ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เซงเลยหมาเป็นลำไส้อักเสบ
  • "ธนวัสส์" ไหนหรอครับผมจำไม่ได้จริง ๆ ขอโทษทีครับ

ก็หวังว่าคงอึดครับ คุณ pitbullwa:o034:
  • ที่ผมซื้อลูกหมาคอกเดียวกัน และผมเลือกคนแรก (M2) แต่ผมไม่ได้หมา จำได้หรือยัง
  • อ้าวอาแดงครับคุณ pitbullwa ก็เอาหมาครอกเดียวกับของเราไปหรอครับแล้วเอาไปไหนหรอครับตัวไหนอ่า
  • คุนสกายเข้าใจผิดแล้ว ก่อนหน้าที่จะซื้อกับคุนเคน ผมเคยจะซื้อหมาแดงคอกเดียวกันกับคุนใหม่ แต่ของผมไม่ได้หมา ของคุนใหม่ได้ เรื่องมันก็เป็นเช่นนี้แล
  • สับสนกันเล็กน้อยว่างั้น
  • :o001: แง๊วผมไม่มีหมาแดงนะคร๊าบบ มีแต่เจ้า 2 ตัวนี้ครับ ตัว 3สีดำของเฮียโรจน์.สาธุ3Xremy ส่วน ตัว3สีบลู ของพระราม 3 ครับลูกคอนวิค หมดเงินซื้อหมาแดงแว้วครับ อยากใด้อยู่เหมือนกันครับ อิอิ เจ้าตัวดำอ่ะที่พาไปหาหมอ ตอนนี้หายดีแล้วครับ ซนX2เลยหล่ะครับ :o008:
    ไฟล์แนบ
    tn.JPG 90K
    slpp12.JPG 70K
  • หมาหายคนก็สบายใจไปด้วยครับ...เฮ่อ...โล่งอกซะทีนะครับ
  • ไม่งั้นวันๆเครียดแต่เรื่องหมา
  • อ๋อ จำได้แล้วครับ คุณธนวัสส์
    เมื่อวานไปเยี่ยมเจ้าตัวน้อยที่คลินิคหมอบอกว่าถ้าพ้น3-4วันนี่ไป ถ้าไม่เป็นอะไรไปซะก่อน รอด 100% ครับ
    แต่ยังนอนซมอยู่เลย:o048:
  • :o001: คุณใหมหมอใด้ให้ยาอะไรมากินหรือปล่าวครับ
  • แดง (เนต สาย5):

หวัดดีทุกท่านคับ คุณใหม่ผมว่าลูกชายไม่เป็นอะไรแล้ว เพราะนี่ผ่านมาหลายว้นถ้าเป็นผมว่าเรียบร้อยโรงเรียนพิทบลูไปแล้ว รอการพื้นตัวของเขาอีกสักพัก คงต้องใช้เวลาและการใกล้ชิดหมอหน่อย ไม่ต้องกังวลมาก หายแน่นอน 1000% ฟัยธง
  • ลูกสาวผมนอนที่คลินิคกับหมอเลยครับ คุณpitbullwa
    ขอให้เป็นอย่างที่ คุณแดง (เนต สาย5) ว่าครับ สาธุ! :o034:
  • :o001: ฟังมาจากหลายทั่น เค้าว่าปกติถ้าเป็นไม่เกิน3วันอย่างเก่งอ่ะครับ ของคุณใหม่เวลานานแล้วนี่ครับคงรอฟื้นตัวแหละ อย่างที่คุณแดงว่าอ่ะครับ สู้ๆ:o010:
  • พี่มาร์คครับผมว่าน่ะกระทู้นี้ถ้าคนอื่นที่เพิ่งหัดเลี้ยงหรือคนที่ไม่ค่อยรู้เรื่องโรคลำไส้อักเสบมาอ่านผมว่าเค้าจะได้รับความรู้มากเลยครับผมอยากเสนอให้พี่มาร์คปักหมุดได้ป่ะครับเผื่อมีคนที่ไม่ค่อยรู้เรื่องอย่างผมมาเจอจะได้ดูแลและวินิจฉัยคร่าวๆได้ครับ แล้วพวกพี่ๆทุกคนว่าไงอ่ะครับ
  • สู้ๆๆเป็นกำลังใจให้ค่ะ
  • คุนใหม่ พรุ้งนี้ส่งข่าวให้ด้วย ไม่ต้องห่วง อยู่ใกล้หมอ ไม่เป็นอะไรแน่นอนคับบบบบบบบบ
  • :o001: รอลุ้นอยู่นะครับ
  • :012:ดีนะของผมไม่ใด้เป็นลำใส้แต่ดันเป็นโรคเลือดแต่หมอบอกว่าดีขื้นวันที่12จะไปตรวดเลือดอีกครั้ง
  • มาช้าไป แต่ก็ส่งกะลังใจมาให้ครับ :o020::o020:
  • อีก2-3วันคงได้เฮกันละครับ:m042:
  • :o001: ถ้าหายเป็นปกติก็ดีใจด้วยครับ แนะนำเวลามาบ้านแล้วดูแลเรื่องการไปกินอะไรแปลกๆอย่างใกล้ชิดนะครับ หมาเด็กๆชอบกัดโน้นกินนี่แปลกครับ ควรเก็บสิ่งที่อันตรายให้พ้น ลูกหมาครับ เพราะลุกๆของผมก็ใช่ย่อยเผลอเปิดประตูล่ะก็วิ่งปรู๊ด กัดโน้นกัดนี่ ฉีก กัด กระชาก แล้ว ก็กินเข้าไปเลย :o017: ลูกหมาโตหน่อยก็โอเค ถ้าผ่านวักซีนเข็ม2
    :o001:อ้อมีเรืองเล่าครับ เมื่อวันที่ 9 ก.ย 51 พาลูกไปฉีดวักซีนเข็ม 3 หมอไม่ฉีดครับแต่หยอดเข้าจมูกแทน หมอบอกว่า ฉีด2เข็ม(รวม5โรค)เรื่องลำไส้ก็หายห่วงใด้เยอะครับ ไม่ต้องกลัว
  • อีก2-3 วันคงได้รับข่าวดีครับ
    ไฟล์แนบ
    32.jpg 67K
  • หายเร็วทุกท่าน..เอ๊ย..ทุกตัวเลยนะครับมีไรก็มาบอกมาปรึกษากันจะได้แลกเปลื่ยนความรู้ซึ่งกันและกันครับ...
  • ตอนนี้ลูกสาวผมหายจากโรคลำไส้อักเสบแล้วครับ เย้!
    แต่ดันมาเป็นฝีที่ผิวหนังอีก หมอบอกว่าเป็นเพราะภูมิต้านทานต่ำ เลยต้องผ่าตัดนอน คลินิคอีก 1 อาทิตย์ เซงเลย!
  • :005::005::005:ยินดีด้วยครับ :006::006::006:
    :039::039:
  • :o001: โหยดีใจด้วยครับที่หมาหายดีแล้ว ต้องผ่าตัดอีกหรอเนี๊ยะ แต่รอดก็โอเคแล้ว :o015: แต่เตรียมควักตังค์ใด้เลยครับ จ่ายอานแน่ๆ ดีนะแถวบ้านผมอ่ะมีคลีนิกสัตว์สงเคราะห์ด้วยถูกสุดๆอย่างไม่น่าเชื่อ แต่ไม่เคยเข้าไปใช้บริการเลย ฟังจากเค้าเล่ามาหลายคนอ่ะ เพราะบอกค่ารักษาผมไปพวกร้องโหยพงกันทั้งนั้น :o040: คงรักเจ้าตัวนี้สุดชีวิตเลยดิคุณใหม่ อิอิ
  • เย้ๆๆๆดีใจด้วยค๊า...ดีใจจริงๆๆเย้เย:006:
  • ไม่ถึงกับจ่ายอานหรอกครับ คุณpitbullwa หมอบอกว่า แค่ 2500 เอง รวมค่ารักษาลำไส้แล้วก็ผ่าตัดครับ
    ส่วนเรื่องรักผมรักทุกตัวเท่ากันหมดครับ :m102:
  • อาแดงลองศึกษาอาการจากกระทู้นี้น่ะครับถ้ามีอาการคล้ายๆกันกับของพี่ ใหม่Pitlok รีบหาหมอด่วยน่ะครับอาแดง
  • โอ้พระคุ้มครอง :o045:
  • ไม่ควรให้น้องหมาทานตับนะค่ะ เพราะจะทำให้ธาตุในร่างกายไม่สมดุล (อ่านหนังสือมาค่ะ เมื่อก่อนให้ทานเหมือนกัน) ซี่โครงไก่ก็อย่าให้เลยค่ะ เป็นอันตรายต่อน้องหมาเพราะว่าคม อาจบาดกระเพาะน้องหมาได้ค่ะ
  • ขอให้หายไวไวครับ ยินดีด้วยครับที่รอดพ้นจากโรคร้าย
  • ตอนนี้เจ้าหมาเราพันธุ์ชิสุก็ติดเริ่มแรกขี้สีกาแฟเหลว คาวเล็กน้อย วันที่2มันอวก1ทีเราเลยพาไปหาหมอ หมอเอาแผ่นมาตรวจ เป็นพาโว+โคโรน่า หมอมะให้กินอาหารน้ำก็ไม่ให้กิน ฉีดยากะให้ยากินวันละเม็ด เช้า เย็น 3วัน วันละ400 ค่าแผ่นตรวจ380 มันไม่อวกเลยเจอยาฉีดแต่ยังขี้สีกาแฟ วันนี้วันที่2แล้ว แต่มันไม่ซึมเลยเราขังไว้ไม่ให้แพร่เชื้อเพราะมีบางแก้วอายุ6เดือน เลี้ยงไว้นอกบ้านแต่ได้วัคซีนครบแล้วเลยไม่ค่อยน่าห่วง ซักผ้าที่สัมผัสตัวมันด้วยไฮเตอร์ฆ่าเชื้อผสม แล้วเอาถูบ้านซักมุ้งรวดที่ประตู ล้างไม้กวาดแล้วที่ตักผง ประมาณว่าพลิกบ้านฆ่าเชื้อทุกอณู เราให้มันกินกล้วยน้ำหว้าอันนี้ช่วยได้เยอะทำให้มันไม่ขี้ โรคนี้พยายามอย่าให้อาหาร น้ำ มากเพราะ มันจะขี้แล้วอ้วกทำให้ร่างกายหมามันโรย ไม่มีแรงต้านโรค หมาเราไม่อวกเราเลยให้กล้วยกับอาหารเป็นลูกเลย 555มันกินได้เยอะด้วยละ เพราะเราเคยเอาล็อตไวเลอร์มาเลี้ยงครั้งแรกตายอนาถ มันเลยเป็นบทเรียน ว่าจะรับมือกับโรคนี้ยังไง อีกอย่าเห็บหมัดเราไม่ให้มันมาเกาะเลย กลัวมันพาโรคแทรก รองทำดูน่ะคัยที่มีหมาติดพาโว เฝ้าดูอาการมันบ่อยๆทั้งวันทั้งคืน ที่สำคัญสังเกตุขี้กะอ้วก ถ้าปล่อยออกมามากให้มันอดอาหารกะน้ำเลย ช่วยได้เยอะเพราะไม่มีอาหารในท้องก็ไม่มีขี้ออกมา อีกอย่างนมนั้นอย่าให้กินเลยน่ะ มันส่งผลไวต่อการขับถ่าย ยังไงก็เป็นกำลังใจให้เจ้าของสุนัขมือใหม่ทุกคน รวมถึงข้าพเจ้าด้วย แฮะๆ^^!!ไม่น่าพาไปเดินเล่นเลย วัคซีนยังไม่ครบด้วย งือๆ ให้สุนัขทุกตัวหายไวๆ อยู่กะพวกเราไปนานๆๆ
  • เอาใจช่วย คราบ
  • imageimageimageimageimageimageimageimageimage
    ไฟล์แนบ
    101_1315_副本..jpg 86K
    101_1342_副本.jpg 86K
    101_1318_副本..jpg 87K
    101_1213_副本_副本.jpg 62K
    _0001_000143756_副本_副本..jpg 39K
    _0001_00017537_副本_副本.jpg 35K
    _0001_0001737_副本_副本.jpg 33K
    101_1461 001_0001_副本_副本.jpg 50K
    _0001_0001423_副本_副本.jpg 43K