ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

กฎกติกางานลาก 2/11/2556
  • ถ้าในรุ่นไลแค่น บิ๊กกัฟ สวัสดี ถึงจะให้เราใส่สายกระตุกลงแข่ง เราก็คิดว่าเราคงไม่สามารถเอาชนะมันได้ ให้ใส่สายจูงลงเราก็ยังเชื่อว่าหมาเราสู้ไม่ได้จริงๆ แต่ถ้าเป็น บารอน ดุ๊ก และ บรูตัส ถึงจะเอาโซ่กระตุกออก เราก็ยังค่อนข้างมั่นใจว่า เราสามารถสู้ได้กับทุกตัว

ดังนั้นปัญหาไม่ได้อยู่ที่การห้ามใช้โซ่กระตุกครับ .... แต่ปัญหามันอยู่ที่ว่าจำเป็นมากไหมที่เราจะต้องยอมถอด ?
  • เสนอแนะนะครับ ถ้าจะใส่โซ่กระตุกเพื่อป้องกันอุบัติเหตุที่จะเกิดขึ้น
    ก็ตั้งกติกาว่า ตอนเอาหมาขึ้นรางแล้วต้องไม่แตะโซ่กระตุก
    ให้ปล่อยหมาก่อนการเรียกสิครับ ถ้าตั้งใจไปเกี่ยวโซ่กระตุกให้เกิดเสียง
    หรือขยับให้หมาตกใจเสียงเพื่อออกตัวก็อยู่ที่ดุลยพินิจของกรรมการ ว่าจะปรับตกหรือไม่

แบบนี้ก็วินๆทั้งสองฝ่าย
    ได้ใส่โซ่กระตุกด้วย
    กันการกระตุกโซ่ก่อนออกตัวด้วย

ปล.ไม่ได้อยู่ฝั่งไหนทั้งนั้นนะครับ ผมฝึกที่บ้านผมก็ยังใช้โซ่กระตุกอยู่
    บางทีเรียกไม่ออก แค่เอานิ้วไปจับโซ่ ยังไม่ได้กระตุก มันออกทันทีเลยครับ ^:)^
  • ถ้าอยากจะมาสนุกร่วมกัน อยากจะรวมกันเพื่อเป็นหนึ่งเดียว มันจึงไม่มีเหตุผลที่จะ ห้ามนั่น ห้ามนี่ ตราบใดที่มันไม่ได้เข้าข่าย การทรมานสัตว์ หรือใช้วฺิธีการอันน่าเกลียด ในการเอาเปรียบคู่แข่งขัน

แต่ถ้ายังยืนกระต่ายขาเดียวว่า สิ่งที่พวกเราชอบ มันเป็นของต้องห้ามสำหรับพวกคุณ ....... โอกาสที่พวกเราจะมาร่วมสนุกด้วยกันได้ ก็คงต้องกลายเป็นศูนย์ ช่างน่าเสียดายจัง :034:

แต่ท้ายสุด ถึงพวกเราจะแตกต่างความชอบ มันก็ไม่หมายความว่า เราต้องแตกแยกหรือกลายมาเป็นศตรูกัน
    ขอบคุณสำหรับทุกช่วงเวลาแห่งความสุข ที่พวกเราได้สร้างมาร่วมกัน .........

สวัสดีเช่นกันครับ :-ss
  • กำลังตั้งใจฟังข้อคิดเห็นของหลายๆคน
    ลืมทำงานไปเลย :m93: 555
  • จากแข่งชิงแชมป์ประเทศไทย ไหงกลายมาเป็นงานลากประเพนีท้องถิ่นไปซะงั้น คริ คริ
  • :o017: :o017: :o017:
    :o017: :o017: :o017: :o017:
    :o017: :o017:
    ต่างคนต่างความคิด
    ต่างคนก็ต่างมีเหตุผลของตนเอง
  • อยากเห็นเหตุการณ์นี้ผ่านไปด้วยดีครับ เรื่องมันไม่ใช่เรื่องใหญ่อะไร ผมว่าถ้าคุยกันซึ่งๆหน้าเนี่ย ปัญหาน่าจะไม่ใหญ่ขนาดนี้ ขอเป็นกำลังใจให้ทุกฝ่ายนะครับ และคนที่คอยเสี้ยมก็หยุดเถอะครับมันมีแต่จะทำให้เรื่องใหญ่ขึ้นโดยไม่จำเป็นครับ
    ^:)^ ^:)^ ^:)^
  • ขอบคุณ ในความห่วงใย จากทุกๆท่านนะครับ รับรองไม่มีปัญหาอะไรที่จะแก้ไม่ได้ หรือพบกันไม่ได้หรอกคับ เพราะพวกเราก็รู้จัก คุ้นเคยกันทั้งนั้น ทุกอย่างที่พูด ที่ หารือกัน ก็เพื่อนงาน เท่านั้น รับรองไม่มีเรื่องเกินเลยอย่างอื่น ทุกคนอยู่ในที่แจ้ง เห้นกันหมด ส่วนไอ้คนที่คิดว่าจะมา เสี่ยม "มาเลีย" มาร์คมาเฟีย พูดเอาใจคนคนนี้นั้น ขอบอกครับไม่มีทาง เพราอารู้ัจักมาร์คมาเฟีย เป้นคนพูดตรง ดีไม่ดี ทำเป็นมาเชียร์คุณมาร์ค ตัวเองนั้นแหละจะโดนเข้าให้ อย่างเช่นที่เห็นอยู่นี้ อาไม่สนใจหรอกครับ เพราะเรายังพูด คุยกัน ในรายการอื่น ที่ไม่ใช่เรื่องลากตรงนี้อยู่ ไม่มีปัญหาใดๆจริงๆ เพียงแต่มองคนละมุม อยู่คนละด้านเท่านั้น รับรองงานวันที่ 2 พ.ย.56 นี้ สนุกสนาม สามัครคีเหมือนเดิมครับ เชิญชวนมาร่วมกันเย่อะนะครับ ส่วนใช้ชื่อห่าเหว อะไร อย่างไร ก็ไม่สำคัญ มันอยู่ที่ใจ ถึงใจ เราชาวพิบูลหมาลากเท่านั้น รู้กันพอครับ
  • แสดงความเห็นตรงข้าม = เสี้ยม
    แสดงความเห็นด้วย = เลีย
    ไม่แสดงความเห็น = ?
  • " รับรองงานวันที่ 2 พ.ย.56 นี้ สนุกสนาม สามัครคีเหมือนเดิมครับ เชิญชวนมาร่วมกันเย่อะนะครับ ส่วนใช้ชื่อห่าเหว อะไร อย่างไร ก็ไม่สำคัญ มันอยู่ที่ใจ ถึงใจ เราชาวพิบูลหมาลากเท่านั้น รู้กันพอครับ"

ถูกต้องเลยครับคุณอา :X :X
  • ก่อนจะแสดงความคิดเห็นอะไรก็ใช้สมองน้อยๆคิดก่อนสิครับพี่
  • ตรงไหนพูดผิด ไหนบอกบอร์ดเสรีบอร์ดคนตรง และตรงไหนพูดไม่คิด ...
  • คำพูดของพี่มันไม่ผ่านกระบวนการคิดเลย หรือคิดได้เเค่นี้ครับ :m24:
    เราไม่ได้ปิดกั้นความคิดที่มีสาระของใคร ถ้าพี่มีความคิดเห็นดีๆ ที่มันเป็นประโยช์ ก็ไม่มีใครว่า
    ขอบคุณมากครับที่พีอยากจะมีส่วนร่วมงานลากครั้งนี้ :m81:
  • ใจเย็นเย็นบูม อย่าไปหัวซาร์.... ใจเย็นๆ
    เชื่ออาทูลครับ ปัยหามันต้องมีทางออก อยู่แล้ว เอาเวลาไปฟิตหมา แล้วไปสนุกในวันงานดีกว่า
    image
    ไฟล์แนบ
    261266_487620324636208_395390190_n.jpg 70K
  • อีสานมีปัญหาอะไรหนักหนากับโชคเชน กลัวก็บอกว่ากลัวตรงๆไปเลย อย่าอ้างนั่นอ้างนี่ พาทำเสียบรรยากาศเปล่าๆ คริคริ
  • พอเถอะครับ เรื่องโซ่กระตุก มันจบไปแล้วครับ เราจะไม่คุยเรื่องโซ่กระตุกอีกแล้วนะครับ ผมขอปิดประเด็นนี้
    ฝั่งหนึ่งไม่ชอบเขาก็มีเหตผลของเขา ฝั่งหนึ่งชอบเขาก็มีเหตุผลของเขาเหมือนกัน ซึ่งแต่ละฝ่ายก็ได้แสดงจุดยืนอย่างชัดเจนไปแล้ว โปรดอย่าบังคับให้ใครต้องถอยให้ใครเลย ถ้าฝ่ายหนึ่งแฮปปี้ อีกฝ่ายก็ไม่แฮปปี้อยู่ดี

ดังนั้น จบเถอะครับ ^:)^

image
    ไฟล์แนบ
    353528.jpg 166K
  • Vichan อีสานมีปัญหาอะไรหนักหนากับโชคเชน กลัวก็บอกว่ากลัวตรงๆไปเลย อย่าอ้างนั่นอ้างนี่ พาทำเสียบรรยากาศเปล่าๆ คริคริ

ไม่ได้กลัวโช้คเชนหรอกคับ แต่เขามีกฎเดิมที่ตั้งมาตั้งนานแล้ว เป็น 10 กว่าปีมาแล้ว และเขาอยากใช้กฎเดิมเขาอยู่ ถ้าผมกลัว ผมจะไปแข่งด้วยทำไมทุกครั้งที่มีงานลาก ผมเห็นหมาใส่โช้คเชนตั้งแต่ครั้งแรกที่ไปแข่งลาก กทม.ด้วยซ้ำ ผมไม่สนหรอกคับ
    ฮ่าๆๆๆ
    เอางี้หมาใครก็ตามมาลงรุ่นไลแค่น 29 กก. สวัสดี 32 กก. บิ๊กกัฟ 26 กก. ใบหยก 23 กก. พวกนี้ลูกหมาผมทั้งหมดคับ ใครจะใส่มาซัก 3 เส้น ลองกัน สัก 5 รอบ ดูก็ได้ ที่งานซ้อมใหญ่ทีมนนท์ วันที่ 7/9/56 นี้ผมจะเอาหมาผมไปพิสูจน์ดูฮ่าๆๆๆ

มันก็เหมือนที่พี่มาร์คพูดว่า รุ่นบารอนใครจะใส่หรือเอาอะไรมาล่อก็ไม่กลัวแพ้หรอก..................ผมก็เหมือนกัน ผมแค่อยากอธิบายเท่านั้นไม่ต้องการชวนทะเลาะอะไร และโดยส่วนตัวผมเองก็เป็นหลักอยู่อีสานทีมและผมก็ไม่เห็นด้วยกับกฎข้อนี้(ห้ามใส่โช้คเชนลงราง)ใครๆ(อีสานทีม)ก็รู้ว่าผมเป็นคนยังไงฮ่าๆๆๆ

อยากคุยกับผมก็โทรมาได้เลยที่เบอร์0819549220(เบอร์นี้ใช้มา10ปีไม่เคยเปลี่ยนเยอร์) และ0807499947ผมชื่อทัยคับ หรือจะให้โทรกลับก็ได้ไม่มีปัญหา เบอร์ผมโทรถูกแค่นาที่ละ 25 สตางค์ทุกเครือข่ายสบายๆ แต่ผมไม่อยากมาคุยกันที่ตรงนี้ มันคุยกันคนละภาษาเข้าใจยาก ไม่อยากทะเลาะกับใครเลย เดี๋ยวก็ทะเลาะกันพอดีฮ่าๆๆๆ
  • จบแบบนี้มันเหมือนไม่จบ ทำไมพวกคุณไม่เคลียร์กันให้มันจบ คาไว้แบบนี้คนอื่นเขาลำบากใจ 8-X
  • วันนี้เป็นวันเกิดลูกสาวผม ผมกำลังยุ่ง ไม่สะดวกจะพิมพ์อะไรยาวๆ เดี๋ยวว่างผมจะมาอธิบายก็แล้วกันนะ
  • ปิดประเดนแล้วครับ เรื่องโซ่ น้องๆอิสาน หยุดได้นะครับ ไม่ต้องพูดกันอีกแล้ว และสำหรับคุณ Vichan ก็ไม่ต้องไปต่อความ ต่อคำ ไม่ต้องไปอธิบาย ไม่ต้องไปพูดอะไรกับเขาอีกแล้วครับอีกแล้ว เขาจะพูด เขาจะคุยอะไรก็เป็นเรื่องความพอใจของเขา จบแล้ว เอาเวลาไปฝึกหมามีประโยชน์กว่า รอวันมาถึงเท่านั้นพอ
  • นั่นซิ เลยลืมเลย วันคล้ายวันเกิดน้อง เจ เจ ลุงอาทูลศรี ขอวยพรขอให้มีสุข สุขภาพร่างกายแข็งแรง มีความปิติ เป็นลูกที่ดี มีความกตัญญู ต่อผู้มีพระคุณ ยิ่งๆๆขึ้นและตลอดไปนะครับ
  • แค่เปลี่ยนวิธีคิด ชีวิตก็เปลี่ยน .... เชื่อผมเถอะครับ

ประเด็นที่ว่า อะไรคือจบ อะไรคือไม่จบ แบบไหนเรียกว่าไม่จบและแบบไหนเรียกว่าจบ ผมขอปิดประเด็นนี้ด้วยตัวผมเองนะครับ

คนอื่นจะมีทางออกอย่างไรผมคิดแทนไม่ได้ แต่สำหรับผมบางเหตุการณ์ มันไม่มีความจำเป็นที่จะต้องเดินไปให้สุดทางเลย เพราะบางทีการยืนนิ่งๆ โดยไม่เดินหน้าต่อไป หรือบังคับให้ใครต้องถอยออกมา มันอาจจะเป็นทางเลือกที่เหมาะสมที่สุดในเวลานี้ก็ได้ เคสนี้ผมรู้ดีว่า ถ้าดันต่อไปมันแตกแน่ๆ ผมจึงเลือกที่จะเป็นฝ่ายหยุดครับ

เรื่องการใช้โซ่กระตุกหรือไม่ใช้โซ่กระตุก ท้ายที่สุดก็คือ ต้องมีหนึ่งคนสมหวังและมีอีกคนที่ผิดหวัง ผมอธิบายเหตุผลไปแล้ว เจ้าภาพเขาก็สรุปไปแล้ว มันจึงจบไปแล้วตั้งแต่ตอนนั้น และถึงจะมีใครมาล๊อบบี้ให้เปลี่ยนแปลงในภายหลัง ผมก็คงไม่ยอม เพราะมันเป็นการฝืนใจให้คนอื่นต้องมาทำในสิ่งที่เขาไม่อยากทำ สู้รอให้ผ่านงานนี้ไปก่อนแล้วค่อยกลับมาว่ากันใหม่ก็ยังไม่สาย

ในทุกความขัดแย้ง แน่นอนครับมันเกิดจากการรู้สึกว่า ไม่สมดุลย์ ไม่ยุติธรรม แต่นิสัยผมเลือกที่จะพูดมากกว่าที่จะเฉย จะเห็นว่าหลายเรื่องที่ผมไม่เห็นด้วย ผมจะแย้งทันที เพราะผมไม่อยากเสียเวลา ไม่ชอบมีอะไรคาใจ แต่เมื่อพูดไปแล้วไม่มีการเปลี่ยนแปลง จะดันทุรังไปเพื่ออะไร และมันก็ไม่ใช่การแพ้หรือชนะ มันเป็นเพียงแค่ความเห็นที่ไม่ตรงกันเท่านั้น มองโลกในแง่ดี ถือโอกาสพักเบรคไปในตัว หรือจะลองหาอะไรอย่างอื่นที่ทำแล้วมีความสุขมาทำดูบ้างก็ยังได้ 55

สรุป ประเด็นนี้จบได้แล้วครับ เชื่อผม :005:
  • :063:
    มันต้องอย่างนีิ้ซิ จะถกจะเถียงกันทำไม เทนนิส ยังมีต้อง 3 คอร์ด
    คอร์ดดิน ซึ่งผู้เล่ยจากสเปนก็จะมีความชำนาญ
    คอร์ดหญ้า ทางผู้ดีอังกฤษก็ชำนาญ
    คอร์ดปูนก็จะเป็นทางอเมริกาและออสเตเลีย
    ผมไม่เคยเห็นนักกีฬาเทนนิสคนไหนพร่ำบ่นเลยว่าเสียเปรียบเวลาไป
    แข่งตามคอร์ดที่ตัวเองไม่ได้ฝึกไม่ได้ซ้อมหรือว่าไม่ชิน ในทางตรงกันข้าม
    ต่างฝ่ายต่างก็พยามฝึกความชำนาญ ความเชี่ยวชาญ ความแข็งแรง เพื่อ
    จะบดขยี่คู่ต่อสู้ในสนามการแข่งขัน ถ้าต่างคนต่างคิดว่าตัวเองได้เปรียบ
    ตัวเองเสียเปรียบก็ไม่ต้องไปแข่งเท่านั้นก็จบ แต่นั่นหมายถึงคุณแพ้ตั้งแต่
    ยังไม่ลงสนามเลยแต่ถ้าคุณลงแข่ง โอกาสแพ้หรือโอกาสชนะยังพอมีให้ลุ้น

ลองคิดกันเอาเองนะครับ
  • การแข่งขันมันจะตื่นเต้นเร้าใจ ถ้าต่างคนต่างหาเทคนิคใหม่ๆมาเพื่อเอาชนะคู่แข่ง และถ้าจะให้ดีต้องฝึกให้มีการวางแผนบ้าง ไม่ใช่แข่งกันแบบหุ่นยนต์ และการตีกรอบ ห้ามนั่น ห้ามนี่ เสียจนขยับไม่ได้ มันคือความน่าเบื่อครับ บางรุ่นไม่ต้องแข่งผมก็รู้แล้วใครแชมป์

เรื่อง โซกระตุกผมจบไปแล้วนะ ขอเปลี่ยนประเด็นใหม่บ้างดีกว่า 55
  • ผมไม่เข้าใจว่าทำไมจะต้อง กำหนดให้หมายืนนิ่ง ต้องปล่อยมือออกก่อน แล้วถึงค่อยบอกกรรมการว่าพร้อม แล้วถึงจะเริ่มลากได้ มันไม่มีความจำเป็นเลยสักนิด อยากรู้จังมันเป็นความคิดของใคร และไปเอาแนวคิดนี้มาจากประเทศไหน

เรากำลังจะแข่งลากน้ำหนัก เราไม่ได้ต้องจะโชว์การเชื่อฟังคำสั่งครับ และเราก็ไม่ได้ประกวดหมามารยาทดี ผมจึงสนแค่ว่า เมื่อสั่งลาก หมาต้องลากทันที ไม่ใช่ยืนนิ่งมองหน้า หรือกว่าจะเดินได้ต้องลุ้นกันใจหายใจคว่ำ ดังนั้น เรื่องการออกตัวมันควรต้องเป็นสไตล์ใครสไตล์มันครับ เทคนิคใครเทคนิคมัน มีเวลาให้เพียงหนึ่งนาที แต่จะมาบังคับให้ต้องทำตามขั้นตอนที่ละสเต๊ป คงเป็นไปไม่ได้ และไอ้ที่เขียนเอาไว้ ผมเห็นมีไม่กี่ตัวหรอกที่ทำได้ตามนั้น แถมไอ้ตัวที่ทำได้ ส่วนมากก็จะแพ้เสียด้วย 55

ถ้ากติกาบีบเอาไว้หมด หมาใครแข็งแรงสุด เดินได้อึดสุด ก็ชนะ มีเพียงเท่านี้ละครับ

แค่แลกเปลี่ยนมุมมอง ไม่ได้ชวนใครทะเลาะนะครับ ออกตัวเอาไว้ก่อน 55
  • อันนี้แระโดนพี่มาร์ค หมาบางคนฝึกปล่อยมือพรุ่งออกตัว
    จะไห้มายืนรอ แล้วค่อยบอกว่าพร้อมมันจะรอไห้หรอครับ
  • เจอบูลลี่แวมไพร์เข้าไป กติกานี้ก็ใช้ไม่ได้แล้ว 55
  • ไม่หนุกเลย อึดอัดไงไม่รู้ งานนี้
  • อย่าไปเก็บทุกอย่างมาเป็นอารมณ์ซิครับ ความสนุกของการเดินทาง ไม่ใช่เราไปถึงเป้าหมายได้ไว แต่มันคือ ระหว่างทางเราได้เจออะไรบ้างมากกว่าครับ

ถ้าเปรียบกิจกรรมลากน้ำหนักของเราเป็นการเดินทางท่องเที่ยวผจญภัย เราก็ควรสนุกกับอุปสรรค์ที่เราเจอในแต่ละครั้ง และต้องผ่านมันไปให้ได้ ส่วนคนที่คิดว่ามาไกลมากพอแล้ว เขาอาจจะหยุดไม่เดินต่อ แต่คนที่คิดว่ายังไปได้อีก เขาก็ยังสนุกที่จะได้เจออะไรแปลกๆใหม่ๆต่อไปได้เรื่อยๆ เพราะเป้าหมายของแต่ละคนแตกต่างกันครับ

ถ้าอยากรู้ว่า ด่านหินที่เรากำลังพยายามเดินผ่าน มันสนุกแค่ไหน เสาร์นี้มางานที่นนทบุรีครับ :X
  • ถูกทุกข้อแหละครับตามที่ทุกท่านกล่าวมา

แต่ถ้าจะให้ดีก็ต้องเอาทั้งหมดที่ทุกท่านคิดมารวมกันถึงเรียกว่าการพัฒนาเพื่อที่จะก้าวไปข้างหน้า..อย่าเอาอะไรอย่างใดอย่างหนึ่งยืนพื้น การร่วมสนุกถึงจะมีนักกีฬาหน้าใหม่ที่ไม่มีกลุ่มก้อน มาลงแข่งเพิ่มขึ้น ต้องอย่าลืมว่าสิ่งที่พวกเราต้องการคือการพัฒนาทั้งผู้ฝึกและสุนัข....กีฬาลากน้ำหนัก...ชื่อก็บอกอยู่แล้วว่าลากน้ำหนัก...ถ้าเกิดมีสนามหนึ่งบังคับให้ใช้แค่คำสั่งว่า..ลาก...อย่างเดียวหลายท่านที่ไม่ใช้คำสั่งนี้ฝึกมาก็แย่สิครับ...ผมมองเป็นเหมือนสนามแข่งรถ..สนามจะยังไงก็ได้ ท่านจะโมรถท่านยังไงก็ตามขอแค่ cc ไม่เกินก็ถือว่าไม่ผิด ที่เหลือคือความสามารถของคนขับ....รางลากจะเป็นโค้งซ้ายโค้งขวาตัวผมเองก็เฉยๆนะ...ส่วนไอ้ถอดไอ้ใส่โซ่กระตุกนี่ผมก็เฉยๆถอดได้ครับ...แต่ถ้าพลาดหมาผมหลุดหรือเกิดเหตุคุมไม่อยู่ ไม่ใช่ความผิดผมครับกัดหมาใครในงานหรือคนในงานเข้าก็ถือว่าซวยไปครับ...เหตุผลเพราะพิทบูลมันจิตหลุดง่ายมาก...ต้องนึกถึงปัจจัยหลายปัจจัยครับบางท่านเลี้ยงหมาในพื้นที่จำกัด สิ่งเล้าเยอะ หมาอาจก้าวร้าวกะหมาอื่นหรือกับคนแปลกหน้าก็แล้วแต่เขาก็ฝึกในแบบของเขา...จะพูดว่าโซ่กระตุกใช้บังคับก็ไม่ถูกหรอกครับเพราะเรานี่แหละคือตัวบังคับมันตั้งแต่ต้นอยู่ดีๆจะให้มันมาแข่งลากมันคงไม่ทำ...บางคนผมสังเกตุบนรางลากไม่ใส่โซ่กระตุกพอหมาไม่ลากเดินเข้าไปเสียงดังหน่อยหมาเหยี้ยวแทบแตกนอนหมอบตัวสั่นเลย ผมอยากรู้จริงๆครับว่ามันโดนไรมา...
    เพราะของแบบนี้ไม่มีหลักสูตร..ไม่ใช่แข่งสอบฟิสิก เคมี ชีวะ ครับที่ต้องทำตามสูตรที่วางเอาไว้ เพราะเราไม่มีคนมาเขียนหลักสูตรให้ ครูของพวกเราคือ หมา ครับ แต่ละตัวสอนเราต่างกัน หมาบางตัวกระตุกจนคอขาดก็ไม่ออก ออกไปแรงก็ไม่มีเพราะไม่อยากทำ มีเยอะครับ บางตัวต้องมาพูดคุย บางตัวก็มาร้องเสียงดังกรี๊ดๆ กลางสนาม บางตัวต้องโดดกัดเจ้าของก่อนถึงจะออกได้ การเปิดโอกาสให้มีหน้าใหม่เกิดขึ้นมันดีครับเพราะคนอื่นๆเขาก็อยากเข้าร่วม ส่วนเวลาแข่งอยู่ที่การจัดการ การเคารพระบบ ในวันงาน รวมทั้งการออกแบบตัวงานเอง
    เรื่องหมาๆอย่าเป็นเรื่องให้ลำบากใจกันเลยครับ หันหน้าคุยกันหาจุดกึ่งกลาง เอาเวลามาคิดบริหารจัดการวันงานให้พร้อม ดีกว่าจะมาพยายามให้คนทำตามเราครับ วันหนึ่งถ้าเขารู้ว่าการทำแบบไหนดีกว่ากันเขาก็ทำตามกันเองแหละครับ ไม่งั้นจะมีคำว่าล้าหลังไว้ทำไม....ทุกคนเลือกที่จะทำไม่มีผิดถูกหรอกครับ..พวกเราก็พูดกันเองว่าชัยชนะไม่สำคัญไปกว่าการที่จะให้หมาของเราได้ทำกิจกรรม และนี่คือ ?

ขอบคุณครับ
  • มาร์คเหมาะแล้วที่เป็นผู้นำ ผมชอบนิทานกางเกงยีนสของคุณนะ แต่สงสัยว่าถ้าวันแรกเขาให้ใส่กระโปงไปจะยอมไหม 55
  • ทุกอย่างได้หมดครับพี่ เพราะทุกตัวเรารู้ เราเห็นกันมาแล้วทั้งนี้ อย่างบาร์เล่ย์ (ยุทธ) บูลลีแวมพายส์ (สู้) หรือตัวอื่นๆ ด้วยการฝึกมา ประกอบกับความกระตือรือร้นของสุนัข พวกเราเห็นๆ กันทั้งนั้น ไม่ต้องถึงกับ ปล่อยหมา ถอยมา แล้วค่อยสั่งลาก ทุกตัวไม่ต้องถึงอย่างนี้ กรรมการจับเวลาจะเข้าใจกับ แฮนด์เล่อร์เอง มองตาส่งสัญญาณกันเองได้ เอานะ พร้อมนะ ปล่อยนะ จับปั๊บได้ไม่มีปัญหาครับ ยกเว้น(ข้อ 2 ในคำชี้แจงของ Jetdo หน้า 1) ขอ้่เดียวแค่นั้นเองครับพี่ แค่นั้่นจริงๆครับ
  • คำว่า"แทคติก"คือความฉลาดในการทำสิ่งหนึ่งสิ่งใดที่ไม่ผิดกติกาสากล ผมจึงอยากให้มองในแง่นี้ครับ ความสนุกมันจะบังเกิดครับ คิดเสียว่าแค่แทคติกอย่างนึงเองครับ :o040:
  • เรียนพี่อาทูล ผมถึงสงสัยไงละครับ กติกาที่เขียนขึ้นมาแล้วทำไม่ได้ จะเขียนมาให้รกสายตาทำไม ...
    หลักการเขียน กฏ กติกา ต้องเขียนออกมาให้คนเขาเห็นถึงประโยชน์ เขาถึงสนับสนุนและยินดีนำไปยึดปฏิบัติ
    แต่ถ้าเขียนมาแล้ว ไม่เห็นถึงประโยชน์ นอกจากคนจะไม่นำไปปฏิบัติแล้วมันยังทำให้ภาพอื่นที่ดีๆอยู่แล้วให้ดูแย่ตามไปด้วยครับ ผมถึงไม่อยากให้เขียนกติกาตามจินตนาการ แต่อยากให้นึกถึงข้อเท็จจริง ที่เราจับต้องได้

ด้วยความเคารพครับ
  • ถูกต้องครับคุณอา [-X
  • ถ้าน้อง Boom พูดแบบนี้ ก็แสดงว่า กติกาเขียนไว้เพียงเพื่อให้ดูเท่ห์ แต่ไม่จำเป็นต้องทำตามก็ได้ใช่ไหมครับ ?
  • ย้ำนะครับ เราถกกันด้วยเหตุผล อนุญาติให้มีอารมณ์เข้ามาเจิอปนได้ แต่ห้ามชวนทะเลาะ ขอแค่นี้ละครับ
    ผมมั่นใจว่าวุฒิภาวะผมมีมากพอ แต่ผมไม่มั่นคู่สนทนาบางคนครับ :-D
  • ด้วยความเคารพครับ ตามที่ผมเข้าใจก็คือกติกาเป็นสิ่งที่บุคคลหรือคณะบุคคลสร้างขึ้น เพื่อให้เป็นเเบบแผนปฎิบัติในเรื่องใดเรื่องหนึ่ง และเมื่อกติกานั้นได้รับการยอมรับมากขึ้น กติกานั้นก็จะกลายเป็นกติกาสากล เเต่ในที่นี้มันยากที่จะให้ทุกคนทุกฝ่ายยอมรับกติกาทุกข้อที่ตั้งขึ้นมา ซึ่งผมเชื่อว่าผู้ที่ตั้งกติกาไม่ได้มีเจตนาเอนเอียงไปฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง เพราะการตั้งกติกาเเต่ล่ะข้อต้องผ่านมติในที่ประชุม ใช่ว่าบุคคลคนนั้นเขาจะคิดขึ้นมาเองลอยๆ ผมเป็นคนหนึ่งที่เคารพและให้เกียรติกติกาในทุกสถานที่ที่ผมไป เพราะผมคิดว่าเขาคงคิดว่ามันยุติธรรมดีเเล้วเขาถึงตั้งกติกาข้อนั้นๆมา เพื่อให้เราปฎิบัติตาม

ผมเชื่อว่ากติกาทุกข้อที่ตั้งมา เมื่อถึงวันงานจริงๆ ด้วยความเป็นอีสาน กรรมท่านก็คงจะพิจารณาอะลุ่มอล่วย ผ่อนหนักผ่อนเบาให้แก่กัน ขึ้นอยู่กับดุลพินิจของกรรมการ เพราะเราอีสานทีมตระหนักถึงเรื่องมิตรภาพสำคัญที่สุด ^:)^

ปล. ประสบการณ์ ชั่วโมงบินบนถนนสายลากผมอาจจะยังไม่มาก เเต่ผมก็อยากให้พี่ๆทุกคนพูดกันด้วยเหตุด้วยผล สิ่งไหนที่ยอมได้ก็อยากให้ยอมกัน ผมอยากให้มิตรภาพดีๆเกิดขึ้นกับเราชาวพิทบูลแบบนี้ตลอดไป
    ขอบคุณครับ :039: :039: :039:
  • น้องบลูมครับ ปกติพี่ก็หยวนตลอดละครับ เพราะอยากให้มาสนุกร่วมกัน แต่การเขียนกติกาแบบนี้ ยอมรับเลยว่า แค่อ่านตอนแรกก็หงุดหงิดแล้วครับ พวกเราอุตส่าห์เดินมากันตั้งไกลแล้ว แทนที่จะเดินไปข้างหน้าต่อ กลับถอยหลังมาเริ่มต้นใหม่

แค่ถ้าบอกแต่แรกว่า การแข่งครั้งนี้เป็นงานลากประเพณี พี่จะไม่ว่าอะไรสักนิดครับ :039:
  • ทำยังไงมันถึงจะลงตัวน้อ ผมว่าแข่งเส็ดน่าจะนั่งคุยกับเรื่องกติกาและออกแบบ กฏ กติกา ร่วมกันโดยใช่ประชามัติเสียงส่วนมากจะได้มี กฏ กติกา ใช้ร่วมกันแล้วนำไปเป็นบรรทัดฐานในสนามต่อๆไป เมื่อเรามีกฏ กติกา อันเดียวกันเเล้วจะได้หมดเรื่องถกกันทุกสนามนะครับ งานที่อีสานผมเชื่อว่ามันจะเป็นงานคนเล่นหมาลากหรือสิงห์นักมากันเยอะเป็นโอกาศอันดีที่จะได้คุยเรื่องนี้นะครับ เพราะถกกันในนี้เราได้เห็นแค่ตัวอักษรไม่ได้รับรู้อารมณ์ผู้สงสารอาจตีความไปในอีกด้านของอารมณ์ก็ได้นะครับ
  • ตกลงนี่ยังไม่เป็นงานลากประเพณีอีกเหรอครับ หลังจากอ่านมาตั้งนานเข้าใจว่าเป็นงานลากประเพณีไปแล้ว จริงๆก็จัดเป็นงานลากประเพณีก็จบนะครับ ไม่ต้องมานั่งเถียงกันแล้วค่อยคุยกันใหม่สนามหน้าว่ากฏ กติกาจะเอาอันไหนและเป็นอันเดียวกันเเล้วจะได้หมดเรื่อง ทุกคนไปร่วมงานก็สบายใจกว่าด้วย
  • ชื่อมันก็บอกอยู่แล้วว่างานอะไร หรือจะกลับไปอ่านดูใหม่ก็ได้นะครับ

หรือท่านใดอยากจะจัดงานประเพณีก็จัดสิครับ ด้วยความเคารพ

กฏกติกาที่อิสานใช้มันไม่ดีหรอคับ แต่เท่าที่ผมเล่นมาเวลาอาจไม่นานนัก ผมว่ามันแฟร์ที่สุดแล้วสำหรับทุกฝ่าย

ผมไม่ได้คิดว่าใส่สายโช็คเป็นเรื่องที่ผิด ต่างฝ่ายต่างคิดครับ แต่เรืองที่ผิดและผมเห็นมาทุกสนามและมากขึ้นด้วย

ซ้ำคือการกระตุก หรือกระชากคอหมา แต่มันก็ไม่ได้ทำให้ชนะหรอกคับ แต่มันบ่งบอกถึงการบังคับหมา

หมาเค้าลากต้องลากด้วยใจคับ มีความสุขไปด้วยกันทั้งคนกับหมา เราจึงให้งดใช้สายโช็คคับ

ไม่รู้ว่านานแค่ไหนแต่ผมเล่นหมาลากมา4-5ปีแต่เลี้ยงพิทบลูหมา 12 ปีแล้วคับ ผมก็เห็นกติกาข้อนี้แล้ว

ส่วนใส่สายโช็คแล้วดึงตอนออกตัวจะให้กรรมการตัดสิทธิแล้วนั้นผมว่าไม่มีทางเพราะทุกคนคือเพื่อนกัน

เห็นได้ชัดจากงานเชียงใหม่คับ ผมถามว่าเค้าดึงคอหมาแบบนั้นไม่ฟาล์วเหรอคับ

คำตอบที่ผมได้คือ "เพราะเค้าฝึกมาแบบนั้น" ไม่งั้นก็ตั้งกฎเลยว่าสามารถกระตุุก กระชาก คอหมาได้

ขอบคุณครับทุกท่าน ด้วยความเคารพ และอยากเห็นมิตรภาพที่ดีในสังคมลากน้ำหนักคับ

เฉินหลง คับ
  • ขอบคุณ คุณdogfunpark มากครับ =D>
  • มันไม่จบหรอกเฉินหลงถ้าพวกเราทุกคนจะมาถกกันไปมาแบบนี้ พี่คิดว่า มันต่างฝ่าย ต่างเหตุผล เราก็คิดว่าเราถูก เขาก็คิดว่าเขาถูก แต่มันทำให้เราได้แสดงความคิดเห็นของเราออกมาเท่านั้นเองฮ่าๆๆพี่พอแล้วไม่อยากถกกับใครเรื่องนี้ หรือแก้ต่างกับใครอีก ตรงนี้แล้วล่ะ อยากพูดกันคุยกันเจอหน้ากันค่อยคุยดีกว่าฮ่าๆๆๆ
  • ชื่ออะไรก็ไม่สำคัญแต่สนามนี้เป็นสนามชิงแชมป์ประเทศไทยอีกสนามรึปล่าว นับคะแนนไหมถ้าไม่นับก็จบ ส่วนกติกาเรื่องโซ่กระตุกรุ้สึกเฉยๆยังไงก็ได้
  • มันจะเป็นสนามอะไรก็แล้วแต่คับ แต่มันไม่มีคำว่าจบคับ.

จบของคุณคืออะไร

คุณยังๆไม่ได่เริ่ม มันจะจบได้อย่างรัย

ผมก็ไม่อยากเถียงกับใคร ต่างคนต่างเหตุผล

คนบางคนไม่สร้างแล้วยังจะมาทำให้เค้าล่ม. มันหลายครั้งแล้วครับ

ผมเบื่อ. คนพวกนี้.

• หรอ ตกลงมาเขียนเนี่ยไม่เห็นได้คำตอบที่ถามเลย