ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

• ก่อนอื่นขอบอกก่อนเลย นะครับ ว่า ผมไม่ได้มีเจตนาว่า ให้ใคร มันเป็น ความเห็นส่วนตัวครับ
    ตลอด ที่ผม เคยศึกษาพิทบลู มา ผมเจอ หลาย คน ผมขอใช้ คำว่าหลาย คนนะ ครับ ไม่ได้จำกัดความว่าทุกคน ใช้คำว่า เลี้ยง พิทบลูด้วย รัก อยากมีเพื่อน และอยากมีสังคม ไม่ได้เลี้ยงไว้เพื่อขายหรือเพื่อเงิน หรือ breed แต่ ทุกๆ ครั้ง ที่ผม เคยเจอ และ ผมเห็นมา ไม่ใช่ อย่างที่พูดเลย ครับ
    มีหลายๆ ครั้ง ที่ ผม โทรไปสอบ ถามราคาลูกสุนัข เพราะ อยากได้ มาเลี้ยง เป็นเพื่อนหรือ เฝ้าบ้าน
    ผมโทรไปถาม วิธีการเลี้ยง อย่า นั้นอย่าง นี้ เขาก็บอกว่า ครับ อยากมีเพื่อนในสมาคมเดียวกัน
    โห พูดซะ ดีมาก เลย ครับ แต่พอผม สอบ ถาม ราคาเท่านั้น เขาบอกว่า 3x,xxx ครับ
    ผมเงินยังไม่ถึงเท่าไรก็ เลย ขอต่อ ว่า พี่ ครับ ลดให้ผม หน่อยได้ไหม ครับ และคำแรกที่ ได้ยิน คือ
    ไม่ได้ ครับ ลดไม่ได้จริงๆ ที่จริง ลูกหมาพี่ ราคาแพง กว่านี้ พี่ ดรั้ม ราคาลงมาให้แล้ว นะ
    ถ้าน้องเงินยังไม่ถึง ก็ไปหาดูคอกอื่น ครับ หรือถ้า พร้อมแล้ว ค่อยโทร มานะครับ

ผมรู้ ครับ เงิน ผมไม่ถึง จริงๆ ไม่ถึงแค่ 1000 - 2000 แต่ ทำไม ครับ ไหนบอกว่า เลี้ยง เพราะอยากได้เพือน และ อยากมีสังคม ไม่ได้ เพื่อขาย หรือเพื่อ เงิน
    คำพูด ของหลายๆ คนมันต่างจากการกระทำมากเลย ครับ

ผมกลัว ว่า ถ้า ผมโพส กระทู้นี้ แล้ว ทุกคนอาจด่า และไม่เห็นด้วย แต่นี่คือความในใจ ครับ
    ขอบคุณ มากครับ

ผมขอชื่นชมพี่มาร์คนะครับ พี่เขา อุทิศตน เพื่อ pit bull จริงๆ
  • ไม่เป็นไรครับ มีอะไรก็ระบายออกมาได้ ฮ่าๆๆ

ราคาลูกหมามันขึ้นอยู่กับความพึงพอใจครับ มีตั้งแต่แจกฟรี แลกอาหารหนึ่งถุง สองสามพันบาท ไปจนตัวละเป็นแสน เราเลือกเอาตามกำลังของเราดีกว่าครับ สบายใจด้วย

หมาสวยมีเงินซื้อได้ แต่หมาถูกใจเราต้องสร้างเอง เชื่อพี่เถอะครับ
    หมาตัวเป็นแสนนอนขดอยุ่ในกรงทั้งวัน มันจะมีประโยชน์อะไร
    และหมาโดนทิ้งแท้ๆ ยังกลายเป็นหมาเทพได้ ดังนั้นจะไปน้อยใจทำไม

ขอให้ได้เจอเนื้อคู่ที่ถูกใจครับ
  • ผม ไม่ขอออกความเห็น กับ มุมมองของ จขกท นะครับ
    แต่จะบอกว่า "ต้นทุน" ของการบรีดหมา 1 ครอก มีอะไรบ้าง...

เริ่มตั้งแต่
    1. แม่หมาครับ
    1.1 ถ้าซื้อมาตั้งแต่ตอนเป็นลูกหมา ก็ + ค่าเลี้ยงดูอย่างดี จนเป็นแม่หมา จนถึงอายุ พร้อมผสมได้
    1.2 ถ้านำเข้ามา ก็ ลองดูราคา x อัตราแลกเปลี่ยน + ค่านำเข้า ค่าพิธีการ เอกสาร ติดต่อ นายหน้านายหลัง ฯลฯ
    2. ค่า Stud Fees หรือ ค่าผสมพ่อพันธุ์ พ่อพันธุ์นำเข้า ตัวเฉียดล้าน มีตัวไหนให้ผสมฟรี ???
    3. ค่าใช้จ่ายในการผสม
    3.1 ค่าตรวจเลือด ถ้าจำเป็นต้องผสมจริง ก็เจอค่าตรวจโรคแท้งติดต่อไป + ค่าตรวจ ฮอร์โมนเพื่อหาวันตกไข่
    3.2 ค่าคนจับผสม หรือค่าใช้จ่ายในการผสมเทียม
    4. ค่าใช้จ่ายในการคลอด
    4.1 กรณีคลอดเอง ลองคิดค่าอุปกรณ์ในการทำคลอด
    4.2 ถ้าในกรณีผ่าคลอด อันนี้ ต้องเตรียมไว้ ต่ำ ๆ ก็ 5,000

เอา เท่านี้ก่อนครับ แค่ ได้ลูกหมา แรกเกิดมานะครับ...
  • ขอบคุณพี่มาร์ค มาก ครับ :)>-
    และผมขอ บอกอีกเรื่องนึง ครับ ทุกกระทู้ของพี่ มาร์ค และทุกคอมเม้น ของพี่ มาร์ค ผมอ่าน ทุกบรรทัด
    เพราะ ว่า ทุกคำพูด ทุกอย่าง ของพี่มาร์ค มีความรู้และมีสาระ และมันเป้น ความจริง
  • ขอบคุณ @Tony_Munta ครับ ผม รับฟังทุกความคิดเห็น ครับ
  • ซื้อแพงๆมาระวังมันจะมาเป็นนายเรานะคะ เพราะคนส่วนมากถ้าซื้อของแพงๆมา การบำรุงรักษาต้องดีเยี่ยม
    ให้สมราคา มันจะเป็นภาระมากกว่าจะมาเป็นเืพื่อนคู่ใจค่ะ
  • มาต่อ เรื่อง อนุบาล !!!

พอได้ลูกหมาแรกเกิดมา 1 ครอกแล้ว ทีนี้ ก็มาดูเรื่อง อนุบาลลูกหมากันครับ
    ถ้า ไม่เอาอะไรเลย อย่าเลวที่สุด ก็ บำรุงแม่หมากันไป ให้มันเลี้ยงลูกเอง ภาวนา ว่าอย่าให้นมหด อย่าให้นมหมด ให้ลูกหมาแข็งแรง อย่าเจ็บอย่าป่วย เติบโตมาด้วยดี โดยธรรมชาติล้วนๆ ซึ่ง !!!!!

*** แทบจะเป็นไปไม่ได้เลยครับ ***

แล้วถ้า จะอนุบาลให้ดีล่ะ ทำไง ก็เริ่มจาก อุปกรณ์ สารพัดครับ
    เริ่มจาก เตรียมห้องอนุบาล ถ้าคิดจะเลี้ยงในห้องแอร์ ก็ ค่าไฟ 1 เดือนครับ เป็นอย่างต่ำ ผมว่า 2 เดือน คือค่าเฉลี่ยของทุกคน เริ่มจาก เตรียมตัวแม่หมาก่อคลอด จน เอาลูกหมา ออกจากบ้าน
    มาว่าเรื่อง อาหารการกิน ของแม่และเด็ก ในช่วง อนุบาล

ผมขาย มันตาโกลด์ กระป๋องละ 120 บาท ซึ่ง ผม ขาย ไม่ได้ให้ฟรี และ บริษัทที่ผมไปจ้างผลิต มันก็คิดเงินผม ผมมีกำไร บ. มัก็มีกำไร จากการรับจ้างผลิต ผมไม่ได้ฟรี ถึงลูกค้าผม ทู๊กกกกกกกก คน จะรักหมามากๆ ก็ตาม เพราะ โรงงานที่ผลิต มันก็คิดเงินผม ทั้งๆที่ผมก็รักหมามากๆ !!!

ลองนึกภาพดูครับ คนอดหลับอดนอนเฝ้าอนุบาลลูกหมา ก่อนคลอด เฝ้าทำคลอด เลี้ยงลูกหมาจนโต รอดบ้าง ตายบ้าง ดีบ้าง ทิ้งบ้าง เก็บบ้าง ขายบ้าง

จขกท พอนึกภาพออกหรือยังครับ ว่า ทำไม ถึง ได้คำตอบ จาก Breeder แบบนั้น...

ถ้าลองเฝ้าติดตามดูให้ดี ผมว่า ถ้าอยากเลี้ยงลูกหมา จริงๆ ก็มีลูกหมา ราคาต่ำๆ ออกมาอยู่บ้าง
    แต่ บอก ด้วยความจริงใจ นะครับ ว่า...

ถ้ายังไม่พร้อม อย่าเลี้ยงดีกว่าครับ...
  • นิสัยพี่ชอบให้กำลังใจคน และไม่ชอบทำลายความฝันของใคร
    ฝันไปเถอะถ้าเราฝันแล้วมีความสุข ถึงเราจะเลือกเกิดไม่ได้ แต่เราเลือกที่จะเป็นได้ครับ

คุณค่าของพิตบูลมันไม่ได้อยู่ที่ หน้าตาหรือราคา แต่มันอยู่ที่เราจะค้นหาและทำให้มันเปล่งประกายออกมา
    ถ้าเชื่อมั่นในตัวพี่จริงๆ และไม่ต้องการการเลี้ยงหมาขาย ลองหาหมาพิตบูลราคาหลักพันมาปั้นเป็นหมาเทพให้พี่ดูสักตัวนะครับ :063:
  • :063: ทั้งคู่
  • คำว่าพร้อม ของ ผม คือ เงิน 1 ก้อน ครับ ที่ จะซื้อลูกหมามา
    แต่ คำว่า ถ้ายังไม่พร้อม อย่าเลี้ยงดีกว่าครับ ...
    ผมบอกตั้งแต่แรกแล้ว ว่า ผมอยากมี หมา1 ตัวไว้เฝ้าบ้านหรือเป็นเพื่อน
    และ คำว่าถ้าเงินไม่ถึงแล้ว จะเลี้ยง ทำไม ผม อยากจะบอกครับ ว่า เงิน1 ก้อนที่จะซื้อลูกหมา มาไม่ใช่ว่า เราซื้อมา เราจะไม่มีเงินเลี้ยง ครับ คำว่า คนหลายคน คงแปล ความหมาย ออก คือต้อง คิด ไตร่ ตรอง ไว้ล่วง หน้าแล้ว การจะซื้อหมามาเลี้ยง ผม บอกไว้ก่อนเลย ว่า ผม มีเงินเลี้ยงมันแน่ นอน ครับ และอีกอย่าง ความ รัก มีใครบ้าง ละ ซื้อ ของแล้วไม่ต่อราคา ผม แค่ บอกว่า ขอ ลดราคาให้ผม หน่อย ครับ 1000-2000 แต่ผมได้คำตอบ ว่า
    ถ้าน้องเงินยังไม่ถึง ก็ไปหาดูคอกอื่น ครับ หรือถ้า พร้อมแล้ว ค่อยโทร มานะครับ
    และไม่มี คำพูดอื่นไดๆ ที่จะพูดให้มันดูดีกว่านี้ นี่ละครับ ผม ถึง อยากบอกความในใจ ทุกคนไง ครับ

หลายคนคง คิดว่า ขายหมาไปให้ เขาในราคา50000 กับ ขายให้อีก คนนึง ราคา 45000
    เขาคงไม่คิดหรอกครับ ว่า คนที่ให้ ราคา 50000เอาไปทำอะไร และ เขาจะเลี้ยงดู ให้ดีไหม
    มันต่างกันเพราะ อะไร ครับ เพราะเงิน 5000บาทครับ
    ผมแค่อยากรู้ว่า ก่อน ที่เขา จะตอบ คำๆ นั้น ออกมา เขาไม่ถามไม่อะไร เลย ว่าเราเลี้ยงดูดีไหม
  • พี่มาร์ค ยอด ครับ :063:
  • ถ้า จขกท บอกว่า "ผม แค่ บอกว่า ขอ ลดราคาให้ผม หน่อย ครับ 1000-2000"

ขออภัย สำหรับ คำอธิบายทั้งหมด

ผมเข้าใจอะไรผิดไป...

ขออภัย อีกครั้งหนึ่ง !
  • ผมไม่เคยดูถูกคนจน เพราะผม ก็ไม่ได้ร่ำรวย...

และกระทู้นี้ ก็ไม่ได้ตั้งมาประชดคุณ แต่จะบอกความจริงว่า ถ้าไม่มีเงินซื้อ ก็อย่าคิดเลี้ยงเลย...
    หมาพิทบูล ไม่ใช่หมาราคาแพง ถ้าคุณจะเลี้ยงเกรดเลี้ยงเล่น
    ราคาไม่น่าเกิน 10000 บาท ย้ำ หนึ่ง หมื่น บาท ถ้วน... เงิน "แค่นี้" เอง... คุณสามารถควักกระเป๋าจ่าย เพื่อหมาตัวที่จะอยู่กับคุณไปอีก 10 ปีได้ไหมครับ ???

"ค่าตัวหมา วันละสามบาท" ...

แค่นี้ ถ้าไม่มีปัญญาจ่าย... แล้วค่าใช้จ่ายอย่างอื่น คุณจะทำอย่างไร ?
    เกิด แจคพอต คุณได้หมาตัวนั้นมา จากสวนฯ ผมว่า มันก็ เดือดร้อนคุณ พาไปรักษา หมดเงินหลายบาทอยู่ดี...

ลองอ่านกระทู้ เก่าๆ อ่านความเห็นทั้งหลาย ของคนที่เค้าอยู่ในเวปนี้มานานๆ ไม่ใช่แค่ บัตรผ่านเข้ามาขอหมาไปเลี้ยงอย่างคุณดูก่อนเถิด

ว่า คนที่เค้ามีประสบการณ์ เห็นอะไรมามากมายในห้องนี้ เค้า พูดอย่างไร...

ยืนยันว่า ผม ไม่เคยดูถูก คนเลี้งหมาทุกคน ... แต่จะบอกว่า ดูตัวเองก่อน ...ว่าเอาหมามาเลี้ยงแล้วมันเดือนร้อนไหม...

มันไม่ได้เกี่ยว กับการได้ลูกหมามาจากไหน หรือ ราคาเท่าไรหรอก ...

แต่หมา ตัวหนึ่งๆ มันมีค่าใช้จ่าย ซึ่ง มันม่ใช่ว่า คุณจะเพิกเฉยได้...

เท่านี้แหล่ะครับ...
  • ผมต้อง ขออภัยด้วย ครับ
    ที่ผม อาจจะไม่ชัดเจน คำในกระทู้ ที่ผมพูดไว้
    "ผมเงินยังไม่ถึงเท่าไรก็ เลย ขอต่อ ว่า พี่ ครับ ลดให้ผม หน่อยได้ไหม"
    คำพูดคำ ว่า "หน่อย" มันคงไม่มากไปกว่า 1-2 พัน นะครับ
    ผมไม่ได้ว่า อะไร ครับไม่เป็นไร ผม แค่อยากระบาย ความในใจก็เท่านั้นเอง :X
  • @catpit ผมบอกไปแล้ว ครับ ว่า หมาตัว นึงผม คำนวณ และ คิดไตร่ ตรอง ค่าการเลี้ยงดูไว้แล้ว ครับ
    ที่ผม มาโพส กระทู้นี้ แค่คำว่า "ถ้าน้องเงินยังไม่ถึง ก็ไปหาดูคอกอื่น ครับ หรือถ้า พร้อมแล้ว ค่อยโทร มานะครับ" และ เขาก็บอกไว้ก่อนแล้ว ว่า เขาไม่ได้ต้องการเลี้ยงหมาเพื่อเงิน breed เขาอยากได้เพื่อน และมีสมาคมเดียวกัน แ
    แต่การกระทำมันตรง ข้าม ครับ ก็บอกแค่นี้เอง นี่ครับ หรือไม่เข้าใจเนื้อหาของ จขกท
  • มอง ต่างมุม...

ไหนว่า รักหมา จะช่วย คนรักหมาที่เป็น Breeder ดีๆ อีกซัก "หน่อย" ไม่ได้เชียวหรอ เดี๋ยวเค้าก็หมดกำลังใจบรีดหรอก.....

:-D
  • ครับผม ผม แค่ ขอลด ครับ ไม่ ลด ก็ได้ไม่ได้ว่า อะไร แต่ คำพูด ที่ออกมาจากปากของเขานะครับ
    มันทำลาย คำพูดของเขา ที่บอกว่า รักหมาอยากได้เพื่อน
  • รักหมา อยากได้เพื่อน ... ที่จ่ายงามๆ ... งุงิงุงิ
  • ใจเขาใจเรา คุณtongtae55 คุณยังคงมองแต่มุมของคุณ คุณเองยังไม่เคยเลี้ยง ยังไม่เคยบรีดหมา ถ้าคุณเคย คุณจะรู้ว่าคุณตั้งราคาหมา เอาไว้ และทำไมคุณถึงจะไม่ค่อยอยากจะลดราคาหมาเวลามีคนมาขอต่อราคา อย่าน้อยใจมากไปนะเลย ไหนๆก็ระบายออกมาแล้ว คนอ่านอ่ะเข้าใจคุณแล้ว เพียงแต่ว่าเขาเหล่านั้นก็เข้าใจคนที่บรีดหมาเช่นกัน ลืมๆหมาน้อยตัวนั้นลืมคอกนั้นไปได้แล้ว tongtae55 12:20PM Permalink
    พี่มาร์ค ยอด ครับ :063: งั้นเอาเลย จะจมกับอดีตที่น่าน้อยใจไปทำไม เริ่มใหม่กับหมาตัวใหม่ที่พร้อมจะเป็นคู่และอยุ่เคียงข้างคุณดีกว่า เห่อๆๆ :-D
  • ขอเสริมน่ะครับ คนที่ขายน่ะเค้าไม่อยากได้เพื่อนหรอกครับเค้าต้องการขายหมามากกว่า ถ้าอยากได้เพื่อนหรือมีกลุ่ม อันที่จริงๆแค่ 1000-2000 เนียถ้าเป็นผมลดได้อยู่แล้ว ก็ไม่ได้มากมายอะไรแค่พันสองพัน แล้วถ้ามีปรีดเด้อบอกว่า ค่าเลี้ยงดูมันสูง ผมคิดว่า เป็นข้ออ้างมากกว่าครับ ถ้าเลี้ยงด้วยใจเลี้ยงด้วยรักไม่น่าจะคิดถึงต้นทุน เพราะเราเลี้ยงด้วยรัก ถ้าขายได้ก็ถือว่าเป็นกำไร แต่ถ้าเค้าระบุว่าเลี้ยงเพื่อ breed ขาย ก็อีกเรื่องนึ่ง (แต่นี้บอกว่ารักหมาอยากได้เพื่อน) สรุปครับอยากได้เพื่อนหรือเงินครับ หรือ รักหมาอยากได้เงิน ตองขอโทษด้วยน่ะครับถ้าอ่านแล้วรู้สึกไม่พอใจ แค่อยากแสดงความคิดเห็น ไม่มีเจตนาอื่น ขอบคุณครับ
  • กด Like ให้คุณfatmanครับ
    :063:
  • เหมือนที่ พี่มาร์ค พูดครับ หมาสวยมีเงินซื้อได้ แต่หมาถูกใจเราต้องสร้างเอง หมาผมได้มาในราคาไม่แพงครับ3500 บาทแต่ผมกำลังสร้างเองให้มันเป็นสุนัขในฝันของผมครับเรื่องเลี้ยงดูอยู่ที่เรานะครับจะสวยไม่สวยแต่ค่าใช้จ่ายที่ตามมาสูงจริงๆครับ อาหาร+วัคซีน+อื่นๆ ของผมรวมแล้วตอนนี้ 4เดือนหมดไปประมาณ 5000บาทแล้วครับใน Pitbullzone นี้บางทีให้กันฟรีๆยังมีครับถ้าต้องการแค่เลี้ยงเป็นเพื่อนรอหน่อยเดี๋ยวก็มีครับถ้าไม่ไหวเรื่องราคา
  • กด like คุณ fatman อีกทีครับ ก็อย่างที่บอกครับ ตอนแรก ก็บอกเราว่า อยากได้เพื่อนในสมาคม และไม่ได้อยากได้เงิน

ก็เพราะ เขาพูดแบบนี้ไง ครับ ผมถึงมาระบายให้ฟัง
    กรุณาอ่านให้ถึ่ถ้วน แล้ว มาพิจารณาอีกทีนึงครับ
  • ตอน 1 เดือนครับ ยังกับสุนัขบ้านไหมimage
    ไฟล์แนบ
    DSC04883.JPG 113K
  • ตอนนี้จะ 4 เดือนแล้วครับ ลองดูนะครับไม่จำเป็นต้องแพงก็สวยได้ครับimage
    ไฟล์แนบ
    DSC05132 1.jpg 116K
  • สวยมาก ครับ ตาหวานจัง
  • หมาเค้าอาจจะงามจนไม่ต้องง้อ เดี๋ยวก็หมด พ่อค้าที่ดีต้องเปิดใจให้มีการต่อรอง ถ้าต่อไม่ได้ก็สามารถที่จะหาคำพูดที่ทำให้ลูกค้าไม่เสียความรู้สึกและไม่พูดให้เข้าใจผิดว่าไม่มีปัญญาซื้อ ต่อไปใครจะกล้าโทรสอบถาม กลัวไปต่อแล้วโดนดูถูก ว่าแต่เจ้าไหนคะเนี่ย
  • ไม่อยากพูดเท่าไร ครับ เสีย ชื่อเสียง เขา
  • สุด ๆ ครับ ผมเห็นบูลลี่ตัวล่ะสี่ห้าหมื่นไม่ชอบครับ ตัวที่ถูกใจคือ พิทบูลตัวล่ะสามสี่พัน

หมาสวยมีเงินซื้อได้ แต่หมาถูกใจเราต้องสร้างเอง :m24: \:D/
  • รูปลูกหมาครับตอนที่ผมซื้อ สายกัดครับ ดุแลบ้านได้ครับไม่ต้องกลัวเรื่องขโมย image
    ดุเป็นดุแต่กับคนในบ้านเหมือนแมวครับน่ารักimageimage
    วัยเจ็ดเดือนครับ ปัจจุบันยังไม่ถาย
    ไฟล์แนบ
    IMG_1874 (Small).JPG 65K
    201106121404.jpg 59K
    201106121400.jpg 56K
  • อยู่ที่การเลี้ยงดูจริงๆ ครับ มาจะสวยหรือไม่สวย อย่างถ้าซื้อมาแพงเท่าไหร่ เลี้ยงไม่ถูกวิธี ของดีเท่าไหร่หมามันก็ไม่สวยเท่ากับ ซื้อมาเบาหน่อยแต่เลี้ยงอย่างดี ถูกหลักโภชณาการ หมาก็ออกมาสวย อย่างคุณmed007นี่ได้ครับ อยู่คนปั้น ด้วยครับ

แต่แหม๋ คุณmed007เ้ค้าเลี้ยงดีจริงๆ ห่างกันเลย ระหว่าง2รูป อิอิ
  • อันนี้เอามาถ่ายครับ ที่อยู่จริงๆดีกว่านี้เยอะครับ ผมทำบ้านให้มันอยู่ด้วย 5555
  • น่ารักจัง ทำบ้านให้ิอยู่ด้วย ไว้ถ่ายมาให้ดูมั่งนะคะ มันโูชคดีมีนายที่รักและสนใจดูแล
    น่าสงสารพิทที่ต้องอยู่ในกรงในคอกไม่เคยได้วิ่งเล่นกับเจ้านาย มันเลือกนายไม่ได้แต่มันก็รักคนที่เป็นนายมันที่สุด :033:
  • ขอบคุณครับ คุณ tosdavi ขอแชร์ประสบการณ์การเลี้ยงหน่อยนะครับเผื่อมีประโยชน์กับท่านอื่นบ้าง อันที่จริงผมไม่ค่อยมีเวลาให้เค้าเท่าที่ควรครับบางทีมีเวลาเพียงแค่ช่างเย็นกว่าจะเลิกงานบางที่ก็สองทุ่มแล้วครับมีเวลาเล่นด้วยก็แค่1ชั่วโมงแค่นั้นจริงๆครับแต่การเลี้ยงของผมเน้นที่การสังเกตุครับว่าสุนัขของเราสภาพร่างกายเป็นอย่างไร 1 ชั่วโมงนี่ใช้คุ้มค่ามากดูตั้งแต่อารมณ์ ขน เหงือก อาหารที่ให้ใว้ อึ กล้ามเนื้อ และพฤติกรรมที่สุนัขแสดงออก ต่อเราและคนรอบข้าง ช่วงที่พาเดินเล่นนอกบ้านครับ แล้วเราจะรู้เองว่าต้องเลี้ยงดูเค้ายังไงครับ ถึงแม้เราจะมีเวลาให้เค้าน้อย แต่ไม่ว่ายังไงก็ต้องให้ความรักมากๆครับแล้วจะได้ใจเค้าเอง และขอให้คุณTongtae55 ได้สุนัขไวๆนะครับ อย่าลืมนะครับ หมาสวยมีเงินซื้อได้ แต่หมาถูกใจเราต้องสร้างเอง
  • สวัสดีคับ พี่น้องชาวพิททุกท่าน และ จขกท
    ผมในฐานะคนที่เลี้ยงพิทบูลคนนึงขอแสดงความคิดเห็นเป็นแนวทางนิดนึงนะคับ เพราะผมอยากให้เห็นมุมมองของการที่เราจะมีลูกหมาหรือหาหมามาเลี้ยง(พิทบูล)ในมุมที่เข้าใจเขาเข้าใจเราคับ

ตรงๆเลยนะคับ การที่ จขกท ไปต่อรองราคาไม่ผิดคับ แต่เขาจะลดไม่ลดนั้นก็เป็นสิทธิ์ของเขาคับ
    เรามีเหตุผลของเราเขาก็ต้องมีเหตุผลของเขาเช่นกัน ในความเห็นของคุณ Tony_munta และ คุณ catpit
    ก็ได้ชี้แจงให้เห็นถึงที่มาที่ไปของการที่ว่ากว่าจะบรีดหมามาแต่ละครอก(สำหรับบรีดเดอร์จริงๆ) นั้นมันไม่ใช่ง่ายๆคับ แน่นอนมีค่าใช้จ่ายบาน แต่คำพูดนั้นอาจตรงๆตามประสาคนเลี้ยงพิทคับ ไหนจะค่าเลี้ยงดู ค่าสายเลือด ค่านู่นค่านี่ เยอะคับ แค่ 1000-2000 อย่าไปต่อเลยคับหากถูกใจจริงๆเอาโลดคับ
    พิทบูลมีหลายราคา หลายแนว ลองถามใจตัวเองคับว่าเราชอบแนวไหน และรู้จัก ลักษณะสายพันธุ์นี้ดีจริงรึป่าว
    หากมั่นใจในแนวของตัวเองลองใช้เวลาอีกนิดนึงหาดูคับ ให้ถูกใจหมาถูกใจราคาและเป็นแนวของเราจริงๆ ในนี้มีเยอะคับสายเลือดดีๆราคาเบาๆก็มี "คุณค่าของพิทบูล ไม่ได้อยู่ที่ราคา หรือสายเลือดเทพๆ แต่อยู่ที่เจ้าของคับ"
    เราสร้างเทพสำหรับเราได้คับ

การเลี้ยงหมาหาเพื่อนผมก็ยังใช้คำๆนี้อยู่เสมอ แต่เพื่อนที่จะเจอใจกว้างพอที่จะรับฟังเหตุผลหรือป่าว
    คนเลี้ยงหมาก็มีหลายแนว ต่างคนก็ต่างจิตต่างใจ แต่ก็มีไม่กี่อย่างที่ทำให้เรามาเป็นเพื่อนกันได้
    แน่นอนต้องชอบพิทบูล และต้องใจกว้างพอ พอที่จะเปิดรับความเป็นตัวเองของเขาด้วย ถึงจะเป็นเพื่อนกันได้

พูดมากไปแล้ว......อยากให้เข้าใจคับคุณถูกใจหมาคอกนี้แต่ราคาไม่ถูกใจ ก็ลองมองดูคอกใหม่ได้ หรือถ้าชอบจริงๆแค่ 1000-2000 คุณบอกลดไม่ได้เหรอ หรือแค่ 1000-2000 คุณไม่ต้องต่อให้เปลืองน้ำลาย ก็ขอพี่เขาว่า ทำวัคซีนให้ด้วยนะคับ ตัดหู หรือขอเป็นรวมค่าส่งด้วยนะคับ หรือจะขอทั้ง 3 อย่างเลยผมว่าน่าจะได้นะคับ
    ลองคุยดูอีกทีหากไม่ได้จริงๆก็ค่อยดูไปเรื่อยๆคับ ขอให้สมหวังนะคับ

เป็นแค่ความคิดเห็นนะคับไม่ได้มีเจตนาใดๆทั้งสิ้น
    ด้วยความเคารพ
  • ไว้คุณเป็นเหมือนเจ้าของหมาที่คุณไปขอซื้อ .. คุณก็จะเข้าใจเอง
  • ขอบ คุณ NETKK ครับ
  • หากคุณเข้าใจธรรมชาติแล้วคำถามนี้จะไม่เกิด
  • การต่อรองไม่ใช่การเปลืองน้ำลาย มีใครในที่นี้ซื้อของไม่ต่อ ถูกใจแค่ไหนเราก็ต่อ ของหลักพันหลักร้อย
    เรายังต่อแม่ค้า ของเป็นหมื่นจะต่อหน่อยจะเป็นไร การพูดตรงๆกับการพูดแบบตัดไมตรีมันคนละประเด็น
    ค่าใช้จ่ายในการเลี้ยงทราบว่ามันมาก ไม่ลดให้ก็เป็นสิทธิ์ของเจ้าของหมา อันนี้ถูก แต่จะทำการค้าถ้ามีคำพูดที่ดีกว่านี้ ก็คงจะดี
  • ใช่ ครับ คำพูด น่าจะดีกว่านี้
  • ผมว่าเลือกหมาที่ถูกชะตากับเราดีกว่าครับ ตัวไม่เกิน1หมืน สวยๆ ผมก้อเห็นมาเยอะ
    ผมว่าเราซือมาตัวไม่เกิน1หมืนแล้วเลี้ยงดูมัน เอาไปแข่งลากชนะ ตัว3-4หมืน ผมว่าผมภูมิใจกว่านะ
    ;-)
  • ลองมาแชร์ เพิ่มเติม จากประสบการ์ตรง กับการขายลูกหมาบ้างนะครับ

ผมเอง ขายลูกหมามาก็ หลายครอก นับจำนวนหัว คงไม่มากไม่มายเท่าไร เพราะก็ไมไ่ด้บรีดอะไรมากมาย
    แต่ก็ได้เจอคนเยอะ ที่โทรฯเข้ามา ที่เข้ามาดู เข้ามาชม

ไอ้ที่คุย รู้เรื่อง ต่อราคาก็ลดให้ คุยถูกใจ ให้ผ่อน สารพัดจะ เอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ ในฐานะ คนรักหมาด้วยกัน
    บินไปส่งเอง ก็มี ช่วยจัดการเรื่องส่งให้ก็มี ไปรับ ถึงสนามบินก็มี จองโรงแรมให้ พาไปเลี้ยงข้าว
    กลายมาเป็นเพื่อนสนิทกัน เป็นพี่เป็นน้องกัน ก็มี
    ทะเลาะกับแม่งจนขึ้นโรงพัก ก็มี !!!!!

คน มันก็ คน ๆ ๆ ๆ แหล่ะครับ หลากหลาย คนจะผสมกันมั่วไปหมด

ทีนี้ ลองมานึกดูว่า มีหลายๆเคส ที่ บางทีเราก็ไม่อยากคุย ไม่อยากพูดดีๆ ด้วย

เช่น :
    เด็ก อยากได้ลูกหมา เราก็ถามว่า หนูอายุเท่าไร ซื้อไปแล้วใครจะดูแล ผมให้น้องเค้าไปตามพ่อมาพูดสาย
    มันบอกว่า ขายลูกหมาตัวเท่าไร ผมบอกราคาไป มันบอก ทำไมแพงขนาดนั้น ผม ก็บอกว่า อ้าว รู้ได้ไงว่าหมาผมแพง เอาอะไรมาวัด แล้วก็ วางหูไป

อีกคนนึงที่จำได้ โทรฯมาคุย ลูกหมาราคา45000 บอกพี่ลดหน่อยได้ไหม ผมบอก ก็เข้ามาดูลูกหมาก่อนละกันครับ ค่อยคุยกัน ราคาคงไม่ใช่ทั้งหมด มันบอก ถ้าพี่ลดได้ ผมก็เข้าไปดูเลย ผมก็บอก งั้นก็ไม่ต้องเข้ามาดูหรอกครับ
    การต่อราคาลูกหมาทางโทรศัพท์ มันแสดงถึง"ความไม่ตั้งใจจริง" พี่แสดงถึงความคิดของ การซื้อลูกหมา "ด้วย มูลค่า ไม่ใช่ คุณค่า ในความรู้สึกของผม

ราย ล่าสุด สดๆ ไม่นาน ผมโพสรูปลูกหมาเด็ก เพิ่งจะ 4 อาทิตย์ โทรฯมา เข้ามาดู อยากได้ ต่อราคา ผมก็ลดให้แล้ว แต่เป็นพวก ได้คืบ จะเอาศอก ขอนั่นขอนี่ เออเว้ย เรื่องมาก สุดท้ายบอก ขอฝากเลี้ยง จนกว่าจะพร้อม ผมก็บอก งั้นรอครอกหน้าละกัน... คุณไม่พร้อมจะเลี้ยง คุณจะอยากรีบหาลูกหมาทำไม

เล็กๆ น้อยๆ 3 ในไม่กี่เคส เท่าที่พอนึกได้ ที่บางทีเราเจอคนที่ "ไม่อยากคุยด้วย" การสนทนามันก็เลยออกมาอย่างนี้

พี่ลองไปถาม "ฝั่งคนซื้อ" สิ... ผมโดนด่าเละแน่... เช่น คนแรกบอก หมาห่าไร ตัวตั้งสองหมื่นกว่า คนที่สองบอก แม่งกวนตีน ต่อราคาแค่นี้ทำเป็นจะตาย รายที่ 3 แม่งบอก อะไรวะ ฝากเลีั้้ยงก่อนก็ไม่ได้

อกเขา อกเรา พี่ต่อราคาเค้า กับเงินแค่ พันสองพัน ห้าพัน บางที คนขายเค้าอาจจะคิดว่า เงินแค่ พันสองพัน ห้าพัน มึงยังจะต่อ แล้วหมากูมึงจะเอาไปเลี้ยงได้ดีแค่ไหนวะ...
  • เห็นด้วยกับคุณ NETKK

อยากจะระบายให้ฟังเหมือนกัน

ผมซื้อหมาตัวแรกมาเลี้ยง "จะถูกจะแพงไม่รู้" แต่ต้องหมาแดงเท่านั้น
    ผมซื้อมาในราคาราคาหลักพัน ตอนได้มาใหม่ๆ ใครก็ว่านี้มันกระจงพิท
    ชัดๆ ตัวเล็กๆ ผอมๆ

image

ผมก็ไม่ได้ใส่ใจ เลี้ยงไปเรื่อยๆ ก็ผมเลือกของผมเองอ่ะ จะไปโทษใครล่ะ
    เลี้ยงด้วยรักและใส่ใจ เลี้ยงตามอัตภาพที่ผมพอจะหาให้มันได้ ฝึกก็ฝึกเอง
    ทำทุกอย่างด้วยตัวเอง พอถึงวันหนึ่งก็อยากจะรู้ว่าหมาเราจะสวยแค่ไหน
    ถ้าเทียบกับหมาคนอื่นก็ลองเอาไปประกวดดู และนี้คือสิ่งที่ผมภูมิใจกับหมา
    แดงตัวแรกของผม

image

ต่อมาพี่มาร์คได้จัดกิจกรรมสำหรับหมาพิทบูล ไม่ว่าจะเป็นการประกวดกล้ามสวย
    การแข่งกิจกรรมเอ็กซ์ตรีมต่าง ๆ ที่เหมาะกับพิทบูล ผมก็ไปร่วมงานด้วยทุกครั้ง
    ประกวดหมากล้ามก็ไม่เคยชนะ ลงแข่งกิจกรรมเอ็กซ์ตรีมก็ไม่เคยชนะ แต่ผมภูมิใจครับ

ภาพตอนฟิตหมาเพื่อลงแข่งหมากล้าม
    image

ภาพวันแข่งขันลากน้ำหนัก ลากน้ำหนักได้มากสุดวันนั้น 1600กิโลฯ
    image

หมาทุกตัวมีคุณค่าอยู่ในตัวมัน ไม่จำเป็นต้องแพง ไม่จำเป็นต้องสวยในสายตาคนอื่น
    "เพราะมันเป็นหมาของเรา จะดีหรือไม่ดีอยู่ที่ตัวของเราที่จะสร้่างคุณค่าให้กับมัน"

image

ไฟล์แนบ
    IMG_2875_resize.JPG 58K
  • ภาพล่างสุดได้อารมและความรู้สึกมากคับพี่มุ สื่ออะไรได้หลายอย่างสำรับคนกับหมา เจ๊ดีคับ
  • ที่บ้านทำธุรกิจรถมือสอง อ้อเป็นคนดูแลและขาย พบเจอลูกค้ามากมายหลากหลายสารพัดแบบ
    บางทีก็มาแบบต่อได้แล้วก็ไม่เอาหรือตินั่นตินี่ อ้อก็จะบอกว่าขายตามสภาพนะคะ เมื่อต่อรองกันจนเป็นที่น่าพอใจแล้ว ถ้าให้ได้ก็ให้เอากำไรพออยู่ได้ ลูกค้าพอใจเราแฮ๊บปี้ ปิดการขาย

อ้อไม่เดือดร้อนหรอกค่ะว่าซื้อรถกูยังต่อแล้วมึงจะเอาปัญญาที่ไหนเติมน้ำมันให้รถกูวะ :033:
  • การโทรไปคุยก่อนก็จะทำให้ผู้ซื้อมีแนวทางในการตัดสินใจมากขึ้น ที่จะเข้าไปดูสินค้า หรือสนใจสินค้าเพิ่มขึ้น
    มนุษยสัมพันธ์เป็นสิ่งสำคัญของการค้า ถ้าไม่อยากคุยบอกสถานที่อย่างเดียวอย่าแจกเบอร์ หรือแจ้งราคาทางเวบไซท์ และบอกด้วยว่าห้ามต่อเพราะลดสุดๆแล้ว :033:
  • ชอบกระทู้นี้ครับ
  • หมาราคาเป็นแพงถ้าเลี้ยงไม่มีก็คงไม่มีประโยชน์นะผมว่า ถ้าเราจะเลี้ยงเพื่อเป็นเพื่อนเลี้ยงเพื่อหาเพื่อนหรือเลี้ยงเพื่อเอาหมาเป็นตัวอ้างเมียออกไปหาเพื่อน (เพื่อ.............ขำๆนะครับ) เลี้ยงให้มีความสุขดีกว่าครับหมาที่โดนทิ้งหรือราคาถูก ๆ เลี้ยงให้เป็นหมาเทพได้อย่างที่พี่มาร์คบอกนะครับ หมาราคาแพงแล้วเลี้ยงไม่ดีก้ไม่ต่างจากหมาที่โดนทิ้งครับ สำหรับผมแล้วเลี้ยงให้มีความสุขทั้งคนทั้งหมา ไม่ทำให้คนอื่นเดือดร้อนดีกว่าครับ ขอให้เจอเพื่อนคู่ใจเร็วนะครับ ลูกหมาออกมาเยอะมากนะผมว่าลองดูไปเรื่อยๆครับ นี้ของผมหมาราคาไม่กี่พันครับ
    " เลี้ยงด้วยรักและรับผิดชอบครับ " (ขอยืมคำพูดมาแบบว่า ใจผมหล่อมากหน่อยนะพี่มาร์ค555555)imageimageimage
    ไฟล์แนบ
    4542.jpg 27K
    B22.jpg 24K
    223277.jpg 167K