ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เลิกอ้างได้เเล้วมนุษย์จอมตอเเหล...
  • ไอ้พวกทิ้งหมาเนี่ย หลังปล่อยประจานเสร็จ 2-3 วัน อยากให้ลบกระทู้มันทิ้ง พร้อมกับล็อกอินด้วยเลยครับ เพราะมันคงไม่เข้ามาสร้างประโยชน์อะไรให้อีกครับ หรือจะรวมไอ้พวกขอให้เป็นของฟรี ก็รีบสวมรอมรอยขอรับ ทั้งที่ไม่เคยเลี้ยง หรือไม่เคยโผล่มาในเว็บด้วย เพราะมีคนอยากได้ของฟรี จึงมีคนทิ้ง เป็นคู่กัน ไม่จบไม่สิ้นครับ (อันนี้คห. ผมนะครับ)
    :o034:
  • เอาใจผมไปเลย สุดยอดครับ
    ผมเชื่อว่าถ้าหมามันพูดได้ มันคงอยากจะถามคนที่จะทิ้งมันว่า
    "ทำไมเจ้านายถึงจะทิ้งผม ผมผิดอะไร"
    แล้วลองมองหน้ามัน หากยังคิดจะทิ้งอยู่ ผมว่าจิตสำนึกมันคงไม่มีในสมองของมันเลย ต่ำกว่าหมาอย่าได้เรียกมันว่าคน ครับ
    แล้วควรจะเรียกว่าอะไร ลองคิดดูครับ?
  • ผมว่าถึงเวลาเเล้วครับ ที่ผม หรือ เราๆท่านๆ พี่ๆน้องๆ ในนี้ ต้องทำอะไรซักอย่าง
    ตอนนี้ผมกำลังคิดหาวิธีอยู่ครับ จริงๆก็คิดมาพักนึงเเล้วครับ เเต่มันยังคิดไม่ออก เพราะมันต้องดูตามหลักความจริง ดูผลกระทบ เเละดูผลตอบรับในสิ่งที่จะเกิด กะว่าถ้าคิดออกเมื่อไร จะเอามาเสนอพี่มาร์คอะครับ

จะได้เป็นการคัดกรองคนไปด้วย ไม่เกี่ยวว่าคนรวยหรือจน... เเต่ขอให้เป็นคนที่เข้าใจเเละรักจริงๆ ได้มาเลี้ยง ส่วนคนไร้คุณภาพ คนมักม่าย ไร้สามัญสำนึก เราก็ขับมันออกไป... คนพวกนี้ยิ่งเลี้ยงยิ่งสร้างปัญหา..สร้างความน่ารำคาญ เลี้ยงเเล้วเดือดร้อน

เเต่คนที่เข้าใจเเละรักจริงๆ จะเเตกต่างจากคนเมื่อกี้... คือยิ่งเขาเลี้ยง เขายิ่งรู้ใจ ยิ่งเขาเลี้ยง เขายิ่งมีความสุข... เห็นใหมครับ เเตกต่างกันมาก ทั้งๆที่เป็นหมาพันธ์เดียวกัน
    1อีกคนเลี้ยงตามกระเเสเห่อชั่วคราวเเละไม่มีความรู้เลยซักนิด
    2 กับอีกคน ศึกษามาก่อนเเล้ว รักเเละชอบติดตามอยู่ตลอดเวลา จนพร้อมเเล้วได้เอาหมามาเลี้ยง เลี้ยงเเล้วก็ยังไม่หยุดศึกษา ยังคอยสังเกตุ เเละคิดพร้อมไปกับการเลี้ยง ไม่ประมาทนั่นเอง

คุณจะเลือกคนเเบบไหนหรอครับ สมมุติว่าคุณมี พิต บูลด๊อก ดีๆซักตัว คุณจะให้กับคนเเบบไหนไปเลี้ยง หรือ ถ้าคุณเห็นฟาร์มสุนัขขายหมา เเต่คุณรู้จักเเละเห็นนิสัยของคน 2 คนซึ่งเเตกต่างกัน คุณอยากให้เขาขายให้กับใครหรอครับ

ถ้าเป็นผม ผมจะเลือกคนที่ 2 เเน่นอน ในเมื่อเราๆท่านๆก็รักหมาเหมือนกัน เราก็ต้องคิดต้องช่วยเเก้ปัญหาที่จะเกิดขึ้นในทางลบ ให้มันหมดไป หรือ ให้มันน้อยลงก็ยังดี

อย่างที่พี่มาร์คบอกเเละเคยพูดไว้ มีคนคุณภาพ เพียงหน่อยเดียว ดีกว่ามีคนจำนวนมากเเต่ไม่มีคุณภาพ
    ยิ่งมีพวกนี้มากขึ้นเท่าไร เราก็ต้องยิ่งออกกฎมามากๆเพื่อเป็นการคัดกรองคนที่จะเข้ามาเล่น

ผมบอกตรงๆว่าผมน่ะเห็นความสำคัญต่อ พิตบูล หรือ พิต บูลด๊อก มากๆ ทีนี้ไอ้ที่ว่าเห็นความสำคัญน่ะมันเป็นยังไง คืองี้ครับ ยกตัวอย่างง่ายๆ คุณมีสมบัติของมีค่าอยู่ชิ้นหนึ่งอาจเป็นของมรดกตกทอดมาเป็นร้อยๆปี เเต่ว่าคุณนั้นไม่มีเมีย ไม่มีลูก จะด้วยเหตุผลใดๆก็ตาม เเต่คุณน่ะไม่อยากให้ของชิ้นนี้มันหายสาบสูญ หรือตกไปอยู่กับคนที่ไม่เห็นความสำคัญไม่เห็นคุณค่า คุณจะยกให้มั่วๆใหม คนเเปลกหน้าเข้ามาขอ ใครจากไหนก็ไม่รู้เข้ามา เเล้วคุณจะให้ไปง่ายๆหรอ อย่างน้อยๆถ้าคุณจะให้คุณก็ต้องคุยกับเขาก่อนทำความรู้จักกับเขาก่อน ว่าอยากได้ของนี้จริงๆใหม เขารู้จักคุณค่าของมันหรืออยากได้มันจริงๆรึป่าว ไม่ใช่ว่าได้เเล้วก็เอาไปขายส่งเดชเเบบไม่มีคุณค่า ไม่ทำอะไรให้เกิดประโยชน์

พูดง่ายๆคือ ผมอยากให้พิตบูลเป็นสัตว์ที่ครอบครองยากซักนิด ต้องมีพิธีรีตรองซักหน่อย ไม่ใช่ว่าให้ เเจก หรือขาย กันเกลื่อนเมือง คนลองถ้ารักจริงชอบจริงต่อให้เป็นเรื่องที่ยุ่งยากซักหน่อย เขาก็เอาครับ เขาก็ทนทำจนกว่าจะได้มาล่ะครับ

อยากให้เห็นว่ากว่าจะได้พิตมาซักตัวเนี่ยมันยาก เขาจะได้เห็นความสำคัญเเละหวงเเหนมันมากขึ้น

จบ

เเค่นี้ก่อนครับ พอดีงานเข้ายังไงว่างๆผมจะมาพูดต่อครับ
  • ไม่ได้เข้ามาอ่าน 3 วัน สุดยอดกระทู้อีกแล้วต่ะ กดไลท์ Infinity ให้คุณหินอีก 1 ท่าน แต่กลัวอย่างหนึ่งนะ ไอ้คนที่มีพฤติกรรมไม่พึงประสงค์ เขาจะเข้ามาอ่าน ซึบซับ และ ทำความเข้าใจ หรือเปล่าก็ไม่รู้นะคะ
  • มีเยอะครับ คนประเภทเข้ามาเฉพาะตอนขายหมา แต่ร้อยวันพันปี ไม่เคยสุงสิ่งกับใคร ไม่เคยสนใจกฏกติกาของสังคม ไม่เคยให้ความร่วมมือ ไม่เคยเข้าร่วมกิจกรรม และก็มักจะอ้างๆๆๆๆๆ ว่าไม่มีเวลา แต่ผมเห็น มีลูกหมาขายได้ตลอดทั้งปี

และพอมีการกำหนดกฏกติกา หรือการเปลี่ยนแปลงอะไรที่จะทำให้ตนเองยุ่งยากลำบากขึ้น ก็จะโวยวาย คัดค้าน งัดเหตุผลสารพัดมาอธิบาย ฯลฯ
  • ใช้คับแล้วยังมีพวกรู้แต่อ้างไม่รู้"แม่งมึน"พวกเราพยายามสร้างสรรค์สิ่งที่ดีให้สังคมแต่พอเจอไอ้พวกนี้เลยไม่อยากใช่คำที่สุภาพเลย
    มันต้องใช่ภาษา.พิทบลู...ภาษาพิทบูลคือภาษาที่เราใช่ในสมัยพ่อขุนรามฯ :-D
  • @ xcivilyuck
    ที่สำคัญน้ำมันรถถ้าไม่ขึ้นแดงอย่าหวังซะเหอะว่าจะเติม แต่กับเจ้ายักษ์เต็มใจจ่ายได้จ่ายดี 2 ทีแล้วนะ

ล้อเล่นขำๆ นะครับ คุณเอ็กซ์
    คุณ Power_PIT ไอ้ยักษ์ผมไม่ชอบการพนันครับ เดิมพันเงินทีไรจ่ายทุกที่ สงสัยมันชอบดื่มแอกกอฮอล์ ซะมากกว่า ลงเบียร์ได้กินมาที่ละลัง เวลาเสียเงินนี้ซิ จ่ายหนักครับ แล้วเจอกันนะครับ
  • แต่ตอนนี้ไม่รู้ว่ามีเบียร์กี่ลังไม่ได้นับ รบกวนแต่ละท่านที่ประกบกันไว้ ช่วยสรุปให้อีกสักรอบได้ไหมครับ
    ใครต้องการให้เตรียมเบียร์ไว้ให้ จะได้ไม่ต้องลำบากในการขนมาก็บอกด้วยครับ จะได้รีบเตรียม รอใกล้วันงานมันอาจจะฉุกละหุกครับ
  • กระแทะอารมณ์ความเป็นมนุษย์ที่สุดแล้วกะแนวการพิมพ์ของพี่หิน ^^ (หนูช๊อบ ชอบบบ ^^)

ผมว่า ตอนซื้อ ท่านมนุษย์ทั้งหลายใช้สติซื้อมั่ง ไม่ใช้มั่ง
    แต่พอระยะเวลาผ่านไป สติเริ่มเลือนหาย ทำให้มีสิ่งอื่นแทรกขึ้นมาระหว่าสติ
    ทำให้การคิดโดยใช้ "สติ" เพี้ยนเป็น ใช้ "ส้นตีน" คิดไปได้นะครับ

ด้วยความเคารพ ^^
  • ขอเเชร์ในเฟซบุ๊คหน่อยน่ะครับ***ภาพเด็กๆช่วยหมาในคลองสุดยอดครับimageimage
    ไฟล์แนบ
    gl.jpg 90K
    Untitled-1.jpg 42K
  • ....ถูก!!ทุกข้อ..คับ (ท่าน!!..555+) :063:
  • อ่านแล้วเจ็บปนฮา :063:
  • "หมาเป็นส่วนหนึ่งของชีวิตเรา แต่เราเป็นทั้งชีวิตของหมา"
  • คมจริงๆ วันหลังต้องยืมไปใช้สักหน่อยแล้ว :-D
  • ผมนั่งอ่านอยู่ที่ทำงาน รูปที่6 ผมน้ำตาไหลเลยครับ ปลื้มใจมากๆ น้อง2คนนี้สุดจริงๆ ยังดูดีกว่าคนรวยใจดำที่มีอยู่เยอะเเยะบนโลกใบนี้ ซะอีก
  • ขอแชร์หน่อยนะครับ
  • LOVE ME LOVE MY DOG ครับ
  • เขียนได้สุดยอดเลยครับ ^^
    บางคนคิดได้แค่ว่าพิทบลูก็คือหมาจะยกให้ใครหรือใครเลี้ยงก็ได้ เหมือนหมาพันธ์ุอื่นๆ
    แต่ผมเชื่อเสมอมันคือหมานายเดียว เพราะจากประสบการณ์ที่ได้เลี้ยงมันมา
    คิดผิดคิดใหม่ รู้ว่าไม่พร้อม ไม่ไหว เลี้ยงไม่ได้อย่าเลี้ยงเลยครับ
  • สุดยอดครับพี่ อ่านแล้วช่วยให้ผมคิดอะไรได้เยอะเลย แต่ไอพวกแม่งที่คิดจะทอดทิ้งหมาที่มึงรักแม่งโคตรเลว กอยากให้พ่อ แม่มึงทอดทึ้งมึงบ้างจังดูดิมึงจะเป็นอย่างไร ปล.กระทู้นี้สุดยอดเลยครับเท่าที่ผมเคยอ่านมาได้ใจผมไปเลยครับพี่ :o040: :o040: :o040: