ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ร่างกติกา หมากล้าม
  • รอเสือ บลูแห่งภาคเหนือ ซะนาน นึกว่าจะไม่ออกมาแล้ว ........สบายดีนะครับพี่เต็ก

พี่วัฒน์เปลี่ยนรูป บาง เหอะพี่ ฮ่าๆๆๆๆ
  • กล้องม่ายมีครับ ตี้ ยืมหน่อยดิ.... :-D
  • ตอนนี้กล้ามยังไม่มี แต่ผมจะพยายามนะฮับ :m80: imageimageimageimage
    ไฟล์แนบ
    SDC14218.JPG 27K
    SDC14220.JPG 42K
    SDC14236.JPG 44K
    SDC14245.JPG 39K
  • ขอแสดงความเห็นบ้างนะครับ (ไม่ได้เลี้ยงพิทบูลหรอกครับ แต่ชอบมายุ่งกับกลุ่มพิทบูล 5555)

ในส่วนของสุนัขกล้ามทั้ง ๒ สไตล์ น่าจะใช้การตัดสินจากพื้นฐานเดียวกันนั่นคือ

๑. ขนาดของกล้ามเนื้อ ที่จะต้องมีอยู่พอสมควร ไม่ใช่แห้งเป็นกุ้ง แต่กล้ามเนื้อไม่ปูดโปนออกมาให้เห็นเลย เห็นหลายตัวเจ้าของอาจพาออกกำลังกายมาก แต่อาหารอาจจะไม่ถึง (หรือเปล่า??) เลยทำให้สุนัขออกแนวแห้งเกินไป (พวกนี้เห็นชัดคือพวกที่พยายามรีดสุนัขมากเกินไป แต่ไม่ดูว่าสุนัขของเรามีมวลกล้ามเนื้อเพียงพอหรือยัง พรีดเสร็จก็เลยได้สุนัขที่ผอมเกินไป)

๒. ความคมชัดของกล้ามเนื้อ ที่ผิวหนังต้องบาง ไม่ใช่กล้ามใหญ่จริง แต่มีไขมันโปะอยู่เต็มตัวไปหมด แบบนั้นผมก็ว่าหาความสวยงามไม่เจอเหมือนกันครับ หลายตัวที่เคยเห็นขนาดเจ้าของพยายามจะถ่ายในท่าที่เขาเกร็งกล้ามสุดๆ แล้ว ก็ยังเห็นชั้นไขมันอยู่ดี แบบนี้ผมก็ว่าดูไม่เท่ห์เหมือนกันครับ (พวกนี้เจ้าของอาจจะอัดอาหารมากเกินไป แต่การออกกำลังกายยังไม่ถึงขนาดที่จะนำสารอาหารที่กินเข้าไปไปเปลี่ยนเป็นรูปร่างที่สวยงามได้ ก็เลยกลายเป็นอ้วนไป

แต่ส่วนที่แตกต่างกันของ ๒ สไตล์ ผมว่าน่าจะเป็นส่วนของขนาดตัวครับ พวกแรกน่าจะออกแนวหุ่นนายแบบ หรือหุ่นนักมวยไทย (ดูรูปพวกหนังสือ Men's Health หรือรูปของบัวขาว ป. ประมุข เป็นตัวอย่างน่าจะทำให้พอมองภาพออก) นั่นคือมีกล้ามเนื้อสวยงาม มีความคมชัด แต่ไม่ได้ใหญ่เทอะทะจนเกินไป ส่วนพวกที่ ๒ น่าจะออกแนวนักกล้ามครับ นั่นคือทั้งใหญ่ และชัด (ดูรูปอาร์โนล์ดตอนหนุ่ม หรือ Ronnie Coleman หรือรูปคุณปราบที่เป็นนายแบบหนังสือ "หล่อ ล่ำ คุณทำได้" เป็นตัวอย่างน่าจะพอมองภาพออก)

ซึ่งทั้ง ๒ อย่างมีทั้งกล้ามเนื้อ และความคมชัดเหมือนกัน แต่ก็มีความแตกต่างกันที่เรามองออกได้อย่างชัดเจนครับ

นี่ก็เป็นแค่ข้อเสนอในส่วนของการตัดสินนะครับ เผื่อจะสามารถนำไปใช้ตัดสินใจได้บ้างครับ
  • nol ขอบคุณครับ
    เกมนี้ รอดูเรื่อยๆ ครับ นักกีฬา จริงๆมีไม่มีกี่ตัว แต่ๆที่แน่ๆๆต้องการ ให้เจ้าของพิทบุล ได้ ยืดเส้นกันบ้าง
    จะได้ไม่เบื่อ

image

image
    ไฟล์แนบ
    100_3427.JPG 255K
    100_3416.JPG 215K
  • กิจกรรมนี้ มันจะเป็นการยกระดับ คนเลี้ยงพิตบูล ให้ก้าวไปอีกขั้นครับ
  • อีกอย่างที่น่าจะสำคัญคือ "วิธี" ในการฟิตครับ ผมเชื่อว่าหลายท่านน่าจะอยากฟิตให้สุนัขของตัวเองมีกล้ามสวยๆ (ไม่ว่าจะในแนว sport หรือแนว bully) แต่อาจยังไม่ทราบวิธีการ ก็เลยทำกันตามความเข้าใจ ทำให้ผลที่ออกมาอาจยังไม่ค่อยตรงใจเจ้าของ หรือผู้ชมสักเท่าไร

เลยอยากให้มีการลง "สูตร" ฟิตสุนัขของแต่ละคนครับว่าทำอย่างไรบ้าง ประกอบด้วย

๑. วิธีการออกกำลังกาย และจำนวนความบ่อยในการออกกำลังกายต่อ ๑ สัปดาห์

๒. วิธีการให้อาหาร ส่วนผสม อาหารเสรม (ถ้ามี) จำนวนมื้อ และปริมาณต่อมื้อ

๓. ระยะเวลาที่ใช้สูตาที่บอกมานั้น ใช้ระยะเวลามาแล้วนานขนาดไหน เพราะต่อให้สูตรดีมาก แต่ในระยะเวลาที่จำกัด ก็คงไม่เห็นผลเท่ากับพวกที่ทำมาอย่างสม่ำ

เพราะอย่างที่ทราบกันครับว่า คนไทยเราเวลามี "สูตรเด็ด" มักเก็บเงียบไม่บอกใคร ซึ่งนั่นผมมองว่าทำให้ความรู้ไม่กระจายออกไปครับ ผมว่าเราควรจะหันหน้ามาแบ่งปันกันเพื่อยกระดับคุณภาพของสุนัขขึ้นไปอีกขั้นครับ (อย่างที่พี่มาร์คว่า)
  • - ของผมให้ลูกวิ่งบนเครื่องวิ่งวันละ 2 ชม. เว้นวันเสาร์ให้หยุดพัก

อาหารให้วันละ 1 มื้อ
    - อาหารโครงไก่สด 1 ตัว สับหยาบๆ
    - น้ำมันปลาแซลม่อน 2 ช้อนชา
    - โยเกิร์ตไขมัน 0% 1 ถ้วย
    - แครอท&บร๊อคโคลี่ลวกสุก
    - ไข่ไก่(ให้เฉพาะไข่ขาว)
  • ผมไม่มีสูตรอะไรตายตัวครับ ให้ตามความเหมาะสม แต่จะแบ่งเป็นมื้อเล็กๆ 3-4 มื้อ เหมือนคนเพาะกาย จะมีมื้อหนักหน่อยก็ มื้อหลังจากออกกำลัง
    แล้วก็ก่อนออกกำลัง 1ชม ผมจะให้กิน B-ing Boost ประมาน 1/3ขวด ผสมน้ำเท่ากัน อาจจะไม่ช่วยอะไรมาก แต่เวลาพาออกกำลังหมาจะดูสดชื่นดีครับ
  • มีสูตรให้ลองหลายสูตรเลย สูตรไหนได้ผลก็อย่าลืมมาเล่าให้ฟังนะครับ

ผมใช้การออกกำลังกายหนักๆ หนึ่งวันแล้วนอนพักสองวัน การออกกำลังกายก็จะเน้นที่มีแรงต้านทุกประเภท เช่นเดินลากเจ้าของ เดินขึ้นบันได้ ลากน้ำหนัก ลากยาง เพื่อบังคับให้กล้ามเนื้อทำงานหนัก เพื่อให้เกิดการบาดเจ็บ มันจะได้ฟื้นฟูตนเองในวันที่เราพักครับ

อาหารก็จะเน้นอาหารที่โปรตีนสูง ย่อยง่าย เช่นอกไก่ ไข่ขาวต้ม หรือเนื้อแดง หลีกเลี่ยง ไขมันและแป้งครับ
    อาหารเสริมก็ใช้บูลลี่แมกซ์ 1 เม็ดต่อน้ำหนักตัว 10 กก แต่ถ้าน้ำหนักตัว 35 กก ผมจะใช้ 4 เม็ด ครับ
  • ผมก็ใกล้เคียงกับพี่มาร์คครับ

"ผมใช้การออกกำลังกาย 1 วันแล้วนอนพัก 2 วัน การออกกำลังกายก็จะเน้นที่มีแรงต้านทุกประเภท เช่นเดินลากเจ้าของ สปริงโพล ลากน้ำหนัก ลากยาง ว่ายน้ำ วิ่งระยะไกลแบบช้าๆ เพื่อบังคับให้กล้ามเนื้อทำงานหนัก เพื่อให้เกิดการกล้ามเนื้อบาดเจ็บ มันจะได้ฟื้นฟูตนเองในวันที่เราพักครับ" วันนึงผมจะทำ 2 รอบครับ เช้า-เย็น

ส่วนอาหารให้กินเนื้อไก่สับ(BARF)ครับ + น้ำมันพืช 2 ช้อน + MUSCLE BUILDER 2 ช้อนครับ
    รอบที่ 1 อาหารเสริมก็ใช้ BULLYMAX ก่อนออกกำลัง 1 เม็ดครับ หลังออกกำลังเสร็จอีก 1เม็ดครับ
    รอบที่ 2 อาหารเสริมก็ใช้ BULLYMAX ก่อนออกกำลัง 1 เม็ดครับ หลังออกกำลังเสร็จอีก 1เม็ดครับ + B.I.S. 1 เม็ดครับ
    ก่อนนอนก็กินนมวัวแดง + WEIGHT GAINER 1 ช้อนครับ

เสียดายหลายๆอย่างครับ วันออกกำลังมักจะไม่ค่อยตรงกับวันหยุด บางครั้งเลยออกกำลังกายไม่ถึงครับ บางวันตรงกับวันทำงานต้องตื่นเช้า 6 โมง ฟิตหมาได้ 1 ชั่วโมงก็ต้องรีบไปทำงานครับ เย็นกลับมามืด ฟิตหมาไม่ค่อยสะดวกครับ ถึงมีตัวช่วยเยอะ แต่เสียดายเวลามีไม่มากพอครับ โปรแกรมฟิตกับโปรแกรมอาหารเสริมเลยอาจจะมีเปลี่ยนแปลงไปเรื่อยครับ แล้วแต่ แต่ละวันครับ
  • อย่าลืมลงกันเยอะๆ นะครับ ถือเป็นการนำมาแลกเปลี่ยนกันไปในตัว สูตรที่ลงคงไม่มีคำว่าถูกหรือผิด เพราะสุนัขแต่ละตัวก็ต้องการสูตรที่แตกต่างกันออกไป แต่ถ้าสูตรของเราที่ลงไปแล้วมีคนมาทำตาม แล้วทำให้สุนัขของเขาดูดีขึ้น ผมว่านั่นคือการพัฒนาวงการอย่างแท้จริงเลยครับ ต่อไปจะได้มีสุนัขสวยๆ มาอยู่ในสังคมพิทบูลกันเยอะๆ ครับ
  • ของผมคล้ายพี่มาร์คเหมือนกัน แต่ต่างกันตรงที่อีบูลลี่แมกซ์นี้และที่ไม่มีปัญญาซื้อให้หมากิน

• ตอนนี้กำลังเร่งกล้ามอยู่
  • จากที่ผมเคยทำมา อาหารเสริมก็ใช้บูลลี่แมกซ์ 4 เม็ดก่อนออกกำลังกายตอนเช้า1เม็ดหลังออกกำลังกายตอนเช้า1เม็ด ก่อนออกกำลังกายตอนเย็น1เม็ดหลังออกกำลังกายตอนเย็น1เม็ด ครับ อาหารก็เอฟวันแดงเช้าเย็นเมื้อละ2ถ้วยตวงที่แถมมากับหม้อหุงข้าวครับ
    การออกกำลังกายก็วิ่งบนเครื่องวิ่งที่ปรับหนืดได้ จูงเดินบ้างบางวัน ว่ายน้ำบ้างบางวัน เล่นสปริงโพลบ้างบางวัน ระยะเวลาไม่ตายตัวครับ ดูที่อาการหมาเป็นหลัก บางวันอากาศดีก็ออกกำลังนานหน่อยถ้าอากาศร้อนก็น้อยหน่อยครับ ผลที่ได้ก็ตามในรูป แต่ตอนนี้ไม่ได้ทำต่อไม่ค่อยมีเวลาเลยอ้วนกว่าในรูปครับแต่ก็ยังออกกำลังกายอยู่บ้างเพียงแต่ไม่หนักเหมือนช่วงทำกล้ามครับ
    imageimage
    ไฟล์แนบ
    DSC01141_resize[1].jpg 110K
    DSC01428_resize.JPG 109K
  • เพิ่มเติมอีกนิดครับ ใช้ปลอกถ่วงคอตอนออกกำลังกายด้วยครับ ขนาด2กิโล และ5กิโล บางครั้งก็ควบสองเส้นเป็น7กิโลครับ
  • ขอบูลลี่แบบนี้ด้วยนะ อยากเห็นในไทย

image
    ไฟล์แนบ
    ripped_up_pit_bull.jpg 219K
  • บูลลี่ 5 เดือน เหมาะมั้ยครับกับการฝึกลากน้ำหนักน้อยๆ เช่น หมาผมน้ำหนักตัว 23.5 ฝึกลากน้ำหนัก 1 - 2 โล หรือควรรอให้อายุ 1 ปี เต็มครับ
  • อัพเดทกันหน่อยครับ อย่าซุ่ม อิอิ
  • เดี๋ยวรอให้ได้ลูกหมาตัวใหม่ก่อน จะฟิตตั้งแต่สามเดือนเลย
  • ว่าแต่ ท่าน ตั้ว หายไปตั้งแต่ ก่อนตรุษจีน ............ มีกะทุ้ ปลุกใจเสือ เสือก็ไม่ออกมา สักที

รายงานตัว หน่อย ครับ "ตั้ว" :-D
  • ตั้วคงถอดใจเรื่องพิตบูลแล้ว ข่าวแว่วๆว่าจะไปเล่นหลังอาน ฮ่าๆๆ
  • จะเป็นไปได้มั้ยฮับ เอ้าสู้ต่อไป imageimageimage
    ไฟล์แนบ
    SDC14438.JPG 54K
    SDC14437.JPG 66K
    SDC14436.JPG 85K
  • ของผมหลังจากผ่านไป1อาทิตย์ ยังไม่ค่อยเห็นความเปลี่ยนแปลงอะไรมากครับ ยกเว้นเหนื่อยยากขึ้น หอบเบาลง
  • เห็นด้วยกับคุณome รู้สึกจะบ้าพลังกว่าเดิมมั่กๆ อึดระห่ำเลยเล่นไม่ยอมเลิกทั้งสปริงโพล ทั้งว่ายน้ำโดยเฉพาะว่ายน้ำเก็บบอลนี่ ชั่วโมงกว่าๆไม่ไล่ไม่เลิก เพื่งอายุ9เดือนเดี่ยวคงต้องหาอาหารเสริมมาเป็นตัวช่วยบ้างเพื่ออาทิตย์หน้าจะเตรียมลากยางมั้ง เออ.....ที่สำคัญคงต้องหาซื้อจักรยานสักคันแล้ววิ่งตามเจ้าแสบไม่ทันแล้ว
  • พอได้ไหมคับimage
    ไฟล์แนบ
    1.jpg 45K
  • image
    ไฟล์แนบ
    2.jpg 40K
  • image
    ไฟล์แนบ
    3.jpg 34K
  • กล้ามคมไร้ไขมัน แต่กล้ามไม่ใหญ่ครับ
  • ผมเริ่มออกวิ่งตอนเช้า.....แต่ต้องคอยหลบเจ้าถิ่น....
    มันแรงจริงๆ......คอยกัดแค้งกัดขาตลอด.....
    ว่าจะจัดชุดใหญ่ให้ซักชุด.... :-W
  • แจมด้วยครับ แต่ยังไม่มีกล้าม มีแต่ก้าง
  • ตอนนี้กล้ามตามตัวไม่รู้จะขึ้นไหมแต่ปากกว้างขึ้นหายใจไม่ทัน ฮิๆimage
    ไฟล์แนบ
    Zeus.jpg 59K
  • หน้าตาเอาเรื่อง......ครับท่าน ake

ยิ่งโตยิ่งหล่อครับ.....zeus

• cpeerayu แต่เช้าเลยนะท่านเล็ก :-D สวัสดียามเช้าครับผม
  • พอดีเมื่อคืนอยู่เวรครับคุณตี๋
  • เอามา UPDATE หน่อยครับ :) image
    ไฟล์แนบ
    bambee-2.jpg 185K
  • mae_1421_TPCyoungblood

โหดร้ายอีกแร้ว....................ช่วงนี้ไม่ได้ฟิตเลย อ่ะ ยอมก่อนๆๆๆ :-D
  • ชอบๆ คุณ mae_1421_TPCyoungblood ว่าแต่ว่าถ่ายให้ออกมาอย่างนี้ทำไงครับ ช่วยบอกเคล็ดวิชาหน่อยได้มั้ยครับ
  • สูตรผมเพาะกล้าม 1. อาหาร extrem bullly เช้า-เย็น สองกำมือต่อมื้อ. ก่อนนอน เนื้อบด+โยเกริตร์ ทุกวัน
    2.เช้าพาเดิน 2 ชม.เย็นว่ายน้ำ 1 ชม.(ไม่พาวิ่งครับกลัวข้อเสียครับ)ทุกวัน
    3.เล่นแฮงกิ้ง วันเว้นวัน วันละ1ชม.
    4.บูลลี่แมกซ์ 4 เม็ด วันเว้นวัน :o054:
  • ถ้าอยากได้กล้าม ควรมีเวลาพักเพื่อให้กล้ามเนื้อได้มีเวลาฟื้นฟูตัวเอง และวันที่พักอาหารก็จำเป็น เพราะวันที่พักร่างกายก็ต้องการสารอาหารครับ

การทำกล้ามต่างจากการสร้างความแข็งแกร่ง ดังนั้นอย่าใจร้อน ไม่จำเป็นต้องทำทุกวัน ช่วงระเบิดกล้ามควรทำหนักหนึ่งวันและพักสองวันครับ กล้ามจะโตขึ้นในวันพักครับ วันออกกำลังเป็นการบังคับให้กล้ามเนื้อเกิดการบาดเจ็บ เพื่อให้มันพัฒนาตัวเองหนีการบาดเจ็บ และอาหารเสริมควรใช้ต่อเนื่องแม้วันที่พัก เพื่อให้ร่างกายนำไปฟื้นฟูกล้ามมันถึงจะขึ้น

บางท่านฟิตหนักจริง แต่กล้ามมาน้อยมาก เหตุเพราะพักไม่พอและอาหารไม่ถึงครับ
  • การอัดให้อ้วนแล้วรีดลงจะได้ผลกว่าทำตอนหมาผอมครับ ดูบารเบลหมาเก่งโซนเป็นตัวอย่าง มาดีวันอ้วนหนามาเลย รีดแปบเดียวกล้ามมาทันที รบกวนท่านเก่งช่วยนำภาพก่อนหลังให้เพื่อนๆชมด้วยครับ
  • ขอบคุณครับพี่ มาคร์ ที่ให้คำแนะนำ ผมจะเปลี่ยนให้เขาใด้มีเวลาพักอย่างที่พี่บอกครับ แล้วอาหารเสริมให้ทุกวัน วันละ 4 เม็ด ตอนแรกผมกลัวว่าร่างกายเขาจะนำอาหารเสริมไปใช้ไม่หมดครับ เพราะผมให้เขาออกกำลังกายไม่ค่อยโหดเท่าไรครับ :015:
  • Hammer_Hadyai กุมภาพันธ์ 7 Permalink ชอบๆ คุณ mae_1421_TPCyoungblood ว่าแต่ว่าถ่ายให้ออกมาอย่างนี้ทำไงครับ ช่วยบอกเคล็ดวิชาหน่อยได้มั้ยครับ

LIGHT & SHADOW ครับ ส่วนองค์ประกอบอื่น ถ่ายสัตว์ ต้อง SPEED สูงๆ ขอบคุณครับ :)
  • มาบอกเคล็ดลับนิดนึง

ทำหมากล้าม ต้องทำมวลกล้ามเนื้อให้มากๆก่อน จุดนี้ไม่ต้องสนใจไขมัน
    อาหารเน้นโปรตีนสูง แหล่งให้พลังงานสูง คาร์โบไฮเดรต
    ออกกำลังกาย เน้นออกแรงมากๆ ช่วงสั้นๆ จบ เช่นลากน้ำหนัก เอาแบบให้ขาบวมเป่ง จากเลือดที่อัดฉีดเข้ากล้าม เพราะการออกแรงเกร็งกล้ามมากๆ แต่ระยะสั้น

เมื่อได้น้ำหนักที่ดีแล้ว ตอนนี้จะอวบอั๋นน่ารักมาก555
    ซึ่งจากจุดนี้คือการรีดไขมัน ก่อนแข่งสัก 30 วัน
    เปลี่ยนเป็นการออกกำลังกายแบบคาร์ดิโอ คือขึ้นเครื่องวิ่ง ไม่ต้องควบนะครับ วิ่งเหยาะพอ
    และออกกำลังแบบเวทเทรนนิ่งต่อนะครับ คือการลากน้ำหนัก แต่หมาจะหมดแรงไวครับ
    อาหาร เน้นโปรตีนสูง คาร์โบต่ำๆนะครับ ยิ่งใกล้แข่งสักอาทิตย์ ยิ่งตัดออกหมด

ปล. สุตรลับของผม คือแร่ธาตุสำหรับหมาครับ เพราะการทานโปรตีนสูง ออกกำลังกายหนัก มันก้ต้องมีวิตามิน(ของหมา)เสริมด้วย
    และถ้าหมาไม่มีมวลพอ จับขึ้นเครื่องก็ผอมเป็นกุ้งแห้งแน่นอนครับ
  • เอาภาพบาร์เบลหมาของเก่งโซนมาลงให้ชมครับ

image
    ภาพนี้ก่อนฟิตครับ

image
    หลังจากปล่อยให้อดอาหารตอนน้ำท่วม อิอิ
    ไฟล์แนบ
    Barbel1.jpg 87K
    barbel2.jpg 74K
  • ความมันส์มันกำลังจะเริ่มจากนี้ครับ :-D

image
    ไฟล์แนบ
    DSCF2402.jpg 192K
  • สบายดีครับตี้ เรื่องหมากล้ามต้องมาร่วมแจมแน่นอน
    เอาเจ้าเบิร์กบูลลี่กระทิงดุ มานั่งโชว์กล้ามข่มขวัญพิทบูลน้องใหม่...:015:

image
    ไฟล์แนบ
    DSC02724.JPG 245K
  • หลับตาข้างเดียวโชว์อีก คงคิดในใจว่าจิ๊บๆ 555 :)
  • ล่าสุดของผมลงไปเยอะเลยช่วงนี้งานยุ่งไปนิด
    ก่อนช่วงฟิตๆเล่นดึงกะน้องชายผมimageimageimage อันนี้รู้สึกว่าลงไปหน่อยสงสัยพักนานไป ถ่ายเมื่อเช้าเองครับ imageimage
    ไฟล์แนบ
    _D8Z1089_.jpg 216K
    _D8Z1096_.jpg 220K
    Untitled--1.jpg 208K
    _MG_2286_.jpg 191K
    _MG_2285_.jpg 200K
  • kong26 ของคุณมันชัดเจนจริงๆๆ มีครบเกื่อบทุกส่วน :063: