ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

Thai OFRN หมาแดง ที่ควรจะเป็น (กระทู้ที่ 1)
  • พี่มาร์คนี่มองออกแต่ไกลเลย :-D (เป็นไปได้ทั้งสองอย่าง)

แต่ส่วนตัวผมคิดว่ามันเป็นเรื่องที่น่าจะทำร่วมควบคู่กันไปได้นะครับ
  • ตอบคุณ Realpits ครับ

ผมยังไม่เคยเลี้ยง OFRN แท้ๆครับ ผมเคยเลี้ยงแค่ หมาแดงสายไทเกอร์ ผมก็พอใจและรับรู้ถึง สมรรถนะ และ

แรงขับพอสมควรครับ ส่วนสายกัดผมไม่ได้เข้าสัมผัส เพราะเป็นการมุ่งผสมเลือดชิดอยู่เรื่อยๆ ผมไม่ชอบ

ผมขออนุญาตลดคำพูดจาก OFRN เป็นหมาแดงสมัยก่อน ดีกว่าครับจะได้เบาลง

ผมต้องการสื่อให้เห็นว่า หมาแดงสมัยนี้ รูปร่าง และ นิสัย เปลี่ยนไปเยอะ

ส่วนที่จะกล่าวว่า OFRN เป็นการตลาดหรืออะไรก็ช่าง ผมก็ช่างเหมือนกันครับ เพราะที่พูดๆมานี่

ไม่มีส่วนได้เสียอะไรสักกะบาท เลยครับ

ถ้าคำว่า OFRN มันดูเหมือน พูดให้แสวงหาผลประโยชน์ ก็ขอโทษด้วยครับ ผมจะได้เลิกพูดเรื่องนี้

เราจะได้คุยกันเรื่องอื่นในกระทู้อื่นๆ นะครับ จบกระทู้มันซะเลย

ยังไงพวกเราก็รักหมาแดงเหมือนกันนะครับ

สวัสดี :)

• ลืม...

ผมรู้สึกว่า พอพูดว่า คำว่า OFRN นี่ บางท่าน หมายถึงจะปั้นให้มันเป็นกระแส เพื่อทำหมาขาย

ส่วนให้ดูกันยาวๆ น่ะดีครับ

เพราะ 6ปี มานี้ผมผสม หมาขายในชีวิต ครั้งเดียว แล้วเลิกเพราะ

ผมมองว่าคนที่มีความรับผิดชอบ เหมาะกับพิทบูล มันน้อยกว่าจำนวนหมาที่คลอดออกมา

คุณคิดว่า ผมมีส่วนได้ส่วนเสียไหมละ ผมได้เงินจากหมาพิทบูลกี่บาทกันเชียว 555

มีแต่เสียเพราะเลี้ยงมันรักมัน ไอ้เราสื่อว่าอยากอนุรักษ์หมาเดิม ดั้นมองว่าจะปั้นกระแสหมาซะอีก

• กลับไปอ่านอย่างเดียวเหมือนเดิมดีกว่า

ไม่น่าเลยตู 555
  • ไม่หลอกที่มาที่ไปมันมีอีกเยอะ :013:
  • เจ้าของกระทู้อ่านประโยคให้ดีๆครับ ที่บอกว่่าofrnมันเป็นกระแสการอนุรักษ์เพื่อการค้านั้น มันมาจากเพื่อนผมที่ได้เลี้ยงและสัมผัสที่อเมริกานะครับ ไม่ได้กำลังพูดถึงแนวทางที่คุณวางไว้เลย

ส่วนเรื่องสายกัดผสมเลือดชิดนั้นมันก้มีบ้างที่ต้องการดึงและย้ำลักษณะเด่นของสายเลือดนั้นออกมา แต่ที่ผสมแบบoutcrossก้มีเยอะไปและเป็นเรื่องปกติมากๆ ในofrnก้ไม่ต่างกันมีการผสมเลือดชิดมากเพราะอยากได้ความเป็นofrnที่บริสุทธิ์ที่สุด

หากคุณเจ้าของกระทู้ได้เลี้ยงสายกัดดีๆซักตัวแล้วจะเข้าใจเองว่าพิทบูลแท้ๆทั้งเรื่องสมรรถนะ แรงขับและความกระตือรือล้นมันมากจนล้นเหลือ จนไม่ต้องไปตามล่าหมาofrnที่มีเพียงแค่ชื่อเสียงในอดีตอีก

สิ่งที่จะบอกเจ้าของกระทู้ก้คืออย่ายึดติดแต่เพียงชื่อเสียงจากการบอกเล่าแต่ให้อยู่กับสิ่งที่สัมผัสได้จริง หากอยากได้เพียงหมาจมูกแดงหุ่นสวยๆรูปร่างไม่ใหญ่แบบหมาปัจจุบันแต่มีสมรรถนะก็ลองหาหมาแดงสายกัดมาเลี้ยง คุณจะได้ทุกสิ่งที่คุณต้องการในofrnโดยสิ่งเดียวที่คุณขาดคือความเป็นตำนาน
    และเมื่อคุณได้เลี้ยงจนตกผลึกจากการได้สัมผัสคุณจะก้าวไปอีกขั้นคือคุณจะไม่สนใจเรื่องสีจมูกและสีตัวของหมาอีกเลย เพราะสีเป็นเรื่องความชอบส่วนตัวแต่ประสิทธิภาพมันอยู่ในพิทบูลแท้ๆทุกๆสีไม่ต่างกัน
  • ขอบคุณข้อความคุณ Realpits ครับ

หาผมเข้าใจผิดไปต้องขออภัยด้วยครับผม
  • ผมว่านี่เป็นอีก 1 กะทู้ที่ดีนะครับ ได้ความรู้ คุยกันแบบสุภาพ ใช้เหตุใช้ผลมาคุยกัน แต่สุดท้ายแล้วต่างคนก็ต่างความคิด ต่างความชอบครับ แต่เราก็คุยกันได้ เพราะนี่คือสังคมพิทบูลที่เราทุกคนรักมัน
  • พี่ก็ไม่ได้ว่าเจ้าของกระทู้ครับ เพียงแค่คอยเตือนสติ ไม่ให้ยึดติดกับบางสิ่งมากจนเกินไป เวลาเปลี่ยน ใจคนเปลี่ยน จำคำพูดพี่ไว้ให้ดีครับ

ในวงการนี้พี่คลุกคลีมายาวนาน จนพอจะมองออกว่าใครมีจุดประสงค์อะไร ถ้ามองย้อนไปหลายๆปี จะเห็นว่าหลายคนน้ำลายกำลังพันคอตัวเองครับ เมื่อก่อนด่าวันนี้ชอบ วันก่อนชอบวันนี้ด่า อ่านแล้วยังงง ไม่รู้มันจะเอาอะไรกันแน่ ?

การทำโอลด์แฟมฯ เป็นของตัวเองก็ไม่ยากครับ ทำสายเป็นของเราเอง วางแผนบรีดให้ได้อย่างน้อย 5 Gen ทำสายเลือดให้บริสุทธิ์ จนมีเอกลักษณ์เป็นของเราเอง และสายหมานิ่งพอ เราก็สามารถพูดได้ว่า เรามีโอลด์แฟม์ แต่เป็นโอลด์แฟมิลี่ ของเราเอง และก็อนุรักษ์มันไว้ ถ้าหมาในแบบเรามีคนต้องการ ไม่แน่นะคุณอาจจะเป็นตำนาน โอลด์แฟมเมืองไทยก็ได้

แต่ที่เจอมา เจอแต่ เกาะกระแส โอลด์แฟม แดกครับ บรีดมากี่คอกขายแดกหมด ไม่เห็นมีเก็บ ไม่เห็นมีทำสายต่อสักคน กร๊ากกๆๆๆๆๆ
  • ขอบคุณพี่มาร์คครับผม ผมดีใจที่พี่เข้ามาดูและร่วมแชร์ความเห็นความรู้หลายๆอย่างครับ

ผมไม่เลียนะ แต่ชอบความรู้ที่พี่ให้

"วางแผนบรีดให้ได้อย่างน้อย 5 Gen ทำสายเลือดให้บริสุทธิ์ จนมีเอกลักษณ์เป็นของเราเอง

และสายหมานิ่งพอ"

ผมยอมรับเลยว่า ผมทำไม่ได้แน่นอนครับ เพราะเส้นทาง 5 gen ต้องมีลูกหมาแดงส่วนเกิน

ออกมาประมาณ 8 X 5 = 40 ตัว

ฉะนั้นผมจึงขอเสาะหา หมาแดงเดิมๆ ที่คอกบรีดออกมานิ่งๆ

หรือไม่ก็เสาะหาคอกหมานอกที่ทำหมาแดงสไตลล์นี้ครับ

ขอบคุณครับผม
  • พักเรื่องนี้ วันอาทิตย์ ไปดูงานลากที่เมืองทองกันดีกว่า :-D
  • ส่วนเรื่องสายกัดผสมเลือดชิดนั้นมันก็มีบ้างที่ต้องการดึงและย้ำลักษณะเด่นของสายเลือดนั้นออกมา แต่ที่ผสมแบบoutcrossก็มีเยอะไปและเป็นเรื่องปกติมากๆ ในofrnก้ไม่ต่างกันมีการผสมเลือดชิดมากเพราะอยากได้ความเป็นofrnที่บริสุทธิ์ที่สุด

การทำโอลด์แฟมฯ เป็นของตัวเองก็ไม่ยากครับ ทำสายเป็นของเราเอง วางแผนบรีดให้ได้อย่างน้อย 5 Gen ทำสายเลือดให้บริสุทธิ์ จนมีเอกลักษณ์เป็นของเราเอง และสายหมานิ่งพอ เราก็สามารถพูดได้ว่า เรามีโอลด์แฟม์ แต่เป็นโอลด์แฟมิลี่ ของเราเอง และก็อนุรักษ์มันไว้

เห็นด้วยและก็ชอบครับกลับสองประโยคนี้

และผมก็ถึงบอกยังไงครับว่ามันน่าจะควบคู่กันไปได้ ทั้งการอนุรักษ์และการตลาดเพราะมันเป็นเรื่องยากที่จะหลีกเลี่ยงได้(ต้องดูเจตนากันยาวๆจริงๆแหละ) 8x10=40 เก็บเต็มที่ผู้ตัวเมียตัวของแต่ละคอกก็ 10 ตัว 5 คู่แล้วครับ ที่เหลือ 30 ตัว มันก็ต้องขายอยู่ดี หมาพิทบลูลงขายกันแทบทุกวัน แต่ถ้ามีแบบนี้ออกมาบ้าง ขอแค่ 1% ก็พอแล้วครับ

• image :)
    ไฟล์แนบ
    image.jpg 102K
  • image
    ไฟล์แนบ
    image.jpg 102K