ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอเสียง สมาชิกชมรมคนว่างงานและสมาพันธ์ผู้เลี้ยงสุนัขเพื่อความบันเทิงแห่งประเทศไทย
  • ฟัดกันเอง อิจฉาริษยา ขัดแข้งขัดขา วงการถึงตกต่ำแบบนี้ ยิ่งจัดหมายิ่งน้อย น่าเสียดาย
  • พูดแต่ปากมันง่าย ลงมือทำมันยากครับ
    ผมก็ทำได้ดีที่สุดก็เท่านี้ละครับ ไม่มีงานก็ดีจะได้ไม่ต้องเหนื่อย
    วงการพิทบูลจะสูงหรือต่ำไม่ได้อยู่ที่ผมคนเดียวหรอกครับ
    มากคนก็มากความ ต่างความคิดต่างความชอบ
    ความคิดแตกต่างก็ไม่จำเป็นต้องแตกแยก
    ที่แตกแยกเพราะคนมันอิจฉาริษยากันเองมากกว่า
    มาร์คยอม มาร์คดี มาร์คให้มาร์คดี
    มาร์คไม่ยอมมากเริ่มไม่ดีแระ มาร์คไม่ให้คราวนี้มาร์คเลวเลยยยยยย
    เซ็งเป็ดดดดดด

มันก็แค่กิจกรรมสังสรรค์เพื่อความบันเทิงในยามว่าง (หาเรื่องกินเหล้า)
    จะไปจริงจังอะไรกับมันนักหนาละท่าน ฮา................... :030:
  • :o006:สนับสนุนครับ/กิจกรรมดีๆๆ

มีหมาครับ แต่ลองให้มันลากแล้ว มันนอน เลย ..ชึ้งใจมันเลย

แต่ถ้ามีลาก จะเอาไปครับ ลากไม่ลากช่างมัน ...
    ให้มันทดสอบสนามก่อนนะ:o004:
  • ตอนนี้ยังไม่มีอารมณ์ทะเลาะกะใคร :005:
    เอาเวลาไปดำน้ำดีกว่า

ใครมีก็ซ้อมเอาไว้ เดี๋ยวจัดแข่งแบบนอกรอบให้ :006:
    เร็วๆนี้ละ :039:
  • ผมขอลองออกความเห็นในฐานะที่ไม่ใช่คนจัดงานนะครับ แต่เป็นในฐานะผู้สนใจจะนำสุนัขเข้าร่วมแข่งขัน (แต่ตอนนี้ยังไม่มี :013:)

ถึงแม้ ณ ตอนนี้เรื่องการลากน้ำหนักในไทยเรา จะได้มีการแบ่งแยกออกเป็น ๒ กลุ่มอย่างชัดเจน (ด้วยเหตุผลส่วนตัวของผู้จัด) บางคนอาจจะมองว่าไม่ดีบ้าง ไม่มีความเป็นปึกแผ่นในวงการลากน้ำหนักบ้าง ฯลฯ แต่ผมกลับมองในอีกแง่มุมหนึ่งว่า

๑. ทำให้มีสนามให้ผู้สนใจ เข้าร่วมแข่งขันมากขึ้น และกระจายออกไปมากขึ้น มากกว่าเดิมที่ว่าถ้าใครอยากดูก็ต้องมาดูที่ กทม. เท่านั้น

๒. ภาระในการจัดแข่ง ไม่ต้องหนักอยู่ที่กลุ่มใดกลุ่มหนึ่งมากเกินไป แต่มีการกระจายออกไปเป็น ๒ กลุ่ม ซึ่งถ้าไม่พยายามจัดชนกัน ก็จะไม่มีปัญหาอะไรทั้งสิ้น (จัดกลุ่มละ ๒ ครั้ง ปีหนึ่งคนดูก็ได้ดู ๔ ครั้งแล้ว)

๓. มีกฎ กติกาที่แตกต่าง ทำให้ผู้ที่สนใจในการนำสุนัขเข้าแข่งจริงๆ (ไม่สนใจเรื่องการเมืองรอบสนาม) ต้องมีการฟิตซ้อมสุนัขของตัวเองจริงๆ เพื่อให้สุนัขของตัวเองพร้อมที่สุดในทั้ง ๒ กติกา

๔. ถ้ามีสุนัขตัวไหนก็ตาม ที่สามารถเป็นแชมป์จาก ๒ สนามที่มาจาก ๒ ผู้จัด ที่มี ๒ กติกาที่แตกต่างกัน สุนัขตัวนั้นก็จะเป็นที่ยอมรับในวงการลากน้ำหนักขึ้นมาทันที เพราะไม่ใช่แค่เก่งในสนามใด สนามหนึ่งเท่านั้น

ถึงผู้จัดการแข่งขัน จะไม่ถูกกันก็ตาม ผมว่านั่นก็ไม่ใช่เรื่องของผู้เข้าแข่งขันเลยครับ ถ้าผู้เข้าแข่งขันคนอื่นๆ ไม่พยายามเอาตัวเข้าไปพ่วงกับผู้จัดการแข่งขันด้วย ผู้เข้าแข่งขันก็ยังสามารถนำสุนัขเข้าแข่งกันได้ตามปกติ ไม่ใช่ว่าพอผู้จัดการแข่งขันไม่ถูกกับใคร ตัวเราชอบพอกับผู้จัดคนไหน ก็พลอยรอแต่งานที่ผู้จัดคนนั้นจะจัดขึ้นมา ผมว่าอย่างนี้ไม่สร้างสรรค์กับวงการสุนัขครับ (คนเข้าแข่งไม่ควรไปสนใจเรื่องการเมืองรอบสนาม แต่ควรใส่ใจกับสุนัขของตนมากกว่า)

ขนาดที่อเมริกาเอง ก็ยังมี UKC กับ ADBA ซึ่งผมว่าผู้ก่อตั้งสมาคมทั้ง ๒ นี้ก็คงมีความขัดแย้งต่อกัน จึงมีการแยกออกมาตั้งสมาคมต่างหากออกจากกัน และใน ๒ สมาคมนี้ก็มีการแข่งขันลากน้ำหนัก และประกวดความสวยงาม ในกติกาที่แตกต่างกันในรายละเอียด แต่สำหรับสุนัขตัวไหน ที่มีตำแหน่งพ่วงท้ายชื่อของตัวเองว่าเป็นแชมป์ทั้งของ UKC และ ADBA นี่ก็จะสร้างมูลค่าให้แก่ตัวเองได้มากทีเดียวครับ:015:

สรุปคือผมว่าเราในฐานะผู้เข้าแข่งขันกำลังได้ประโยชน์จากความขัดแย้งของผู้จัดทั้ง ๒ กลุ่มมากกว่าครับ เพราะท่านทั้ง ๒ กลุ่มก็ต้องพยายามทำให้งานของตนมีจุดที่น่าสนใจเพื่อให้มีคนสนใจมาลงแข่งขัน ซึ่งนี่ก็หมายถึงการพัฒนาในวงการต่อไปนั่นเองครับ

นี่ก็ความเห็นของผมครับ ผิดถูกประการใดแย้งกันได้นะครับ :015::015::015:
  • สวัสดีครับนล ผมเห็นด้วยกับนล ด้วยประการทั้งปวง

การเจริญก้าวหน้าในสิ่งใด ควรต้องมีการแข่งขัน
  • สวัสดีเช่นกันครับ เฮียใหญ่ ขอบพระคุณเฮียใหญ่ที่เห็นด้วยครับ :015:
  • เรื่องแข่ง กลัวที่ไหนอ่ะ กลัวขี้แพ้แล้วโวยวาย อ้างโน่น อ้างนี่ มากกว่า ฮ่าๆๆ :030:
  • สำหรับป๋ากับคู่กรณีของป๋าคนอื่น ผมไม่ทราบนะครับ แต่ถ้าในอนาคตผมเอาหมาพันธุ์อื่นไปแข่งลากน้ำหนักแล้วเกิดชนะพิทบูลขึ้นมา ผมรับรองครับว่าผมจะคุยทับถมป๋าไปอีกนานเลย :013::013::013:
  • พร้อมเสมอและยินดีต้อนรับทุกเวลาครับทั่น :039::039::039:
    รอวันเอาคืนอยู่ แค้นฝั่งดินระหว่างเรา ยากจะประสาน ยามลงสนามเรายื่นฝั่งตรงข้ามกันเสมอ (ฟาดฟันกันด้วยน้ำลายและเสียงหัวเราะ) นั่งด้วยกันตอนกินข้าวเท่านั้น (เราจะรบกันอีกครั้งตอนแย่งไมค์ร้องเพลง) :063:
    ว่าแต่ท่านกลับมา ตำแหน่งหน้าที่การงานคงเปลี่ยน ภารกิจรัดตัว ทั่นจะมีเวลาฝึกเองหมาหรือ ?? (จ้างเขาฝึกไม่ได้นา ไม่สง่างาม แต่โดดงานมาฝึกหมาไม่เป็นไร อนุโลมได้ :030:)
    อยากเห็นบรรยากาศแบบเก่าๆ แพ้ครั้งเดียวเยาะเย้ยยันลูกบวช แต่อย่าไปยั่วผิดคนนะท่าน (บางรายเขาเคืองจิง) ฮ่าๆๆๆ :030:

แต่แข่งกันสมัยนี้มันไม่สนุกเหมือนเมื่อสมัยเราริเริ่มกันใหม่ๆนะทั่น กติกามันหยุมหยิม เข้มงวดมาก และเปลี่ยนทุกสนาม (กำลังยกระดับเป็นองค์กรระดับชาติ) :017:
    เดี๋ยวนี้เขาห้ามใช้ของล่อด้วย ถ้าเอาน้ำมา ฉีด แบบสมัยก่อนคงได้ประท้วงกัน สนามแตก (ผิดสองข้อหา ทำให้สนามลื่น และน้ำจัดอยู่ในกลุ่มอาหารด้วย) :002:ฮา ............................ :005::005::005:

อ่านขำๆ แก้คิดถึงบ้านนะท่าน
    ขอบคุณที่ยังแวะเวียน มาเยือนโดยสม่ำเสมอ :005::006::063:
  • :o001: ป๋าจัดรุ่นเล็กรุ่นน้อยด้วยดิครับ มันโตไม่ทัน ใช้งานนะป๋า
  • พูดถึงการลากสมัยเก่า ผมเองยังมีวีดีโอสมัยที่ช่อง ๙ ไปถ่ายที่บ้านพี่มาร์คอยู่เลยครับ

แล้วผมก็เอาไปแปลงเป็น DVD เรียบร้อยแล้ว ก่อนที่ผมจะมาต่างประเทศ ผมเองก็ยังแค้นไม่หาย เพราะครั้งนั้นดันแพ้เจ้าเต้าทึง แล้วพนันกันไว้ว่าใครแพ้ต้องเอาถังคลุมหัว :012: ผมเลยต้องเอาถังมาคลุมไปตามระเบียบ แถมรายการมันก็ดันมาถ่ายเอาไว้อีก :022:

ถ้ากลับไปแล้วว่างๆ จะแวะเอาเข้าไปให้่ดูอีกครับ เผื่อของพี่หายไปแล้ว :015:
  • คุณนลครับ แล้วไม่ทำแจก หรือทำขายบ้างหรือครับ ผมอยากมีเก็บไว้ดูครับ....:005:
  • ขืนไปทำแบบนั้น เข้าข่ายละเมิดลิขสิทธิ์ครับ เพราะเจ้าของตัวจริงคือช่อง ๙ เขา เดี๋ยวโดนฟ้องแล้วจะยุ่ง :012:

ส่วนที่ผมเอามาแปลงเป็น DVD ก็มาจากของตัวเอง และไม่ได้ทำไปเพื่อการค้า แต่ทำเพื่อมารองรับความบันเทิงส่วนตัวของตัวเอง จากวีดีโอของตัวเอง อันนี้จึงสามารถทำได้ แต่ถ้าจะไปทำแจกจ่าย หรืออะไรพวกนั้น น่าจะไม่เหมาะสมครับ :015:
  • โฮ่....โฮ่.....โฮ่ อย่างงี้ก็อดดูเลย.....แบบว่าผมอยากสะสมนะครับ :002::002:
  • เขี้ยววะ :030:
  • ส่งให้เขาเถอะน่า แล้วให้เขาไปก๊อปกันเอง
    หากมีใครไปจับเดี๋ยว พี่พาเพื่อนๆไปเยี่ยม
    พวกเราเยอะ ทะยอยไปคนละวัน ส่งข้าวได้เป็นปี ฮ่าๆๆ
  • อ้าวป๋า ทำไมทำงี้ล่ะครับ :012:

จริงๆ ที่ป๋าน่าจะมีนะ ผมว่า (ของผม ผมไปขอเขามาตอนที่รายการมันออก ก็เลยมี) แถมตอนนี้ DVD ก็อยู่ที่เมืองไทยอีกต่างหาก เลยไม่รู้จะให้ยังไง ถ้าอยู่เมืองไทยอาจจะให้ลองหลังไมค์มาขอกันได้บ้างครับ :015: แต่ของป๋าน่ะ เป็นคนถูกสัมภาษณ์หลัก เขาน่าจะให้ draft ไว้ชุดนึงนะครับ ตามหลักน่ะ :015: ลองไปค้นดู เผื่อใครอยากได้จะได้ไปขอที่ป๋าก่อนไงครับ :013:

ว่าแต่คนที่สนใจ เอาไปดูจริงๆ อาจจะไม่ชอบก็ได้นะครับ ไม่ใช่อะไรหรอก เพราะมันดันมีพูดถึงสายพันธุ์ อเมริกัน พิทบูล ด้วย แต่ดันไปเอาหมานายแบบมาจากไหนไม่รู้ เขาพูดมาตรฐานอะไร มันดั๊นผิดมาตรฐานไปซะหมดเลย เช่นเส้นหลังตรง พี่แกก็แอ่นนิดหน่อย , ฟับสบเป็นกรรไกร พี่แกก็สบแบบกลับด้าน เอาฟันล่างมาสบก่อน , กล้ามเนื้อเป็นมัดๆ แข็งแรง พี่แกก็ออกแนวเสี่ยลงพุงนิดหน่อย (ใบ้ให้ว่าตัวแดงๆ กลายเป็นตำนานไปแล้ว) แทนที่จะเอาอีกตัว ไอ้จมูกดำในกรงน่ะ เอามาเป็นแบบก็หมดเรื่อง ต้องไปเอาตัวใต้บันไดมา :013::013::013::013:
  • 555 หนูรู้แระว่าเสือที่ไหนเป็นนายแบบ ดั้งหักแบบหล่อๆๆอิอิ:031:
  • โธ่ มันออกหลายรายการจำไม่ได้ รู้สึกว่าจะมีแต่รายการถอดรหัสรายการเดียวนะที่ส่งแผ่นมาให้
    เดี๋ยวลองค้นดูอีกที ถ้ามีจะเอามาปั๊มแจก

แบบว่า มาตรฐานพี่กับ มาตรฐานสมาคมมันต่างกัน ฮา.................... :030::005:
  • ยัยปุ๊ หายไปไหนมา :016:
  • ดีครับป๋าครับ...รายการถอดรหัสน่ะวันนั้นโผก็ดูครับ แต่ผมอัดเป็นม้วนวีดีโอ ตอนนี้มันขึ้นลาหมดแล้ว เลยเปิดดูไม่ได้แล้วเครื่องก็ฟังหมดแล้ว(แบบว่าดูจนเทปยืด555) ความทนสู้แผ่นซีดีไม่ได้ ถ้าหาเจอบอกด้วยน่ะครับ ที่สำคัญผมเป็นลูกค้า F1 น่ะคร๊าบ....555 :005::030:
  • เปื่อยจิคะพี่มาร์ค นอนทั้งวันเลย เอิ๊กๆๆๆ มะวานก็เข้าห้องแชท แซวซะเจ้าเอกงอนไปเลย พี่เหลียงก็ไม่ยอมคุยกะหนูด้วย งือๆๆๆๆ:022:
  • เครื่องคอมผมมันแก่เหมือนผมละครับ กว่าจะก๊อปได้แต่ละแผ่นนานมาก
    เอาเป็นว่าผมให้ต้นฉบับไป ใครจะอาสาก๊อปต่อให้เพื่อนๆได้บ้าง

ยัยปุ๊ เฮียเหลียง ช่วงนี้แกกินเจครับ
  • น้องปุ๊จ๋าเผลอไม่ได้โดน นินทา ต้องตามข่าวตลอด สวัสดีครับ นล กลับเมืองไทยขอดูรูป คริปที่ถ่ายกลับแมม่มเมืองกังหัน นรก หน่อยนะครับผมรู้ว่าคุณต้องมี 555 เรื่องแข่ง ลาก ไม่มีความเห็นครับ ว่าไงว่ากันครับ
    ไฟล์แนบ
    a436492.gif 44K
  • ใครนินทาพี่เหลียงคะ เค้ามีแต่พูดถึง ด้วยความคิดเถิ๊งงงตะหากค่ะ:019:
  • BOY.CK:

ผมมาแล้วครับ
  • BOY.CK::

หมาผมหนัก25โลลากยางรถได้1เส้นพี่ๆคิดว่ายังไงครับ
  • ถ้าได้แล้วมาแบ่งกันมั่งนะครับพี่เอเอ
    อิอิอิ
  • :o011:ตัวนี้แรง แต่ไม่ลากครับ
    ไฟล์แนบ
    DSC03937..jpg 96K
  • :063:จัดเลยพี่ผมและทัดป่าโมกหนับหนุนพี่เต็มที่
    ไฟล์แนบ
    i(01)2.jpg 4K
  • งานนี้คงได้แต่ดูครับ...หมาผมคงไม่ไหวแน่ๆเลยกลัวว่าจะชี้แตกซะก่อนครับ