ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

นอกเรื่องปลามังกรโดนกัดเกล็ดหลุด
  • ส่วนตัวนะครับ เลือกซื้อตั้งแต่ขนาดไม่เล็กไปไม่ใหญ่ไป ซัก 7นิ้วครับ อย่างน้อยก็เหมือนพิตบูลหล่ะครับเรามาขุนเองดีกว่าครับภูมิใจกว่าด้วยสวยหรือไม่สวยยังไงก็ปลาเรา หมาเรา เราปั้นมันมาเรามีความภูมิใจในตัวเราเองครับ ขออภัยถ้าความเห็นผมขัดลูกตาบางท่าน ขอโทษ ณ. ที่นี้ด้วยครับ
    By...Handygod
  • ส่วนตัวผมชอบปลาแดงนะครับแต่พอดีเจ้านายที่บ้านไม่ยอมให้เบิกเงินเยอะแยะเลยได้แค่ Hi black Golden
    ฝากถึงพี่มาร์ค อาหารของเจ้ามังกรนั้นมีหลากหลายอย่างครับผมลองศึกษาดูแต่ถ้าไม่อยากบาป ก็ให้แบบผมก็ได้ครับผมให้กุ้งสด หน่ะครับเอามาหั่นๆเป็นชิ้นพอดีกับปากของปลาเรา แล้วหย่อนเลยแล้วแต่ร้านที่ขายปลานะครับบางทีเค้าฝึกให้กินกุ้งสดมาแล้วก็ง่ายถ้าไม่ได้ฝึกก็ต้องปล่อยให้มันหิวจัดๆอะครับต้องอดทนหน่อย........
    ถูกผิดประการใดขออภัย
  • เรื่องปลาอะโรวาน่า ถ้าใครมีเด็ดๆก็แนะนำมือใหม่ด้วยนะครับ ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาดก็คงได้หามาเลี้ยงเร็วๆนี้ แต่ไม่รีบร้อนหรอกครับ อยากได้แบบเอามาแล้วถูกใจ และได้มาแล้วก็คงต้องเลี้ยงมันไปจนหมดอายุไข จึงอยากเลือกทีเดียว ดีๆไปเลยครับ
  • ผมว่าเป็นอะไรที่ต้องศึกษา แล้วใช้ประสพการณ์พอๆกับหมาเลยน่ะครับ

ยิ่งพ่อค้าสมัยนี้ กลโกงลูกเล่นเยอะแยะ มีตั้งแต่โม้ว่าปลาเป็นมาเลย์ แต่ใบเซอร์เป็นHI Back หรือกระทั่งใช้ยาทำให้เกล็ดเปิดสูงๆ แล้วซื้อมาเกล็ดดันเปิดต่ำลง อีกมากมายสาระพัด

ทำให้ผมคิดได้ว่าคนเห็นแก่ได้มีอยู่ทุกวงการจริงๆครับ

ถ้าพี่มาร์คสนใจ ลองหาข้อมูลเยอะๆเลยครับ ซื้อปลามาทั้งทีตัวไม่ใช่10 20บาท อย่าให้โดนเค้าหลอกได้
    ผมว่าพี่ๆที่มีความรู้ในบรอดนี้ก็เยอะมากและพร้อมจะให้ข้อมูลพี่เสมอครับ

ผมเชื่อน่ะพี่ ปลาพันธุ์นี้มันเหมือนกับพิทบูล คือ เลี้ยงแล้วจะไม่อยากเลี้ยงพันธุ์อื่นอีกเลย

ปล.โดนมาเยอะ เจ็บมาเยอะ 555
  • ถ้าผมจะซื้อ ผมก็คงต้องขอร้องให้สมาชิกในบอร์ดนี้ละครับ ช่วยพาไปซื้อ 555
    เอาแบบครั้งเดียวจบครับ
  • ผมก็คิดแบบพี่เหมือนกันครับ หาปลาถูกใจซักตัว แล้วจบเลย

แต่ปัญหาของผมตอนนี้อยู่ที่กำลังเงินครับ555 เก็บกันยาวๆ

แค่พี่หาปลาในไสตล์ที่ชอบได้ แล้วให้คนมีประสบการณ์พาไปซื้อผมเชื่อว่าจบได้ครับ( แต่ก็อยู่ที่เราเลี้ยงด้วยน่ะครับ หลายๆอย่างต้องรอปลาโตแล้วถึงจะรู้ก็มี อย่างพวกตาตก หรือสีที่เปิดมาไม่โดนใจ )

สายเลือดดี น้ำเลี้ยงต้องถึง เหมือนหมาเลย555

ปล.ใจเกินร้อย เงินไม่ถึงร้อย ^ ^
  • หลายอย่างพี่ก็ยังไม่เข้า เช่นพวกลักษณะที่ไม่พึ่งประสงค์ต่างๆ เช่น ตาตก ปากยื่น และสีแบบไหนที่เรียกว่าสวยคนนิยมอะไรพสกนี้ละครับ
  • เรื่องตาตก ปากยื่น ที่มาจากหลายสาเหตุมากเลยครับพี่ คุยกันไม่จบง่ายๆแน่ เหลายวิธี หลายความเชื่อ

แต่เรื่องสี ผมว่าเลื่อสีที่ถูกใจแหละครับ เราเลี้ยงเองดูเอง ถ้าสีแบบปลาแดงที่พี่ลงไว้ ผมมองว่าเป็น Chili Redครับ ราคาแรงอยู่พอสมควรครับ เรื่องปลาแดงผมไม่ค่อยมีความรู้มากเท่าไหร่ รอพี่ๆที่เชียวชาญมาตอบชัวร์กว่าครับ
  • ขอความรู้เรื่องขนาดตู้หน่อยครับ ตู้ขนาด 60นิ้ว วัดจากไหนถึงไหนครับ
  • ตู้60นิ้วคือ ความยาวของตู้วัดจากซ้ายไปขวาปกติไม่ได้ทะแยงเหมือนทีวีครับ ถ้าแบบมาตรฐาน ( ไปสั่งที่ร้านแล้วมีให้เลย ) คือจะมี60x20x20 ( 20อันแรกคือความกว้าง อันที่2คือ ความสูง ครับ ) และอีกแบบคือ 60x24x24 ทั้ง2แบบนี้ ร้านเมืองปลาที่ตลาดมีนมีครับ ( พี่อยู่นิมิตรใหม่ ถ้าเอาใกล้ๆก็ตลาดมีนครับ ผมไปบ่อยๆ ) แต่ถ้าเอาแบบกระจกหนาๆ( จะดีกว่าตู้ทั่วไปเพราะตอนปลาตื่น หรือชนโน่นนี่ เราจะได้มั้นใจว่าตู้ไม่แตก ) ก็สั่งร้านนิศาชลอ่ะครับ งานละเอียดกว่าร้านทั่วไป ไกลแค่ไหนก็ส่ง แต่เรื่องราคาก็จะแพงกว่าที่อื่น แต่งานเค้าคุณภาพมากครับ ( ผมไม่ได้เชียร์เกินไปน่ะครับ ใครใช้ตู้เค้าจะรู้เลย )

ถ้าพี่อยากเล่นแบบใบเดียวเลี้ยงกันยันแก่ ผมชอบ 72x30x30 มากกว่าครับ
  • ขอบคุณครับ เยี่ยมจริงๆ อยากรู้อะไรลงถามในพิตบูลโซนก็มีคำตอบ เจ๋งกว่าอากู๋อีกนะ ฮ่าๆๆๆ
  • แถมให้พี่อ่านเล่นๆดูครับ ผมว่าช่วยคนที่อยากเลี้ยงใหม่ได้มากเลยครับ
    http://www.arowanastation.com/main.php?url=view&room=2&id=138

ผมเชื่อว่าคนจริงๆมีความสามารถมากกว่าโปรแกรมคอมพิวเตอร์ครับ กูเกิลช่วยได้แค่ตอนต้นครับ นอกนั้นต้องต่อยอดเอาเอง ^ ^
  • พี่คงรอบ้านตกแต่งเสร็จ จากนั้นก็คงจัดหามาประดับบ้านสักตัวครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลและความรู้ที่มีประโยชน์ครับ
  • ไม่เป็นไรครับพี่ พิทบูลโซนมีทุกอย่างจริงๆ 555
  • การเลี้ยงปลานี่เป็นงานที่หนักเอาการ เผลอๆยากกว่าเลี้ยงหมาอีกนะ อ่านจากลิงค์แล้วท้อเลย ฮ่าๆๆ

สงสัยเลี้ยงปลาเกรดทั่วๆไปดีกว่า กลัวเอาปลาดีๆมาทำเสีย แค่เรื่องเปลี่ยนน้ำนี่ก็ปวดหัวแล้ว
    เลี้ยงปลาทองมา สองสามเดือนไม่เคยเปลี่ยนน้ำ ล้างแต่ใส้กรอง ถ้าต้องเปลี่นนน้ำทุกอาทิตย์คงคิดหนัก อิอิ
  • ของแบบนี้ค่อยๆเก็บประสบการณ์กันไปครับ ไม่มีใครแก่เกินเรียน

แล้วตะไคร่ในตู้ปลาทองพี่ดีขึ้นยังครับ เห็นพี่เคยถามผมในเฟสบุคอยู่
  • เขียวปี๋เลยครับ มาเร็วเคลมเร็วจริงๆ ฮ่าๆๆ
  • ถ้าเราย้ายปลาทองลงบ่อ มันจะตายไหมครับ บ่อมันอยู่กลางแจ้ง โดนฝน
  • ส่วนใหญมันอยู่อยู่ที่ตอนพี่เลี้ยงในตู้เลี้ยงมันมายังไงอ่ะครับ ถ้าแบบมีปั้มลบ อัดอากาศตลอด แต่พอลงบ่อมันต้องหายใจเอง มันก็คงลำบากสักหน่อย หรือบางตัวอ่อนแอก็ขึ้นมาปะงาบๆ
    สว่นเรื่องโดนฝน มันก็ขึ้นอยู่กับปริมาณน้ำในบ่อด้วยครับ บ่อใหญ่ น้ำเยอะ ฝนตกลงมาก็ไม่ค่อยมีอะไรเปลี่ยนแปลงในน้ำมาก ก็จะไม่ค่อยมีผลกับปลามาก

แต่ผมว่าปลาพี่ อยู่ตู้ตะไคร่ได้ลงบ่อไม่น่ามีปัญหา ถ้าจะเป็นก็เรื่องขึ้นมาปะงาบๆเอาอากาศอ่ะครับ
    ของแบบนี้มันฝึกกันได้ครับ ปลามันก็จะค่อยๆปรับตัวได้เอง และใช้หลักการคัดเลือกโดยธรรมชาติด้วยครับ
  • ขอถามพี่Jcob_Rockyครับ ตัวในคลิปเป็น Blood red ใชมั้ยครับ แล้วสีต่างกับChili Redยังไงมั่งหลอครับ

ขอความรู้เรื่องปลาแดงติดหัวหน่อยครับ ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องปลาแดงเลย

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
  • ที่ไม่กล้าเอาปลาทองเลี้ยงในบ่อเพราะกลัวมันป่วยตายครับ อยู่ในตู้มันไม่ค่อยมีโรครบกวน แต่ปลาในอ่างฝนตกแล้วปิดอ่างไม่ทันทีไรป่วยตายทุกที
  • ผมว่าเอาพี่สบายใจดีกว่าครับ ถ้าเลี้ยงตู้แล้วสบายใจปลาไม่ตาย พี่ก็ขัดตู้เยอะหน่อยคงไม่ใช่ปัญหาครับ

• ขอโทษทีครับ พอดีผมเองก็ไม่รู้เยอะหรอกครับได้แต่ศึกษาในเวปอโรวาน่านะครับ ส่วนปลาแดงผมกําลังศึกษาครับกําลังอยากได้อยู่ครับ