ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ประสบการณ์จริงของการเลี้ยงหลายตัว
  • ขอฝากกระทู้นี้ด้วยนะครับ อยากให้เข้ามาบ่อยๆ แล้วเล่าประสบการณ์จริงให้เพื่อนๆได้ทราบ
    มันมีประโยชน์มากครับ มือใหม่หลายคนเตือนก็ไม่ค่อยฟังเสียด้วย ต้องให้เจอกับตัวเองคงจะรู้สึก

หวังว่าแวะมาตอนหน้าจะมีความรู้ใหม่นะครับ
  • เเหล่ม เรย...
  • เคยอ่านบทความของคุณมาร์คนานมากแล้ว(ทั้งๆๆที่ผมไม่ได้เลี้ยงพิตบลู ทุกวันนี้ก็ยังไม่ได้เลี้ยงๆๆ แต่ร๊อต เยอรมันเชิฟเฟอ โดเบอแมน)คุณมาร์คเขียนว่า เราควรจะเลี้ยงเพราะความรักและชอบในตัวมัน และไม่ใช่ว่าเลี้ยงตามกะแสแล้วรู้ว่าหมาตัวเองเเข็งแรง แล้วเที่ยวเป็นนักเลงเอาไปไล่กัดหมาชาวบ้านทำให้วงการพิตเสื่อมเสียอย่าชอบเปรียบหมาตนกับสายพันอื่นๆๆ...เพราะทุกๆๆสายพันมีข้อดีเสียแตกต่างกัน...ตั่งแต่นั้นมาทำให้ผมรู้ว่าผู้เขียนคนนี้เป็นผู้ที่เป็นกลางนานับถือ....ไม่เหมือนผู้เขียนบางคนเขียนเชียอยางเดียวไม่สนอะไรทั้งงั้น พันอื่นไม่ดีห่วยกัดสู้ไม่ได้ผมถามหน่อยคนที่เขาเลี้ยงพิตเขาเลี้ยงเพราะชอบไม่ใช่หรือ เขาไม่ได้เลี้ยงเอาไว้ไล้กัดหมาชาวบ้านหลอก...ถ้าในวงการหมาบ้านเรา มีคนที่เป็นกลางอย่างคุณมาร์ค เยอะคงดี
  • ขอบคุณครับ

แตกต่างความชอบแต่ไม่แตกแยกครับ หมาทุกสายพันธ์ล้วนมีข้อดีข้อเสียแทบทั้งนั้น ถ้าความสวยสง่าผมชอบเกรทเดน ถ้าเฝ้าบ้านต้องร๊อตไวเลอร์ ฯลฯ
    ผมรักหมาทุกสายพันธ์ อยากเลี้ยงทุกสายพันธ์ แต่พิตบูลมันอยู่ร่วมกับใครไม่ได้ จึงจำเป็นต้องเลี้ยงเพียงตัวเดียว

ที่เลือกเลี้ยงพิตบูล เพราะผมชอบทำกิจกรรมร่วมกับมันเท่านั้นเองครับ
  • ป๋า..เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา ได้มีการจัดการประกวดความสามารถของสุนัขไม่จำกัดสายพันธุ์ของชมรมคนรักสุนัขหาดใหญ่ ผมกับแฟนได้พาเจ้าโบกี้พิทบูลอายุสองขวบเข้าไปเที่ยวในงานด้วยแต่ไม่ได้เข้าแข่งขันเนื่องจากไม่พร้อม มีสุนัขมากมายหลายสายพันธุ์และขนาดเข้ามาร่วมเที่ยวงาน(เจ้าของพามา) ในงานนี้ก็มีพิทสองตัวรวมทั้งเข้าโบกี้ด้วย(อีกตัวเป็นเพศเมียและได้เข้าแข่งขันและได้รับรางวัลด้วย กับรางวัลแข่งขันจับลูกบอลเร็ว) อยากจะบอกว่ามีคนให้ความสนใจเจ้าโบกี้มาก ทั้งขอถ่ายรูปด้วย ขอจับตัว สอบถามถึงนิสัยใจคอทั้งด้านบวกและด้านลบ ผมก็ได้ตอบไปจากประสบการณ์ในการเข้าเว๊ปแห่งนี้ ที่เล่ามาเพื่อจะบอกว่าวันนี้ผมและเจ้าโบกี้ได้ทำหน้าที่ทูตสันทวไมตรีแห่งสุนัขพิทบูล(เว่อร์ไปไหมเนี่ย)ให้ชาวบ้านได้เข้าใจถึงความน่ารัก สวยงาม ความสง่า สิ่งดี ๆ ต่าง ๆ ที่มีอยู่ในตัวของสุนัขพันธุ์นี้ อ้อ มีคนสนใจที่อยากจะเลี้ยงพิทหลายคนเลยนะครับบางคนถึงกับบอกอยากจะได้ลูกเจ้าโบกี้เลย น่าจะเนื่องจากว่ามันนิ่ง สุภาพ บวกกับความสง่างามในตัวของมันเอง ..
  • เยี่ยมมากครับพี่ ขอบคุณที่ช่วยกันสร้างภาพพจน์ที่ดีของพิตบูลครับ
    วันไหนไปหาดใหญ่คงได้ร่วมวงสนทนากันอีกนะครับ อยากไปอีก
  • มือใหม่หัดเลี้ยงเหมือนกันค่ะตอนนี้อายุ 2.5 เดือนดื้อมากบางทีก็พูดไม่ค่อยฟังยังไม่เห็นแววดุนะแต่เวลาเล่น เล่นแรงมากๆเคยโดนงับด้วยแต่แบบเชี่ยวๆนะไม่รู้โตมาจะหนักกว่านี้หรือเปล่าขอบคุณทุกกระทู้ค่ะได้ความรู้มากๆมีหลายเรื่องที่อ่านจากเว็ปนี้แล้วเอาไปปรับใช้
    ขอบคุณค่ะimageชื่อสตางค์ครับพรุ่งนี้จะไปตัดหูแล้วนะ
    ไฟล์แนบ
    P3110266.JPG 280K
  • จากที่อ่านดู ฟลุคกี้ อาจจะไปข่มเจ้าชิวๆเข้ารึเปล่าคะ ก็เลยโดนกัด เพราะสุนัขอีกตัวก็ยังไม่เคยโดนกัดเลยใช่มั้ย

อาการข่มหรือวางอำนาจเหนือกับการเล่นบางทีเราแทบจะแยกจากกันไม่ออก เพราะมันต่างกันแค่นิดเดียวเองค่ะ หรือไม่เราก็เข้าใจผิดเอาเองว่าสุนัขผิดเพศต้องหารผสมพันธุ์กับเพศเดียวกัน คือมีอาการขี่คล้ายๆกับเวลาผสมพันธุ์ แต่นั่นไม่ใช่อาการที่จะผสมพันธุ์ค่ะ แต่คืออาการข่มสุนัขอีกตัว หรือการที่เอาขาไปโดนสุนัขอีกตัวบางทีก็ถือว่าเป็นการเล่นกันแต่บางทีเค้าก็ข่มกันค่ะ อย่างที่บอกว่าแยกไม่ค่อยออกเท่าไรนักสำหรับคนแต่สำหรับสุนัขภาษากายและพลังที่สื่ออกมาด้วยกันเค้าจะมองกันออกค่ะ หรือไม่ฟลุคกี้เป็นสุนัขที่ซน ไม่ทราบว่าถึงขั้นอยู่ไม่นิ่งเลยรึเปล่าคะ โดยธรรมชาติสุนัขที่ตื่นเต้นเกินไป ไฮเปอร์เกินไป ขี้กลัวเกินไป คือสุนัขที่มีสภาวะอารมณ์ที่ไม่สงบต่างๆ จะถือว่าไม่มั่นคง และจะถูกไล่ออกจากฝูง และที่สำคัญโดยส่วนตัวเชื่อว่าไม่ว่าจะเป็นสุนัขพันธุ์ไหนไม่ได้ดุที่สุดหรอกค่ะ มันอยู่ที่คนเลี้ยง ถึงแม้พิทบลูจะถูกพัฒนาให้เป็นนักสู้ก็ตามเค้าแค่มีแรงขับเคลือนให้การกัดที่สูง แต่สุนัขที่สายพันธุ์บนโลกรวมถึงพิทบลูก็ต้องมีฝูงค่ะ ต้องมีจ่าฝูงและลูกฝูง จ่าฝูงเป็นผู้ควบคุมฝูง ถ้าคุณทำตัวเป็นหัวหน้าหรือจ่าฝูงเค้าได้รับรองว่าสุนัขทุกตัวที่บ้านจะเข้ากันได้ค่ะ แต่ต้องใช้เวลาความเข้าใจและความอดทนค่ะ

ปล.สุนัขของซีซ่าชื่อแดดดี๊ก็เป็นพิทบลูค่ะน่ารักเรียบร้อยและสงบ แถมเข้ากับคนอื่นได้ดีด้วยค่ะ

แวะไปอ่านได้ที่

http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=yojajiji&group=6

เป็นบล็อกของคุณหญิงค่ะ ที่บ้านก็ใช้บล็อกของคุณหญิงที่ยึดหลักซีซ่ามาดำเนินชีวิตค่ะ แต่ละตัวที่บ้านไม่มีปัญหากัดกันเลยค่ะ แต่บอกไว้ก่อนนะคะไม่ใช่ว่าทำให้่สำเร็จง่ายๆ (แต่ก็ยังไม่ถึง 100 เปอร์เซนต์ เกือบๆ) นานเหมือนกันค่ะที่จะทำได้เราต้องใช้ เวลา ความอดทน และเข้าใจ สู้ๆค่ะ
  • เลี้ยงพิทบูสายโชว์ลายเสือชื่อทิกเกอร์ค่ะตอนนี้อายุ2ปีแล้วเลี้ยงร่วมกับหมาพันทางตัวเล็ก 2ตัวเป็นแม่กับลูกน่ะ
    โดยมีแม่หมาตัวเล็กอายุ3ปีเป็นจ่าฝูงซึ่งเจ้าทิกเกอร์จะเกรงอกเกรงใจมากแค่แม่หมามองหน้าก็จ๋อยแล้วข้างบ้านมีหมาพันทางที่เพื่อนบ้านเลี้ยงไว้แบบทิ้งๆขว้างทำตัวเป็นเจ้าถิ่นอยู่5ตัวพวกนี้ชอบมารุมกัดหมาที่บ้านเป็นประจำรวมทั้งทิกเกอร์ด้วยทำไมไม่เห็นเจ้าทิกเกอร์จะดุกัดไม่ปล่อยเหมือนพิทบูลตัวอื่นๆบางทีมันโดนลูกหมาแหง่งใส่ยังกลัวเค้าเลยจะทำไงให้มันสู้เพื่อป้องกันตัวเองได้บ้างคะแนะนำหน่อยค่ะแต่อย่าให้มันดุนะแค่รู้จักป้องกันตัวก็พอ
    ไฟล์แนบ
    ย่อ.JPG 117K
  • ตอนเจ้าพิทบูลที่บ้านยังเด็กๆ เคยใช้เชือกผ้าค่ะ มัดไปที่กำแพง ปิดรั้วไว้ แล้วออกไปซื้อของ
    กลับมาขาดค่ะ เลยซื้อสายใหม่มาเป็นโซ่เส้นเล็ก อันนี้ดึงขาดเช่นกันทั้งที่อายุยังไม่กี่เดือน
    ทีนี้ก็เลยซื้อเป็นเชือกผูกเรือเส้นใหญ่ ก็ขาดอีกค่ะ โชคดีว่าขาดในบ้านตลอด
    จนตอนนี้ซื้อโซ่อย่างเดียวเลย ทั้งปลอกคอ+โซ่ล่าม สายจูง

ส่วนเรื่องกัด ที่บ้านยังไม่กัดค่ะ ยังละอ่อนอยู่เลย มีก็แต่เรื่องคนกัดหมานี่ซิ
    ญาติแฟนเค้าเอาลูกมาฝากปิดเทอม เด็กนี่ก็มาอยู่บ้านเค้าแทนที่ทำตัวดีๆ ป่าวเลย เอาแค่เรื่องหมานะคะ

หมาเดินผ่านก็ทุบ หมาเล่นก็ไปตี หมานอนก็ไปบีบไข่บีบจู๋
    เอาไม้ไปแหย่หู ไปจิ้มหน้าจิ้มปากหมา หมาเล่นด้วยก็โกรธ หมาไม่เล่นก็ไปเอาของๆ มาแหย่
    ทั้งพูดดี ทั้งเตือน จนด่า ก็แล้ว ไม่เคยเชื่อ ไม่เคยฟังเลย

หลังๆ ชักไม่ไหว ในเมื่อเตือนแล้วไม่เชื่อกัน เอาเลยจะทำอะไร ตามใจ
    เด็กนี่ก็ตีหมา แหย่หมาปกติค่ะ เราไม่ห้ามหมาเลยนะ ปล่อย แล้วหมาก็กระโดดผลัก
    *แค่กระโดดผลักด้วยขาหน้า
    ล้มลงไปนอน หมาขึ้นคร่อมทันที หมามันก็ไม่ได้ทำอะไรหรอกค่ะ ขึ้นไปเลียหน้า ไปอมแขน
    เด็กมันก็โวยวาย พอร้องไห้ ก็เลยเรียกหมาออก เด็กมันลุกขึ้นได้ซักพักกำมือทุบหมาเลย
    แบบว่าเซ็งมาก เป็นแบบนี้เกือบจะทุกวันที่อยู่ที่บ้าน มาใหม่ๆ ก็ดีอยู่ยังไม่ออกลาย ซักพักเท่านั้นแหละ
    ไม่ไหวจะทน แล้วไปบอกที่บ้านว่า ไม่ได้ทำอะไรหมา แต่หมามันกัด -*- เราได้ยินพอดี เดินโห่ลั่นบ้านเลย
    ป้าเค้าก็มาถามแฟนว่า ทำไมหมาไปกัดหลานเค้า เลี้ยงหมาไว้ตรงไหนอะไรยังไง ปล่อยให้กัดได้ไง

แรกๆ ก็ห่วงเค้ากลัวหมามันจะกัด หลังๆ นี่กลัวมากัดหมาเรามากกว่าอีก
    ไม่ใช่ว่าจะรักหมาจนเข้าข้างหมานะคะ เด็กคนนี้ก็เท่าที่ทราบมา เคยจับลูกแมวใส่กระติกปิดฝาจนลูกแมวตายค่ะ
    3 วันกว่าจะมีคนไปเจอ เคยมาไล่เตะแมวที่บ้านด้วย
  • คุณปอน ปล่อยมันเถอะ มันไม่ตายหรอกครับ เราดูแลมันดีที่สุดก็พอแล้ว ถ้ามันโดนกัดตายก็ทำใจ แต่อย่าไปยุให้มันกัดหมาเลยครับ

• เด็กบางคนเราต้องทำโทษครับ จะลูกใครก็ไม่สน หากมาอยู่บ้านเรา เราก็ต้องว่ากล่าวตักเตือนได้ และทางที่ดีแจ้งให้พ่อแม่เขาทราบก่อน เมื่อเขารับทราบก็หวดสักปาป ฮ่าๆๆๆ
  • พี่มาร์ค อย่าว่าแต่แจ้งแม่เด็กเลยค่ะ แม่เด็กนี่ก็เหมือนกัน คุณแม่ยังสาว
    เปรี้ยวจัด จะเข้าจะออกบ้านเค้า ไม่บอกไม่โทรถามซักคำ
    แถมเข้าหลังบ้าน!! เกิดวันไหนหมามันงี่เง่าขึ้นมา ยิ่งกว่ารู้เรื่องแน่นอน
    เกิดอะไรขึ้นก็ให้ชีเคลียร์กะหมามันเอาเองละกัน ในเมื่อพูดมากก็จะหาว่าหน่อแทงลำ

อิงเองก็ไม่ค่อยอยากไปทำอะไรลูกหลานเค้า เด็กมันดื้อ เราก็บ่นอบรมด้วยคำพูดเป็นการวอร์มไปก่อน
    ถ้าทำตัวดีก่อนแฟนกลับมา อัยการอาจส่งฟ้องแค่ครึ่งเดียว ถ้ายังดื้อก็จัดเต็มค่ะ
    ผู้พิพากษาจะตัดสินยังไง จะแบ็คแฮนด์ท้ายคอร์ดหรือยกฟ้องก็แล้วแต่ท่าน ฮ่าๆๆๆ

สรุป ได้อะไรมาเยอะเลยค่ะ เดือนสองเดือนที่ผ่านมา คงจะเก็บไว้เป็นอุธาหรณ์ เมื่อมีลูกเป็นของตัวเอง

ว่าไปแล้วกว่าจะมีลูกเองอีกนาน ก็เอามาประยุกต์ใช้เลี้ยงหมาไปก่อนก็คงได้
    เลี้ยงแบบตามใจหมา ไม่ฝึก ไม่ทำโทษ สุดท้ายก็ควบคุมหมาไม่ได้ มีปัญหา ไม่ให้คนอื่นก็ปล่อย
    หนักหน่อยก็ต้องฆ่า

คิดไปคิดมาก็สงสารเด็กเหมือนกัน ที่เด็กนั้นไปทุบไปตีไอ่โค้ช เพราะ เห็นอิงรักหมาหรือเปล่าก็ไม่รู้นะ
    เด็กนี่อิงก็รักก็สงสารนะ แต่ในเมื่อให้ใจไป 100 เท่ากันแล้วทำเสียไปเอง
    จะเพิ่มกลับไปเท่าเดิมและมากขึ้นหรือยิ่งลดลงก็ขึ้นอยู่กับตัวเค้าเอง แต่อยู่ด้วยกัน 2 เดือน ยิ่งอยู่ยิ่งมีแต่ลด
    ยิ่งวันที่เค้ามารับกลับแทบจะติดลบเลย

ขอบคุณ พิทบูลโซนสำหรับพื้นที่ระบายค่ะ พล่ามซะยาวเลย แถมออกทะเลอีก แต่ยังดี หาฝั่งเจอ อิอิ

• อยากได้ข้อมูลของพิตบลูสายพันธ์ต่างๆมากขึ้นค่ะ หาอ่านแล้วของบางเว็บให้ข้อมูลที่สับสบ รวมถึงข้อมูลในเวบนี้เก่าๆที่อ่านยังไม่ค่อยเข้าใจค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าเลยนะคะ
  • เรื่องเวลานี่สำคัญมากนะครับ +การระวังx2ช่วงน้องหมากำลังซนผมเองเสียไป2ตัวละ
    ทำงานไปน้ำตาไหลไปเลยล่ะครับ อ้อแล้วอีกอย่างนะครับ ความรับผิดชอบด้วยเน้อ
    เริ่มจากศึกษา...ตามด้วยสอบถาม...สนใจ....ไขว่คว้า....ชอบ...รัก....และเข้าใจ
    ........ด้วยความปรารถนาดี...ปุ๊ แปดริ้ว
  • asloaslo007@hotmail.com
    ได้รับอนุญาติ ให้เลี้ยงแล้วแต่ไม่ได้ตัดสินใจซื้อกำลังศึกษา นิสัย อาหารการกินอยู่ ใครมีข้อมูลขอมาศึกษาเพิ่มเติมด้วย ก๊าป แต่ในใจ จะเลี้ยงบูลลี่
  • มีประโยชน์มากคัฟ เด๊กหัดเลี้ยง มือไหม่คัฟ ขอบคุณ ขอคำแนะนำด้วยนะคัฟ prak_chanaedng@hotmail.com
  • ชัดเจน หมาพันนี้ ถ้าหลุดทีละหลายตัวหรือ มีตัวใดตัวหนึ่งนำ เรียกไม่หันฟัง เจ้านายละคับบอกมัน หยุด มันก็หยุดๆหยิกๆของมัน พอไปห้ามอีกตัว ตัวที่เราห้ามไว้ตัวแรก มันก็วิ่งมา กัดเหยื่อ อีกเหมือนเดิม แล้ว เจ้าของ 1 คน จะห้าม หมา 3 ตัวยังไงไหว ในหัวมัน คือ กัดๆๆๆๆเหยื่อ อย่างเดียวแล้ว - -* 2ครั้งที่ผมล้มลุกคลุกคานเพราะห้ามมา 3 ตัวเหนื่อยจนไม่มีแรงยืน หายใจไม่ทัน ก็ต้องปล่อยมันกัดไป ช่วยไม่ไหวแล้ว แถวบ้านผม หมาไทย หรือ หมาจรจัด ตายเกลี้ยง...
  • เหตุการแบบนี้ เกิดที่ ริมทะเลคับ กะคนไม่วุ่น ยกเว้นคนที่ดูผิดลักษณะมัน หรือคนที่เดิมมาไกล้ๆเราคับมันก็จะเดินมาตัวเกร็งๆเช็คโดยการ ดมๆ เราไม่ยุกะคนไม่เท่าไร จุ๊ๆ ก็ หยุด แต่กะหมา ล้อฟรี เลยคับ ไม่รุ้จะไช้คำสั่งไหน ห้ามมัน เวลา พาหมากะนก เดิน+บิน เล่น ผมไม่ เคย ล่ามหมาคับ หรือตั้งแต่เลี้ยงมาไม่เคยล่ามเลยคับ ผมไม่ได้ประมาท แต่ ผม เข้าใจและก็เชื่อ ในหมาผมคับ ว่ากะคนปลอดภัย ถ้าเราไม่ยุมัน
  • image..หมา+นก=ไล่ล่า
    ไฟล์แนบ
    DSC08029.JPG 166K
  • ขอข้อมูลด้วยครับ jaxgapan@hotmail.com
  • ของผมนี้มันสายอะไรคับขอบคุณคับimageimage
    ไฟล์แนบ
    IMG01411-20110807-1457.jpg 151K
    IMG01413-20110807-1458.jpg 107K
  • รบกวนท่าน JOE88 ผมขอข้อมูลด้วยครับ กำลังศึกษาอยู่ครับ
  • อ้าวผีตัวบนลืมทิ้งเมลล์ saknarin.tiaw@gmail.com
  • ผมเป็นมือไหม่ครับ คือพอดีไม่รู้ผมคิดผิดหรือถูก (ที่บ้านแมวเยอะมาก) กะว่าจะเลี้ยงเพื่อให้แมวกลัว แล้วก็ผมยังไม่มีแฟน กะเลี้ยงไว้แก้เหงาด้วยอ่ะครับ ผมอยากได้ หมาที่ดูแล้วน่าเกรงขาม ดุๆ แต่ไม่กัดมั่ว อ่าครับ ลองศึกษาหลายสายพันธุ์ ไม่นึกว่า พิทบูลจะเข้าตา ได้อ่านกกระทู้่นี้แล้วมีสาระจริงๆครับ ฝากข้อความนี้ถึงแอดมินด้วยนะครับ คือมีอะไรแนะนำสำหรับการเลือกสุนัขไหม ผมกำลังเก็บเงินอยุ่ครับ ส่วนตัวอยากได้บลูลี่ สวยมากๆ >.<"
  • ถ้าจะเลี้ยงพิทบูล สิ่งที่แนะนำ คือ อยากให้ศึกษาและทำความเข้าใจให้มากกว่านี้ครับ
    เพราะสิ่งที่น้องพูดมา(เลี้ยงไว้ให้แมวกลัว) เลี้ยงหมาทั่วไปก็สามารถทำได้เช่นกัน

การเลี้ยงหมาอาจใช้เวลาคิดและตัดสินใจซื้อได้เพียง1วัน
    แต่ใช้เวลาเลี้ยงและอยู่กับมันเป็น10ปี
  • กำลังหาข้อมูลจากคนเลี้ยงจริงอยุ่ครับ เพราะตอนนี้งบยังไม่พอ ผมอ่านการเลี้ยงและการซื้อของคุณมาเฟียแล้ว มีสาระมากๆเลย >.<" หาทุนอยุ่ครับ ส่วนตัวชอบพิทบูลมากๆ ^^
  • มีพิทบูลอยู่ 1 ตัว ตัวเมีย ไม่มีความรู้เรื่องสายพันธ์สุนัขพิทบูล อยากเรียนท่านที่มีความรู้ว่า ภาพที่แนบมา เป็นพิทบูลสายอะไรครับ และควรจะผสมกับพิทบูลสายอะไร
  • มีพิทบูลอยู่ 1 ตัว ตัวเมีย ไม่มีความรู้เรื่องสายพันธ์สุนัขพิทบูล อยากเรียนท่านที่มีความรู้ว่า ภาพที่แนบมา เป็นพิทบูลสายอะไรครับ และควรจะผสมกับพิทบูลสายอะไร
  • ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆสำหรับมือใหม่ หลวงพี่ได้ความรู้มากเลยและก็พึ่งรู้ว่าของตัวเองพันธ์เรดเรดโนสจะได้เตรียมรับมือไว้ตอนเค้าโต ตอนนี้8เดือนแล้วยังไม่สู้หมาวัดเลยไล่แต่ไก่วัดกินกับนอนเบาะพร้อมพัดลมพร้อมกินข้าวก้นบาตรตอนนี้ชาวบ้านรู้จักและเอ็นดูมันทุกคนเลย
  • ถามหน่อยได้ไหม ทำไมมันจะกัดแต่ตัวเมีย ส่วนตัวผู้มันจะเอาทำเมียแทบทุกตัวเลย งง กับชีวิตมันมากเลยเนี่ยช่วยบอกวิธีแก้หน่อย
  • dc_band@hotmail.co.thเมลหลวงพี่นะมีข้อมูลใหม่ๆก็แนะนำนะรับฟังทุกข้อมูลศึกษาแล้วเพลินดี
    สิ่วที่กลัวคือกลัวเราจะรู้จักหมาเราไม่ดีพอ
  • สวัสดีครับสมาชิกเวปทุกท่าน
    ต้องออกตัวก่อนเลยว่าผมเป็นมือใหม่ในการเลี้ยงพิบูล คือ เรื่องของเรื่องมอยู่ว่าผมกับพีชายซื้อบ้านแแล้วไม่ค่อยได้อยู่บ้านกันเพราะต้องทำงานจะได้กลับบ้านก็หลังเลิกงาน เลยคิดว่าจะหาหมาดีๆที่เฝ้าซักตัวในใจคิดว่า
    งั้น เอาโดเบลแมน หรือไหม ล็อกไวเลอร์ โดเบลแมน ตัวใหญ่ไปเลยตัดทิ้ง ล็อกชอบกัดเด็ก ตัดทิ้ง เลยเข้ากูเกิลไปหาหมาเฝ้าบ้านหรือใช้งาน ปรากกฎว่า เจอพิทบูลเห็นแล้วโดนมากเลยศึกษา ข้อมูลจากเวปเนี้ยรวมเดือนแล้วก็เลยซื้อมา
    จากสมาชิกในเวปเนี้ยมาตัวหนึ่ง ผมไม่รู้ว่ารากฐานของมาตัวเนี้ยมันมาจากกรผสมสายพันอะไรกับอะไร ที่ลองถามดูเห็นคนขายบอกว่า ผสมพิทบูลกับบูลลี่ แต่ผมชอบที่ทันดูดีโดนใจเลยเอา ตอนเนี้ยผมทำการบ้านอย่างหนักให้หมา
    ผมรักเด็กและเป็นมิตรกับคนในบ้านให้ได้ เพราะส่วนมากแล้วญาติอยู่ ตจว อ่ะครับ พอหลังจกเกิด ข่าวผมกังวลมากแต่ไม่อยากทิ้งมันเพราะผมซือทันมาแล้ว คิดอีกแง้หนึ่งมันก้อครอบครัวเรา จิงๆผมเป็นคนรักหมาแต่ไม่ชอบให้มันหมา
    มาเข้าใกล้มาก แต่กับลูกหมาตัวเนี้ยผมให้มันนอนข้างเตียงใช้ห้องน้ำเดียวกัน (เช้าผมต้องหยิบขีหมาไปใสชักโคก) ผมอยากรบกวนขอวิธีเลี้ยงจากท่านที่มีประสบการณ์ หน่อยครับ หรือขอลิงค์ไปอ่านก็ได้ครับ ยิ่งเยอะก็ดีครับ
    อย่าโกรธหรือต่อว่าผมเลยน่ะครับที่ถามมากไป เพราะผมซื้อมันมาแล้วไม่อยากทิ้งมันไปจิงๆมีคนมาขอซื้อต่อ แต่พอลองถามคุณข้าใจพิทบูลแค่ไหน เลยไม่กล้าขายให้กลัวเกิดปัญหา เขียนผิดถูกอย่าโกรธกันน่ะครับ ^^
  • อย่ากังวลจนเกินไป เลี้ยงดูเขาตามปกติ ทำผิดดุ ทำดีชม ให้สมาชิกในบ้านช่วยกันเลี้ยง ช่วยกันดูแล ถ้าซ่ามากพูดไม่ฟัง จะหวดสักป๊าปสองป๊าบก็ได้ครับ

แยกให้ออกหมามันเล่นกับเราหรือมันจะกัดเราจริงๆ ถ้าเป็นลูกหมา ร้อยทั้งร้อยผมเดาว่ามันเล่นมากกว่าจะกัดจริงครับ
  • ขอบคุงมากครับพี่ได้ฟังอย่างเนี้ย แล้วค่อยโล่งใจหน่อยครับเดียวจะอ่านและหาข้อมูลให้มากครับ ดีใจที่ได้ข้อมูลจากเวปเนี้ยเยอะมาก บางครั้งผมอาจตั้งถามคำถามโดยที่ยังไม่ได้หาต้องขออภัยไว้ด้วยน่ะครับ กำลังไล่อ่าานไปเจอคำถามที่ตั้งไว้เลยละลายใจจังยังก็ขอโทษด้วยครับ ขอบคุงพี่น่ะครับที่ช่วยตอบให้ ถ้ามีไรไม่เข้าใจแล้วต้องการคำปรึกษาผมค่อยมาถามอีกครับ ถ้ามีคำถามที่ไม่ดีหรือไง่ไปด่าได้เลยครับ^^อิอิ ผมรับฟังความผิดพราด
  • -ของผมก็เป็นเหมือนกันสั้นๆเลี้ยงพิทบูลไว้3พุดเด้ล1กันกันเองเฉยเลยประจำเลยต้องแยกไปimage
    และนี่คือตัวหาเรื่องประจำบ้านผมเลย แม้งชอบอิจฉา แต่ไม่กร้าวร้าวกับตัวเมียเท่าไรดูมันหื่นจริง
    ไฟล์แนบ
    รูปถ่าย0521.jpg 127K
  • ผมมือใหม่หัดเลี้ยงครับปกติที่บ้านผมร๊อตเพศเมีย1ตัวอายุประมาณ2ปีครับ
    วันหนึ่งผมได้ไปคุยกับพักพวกปรึกษาหารือเรื่องสุนัขตามภาษาคนรักหมาประมาณนั้นคุยกันไปคุยกันมาแบบว่าคอเดียวกันผมไม่รู้มาก่อนเลยว่าบ้านพี่เค้ามีลูกหมาด้วยอยู่ๆพี่เค้าก็อุ้มลูกหมาพิทบูล(บูลลี่)เพศผู้อายุ3เดือนกว่าๆมาให้สะงันพี่เค้าบอกว่าตัวนี้สวยที่สุดแล้วในครอกผมมองดูแล้วสวยจริงๆสีขาว-ดำ โครงสร้างใหญ่อกใหญ่หัวโตสตีอปสั้นและใหญ่มากพี่เค้าบอกว่าให้เอาไปเลี้ยงเผื่อจะได้ทำเป็นพ่อพันธุ์ผมก็เอามาเลี้ยงให้อยู่ในกรง(กรงแน่นหนามากครับ)ติดกับร๊อตที่ผมเลี้ยงอยู่เจ้าพิทบูลตัวนี้กล้าหาญมากขู่เจ้าร๊อตของผมเสียหงอยเลยขนาดตัวเองเพิ่งได้แค่3เดือนกว่าเองแล้วอีกอย่างถ้าโตขึ้นจะขนาดไหนแต่ผมก้อสอนและดุเจ้าพิทบูลอยู่เสมอผมมีลูกชายด้วยวัยแค่2ขวบเองผมให้ลูกเล่นกับเจ้าพิทบูลด้วยเพิ่อโตขึ้นมาจะได้รักลูกชายผมบางพี่ๆเพื่อนว่าการทำแบบนี้ดีป่าวครับร๊อตไวเลอร์ของผมไม่ดุเลยครับกับคนในครอบครัวแต่คนนอกก็เอาเรื่องอยู่เหมือนกันฝากถึงพี่ๆช่วยแนะนำหน่อยครับขอบคุณครับ
  • เอาเรื่องสีของ พิทบูลมาให้อ่านกัน

1. White = สีขาว
    2. Tan = สีน้ำตาลเกรียม
    3. Buckskin = สีน้ำตาลอมเหลือง
    4. Fawn = สีเหลืองอมน้ำตาลเข้ม
    5. Dark Fawn = สีน้ำตาลอมแดง
    6. Brown = สีน้ำตาล
    7. Chocolate = สีช็อกโกแลตอ่อน(ช็อกโกแลต+นม)จนถึงสีช็อกโกแลตเข้ม
    8. Light Red = สีแดงอ่อน
    9. Red = สีแดง
    10. Blue = สีเทาอ่อนจนถึงเทาเข้ม(เกือบดำ)โดยปกติจมูกจะเป็นสีเทา
    11. Bluies = สีแบ่งเป็นส่วนๆบางส่วนเป็นสีเทาเด่นชัด มักมีตาสีฟ้า ขอบตาสีแดงหรือสีเทาจมูก และริมฝีปากสีแดงหรือสีเทา
    12. Black&Tan = สีดำมีสีน้ำตาลเหนือตา ข้างปาก อก ขาทั้งสี่ อาจมีสีขาวแทรก
    13. Red&Tan = สีแดงมีสีน้ำตาลเหนือตา ข้างปาก อก ขาทั้งสี่ อาจมีสีขาวแทรก
    14. Chocolate&Tan = สีช็อกโกแลต มีสีน้ำตาลเหนือตา ข้างปาก อก ขาทั้งสี่ อาจมีสีขาวแทรก
    15. Black = สีดำเข้ม สีดำขมุกขมัว
    16. Liver = สีตับ
    17. Seal = สีแมวน้ำ ดำออกแดงเมื่อกระทบแสง
    18. Glay = สีเทาอ่อนจนถึงเทาเข้ม
    19. Brindle = สีลายเสือ
    20. Ticked = สีเข้มกับสีอ่อนผสมกันกระจายทั่วทั้งตัว แบบได้สัดส่วน
    21. Merle = สีที่รวมตัวกันตั้งแต่สองสีหรือมากกว่า มีจุดด่างดำปรากฏคล้ายสีของหินอ่อน

แล้วพิทบูลของคุณสีอะไรกันบ้างครับ
  • image
    ไฟล์แนบ
    DSC_0017.jpg 70K
  • กี่เดือนล่ะครับ คล้ายของผมเลยอ่ะ ว่าจะด้ามหูไว้เหมือนกันอ่ะ
  • โทษที่น่ะครับ ไม่ได้อ่านให้ดีแล้วถาม
  • เอารูปมาดูบางครับคุณHARUMEขอบคุณครับ
  • เอารูปก่อนหน้าน่ะครับ ปัจจุบันยังไม่ได้ถ่าย มันผอมมากอ่ะimage
    ไฟล์แนบ
    428300_247172132034065_100002238404679_543895_1753295762_n.jpg 59K
  • ดีครับคุณHARUME
    ของผมเริ่มอ้วนแล้วครับเดียวค่อยถ่ายรูปมาลงให้ดูผมให้กินบูลลี่เว+ตับไก่+F1+นมโรงเรียนครับ(พอดีนมเค้าแจกมาหลานมันไม่กินเสร็จหมาผมเลยครับ)ผมว่าถ้าได้ดามหูคงหล่อน่าดูเลย
  • :013: อ่านกระทู้นี้แล้ว ได้หลายอย่างมาก ได้ความรู้ ได้แนวทาง ..ที่สำคัญ ได้ความสบายใจมากขึ้น ที่ได้รู้ว่ายังมีคนอารมณ์ เดียวกัน คือกังวลใจเกี่ยวกับ เจ้าพิทด๊อก นี้ ทำให้มีกำลังใจขึ้นเยอะเลย ต้องขอบคุณเพื่อนในบอร์ดที่แนะนำกระทู้นี้ให้เป็นความรู้ค่ะ
  • ตอน 4 เดือนค่ะimage
    ไฟล์แนบ
    DSCN2934.JPG 254K
  • จากคุณDew ข้างบน

1. White = สีขาว
    2. Tan = สีน้ำตาลเกรียม
    3. Buckskin = สีน้ำตาลอมเหลือง
    4. Fawn = สีเหลืองอมน้ำตาลเข้ม
    5. Dark Fawn = สีน้ำตาลอมแดง
    6. Brown = สีน้ำตาล
    7. Chocolate = สีช็อกโกแลตอ่อน(ช็อกโกแลต+นม)จนถึงสีช็อกโกแลตเข้ม
    8. Light Red = สีแดงอ่อน
    9. Red = สีแดง
    10. Blue = สีเทาอ่อนจนถึงเทาเข้ม(เกือบดำ)โดยปกติจมูกจะเป็นสีเทา
    11. Bluies = สีแบ่งเป็นส่วนๆบางส่วนเป็นสีเทาเด่นชัด มักมีตาสีฟ้า ขอบตาสีแดงหรือสีเทาจมูก และริมฝีปากสีแดงหรือสีเทา
    12. Black&Tan = สีดำมีสีน้ำตาลเหนือตา ข้างปาก อก ขาทั้งสี่ อาจมีสีขาวแทรก
    13. Red&Tan = สีแดงมีสีน้ำตาลเหนือตา ข้างปาก อก ขาทั้งสี่ อาจมีสีขาวแทรก
    14. Chocolate&Tan = สีช็อกโกแลต มีสีน้ำตาลเหนือตา ข้างปาก อก ขาทั้งสี่ อาจมีสีขาวแทรก
    15. Black = สีดำเข้ม สีดำขมุกขมัว
    16. Liver = สีตับ
    17. Seal = สีแมวน้ำ ดำออกแดงเมื่อกระทบแสง
    18. Glay = สีเทาอ่อนจนถึงเทาเข้ม
    19. Brindle = สีลายเสือ
    20. Ticked = สีเข้มกับสีอ่อนผสมกันกระจายทั่วทั้งตัว แบบได้สัดส่วน
    21. Merle = สีที่รวมตัวกันตั้งแต่สองสีหรือมากกว่า มีจุดด่างดำปรากฏคล้ายสีของหินอ่อน

ดูจากรูป ลูกชายผมสีอะไรครับ ขอบคุณมากครับ ^^
    ไฟล์แนบ
    Resize.jpg 296K
  • ขอด้วยครับ ^^ tua_tor11@hotmail.com
  • ความรู้เต็มๆๆ

champ__bitbull.com

ข้อข้อมูลตอนนี้จะทันมัย เนี้ยยย