ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ถ้าทำแบบนี้จะมีคนด่าไหม???
  • ผมว่ามันมีสองทางเลือก

1. คนที่ิคิดจะเป็น Breeder จริงๆ โดยที่ไม่มีทางเปลี่ยนใจ ก็ทำตามที่คุณมาร์คบอกเถอะครับ ทุกๆอย่างที่ทำจะ สะท้อนถึงคุณเองไม่เกี่ยวกับคนอื่น เพราะคนเรามันบังคับกันไม่้ได้

2. คนที่ลังเล ว่าจะเป็น Breeder ก็คิดให้ดีครับ ตามที่คุณ SiNGLe1 บอกก็ถูกต้องแล้ว

ทั้งสองกรณี คุณไม่สามารถไปบังคับ หรือ สั่งให้เขาทำตามแบบที่คุณต้องการสมใจนึกได้
    ฉะนั้น การที่เลือกเป็น Breeder ก็ควรมีจรรยาบรรณ และความรับผิดชอบ

ถ้าเลือกข้อสองไม่ได้ ก็เลือกข้อ 1 แต่ขอให้มีความรับผิดชอบต่อสิ่งที่ตัวเองทำครับ
  • RayRam8
    หมาสวยไม่สวยก็มีชีวิตหมดแหละคับ พ่อแม่หมา ก็ต้องมีคุณภาพพอสมควรก่อนจะบรีด ไม่ใช่ว่าบรีดๆไปแล้วหวังได้ลูกสวยๆ ไม่สวยก็ฆ่าทิ้ง ผมว่าถ้าแบบนั้นอย่าบรีดเลยดีกว่าคับ อันนั้นไม่ได้พูดในกรณีทั่วไป

สมมุติ ว่า แม่ตัวละ2แสน ค่าผสม อีก8 หมื่น มีลูกออกมา ใครจะฆ่าทิ้งครับ แต่ถ้า พ่อแม่ คุณภาพไม่ได้สูงมากแล้วหวังจะมาเอาที่ลูก ไม่สวยจะฆ่าทิ้ง ผมว่านี่ไม่ใช่จรรยาบรรณของบรีดเดอร์นะคับ เขาก็มีชีวิตนะคับ อันนั้นฝากไว้อีกมุมมองนึง
    -----------------------------
    ผมเห็นด้วยกับความคิดเห็นข้างบนครับ

แต่คนบางคน ห้ามไม่ได้ครับ ใจคิดจะทำ ก็จะทำ คุณห้ามเขาไม่ได้
    ถ้าในเมื่อห้ามเขาไม่ได้แ้ล้ว สุดท้ายทางออกที่เหมาะสมที่สุด ก็ไม่พ้นความคิดเห็นของพี่มาร์คครับ

แต่ถ้าเลือกได้ก็อย่าดีกว่า^^ ความสุขของคน แต่หมาก็มีความรู้สึกไม่ต่างกับคนหรอกนะครับ
  • ที่สวนจตุจักร หมาอะไรก็เอามาขายได้หมด เป็นหมาอะไรก็ไม่ว่า แต่ขออย่าให้มีพิตบูลเลย ที่รณรงค์นี่ก็เพราะไม่ต้องการให้พิตบูลล้นตลาดเท่านั้นเอง ถ้าโดนห้ามเลี้ยงขึ้นมา ใครไม่เดือดร้อนแต่ผมเดือดร้อน ดังนั้นไม่ควรบรีดเล่นสนุกๆ หรือทดลองบรีดครับ แค่พูุดว่าจะทดลองบรีด หรือ บรีดเล่นๆ ฟังดูก็แย่แล้วครับ

ที่พูดมานี่เหมือนผมสนับสนุนให้ฆ่าหมา แต่ผมก็ยังไม่เคยฆ่าหมาสักตัวครับ มีแต่คอยช่วย และปัญหาก็มาจากพวกมีเมตตาสูงนี่ทั้งนั้นด้วย มีหมาโดนทิ้งอยู่ที่ไหนก็โทรมาตามให้ผมไปช่วย ถ้ามีเมตตากันจริงๆ ขนไปเลี้ยงเองเลย ไม่ต้องโทรมาตามครับ
  • ง่ายๆ สั้นๆ ถ้าพวกคุณเป็นบรีดเดอร์ที่ดีไม่ได้ คุณก็เป็นแค่ผู้เลี้ยงที่ดีก็พอแล้วคะ แค่นี้ลูกๆเราก็มีความสุขแล้วว :030:
  • ประเทศไทยมีนะครับบรีดเดอร์มืออาชีพ
    พวกบรีดเดอร์มืออาชีพเล่นทางลัดพิทบูลพันธ์ทางทั้งหลายนั้นแหละฮ๊าฟ :030:
    เก็บลูกหมาที่คิดว่าจะเหมือนพิทบูลมากที่สุดเพื่อขาย
    ส่วนลูกหมาหน้าย่นมากๆจนไม่เหมือนพิทบูล จับโยนลงคลองนะฮ๊าฟฟฟ :016:
  • จริงหรอโยนลงคลอง เคยเห็นกับตารึป่าว... อยากรู้ๆ
  • สำหรับผมแล้วผมเห็นด้วยกับเฮียมาร์คนะ การที่ทำให้เหลือแต่หมาดีๆสวยๆ
    1เพื่อเป็นการพัฒนาสายพันธุ์ที่ดีเท่านั้น
    2เมื่อมีเหลือแต่ตัวสวยๆ ราคาสุนัขก็สูงขึ้น คนที่ซื้อไปจะได้เห็นคุณค่าของสุนัข
    3จะได้ไม่่ต้องมีพิทราคาถูกๆออกมาขายเกลื่อนเมืองแบบนี้ ปัญหาการทิ้งพิทก็จะน้อยลง เพราะใครมีเงินนิดหน่อยก็ซื้อได้แล้ว

เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ เป็นผม ผมรับผิดชอบ ถ้ารักจะพัฒนาสายพันธ์ก็ต้องทำแบบนี้ ถามหน่อยว่าก่อนที่จะมาเป็นพิทถึงทุกวันนี้ ตัวที่กัดแพ้เค้าก็คัดทิ้งไม่ใช่เหรอ ผมรักสายพันธ์ของหมา ผมไม่ได้รักความรู้สึกสงสารเสียใจของตัวเอง

พูดอะไรผิดไปขออภัยด้วยครับ
  • ทิ้งลงคลองมีจริงๆครับคุณ ZaapVerr ผมเห็นที่เค้าทำกันคือทิ้งตัวที่มันดูเหมือนจะไม่รอด
  • ขอขอบคุณ คุณpower pit ที่ยังจำเจ้าำิพิซซ่า และครอบครัวของผมได้ครับ ทุกวันนี้ผมกับครอบครัวยังรักและดูแลเจ้าพิซซ่าอย่างมีความสุขเหมือนเมื่อวันที่รับมันเข้ามาเป็นสมาชิกในครอบครัวได้ในวันแรก ผมอยากให้กรณีของเจ้าพิซซ่าได้เป็นอุทาหรณ์ สำหรับคนที่ต้องการเพาะสุนัขไม่่ว่าจะสายพันธ์ใดก็ตาม หรือแม้กระทั่งคนที่ต้องการเลี้ยงสุนัข หากมันไม่สมบูรณ์มีความผิดปกติ ไม่เพียงแต่จะเป็นภาระให้กับผู้ที่รับมันไปเลี้ยง แต่ขอให้นึกถึงจิดใจของมันที่ต้องมีสภาพร่างกายที่ผิดปกติ และทนต่อความเจ็บปวด ไม่สามารถทำกิจกรรมบางอย่างเหมือนสุนัขตัวอื่นได้ และขอบคุณเจ้าของกระทู้ครับที่ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา และมีใจเปิดกว้างรับฟังความคิดเห็นของเพื่อนสมาชิก