ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

• เมื่อไหร่ที่การอ่านและทำความเข้าใจเรื่องราวของพี่มีมากกว่านี้ ค่อยมาคุยกันค่ะ

น้องคนที่อึดอัดแล้วโทรมาเล่าให้พี่ฟัง มันไม่ใช่คอกที่เจ้าของกระทู้มีปัญหา เค้าโอเคกับคอกนั้น แต่ไม่ได้ซื้อ
    แล้วก็ไปคอกอื่นโดนว่ามา ก็แค่นั้น พี่พิมพ์หลักฐานการสนทนาระหว่างพี่กับคอก มันไม่เกิดประโยชน์ เค้าก็บอกอยู่ว่าไม่ใช่คอกนี้ๆ พี่ทำไมเข้าใจอะไรยากจัง

เรื่องต่อราคากับคอกที่มีปัญหา คือต่อแล้วไม่ให้ก็ไม่ว่า แต่ไล่ไปดูที่อื่น นี่คือประเด็น กรุณาแยกแยะด้วยค่ะ
    ค่อยๆอ่านไม่ใช่ฟังไม่ได้ศัพท์แล้วจับมากระเดียด

แล้วหนูก็ไม่เคยไปวุ่นวายอะไรกับพี่ ไม่อยากเลย แล้วก็ไม่เคยคิดอยาก
  • แล้วมันเกี่ยวอะไร กับเรื่องพี่เขา ครับ
  • ใช่แล้ว
  • ตูอ่านแล้วชักเริ่ม งง อะไรคือประเด็นอะไรคือบทสรุป :001:
  • เออ ใช่พี่ ผมก็เริ่มมึน ๆ ละ ฮา ๆๆ
  • อ่านจนจบ เหอะๆ สรุปแบบง่ายๆ จะเอาอะไรกับแค่ึุคุยทางโทรศัพท์ เงินก็ยังไม่เห็น จะว่าไปก็ ไม่มีใครผิด คนขายก็มีสิทธิ์ คนซื้อก็มีสิทธิ์ ถูกไหม!~ :015:

เอาลูกรักไปตัดไหม และ กว่าจะอ่านจบ ห้าห้า ซะนาน
  • ถ้าผม เข้าใจผิดอะไร ก็ขอโทษ

เพราะ สิ่งที่คุณโพส มันทำให้คนที่ผมพูดถึง เค้าเข้าใจผิด เค้าถึงโทรฯมาหาผม

ขอโทษอีกครั้งหนึ่งครับ
  • คือว่าคอกที่มีปัญหากับเจ้าของกระทู้ ไม่ใช่คอกเดียวกันกับที่พี่ต้นโทรคุยกันค่ะ
  • ใช่ครับ จะยก เรื่องนี้เข้ามาทำไม เนื้อหา มันอยู่ หัวข้อกระทู้แล้ว จะยก ตัวอย่างเรื่องนี้มาเบียด เบียน ทำไมให้ผม เป็นคนเลว ในสายตา คนอื่น หรอ ครับ เจตตนา คืออะไร ครับ
  • พี่เค้าขอโทษคุณแล้ว จบเถอะค่ะ เข้าใจผิดกัน

ว่าแต่ว่าชอบพิทบูลแบบไหนคะ
  • อ้าวสรุป นี่คุยคนละเรื่องเดียวกันหรือนี่.

อย่าคิดมากนะพี่น้อง คิดว่าเป็นเรื่องขำๆช่วยแก้เหงาในวันหยุด
  • บลูลี่ ครับ หรือ ไม่ก็ หมาทำกิจกรรม ครับ
    พี่มาร์ค คับ วันหยุดแบบนี้ พี่ทำอะไร ครับ
    ช่วยบอกที เผื่อจะทำมั้ง
  • แล้วอยู่จังหวัดอะไรเหรอ คอกที่ขายสุนัขมีแทบทุกจังหวัด น่าจะลองไปดูจะได้เห็นตัวเป็นๆ
    แต่ตามเวบนี่ก็มีสวยๆเยอะ ลองไล่ๆหาดุสิคะ :033:
  • อ้อมีพิทแล้ว แต่สนใจหมาแดงมาก แต่ก็คงไม่ได้เลี้ยง เื่ลยนั่งอิจฉาหมาคนอื่นไปวันๆ
  • ครับผม อยากได้บลูลี่โครงสร้าง บิ๊กๆ ซักตัว ครับ
  • ตอนนี้ถูกใจ เจ้าปีรันย่า จัง
  • อยู่จังหวัดอะไรคะ
  • เวนกรรม
  • ปกติผมไม่ค่อยมีวันหยุดกับเขาหรอกครับ มีอะไรให้ทำทุกวันเสมอครับ ผมไม่ชอบปล่อยเวลาให้ผ่านไปเฉยๆ ขาดทุนเงินเราเอาคืนได้แต่ขาดทุนเวลาเป็นเรื่องที่น่าเสียดายเพราะเราเอาคืนไม่ได้เสียแล้วเสียเลย และที่สำคัญรวยหรือจนก็มี24. ชมเท่ากัน ดังนั้นใครใช้เวลาได้อย่างคุ้มค่า มันก็คือประสิทธิภาพของตนเอง และการทำงานบางอย่างบางครั้งมันก็คือการพักผ่อนไปในตัว โดยเฉพาะงานที่เรารักทำแล้วสนุก

ไม่ทราบว่าวันนี้ใครนั่งหายใจทิ้งไปเฉยๆบ้างครับ น่าเสียดายนะ :p
  • ขอนแก่น ครับ
  • มีอะไร ให้ทำที่ว่า เนี่ย นับเงินทุกวันเลย รึเปล่า ครับ อิอิ

@zeedza ครับ
    ผมก็โทรไปสอบ ถาม สายพันธ์ พ่อแม่ วิธีการเลี้ยงอยู่จังหวัดอะไร ยัง ไง ครับ
    แล้วก็มาพูดเรื่องราคามา เขาก็เสนอ ราคามาผมเลย ขอลด เท่านั้น เอง
  • พี่ zeeda คะ ข้อเท็จจริงที่คุณโทนี่เล่ามา เป็นการเข้าใจผิดนะคะ ขึ้นไปอ่านคอมเมนท์ของหนูด้านบนสุดด้วย
    ที่คุณโทนี่เล่าไม่เกี่ยวอะไรกับกระทู้เลยค่ะ จบเถอะค่ะเดี๋ยวมีประเด็นงอกมาอีก
  • เกือบหน้าแหกจริง. เหอะๆ :-W
  • เวนยังมีคนเห็นอีกแวกกกกกกก. ผมขอนะ. อย่าไปเล่าให้ใครฟัง. :-(
  • ทำบัญชีร้านก่อนค่ะ อู้งานมาครึ่งวันละ แล้วเจอกันค่ะ :033:
  • คุณ zeeda ตลกดีอ่ะ 5555 :033:
  • คุณโทนี่นะคุณโทนี่. ไม่น่าเลยจริง
  • สรุปว่า คนขายก็อยากขายแพง คนซื้อก็อยากซื้อถูก ครับ
    และอีกอย่าง บรีดเดอร์คือว่า เป็นนักจับหมาปี้กันใช่ไหมครับ
  • สรุปไม่ถูกครับ
    คนซื้อขอลดราคา
    คนขายไม่ลดราคาให้ แล้วใช้ถ้อยคำที่ไม่น่าฟังเลย
    บรีดเดอร์ คือคนผสมพันธุ์สัตว์ เป็นอาชีพ
    ถูกผิดขออภัย
  • วันนี้ผมว่างครับพี่มาร์ค นั่งหายใจทิ้งครับ
    ฝนมันตกเลยนั่งเฝ้าบอร์ด ขอตอบคุณ
    auksarun นะครับ

บรีดเดอร์คือใคร ?
    ขั้นที่ 5 ขั้นมัธยมปลาย: ส่วนใหญ่บรีดเดอร์ทั่วๆไปจะอยู่ในขั้นนี้ คือ เริ่มมีความน่าเชื่อถือ ไม่ผสม
    พรุ่ำาเพื่อ มีหลักการและเหตุผลในการเลือกพ่อพันธ์แม่พันธ์ที่จะมาผสม เข้าร่วมกิจกรรมของกลุ่มของ
    ชมรมสุนัข พยามที่จะรักษาชื่อเสียงของตนเองไม่มั่วนิ่ม

อยากรู้เพิ่มเติมคลิกเลย

http://www.dogfunpark.com/forum/index.php?topic=1871.msg5219#msg5219
  • ยังไม่จบแหะ ฮ่าๆๆๆ

ภูมิคุ้มกันทางความคิดต่ำไปไหมครับ

กู มึง ไอ้ อี ถ้าเป็นเพื่อนสนิทก็ปกติ
    แต่กู มึง ไอ้ อี ไม่รู้จักกันก็ไม่ปกติ

คำพูดคนเอาอะไรเป็นมาตราฐานว่าเขาพูดไม่น่าฟัง
    อย่าเอาความคิดของตนเองไปตัดสินคำพูดคนอื่น
    คนเราร้อยพ่อ พันแม่ มาตรฐานคำว่าพูดเพราะหรือไม่น่าฟังมันต่างกันครับ
    ผมย้ายที่ทำงานมาหลายที่ ไม่ว่าเหนือ ใต้ ออก ตก
    คนแต่ละพื้นที่ ทั้งภาษา สำเนียง ต่างกันมากมาย
    น้ำเสียงดุดัน แต่มากด้วยความเป็นมิตรมีถมไป พูดนิ่มๆเกือบลุ่มหลง แต่ในใจแทบฆ่าให้ตายก็มี
    **เน้นเรื่องคำพูดนะครับ เรื่องบรีดหมา ไม่บรีดหมา ผมไม่รู้เรื่อง
  • คนที่มีวุฒิภาวะ ไงครับ จะรู้ว่าคำไหนดี ไม่ดี
  • ทีแรกเริ่มอ่าน หายใจเข้า-ออก ปกติ เริ่มเผ็ดมัน หายใจกระชั้นชิด เริ่มดุเดือนหายใจติดขัดเป็นช่วงๆ เริ่มคลี่คลาย หายใจทิ้ง พร้อมถอนหายใจยาวๆ ในใจถามว่ามันจะจบลงเอยยังงัยหนอ เห่อๆๆๆ :-D
  • สรุปว่าคนล่ะเรื่องเดียวกัน อ่านจนงงเลย
    พี่ต้นพอรู้ตัวว่าเข้าใจผิดแล้วก็ขอโทษนี่สิเยี่ยมครับ :063:
    ปัญหาต่างๆคลี่คลายได้เพราะทุกคนใช้เหตุและผลมาคุยกัน
    ไม่มีผีมันดีอย่างนี้นี่เอง 8-X
  • สรุปประเด็น ผมว่า คุนต้น มันตราโกล์ด ออกตัวแรงมว๊ากก ก !! สเหมือนเป็นคนขายแทน ..*-*
  • คนขาย ที่เค้า คิดก็คือลูกค้าเขาคนหนึ่งไง แน่นอนครับ ถ้าเขาไม่ใส่ใจ
    ลูกค้า คือเข้า เป็นพ่อค้าที่หวังแต่ผลกำไร
    แต่นี้คอยใส่ใจลูกค้าอยู่สม่ำเสมอ
    ผมว่าในตัว พี่ต้น มันตระโกล มีอะไรอยู่เยอะครับ
    อย่ามองแค่ตื้นๆ
  • กรุณา เข้าใจ ได้ถูก ว่าผม พูดออกมา ไม่ใช่เพื่อเข้าข้างใคร หรือ เพื่อใคร

ซื้ออาหารผม หีบนึง ห้าสิบหีบ ก็เป็นลูกค้าเหมือนกัน
    ซื้ออาหารผมไปใช้หีบ สองหีบ ผมไม่ "ทำเพื่อลูกค้า" ขนาดนี้หรอกครับ

อะไรถูก อะไรผิด อะไรควรไม่ควร อะไรคือ คุณค่า อะไรคือ มูลค่า ต่างหากครับ เป็นประเด็นที่ผมอยากพูด

ึผม ก็คนทำมาค้าขาย ซื้อของผม ก็อย่างหนึ่ง แต่จะซื้อลูกหมาผม มันคนละเรื่องกันเลย
    มุมมอง ของคน "ขายของ" กับมุมมอง ของคนเลี้ยงหมา มันต่างกันมาก
    อย่าคิดว่า เงินมันใหญ่โตคับฟ้า ซื้อหมา ไม่ใช่ซื้อของ
    อยากได้หมาแบบ ต่อราคา จนคุณพอใจ ไปเดินสวนฯ วันอาทิตย์เย็นๆ มันบอกหมื่นนึง คุณต่อ ห้าพัน รับรองได้หมากลับบ้าน

คุณไปเที่ยวต่อราคา ไม่มีเหตุ ไม่มีผล นอกจาก เพราะงบคุณมีจำกัดอย่างเดียว มันคือ เพราะคุณมีเงิน ไม่พอ

ผมว่า กับรายน้องคนที่มาคุย ผมเข้าใจ
    แต่กับอีกราย ที่คุณโดนด่ากลับมา
    ผมสงสัยจริงๆว่า คุณไปพูดอะไร เค้าถึงไล่คุณ เหมือนหมูเหมือนหมา (แบบที่คุณรู้สึก... จนต้องออกมาบ่น) แบบนั้น

อย่าอยากได้ "หมาแพงๆ" เลยครับ ไปหาซื้อลูกหมา ตามกำลังทรัพย์ แล้วไปปั้นให้มันได้อย่างใจคุณดีกว่า
    เก็บเงินที่คุณมี ทุ่มเทเลี้ยงให้มันดี ประหยัดค่าตัวหมา มาทุ่มเทกับการเลี้ยง

ต่อราคา พันสองพัน ห้าพันไม่ได้มาบ่นแบบนี้
    Breeder หลายๆๆๆๆๆ คน ที่ผมคุยด้วย เค้าฝากมาถามว่า
    "แล้วมึงจะมีปัญญาเลี้ยงหมากูไหม ????? "

มึง กู ไอ้ อี ถ้ารับไม่ได้ ไปกระแดะที่อื่นครับ...เวลาที่ คุณ ผม ครับ พี่ น้อง นี่ ทำตาบอดอ่านไม่ออก...

เมนต์ผม มันก็แบบนี้ คละ กันไป อ่านไม่ได้ ก็ข้ามไปเสีย ทนไม่ได้ ก็ไม่ต้องอ่าน
  • ดีใใจที่ในบอร์ดนี้อุดมไปด้วยคนที่มีระดับความคิดที่ไม่ธรรมดา ผมมั่นใจว่าวงการเราจะมีแต่เจริญยิ่งๆขึ้นแน่นอนครับ
  • ประเด็นที่เจ้าของกระทู้ต้องการคำตอบ คือเหตุใดเจ้าของคอกหนึ่งถึงพูดจาไม่รักษาน้ำใจลูกค้าเลย

มันก็มีเท่านั้น เบื้องหลังการคุยเป็นแบบไหน เจ้าของคอกที่มีปัญหาควรจะออกมาตอบโต้เอง

ไม่ใช่คุณหลับหูหลับตาฟังอะไรมาก็เอามาใส่โดยที่เค้าบอกว่าไม่ใช่คอกที่คุณได้รับฟังมาจากเพื่อนคุณ

คุณก็ยังหลับหูหลับตาไม่อ่านที่คนอื่นพยายามบอก การต่อราคาไม่ใช่ไม่มีเงินซื้อ ต่อได้ไม่ได้ก็เป็นสิทธิ์ของ

เจ้าของหมา เอาไม่เอาเป็นสิทธิ์ของคนซื้อ

และใครกันแน่ที่พูดถึงแต่เรื่องเงิน ค่าไอ้โน่นค่าไอ้นี่ เยอะจนอ่านไม่ไหว อย่าตัดสินคนอื่นด้วยควาี่มคิดตนเอง

ลากเอาแต่เรื่องและลากเอาคนที่ไม่เกี่ยวข้อง มาบรรยายซะจนตลก ออกทะเลไปโน่น

แล้วที่ไล่ไปกระแดะที่อื่น ปรึกษาใครหรือยังหนูเข้าใจผิดหรือปล่าว ว่าเวบนี้เจ้าของคือ คุณมาร์ค

• สงสัยผมจะเป็นหวัดอาการหายใจติดขัดของผมมันเริ่มจะกลับมาอีกแล้ว:-D
  • ลืมถาม แล้วบรีดเดอร์หลายๆคนที่คุณไปคุยมาน่ะ เค้าได้มาอ่านกระทู้นี้หรือยังคะ
    ว่าคนซื้อเค้าไม่ได้ว่าหมาแพงจนมีปัญหากับคอก แค่ขอลดบ้าง ตามนิสัยคนไทยที่ชอบขอลด
    แต่คุณกับลากไปสู่การขัดแย้ง เอาเรื่องบรีดเดอร์ เรื่องการลงทุน เรื่องลูกค้าเจ้าของคอกของคุณ
    มาเกี่ยวทำไม

ในเมื่อคุณยอมรับผิดแล้วว่าเข้าใจผิด ไม่มีใครทับถมคุณเยาะเย้ยคุณ จบคือจบ แต่คุณกลับมาต่อความยาวสาวความยืดทำไม นิสัยกะแนะกะแหนไม่ควรที่สุภาพบุรุษจะนำมาใช้ค่ะ
  • ก็บอกหลาย ครั้งแล้ว ครับ ว่า เราจะซื้ออะไร ก็ต้องเตรียมเงินเผื่อไว้บ้าง
    เหมือนกับได้เงินเดือน 1 หมื่น
    เวลาเราใช้จ่าย เราจะปล่อยให้ ตัวเองอดตายไหม
    หรือคุณมี เงิน 1 หมื่นจะใช้ 1หมื่น มีแต่คนโง่ละ ครับ ที่คิดแบบนั้น
    เขาต้องเก็บไว้ในวันข้างหน้าด้วย ครับ
    ใช้ 3ออม1 ในหลวงสอนไว้ ครับ

และผมพูดไม่ชัดหรอ ครับ ว่า "ผมเงินยังไม่ถึงเท่าไรก็ เลย ขอต่อ ว่า พี่ ครับ ลดให้ผม หน่อยได้ไหม ครับ และคำแรกที่ ได้ยิน คือ
    ไม่ได้ ครับ ลดไม่ได้จริงๆ ที่จริง ลูกหมาพี่ ราคาแพง กว่านี้ พี่ ดรั้ม ราคาลงมาให้แล้ว นะ "

ชัดไหม??
    ผมก็ฝากไปบอก breed ที่ เขาฝากมาหน่อย นะครับ ว่า คิดได้แค่นี้หรอ
  • เงินนะมีพอก็เก็บไว้ซื้อนมให้ลูกหมา มืง กู ไอ้ อี breeder ที่ฝากมาบอกไง ครับ

มึง กู ไอ้ อี ถ้ารับไม่ได้ ไปกระแดะที่อื่นครับ...เวลาที่ คุณ ผม ครับ พี่ น้อง นี่ ทำตาบอดอ่านไม่ออก...
    credit Tony_Munta
  • อยากรู้จังbreeder ตัวไหน อุ้ยคนไหน ขอโทษครับเด๋วเขา ทำตาบอดมองไม่เห็น ที่ไหนพูดมา
  • เอาพระเจ้าไปเข้าแบงค์ก่อน แล้วก็ไปบ้านเพื่อนอีกซะหน่อย เดี๋ยวมาใหม่ดึกๆ :033:
  • อ้าว คนขอนแก่นคือกันติ เอาหละคับแค่เรื่องไม่เป็นเรื่อง ผมอ่านๆมาก็แค่น้อยใจคนขาย
    กลายเป็นเรื่องที่สาวกันยาวเลย แต่ก็ได้ความรู้เยอะดีนะคับ55+

จขกท คับ ว่างๆเชิญมาคุยมาพบปะพี่น้องสิงห์นักลากที่ หมู่บ้านแก่นครปาร์ควิว เพราะพวกเราตั้งรางซ้อมกันที่นั่นคับ
    แล้วจะได้ความรู้ และจะรู้จักกับคำว่า เลี้ยงหมาหาเพื่อน อย่างแท้จริงคับ หมาสายเลือดดีๆในกลุ่มเราๆให้กันฟรีๆก็มีคับ แค่คุณมีใจมีอุดมการณ์ ทำเพื่อสิ่งที่เรารักอย่างแท้จริง ลองเข้ามาสัมผัสดูคับแล้วจะเข้าใจอะไรมากกว่านี้คับ ยินดีต้อนรับทุกๆท่านนะคับ
    ป.ล. ผมชื่อเน็ทคับมีโอกาศคงได้พบกันนะคับ
    ด้วยความเคารพคับimage
    ไฟล์แนบ
    indexCA4KBGWP.jpg 87K