ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ประกาศ รายชื่อร้านค้าตัวแทนจำหน่ายอาหารสุนัขเอฟวันเพิ่มเติม
  • ขอประชาสัมพันธ์รายชื่อร้านค้าตัวแทนจำหน่ายเพิ่ม อีก 4 ร้านครับ
    ที่กรุงเทพ 1 แห่ง และต่างจังหวัด 3 แห่ง

1. กรุงเทพฯ เขตอุดมสุข โทรสอบถาม 02 398 4399
    2. ขอนแก่น ร้านขอนแก่นปลาตู้ โทร 043 222 091
    3. อุดรธานี ร้านบ้านสัตว์เลี้ยง โทร 086 223 3441
    4. เชียงใหม่ ร้านแม่เหียะอาหารสัตว์ โทร 081 531 7615
  • ขอร้านตัวแทนจำหน่ายแถวลาดพร้าว บ้างได้มั้ยคะ
  • ร้านบ้านสัตว์เลี้ยงที่อุดรฯ อยู่แถวไหนคับผม มีที่อยู่มั๊ยคับ คุณมาร์ค รบกวนหน่อยคับ พอดีเพิ่งมาอยู่อ่ะคับ
    ไฟล์แนบ
    Heng4.jpg 17K
  • ที่ยุดยาไม่มีมั่งเหรอคร้าบบบบบบ
  • :m044:รออีกนิดครับคุณวีโก้ พี่เค้ากำลังขยายตลาด...เดี๋ยวคงไปเปิดตัวที่ยุดยาครับ:m008: แต่ผมว่าคุณวีโก้น่าจะเปิดเองไปเลยนะครับเพราะว่ามีร้านขายของอยู่แล้วนี่ครับ พ่วงขายอาหารสุนัขไปด้วยเลยน่าจะดีนะครับ ได้ประโยชน์ 2 ต่อเลยครับ :m001:ไม่ต้องขอบคุณสำหรับไอเดียนะครับ ยินดีเสมอ...555+:m045:
  • รบกวนคุณป๊อปโทรไปเช็คนะครับ ผมเองก็ไม่ทราบจริงๆ ฝากอุดหนุนร้านค้าตัวแทนด้วยนะครับ

ที่อยุธยา เคยมีร้านค้าติดต่อมาเหมือนกัน แต่เขาขอส่วนลดเยอะมาก ขอซื้อขายเป็นเงินเชื่ออีกด้วย เราจึงไม่สามารถให้ตามเงื่อนไขเหล่านั้นได้
    นโยบายเราเน้นความเสมอภาคและยุติธรรม เราชื้อเป็นเงินสด เราก็ขายเป็นเงินสด กำไรเราก้ไม่ได้ตั้งเว่อร์ อาหารก็ราคาต่ำ ผู้บริโภคก็ได้ประโยชน์
    ขายมากกำไรน้อยดีกว่าขายน้อยกำไรมาก

ผมมั่นใจว่าเอฟวันอยู่ได้เพราะ ผู้ซื้อนำไปใช้ ร้านค้าต่อให้ดังแค่ไหน ใหญ่แค่ไหน หากลูกค้าไม่สนับสนุนก็ไม่มีประโยชน์

และร้านค้าที่ทำธุรกิจแบบขี่หลังคนอื่นและเอาเปรียบผู้บริโภคผมไม่มีนโยบายสนับสนุนครับ:005:
  • เฮ้ยยยยยยยย จิงด้วยอ่ะ ว่าแต่จะมีคนมาซื้อป่าวชาวยุดยาใช้เอฟวันกันเยอะมั๊ยคับ
  • ขอบคุณพี่น้องทุกท่านที่ให้การสนับสนุน

หลายครั้งที่การเจรจาต่อรองไม่ประสบความสำเร็จ
    ร้านค้าเข้าใจว่าเราหยิ่ง ไม่ง้อร้านค้าตัวแทน
    แต่ความจริงไม่ได้เป็นเช่นนั้น

เอฟวันมีวันนี้ได้ เกิดจากลูกค้าที่ซื้อไปใช้ช่วยกันผลักดัน ผมจึงต้องให้ความสำคัญกับเขาเป็นลำดับแรก

ส่วนร้านค้าก็มีความสำคัญเช่นกัน ที่จะทำให้เราเจริญเติบโต และกระจายสินค้าได้มากขึ้น
    แต่การทำธุรกิจ ต้องทำแบบ Win Win คือแฮปปี้ทั้งสองฝ่าย หากฝ่ายหนึ่งฝ่ายใดรู้สึกว่ากำลังโดนเอาเปรียบ
    ฝืนทำต่อไปก็อยู่ไม่ยืดอยู่ดี ผมจึงเลือกจบเสียตั้งแต่ยังไม่เริ่ม ตรงๆแบบนี้ละขี้เกียจอ้อมค้อม

เงื่อนไขบางอย่างที่เป็นนโยบายต้องเข้มและต้องรักษา เงื่อนไขบางอย่างเป็นเรื่องวิธีการและความสะดวกก็ยืดหยุ่นผ่อนปรนไม่บังคับ
    ยี่ห้ออื่นก็มีนโยบายของเขา เอฟวันก็มีนโยบายของเอฟวัน นโยบายใครโดนใจก็เกิด นโยบายใครฝืนใจก็เจ๊ง
    ตอนนี้ผมก็บริหารอยู่หลายบริษัทฯ และมั่นใจว่า นโยบายที่ดีที่สุดคือ การทำธุรกิจอย่าง ซื่อสัตย์ ตรงไปตรงมา และอย่าทนฝืนทำ หากไม่เห็นด้วย

นี่ละครับการทำธุรกิจ สไตล์ มาร์ค มาเฟีย :005:
  • เยี่ยมไปเลยคับคุณมาร์ค ทำอะไรก้อได้อย่าฝืนทำไม่งั้นเข้าตัวแน่ ในยุคเศรษฐกิจอย่างนี้
  • น่าสนใจครับใช้เองด้วยเหลือก้อขาย เอากำไรไม่มากคิดซะว่าซื้อมาให้เจ้าฟีโร่กิน เดี๋ยวผมลองโทรคุยกับพี่นภาดูก่อนดีกว่าครับ
  • :063:สนใจเป็นตัวแทนต้องทำอย่างไรบ้างครับ
  • อยากรู้เหมือนกันครับ
  • ขอบคุณนะครับที่ไม่ได้มองว่านโยบายผมจิ๊กโก๋เกินไป :005:

การเป็นตัวแทนเอฟวันง่ายมากครับ

ขอให้ทำธุรกิจอย่างจริงจังและมีหน้าร้าน ควรจะเป็นร้านที่ทำธุรกิจเกี่ยวกับสัตว์เลี้ยง
    เช่นร้านเพ็ทชอป คลีนิครักษาสัตว์ หรือร้านขายอาหารสัตว์ ยกเว้นบางพื้นที่ ที่ไม่มีจริงๆก็อาจจะพิจารณาเป็นรายๆไป
    (เคยมีฟาร์มขอเป็นตัวแทน ขายบ้างใช้เองบ้างก็ไม่ว่า แต่เขาตั้งใจซื้อไปใช้เองมากกว่า แต่ขอเป็นตัวแทนแบบนี้ก็ถือว่าไม่จริงใจ)
    ซื้อขายเป็นเงินสด ร้านใหญ่หรือเล็กได้ส่วนลดเท่ากัน ขายมาก กำไรมาก ขายน้อยกำไรน้อย
    ค่อยๆทำ ตามกำลัง ไม่บังคับตัวเลข ขายเยอะสั่งเยอะ ขายน้อยสั่งน้อย
    (แต่ก็ไม่ใช่ว่าพอไม่บังคับตัวเลขแล้วสั่งทุกวันครั้งละถุงนะครับ เพราะมันบริหารอยากและทำให้ต้นทุนค่าขนส่งสูงโดยไม่จำเป็น)

เคยมีร้านค้าใหญ่ ขอซื้อครั้งละมากๆแต่ขอส่วนลดเยอะๆ ผมก็ไม่ให้ครับ
    ทำเท่าที่ทำได้และไม่เป็นภาระจะดีกว่า
  • คุณ วีโก้ ถ้าเป็นตัวแทน ผมสั่งแล้วเอามาส่งให้ผมด้วยนะ

อยู่ใกล้ๆกันแค่ กทม เอง อิอิ :m102::m102:
  • ผมสั่งด้วยอีกถุงครับ...ทางผ่านแวะมาส่งด้วยนะ อิอิอิ...:o003: เผื่อจะฝากสาวๆไปให้น้องเทอร์โบด้วย :o014:
  • สาวๆนี่ รอพี่ๆ สนับสนุนมานานแล้วงับๆๆ

ขอบคุณล่วงหน้าเลยงับ:m019::m019:
  • โอ้โหลูกค้ามารอ(กดดัน)เพียบเลยครับ
    เดี๋ยวขอดูสถานะการณ์ก่อนครับทุนก็ยังไม่พอเลย
  • เอ้างันเลยหรือ คุณvigo หนับหนุน...คับหนับหนุน.....รวยแง่เลยเนอะๆๆ :063::063:
  • :020:บ้านผมป็นร้านขายของชำประมาณ2คูหาครับนี้ไม่มีร้านเกี่ยวกับสัตว์เลยแล้วอย่างนี้ผมจะขายได้ป่ะครับ แล้วถ้าได้อยากทราบเงินลงทุนเริ่มต้นด้วยครับ (ขอบคุณครับ)
  • ที่จ.ตราด มี F-1จำหน่ายแล้วที่ เมืองตราดอาหารสัตว์/D-DOG ถ.เทิดจรัส2 ตรงข้ามหมอถนอมชัย / ถ.หลังสหกรณ์เก่า ติดต่อ ตั้ม 086-352-0683
  • ของผมก็เป็นร้านของชำเหมือนกัน
    คงไม่ผ่านเงื่อนไขตัวแทนจำหน่าย
    นอกจากซื้อมาใช้เองแล้วใครจะขอแบ่งก็บวกกำไรนิดหน่อยไป
    แต่ตอนนี้ก็ไม่มีทุน
    เฮอๆๆ
    คงต้องรอไว้ก่อน
  • การตั้งตัวแทนรายใหม่ หากแถวนั้นยังไม่มีตัวแทน เราก็สามารถเปิดตัวแทนรายใหม่ได้
    แต่ถ้ามีอยู่แล้วการเปิดตัวแทนรายใหม่ที่มีกลุ่มลูกค้าเดียวกันจะส่งผลกระทบต่อตัวแทนเดิมเราจึงไม่สามารถทำได้
    ยกเว้นเป็นลูกค้าคนละกลุ่มหรือตลาดคนละตลาด หรือว่าระยะทางระหว่างตัวแทนค่อนข้างห่างไกล
    ลูกค้าคงไม่มีใครขับรถห้าหกสิบกิโลเพื่อไปซื้ออาหารแค่หนึ่งถุงแน่นอน อันนี้เราก็อาจจะพิจารณาเปิดตัวแทนให้ได้

และการตั้งตัวแทนรายใหม่ถ้าเลือกได้ก็อยากจะได้ร้านเพ็ทชอป เพราะว่าสะดวกลูกค้าของเราสามารถหาร้านได้ง่ายและไปซื้อได้ตลอดเวลา

แต่บางพื้นที่ ที่ไม่มีร้านเพ็ทชอปจริงๆ เราก็จะพิจารณาเป็นรายๆไป ที่ต้องบอกว่าพิจารณาเป็นรายๆไป เพราะเราไม่อยากมีปัญหาระหว่างกันในอนาคต
    เพราะมันเคยมีปัญหามาแล้ว คือเราให้คอกสุนัขเป็นตัวแทน ซึ่งบางครั้งลูกค้าไปซื้อก็ซื้อได้บ้างไม่ได้บ้าง ลูกค้าก็บ่น เราก็พลอยไม่โตไปด้วย
    แต่พอเรามีร้านเพ็ทชอปที่จะเป็นตัวแทนแบบจริงๆจังๆ ตัวแทนเดิมก็ไม่ยอมอีก เราก็ลำบากใจ จึงต้องขอพิจารณาและคุยกันก่อน

ผมจึงอยากแยกระหว่างการทำธุรกิจก็คือการทำธุรกิจ ข้อตกลงคือข้อตกลง มันเป็นเรื่องซีเรียส
    จ่ายสดก็คือจ่ายสด ยอดชำระก็คือยอดชำระ เพราะทำธุรกิจ จ่ายขาดจ่ายเกิน หรือไม่จ่ายมันทำบัญชีลำบาก

กับความสัมพันธ์ส่วนตัวก็คือความสัมพันธ์ส่วนตัว เช่นเราเฮฮาปาร์ตี เลี้ยงก็คือเลี้ยง หารก็คือหาร ให้ก็คือให้ มันไม่ซีเรียส
    ไม่ต้องมาคิดมากเรื่องใครจ่ายน้อยจ่ายมาก หากทำธุรกิจแล้วเสียเพื่อนเราก็ไม่อยากทำ สู้เก็บความสัมพันธ์ดีๆเอาไว้ดีกว่า

ใครที่อยากเป็นตัวแทน ผมก็ยินดีทุกท่าน หากคิดว่าสิ่งที่ผมพูดไปทำไม่ใช่เรื่องเหลือบ่ากว่าแรงก็โทรไปคุยกับคุณ นภา ดูนะครับ
    เขาเป็นคนรับผิดชอบและบริหารอยู่ เขาจะรู้หมดตรงไหนมีตัวแทนตรงไหนไม่มี ให้คำแนะนำได้ ย่านไหนคนซื้อมากซื้อน้อย เปิดแล้วมีลูกค้าหรือเปล่า
    ส่วนผมเป็นแค่คนให้นโยบาย รายละเอียดไม่ค่อยรู้ ซึ่งนโยบายผมก็ครบทุกรูปแบบ ทั้งทำลูกค้าเพิ่ม ทำลูกค้าหาย ฮ่าๆๆๆ :005:
  • พี่มาร์คครับ ไม่ทราบว่าที่สนามหลวง 2 ธนบุรี มีตัวแทนจำหน่าย F1 บ้างไหมครับ ถ้ามีบอกด้วยจะไปซื้อครับ....:o018:....:m086:....
  • ตัวแทนที่สนามหลวงสองคาดว่ายังไม่น่าจะมี เพราะรู้สึกไม่ค่อยคุ้นเลย
    แต่ผมก็ไม่ค่อยแน่ใจนะครับ เรื่องตัวแทนมีที่ไหนบ้างต้องคุยกับคุณนภาครับ

หากแถวไหนยังไม่ตัวแทน เจอร้านก็เข้าไปถามหาบ่อยๆ เดี๋ยวก็มีเองละครับ:005:
    ตัวแทนเราค่อนข้างหายาก ติดต่อไปเองทีไรเขาชอบเอาราคาเราไปเทียบกับอาหารเกรดถูกๆ
    และขอส่วนลดเยอะๆ เครดิสยาวๆ เลยเลิกความคิดจะหาตัวแทน
    รอให้เขาติดต่อมาเองดีกว่า หากมีคนถามบ่อยๆ เขาก็รู้เองว่าอาหารเราขายดีและมีแฟนประจำ:063:
  • ได้ครับ...ลุงมาร์คเดี๋ยวผมจะไปถามให้ทุกวันเลยน่ะครับ ร้านเขาไม่รับ F1 มาขายให้มันรู้ไปครับ....555 :m086::m012:ลุงมาร์คงานเข้าแน่ครับ...เย้เย้ :m087:
  • :029:พี่มารค์ครับผมขอเบอร์ติดต่อคุณ นภา ด้วยครับจะได้ถามรายระเอียดครับ
  • ทำยังไงผมถึงจะได้VCDพิทบูลกับใด้อ่านบทบันทึกเรื่องอาหารf1ของคุณมาร์คครับช่วยแนะนำด้วยครับ
  • ขอบคุณทุกท่านที่ให้การสนับสนุนนะครับ :039::039::039:

ตอนแรกที่เขียนนโยบายไปก็กลัวคนจะมองว่าผมหยิ่ง คุณนภา เองก็หนักใจ เพราะส่วนมากคนที่รู้จักเอฟวันก็เพื่อนๆผมทั้งนั้น
    แต่จากประสบการณ์ที่ผ่านมามันเจอแบบนี้จริงๆ ผมเองก็ไม่อยากคุยเรื่องนี้เท่าไร ปล่อยให้คุณนภาเขาดูแลไป
    และสังคมแห่งนี้มันเป็นเหมือนพี่น้องจึงต้องบอกกันไว้ก่อนเราจะได้ไม่ทะเลาะกันภายหลัง :039:

เบอร์โทรคุณ นภา 081 499 4388 หรือดูรายละเอียดอื่นๆได้ที่เว็บครับ

http://www.f1dogfood.com
  • VCD ผมเคยทำแจกไปหลายแผ่น เป็นหนังก็มีเรื่องจ๊อก ที่เป็นเกี่ยวกับหมาสแต๊ฟในอดีด
    และก็รายการทีวีที่เคยออก รายการถอดรหัส จีโอกราฟฟิค อะไรพวกนี้ละแต่ตอนนี้ไม่รู้ต้นฉบับอยู่ที่ไหนแล้ว
    คนที่รับไปบอกว่าจะช่วยก๊อปปี้แจกต่อก็เห็นเงียบไป

วันไหนหาเจอจะฝากไปให้นะครับ
  • ยังไงฝากเรื่องนี้ด้วยน่ะครับเพราะผมเป็นเด็กใหม่ยังไม่ทันได้ดูและอ่านเลยอ่ะครับอยากหาความรู้เพิ่มเติมน่ะครับและพี่มารค์พอจะแนะนำหนังสือไรเกี่ยวกับพิทบูลให้ผมมั่งป่ะครับจะได้เอามาศึกษาน่ะครับเพราะผมเพิ่งเริ่มเลี้ยงก็อยากหาความรู้ให้มากๆครับ
    ไฟล์แนบ
    Image(182).jpg 57K
  • "อาณาจักรสัตว์เลี้ยง"เลยครับ ออกทุกต้นเดือนครับ พิทบลูฯเพียบ ผมซื้ออ่านทุกเล่มครับผม.....:o058:
  • ขอบคุณครับคุณ AA ท่าพระผมก็เริ่มซื้อมาอ่านเหมือนกันครับแต่ผมว่าเนื้อหามันยังไม่ค่อยเท่าไหร่น่ะครับบางทีแต่ละฟาร์มก็จะเขียนแต่โฆษณาขายหมาไม่ค่อยมีหน้าไหนที่ให้ความรู้แบบเจาะลึกเลยน่ะครับแต่ผมก็ขอขอบคุณมากที่แนะนำน่ะครับและยินดีรับฟังความคิดท่านอื่นด้วยน่ะครับถ้าผมคิดหรือพูดอะไรไม่ดีผมต้องขออภัยด้วยน่ะครับไม่ได้ตั้งใจพาดพิงถึงใครน่ะครับเคารพพี่ๆทุกท่านครับ
  • ลองไปหาสวนจตุจักรเล่มเก่าๆอ่าน ที่สวนคงยังพอมีขาย

แต่อย่าไปซีเรียสมาก พิทบูลก็แค่หมาพันธ์หนึ่งเท่านั้น การเลี้ยงดูก็เหมือนๆกันครับ
    อย่าไปโอ๋เกินเหตุก็พอแล้ว
  • ขอบคุณครับพี่มาร์ค
  • ครับคุณSKY บางทีผมอ่านหนังสือพวกนี้ ผมก็ว่าเหมือนคุณเหล่ะครับ โฆษณาแต่หมาตัวเองทั้งนั้นเน้นหมาของตัวเอง+สายเลือดแน่นอย่างโน่นอย่างงี้ อ่านไปก็เบื่อๆเหมือนกันส่วนมาจะดูรูปมากกว่า ไม่ชอบอ่านเนื้อหา(ไม่ได้ว่าน่ะครับเขาเสียตังค์ลงเขาก็ต้องโปรโมทหมาเขาอันนี้เข้าใจ) ไม่ค่อยมีคอลัมไหนบอกถึงประสบการณ์เลี้ยง ว่างันไง กินไร ออกกำลังกายยังไง(อ้อ ตอนนี้ที่ผมชอบอ่านก็มีคอลัม จ่าฝูง+พิทบลูโซน มากกว่าครับ ชอบเล่มเก่าๆเช่น สวนจตุจักรคอลัมพี่มาร์คอ่ะ เขาจะเล่าประสบการณ์เลี้ยงหมาของเขาให้ฟัง อ่านแล้วก็มาปรับใช่กับการเลี้ยงของเรา สนุกดีครับ ทุกวันนี้ยังมีอยู่เลยเกือบ 20-30 เล่มได้มั้ง ก่อนที่ สวนจตุจักรจะเจ๋ง(เสียดาย) วิชาทั้งนั้นเลยครับ เหมือนเราเล่นพระน่ะต้องซื้อหนังสือพระมาอ่านเยอะๆแต่เราเลี้ยงหมาเราต้องอ่านหนังสือหมา อ้อเรื่องจ๊อกผมก็เคยดูแล้วน่ะครับพี่มาร์คสนุกดีครับ แต่cdซื้อมามันกระตุกดูไม่ค่อยรู้เรื่อง ตอนนั้นที่พี่ออก ถอดรหัสITVเก่าผมก็ดูน่ะ ยังอัดVDOไว้เลยแต่มันขึ้นลาดูไม่ได้แล้ว อยากได้เป็นCDรายการถอดรหัส จีโอกราฟฟิค เก็บไว้บ้างถ้าพี่ไลร์แจก พี่บอกด้วยน่ะอยากเก็บไว้ดู เรดโนสตัวแรกของเมืองไทย ผมคอหมาแดงครับ....:m087:
  • ผมซื้อได้ไม่มีปัญหาครับ ร้านตัวแทนอยู่หน้าปากซอยบ้านพอดี มีทุกครั้งที่ไปซื้อครับ

ขอบคุณลุงมาร์ค ที่มีร้านตัวแทนดีๆ บริการดีครับ ร้านโปรโปร ทุ่งครุครับ :m072::m072::m072:
  • ขอบคุณน่ะครับพี่ AA ที่เข้าใจผมตอนแรกผมนึกว่าจะโดนด่าซ่ะแล้วกลัวไม่พอจัยผมแต่ผมดีจัยมากครับที่มีคนเข้าใจ เห็นพี่บอกว่ามีนิตยสารสวนจตุจักร 20-30 เล่มอ่านเบื่อยังครับแบ่งขายให้ผมมาศึกษามั่งได้ป่ะครับถ้าไม่ได้ไม่เป็นไรน่ะครับผมเข้าจัยของแบบนี้หายากแต่ถ้าพี่พอจะทราบว่าจะไปตามหาซื้อเล่มเก่าๆได้ที่ไหนบอกผมด้วยน่ะครับอย่างที่พี่ว่าแหละครับของแบบนี้มันก็เหมือนเล่นพระต้องหามาอ่านเยอะๆครับ ก่อนอื่นขอบขอบคุณทุกความคิดเห็นดีๆน่ะครับและขอฝากเนื้อฝากตัวกับพี่ๆทุกท่านด้วยน่ะครับ
    ไฟล์แนบ
    Image(179).jpg 66K
  • มาคุยกันบ่อยๆนครับคุณ SKY หมาสวยดีคับ
  • คุณ SKY มีไรก็เข้ามาถามเลยนะครับ เพื่อนๆกันทั้งนั้น :o001:ผมตอบไม่ได้เดี๋ยวคนอื่นก็ตอบให้ครับ...จริงอ่ะป่าวคุณ VIGO+CHOPPER+TURBO+Mr.x(ผมว่าที่หายไปเนี้ยส่งสัยเดินทางไปดูมาหมาเลี้ยงน่ะ เห็นเก็บข้อมูลอยู่ตั้งนาน.555) กลับมาต้องเล่นซะ อ้อหมาคุณสวยดีน่ะครับสีโนใจในตอนนี้เลยครับ กำลังฮิต(บลูบิลเดล)ลูกเต้าเลาใครล่ะครับ....โย้โย้..:m086::m087:
  • หน้าตามันเอาเรื่องจิงๆ :m001::m001:
  • หากพวกท่านต้องการคุยกันสดๆ เชิญที่ห้องสนทนาได้เลยนะครับ

หากผมว่างอาจจะเข้าไปร่วมแจมด้วย

เข้าได้ที่มุมบนด้านซ้ายของบอร์ดนะครับ

เม้าท์กันสนั่นเมือง เอาให้ห้องแตกเลยนะครับ ฮ่าๆๆ
    :005::005::005:
  • ผมเข้าไปรอแล้วนะคับ
    อิอิอิ
  • ขอบคุณครับป๋า..มาร์ค...555
  • พี่มาร์คครับ มีกระสอบฟาร์ม มั้ยครับ F1 อ่า
  • มีขนาดเดียวครับ 15 kg

ตอนนี้มีตัวแทนที่ตราดแล้วนะครับ
  • หวัดดีครับพี่มาร์คไม่ได้ทักทายพี่ในเว็บนานมากๆ แล้วแต่ผมก้ไม่ได้หายไปใหนยังเข้าบอร์ดเกือบทุกวันเพียงแต่บอร์ดใหม่นี้ต้องยอมรับว่าเข้ายากจริงๆ ต้องสมัครสมาชิกก่อนและด้วยเหตุผลทางเทคนิคอะไรไม่ทราบผมถึงเข้าบอร์ดไม่ได้เพิ่งเข้าได้วันนี้เอง:001: พี่มาร์คครับผมฝากดูเรื่องอาหารหมา F1 สตรูสีเหลืองกับสีแดงหน่อยครับเพราะที่ภูเก็ตขาดตลาดมาหลายสัปดาห์แล้ว ตอนนี้หมาของผมกินสตรูสีม่วงอยู่ถ่ายเหลวตลอดเมื่อก่อนกินสีแดงถ่ายเป็นก้อนแข็งดีมาก อาหารเค้าดีคงผลิตไม่พอขาย อิอิ :013::063::033:
  • :o018:ถามป่ามาร์คหน่อยครับ หมาผมอายุ 2 ปี 5 เดือน ครับ ต้องให้กิน F1สูตรไหนครับ โปรตีนกี่เปอร์เซ็นครับและต้องเปลี่ยนอีกเมื่ออายุเท่าไรครับ หมาผมไม่ได้ออกกำลังกายอะไรมากมาย ตอนเย็นพาเดินเล่น ไปกลับประมาณ 3 กม. อาทิตย์หนึ่ง 2-3 ครั้งครับ....:o018:
  • สวัสดีครับท่าน

บอร์ดนี้แรกๆพี่ก็ไม่คุ้น กว่าจะเข้าได้เล่นเอาโมโห (เจ้าของบอร์ดเข้าบอร์ดตัวเองไม่ได้) หาที่ตั้งกระทู้ก็ไม่ได้
    แต่พอสมัครสมาชิกแล้วเล่นได้เลย สะดวกพอสมควร เร็วขึ้น ผมเองก็ยังต้องสมัครสมาชิกเลยครับ
    ซึ่งก็ดีเหมือนกัน เพราะบอร์ดนี้ใครก็เอาชื่อเราไปด่าคนอื่นไม่ได้

เรื่องอาหารขาดพี่เองก็ปวดหัว เริ่มมีสัญญานมาเป็นระยะ แต่คุณนภาก็ไม่ค่อยกล้าตัดสินใจ พี่เพิ่งจะมีเวลาลงมาลุยเอง
    ตอนนี้เรากำลังย้ายโรงงานใหม่ ปรับปรุงสูตร ซึ่งผลการทดลอง คุณภาพเจ๋งกว่าเก่าเยอะ รอเพียงหมายเลขทะเบียนเท่านั้น

รุ่นสีม่วงเป็นรุ่นที่ขายดีที่สุด เมื่อก่อนก็ขาดบ่อยๆ หลังจากที่เราได้ทดลองย้ายโรงงานและปรับปรุงสูตร ตอนนี้ยิ่งขายดีกว่าเก่า
    มีลูกค้าทั้งประเภทฟาร์มและผู้เลี้ยงตามบ้านที่เคยใช้เอฟวันกับเฉพาะหมาโต แต่ใช้ของนอกเลี้ยงลูกสุนัขอยู่ ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้เอฟวันโดยสมบูรณ์แล้ว
    ปัจจุบันยอดขายเพิ่มมากทุกวันจน โรงงานปัจจุบันไม่สามารถรองรับได้ เราจึงจำเป็นต้องขยับขยายไปที่โรงงานที่มีศักยภาพมากขึ้น

รุ่นแอดวานซ์ สีม่วงเป็นสูตรเร่งโต ลูกสุนัขก็เหมือนเด็กที่ต้องการสารอาหารเยอะที่สุดเท่าที่ร่างกายจะนำไปใช้ได้
    เราไม่มีทางทราบเลยว่าลูกสุนัขแต่ละตัวต้องการอาหารในปริมาณเท่าใด เราเน้นเยอะไปก่อน คือเกินดีกว่าขาด
    ฉะนั้นเมื่อเวลานำไปเลี้ยงสุนัขโตจึงควรลดปริมาณลง มิฉะนั้นจะมีปัญหาเรื่องการถ่ายเหลว เพราะได้รับสารอาหารเกิน
    หมาโต ต้องการโปรตีนน้อยกว่าหมาเด็ก เมื่อได้รับมากเกินไป ร่างกายเขาก็ต้องขับออก จึงเป็นอีกหนึ่งปัจจัยที่ทำให้ขี้เหลวครับ

สาเหตุที่เราออกแบบไว้ 3 สูตรก็เพื่อให้ตรงกับวัตถุประสงค์ของการใช้งาน ไหนๆก็เขียนแล้ว ขออธิบายเผื่อไปยังคนอื่นด้วยเลย
    และเรามั่นใจว่าสามสูตรนี้ครอบคลุม เป้าหมายกว่า90% ของตลาดแล้วครับ

รุ่น อีคอนเน้นความคุ้มค่า เหมาะสำหรับหมาโตทั่วไป ตัวนี้คุ้มยิ่งกว่าคุ้ม ทั้งสะดวกทั้งประหยัด สารอาหารเพียงพอครบจริงๆ
    ใส่หมดรวมทั้งไวตามีนเกลือแร่ เหมาะสำหรับผู้เลี้ยงตามบ้านโดยทั่วไป หมาประเภทนี้จะมีกิจกรรมบ้างตามสมควร
    แต่มั่นใจว่าเกินกว่า 80% จะนั่งๆนอนๆ วิ่งเล่นเองตามธรรมชาติตามไร่ นาสวน หรือภายในรั้วบ้าน วันหยุดเจ้าของอาจจะพาออกไปเดินเล่นบ้าง
    การใช้รุ่นอีคอนก็ถือว่าพอเพียง ปริมาณโปรตีน 22% ถือว่าเพียงพอและเกินนิดๆ
    เพราะปกติหมาโตต้องการโปรตีนแค่ 18% แต่บ้านเราอากาศร้อนหมากินได้น้อย จึงใส่เผื่อไว้เพิ่มความน่ากินและทำให้กินง่ายขึ้น

แต่สำหรับอาหารเกรดถูกกว่านี้ ที่ราคาไม่กี่ร้อยบาทและมีชื่อคล้ายห้างที่วางขาย
    กล้ายืนยันว่า มีเพียงโปรตีนจากกากถั่วเหลือง และสารกันเสียเป็นหลัก ไม่มีไวตามีนและเกลื่อแร่แน่นอน
    ใช้ไปนานๆ หากไม่เป็นโรคไต ก็ถือว่าโชคดีสุดๆ หมาที่เลี้ยงด้วยอาหารเกรดนี้ จึงไม่น่าจะอายุยืน

รุ่น แอดวานซ์ อันนี้เจาะจงที่หมาต้องการสารอาหารสูงสุด เช่นลูกหมาหรือหมาท้อง เราใส่มาครบหมดแล้วอะไรที่คิดว่าจำเป็น
    เราเน้นที่คุณค่า ใช้ไม่หมดร่างกายก็ขับทิ้งไป ตัวที่ประสิทธิภาพการย่อยไม่ดีขี้จะเหลวบ้างก็ช่างมัน เพราะเราเน้นที่การเจริญเติบโตเป็นหลัก
    ช่วงวัยการเจริญเติบโตของลูกสุนัข มีเพียงระยะเดียว หากผ่านไปแล้วย้อนเวลาไม่ได้ เราจึงให้ความสำคัญเรื่องโตมากที่สุด
    มีผู้เลี้ยงหลายท่านนำไปผสม เนื้อนมไข่ จะทำด้วยเหตุผลใดก็ตามแต่ ไม่ว่าจะทำให้กินมากขึ้น หรืออยากให้หนาให้ล่ำกว่าพ่อแม่ ผมก็ไม่อยากขัด
    แนะนำมากไป เกิดลูกหมาไม่โตดังใจจะมาโทษเราหรือเหมาเอาว่าเป็นเพราะอาหาร แล้วก็จะฝังใจแบบนี้ตลอดไป
    บางท่าน ต้นสายพันธ์มาตัวบางยังกะกระจง จะมาพึ่งอาหารเลี้ยงให้โตหนาเป็นหมู มันก็ฝืนธรรมชาติและไม่มีทางเป็นไปได้
    เจอแบบนี้ ผมก็เชียร์ให้ใช้ของนอก จะได้สบายใจ ทั้งสองฝ่าย

*** ผมเข้าใจว่าหมาแต่ละตัว บางท่านซื้อมากันแพงๆ***
    หากทำอะไรแล้วสบายใจก็ทำไปเถอะครับ ขอเพียงอย่างเดียวอย่าอัดแคลเซี่ยม
    เพราะการได้รับแคลเซี่ยมเยอะเกินไป นอกจากไม่ช่วยให้ตัวใหญ่ขึ้นแล้วยังทำให้หมาแคละแกรนอีกด้วย

ส่วนเปอร์ฟอร์มานซ์ เราเน้นที่หมาที่มีกิจกรรมเยอะ พิทบูลที่ทำกิจกรรมเยอะถ้าเปรียบก็คล้ายพวกนักกีฬา ที่ร่างกายมีการสึกหรอสูง
    การทานอาหารตามปกติก็อาจจะไม่เพียงพอ นักกีฬาหลายประเภทที่ใช้สมรรถนะของร่างกายมาก จะเห็นว่าเขาโด๊ป เนื้อ นม ไข่ และอาหารที่ย่อยง่าย เช่นแบรนด์
    สุนัขก็คล้ายกัน เราจึงเพิ่มโปรตีนสกัดและสารอาหารอีกหลายประเภท เพื่อให้ร่างกายนำไปใช้ได้ตามความต้องการ
    โปรตีนช่วยเรื่องการซ่อมแซมส่วนที่สึกหรอทำให้กระปี้กระเปร่าทำกิจกรรมได้นานขึ้น และเพิ่มแอลคารนิทีน เพื่อให้เพิ่มประสิทธิภาพในการนำพลังงานไปใช้

ผมว่าผมอธิบายค่อนข้างละเอียด หากใครอ่านสิ่งที่ผมเขียนไว้ดีๆ นอกจากจะช่วยลดปัญหา เพิ่มความสะดวกแล้วยังสามารถช่วยเรื่องเศรษฐกิจได้อีกด้วย
    เราออกแบบไว้ครอบคลุมแทบจะทุกวัตถุประสงค์ของการเลี้ยงแล้ว มีเพียงสิ่งเดียวที่เรายอมรับคือเรื่องขนาดที่จำเป็นต้องทำไซส์เดียว
    หากมีหลายขนาดก็จะทำให้ต้นทุนสูงขึ้นอีก อาหารก็จะไม่สามารถทำราคาได้ต่ำขนาดนี้

ขออภัยอีกครั้งเรื่องความไม่สะดวก และขอขอบคุณที่ให้การสนับสนุนมาโดยตลอดครับ

มาร์ค
    :063::063::063:
  • ขอบคุณคร๊าบ....ๆๆๆ:067::063::063:
  • :063:ขอบคุณครับพี่มาร์คที่อธิบาย :030: แล้วอาหารหมาF1 สีเหลืองกับสีแดง จะกลับเข้าสู้ท้องตลาดได้ในตอนใหน:025:
  • ตอนนี้เลขทะเบียนรุ่นอีคอน ถุงสีเหลืองได้ออกมาแล้ว
    คาดว่าได้คิวผลิตภายในอาทิตย์นี้ อาทิตย์หน้าก็น่าจะพร้อมส่งครับ:006:

ส่วนรุ่นเปอร์ฟอร์มานซ์ ถุงสีแดง กำลังอยู่ในช่วงการยืนขอการรับรองสูตรและรอหมายเลขทะเบียน
    จากกรมปศุสัตว์อยู่ครับ ขั้นตอนนี้ค่อนข้างจะใช้เวลานานหน่อย เจ้าหน้าที่เขางานเยอะมากกกกกกกกกกกกกกกก
    ผมมั่นใจว่ามันจะต้องได้เห็นก่อนผมสิ้นใจครับ:016:

ตอนนี้รุ่นสีม่วง สูตรนิ่งมาก หลังการปรับปรุง ลูกค้าชมทุกคน ต้องขอขอบคุณท่านที่ช่วยให้ข้อมูล

อย่างไรก็ตาม ฝากพี่น้องช่วยแวะเวียนไปอุดหนุนตัวแทนรายใหม่ๆหน่อยนะครับ
    เดือนนี้มีเพิ่มหลายที่ และถ้าว่างก็แวะไปที่เว็บเอฟวันช่วยตอบคำถามแทนหน่อย
    บางท่านเขาอยากได้คำตอบจากคนที่มีประสบการณ์ใช้โดยตรงครับ:063::063::063: