ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เซงเลยหมาเป็นลำไส้อักเสบ
  • จะรอดหรือป่าวไม่รู้ หมอบอกว่าอยู่ที่ตัวหมาว่าใจจะอึดแค่ไหน เห็นบอกว่าโอกาศรอด 50-50 สงสารมันจัง
    อายุแค่ 2 เดือน :022:
    ไฟล์แนบ
    13.jpg 70K
  • เอาใจช่วยครับ 50-50 ก็แปลว่ายังมีโอกาสอีกตั้ง 50 เปอร์เซ็น ดูแลเค้าให้ดีที่สุดละกัน
  • สงสารมากครับผมเอาใจช่วยครับ
  • โหตัวยังเล็แค่นี่เป็นแล้วเหรอครับ
    เอาใจช่วยครับ เรื่องอึดไม่ต้องห่วง
    มันอึดอยู่แล้ว
  • :001:อายุยังน้อยเป็นได้งัยครับเนี่ย...เซ็งเลยครับ:002:
  • :o002:หือๆ สดๆร้อนครับ เพิ่งพาไปหาหมอมาครับ ฝนก็ตกอีก ลูกสาวผมอ้วก ตั้งแต่ 5 โมงเย็นผมกลับมา 6.30 น อ้วกหลายรอบมากๆซึมด้วย อ้วกเป็นเมือกๆ เลยพาไปคลินิกใกล้ๆบ้าน หมอเจาะเลือดตรวจ ฉีดยายาเชื้อโรค ฉีดยาบำรุง ฉีดน้ำเกลือ ให้ยามากินอีก 4 เม็ด พรุ่งนี้ 6 โมงเย็นไปฟังผล ไม่รุ้ว่า เป็นอะไร เศร้าเลยผม หมดไป400บาท :o021: ใครเคยมีอาการแบบนี้บ้างครับ หมอเอาปรอทเสียบก้นแล้วเอามาดมบอกว่าไม่เหม็นคาว อุณภูมิปกติ :o017: วันรุ่นเซงจัดเลยครับ :o009:
  • ผมว่าอาการแบบนี้อันตรายนะครับ...ต้องดูแลใกล้ชิดหน่อยแล้วอ้วกและซึมอย่างนี้ต้องดูแลให้มากครับ...
  • ใช่อย่างคุณ CHOP บอกครับ ต้องดูแลเขาใกล้ชิดหน่อยน่ะครับ:m013: คุณPIT WA เลี้ยงพิทฯก็ลำบากคือช่วงนี้เหล่ะครับ ว่าจะอยู่หรือไป...สู้ๆๆครับ ให้กำลังใจคุณ MAI ครับ ลูกน่ารักครับ เรดโนสซะด้วย มันต้องรอดครับ...เย้เย้...ๆๆ:m087:
  • ว้า ยังเด็กน้อยอยู่เลย หายไวไวนะคะ สู้ สู้
  • ขอบคุณทุกคนมากครับ:o040:
  • :062:เอาใจช่วยหายไวๆนะ
  • ลองอ้านดูตามนี้ครับ คุณวา แยกอีกตัวไว้ห่างๆก็ดีนะครับช่วงนี้

.โรคลำไส้อักเสบติดต่อ จากเชื้อไวรัส (canine viral enteritis หรือ cve ) เป็นโรคติดต่อที่ทำให้สุนัขเสียชีวิตมากที่สุด ทั้งในประเทศและต่างประเทศ โดยเฉพาะสัตว์ที่ไม่ได้รับวัคซีน แล้วมีการติดเชื้อเป็น

สาเหตุ เกิดจากการติดเชื้อไวรัสพาโวไวรัส (รุนแรง) โคโลน่าไวรัส (ไม่รุนแรง) โรทาไวรัสหรืออาจติดเชื้อร่วมกัน ซึ่งจะทำให้อาการของโรครุนแรงยิ่งขึ้น (ติดเชื้อพาโวไวรัส ร่วมกับโคโรน่าไวรัส)

การติดต่อ เกิดจากการ กินหรือเลียสิ่งคัดหลั่ง และสิ่งขับถ่ายจากสุนัข ตัวที่เป็นโรค ได้แก่ อุจจาระ (มากที่สุด) , ปัสสาวะ , น้ำลาย

อาการ สุนัขจะไม่แสดงทันทีหลังติดเชื้อ ใช้เวลาฟักตัวนาน 3?7 วัน ซึ่งเป็นช่วงที่เชื้อเพิ่มปริมาณ ในร่างกายสัตว์ เมื่อสัตว์แสดงอาการ อาการวันแรกที่แสดงออกคือซึม ไม่กินอาหาร อาเจียน เป็นอยู่ประมาณ 2 วัน วันที่ 3จะเริ่มถ่ายออกมาเป็นเลือด ไข้สูง (หรือไข้ขึ้น ตั้งแต่วันแรกแล้ว)

อาการ ซึม ไม่กินอาหาร อาเจียน ยังมีอยู่ ตำแหน่งที่เชื้อไปอยู่ที่ ร่างกายสัตว์ที่สำคัญ คือ ที่ เยื่อบุส่วนที่ทำหน้าที่ ดูดซึมอาหาร หรือ ที่เรียกว่า ?วิลไล? (villi) ได้แก่เชื้อโคโรน่าไวรัส และโรทาไวรัส ส่วนเชื้อพาโวไวรัสจะอาสัยอยู่ที่ฐานของวิลไล หรือที่เรียกว่า คริปท์ (crypt of liverkhun) เฉพาะบางครั้งเวลาสุนัขเป็นโรคนี้ จะถ่ายออกมาเป็นมูก หรือเป็นมูกแบบมีเลือด ปนเล็กน้อย อาการจะเป็นไม่รุนแรงยังร่าเริง แสดงว่าสุนัขติดเชื้อ โรทา หรือโคโรนาไวรัส (หรือเชื้อชนิดไม่รุนแรงอื่นๆ เช่นเชื้อแบคทีเรียบางชนิด หรือโปรโตซัว ) ส่วนกรณีย์ติดเชื้อพาโวไรรัส ร่วมด้วยจะพบว่ามีอาการสุนัขถ่ายเป็นเลือดสดๆ และจะเป็นการติดเชื้ออย่างรุนแรง สัตว์ที่ไม่เคยทำวัคซีนมาก่อน มักจะเสียชีวิต โดยเฉพาะสายพันธุ์ที่มีความไวต่อโรคนี้ ได้แก่ ดัลเมเชียล ร๊อตไวเลอร์ พุดเดิ้ล ลาบราดอร์ อัลเซเชียน เป็นต้น ส่วนสุนัขไทย มีความต้านทานต่อโรคนี้สูงกว่า

การักษา ไม่มียารักษา สำหรับฆ่าเชื้อไวรัสทั้ง 3 ชนิด ที่กล่าวมาได้เลย ไม่ว่าที่ไหนก็ต้องรักษาตามอาการเหมือนกัน ได้แก่ให้สารน้ำคือน้ำเกลือ ยาบำรุง ยาแก้อาเจียน ยาเคลือยบลำไส้ยาปฏิชีวนะป้องกันการติดเชื้อแทรกซ้อน สัตว์ตัวที่แข็งแรงมักตอบสนองต่อการรักษาดี ตัวที่หายมักใช้เวลา

เฉลี่ย 7 วัน ส่วนตัวที่ไวต่อโรคมักเสียชีวิตภายใน 3 วัน หลังจากถ่ายเป็นเลือด การรักษาที่ดีที่สุดคือ การให้น้ำเกลือเข้าทางเส้นเลือดดำ ร่วมด้วยการให้ยาฉีด ซึ่งบางชนิดอาจฉีดวันละ 3- 4 ครั้งเช่นยาแก้อาเจียน ยาเคลือบลำไส้

เพราะฉะนั้น สุนัขที่ได้รับการรักษาด้วยวิธีนี้จะมีโอกาสหายสูงกว่า สุนัขที่ได้รับน้ำเกลือทางเข้าผิวหนัง หรือไม่ได้รับน้ำเกลือเลย โรคนี้มักเป็นในสุนัข 2 เดือน- 1 ปี โดยเฉพาะสุนัขที่ไม่ได้ทำวัคซีนลำไส้อักเสบติดต่อมาเลย เนื่องจากสุนัขอายุน้อยไวต่อโรคมากกว่าสุนัข โต หรืออายุมาก แต่สุนัขโตก็มี

โอกาสเป็นได้ ส่วนสุนัขที่อายุน้อยกว่า 1 เดือน มีภูมิจากน้ำนมแม่อยู่จะทำให้ไม่เกิดโรค และโอกาสได้รับเชื้อน้อยกว่าเนื่องจากอยู่กับแม่

การป้องกัน โดยการทำวัคซีนป้องกันโรคลำไส้อักเสบติดต่อ จากเชื้อพาโวไวรัส วัคซีนบางยี่ห้อ มีป้องกันโคโรน่าไวรัสด้วย แต่อย่างน้อยต้องป้องกันเชื้อพาโวไวรัสได้ เนื่องจากเชื้อโคโรน่าไวรัสเป็นแล้วรักษาหาย แต่ถ้าติดเชื้อพาโวไวรัส เปอร์เซนต์การตายสูงมาก โดยเฉพาะสัตว์สายพันธุ์ที่ไวต่อโรค และสัตว์ที่อ่อนแอ หรือสัตว์ที่เป็นพยาธิร่วมด้วย เช่นพยาธิปากขอ หรือพยาธิไส้เดือน การฉีดวัคซีนป้องกันโรคนี้ เริ่มฉีดตั้งแต่สุนัขอายุได้ 45 วัน แต่ถ้าสุนัขอายุ 2 เดือนขึ้นไปแล้วมักฉีดใน รูปของวัคซีนรวม ที่ประกอบด้วย โรคลำไส้อักเสบ ไข้หัดสุนัข ตับอักเสบและโรคเลปโตสไปโรซีส (ฉี่หนู) อยู่ในเข็มเดียวกัน อยู่ในเข็มเดียวกัน แต่การฉีดนั้นต้องฉีด 2 ครั้ง ห่างกัน 1เดือน เพื่อกระตุ้นให้ภูมิคุ้มกันสูงเพียวงำอที่จะป้องกันโรค และหลังจากนั้นฉีดปีละครั้ง
  • ต่อ
    นอกจากการทำวัคซีนแล้วการฆ่าเชื้อบริเวณคอก หรือกรงสัตว์เลี้ยง ช่วยควบคุมการแพร่โรคได้ แต่ต้องใช้น้ำยาฆ่าเชื้อที่มีส่วนผสมของสาร ?โซเดียม ไฮโปคลอไรท์? ซึ่งสารดังกล่าวมีอยู่ในน้ำยาซักผ้าขาว ?ไฮเตอร์? นั้นเอง อาจเทใส่ ฟอกกี้ แล้วฉีดพ่นกรง แล้วนำกรงไปตากแดดหรือใช้ราดบริเวณคอกได้ ส่วนยาฆ่าเชื้ออื่นๆเช่น ?เดทตอล ? หรือ ?แอลกอฮอล์? ไม่สามารถฆ่าเชื้อพาโวไวรัสได้

สุนัขตัวที่เป็นโรคเมื่อถ่ายอุจจาระออกมาแล้ว เชื้ออยู่ได้นาน 5- 6 เดือน ในสิ่งแวดล้อมโดยที่เชื้อไม่ตาย เพราะนั้นไม่ต้องแปลกใจว่าทำไมโรคนี้ถึงพบได้บ่อย พบได้ตลอดปี แต่ช่วงฤดูฝนพบบ่อยที่สุด เนื่องจากเชื้อกระจายได้ง่าย สาเหตุที่ทำให้โรคนี้ติดต่อและระบาดได้ ทั่วไปคือ ?สุนัขจนจัด? และ

?สัตว์อายุมาก? ที่เป็นแหล่งอมโรค คือมีเชื้อในร่างกาย แต่ไม่แสดงอาการของโรค เนื่องจากทนต่อโรคมากกว่าลูกสุนัข บางครั้งพบว่าการที่สุนัขบางตัวชอบเลียรองเท้า ก็สามารถเกิดโรคได้ ทั้งที่ไม่เคยออกนอกบ้านเลย เนื่องจากเจ้าของเดินไปเหยียบย่ำที่ต่างๆ อาจมีเชื้อปนเปื้อนอยู่

เขียนค่อนข้างละเอียดเพื่อให้เจ้าของทราบข้อมูลมากที่สุด จะได้หาทางป้องกันโรคนี้ได้ หวังว่าคงได้รับความรู้ไปพอสมควร คราวหน้าจะเขียนถึง โรคไข้หัดสุนัข โรคตับอักเสบ โรคฉี่หนู

โรคพิษสุนัขบ้า และโรคติดเชื้อทางเดินหายใจ ไปทีละโรคจนครบ

ข้อความนี้เอามาจากเว็บไซด์ของโรงพยาบาลสัตย์เกษตร
    http://www.vet.ku.ac.th/library-homepage/db_directory/dog/disease/virus/k9pv.htm

โรคลำไส้อักเสบติดต่อ หรือการติดเชื้อพาโวไวรัสในสุนัขคืออะไร

ตั้งแต่ปี 2521 หรือปี ค.ศ. 1978 มีรายงานพบว่าสุนัขทุกอายุ ทุกเพศและทุกพันธุ์สามารถเป็นไวรัสที่สามารถติดต่อที่รุนแรงที่ทำลายระบบทางเดินอาหาร เม็ดเลือดขาว และในสุนัขบางตัวจะมีผลต่อกล้ามเนื้อหัวใจ เกิดจากการติดเชื้อพาโวไวรัส (parvovirus: CPV)ปัจจุบันเรียกโรคนี้ว่า โรคติดเชื้อพาโวไวรัสในสุนัข หรือโรคลำไส้อักเสบติดต่อ (canine parvoviral infection) ซึ่งมีการระบาดทั่วโลก รวมทั้งประเทศไทยด้วย

การติดเชื้อพาโวไวรัสสามารถแพร่กระจายจากสุนัขตัวหนึ่งไปอีกตัวหนึ่ง การติดต่อมีโอกาสมากขึ้นเมื่อสุนัขไปอยู่รวมกันมาก เช่น ในงานประกวดสุนัข โรงเรียนฝึกสุนัข คอกผสม หรือร้านขายผลิตภัณฑ์ของสุนัข สนามเด็กเล่น หรือบริเวณอื่นๆ ที่เป์นที่อยู่ที่เล่น หรือแหล่งรวมสุนัขก็จะเป็นแหล่งที่ทำให้สุนัขปกติไปรับเชื้อมาจากการสัมผัสได้

สุนัขที่เลี้ยงไว้ในบ้าน หรือไว้ในคอก ในสวนมีโอกาสที่จะสัมผัส หรือเล่นกับสุนัขตัวอื่นได้ยาก จะมีโอกาสที่จะสัมผัสติดเชื้อไวรัสได้ยาก การติดเชื้อพาโวไวรัสสามารถติดต่อได้กับสุนัขด้วยกัน หรือสัตว์ในตระกูลสุนัข โรคลำไส้อักเสบจากการติดเชื้อพาโวไวรัสจะเกิดขึ้นเฉพาะแต่สุนัข หรือสัตว์ในตระกูลสุนัขเท่านั้น จะไม่ก่อให้เกิดโรคลำไส้ใน สัตว์ชนิดอื่นๆ หรือคน แต่สัตว์ชนิดอื่นๆ หรือคนสามารถที่จะเป็นพาหะนำเชื้อพาโวไวรัสมาติดกับสุนัขของตนเองได้

สุนัขสามารถติดเชื้อได้จากอุจจาระของสุนัขที่ป่วยเป็นโรค หรือของเหลวที่สุนัขป่วยอาเจียนออกมา ในอุจจาระของสัตว์ป่วยจะพบมีเชื้ออยู่จำนวนมาก พาโวไวรัสเป็นไวรัสที่มีความทนทานต่อสิ่งแวดล้อมมาก ไวรัสสามารถ มีชีวิตอยู่นอกตัวสัตว์ หรือในสิ่งแวดล้อมได้เป็นระยะเวลานาน ไวรัสสามารถแพร่กระจายจากที่หนึ่งไปอีกที่หนึ่งได้ด้วย การติดไปกับขน ผม หรือเท้าของสุนัขที่ป่วย หรือติดเชื้อ หรือเชื้อไวรัสอาจจะปนเปื้อนไปกับกรง รองเท้า หรือวัตถุสิ่งของเครื่องใช้ต่างๆ

เราจะทราบได้อย่างไรว่าสุนัขติดเชื้อพาโวไวรัส

อาการเริ่มแรกของสุนัขที่ติดเชื้อพาโวไวรัสคือ ซึม เบื่ออาหาร อาเจียนและท้องเสีย อย่างรุนแรง อุณหภูมิของร่างกายอาจจะสูงขึ้น อุณหภูมิของร่างกายที่วัดจากทวารหนักของสุนัข มีค่าประมาณ 101? - 102?F อาการป่วยดังกล่าวมักจะปรากฎขึ้นภายหลังจากที่สุนัขได้รับเชื้อ ไวรัสได้ประมาณ 5-7 วัน ในระยะแรกของการติดเชื้อ(แสดงอาการแล้ว) อุจจาระของสุนัขจะมีลักษณะเหลวมีสีออกเทา หรือเหลืองเทา (yellow-gray) ในบางครั้งอาการแรกเริ่มสุนัขอาจจะถ่ายเหลวโดยมีเลือดปนออกมาได้
  • ภาคจบ
    เมื่อสุนัขมีการถ่ายเหลว หรืออาเจียนอย่างรุนแรง ทำให้สุนัขสูญเสียน้ำและเกลือแร่ออกจากร่างกายอย่างรวดเร็ว สุนัขป่วยบางตัวจะมีอาการอาเจียนอย่างรุนแรงและถ่ายอุจจาระเป็นน้ำสีน้ำตาลจนถึงสีแดง(มีเลือดปน)พุ่งจนตายได้ ในสุนัขบางตัวอุจจาระอาจจะมีลักษณะเหลวเท่านั้นและสามารถฟื้นตัวจากการป่วยได้ อาการป่วยมักพบว่า ลูกสุนัขจะแสดงอาการป่วยรุนแรงกว่าสุนัขโต

สุนัขมักจะตายภายใน 48-72 ชั่วโมงหลังจากที่เริ่มแสดงอาการ ลูกสุนัขมักจะตายด้วยภาวะช๊อค โดยมักจะเกิดขึ้นหลังการติดเชื้อประมาณ 1-2 วัน ในอดีตพบว่าลูกสุนัขอายุน้อยกว่า 5 เดือนมีอัตราการป่วยค่อนข้างสูงและประมาณ 2-3 เปอร์เซ็นต์จะตายจากการติดเชื้อนี้ ปัจจุบันเนื่องจากมีการฉีดวัคซีนกันอย่างแพร่หลาย อัตราการป่วยและอัตราการตายจากการติดเชื้อจึงลดลง เว้นแต่เจ้าของ สุนัขไม่ค่อยสนใจฉีดวัคซีนป้องกันโรคให้กับสุนัขเป็นประจำ โอกาสป่วยเป็นโรคจึงมีมากขึ้น

ลูกสุนัขช่วงระหว่างหย่านม (1 เดือน)ถึงอายุ 6 เดือนเป็นช่วงอายุที่มีความเสี่ยงต่อการป่วยเป็นโรค มีรายงานการศึกษาพบว่า สุนัขบางพันธุ์จะแสดงอาการป่วยที่มีความรุนแรงในบางสายพันธุ์ เช่น ร๊อตไวเลอร์ และโดเบอร์แมนพิ้นเชอร์

อาการป่วยของสุนัขที่ติดเชื้อพาโวไวรัสอีกรูปแบบหนึ่งนอกเหนือไปจากการแสดงอาการของลำไส้อักเสบ คือ การเกิดการอักเสบของกล้ามเนื้อหัวใจ (myocarditis) ในลูกสุนัขที่มีอายุน้อยกว่า 3 เดือน ลูกสุนัขที่ป่วยในรูปแบบนี้มักจะไม่ แสดงอาการท้องเสีย เนื่องจากเชื้อไวรัสจะมีการเจริญ หรือแบ่งตัวอย่างรวดเร็วในกล้ามเนื้อหัวใจของลูกสุนัข

ลูกสุนัขที่มีการอักเสบของกล้ามเนื้อหัวใจอันเนื่องมาจากการติดเชื้อพาโวไวรัสจะมีอาการซึม ไม่ดูดนมเพียงช่วงระยะเวลาสั้นๆ ก่อนที่จะเสียชีวิต ยังไม่มีการรักษาใดที่จำเพาะต่อการติดเชื้อในรูปแบบนี้ ลูกสุนัขที่รอดชีวิตจากการติดเชื้อจะพบว่ามีความเสียหายของหัวใจ แต่ลูกสุนัขอาจจะจะตาย ด้วยภาวะหัวใจล้มเหลวหลังรอดจากการติดเชื้อในเวลาต่อมา(เป็นสัปดาห์ หรือเป็นเดือน)

โรคลำไส้อักเสบติดต่อในสุนัขสามารถวินิจฉัยและรักษาได้อย่างไร
    การวินิจฉัยจะอาศัยอาการทางคลินิก แต่ทั้งนี้ต้องแยกโรคให้ได้จากภาวะที่ทำให้สุนัข ท้องเสียและอาเจียนอื่นๆ แต่สิ่งที่อาจจะแสดงให้เห็นว่าสุนัขติดเชื้อพาโวไวรัสคือ การแพร่กระจายของโรคเป็นไปอย่างรวดเร็ว การตรวจวินิจฉัยยีนยันสามารถทำได้ด้วยการแยกเชื้อไวรัสจากอุจจาระ อย่างไรก็ตามยังไม่ยาชนิดใดที่จำเพาะที่ใช้ในการฆ่าเชื้อไวรัสชนิดนี้

การรักษาการโรคติดเชื้อพาโวไวรัสควรเริ่มทันทีเมื่อวินิจฉัยว่าสัตว์แสดงอาการป่วย โดยเริ่มจากการให้สารน้ำเพื่อทดแทนภาวะการสูญเสียของเหลวและเกลือแร่ของร่างกาย ควบคุมอาการอาเจียนและท้องเสียของสุนัขป่วยและป้องการติดเชื้อแทรกซ้อนด้วยการให้ยาปฏิชีวนะ

ควรให้ความอบอุ่นกับร่างกายของสุนัขป่วยและให้การดูแลอย่างใกล้ชิด.

การป้องกันโรคลำไส้อักเสบติดต่อในสุนัข
    การป้องกันโรคลำไส้อักเสบจากการติดเชื้อพาโวไวรัสสามารถทำได้ด้วยการฉีดวัคซีนป้องกัน โดยปกติในลูกสุนัขมักจะเริ่มต้นฉีดเมื่ออายุประมาณ 6-8 สัปดาห์ หลังจากนั้นจะฉีดวัคซีนกระตุ้นอีกครั้งที่อายุประมาร 10-12 สัปดาห์(ห่างจากครั้งแรกประมาณ 1 เดือน) เพื่อให้มีระดับภูมิคุ้มกันสูงเพียงพอสำหรับการป้องกันโรค วัคซีนป้องกันโรคนี้มีทั้งแบบที่แยกเป็นวัคซีนชนิดนี้เพียงอย่างเดียว หรือรวมอยู่กับวัคซีนชนิดอื่น เช่น ไข้หัด ตับอักเสบ เลปโตสไปโรซิส หวัด เป็นต้น ซึ่งเรียกวัคซีนประเภทนี้ว่า วัคซีนรวม หลังจากนั้นจึงฉีดวัคซีนประจำทุกปี ซึ่งควรสอบถามสัตวแพทย์ถึงโปรแกรมการฉีดในลำดับต่อไปด้วย

กรณีที่สุนัขที่เลี้ยงเกิดป่วยติดเชื้อพาโวไวรัส ต้องทำความสะอาดบริเวณกรง หรือคอก หรือที่อยู่ของสุนัขป่วย เพื่อควบคุมการแพร่กระจายของเชื้อไวรัส ด้วยยาฆ่าเชื้อ พวกสารละลายโซเดียมไฮโดรคลอไรต์ ซึ่งเป็นส่วนประกอบของยาฆ่าเชื้อที่มีใช้อยู่ในบ้าน อยู่แล้ว(ยาทำความห้องน้ำ ครัว) อย่าลืมว่าเชื้อพาโวไวรัสนี้สามารถมีชีวิตอยู่ได้ในสิ่งแวดล้อมได้เวลานานเป็นเดือนๆ

เจ้าของสุนัขควรป้องกันไม่ให้สุนัขไปสัมผัสกับสิ่งขับถ่ายของสุนัขอื่นๆ เมื่อนำมันออกไปนอกบ้าน โดยเฉพาะอย่างยิ่งสุนัขที่มีอายุไม่เกิน 6 เดือนควรระมัดระวังอย่างยิ่ง สิ่งปฏิกูล หรือสิ่งขับถ่ายของสุนัขควรกำจัดทิ้งให้เร็วที่สุดไม่ควรกัก หมักหมมไว้ ถ้าเป็นไปได้ควรตรวจสอบดูสิ่งขับถ่ายของสุนัขข้างบ้านด้วย และควรแนะนำให้ปฏิบัติตาม สุนัขจะได้ปลอดภัยไม่นำเชื้อมาให้กันและกัน

ถ้าไม่แน่ใจว่าสุนัขของเรากำลังจะป่วยด้วยการติดเชื้อพาโวไวรัส หรือโรคลำไส้อักเสบหรือไม่ ควร ปรึกษาสัตวแพทย์ การลดความเสี่ยงต่อการติดเชื้อพาโวไวรัสที่ดีที่สุดคือป้องกันสุนัขไม่ให้ไปสัมผัสกับสุนัขอื่นๆ โดยเฉพาะในบริเวณที่มีการแพร่ระบาดของโรคนี้

คำแนะนำสำหรับการเลี้ยงดูให้สุนัขมีสุขภาพดี
    สัตว์เลี้ยงที่มีสุขภาพดีจะเป็นสัตว์เลี้ยงที่เป็นเพื่อนที่มีความสุข เพื่อให้มั่นใจได้ว่าสัตว์เลี้ยงของท่านมีชีวิตที่ดี เจ้าของสัตว์จะต้องให้ความใส่ใจในการดูแลสัตว์เลี้ยงอย่างใกล้ชิดและควรทำเป็นประจำ เพื่อลดโอกาสการป่วยชองสัตว์ ดังนั้นเจ้าของสุนัขควรปรึกษา หรือนำสัตว์ไปพบสัตวแพทย์ เมื่อพบว่า สุนัขมีอาการต่างๆ เหล่านี้

พบมีสิ่งคัดหลั่งที่ผิดปกติออกจากจมูก ตา หรือช่องเปิดอื่นๆของร่างกาย
    สัตว์เลี้ยงไม่กินอาหาร มีน้ำหนักลดลง หรือกินน้ำมากขึ้นกว่าปกติ
    ขับถ่ายลำบาก หรือผิดปกติ หรือไม่สามารถควบคุมการขับถ่ายได้
    พบมีพฤติกรรมที่ผิดปกติ หรือพบมีความดุร้ายขึ้นอย่างกระทันหัน หรืออ่อนเพลีย
    พบมีก้อนผิดปกติ เดินกระโผลกกระเผลก ลุกหรือนอนลำบาก
    มีการสั่นหัวมากผิดปกติ เกา หรือเลีย หรือกัดแทะตามลำตัวมากผิดปกติ
    ลูกสุนัขที่ติดเชื้อพาโวไวรัสที่ทำให้มีการอักเสบของกล้ามเนื้อหัวใจมักจะมีอาการซึมและไม่ยอมดูดนมและตายอย่างรวดเร็ว ลูกสุนัขบางตัวอาจตายในอีกหลายวันต่อมา การติดเชื้อในลักษณะนี้ ยังไม่มีวิธีการรักษาที่จำเพาะ ลูกสุนัขที่รอดชีวิตจะพบมีความเสียหายของหัวใจบางส่วน(ถาวร) ลูกสุนัขบางตัวอาจจะ ตายด้วยภาวะหัวใจล้มเหลวในอีกหลายสัปดาห์หรือหลายเดือนต่อมา หลังจากที่หายป่วยแล้ว
  • :062:เข้ามาเป็นกำลังใจให้เจ้าตัวน้อยอีกคนคะ
    รวมถึงเจ้าของด้วย กำลังใจต้องดีนะคะ หมามันรับรู้ได้
    ไอ้ตัวแสบต้องหายคะ
  • เห็นด้วยกะคุณเจเจ กระตุ้นมันครับ
    ให้มันสู้
    สู้ว้อยยยยยยยยยยยยยย
  • พิทบูล มันอึดอยู่แล้ว มั่นใจว่ามันต้องหาย เอาใจช่วยอีกคนครับ
  • :o070: มันเป็นอาการตามนั้นเลยครับ แต่ไม่ถ่ายเป็นเลือดเท่านั้นเอง ซึมๆด้วย บางครั้งก็ดุ ตอนเที่ยงจะไปให้หมอดูอีกทีครับพร้อมกับฉีดวักซีนอีกตัวครับ เกี่ยวกับผมพาไปเดินนอกบ้านด้วยหรือปล่าวไม่รู้ คงไปดมอึสุนัขนอกบ้านแหงๆเลย
  • :o021: ขอบคุณ คุณ VIGO มากๆเลยครับ ซาบซึ้งจริงๆครับน้ำใจคนไทย แต่ลูกๆของผมก็กินกันปกติครับเมื่อเช้ากินทั้งอาหารเม็ด ทั้งโครงไก่ อยู่ครับ แต่ดูซึมๆไปใคร แต่ถ้าเรียกมาเล่นก็จะมากเล่นด้วยครับ แต่เล่นสักพักก็จะไปพักครับ ท่าทางเพลียๆ
  • ขอขอบคุณพี่มาร์ค และทุก ๆ คนมากครับ :o010:
  • แดง (เน็ต สาย5):

หวัดดีคับ อ่านแล้วได้แต่เศร้าใจ ขอเอาใจช่วยและภาวนาให้เจ้าตัวน้อยหายไวๆ โอมเพพพพพพพพพพพพพพพ
  • อย่าลืมมาอัพเดทอาการให้ฟังบ้างนะคับ
    อาการเดียวกะคุณใหม่พิดโลกป่าว
  • รอดูอีกคนครับ...ช่วยลุ้น
  • เป็นกำลังใจให้หายไวๆนะคับ อ่านแล้วสยองเลยวันนี้เลยพาเจ้าตัวเล็กไปฉีดมาละ
  • :o001: อย่างงี้คลีนิคจะมีโอกาศเสี่ยงติดโรคหรือปล่าวครับ น่าคิดนะครับ

หวัดดีครับ มีโอกาส เพราะเมื่อ 2 วันก่อนพาลูกชายไปหาหมอข้างบ้าน เจ้าลูกชายก็ก้มลงไปเลียพื้น หมอบอกว่าตามคลีนิคทั่วไปจะมีเชื้อโรคอยู่ขนาดเขาเช็ดพื้นและฆ่าเชื้อโรควันละ 3 เวลา ยังบอกว่ายังมีเชื้อตกค้างอยู่ แล้วลูกชายคุณ pitbullra อาการดีขึ้นไม๊ ผมขอให้หายเร็วๆนะคับ
  • :o001:ตอนนี้ก็ซึมๆอยู่ครับแต่ก็กินอาหารที่วางให้ให้ครับ ที่กลัวก็อีกตัวนึงจะติดกันหรือปล่าวถ้าเกิดเป็นขึ้นมาจะแย่เลยผมอ่ะ

ผมว่าควรแยกออกมาดีกว่า เพราะมันสามารถติดต่อกันได้หลายทาง กันไว้ดีกว่าแก้นะคับ (ความคิดเห็นส่วนตัว)
  • หายไวไวนะเจ้าตัวเล็ก น่าสงสารจัง สู้ๆๆนะ
  • :o001: ผลตรวจเลือดออกแล้วครับ ไม่มีอะไรน่าเป็นห่วง ผ่านเกณทุกอย่างแต่ผ่านค่อนข้างต่ำ หมอบอกอาจมีความเสี่ยงเพราะผ่านแต่ผ่านในช่วงต่ำอาจติดเชื้อหรือพยาธิในในใด้เลยจัดยากินมาให้เป็นชุด(240บาท-*-) แต่ไปคุยกับหมอผู้ชายบอกว่าผ่านไม่ต้องเป็นห่วง :o059: กำงี้หมอผู้หญิงฟันเงินผมแล้วอยากฟันกลับจังว่ะ คริคริ :o003: สรุปแพ้อาหารครับ เป็นใด้2ประเด็นผมว่าอ่ะ
    1.ไก่บดที่ซื้อมาให้ไม่สดซิง หมากินแล้วอ้วกแตก
    2.อาหารเม็ดเพ็ดดีกรี(พี่สาวซื้อมาให้และให้มันกินตกเย็นเห็นผลเลย)
    แต่ในใจผมไม่เชื่อหมอ100% ต้องระวังใว้ก่อนเพราะ4เท้ายังรู้พลาดนักปราชญ์ยังรู้พลั้ง เพราะหมอหญิงหวังแต่จะฟันผมท่าเดียวเลย ตายก็ไม่ต้องรับผิดชอบเพราะไม่ใช่คน ยากก็ไม่รักษาแต่อาจเบี่ยงให้เสียตังค์แล้วหมาก็จากไป :o008: ผมคิดมากไปป่าวหว่า :o018:
  • อย่าคิดมากครับหมอเค้าคงทำเต็มที่แล้ว
    ดีจัยด้วยคับที่ปลอดภัยแล้ว
  • :o001: ตอนนี้ใครจะซื้ออาหารเม็ดมาฝาก ผมเลยบอกว่าขอเซ็นเซอร์ก่อนนะครับ ขอเป็นตับย่าง ไก่ยางดีกว่าอิอิ
    :o034: คุณ ใหม่pilok ผมผ่านแล้วรอแต่ของคุณแล้ว พิทบูลอึดอยู่แล้วครับ ผมเชื่อว่าผ่านใด้สบายๆครับ
  • เอาใจช่วยอีก1 ตัว
  • ไชไชไช โยโยโย อย่างกับเชียร์บอลเลย ดีใจมากๆเลยคับที่กำลังจะหายแล้วววววววววว
  • คุณใหม่ ช่วยอับเดทอาการล่าสุดให้ฟังบ่อยๆนะครับ
    หมาคุณสวย จมูกแดงเสียด้วย
    เอาใจช่วยขอให้หายไวๆนะครับ
  • หาย เร็ว ๆๆๆ นะ ไอ้ ร๊อก ก็ เคยเป็น ยัง รอด มา ได้ เลย สู้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

แล้ว เอา ไป รักษา ที่ ไหน มา อะ มี ไร ก็ไป คุย กัน นะ อดทน นิด

.............................. หมา แดง อึด สุดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    ไฟล์แนบ
    19.jpg 58K
  • ดีคับคุนใหม่ ผมกำลังรอไชโยอยู่นะ ขอให้หายเร็วๆๆๆๆๆๆ
  • กำลังจัยเพียบบบบบบบบบ
  • ตอนนี้อาการยังน่าเป็นห่วงอยู่คับ รอดูอีกซัก2-3วันถ้าดีขึ้นจะรีบมารายงานครับ
    ขอบคุณเพื่อน ๆ ขอบคุณพี่ ๆ ขอบคุณพี่มาร์คที่สละเวลามาเป็นกำลังใจครับ (ผมก็เป็นลูกค้าประจำพี่):m001:
  • พี่ๆค้าบแย่แล้วค้าบพอมาได้ความรู้ของพี่ vigo ผมเครียดเลยค้าบเมื่อเย็นนี้อยู่ๆหมาผมก็อ้วกสองรอบผมนึกว่าไปเป็นอะไรพอมาอ่านๆข้อมูลแล้วตกจัยแล้วครับแถวไม่ไม่ค่อยกินอาหารด้วยพรุ่งนี้ต้องรีบพาไปหาหมอแล้วแต่มีข้อสงสัยอยู่เพราะอาหารปลาสวายที่ผมเทวางไว้(เตรียมจะเอาไปให้ปลาในบ่อ)มันกลับหายไปเยอะเหมือนกันพอจะเป็นไปได้มั๊ยครับถ้าลูกหมาผมไปกินแล้วเกิดอาการที่ผมกล่าวรบกวนพี่ๆด้วยน่ะครับแล้วมีวิธีแก้ไขยังไงรึป่าวครับประมาณว่าต้องพาไปล้างท้องป่าวครับรบกวนด้วยครับ
  • :002:ช่วยแสดงความเห็นหน่อยค้าบนอนไม่หลับแล้วค้าบ:002:
  • คับคุนสกาย ใจเย็นๆคับผมคิดว่าไม่เป็นอะไร รอกูรู (ลูกหนัง)หมดภาระกิจก่อน เดี๋ยวก็มากันตรืม
  • :o001: ของผมเป็นปกติแล้วครับ กินเล่นปกติแล้วครับ พิทบูลพันธ์อึดอยู่แล้วครับ หมอบอกโตเกินไปครับ หนัก 7.25 แนะ(วัดตอนอ้วกจนผอมบักโกรก)2เดือน12วันครับ แต่เจ้าลูกชาย ครบ2เดือนเมื่อวานนี้หนัก 6.75 หมอไม่พูดอะไร ตอนนี้ผมเลยเปลี่ยนโปรแกรมอาหาร มาเป็น โครงไก่สับชิ้นๆใว้เคี้ยว(กระดูกจะสับให้ป่น) ให้กินเฉพาะมื้อเช้าอย่างเดียว(ปกติ 3 รอบ)ส่วนรอบ เที่ยง เย็น รอบดึก รอบตี3-4 ให้อาหารเม็ดอย่างเดียว ตอนนี้ให้ยี่ห้อเก่าไปก่อนครับ cadina ตอนนี้รอรอบส่ง f1 ผ่านบ้านครับ :o060:
  • :o001: คุณ Sky อาการคล้ายผมหรือปล่าวครับลองอ่านของผมดูครับ ถ้ากินน้ำบ่อยคือเค้าเพลียเลยต้องกินน้ำแต่ไม่กินอาหารเพราะจะอ้วกออกมาอีกครับ พาไปหาหมอเลยครับ นี่เลยยาบำรุงตัวนี้จะช่วยให้ลูกๆของเราอยากอาหารแล้วหมอจะให้ยาปฎิชีวนะมากินฆ่าเชื้อด้วยครับ ถ้าไม่ถ่ายด้วยไม่เป็นอะไรมากครับ แต่ถ้าถ่ายแล้วเป็นเลือดด้วยคาวๆด้วยก็แย่แน่นอนครับ
  • :m001:สู้สู้คร้บ เป็นกำลังใจ
  • คุณวาดูสบายใจขึ้นเยอะนะ
  • :o001: โล่งอกครับ นึกว่าจะไปซะแล้วตอนแรก อย่างกะลูกแท้ๆเลย
  • หวัดดีคับ คุนpitbullwa ,คุนsky และทุกๆท่าน เรื่องร้ายผ่านไปแล้วคับ ตอนนี้มี่แต่เรื่องดีๆเข้ามาแล้วคับ พี่น้อง
  • ขอให้เรื่องร้าย ๆ มันผ่านไปจริง ๆ เถอะครับ :m014:
  • คุนใหม่จำผมได้ไหม "ธนวัสส์"
  • :o001: คุณใหม่พิทบูลเรามันอึดอยู่แล้วครับ เอาใจช่วยครับ