ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

พิตบลูตัวแรกกับ1ปีแรก....
  • ขอแลกเปลี่ยนประสบการณ์กับคุณซันบ้างนะครับ ^^
    พอดีผมได้ เจ้าm1ครอกที่2 มาเหมือนกันครับ
    พอดีคุณป้อมเห็นผมอยากได้มาก พอดีหลุดจองเลยได้มาน่ะครับ (ขอขอบคุณคุณป้อมอีกครั้ง)

จากที่เคยเลี้ยงสายโชว์แบบเก่า กับบลูลี่บ้านๆรุ่นเริ่มแรก
    พอเปรียบเทียบได้คราวๆว่า ลูกสุนัขในช่วงอายุเดียวกัน รู้สึกขนาดของขา หัว และตัวจะแตกต่างกันมากครับ

-สายโชว์เก่าผมตอนเล็กๆ หัวจะใหญ่ ขาจะใหญ่ ความกว้างช่วงหน้าอกจะเยอะ แต่ความปราดเปรียว กระฉับกระเฉงจะน้อยหน่อย

-บลูลี่บ้านๆสมัยแรกๆ หัวจะใหญ่ ขาใหญ่ หน้าอกกว้าง ขาสั้นกว่าตัวแรก ความปราดเปรียวน้อยกว่าตัวสายโชว์

-ตัวล่าสุดที่ได้น่าจะสายรัสเซียทางตัวพ่อ แต่ทางแม่ไม่แน่ใจครับน่าจะมีสายรัสเซียอยู่ด้วย หัวกลางๆ เล็กกว่าตัวบนทั้งคู่ ขาไม่ใใหญ่เท่าสองตัวแรก ความกว้างของหน้าอกน้อย แต่ความปราดเปรียวกลับมีมากกว่ากันเยอะ แรงโดดสปิงตัว ความเร็วในการวิ่ง และการพุ่งตัว
    จึงทำให้เริ่มรู้ว่าบางทีผมอาจไปยึดติดภาพว่าพิทบลู ต้องเน้น กระโหลกใหญ่ หน้าอกกว้าง จนมองข้ามพิทบลูผอมๆไป
    ตอนนี้หมาผมตัวนี้หุ่นไม่ได้ใหญ่โตเลย แต่ทุกครั้งที่เล่นโดยที่ผมจะให้กัดผ้าเหมือนเล่นสปิงโพล
    ทุกครั้งเจอตัวนี้มันจะพุ่งตัวลอยขึ้นไปกัดผ้าทุกครั้ง ถึงบางที่ผมจะปล่อยผ้าให้อยู่ระดับที่มันไม่ต้องกระโดดก็กัดได้
    แต่มันจะเลือกที่จะกระโดดกัดทุกครั้ง ซึ่งเจ้า2ตัวแรกมันไม่เคยกระโดดกัด มีแต่มากัดผ้าที่เราล่อไว้ แล้วกระชาก สะบัด

ผมเชื่อเสมอถ้าในด้านการใช้กำลัง คนตัวใหญ่ต้องได้เปรียบคนตัวเล็กแน่นอน
    ส่วนถ้าเอาไปเล่นยิมนาสติก หรืออะไรที่มันผาดโผน คนตัวเล็กบางๆย่อมทำได้ดีกว่า
    พิทบลูมันก็คงจะคล้ายๆกันคนน่ะครับ

จึงอยากให้คุณซันลองแบ่งปันประสบการณ์การฝึกบ้างถึงความแตกต่าง
    เอาระหว่างโกโก้ กับ เรดโนสอีกตัวของคุณซันก็ได้ครับ
    เพราะตัวเรดโนสของคุณซันนั้นมาครบเลยครับ ทั้งกระโหลก ความกว้างของหน้าอก ขนาดร่างกายใหญ่กว่าโกโก้แน่ๆ

เพื่อจะได้ให้คนทั่วไปได้รู้ว่าบางที่พิทบลูที่ผอมๆ อกไม่กว้าง หัวไม่ใหญ่ อาจจะเป็นสายที่เหมาะกับงานอีกประเภทก็ได้ครับ
    ดีกว่าพอเอามาเลีี้ยง เห็นแห้งๆ เหมือนหมาไทย ไม่ได้อย่างในหนังสือที่มันล่ำๆ ก็พาลจะเอาไปทิ้ง
    ไปให้จนเกิดปัญหากันแบบตอนนี้น่ะครับ

ปล ในใจผมเชื่อว่าถ้ามีแข่งพวกกิจกรรม กระโดดไกล วิ่งไว hanging ปีนรั้ว พิทบลูหุ่นแบบนี้มีสิทธิ์ขึ้นทำเนียบแน่นอนครับ ^^
  • ดีแล้วครับ ที่ M1ได้ไปอยู่กับคุณ Takky เพราะท่านที่จองไว้คิวแรกขาดคุณสมบัติที่จะเลี้ยงพิทบลูครับ(น่าจะเลี้ยง ชิสุ หรือไม่ก็พุดเดิ้ลมากกว่าครับ).....m1 ตัวนี้ผมว่าแรงขับและความจี๊ดพอตัวเลยครับ...ที่เหลือขึ้นอยู่กับคุณ Takky ละครับ
  • จี๊ดมากๆเลยครับคุณป้อม ^^
    เล่นกัดผ้าทีทั้งกระโดด ทั้งสะบัด
    ทั้งดึงและบิดหมุนตัว
    แถมฉลาดมากครับ
    หมา2เดือนปาลูกเทนนิสให้เล่น
    พอวิ่งไปคาบมาแล้ววิ่งกลับมาหาผมทันที
    เพื่อให้ปาลูกเทนนิสไปใหม่ ^^
    ตัวเก่าของผมตอนเล็กๆ มีแต่จะคาบได้แล้ววิ่งหนีครับ 555
    คงจะะค่อยฝึกไปน่ะครับคุณป้อม ^^

• ครับคุณ Takky รอดูเรื่อยๆครับ...เป็นกำลังใจให้ครับ