ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

พิตบูลกำลังจะกลายเป็นหมาจร !!
  • คุณ The_door คิดเหมือนกันเลยค่ะ คือเล่นเวปน้ีมาก่อนท่ีจะสมัครสมาชิกนานเเล้ว อ่านกระทู้ต่างๆมาตลอด เเละเห็นภาพที่คุณบรรยายเลย ย่ิงช่วงนี้ท่ีตัวเองอดไม่ได้ที่จะเเสดงความคิดเห็นมากขึ้นเพราะสงสารหมาค่ะ บางคนมีหมาได้รางวัลด้วยนะคะสายเลือดพ่อเเม่น่ีโคตรพ่อโคตรเเม่เทพเเต่ประกาศขายหมาเพราะบอกว่าจะไม่เล่นหมาเเล้วทั้งท่ีโพสรูปหมาตัวเองบ่อยๆก่อนหน้านั้นยังกับมันเป็นส่ิงของ บางคนน่ีหนักข้อกว่าบอกว่าอยากหาตัวเมียไปเป็นเพื่อนกับตัวผู้ อีกไม่กี่เดือนก็โพสขายลูกหมาเเล้ว มันเห็นถึงความเห็นเเก่ตัวเเละไม่มีความรับผิดชอบต่อสังคมจริงๆกรรมมันก็ไปตกอยู่กับหมาเหมือนเดิม
  • เชื่อว่าพออ่านจบหลายคนอาจจะคิดว่าไอ้เวงนี่มันเป็นใครวะเนี่ย 555 จะรู้จักดีมั๊ยเนี่ย ท่านตั้ว อ้าวรู้จักนี่หว่าแสดงว่ายังไม่ลืม:-D
  • วันนี้สมาชิกของพิตบูลโซน พัฒนาไปไกลมากแล้วจริงๆ ใครที่คิดจะมาใช้วิธีพวกมากลากกันไปคงไม่ง่ายอีกแล้ว :063:
  • :063: :063: :063: :063: :063: เราต้องช่วยกัน!!
  • ขับรถผ่าน เห็นหมาข้างถนน บ้างที่ยังหลงคิดไปว่า นี้มันลูกผสมพิบูลป่าววะ! ขอให้คิดผิดและอย่าให้มีเลยครับ^ ^ ( 1ตัว1บ้าน คุณมาร์คเขาพูดประจำแต่เราๆไม่ค่อยจำกันเอง^ ^ )
  • คนเดี๋ยวนี้สังเกตดีดีหน้าจะเป็นสีแดง หน้าเลือด
  • เห็นด้วยกับหลายๆท่านที่มาช่วยออกความคิดเห็นค่ะ คนที่รณรงค์ก็รณรงค์กันหน้าดำคร่ำเครียด ช่วยกันสุดฤทธิ์ แต่พวกที่เลี้ยงแบบไร้คุณภาพก็ยังคงมึนๆต่อไป 2อย่าง2แนวทาง เปรียบเหมือน อีกคนทำเลอะ อีกคนคอยตามเช็ด คงยากที่ปัญหาจะหมดไป ขนาดกระทู้ที่ยกตัวอย่างมา เพื่อนสมาชิกเข้าไปทักท้วง เจ้าตัวยังไม่สนใจเลย อนาถจริงๆ

ก่อนที่จะเป็นทั้งผู้ซื้อ และผู้ขายอยากให้มีการทดสอบทั้งทฤษฏีและปฏิบัติ คล้ายๆกับเวลาเราสอบใบขับขี่ เพื่อเป็นการวัดถึงระดับความพร้อมของทั้ง2ฝ่ายค่ะ ถ้าไม่ผ่านเกณฑ์ก็อด อะไรที่ได้มายากๆจะได้ดูมีคุณค่ามากขึ้น
  • ว่าจะโพสโชว์ลูสาว 5 เดือน ไม่กล้าโพสเลย 555ลย
  • image

image

image
    ไฟล์แนบ
    mafia1.jpg 106K
    mafia.jpg 243K
    mafia2.jpg 236K
  • พวกเราต้องช่วยกันครับ
  • อยากให้ตั้งข้อบังคับในนี้เลยว่า "ใครเอามาโตมาขายทิ้ง หรือแจกฟรี (ทิ้งเหมือนกัน)" จะต้องทำหมันก่อนส่งมอบด้วย ไม่ใช่หาประโยชน์จากพวกมันจนคุ้ม หรือเบื่อขี้เกียจเลี้ยงแล้วเห็นเป็นภาระ ก็หาทางกำจัดออกจากชีวิตตัวเองแบบมักง่ายๆ แถมยังสนับสนุนให้คนอื่นเอาพวกมันไปหากินต่อ และวงจรอุบาทย์เหล่านี้ก็จะดำเนินต่อไปเรื่อยๆ ไม่มีวันจบ จากบรรดาคนที่รักพิตบูลเพียงลมปาก

บอกตามตรงครับในความคิดผม "คนเนรคุณคนเป็นคนจัญไร คนเนรคุณหมาเป็นยิ่งกว่านั้น"
    :o034:
  • O-oช่วงนี้เห็นขายพ่อพันแม่พันกันใหญ่ อายุยังน้อยอยู่เลย น่าสงสาร
  • ตกใจเห็นหมาอายุเพิ่งจะสองปี แต่จ่ายลูกมาแล้วสองคลอก... หัวคิดแต่เรื่องปั้มลูกหมาขาย เงิน เงิน เงิน...
    สงสารหมา เห้ออออ :027:
  • เมื่อก่อนรู้สึกว่าสู้อยู่คนเดียว แต่วันนี้ไม่ใช่แล้ว มีคนรุ่นใหม่ๆไฟแรงมาร่วมทางเดินเพียบ เราจะเป็นสังคมตัวอย่างให้คนอื่นเดินตาม อนาคตการเลี้ยงหมาในประเทศไทยน่าจะมีทิศทางที่ดีขึ้น

พรบ ป้องกันการทารุนกรรมสัตว์ คงช่วยลดปริมาณหมาจรไม่ได้ ผมจึงอยากได้ พรบ ควบคุมการเพาะ ขาย สุนัขมากกว่า ใครจะลงโฆษณา ขายหรือแจกสุนัขต้องแสดงเอกสารการขออนุญาติ จากทางการ ใครไม่มีถือว่าเป็นคอกเถื่อนมีบทลงโทษ คนที่เพาะหมาเล่นๆจะได้หมดไปหรืออย่างน้อยก็ยุ่งยากขึ้น
  • image
    ไฟล์แนบ
    mafia3.jpg 265K
    mafia3.jpg 202K
  • ให้ชายคนนี้จัดการสิครับทุกอย่าง จัดการได้ เย้!!image
    ไฟล์แนบ
    MT2012-14.jpg 113K
    MT2012-14.jpg 113K
  • เห็นด้วยกันพี่ เรื่อง พรบ. ควบคุมการเพาะครับ แต่จะถึงขั้นนั้นอีกนาน ผมว่าจะเริ่มจากเว็บเราก่อนเลยครับพี่ กำหนดในห้องกระทู้ขายลูกหมา เช่น จะต้องลง รายละเอียดผู้ขายให้ครบ บัตรประชาชน ที่อยู่ โทรศัพท์ หมายเลขบัญชื มีประวัติให้ผู้ซื้อตรวจสอบได้ ลงลูกสุนัข มีที่มาที่ไป พ่อแม่เป็น สายของใคร ปู่ ย่า ตา ยาย ตรวจสอบได้ สรุปคือต้องมีใบเพ็ด ลักษณะเด่น และตำหนิลูกสุนัข ทั้งนี้ผมเชื่อว่าบรีดเดอร์ หรือผู้ขายที่มีคุณภาพเขารับได้อยู่แล้ว อย่างน้อยเป็นการคัดกรอง เพื่อป้องกันพวกที่เข้ามากอบโกย โดยไม่มีความรับผิดชอบ ใครลงไม่ครบ ไม่สามารถตั้งกระทู้ในห้องขายสุนัขได้ เป็นแนวทางนะพี่
  • อาจารย์ แค่นี้ก็โจทย์เพียบแล้ว ให้คนรุ่นใหม่ๆเขาออกหน้าบ้างดีกว่า ผมกัว ฮ่าๆๆ
  • เสนอแต่ละแนว พี่มาร์ค โดนอย่างเดียว 555
  • ตอนนี้อยากอยู่อย่างสงบบ้าง บู้มาเยอะแล้ว ฮา ....
  • idol ผมช่วยพี่ได้อยู่ที่พี่จะเปิดใจยอมรับมั้ย [-O<
  • ถ้าจะทำจริง อยากให้คุณมาร์ครับสมัครและคัดคนดูแลแทน โดยการตัดสินใจและเงื่อนำขให้กรรมการ สมาชิกโหวต จะได้ไม่ต้องออกหน้าเอง กระนั้นหากท่านใดไม่เหมาะสม ก็ถอดได้ ผมเห็นหลายเว็บก็ทำนะครับ
  • ทุกวันนี้ พวกเราก็เริ่มทำการตรวจสอบแทนผมอยุ่แล้วครับ หากคนเห็นด้วยแนวร่วมก็จะมากขึ้นเอง อาจจะใช้เวลาหน่อย แต่ผมมั่นใจว่ามันต้องดีขึ้นแน่นอน ขอเพียงอย่าตื่นตัวแบบไฟไหม้ฟางก็พอครับ ที่ผมไม่กล้ากำหนดกติกา เพราะมันจะกลายเป็นว่าผมคิดเองเออเอง ผมอยากให้ทุกคนได้มีส่วนร่วมในการปกป้องวงการครับ
  • ผู้ที่ไม่สร้างสรร ก็อย่าก่อกวนเลยครับ
    ไม่ช่วยสร้างสังคมให้ดีขึ้น ก็อย่าทำลายให้มันเลวร้ายไปกว่านี้เลยครับ
    การทำสังคมให้น่าอยู่และดีขึ้นมันเป็นหน้าที่ของคนทุกคน
    อยู่ที่จะสำนึกในหน้าที่ความเป็นมนุษย์ได้หรือไม่ ...........คำว่า"คน" กับ"มนุษย์" มันก็ต่างกันตรงนี้แหละครับ
  • เห็นด้วยกับทุกความคิดเห็น หลายความคิดเห็นดีมาก

แต่เห็นชะตากรรม"หมา"ต่างๆทั้งในบอร์ด และที่เพื่อนนำมาแล้วอยากเห็นอะไรที่เป็นรูปธรรมมากกว่าครับ

อยากให้ pitbullzone เป็นที่พึ่ง (ตัวพ่อตัวแม่) แก่ผู้ที่รักและมั่นใจใน พิทบูล

ไม่อยากให้ภาระต้องตกไปอยู่ที่ บุคคลใด หรือฝ่ายใด เพียงลำพัง (ไม้1ท่อนไม่แข็งแรงเท่าไม้1กำมือ)

มันถึงเวลาแล้วที่ผู้รักและมั่นใจในพิทบูลทุกคนทุกฝ่า่ยต้องออกมาร่วมมือกันด้วยความจริงจังจริงใจ

เอามือมากำร่วมกันแล้วประกาศให้โลกรู้ไปเลยครับว่า

เลี้ยงพิทบูลมีอะไรมากกว่าผสมพันธุ์หมาเพื่อนำออกมาขาย

ต้องทำให้รู้พิทบูลเป็นหมากิจกรรม นำออกมาแสดงความสามารถ เข้าสังคมได้ มีพิท มีเพื่อน ครับผม
  • กล้าคิด กล้าทำ กล้าลงมือ กล้าเสนอแนะ กล้าคัดค้าน กล้าเปลี่ยนแปลง กล้าเสียสละ และกล้ารับผิดชอบ วงการเราดีขึ้นแน่นอนครับ
  • ก่อนที่ระเบียบและกฏเกณฑ์ต่างๆจะเป็นผล
    เราต้องร่วมสร้างและปลูกจิตสำนึกให้คนต้องรู้จักรักและรับผิดชอบให้ได้เสียก่อน
    ไม่เช่นนั้นระเบียบและกฏเกณฑ์ต่างๆไม่มีทางได้เกิดแน่นอนจะถูกกีดกันและทำแท้ง
    จากกลุ่มคนที่ขาดจิตสำนึกและขาดความรับผิดชอบ
    หรือถ้าร่างเป็นกฏเกณฑ์ได้คนเหล่านี้ก็จะหาช่องหลบหลีกไปได้เรื่อยๆเช่นกัน ก็เพราะเหตุผลนี้แหละครับ คนส่วนใหญ่ยังขาดจิตสำนึก ยังเห็นประโยชน์ส่วนตัวมากกว่าประโยชน์ส่วนร่วม

ผมถึงเห็นด้วยกับpitbullzone และพี่มาร์ค

ในการร่วมรณรงค์ปลูกจิตสำนึก"เลี้ยงด้วยรักและรับผิดชอบ"

ให้กับกลุ่มผู้ที่คิดจะเริ่มเลี้ยงหรือมือใหม่
    (แต่กับบางคนพูดไปเค้าอาจยังไม่รู้ด้วยซ้ำว่าสิ่งที่ทำมันส่งผลเสียอย่างไรกับสังคมโดยรวม)

และสำหรับผู้ที่คิดดีหวังดีอย่าเพิ่งท้อนะครับไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงได้โดยฉับพลันทุกอย่างต้องใช้เวลา
    รุ่นเราไม่ได้รุ่นลูกรุ่นหลานเราอาจจะดีขึ้นได้สังคมจะดีได้ขอเพียงคนคิดดีทำดีอย่าท้อแท้ไปเสียก่อน

โอ๊ยพิมพ์ก็ช้าแล้วยังอยากพูดมากอีก :o017:

:013: :062: :013: :062: :013: :062: :013: :062: :013: :062: :013: :062: :013: :062:
  • สู้ๆนะคับคุณMafia คุณ power_pit คุณthe_Door และป้าพร และทุกคน
  • xinal :013: :062:

ทีนี้ขอเสนอ แนวทางบ้างนะครับ
    บ้านเราเป็นประเทศเสรีภาพ รักในประชาธิปไตยไม่ชอบอยู่ภายใต้กฏเกณฑ์หรือข้อบังคับใคร
    รู้จักรักและหวงแหนในสิทธิตนเองที่พึงจะได้ แต่ปัญหาคือ ไม่รู้จักหน้าที่ที่พึงกระทำให้กับสังคม

เพราะฉะนั้นป่วยการเปล่าๆที่จะไปเรียกร้องความรักและรับผิดชอบจากคนที่ไม่เคยมีสิ่งเหล่านี้ในหัวใจ
    เราอยู่ในโลกของการแข่งขัน การค้าเสรี
    เราไม่สามารถเปลี่ยนแปลงผู้อื่นได้
    วันนี้ผมอยากให้pitbullzone เป็นสื่อกลางส่งเสริมผู้เพาะพันธุ์ที่มีความรู้ความเข้าใจและรักรับผิดชอบตัวจริง ให้ออกมายืนแถวหน้าอย่างสงางาม
    เป็นการส่งเสริมให้เลี้ยงแบบเท่าที่รับผิดชอบได้ ส่งเสริมให้เพาะพันธุ์แบบมีการวางแผนโดยเกิดจากความร่วมมือของสมาชิกโดยแบ่งโดยแบ่งตามความถนีดและความสามารถของแต่ละคน

กล่าวคือ ขออนุญาตพี่มาร์คเปิดกระทู้ แบบปักหมุดถาวรในห้อง DOG FOR SALE

ให้ผู้ที่มีพ่อพันธุ์ที่ตนเองมั่นใจในประวัติสายพันธุ์ ประวัติการเลี้ยงดูและอาจเสรืมด้วยคลิป ภาพถ่ายการแสดงความสามรถหรือทำกิจกรรมของหมาตัวนั้นไว้ให้เพื่อนสมาชิกรวมโหวตร่วมเชียร์ แต่จำเป็นต้องขอความเสียสละจากเจ้าของหมา 2เรื่องคือ
    -ไม่รับผสมแม่หมาที่ไม่ผ่านเกณฑ์ที่จะทำแม่พันธุ์ชั้นดี
    -หากมีหมาที่ผ่านเกณฑ์จากสมาชิกไม่อยากให้หวังผลประโยชน์รายได้มากกว่าผลประโยชน์สังคมคือเน้นลูกหมาคุณภาพจากพ่อและแม่ที่ดีในราคาที่เหมาะสมและเป็นการสร้างคณค่าและมูลค่าที่น่าพึงพอใจให้กับลูกหมาและเจ้าของหมา ทั้งมือใหม่ มือเก่า

น่าจะช่วยลดปริมาณหมาถูกทิ้งและการเลี้ยงหมามากกว่า1ตัวโดยหวังจับผสมพันธุ์กันเอง
    เพื่อเพาะขายได้ในระดับหนึ่ง
    ในขณะเดียวกันก็ร่วมรณรงค์ให้รู้ถึงความแตกต่างผลดีผลเสียระหว่างลูกหมาที่คัดพ่อแม่
    ผสมโดยมีการวางแผนบรีดมาดีระดับหนึ่ง กับลูกหมาที่เกิดจากผู้เพาะพันธุ์ทั่วไป

***เรื่องนี้สำหรับบรีดเดอร์คุณภาพเป็นตัวอย่างยืนยันได้ดี ผมเห็นกระทู้ขายหมาของบรีดเดอร์คุณภาพทุกคนไม่เคยต้องตื้อขาย ลดแหลก แจก แถม อะไรเลย
    ***ถ้าเราส่งเสริมให้ผู้ซื้อให้มีความรู้ความเข้าใจในสายพันธุ์พิทบูลอย่างถูกต้อง
    ***ผมมั่นใจราคาที่เหมาะสมจะไม่ใช่ปัญหาสำหรับลูกค้าที่ต้องการคุณภาพในตัวลูกหมา

ยังไงขอความคิดเห็นเสริมด้วยครับ หวังเห็นผลแบบรูปธรรมที่เกิจากความร่วมมือจากทุกฝ่ายครับ

พิมพ์ไปพิมพ์มาชักตาลายแล้วครับ

:013: :062: :013: :062: :013: :062:
  • แค่ได้เห็นความตื่นตัวของพวกท่าน เสนออะไรมาผมก็เอาด้วยทั้งนั้นครับ
  • ร่วมด้วยคนครับ
  • ทำโพลสำรวจเลยค่ะพี่มาร์ค
  • กล้าคิด กล้าทำ กล้ารับผิดชอบต่อสังคม เราขอยกนิ้วให้ ผมก็เห็นใจทั้งคนซื้อและคนขาย คนขายก็อยากได้ทุนและกำไรคนซื้อก็อยากได้ในราคาที่เหมาะสมและเป็นธรรม...ขอให้คิดก่อนซื้อไม่ใช่ซื้อแล้วค่อยมาคิดทืหลังมันจะกลายเป็นภาระของสังคมทำให้สังคมแตกแยก ในมุมมองของผมผมว่าผู้ผลิตยังขาดการติดตามและตรวจสอบน้องหมาที่ขายไปว่ายังคงอยู่หรือเป็นยังไงบ้างเพื่อจะได้ทำประวัติจะได้มีข้อมูลที่แน่ชัดมันจะช่วยลดปัญหาน้องหมาล้นดลาดเป็นปัญหาเช่นทุกวันนี้ หวังเป็นอย่างยิ่งว่าจะได้เห็นผลงานดีมีคุณภาพเพื่อ คนรักหมาพิทบูล :)>- =D>
  • ต้องร่วมด้วยช่วยกันมันถึงจะสำเร็จสู้ๆๆๆเราขอเป็นกำลังใจให้คุณเสมอผู้ที่ไม่ยอมแพ้ =D> =D> =D>
  • คนเพาะหมาขายส่วนมากสักแต่ว่าเพาะจริงๆ ทำให้อดคิดไม่ได้ว่าพวกนี้มันทำเพื่อเงินเท่านั้น เรื่องความรับผิดชอบอย่าไปฝันถึงเลย ขอให้เป็นตัวผู้กับตัวเมียก็พอ จับใส่กันไว้ก่อน ลูกหมาจะออกมาเป็นอย่างไรไม่เคยสน สวยหน่อยก็ขายแพงไม่สวยก็ขายถูกเหลือก็แจก ใบเพดไม่เคยทำ แต่อ้างสายเลือดเป็นตุเป็นตะ
  • I agree thai people need to learn more about breeding dogs and caring for their animals. All i can say is "Love me love my dog" a dog shouldn't have a price tag on it because its not the price which matters its the way you treat your dog not as an animal but as a part of your family like a brother or friend
  • เห็นด้วยทุกประการค่ะ..พอลลี่เป็นคนนึงที่รักพิทบลูมากกกกกกกกกกกก
    รักเท่ากับคนเลยค่ะ
  • อย่ามองมันเป็นปัญหาครับ
    ความเห็นผมนะ"เราไม่สามารถไปบังคับคนเหมือนกันได้"
    มันคล้ายๆกับไก่ชนครับ มีคนเพาะออกมามีทั้งดีไม่ดี ถามว่าออกมาแล้วเป็นปัญหามั้ย ตอบเลยใช่
    แต่มันฆ่ากินได้ ถึงไม่ฆ่ากินมันก็มีสนามคัดคุณภาพอยู่แล้ว คนก็จะแสวงหาแต่สายพันธุ์ดีๆมาเลี้ยงเพื่อ ชนะในGame ถ้าเราไปบังคับหรือกีดกันพวกที่พวกท่านๆตำหนิเขา ยังไงมันก็ไม่มีทางหมดไปครับ ให้เรียกว่าสัตว์ทดลองเลี้ยงดีกว่า
    ""แนวทางผมคือสนับสนุนให้มี สนามคัดเลือกหรือแข่งขันให้มากที่สุดครับ""
    คนพวกนี้ก็จะลดลงครับ แล้วจะมีทิศทางการพัฒนาไปในทางที่ดีขึ้น ไม่อยากเห็นคนเลี้ยงพัฒนาสายพันธุ์ไปในทางที่เรียกว่าด้อยลงครับ

ปล.คัดเลือกไม่ได้หมายถึงเอามากัดอย่างเดียวครับ หมาทำได้หลายอย่าง

ฝากไว้แค่นี้ ขอบคุณครับ