครับ

^__________^
  • โธ่ไอเหี้ยผีสายกัดแบริ่งมึงนี่แม่งอคติจิงๆ มึงกัดหมาจนประสาทเสียหรือเปล่า ป๋าเขาอุตส่าห์แวะมาให้แง่คิดดีๆในยามเช้า กูยิ่งอ่านกูยิ่งมีกำลังใจ แต่มึงมันอิจฉามึงเลยมองไม่เห็นข้อดี วงการกัดของพวกมึงล่มสลายก็เพราะพวกมึงกัดกันเองใช่ไหม หมากัดกันในสนามส่วนคนกัดกันข้างสนามจบงานแล้วก็ยังมากัดกันต่อข้างนอกอีก ประกบหมาก็โกงกันแหลก ถ้ามึงไม่ชอบก็ไปเล่นบอร์ดสายกัดของมึงมาทำเหี้ยอะไรทีนี่
  • สวัสดีครับคุณต้น ขอบคุณที่แวะมา หากมีโอกาสพี่คงได้รบกวนท่านมาสอนการจูงหมาอีกสักครั้ง

หมาสองตัวที่แพ้จากงานพัทยา แต่งานที่เมืองทอง กวาดมาสองถ้วย ที่หนึ่งกับที่สอง ไม่รู้เป็นผลมาจากที่คุณต้นสอนเทคนิคให้หรือเปล่า :-D

คนบางคนที่ต่อต้านการฝึกหมาประกวด เพราะเขาคงขี้เกียจ เนื่องจากมันเสียเวลา มันเหนื่อย และที่สำคัญคือ ขี้เหนียวครับ ฮ่าๆๆๆ

น่าแปลกไหม เพราะหมาขายได้ อัดอาหารหมาได้ ขายหมาก็ได้เงิน แต่พาหมามาฝึกมาเทรนไม่ได้
    และเมื่อมีเงิน ถ้าไม่อยากจูงก็จ้างคนจูงได้ ส่วนคนไม่ค่อยมีตัง หรืออยากประหยัดมันก็ต้องฝึกหมาเอง หัดจูงเอง
    ผมจึงไม่เข้าใจว่า ทำไมแค่ประเด็นประกวดหมาควรมีแฮนด์เลอร์หรือไม่มีแฮนด์เลอร์ มันจะสำคัญมากขนาดนี้

หมายเหตุ
    เรื่อง User Name ถ้ามีอีเมล์ที่เคยสมัคร หรือชื่อเก่าที่เคยใช้รบกวนแจ้งพี่หน่อยจะพยายามค้นให้ครับ
  • มารายงานตัวอย่างเป็นทางการครับพี่มาร์ค ผมจำเมลล์เดิมไม่ได้ เลยสมัครใหม่ ใช้ Tony_Munta นะครับ
  • เป็นกำลังใจให้กับทุกท่านที่มีเจตนาบริสุทธิ์ในทุกๆ เรื่อง ส่วนความเห็นของ Ghost ก็ถือว่าเป็นแง่คิดส่วนตัวละกัน จะเห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยเป็นเรื่องปกติ แตกต่างแต่อย่าแตกแยกนะครับimage
    ไฟล์แนบ
    1310633505.gif 29K
  • ขอบคุณข้อคิดดีๆ ของคุณต้น ได้ฟังสิ่งที่คุณต้นแชร์ในวันมิตติ้ง
    ที่ด๊อกฟันพาร์ค (แม้ว่าจะมีคนมาร่วมงานไม่กี่คน) ได้เห็นวิธีการ
    และคำแนะนำในการจูงสุนัขประกวดของคุณต้น ได้อ่านความเห็น
    ดีๆ ของคุณต้น ทำให้รู้สึกว่า ตัวเองต้องพัฒนาอีกเยอะและโชคดี
    ที่ได้มีโอกาสรู้จักคุณต้นและเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ หลายๆคนในเว๊ปนี้

หากคุณต้นสนใจที่จะบรีดบูลลี่จริงๆ และยังไม่ได้เลือกหรือมีพ่อพันธ์
    แม่พันธ์ในใจ ผมขอมอบบูลลี่ของผมตัวที่ได้รับถ้วยรางวัลชนะเลิศ
    ให้คุณต้น (Co-Own) ครับ

image
  • ขอบพระคุณพี่มุ๊มากครับ สำหรับการต้อนรับที่อบอุ่น

ส่วนเรีื่อง Co- Own ลูกหมาตัวนั้น ผมสนใจมากครับ เดี๋ยวได้คุยกันครับพี่
  • ทำไมแค่ประเด็นประกวดหมาควรมีแฮนด์เลอร์หรือไม่มีแฮนด์เลอร์
    มีแฮนด์เลอร์ = มีคนจูงหมาเดิน วิ่ง
    ไม่มีแฮนด์เลอร์ = ไม่มีคนจูงปล่อยเข้าไปรวมกันเลยในสนาม

ควรใช้คำว่า ทำไมแค่ประเด็นประกวดหมาควรมีหรือไม่มีแฮนด์เลอร์มืออาชีพ
  • หลายคนอาจจะต่อต้านการมีแฮนเลอร์มืออาชีพ แต่ผมขอสนับสนุนครับ ผมอยากให้มีแฮนเลอร์มืออาชีพ ผมอยากฟังว่าคนที่ไม่เห็นด้วย ไม่เห็นด้วยเพราะอะไร และถ้ามีคนเห็นด้วยเห็นด้วยเพราะอะไร แต่ขอแบบมีหลักการณ์และเหตุผลสนับสนุนด้วยนะครับ

และที่สำคัญขอแบบสร้างสรรค์ครับ :-D
  • วัฒนธรรมการวิ่งวัวกระทิงที่ สเปน----> ทำไปเพื่ออะไร อันตรายบาดเจ็บบางทีถึงตาย ทำไมยังทำอยู่ ไม่มีใครคัดค้านให้ยุติวัฒนธรรมนี้

วัฒนธรรมการเขวี่ยงมะเขือเทศ-----> ทำเพื่ออะไร บาดเจ็บ สิ้นเปลือง สกปรก ทำไมยังทำอยู่ ไม่มีใครคัดค้านให้ยุติประเพณีนี้

วัฒนธรรมประเพณีสงกรานต์-------> บาดเจ็บ ล้มตาย ปีละเกิน 1000 อุบัติเหตุ ตาย ไม่ต่ำกว่า 300 ทำไมไม่มีใครคัดค้านให้ยุติประเพณีนี้

เช่นเดียวกับหมาในสังคม Bully การจูงหมาเองแต่งตัวตามสไตล์โดยไร้ซึ่งบรีดเดอร์มืออาชีพ เค้าอยู่กันมาได้กว่า 10 ปี และยังเป็นมนต์ขลัง ดูแล้วมีเสน่ห์เฉพาะตัว ซึ่งถ้าผมว่าคนที่เข้าใจความเป็น Bully จริงๆจะเข้าใจดี
  • ก็ที่คุณว่าเฉพาะตัวไง เราก็ปรับมาเป็นแบบฉบับของเราให้เข้ากันได้กับวัฒนธรรมเรา จะได้เป็นที่ยอมรับได้ในวงกว้างของประเทสเรา ไม่ใช่ยกจากประเทศเขามาทั้งยวง ใช้ปัญญาคิดหน่อยดิ
  • ขอตอบและถกเฉพาะกับคนชื่อ มาเฟีย ครับ
    หรือคนที่มีตัวตนและมีความรู้จริงๆ ไม่มั่ว พร่ำเพื่อพวกผีกากๆ ไม่ตอบ
  • ผมขออยู่ในฝั่งที่สนับสนุนการมีบรีดเดอร์มืออาชีพครับ ผมมีเหตุผลว่ามันจะช่วยพัฒนาภาพรวมของวงการให้ดีขึ้นและยังไม่เห็นข้อเสียครับ
    ตอนนี้ผมอยากฟังความเห็นของคนที่ไม่สนับสนุนการมีบรีดเดอร์มืออาชีพในการประกวดบูลลี่ครับ จะยกอะไรมาสนับสนุนความคิดของท่านก็ยินดีครับ

แต่ขอแบบสร้างสรรค์ อย่ามั่วก็พอครับ
  • คุณ Mugen คุณก็ไม่ต่างจากผีครับ คุณต่างแค่คุณล๊อคอินเท่านั้น
    และผีหลายท่านในนี้อาจจะมีความคิดดีกว่าคุณก็ได้ครับ
  • นั่นไงสันดารเก่าก็ออกมาอยู่ดี
    ขอแบบมีหลักการณ์และเหตุผลสนับสนุนแต่สุดท้ายใครคิดต่างก็ผิดเหมือนเดิม ใครมีความคิดเหมือนคุณคือผีที่มีความคิดดี นี่หรือที่บอก ขอแบบมีหลักการณ์และเหตุผลสนับสนุน
  • ไหนละครับหลักการและเหตุผลของคุณ ช่วยบอกหน่อยการใช้แฮนด์เลอร์มาช่วยจูงมันมีข้อเสียอย่างไร
    อย่าเพิ่งใส่อารมณ์ ผมก็บอกแล้วว่าขอแบบสร้างสรรค์ แล้วคุณจะไปชวนเขาทะเลาะเพื่ออะไร ผมมีตัวตนจริงๆครับ
    และที่บอกว่าคุณต่างจากผีแค่ล๊อคอินมันก็จริง เพราะไม่มีใครรู้อยู่ดีว่าคุณคือใคร จริงไหมครับ ใจเย็นๆหน่อยได้ไหม
  • ข้อออกความคิดในฐานะเป็นพิธีกรรับเชิญในงานพิทบูล ผมอยากให้เราอณุรักษ์ในสิ่งที่พวกเราเป็นเราเกิดมาจากตรงไหนเราเดินทางกันมาอย่างไร ผมมีความสุขทุกครั้งที่ได้เหน็บได้แซวพี่น้องชาวพิทบูลในสถานที่ ที่มีแต่พวกเรา แต่ในความเป็นจริงก็ต้องยอมรับวันนี้วงการพิทบูล อเมริกันบูลลี่มันเดินทางมาไกลมากกก คงจะปิดกั้นการพัฒนาไม่ได้มันต้องก้าวสู่โลกแห่งความเป็นจริงแต่สิ่งที่เราทำได้เรารักษาความเป็น กลุ่มชมรมคนว่างงาน รักหมาพิทบูลแห่งประเทศไทยได้ วันนี้เราต้องเลือกทุกอย่างถูกต้องแต่ภาพเดิมๆเราจะไม่เหลือ หรือ เก็บภาพเดิมๆแล้วเอาสาระในยุคปัจจุบันมารวมกันทำให้มีสาระโดยมีกลิ่นความเป็นตัวตนของเราอยู่ครับ

เหลียงยังคงเป็นเหลียง ต่อให้ใส่สูทรผูกไทค์อยู่บนเวทีใดก็ตามรอยสักที่แผ่นหลังหน้าอกมันก็คงยังติดไปจนวันตาย ไม่ว่าจะดัจจริต ตอแหลยังไงมันก็คือตัวตน ไม่อยากให้ลืมเราเกิดมายังไง จะภูมิใจที่สุดวันที่มันล่มสลายเราจะไปพร้อมกัน ขอบคุณครับ image
    ไฟล์แนบ
    IMG_5702.jpg 148K
  • คิดต่างมันไม่แปลก แต่ที่แปลกคือ ความโกรธเวลาเถียงแล้วสู้ด้วยเหตุผลไม่ได้
    ผมยืนยันว่าผมมาอย่างสร้างค์สรรค์ครับ ต้องการหาทางออกเพื่อส่วนรวม สำหรับผมการใช้แฮนด์เลอร์มืออาชีพไม่เห็นมีอะไรน่ากลัวแม่แต่นิด หมาแฮนด์เลอร์ตกรอบเพียบ ส่วนข้อดีมีมากมายครับ ผมจึงแปลกใจว่าทำไมจึงต่อต้านการใช้แฮนเลอร์มืออาชีพมาช่วยจูง กลัวอะไรกันครับ

นี่คือที่มาของการอยากรู้เหตุผลครับ ถ้าเหตุผลมันชัดเจน ผมจะเป็นขบวนในการต้านให้เองเลยครับ
  • เอ้าผีmugenลองให้เหตุผลมาว่าทำไมต้องยกวัฒนธรรมแบบเขามาทั้งดุ้น ทำไมเราไม่ต้องปรับให้เข้ากับสังคมคนไทย แบบว่าเลือกปรับปรุงเอาสิ่งดีเข้ามาปรับใช้ ขอเสียของการปรับให้เหมาะสมของสภาพสังคมไทย ลองปัญญาหน่อยครับ
  • ช่วยบอกหน่อยการใช้แฮนด์เลอร์มาช่วยจูงมันมีข้อเสียอย่างไร ผมก็บอกไปแล้วก็ขึ้นไปอ่านเอา
    แต่ถ้าถามว่า การใช้แฮนด์เลอร์มืออาชีพมาช่วยจูงมันมีข้อเสียอย่างไร
    1.เปลืองเงิน
    2.จุดประสงค์หลักคือการเอาชนะ
    3.ความสำคัญและรายละเอียดของตัวหมาเองลดลง
    4.แก่งแย่งแฮนด์เลอร์มือดีจนกลายเป็นสิ่งที่สำคัญที่สุดในการประกวด ไม่ประกวดแฮนด์เลอร์ไปเลยหล่ะจะดีกว่าหรือไม่
    5.วัฒนธรรมBully โดนกลืน

• เรื่องแฮนเลอร์มืออาชีพในความคิดผมไม่คัดค้านใครอยากจะจ้างก็จ้างไปใครอยากจะจูงเองก็จูงไป แต่อยากให้มีการสอนการจูงโดยทำเป็นวีดีโอมาให้ชมในบอร์ดเพื่อให้ความเทคนิคต่างๆรู้แก่ชาวพิทบูลเรา เพราะบางคนไม่สามารถไปเข้ารับการอบรมที่กรุงเทพได้ และอีกอย่างการฝึกจูงก็เป็นการฝึกการควบคุมหมาไปในตัวด้วยสามารถนำมาใช้ในชีวิตจริงได้แม้ไม่ได้ใช้ในการประกวดก็ตาม
    ส่วนเรื่องการแต่งกาย ดูสถานที่จัดงานดีกว่าครับถ้ามีแต่พิทบูลก็สไตด์พิทบูลได้ แต่ถ้าหลากหลายสายพันธ์ก็ควรสุภาพหน่อยเพื่อเป็นการให้เกียรติผู้อื่น
  • ผมว่าเอาวัฒนธรรมแบบเดิมของเขามาต่อยอดให้เข้ากับของเราไม่น่าเสียหายอะไร การมีแฮนด์เลอร์อาชีพมาจูงให้พวกเราดูเป็นตัวอย่างไปทำตามน่าจะเป็นประโยชน์มากกว่า เรายังต้องการความรู้ตรงนี้อยู่
  • 1. กลัวเปลืองเงินก็ลงจูงเอง จบ
    2. ลงประกวดไม่ต้องการชนะ นอนเกาไข่อยู่บ้าน จบ
    3. คนจูงไม่เก่งจะโชว์รายละเอียดหมาได้ดีได้อย่างไร การใช้แฮนเลอร์มืออาชีพช่วยให้หมาโชว์ได้ดีขึ้น จบ
    4. ปัญหามันไม่ได้อยู่ที่การแก่งแย่ง มันอยู่ที่แฮนด์เลอร์เขารับจูงให้ใคร คนบางคนจ้างเขาเขาก็ไม่จูงให้ จบ
    5. วัฒนธรรมโดนกลืน เราโดนกลืนมานานแล้ว เมื่อก่อนคนไทยใช้โจงกระเบน ผู้หญิงใส่สไบ ตอนนี้อะไรมาให่ๆเรารับหมด จบอีกเช่นกัน :-D

ผมก็ยังไม่เห็นอยู่ดีว่าการใช้แฮนเลอร์มืออาชีพมันไม่ดีตรงไหน
  • ประกวดหมา ประเด็นแฮนด์เลอร์ เล็กน้อยมาก ไม่น่าเก็บมาทะเลาะกัน
  • ผีตนนี้ถามแบบอยากรู้ก็จะตอบให้
    "เอ้าผีmugenลองให้เหตุผลมาว่าทำไมต้องยกวัฒนธรรมแบบเขามาทั้งดุ้น"
    แล้วคุณยกมาทั้งดุ้นหรือป่าว ?
    และที่ผมเอามาใช่เพราะมันคือกลิ่นของพวก Bully เขาจะให้พวกเขาทิ้งไปได้อย่างไร ?

ส่วน มาเฟีย ผมไม่ได้โกรธอะไรเลยลองไปอ่านดูใหม่
    คุณถามมาผมก็ตอบว่ามันเป็นเรื่องของวัฒนธรรม มันเป็นธรรมชาติของเขา แต่คุณกลับตอบ "คุณ Mugen คุณก็ไม่ต่างจากผีครับ" นี่คือการตอบแบบคำตอบแล้วหรือ
  • คนที่ไม่ใช่ผีเขาแสดงตัวตนกันตรงนี้ครับ คุณอาจจะไม่รู้ซึ่งผมก็ไม่ได้ว่าอะไร แต่ไม่อยากให้คุณเข้าใจอะไรผิดๆครับ

http://pitbullzone.com/community/discussion/764/ทำเนียบสมาชิกชมรมพิทบูลของเรา#Item_390

ผมเห็นคุณด่ากราดผี ผมเลยรีบปรามก่อนที่บานปลายกลายเป็นประเด็นด่ากันครับ
  • 1. กลัวเปลืองเงินก็ลงจูงเอง จบ "วงการ Bully ความมีเงินการมีฐานะเปรียบเทียบไม่ได้เลยกับวงการอื่น เช่น ปอม ชิสุห์ ชิวาวา" คำว่ากลัวเปลืองเงินก็ลงจูงเอง จบ คนไม่มีตังค์ หรือ คนจนก็ไม่มีสิทธิ ?
    2. ลงประกวดไม่ต้องการชนะ นอนเกาไข่อยู่บ้าน จบ "จุดใหญ่ของพวกBullyคือการพบประสังค์สรร การประกวดคือกิจกรรมที่ได้ปลดปล่อย ถ้าไม่มีการประกวดจะเล่นปิดตาตีหม้อค่าเวลาเหรอ หรือ เดินไปเดินมา สวัสดีครับพี่ สบายนี้ไม๊น้อง" ?
    3. คนจูงไม่เก่งจะโชว์รายละเอียดหมาได้ดีได้อย่างไร การใช้แฮนเลอร์มืออาชีพช่วยให้หมาโชว์ได้ดีขึ้น จบ "เหตุผลตามข้อ1"
    4. ปัญหามันไม่ได้อยู่ที่การแก่งแย่ง มันอยู่ที่แฮนด์เลอร์เขารับจูงให้ใคร คนบางคนจ้างเขาเขาก็ไม่จูงให้ จบ "คุณกล้าบอกหรือไม่ว่าวงการแฮนด์เล่อร์ไม่มีการซื้อตัว" ?

ฟังจากการตอบแล้วตัวผมคิดว่าคุณยังไม่เหมาะสมสำหรับวงการนี้ด้วยประการทั้งปวง
    ขอบคุณความคิดน้องเหลียง ซึ่งความเป็นตัวตนคุณสูง ผมยอมรับ ปุ้ยเพื่อนร่วมซอยคุณสบายดีหรือป่าวครับ
  • 1.การเปลืองเงินแล้วแต่ผู้จ้างจะเห็นเหมาะสมไม่ต้องไปคิดแทนเขา ต่างคนต่างมีกิ๋น
    2.จุดประสงค์แล้วแต่มุมมอง การนำการจูงแบบมาตรฐานเข้ามาสู่วงการมันเป็นประโยชน์มากกว่า เรื่องแพ้ชนะจูงกันเองก็ต้องการเอาชนะกันอยู่ดี ข้อนี้ฟังไม่ขึ้นครับ
    3.กรรมการให้ความสำคัญที่ตัวหมาครับ คิดเสียใหม่ งานแฮนด์เลอร์คือแค่นำความสวยของหมาโดยใช้เทคนิคที่จะทำให้ความสวยของหมาออกมาสมบูรณ์มากขึ้นเพื่อให้กรรมการได้เห็นเท่านั้น
    4.แฮนด์เลอร์ที่เล่นตัวก็ไม่ผิดจากกรรมการที่ไร้จรรยาบรรณในที่สุดก็ไม่มีคนเอาไม่มีคนจ้างอยู่ดี ระบบมันคุมกันตามธรรมชาติครับ พวกเรามีกิ๋น ตัดสินใจได้
    5.วัฒนธรรมบูลลี่ไม่ได้โดนกลืนแค่เรื่องนี้ครับ คุณมองแคบไป ร้านแมคดอนอลด์แบบฉบับอเมริกันยังปรับเมนูและรสชาตให้เข้ากับประเทศนั้นๆเลยครับ จะก้าวหน้าขอให้คิดพัฒนา ถ้าคิดได้แค่เลียนแบบมันคือทางตัน
  • mugenฟังไม่ขึ้นจริงๆ
  • ผีเอาความคิดที่มีคิดเยอะๆ อ่านความหมายของผมดีๆ
    จุดประสงค์ในการเอาชนะ หรือ ไม่นั้น การใช้แฮนด์เลอร์ กับ จูงเองมันแตกต่างกันตรงนี้
    1.คุณทะเลาะกับเพื่อนคุณชกกันกับเพื่อน และเพื่อนก็ชกคุณ
    2.คุณทะเลาะกับเพื่อน เพื่อนคุณว่าจ้างคนให้ทำร้ายมาทำร้ายคุณ

ชนะ หรือ แพ้ในครั้งนี้คุณคิดว่าอย่างไร ?
  • นานาจิตตัง ทุกอย่างในโลกใบนี้มี2ด้านเลือกที่ชอบดีที่สุด ขอมองวงการนี้ ห่างๆอย่างห่วงๆ /:-)
  • ถึง mugen 12:42 am

1.คนไม่มีตังค์ก็ไขว่คว้าหาประสบการณืข้างสนามเวลาแฮนเล่อเค้าจูงหัดดู จำ เอาไปปรับใช้ได้ประสบการณ์เยอะน่ะ อย่ามัวแต่งมโข่ง
    2.การประกวดต้องการชนะทุกคนนั่นแหละ ถ้าคุณไม่อยากชนะหรือไม่หวังคุณจะลงประกวดทำไม
    3. คนจูงไม่เก่งถ้าอยากชนะเค้าต้องหาข้อด้อยของหมาตัวเองพัฒนาปรับปรุง จำไว้น่ะไม่มีหมาตัวไหนชนะเม่งทุกงาน
    4. เรื่องแฮนเล่อเห็นช้างขี้อย่าไปขี้ตามช้าง ไม่มีเงินจ้าง ก็ฝึกหมาเอง แล้วถ้าคุณจูงงานไหนแล้วคุณชนะแฮนด์เลอร์ คุณภูมิใจไหมล่ะ

ขอแถมน่ะ อย่าพยามโทษหรือลงความผิดพลาดต่างๆไปที่แฮนด์เล่อเพียงเพราะใช่สิเค้ามืออาชีพ เราจะชนะเค้าได้ไง โทษเค้าไปต่างๆนานา ทำไมไม่ลองหาทางว่าทำยังไงเราจะชนะแฮนด์เล่อได้สักวัน ไม่ใช่วันๆมัวมานั่งพิมความคิดเห็นของตัวเองที่คิดว่าถูกที่สุดแล้ว ทำไมไม่เอาเวลาที่คุณก็มีมากอยู่นี้ไปฝึกหมาคุณล่ะ คุณได้พยายามทำอะไรมั่งหรือยังนอกจากมานั่งตีโพยตีพาย
  • ถ้าจุดใหญ่ของการมางานคือการพบปะสังสรรค์ ดังนั้นแพ้ชนะเพราะคนจูงจะซีเรียสไปทำไม ถือว่ามาเจอเพื่อนฝูง
  • คนเจอโลกมาต่างกัน ย่อมมองเห็นโลกต่างกันจริงๆ โบราณช่างเปรียบเปรยคำว่ากบในกะลาได้อย่างตรงเผ๋ง ฮ่าๆๆๆ
  • ป๋าหาทางลงให้แล้วmugen
  • รู้น้อยว่ามากรู้ เริงใจ
    กลกบเกิดอยู่ใน สระจ้อย
    ไม่เคยเห็นทะเลไกล มหาสมุทร
    ชวนชมว่าน้ำบ่อน้อย มากล้ำ ลึกเหลือ
  • ข้อเสียที่เขามองเห็นมันเทียบไม่ได้เลยกับข้อดีอย่างมหาศาลของมัน การมองโลกในทางบวก กับคนมองโลกในทางลบ มันสือถึงสิ่งที่อยู่ในใจของเขาด้วย เรื่องนี้ผมมองเห็นเหตุผลเดียวก็คือความใจแคบ คนบางคนจึงไม่เหมาะเลยที่จะเล่นที่บอร์ดนี้ เขาเหมาะที่จะเล่นบอร์ดเฉพาะพวกเขาเองมากกว่า ผมไม่ได้ไล่นะ แต่มันถึงเวลากวาดบ้านเอาขยะออกไปบ้างเท่านั้น

บูลลี่ก็กลืนพิตบูล กลืนสแตฟฯ จนกลายมาเป็นบูลลี่ แต่ตอนนี้กลับรังเกียจการเปลี่ยนแปลง อะไรที่ตนเองได้เอาหมด อะไรที่ตนเองต้องเสียกลับรังเกียจ ผมยกเหตุผลของผมเพียงแค่ข้อเดียวอาจจะกลบเหตุผลทั้งหมดของคนบางคนได้เลย

ลองสมมุติว่าตัวเองเป็นแฮนเลอร์มืออาชีพดูบ้างนะครับ คุณอาจจะเห็นแง่มุมที่สวยงามของการเป็นแฮนเลอร์มืออาชีพ
  • ลมปราณไม่ดี สมาธิไม่แน่น ความอดทนไม่สูงแนะนำอย่าไปยุ่งกับ มฟ เลยประสาทแดกตายเชื่อ เหลียง
  • แฮนด์เลอร์ผู้หญิงนะอายุไม่เกิน 25นะ ใส่บิกีนี่จูงตอนวิ่งมันคงน่าดู
  • พูดถึงวงการพิตบูล บูลลี่ของเรา มันไม่ได้ประกอบด้วยคนเพียงแค่คนเดียวหรือกลุ่มเดียว ขอสอนน้องหน่อยนะครับ ว่าอย่าเป็นคนใจแคบมากนัก วงการเรามีตั้งแต่เศรษฐีพันล้านยันนักเรียนนักศึกษา มีคนจากทุกพื่นที่ จากทุกสาขาอาชีพ บางคนเล่นหมาเป็นอาชีพ บางคนเล่นหมาเพื่อประดับบารมี คนรวยก็มีเงินทุ่มซื้อหมาได้ไม่อั้น คนจนกว่าจะได้หมามาสักตัวเก็บเงินเกือบทั้งชีวิต แต่เรามาเจอกัน มารู้จักกันก็เพราะหมา แล้วก็กัดกันเพราะหมา บางคนโดนหมากินสมองจนลืมความเป็นคน แค่การแสดงความคิดก็แสดงความเห็นแก่ตัวออกมาอย่างน่าเกลียดแล้ว

คนที่เป็นแฮนเลอร์มืออาชีพ มันก็คือคนธรรมดานี่เอง ถ้าเลือกได้เขาก็คงขอเลือกเกิดมารวย เขาเงินน้อยเขารู้จักการเจียมตัว เขาจึงเลือกการขายแรงงาน ขายฝีมือ ขายความสามารถ แทนที่จะขายหมาแดก ผมรู้จักน้องแฮนเลอร์คนหนึ่ง สุภาพเรียบร้อยนิสัยดี น้องเขาหาเงินส่งเสียตัวเอง ได้ไปต่างประเทศจากการรับจ้างจูงหมา ไม่ทราบมองเห็นมุมนี้กันบ้างไหม หรือคิดว่าการมาร่วมงานหมาๆ กรูจ้องแต่จะแดกแต่เหล้า สูบบุหรี่ พี้ยา และขี้ไม่ให้หมากิน กรูจะเฮฮาเฉพาะแต่พวกกรู ทำไมไม่มองถึงความจำเป็นของคนอื่นเขาบ้าง

สำหรับคนบางคนที่กำลังทรัพย์ไม่มี แทนที่จะดิ้นรนหาหมามาเลี้ยง เพื่อบรีดลูกหมาขาย ก็อาจจะผันตัวเองมาเป็นมือปืนรับจ้าง เลิกความคิดบรีดหมาขาย เขามีอาชีพใหม่มีรายได้เลี้ยงครอบครัว โดยไม่ต้องสร้างภาระแก่ตนเอง สังคมเราก็จะได้ถ้อยทีถ้อยอาศัยกัน เกื้อกูลกันต่อไป