ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

อย่าเอาความไว้ใจมาทำร้ายกันอีกเลย
  • เพราะคิดว่าเขาเป็นเพื่อน จึงให้ความไว้ใจ
    เพราะความไว้ใจ จึงกลายมาเป็นความเชื่อใจ
    เพราะความเชื่อใจ ก็เลยไม่อยากปิดบัง
    เพราะความที่ไม่อยากปิดบัง ก็เลยต้องเล่าฟัง
    เพราะเล่าให้ฟัง ชีวิตของกรูจึงเกือบพัง โธ่ ไอ้เวน อิอิ :-D

เอาประสบการณ์จริงมาแบ่งปัน เพื่อให้ท่านได้ระวังกันครับ
  • สังคมของคนเราก็เป็นยังงี้แหละครับ พี่มาร์ค ทำได้อย่างเีดียวคือทำความเข้าใจกับเรื่องที่ผ่านมาครับ :-D

• วันนี้ ดราม่าจังครับ ป๋า
  • ผมเชื่อว่ามันตรงกับชีวิตจริงของใครหลายๆคน ก็เลยเอามาลงให้อ่านกันเล่นๆ เพื่อเตือนสติพวกเรากันเอง
    จะทำการใดๆ ก็จงเผื่อใจไว้เสียบ้าง โลกนี้มันไม่มีอะไร 100% โปรดอย่าไว้ใจทาง อย่าวางใจคน จะจนใจเอง

หมายเหตุ
    เว็บนี้เป็นเว็บที่เน้นการพัฒนาคน อยากให้ทุกคนที่เข้ามาเล่นที่นี่ ได้แง่คิด ได้อะไรดีๆ กลับออกไปบ้าง ดังนั้นโปรดอย่าแปลเจตนาว่าหมายถึงใคร โปรดอย่าโยงไปที่ใคร ผมเพียงแค่ไม่อยากให้ใครต้องประสบกับความยุ่งยากในเรื่องที่ไม่ควรจะเป็นเรื่อง เหมือนอย่างที่ผมเคยเจอ วันนี้จึงอยากให้พวกเราดำเนินชีวิตอย่างมีสติ อย่าประมาท คิดอะไรให้รอบครอบสักนิด และตนคือที่พึงแห่งตนครับ
  • รับทราบคับผม :m29:
  • ชื่อเสียง อิทธิพลในวงการ ผลประโยชน์ กลุ่มเพื่อนฝูง และทิฐิโทสะ ที่ผ่านๆมาก็มีอยู่เเค่นี้แหละที่ผิดใจกัน ขัดแย้งกัน แต่ละคนต้องการมีพื้นที่ที่จะยืนเป็นของตัวเอง คนพื้นที่น้อยก็จะขยายให้ใหญ่ คนมีพื้นที่มากก็ต้องปกป้องอาณาเขต ทั้งนี้เพื่อให้มีตัวตนในกลุ่ม ในวงการ ใครผิดใครพลาดไม่ว่าจะมากหรือน้อยทุกอย่างเป็นประเด็นไปหมดไม่มีคำว่าอภัยให้กัน ต่อไปวงการ พิทบูล รุ่นหลังๆก็คงมี ก๊ก มีเหล่า จะกลับก็ไม่ใด้ไปก็ไม่ถึง ความสุขในวงการในการเลี้ยง การเเรกเปลี่ยนความคิดเห็นคงมีวงจำกัด เป็นกลุ่มๆ กลุ่มใครกลุ่มมัน น่าเศร้า..ใจ สาธุ สาธุ สาธุ.. ^:)^ ~X(
  • ชีวิตคนส่วนใหญ่ต้องเจอกันทั้งนั้นคับ ไม่ช้าก็เร็วเพื่อนรักหรือคนที่เราเชื่อใจบางคน สุดท้ายก็ต่างคนต่างไปอาจจะเพราะหลายๆอย่าง เงิน เมีย เส้นทางชีวิต อาชีพ ความเห็นแก่ตัว เผื่อใจไว้ไม่เจ็บมากเหมือนพี่มาร์คว่าคับ
  • อยู่กันแบบเล็กๆและอบอุ่นดีกว่ามัย!!!
    ถ้าอยู่แบบใหญ่ๆแล้วต้องมาแตกแยก
  • จะ 10 ปีละ ที่ผมคลุกเคล้า กับคนหมาๆ ในวงการมา
    มีทั้งพี่ ทั้งเพื่อน ทั้งมิตร แต่ก็ ยังไม่ถึงกับมี ศัตรู ...
    มากสุด ก็ต่างคนต่างเดิน

บางครั้ง ผมเห็นความขัดแย้งกันแล้ว ก็ได้แต่อุทานว่า ไอ้ห่า... ไม่ได้ด่าใครหรอก แค่ขัดใจ
    บางที เรื่อง เล็กๆน้อยๆ ทำนอง ขอกันกินมากกว่านี้ ก้เอาธิฐิมานะเข้ามาใส่กัน จนหามิตรภาพไม่ได้
    ผมไม่ใช่คนดีเด่อะไรมาจากไหน ไม่ใช่ผู้วิเศษ แต่คิดอยู่อย่างว่า มิตรภาพ มันมีค่ามากกว่าความขัดแย้ง
    เพื่อน มีค่ามากกว่าศัตรู

เล่าเล่นๆ นานมาแล้ว เมื่อครั้งกระโน้น สมัยเริ่มดูหมาใหม่ๆ
    ไปเยี่ยมคอกดังสมัยโน้น คุยกันอย่าง "ดิบดี"
    พอเราคล้อยหลัง ออกจากบ้านมันไม่ทันพ้นหัวโค้ง มือถือเราดังขึ้นมา เค้าคนนั้นโทรฯมา เราก็รับสายอย่างด่วน นึกว่าเราลืมของหรือมีอะไรที่นั่น
    สิ่งที่เราได้ยิน คือ คนสองคน นินทาเรา สนุกปาก หน้ามือ เป็นหลังตีน จากเมื่อ 5 นาทีที่เราเดินออกจากบ้านมันมา

มีอะไรน่าเสียใจไม๊ สำหรับผม ไม่เลย ช่างแม่งเหอะ ไปเอามาใส่ใจมาก ก็เสียเวลาเปล่าๆ
    แลกเปลี่ยนกันนะ ผม ยอมไว้ใจเพื่อน แล้วโดนหักหลัง เจ็บๆคันๆ นิดๆ แสบๆ มันส์ๆ ดีกว่าที่จะไม่ยอมไว้ใจใครเลย ทำให้เสียโอกาศที่จะได้เพื่อนดีๆไป

ก็แค่มาแบ่งปันครับ ^____^

ปล. วั่ดดี พี่มาร์ค สุดหล่อ และ วั่ดดีพี่มุ คิดถึง เด็กๆ เด้อ ฝากหอมแก้มมันตัวละ 2 ทีด้วยครับ
  • ท่านต้นหวัดดีเช่นกันครับ หายไปนานเลย สำหรับพี่มันชินชาเสียแล้ว โดนมาเยอะ อิอิ
    แต่ก็ไม่เคยเข็ดนะ ถือคติว่า มันคือสีสัน และความสนุกสนานในการเดินทาง มันทำให้เราแกร่งขึ้น
    และ ที่เขียนมานี่ก็แค่อยากเตือนน้องรุ่นใหม่ๆให้เผื่อใจเอาไว้บ้าง เพื่อนเลวๆก็เอาไม้เขี่ยทิ้งไปบ้าง
    เพราะว่ากลัวเจอแบบพี่แล้วทำใจไม่ได้ มันจะบันทอนพลังไฟแห่งการสร้างสรรค์ให้ดับลงครับ
  • ว่ากันจริงๆ นะพี่ คนหมาๆแบบเรา ตัดไม่ได้ ขายไม่ขาด
    วันนี้เคือง พรุ่งนี้คบกัน
    เบื่อนัก ก็ พักซักผ่อน หายเบื่อ ก็ยกหูหากัน

แต่ก็อย่างว่าแหล่ะพี่ ของอย่างนี้ ตบมือข้างเดียวมันคงไม่ดัง
    เราจะตบมือกับมัน มันแม่งจ้องจะตบบ้องหูเรา
    ก็ไม่รู้ จะเข้ากันได้ไง... โฮ่ ๆ ๆ ๆ
  • บางคนอย่าไปเสียเวลาด้วยเลยครับ เอาเวลาไปทำอย่างอื่นมีประโยชน์กว่า เชื่อพี่เถอะ
  • คุณต้น ครับ คุณต้นก็อยู่วงการหมาๆมาจะ 10ปีละอย่างที่คุณต้นว่า ก็อยากเตือนสติคุณต้นครับ
    วิธีคิดในสังคมหมาๆแต่ละพันธุ์ มันเอามาประยุกต์ใช้กันได้ครับ แต่สิ่งหนึ่งที่ผมว่าสังคมพิทบูลนี้ มีไม่เหมือนสังคมอื่น
    ก็คือ คนในวงการนี้มันอาจจะดูสถุนๆหน่อย แต่กล้าสู้ความจริง ถ้ามีอะไรที่เค้ายกออกมาเป็นประเด็นแล้ว คิดไว้ล่วงหน้าได้เลยว่ามันคือความจริง ถ้าไม่พอใจอะไรใคร ก็จะไม่เก็บ ท้าชนมันตรงๆ แต่คนในสังคมนี้จริงใจคบได้ เค้าถึงได้เกาะกันเหนียวแน่น
    วงการนี้มันแคบ อย่าฟังอะไรข้างเดียว กระทู้ไม่เดินแต่ให้รู้ไว้เสมอ ว่ามีคนเห็นอยู่ตลอด ตัวหนังสือเมื่อลงไปในบอร์ดแล้วมันเหมือนมีชีวิต มันสามารถเดินทางไปได้ทั่วสังคมแห่งนี้
    ผมมองว่าบางความเห็นบางกระทู้ที่เกิดความขัดแย้ง ฝ่ายที่เงียบไม่ใช่ว่าเค้ายอมรับ แต่มันอยู่ที่ว่าใครกล้าพิมพ์มากกว่าใคร ใครกล้าพิมพ์ว่าตัวเองดี กล้าพิมพ์ว่าอีกฝ่ายหนึ่งผิด ก็อาจได้คะแนนเสียงจากคนที่รู้เพียงผิวเผินไปได้ และเหตุผลที่อีกฝ่ายนึงเค้าเงียบเพราะเค้ารู้ว่า เค้ามีอะไรติดหลัง เช่นลูกหมาที่จะออกมา พ่อพันธุ์ที่นำเข้ามา ของที่เค้าต้องขาย คุ้มเสียไหม
    ในเรื่องของกระทู้ที่เกิดความขัดแย้ง เราในฐานะคนดูจะเลือกว่าจะพิมพ์อะไรลงไป มันย่อมมีผลต่อภาพพจน์ของตัวสินค้าผลิตภัณท์ที่ผมกล่าวไปข้างต้น
    คุณต้นเองก็อย่าเพิ่งลงมาออกความเห็นอะไรง่ายๆ ฟังและดู คิดพิจารณาให้หมด เกมส์นี้มันแยบยลนัก
    ผลิตภัณท์ของคุณต้น ก็กำลังเดินไปได้สวยในสังคมนี้ ผมว่าพิจารณาเยอะๆ
    ดูอย่างคุณมุ เห็นงานนครปฐมก็ไป เห็นจับกลุ่มคุยกับใครที่นั่น คงไม่ต้องเดา พอมากระทู้นี้ก็มาลงความคิดเห็นแบบนี้ ต่อไปคงได้อบอุ่นๆในที่เล็กๆ อย่างที่คุณมุอยากได้แน่ๆ

• ACC นี่ ช่างจินตนาการดีนะครับ จินตนาการ พันลึก ไปหมด ผม เข้าไม่ถึงคุณจริงๆ

ที่ผมพิมพ์ ก็เป็นความเห็นส่วนตัว คุณก็อ่านไปครับ ไม่ได้พาดพิงถึงใครเลย ไม่ได้พาดพิงเหตุการณ์ไหนเลย

สรุปว่า คุณจะเตือนสติผม เรื่องอะไร ? คุณเป็นอะไรมากไปหรือเปล่า?

ผมอ่านกระทู้ เยอะ ว่างๆ จะออกความเห็นที คุณเห็นผมไปพาดพิงใคร ที่ไหน เมื่อไร ?
    ไอ้ขายของ น่ะ ผมก็ไม่ได้ โคตร สะนา ในเวปนี้มานานแล้ว คนจะใช้ ก็ใช้ คนไม่ใช้ ก็เยอะ อยากใช้ก็ใช้ ไม่อยากใช้ ก็ไม่ต้องซื้อ ก็เท่านั้นเอง

*** คนแบบคุณ นี่ล่ะครับ ที่ผมจะบอกว่า ช่างมัน ***
  • 14 มีนาคม 2555

ทดสอบ ทดสอบ

มีหมา เป็น เพื่อน ดีกว่า มีเพื่อน หมา หมา

สองแสบ มัน ไม่เคย เรียกร้อง อะไร นอกจาก การให้ความรัก เล่นกับมัน และ การดูแลให้ข้าว ให้น้ำมัน

อีโกลเด้น จัดการ สิงสาราสัตว์ ที่วนเวียน เข้ามาในบ้าน เป็นผู้พิทักษ์ ได้เป็นอย่างดี

ไอเพชร มีหน้าที่ อ้อน เวลาเรา ไม่สบาย ข้างกาย มีสองแสบ เป็นเพื่อน

ส่วนเพื่อน ยามใด ที่อารมณ์ดี เราก็ เป็นเสมือน อะไรก็ได้ แม่ง ดีงู้นงี้ สารพัด จะเยินยอ

แต่พอ ขัดใจ ไม่ถูกใจ แม่ง ด่า กรู ซะ ประจานกรูซะ

image

image
    ไฟล์แนบ
    ผลงานอีโกลเด้นA.jpg 117K
    เพชรก๊าบ.jpg 204K
  • หวัดดีครับพี่มาร์คและทุกท่านเคยโดนเหมือนกันแต่มันเป็นยาของชีวิตให้ผมแข็งแรงขึ้น...แต่ก็เหมือนโรคเรื้อรังที่คิดถึงเมื่อไหร่เป็นเจ็บข้างในทุกที...นี่เหรอเพื่อน /:-)
  • ขอบคุณครับ คุณต้น เอาเป็นว่าเราจบ ผมเข้าใจคุณ คุณเข้าใจผมแล้วกัน
    เคสของคุณ lumpotorn19 ก็เป็นอีกประเด็นหนึ่งที่ผมบอกว่ารู้เพียงผิวเผินแล้วเข้ามาพิมพ์ คุณต้องคิดให้ดีๆก่อนว่าเหตุการณ์นี้ คุณมาเฟียเค้าฝากถึงใคร ผมบอกแล้วมันแยบยลนัก แต่ผมคิดว่าคนที่คุณหมายถึงไม่ใช่คนๆเดียวกับที่มาเฟียหมายถึงแน่ๆ ถ้ามีเวลาก็ลองโทรไปถามเค้าดู จะได้รู้ว่าอย่าเพิ่งพิมพ์อะไร ถ้ารู้อะไรแค่ผิวเผิน และอยากเตือนคุณlumpotorn19 คุณลองมองย้อนไปถึงวันที่คุณทำความดีให้กับสังคม ชักชวนเจ้าของพิทบูลนำหมาไปฝังไมโครชิพที่ ดี-วัน วันนั้นคุณคือผู้ที่อยู่บนยอดสุดของกิจกรรม แต่คุณเชื่อไหมผมไม่เห็นคุณเลย และผมเชื่อว่าสมาชิกในบอร์ดก็คิดเหมือนผม คุณอาจจะบอกว่าทำความดี ไม่ต้องให้ใครรู้ แต่คุณฟังเรื่องราวต่อมาเสียก่อน อย่าเพิ่งใจร้อน คุณยังจำได้ไหม เมื่อพระอาทิตย์ตกหลังจากที่คุณหันหลังให้กับดีวัน เดินทางกลับบ้านไปด้วยความอิ่มเอิบใจ เมื่อคุณสุดรั้วสีขาวๆของดีวันออกไป ยังมีเสียงสะท้อนจากขุนเขาถึงตัวของคุณ เป็นเสียงสะท้อนที่น่าขบขันในวงสนทนามากๆ ลองนึกดูว่าวันนั้นตอนที่คุณกลับ เห็นหน้าใครที่ยังอยู่บ้าง ลองโทรไปหาเค้า เผื่อเค้าจะยินดีบอกเรื่องราวของคุณในเสียงสะท้อน ให้คุณคนที่ทำความดีเพื่อสังคม ได้รู้ความจริงบ้าง ว่าขุนเขาลูกที่สะท้อนเสียงถึงคุณ เค้าสะท้อนอะไรลงมา
    และขอฝากข่าวถึงมาเฟีย วันข้างหน้าคุณต้นอาจจะเป็นศัตรูกับคุณก็ได้ ไลน์ผลิตภัณท์ของคุณต้นกับคุณมันก็ญาติๆกัน จุดสูงสุดของไลน์ผลิตภัณท์นี้ก็คือ ผลิตอาหารสุนัข ซึ่งผมเชื่อว่าใครๆก็อยากไปถึง ได้ข่าวว่า เห็นคุณต้นเค้าเคยพูด แย็บๆกับใครว่า อยากทำอาหารสุนัขเหมือนกันนะครับ

พูดถึงคนอื่นมาก็มาก ขอพูดถึงตัวเองบ้างละกัน คนอ่านก็มองว่าผมเองเข้ามาเพื่อยุให้คนแตกกัน แต่ที่ผมพูดมามันก็คือความจริงในเชิงลึกที่น้อยคนนักจะเข้าใจถึงวังวนที่แยบยลแห่งนี้ แค่อยากเตือนสติตัวละครต่างๆ ส่วนตัวละครที่เรียกว่า บ่างช่างยุ ขอเป็นของผม วันนี้ผมขอเป็น ชูการ์ ไกรเดอร์ บ่างช่างยุประจำบอร์ดพิทบูลโซนแห่งนี้ สวัสดีพี่น้องชาวพิทบูลโซน
  • ถึง พี่มาร์ค

นี่ พี่ ยังไม่รู้อีกเรอะ ว่าผม จะขายอาหารเม็ด บ๊ะ พี่ไปตกข่าวที่ไหนมานะนั่น !!!
    อ่ะ บอกอีกทีก็ได้ครับ อาหรรเม็ดตัวที่จะทำ คือ Starter ตัวต่อจาก Super Starter ของผมเอง
    สเปค เอย อะไรเอย ผมลงในเนต ตั้งกะปีที่แล้ว พูดคุย เป็นการส่วนตัว ปากเปล่าอีกไม่รู้กี่ครั้ง

ผมไม่ได้แค่ เปรยๆ แย๊บๆ ครับ สูตร ออกมาแล้ว ทดลองแล้ว เห็นผลแแล้ว เหลือรอวางจำหน่ายครับ

ข่าว ACC นี่ ช้ามากนะครับ ปรับปรุงบ้าง อะไรบ้าง คนส่วนมาก ที่ใช้ มันตา โกลด์ เค้ารู้อยู่แล้ว ว่าผมจะมีอาหารเม็ด ออกมาเร็วๆนี้

เฮ้อ... คงไม่ว่าผมโฆษณา ขาย มันตา โกลด์ อีกนะ... หุหุ

และ ผม กับ พี่มาร์ค ก็ไม่เห็นจะต้องเป็นศัตรูกันเลย
  • ฝากถึง ACC อย่ามองอะไรด้วยจิตใจคับแคบแบบนั้นครับ

ผมไม่เคยมองคู่แข่งเป็นคู่แค้นที่ต้องคอยทำลาย แต่ผมมองเขาเป็นเพื่อนร่วมทางเดิน ที่มาทำให้การเดินทางสนุกสนานมากขึ้นมากกว่า เพราะก่อนจะมีเอฟวัน ก็มีอาหารอื่นเป็นร้อยยี่ห้อในท้องตลาดอยู่แล้ว
    ดังนั้นจึงไม่แปลก หากวันข้างหน้า จะมีอาหารของคุณต้นวางขายในท้องตลาดครับ ธุรกิจเราแข่งกัน แต่เราก็เป็นเพื่อนกันได้ มันไม่แปลก แต่ที่แปลกก็คือ การทำธุรกิจแบบคู่แค้นที่วันๆจ้องแต่หาทางทำลายคนอื่นครับ

สิ่งหนึ่งที่ผมคิดสวนทางกับคุณ ผมเป็นคนที่มีความสุขหากเห็นเพื่อนได้ดี และผมจะทุกข์ใจหากรู้ข่าวว่าเพื่อนผมคนใดกำลังลำบาก ดังนั้นโปรดอย่าเอานิสัยตนเองมาตัดสินคนอื่นครับ

ตลอดเวลา 12 ปีที่ทำเว็บนี้มา ผมไม่เคยทำลายใคร มีแต่สนับสนุนน เพราะอยากเห็นคนได้ดี มันเป็นกุศลแก่ตัวผมเอง วันนี้ชีวิตผมจึงมีความสุข ธุรกิจก็ประสบกับความสำเร็จ และมันจะเป็นความรู้สึกที่สุดยอดมากหากคนรอบๆตัวของผมก็ล้วนแต่ประสบกับความสำเร็จในชีวิต

ส่วนคนที่เล่นในเว็บนี้ไม่ได้ หรือเข้ามาแล้วโดนด่า ก็เพราะเขาทำตัวเองแทบทั้งนั้นครับ
  • ...พิมพ์ ทดสอบวันที่

คุณ acc คุณอย่าเอา ความคิด ของคุณ ไป ตัดสิน คนอื่น เด้อ

image
    ไฟล์แนบ
    answer.jpg 166K
    test.jpg 149K
    test1A.jpg 216K
    answer.jpg 166K
  • สวัสดียามบ่าย เกมส์นี้มันคือเกมส์ของผมครับท่านผู้ติดตามทั้งหลาย ลงมาโพสพร้อมหน้าพร้อมตากันพอดี ผมเตรียมคำตอบรอคุณตั้งแต่พิมพ์ความเห็นข้างบนจบแล้ว
    ที่ผมสวมบทบ่างช่างยุ ไม่ได้มีเจตนาให้คุณต้องเอาไปทะเลาะกันในวันนี้ แค่อยากฝังข้อมูลอะไรบางอย่าง แทนที่คุณจะผ่านไปกับข้อมูลที่ได้ฟังมา เผื่อวันข้างหน้าเมื่อคุณเข้าใจอะไรๆแล้ว คุณจะได้นึกถึงผม ว่าผมคือใคร

ค่อยๆเริ่มกันทีละคน คุณlumpotorn19 ที่คุณมาบอกว่า คุณพิมพ์มาคุณหมายถึงตัวเอง ผมเข้าใจคุณ ผมตีความหมายออกดี แต่ที่ผมบอกว่าคุณหมายถึงใคร ที่ไม่ตรงกับที่มาเฟียสื่อ มันอยู่ที่สองบรรทัดสุดท้าย 2บรรทัดนี้มีความหมาย คุณพิมพ์ลงไปเพื่อบอกให้เจ้าของคำพูดนี้ รู้ว่าชั้นออกมาปกป้องเธอแล้วนะ
    ตรงนี้ผมแค่เตือนคุณ ทุกคนย่อมมีราคาในสังคม ก่อนที่จะมาสื่อความหมายอะไร ก็หาข้อมูลให้ดีๆก่อน และคุณจงหาคำตอบ ว่าเพียงแค่คุณหันหลังออกจากรั้วดีวัน ชื่อของคุณสวมบทบาทอะไรในเสียงสะท้อนนั้น พอคุณรู้เรื่องเสียงสะท้อนที่ผมพูดไป คุณก็เอา 2บรรทัดสุดท้ายของคุณ ไปคืนเจ้าของที่มาพูดให้คุณฟังซะ
    ที่ว่า "ส่วนเพื่อน ยามใด ที่อารมณ์ดี เราก็ เป็นเสมือน อะไรก็ได้ แม่ง ดีงู้นงี้ สารพัด จะเยินยอ แต่พอ ขัดใจ ไม่ถูกใจ แม่ง ด่า กรู ซะ ประจานกรูซะ "

มาที่คุณต้น ยินดีด้วยกับธุรกิจตัวใหม่ ตอนแรกผมยังไม่ค่อยมั่นใจ ว่าคุณต้นจะเอามาบอกเองหรือปล่าว ก็ดีครับที่ลงมาบอกเอง ส่วนที่ผมไม่ทัน ก็ตรงตัวของชื่ออาหาร ชื่อเพราะดีครับ และสัญญาว่าจะเอามาใช้แน่ๆ ผมประเภทชอบทดลองอยู่แล้วครับ ส่วนที่บอกว่าคุณต้น กับมาเฟีย ไม่เห็นต้องเป็นศัตรูกันเลย ผมเชื่อครับในส่วนของความคิดของคุณต้นครับ แต่ลองฟังข้อมูลตัวต่อๆมาที่ผมจะพูดกับคุณมาเฟียเสียก่อน

• ถึงมาเฟีย เรื่องคู่แข่งกับเพื่อนร่วมทางเดินมันต่างกัน คู่แข่งเพื่อเอาชนะครับ ส่วนเพื่อนร่วมทางเดินเพื่อประคับประคองกันครับ ศัตรูมีไว้เพื่อทำลาย แยกแยะนะครับ ว่าสิ่งที่ทำ กับสิ่งที่พูดมันอยู่ตรงประเด็นกันหรือปล่าว เดี๋ยวจะไปเข้าตำรา ใครกล้าพูด กล้าพิมพ์ที่ผมกล่าวไว้ข้างต้น ถ้าเพื่อนร่วมทางก็คงไม่น่าจะวิจารณ์ ดูถูก ตัวของผลิตภัณท์หรือตัวอาหารหมาของผู้ร่วมทางเดินในทางเสียๆหายๆ

คุณต้นน่าจะโทรไปหาคนที่ทำผลิตภัณท์อาหารหมาที่ยืนตลาดผู้เลี้ยงพิทบูลและบูลลี่เสียหน่อยนะครับ เพื่อแชร์อะไรซึ่งกันและกัน คุณต้นน่าจะรู้จักอยู่แล้ว ทั้ง GM TURBO / R3 หรือTOP CLASS ที่ตอนนี้ปิดตัวไปแล้ว ว่าเค้าถูกปฎิบัติอย่างเพื่อนร่วมทาง คู่แข่ง หรือศัตรูกันแน่ คุณต้นจะได้บริหารความคิดของคุณต้นเองเสียใหม่ครับ ผมว่ามันจะเป็นประโยชน์ต่อการวางนโยบายการทำการตลาดให้กับอาหารตัวใหม่ของคุณต้นนะครับ

แนะนำรายสำคัญนะครับ R3 คนนี้ถึงกับร้องไห้ในที่สาธารณะ ลองสืบๆข่าวดูนะครับคุณต้น

ส่วนเรื่องกล้าพูด กล้าพิมพ์ ผมเองก็ละอายต่อตัวเองเหมือนกันที่เอานิสัยกล้าพิมพ์กล้าพูดมาใช้ เดี๋ยวยุคุณต้นให้ระวังมาเฟีย เดี๋ยวยุมาเฟียให้ระวังคุณต้น ก็คิดอยู่เมือนกันว่า เราจะสมัครสมาชิกใหม่ดีหรือไม่ หรือกล้าพูด กล้าพิมพ์ไปเลย เค้ายังพิมพ์ว่าเค้าประเสริฐได้ เค้ายังกล้าพิมพ์ กล้าพูดได้ เราก็ต้องทำได้ เลยยินดีกับบทบาท บ่างช่างยุ ในตัวผมเองเป็นอย่างมากครับ
  • กล้าพูด กล้าพิมพ์ แต่ก็เป็นได้แค่อีแอบ อุตส่าห์สมัครสมาชิกมาใหม่เพื่อมาโจมตีผมโดยเฉพาะ อิอิ

ผมทำเอฟวัน ไม่เคยไปวุ่นวายกับลูกค้าใคร ไม่เคยไปขายไล่เสียบตูดใคร ไม่เคยโทรไปตามตัวแทนของใคร
    ผมกล้าพูดว่าผมเป็นหัวหอกนำร่องให้คนไทยกล้าใช้อาหารไทย ผมกล้าพูดว่าวิธีการของเอฟวัน ไม่ได้ลอกใครมา
    ผมทำออกมาเพื่อแข่งกับอาหารนอกโดยเฉพาะ ผมต้องการแย่งส่วนแบ่งตลาดจากอาหารนอก ไม่ใช่อาหารไทย ดังนั้นโปรด อย่ามาเสี้ยม และอย่าเอาขี้มาป้าย
  • ขออนุญาติลบ กระทู้ของคุณ Maria ออกนะครับ
    ทำอะไรผมไม่ได้ ก็พยายามโยงให้ผมทะเลาะกับเฮียใหญ่ให้ได้ ทั้งที่มันไม่ได้เกี่ยวอะไรกันเลย

----------------------------------------------------------------

ในบอร์ดนี้มีการกระทบกระทั่งกันตลอดมา คนโน้นด่าคนนี้ คนนี้ด่าคนนั้น มันมีให้เห็นอยู่ทุกวัน
    แต่ทุกเรื่องมันมีที่มาที่ไป มันมีประเด็น ไม่ใช่ว่าอยู่ดีๆ แล้วจะมีการด่ากันโดยไม่มีสาเหตุ
    ผมเห็นแล้ว มีคนโจมตีคอกพระรามสาม แต่ลองสมมุตินะครับ ถ้าคุณเป็นผม คุณจะวางตัวอย่างไร
    คิดแบบใช้สมองนะครับ อย่าใช้แค่อารมณ์ และโปรดเข้าใจว่าเว็บนี้มันเป็นเว็บกลางสำหรับทุกคน

ผมเห็นเค้าลางของความยุ่งยากมาหลายวันแล้ว แต่อยากให้เข้าใจถึงความอึดอัดของผมด้วย
    ผมไม่ลบ ผมก็รู้ว่าคนฝ่ายเฮียใหญ่ต้องไม่พอใจ แต่ถ้าผมลบผมก็โดนข้อหาว่าลบให้แต่พรรคพวกของตัวเอง เพราะผมกับเฮียใหญ่สนิทกัน

คือไม่ว่าจะทำแบบไหนมันก็โดนทั้งขึ้นทั้งล่องอยุ่ดี เพราะว่าฝ่ายหนึ่งแฮปปี้ แต่อีกฝ่ายไม่แฮปปี้ กลายเป็นเว็บเล่นพวกไป
    ผมเชื่อว่าเฮียใหญ่หนักแน่นและมีความเป็นผู้ใหญ่พอ แต่ที่มันจะเป็นปัญหาก็เพราะพวกบ่างช่างยุนี่เองครับ
    ยุทุกวัน เป่าหูทุกวัน เดี๋ยวสักวันก็เขว และมันก็ได้ผลมาแล้วหลายครั้งด้วย แต่ผมยืนยันว่าผมไม่ได้แทงหลังใคร
    อึดอัดมากนักก็ก้าวออกมา ผมยอมโดดเดี่ยว ผมยอมเหงา ผมยอมอยุ่คนเดียว แต่จะให้ผมโทรไปล๊อบบี้คนนั้นทีคนนี้ที ผมทำไม่เป็นครับ

ดังนั้นโปรดเข้าใจด้วย อย่ามองแต่ในมุมของตัวเอง เว็บนี้คนเข้าเดือนเป็นล้าน มันได้รับความนิยเพราะคนเข้ามั่นใจในแนวทาง ผมไม่ได้เพิ่งทำในวันนี้ ผมทำแบบนี้มาเป็นสิบปีแล้ว หากผมไม่ยุติธรรม เล่นพรรคเล่นพวก มันจะกลายเป็นเว็บร้างในที่สุดครับ
  • image

ขอขอบคุณ acc ที่นำข่าวมาบอกค่ะ ว่าหลังจากดิฉันเดินออกจากรั้วสีขาวมาแล้วเกิดอะไรขึ้น

ดิฉันน้อมรับทุกคำตำหนิ เพราะทำหน้าที่ได้ไม่เต็มร้อย การเป็นแม่งาน ต้องทำมากกว่าที่ดิฉันทำในวันนั้นค่ะ

เป็นเพราะว่า หนึ่งงานส่วนตัวเยอะมาก สองเพราะป่วย เสียงแทบไม่มี

คล้อยหลัง คนที่คุณว่า น่ะ ดิฉันทราบดีค่ะ ว่าใครพูด

แต่ถ้าคุณ รู้จัก ดิฉัน ดีพอ คุณจะรู้ว่า คนที่ว่าดิฉันนั้น คุยกันทางโทรศัพท์เรียบร้อยแล้วค่ะ

เหรียญมีสองด้านเสมอ ถ้าเรา ยอมรับ คน คนหนึ่ง เป็นเพื่อน ผิดถูก หนักเบา เราเคลียร์ กันได้ค่ะ

เพราะดิฉัน ยังเลี้ยง พิทบูล ยังต้องเข้ามาอาศัย เจ้าของบอร์ด หลายเรื่อง โดยไม่เสียค่าใช้จ่ายอะไรเลย

ดิฉัน สำนึก ใน บุญคุณค่ะ (ลงขายลู่วิ่งมือสอง ไม่ถึง ห้านาที ขายได้แล้ว อัศจรรย์ ไหมคะ)

http://www.pitbullzone.com/community/discussion/28460/ต้องการเครื่องวิ่งมือ2ราคาถูกๆ#Item_10
    ไฟล์แนบ
    acc1.png 21K
  • อ่านแล้วงง....น้องที่รู้จักก็พาหมาไปงานเดียวกัน ไม่ยักบ่น หรือ นินทา น้องมันดีใจต่างหากที่ได้ฝังชิพหมาฟรี ส่วนประเด็นคนจัดไม่อยู่ไม่เห็นมันสน มันบอกป้าคงยุ่ง และงานนี้ประเด็นสำหรับน้องเขา คือ ฟรีๆๆๆๆๆๆๆๆ แค่นั้น และได้พาหมารวมถึงเจ้าของไปเปิดหูเปิดตา คิดไรกันมากน้อคนเรา
  • อ่านแล้วมันเห็นความคิด จิตใจคนครับ ผมว่าทุกคนมีความคิดการตัดสินใจเป็นของตัวเอง เท่าที่อ่านมาก็คุณ acc ในเรื่องนี้ ผมว่าคนเราจะมีความสุขในชีวิตได้ควรสนใจเรื่องของตนเองให้มากๆทำตัวเองให้ดีดีนะครับ แต่การที่เราเอาเรื่องคนอื่นมาเป็นเรื่องของตัวเองมันเป็นทุกข์นะครับ ว่างๆก็หาหนังธรรมะมาอ่านบ้างก็ดี
  • สักวาหวานอื่นค่ะสักวาหวานอื่นม­ีหมื่นแสน ไม่เหมือนแม้นพจมานที่หวานหอม

กลิ่นประเทียบเปรียบดวงพวงพะยอม อาจจะน้อมจิตโน้มด้วยโลมลม

แม้นล้อลามหยามหยาบไม่ปลาบปลื้ม ดังดูดดื่มบอระเพ็ดต้องเข็ดขม

ผู้ดีไพร่ไม่ประกอบชอบอารมณ์ ใครฟังลมเมินหน้าระอาเอย

— พระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมหลวงบดินทร์ไพศาลโสภณ

• สู้นะค่ะพี่มาร์ค
  • ขอบคุณสำหรับกำลังใจครับ

แรกๆ ก็รู้สึกแปลกๆ แต่เดี๋ยวนี้รู้สึกปลอดโปร่งโล่งสบาย ไม่ต้องฝืนทำในสิ่งที่ขัดกับความรู้สึกตนเอง
  • ค่ะ กำลังใจพี่มีเยอะค่ะ

อย่าห่วงเลย ^^
  • ก็เพราะพลังเงียบที่คอยเป็นกำลังใจแบบนี้ละครับที่ทำให้มั่นใจว่าพี่เดินมาถูกทาง คนที่สนับสนุนพี่จำนวนมากที่ไม่ได้แสดงตน
    การยึดมั่นหลักการณ์ทำในสิ่งที่สมควร บางครั้งมันก็เลี่ยงไม่ได้ที่ต้องขัดใจคนรอบข้างบ้าง แต่มันก็จำเป็นครับ
    คนที่เข้ามาตีสนิทด้วยเพราะผลประโยชน์ เมื่อเราไม่เป็นไปตามที่เขาคาดหวังเขาก็เดินจากไป มันจึงเป็นเรื่องปกติ
    ถามว่าเสียใจไหม ก็ต้องบอกว่าเสียใจมาก และเสียดายเวลาด้วย แต่บางครั้งมันก็ต้องทำใจ หากเราตามใจทุกคนท้ายสุดเราเองจะไม่เหลือใคร
    มิตรภาพในสังคมหมาๆ หากเอาประโยชน์ส่วนตัวเป็นที่ตั้ง ไม่นานมันก็แตก แต่ถ้าเรายึดความถูกต้องมันก็ยั่งยืนเหมือนสังคมพิตบูลโซนแห่งนี้ครับ :-D
  • ผมเองก็เคยผ่านเหตุการณ์อย่างเช่นที่คุณประสบอยู่

ผมเองก็เป็นคนที่EGOสูง ไม่ต่างจากคุณด้วยอาชีพการงานที่ดำรง จนบางทีเรามองไม่เห็นการกระทำของเราในมุมที่ไม่ดี ด้วยหัวโขนที่เราสวมอยู่บังตาของเราไว้หมด แต่วันนี้ผมเองมีเพื่อนๆที่น่ารัก และรักใคร่กันหลายต่อหลายคน
    เพราะอะไร เพราะประสบการณ์จากเพื่อนที่สะท้อนมาให้ตัวเราได้เห็น ทำให้เราคิดได้ว่า บางครั้งอุดมการณ์มันใช้กับคนใกล้ตัวไม่ได้ มันใช้กับคนในครอบครัวไม่ได้ มันใช้กับคำว่าเพื่อนไม่ได้ แต่ถ้าใช้กับคนรู้จักหรือหน้าที่การทำงาน มันจะทำให้คุณได้รับการยกย่องสรรเสริญจากคนรอบตัวคุณทุกคน

ทั้งนี้ทั้งนั้นคุณต้องเลือกปฏิบัติเอา วันที่คุณได้อุดมการณ์มา ไม่ได้มีคู่มือมาให้ ว่าคุณต้องใช้เมื่อใด ใช้กับใคร และใช้อย่างไร
    วันนี้ได้แบ่งปันประสบการณ์ที่ผมได้เคยผ่านมา

บางทีกับชีวิตครอบครัว กับเพื่อนๆ กับคนสนิท ลองเชื่อว่าตัวเองเป็นฝ่ายผิดบ้าง ต้องเชื่อว่าตัวเองผิดจริงๆนะครับ อย่าเชื่ออะไรไปเอง แล้วอะไรๆดีๆจะเกิดกับชีวิตคุณมากมาย ผมเชื่ออย่างนั้นนะ อ้าว..ลืมกล่าวสวัสดี คุณมาร์ค

• ขอบคุณแง่คิดดีๆครับ

ยอมรับว่าเวลานี้รู้สึกเหนื่อย อยากหยุดจากความวุ่นวายทั้งหลายทั้งปวง มาใช้เวลาว่างสบายๆกับครอบครัว เดินทางท่องเที่ยวไปตามสถานที่ต่างๆ โดยที่ไม่ต้องรับผิดชอบอะไรมากนัก

ส่วนงานด้านกิจกรรมทั้งหมดจะขอถอยออกมาอยู่ในส่วนของกองเชียร์และคอยสนับสนุนให้คนรุ่นใหม่ที่มีอุดมการณ์ให้เข้ามาทำบ้างจะดีกว่า วันนี้มีคนรุ่นใหม่ไฟแรงมากมายที่พร้อมจะมาสานต่อ ซึ่งผมมองว่ามันเป็นโอกาสดี เราเองก็หมดไฟแล้วด้วย

บอกตามตรงว่า ผมเบื่อความวุ่นวาย ผมเบื่อความขัดแย้ง ผมเบื่อมิตรภาพที่ผูกไว้ด้วยผลประโยชน์ ผมไม่อยากเสียเวลากับมันอีกแล้ว เหตุการณ์ล่าสุดที่เกิดขึ้น ผมจะไม่มีวันเดินกลับเข้าไปสู่จุดนั้นอีกแล้ว วันนี้ผมเดินจากมาแล้วอย่างสิ้นเยื่อใย ผมไม่รู้สึกเสียดายมันเลยแม้แต่น้อย การตัดสินใจครั้งนี้ ผมได้ทบทวนเป็นอย่างดีแล้ว ผมมั้นใจว่าผมไม่ได้ตัดสินใจด้วยอารมณ์ ผมคิดว่าเวลานี้ผมนิ่งมากพอ และใช้สติตรึกตรองมาเป็นอย่างดีแล้ว

ภาพในอดีตทุกอย่างมันชัดเจนแจ่มแจ๋ว ตอนผลประโยชน์ลงตัวอะไรก็ดีไปหมด ไม่ว่าทำอะไรก็เออออห่อหมก ชื่นชมสรรเสริญกันเสียอย่างเริ่ดหรู อลังการณ์
    แต่พอผลประโยชน์ขัดกัน ก็ลากใส้ประจาณ ขุดค้น ขุดคุ้ย ทำทุกอย่างเพื่อทำลายอีกฝ่ายให้ย่อยยับ และผมก็ได้สัมผัสด้วยตัวเองมาแล้วอย่างลึกซึ้ง

เหตุการณ์แบบนี้มันก็เกิดขึ้นซ้ำแล้ว ซ้ำเล่า ในวงการนี้ จนผมเห็นมันเป็นเรื่องปกติไปแล้ว วันนี้ผมจึงเลือกที่จะเดินออกมา ต่อไปคงไม่ได้เห็นงานที่ผมเป็นแม่งานจัดเองอีกแล้วอย่างแน่นอน ผมจะขอเป็นเพียงฝ่ายสนับสนุนรายเล็กๆที่อยู่เบื้องหลังเท่านั้น :-D

ขอบคุณที่แวะเวียนมาร่วมสนทนาครับ :063:
  • แวะเอาบทสนทนา มาฝาก

Mafia คนเขาคิดอย่างไร กับคุณ ตอนนี้

image

image
    ไฟล์แนบ
    ฮู.jpg 67K
    ฮู1.jpg 53K

• เราขอเป็น กำลังใจ และพร้อม เป็นพยาน ให้คุณ

• สิ่งที่เราไปพบ เขาโพส ในเวปเอเซียบลูลี่

image

image

image

image

image

image

image

image

image

image

image
    ไฟล์แนบ
    bung.jpg 54K
    bung0.jpg 144K
    bung1.jpg 114K
    bung2.jpg 80K
    bung3.jpg 94K
    bung4.jpg 53K
    bung5.jpg 152K
    bung6.jpg 117K
    bung7.jpg 85K
    bung8.jpg 74K
    bung9.jpg 49K
    bungA.jpg 153K
  • image

image

image

image

image

image

image
    ไฟล์แนบ
    Tui.jpg 32K
    Tui1.jpg 56K
    Tui2.jpg 16K
    Tui4.jpg 113K
    Tui3.jpg 65K
    Tui5.jpg 144K
    Tui6.jpg 57K
  • image

image

image

image

image
    ไฟล์แนบ
    bill.jpg 43K
    bill1.jpg 102K
    bill2.jpg 129K
    bill3.jpg 83K
    bill4.jpg 56K
  • image

image

image

image

image

image
    ไฟล์แนบ
    gof1.jpg 79K
    gof0.jpg 173K
    gof2.jpg 80K
    gof3.jpg 74K
    gof4.jpg 33K
    gof5.jpg 194K
  • โอโห้ เล่นกันหนักขนาดนี้เลยหรือ เรื่องราวความจริงคืออะไร มันคงป่วยการที่จะอธิบาย
    เพราะความเสียหายมันเกิดขึ้นไปแล้ว เตรียมเงินไว้จ้างทนายรอได้เลย งานนี้ไม่มีขู่ครับ

หลังจากมีการแยกไปตั้งกลุ่มกันใหม่แล้ว มันก็น่าจะจบไปแล้ว ต่างคนต่างอยุ่ไม่ต้องมาระรานกัน
    ผมกล้าพูดว่าในเว็บนั้นผมเข้าไปอ่านเพียงแค่ครั้งเดียว เพราะรู้ตัวดีว่าผมเป็นคนโมโหง่าย กลัวจะระงับอารมณ์ไม่อยู่ เดี๋ยวมันจะบานปลายไปกันใหญ่ ผมรับรู้มาโดยตลอดว่ามีคนพยายามทำลายชื่อเสียงของผมอยู่ตลอด จึงได้มอบหมายให้ทนายผมคอยรวบรวมหลักฐานไว้แล้วทั้งหมด โดยที่ผมไม่เข้าไปอ่านมัน ไม่ต้องการรับรู้ ไม่ต้องการเอามาเป็นอารมณ์ ผมต้องการเก็บหลักฐานไว้ใช้อ้างอิงหากจำเป็นว่าใครพูดอะไรบ้างเท่านั้น แต่อ่านจากกระทู้นี้แล้วมันทำให้ผมต้องไปหยิบเอาหลักฐานทั้งหมดมาอ่านจนได้ เมื่ออ่านแล้วขอบอกเลยว่า มันยากที่จะรับอารมณ์ไม่ให้โกรธได้

จะเห็นได้ว่าผมได้นิ่งเฉยมาระยะหนึ่งแล้ว แต่ก็มีคนเข้ามาตอดผมอยู่เป็นระยะเช่นกัน มันเหมือนกับพยายามจะไม่ให้มันจบ และไม่ว่าจะมีเหตุการณ์อะไรเกิดขึ้น ก็จะมีคนโยงมาให้ผมต้องเดือดร้อนอยู่ตลอด เมื่อการนิ่งเฉยมันไม่ช่วยอะไรให้ดีขึ้นมา คนทำผิดก็ยังมีพฤตกรรมแบบเดิมๆ หากผมไม่ดำเนินการอะไร มันก็จะเกิดพฤติกรรมเลียนแบบ แต่ผมก็จำได้ว่า ฟืนก้อนแรกใครเป็นคนโยนเข้ามาและใครเข้ามาช่วยสุมไฟ ดังนั้นขออนุญาตฟ้องทั้งหมดสำหรับทุกคนที่เกี่ยวข้องและหลักฐานอ้างไปถึงนะครับ

ผมขอบอกไว้ก่อนเลยว่า ผมจำเป็นต้องทำเพื่อปกป้องศักดิ์ศรีของผม เพื่อไม่ให้ใครเอามาล้อเล่นแบบนี้อีก
    ผมมั่นใจว่าตลอดระยะเวลาสิบกว่าปีในวงการนี้ ทำเพื่อส่วนรวมมาโดยตลอด และผมก็ไม่เคยโกงเงินใคร
    สิ่งหนึ่งที่อยากให้รับรู้กันไว้ การฟ้องร้องมันมีค่าใช้จ่าย มันคงทำเล่นๆไม่ได้ ดังนั้นอย่าหาว่าโหดร้ายนะครับ :-D
  • เห็น นานแล้วป๋า แต่ไม่รู้ว่าป๋าไม่เคยเห็นมาก่อน เป็นห่วงนะ ป๋า เหนื่อยใจ เหนื่อยกาย เออ สู้ๆหว่ะ ป๋า ยิ่งโดนเท่าไหร่ ยิ่งแกร่ง
  • ถ้ากล้าพูดกันได้ถึงขนาดนี้แล้ว มันก็ไม่มีความจำเป็นที่จะต้องถนอมน้ำใจกันอีกแล้ว :003:
  • image
    ไฟล์แนบ
    Tui7.jpg 41K
  • image
    ไฟล์แนบ
    TuiA.jpg 157K
  • ถ้าผมมีพฤติกรรม คตโกง ต้มตุ๋น หลอกหลวงใคร จะเอามาประจานโจมตีอย่างไรก็ไม่ว่า ถล่มเอาให้จมดินไปเลย

แต่อย่าทำเพียงเพื่อต้องการความสะใจ หรือต้องการทำลาย เพียงเพราะผมไม่ทำตามใจและขัดใจในสิ่งที่ตนเองต้องการเท่านั้น
    สำหรับคนที่ผมคิดว่าเป็นเพื่อน ถ้าเป็นเรื่องกินเที่ยว เรื่องเฮฮา เรื่องบันเทิง สนุกสนาน ผมไม่เคยขัดใจใคร อยากได้แบบไหนจะทำอย่างไรก็ได้ ยอมให้มาโดยตลอดเสมอ

แต่เรื่องหมา มันเป็นอุดมการณ์ส่วนตัวที่ผมทำแบบนี้มานานแล้ว ผมไม่ได้ขออะไรมากเกินไปกว่า การทำอย่างถูกต้อง ตรงไปตรงมา ทำกันอย่างมีจรรยาบรรณ และรับผิดชอบต่อสังคม เพราะสิ่งที่ผมได้ปฎิบัติและทำมาอย่างช้านาน มันก็ทำให้ผมได้รับการยอมรับนับถือและ มีชื่อเสียงในวงสังคม ผมจึงจำเป็นต้องรักษามันเอาไว้ ทุกวันนี้สิ่งที่ผมทำมันก็เป็นประโยชน์ต่อส่วนรวมแทบทั้งสิ้น มันอาจจะไปขัดผลประโยชน์ของใครบ้าง ผมก็ขอยืนยันว่าไม่ได้มีเจตนา โดยเฉพาะวันนี้ผมอยู่ในฐานะเจ้าของเว็บที่ประกาศเจตนาทำเพื่อพัฒนาคนทำเพื่อสังคม ผมจะทำเพื่อตามใจเพื่อนและพวกพ้องไม่ได้

ผมไม่ดื้อ ผมไม่ใช่ไม่ฟังใคร และผมก็ไม่ได้เอาแต่ใจตัวเอง ด้วยวัยวุฒิ คุณวุฒิ และวุฒิภาวะทางสังคมของตัวผมเอง ผมมั่นใจว่าอะไรคือเรื่องของส่วนรวม อะไรคือเรื่องส่วนตัว

ผมอยากเห็นคนผิดที่กล้ายอมรับผิด ซึ่งผมก็กล้าที่จะให้อภัย มากกว่าที่จะเห็นคนผิดแต่ก็ยังไม่เคยคิดจะปรับปรุงตัว ยังดึงดันมองว่าตนเองถูกเสมอ แถมยังมีพฤติกรรมคุกคามข่มขู่ เพื่อให้คนอื่นทำตามใจตนเองครับ
  • ถึงขั้นฟ้องร้องกันขนาดนี้แล้วก็รอให้ศาลท่านตัดสินดีกว่ามั๊งครับคุณมาร์ค จริงๆแล้วระยะหลังผมเองก็เริ่มจะเห็นใจคุณนะ และยอมรับว่าเริ่มที่จะใจอ่อนกับคุณแล้ว แต่มาเจอเหตุการณ์แบบนี้จากเรื่องที่กำลังจะกลายเป็นอดีตที่ไม่มีคนอยากจำ กลับกลายมาเป็นประเด็นขึ้นมาอีก สิ่งที่คุณพูดกับสิ่งที่คุณทำมันสวนทางกันเป็นประจำ ปากบอกอยากอยู่อย่างสงบ แต่ลับหลังกลับไปฟ้องร้องเค้า แล้วแบบนี้มันจะสงบได้อย่างไรครับ ทบทวนสิ่งที่ทำใหม่ครับคุณมาร์คแล้วอะไรๆมันจะดีขึ้นครับ

ส่วนคนที่เอากระทู้เก่าๆมาโพสต์เนี่ย ควรจะละอายใจบ้างนะครับ ลองถามคนในวงการดูครับว่าตอนนี้ทุกอย่างกำลังจะไปได้ดี บรรยากาศดีๆกำลังจะกลับมา แต่คุณมาทำแบบนี้ บอกตรงๆว่า แย่มากๆครับ คุณมาร์คกำลังจะมีทางเดินกลับมาอยู่แล้ว โดยที่ผู้ใหญ่ในวงการเค้าเป็นคนมาเชื่อมทางให้ แต่มาจบลงเพราะคุณนี่แหละครับ

• ครับ ผมโดนใส่ความ ผมโดนลากมาประจานแบบนี้ ชื่อเสียงเสียหาย ครอบครัวได้รับความอับอาย คนเก่าๆเขารู้ความเป็นมาเป็นไปเขาก็ยังพอเข้าใจ แต่คนที่เพิ่งเข้ามาเล่นใหม่ เขาไม่รู้ตื่นลึกหนาบางเขาก็เชื่อตามนั้นไปแล้ว ในขณะที่กลุ่มคนก่อเหตุกลับไม่ได้รู้สึกที่จะสำนึกผิดอะไรเลย ไม่เคยคิดจะแก้ไข ยังทำตัวตามปกติ มีโอกาสก็แวะเวียนมาหาเรื่องผมเหมือนเดิม ผมก็ว่าผมนิ่งเฉยมาก็นานพอสมควรแล้ว มันน่าจะต่างคนต่างอยู่ได้แล้ว แต่มันก็ยังมีคนพยายามโยงเรื่องมาให้อยู่เรื่อย ล่าสุดไมีอะเกี่ยวกับผมเลยยังโดนลากเข้าไป ผมจึงจำเป็นต้องพึ่งอำนาจจากศาลครับ