ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ผม ขอความรู้จาก ท่านเซียน หน่อยครับ
  • สุนัข พิทบูล และ บูลลี่ ต่างกันเช่นไร มีลักษณะคล้ายกันตรงไหน

ใครมี ช่วยส่งมาเปรียบเทียบให้ผมดูหน่อยน่ะครับ

พอดีเพื่อนในกลุ่มจะเลี้ยงครับ ผมเลยต้องมาสอบถามพวกท่านพี่ครับ

ว่างๆ ช่วยลงรูป ระหว่าง พิทบูล กับ บูลลี่ ให้ดูหน่อยน่ะครับ เพราะว่า ผมอยากเห็นความแตกต่าง ไม่ว่าจะเป็น เรื่องรูปร่าง และนิสัยใจคอ ครับ

ขอบพระคุณมานะที่นี้น่ะครับ
  • นิสัยพิทบลู กับ บลูลี่ ต่างกัน ครับ
    พิทบลูจะมีสายเลือดนักสู้
    บลูลี่ ก็ดุครับน่ากลัวตัวโต แต่ไม่เท่าพิทบลู ครับ
    มากน้อยเพียงได ก็ ขึ้นอยู่กับ คนเลี้ยง ครับ
    ถูกผิดประการ ไดก็ขออภัย คับ
  • นี่เคยอ่านเจอมาครับ"ความจริงพิทบูล ต้นตระกูลมาจากที่เดียวกัน แต่คงแต่แตก ออกเป็นแต่ละสำนัก แต่ละค่าย ฝั่งตะวันออก ตก เหนือ ใต้ ตั้งสายกันขึ้นมาเอง อย่าง ก้อตติ เรเซอร์เอจ แกฟ วอชด้อก เกย์ลายน์ เรมมี่ลายน์ มอนเตอร์ จี ยังมีอีก ก็ว่ากันไป ที่จริง เรดโนสน่าจะเป็น สายที่ยังคงความเป็นพิทบูลได้ดีที่สุด โดยเฉพาะจุดเด่นทางด้านสี จมูก อย่างเห็นได้ชัดเจน ความเปลี่ยนแปลงอาจจะเป็นด้านรุปร่าง สรีระ คงเป็นไปตามกระแสของบูลลี่ แต่การเปลี่ยนทั้งหลายก็ขอให้อยู่ภายใต้กฎเกณฑ์อย่านำสายพันธ์อื่นเข้ามา เจือ พิทบูล ขอให้ผู้ที่ผสมคิดถึงจรรยาบรรณข้อนี้ให้มาก เพราะผู้บริโภคต้องการพิทบูล
    พิทบูลสายกัด เป็นพิทบูลสายเลือดที่เขานำมาใช้ในเกมส์ซะมากกว่า แต่ที่สวยๆก็เห็นมาเยอะมาก ไม่ใช่สายกัด ก็จะกัดหมดทุกอย่างนะ มันขึ้นอยู่กับการฝึก และ สอนสั่งมันด้วย เห็นหลายตัวนิสัยดี เชื่อฟังคำสั่งได้ดี เชิ่องมาก
    พิทบูล สายแกฟ เป็นพิทบูลที่ถูกพัฒนาขึ้นมา เพื่อใช้ในการประกวด ถุกต้องตามมาตราฐาน ของ ukc
    พิทบูล Bully เกิดมาจาก แนวความคิดของ เดฟ อาจจะไม่อิงมารฐาน เตี้ย สั้น หน้าบี้ ขาสั้น อกแบะ ขาตึง หางหด อ้วนเป็นหมู หัวโต กร่างๆ ตันก็ไม่ว่ากัน สำคัญ ในเรื่องความลงตัว ในมิติของหมาตัวนั้นๆ"

http://www.khonshop.com/viewnews.php?id=43 และนี่ก็คือพิทบลูครับ:-D
  • ขออนุญาติเจ้าของภาพด้วยนะครับimage

http://www.pitbullgroup.com/artical/bullydog.asp และนี่ก็คือบลูลี่ครับ :O
    ไฟล์แนบ
    Untitled-1.jpg 291K
  • ผมไม่ใช่เซียนนะครับ แค่เคยอยากรู้เลยหามาอ่านตอบสนองความใคร่ส่วนตัวครับ :-?
  • แตกต่างกันที่รูปทรงอย่างชัดเจน แนวสปอตน่าเกรงขามก็ต้องพิท แนวเตี้ยตัน บึกบึนก็บูลลี่
    แต่ถ้าเป็นสายกัดหรือเรดโนสจะจี๊ดมาก ค่อยๆศึกษาไปใจเย็นๆ :033:
  • เสียดายไม่มีภาพที่ฉายจอให้ดู เป็นความรู้อย่างสูง ครับ
  • image

http://pitbullzone.com/main/?p=84

อันนี้คือ พิตบูล
  • image
    อันนี้คือ บูลลี่ และเป็นบูลที่ตรงตามมาตรฐานด้วย

หรือจะอ่านจากตรงนี้ก็ได้ มีลงไว้ทั้ง พิตบูล และบูลลี่

http://www.abcdogclub.com/?paged=2
  • ส่วนเรื่องนิสัยของหมาทั้งสองสายพันธ์ ผมก็ให้นึกถึงนิสัยพิตบูลเอาไว้ก่อน เพราะบูลลี่มันพัฒนามาจากพิตบูล มีหลายตัวที่พัฒนาจนความดุและก้าวร้าวต่อสุนัขลดลงแล้ว แต่หากตัวไหนยังมีนิสัยดุกับทั้งหมาและคนอยู่ก็ไม่ใช่เรื่องแปลกแต่อย่างใด

หลายสิ่งหลายอย่างมันคงอธิบายด้วยตัวอักษรลำบาก ดังนั้นการเรียนรู้ด้วยการเข้ามาสัมผัสกับของจริง มันจะทำให้เรารู้อย่างแตกฉานมากขึ้นครับ
  • image

ตัวนี้เป็น Standard Bully ที่ผมชอบมากเป็นพิเศษ มันอาจจะไม่สวยเว่อร์ แต่มันตรงตามมาตรฐานเกือบทุกจุด ถ้ากว้างกว่านี้อีกสักนิด กล้ามชัดกว่านี้อีกหน่อย มันจะสวยมาก ใกล้เคียงกับรูปด้านบนเลย
  • ขอออกตัวก่อนว่าผมไม่ใช่เซียนบูลลี่นะครับ แต่เห็นมีคนมาตั้งกระทู้ถามในบอร์ดนี้ ในฐานะเจ้าของเว็บ
    และพอมีความรู้เรื่องมาตรฐานอยู่บ้างก็เลยช่วยตอบ หวังว่ามันจะเป็นประโยชน์แก่ผุ้ที่สนใจบ้างนะครับ :-D
  • ผมขอขอบพระคุณ ท่านพี่มาเฟียน่ะครับ แล้วทุกๆท่าน ที่เข้ามาชมแล้วให้ความรู้ครับ

ผมก็แค่เด็กน้อย ที่พึ่งจะหัดรู้ แต่ยังไม่มีโอกาสได้สัมผัสครับ

ขอขอบพระคุณอีกครั้งครับ
  • ด้วยความยินดีครับ

ความรู้เป็นสิ่งที่เราให้กันได้และไม่มีวันหมด ยิ่งให้ไปมากเท่าไรเราก็ยิ่งมีกลับมามากขึ้นเท่านั้น
    คนที่รู้มาก แต่ไม่เคยแบ่งปันเผื่อแผ่ หรือบางครั้งยังเอามันไปใช้ในทางที่ผิด หลอกลวงเอาเปรียบคนอื่น
    ความรู้ของเขาก็ไม่เกิดประโยชน์แต่อย่างใด แถมยังเป็นบุคคลที่น่ารังเกียจของทุกวงการอีกต่างหาก
  • ป๋าแกไม่ค่อยหวงวิชามีอะไรก็จะคอยบอกตลอด แต่แก้งค์หัวโล้นหนักไปทางขี้คุยและเชียร์เฉพาะหมาตัวเอง :o002:
  • แค่อยากให้คนเข้ามาเล่นที่นี่ได้อะไรกลับไปบ้างเท่านั้นเองครับ ช่วยๆกันตอบ ช่วยๆกันแบ่งปันความรู้ สังคมเราจะได้พัฒนาขึ้น :-D
  • เข้าเวบมาตั้งแต่ยังแยกไม่ออกว่าพิทบูลกะบูลลี่แตกต่างกันยังไง หมาแดงหรือเรดโนสก็ไม่รู้จัก

เทคนิคการเก็บความรู้ของเราก็คือ เข้าเวบบ่อยๆอ่านมากๆ อ่านมันทุกกระทู้ อ่านคำถามคำตอบ มีรูปภาพประกอบมากมาย ทั้งขายทั้งซื้อ ราคาและคุณภาพ การดูแลเลี้ยงดู เทคนิคการให้อาหาร การป่วยไข้หรือกระทั่งเวลามันสตาร์ทจะรับมือยังไง พิทบูลแต่ละไสตล์มีจุดด้อยจุดแข็งแบบไหน เพราะเวลาที่เรารับเค้าเข้ามาเลี้ยงแล้ว เกิดไปถูกใจไสตล์อื่นขึ้นมาแล้วขายหรือทิ้งมันไป จะน่าสงสารมาก เพราะมันรักเจ้านายของมันมาก

ความรู้...เก็บเล็กผสมน้อยเดี๋ยวก็มีเยอะค่ะแต่ทั้งนี้ทั้งนั้นพิทบูล เรดโนส บูลลี่ ก็มีอะไรดีๆในตัวที่แตกต่างกัน
    แล้วคุณจะหลงรักมันจนลืมสายพันธ์อื่นไปเลย :033:
  • ขอขอบพระคุณ ท่าพนี่ทุกท่าน ที่มอบความรู้ให้กับผมน่ะครับ