ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

[HOT] เครื่องบดโครงไก่ (Rewrite)
  • image
    image
    กลับมาอีกครั้งงงนะครับบบ กับเครื่องบดโครงไก่ที่พี่ๆหลายต่อหลายคนรอคอย
    ฮ่าๆๆๆๆๆ (ก็เว่อร์ไป) ซึ่งการกลับมาครั้งนี้ก็เพื่อที่จะตอบคำถามพี่ๆหลายๆคนที่ถามๆกันเข้ามา
    เอ้อออก่อนจะอ่านกระทู้นี่ สำหรับคนที่ไม่รู้จักเครื่องบดรบกวนอ่านลิงค์ด้านก่อนนะครับ
    จะได้เข้าใจสิ่งที่ผมพูดถึงอยู่ ฮ่าๆๆๆๆๆ (เดียวคุยกันโลจิกไม่ตรงกันอีก)

http://pitbullzone.com/community/discussion/30101/hotเครื่องบดโครงไก่สำหรับลูกสุนัข/p1

เริ่มกันเลย
    1). " ไอ้เจ้าเครื่องบดเนี่ยมีหน้าตาเป็นยังไงงงง !!!! "

image

เอื้ออออออ..... ใช่ครับบบบ เอื้ออออออ!!! ไอ้ผมนี่ก็พยายามถ่ายรูปหลายๆมุม แทบจะทุกส่วน
    กะเอาให้เข้าแบบชาตินี้ผมไม่ต้องบรรยายอะไรอีกแล้ว เอาให้แบบเข้าใจทะลุปุโปล่ง
    แต่มั๊นนนน!!!! ก็ยังมีคนที่ไม่เข้าใจ
    พอไม่เข้าใจมากๆ ก็โทรมาถาม ก็ตู้มมมมสิครับ ฮ๋าๆๆๆ ขนาดภาพยังดูหละแล้วไม่เข้าใจ
    แล้วโทรคุยจะได้ไหมเนี่ยยยย ฮ่าๆๆๆ ซึ่งรวมกับพี่ๆไม่ค่อยเข้าใจว่าไอ้เครื่องนี้มันทำงานยังไง
    ด้วยความรักที่ผมมีให้เพจนี้ (ฮ๋าๆๆๆๆ ไอ้นี้ก็เกินไป)
    ผมก็เลย "เอาวะ เราเขียนคงเขียนแคด(CAD - Computer Aided Engineering) ก็เป็น
    เรียนมาก็ตั้งเยอะ ได้เวลาแสดงผลงานหละ ฮุ่ยยยยยย ลุยยยย"

LINK:

เป็นยังไงกันมั่งครับ จากคลิปที่ผมถ่ายแบบขอไปทีให้ดู พอจะเกทไอเดียกันมั่งไหมมมม
    น่าจะไม่มีปัญหาหละ นะสำหรับพาร์ทนี้ งั้นเราก็มาต่อในส่วนของคำถามที่สองกันเลย

2). คำถามข้อที่สองก็เกิดจากการที่ผมเนี่ยหละ ดันทำเป็นแบบโซ่คู่ คิดว่ามันต้องทนกว่าเดิมแน่เลย
    เอาให้ไปใช้กันไปแบบต่อจากนี้ไปอีก 20ปี ค่อยมาคุยกันใหม่เรื่องราคาซ่อม เรื่องอะไหล่ กันเลยทีเดียว
    ฮ่าๆๆๆๆๆ แต่ผลที่ได้ก็คือมันกินไฟ กินพลังเกินไปนั่นหละครับ เกินไประดับนึงเลยนะ
    ดังนั้นเพื่อสำหรับประโยชน์ของพี่ๆเอง ผมเลยพยายามหลีกเลี่ยงการผลิตแบบโซ่คู่
    แต่ก็ไม่ต้องห่วงนี้ครับ โซ่เดี่ยวก็ให้ผลที่เท่ากันเลย เพราะจุดประสงค์จริงๆของการใช้โซ่ทดแรง
    ก็คือ การเพิ่มขนาดของแรงบิด(Torque)ครับ ใช่ครับแรงบิด
    เพราะว่า ด้วยขนาดของเส้นศูนย์กลางที่ถูกเพิ่มขึ้นของเฟือง
    ทำให้แรงบิดถูกเพิ่มขึ้นตามครับ ดังนั้นแรงบดก็เพิ่มขึ้นด้วย
    แล้วดียัง ????? พี่ก็ได้แรงเป็นสองเท่านะสิครับ ดีไหมเล่าาาาาาา ฮ่าๆๆๆ
    แต่ก็ต้องแลกมาด้วยความเร็วรอบในการหมุนที่ลดลงตามมา เป็นอัตราส่วนกันครับ
    !!แต่มันก็ผลดีอีกนั่นหละครับ ลองคิดภาพตามผมนะครับ หากสกรู (Screw) ที่หมุนเร็วๆ กับ ช้าๆ
    พี่ๆคิดว่าอันไหนจะสามารถทำให้เนื้อไหลเข้าไปในรูได้ง่ายกว่ากัน ???
    ใช่แล้วครับบบบบ หมุนช้าๆ นั่นไงงงง มีแต่ผลดีกับผลดี เห็นไหมมมหละฮีๆๆๆๆ

image

image
    ไฟล์แนบ
    pork_mince.jpg 284K
    1.jpg 164K
    IMAG5929.jpg 199K
    IMAG5928.jpg 105K
    IMAG5941.jpg 207K
    IMAG5957.jpg 160K
    IMG_3792.JPG 119K
    IMG_3793.JPG 156K
    IMG_3798.JPG 140K
    IMG_3800.JPG 160K
    IMG_3807.JPG 114K
    IMG_3808.JPG 117K
  • LINK :

3). อ๊ะๆๆๆยังไม่หมดนะครับ ขอตอบคำถามอีกข้อนึง ข้อสุดท้ายหละ
    "น้องครับน้องครับ พี่อยากจะเอาเครื่องบดไปใช้นอกสถานที่อยากจะติดเป็นเครื่องยนต์แทนมอเตอร์
    น้องจะทำให้พี่ได้ไหม"
    ตอบ : ได้ครับเพ่ แค่นี้ชิลล์ๆ ใช่ครับ ผมทำให้ได้ครับอาจจะใช้เวลาสักสามสี่วันก็เสร็จครับ ผมทำให้ใหม่เลยแค่เลือกมาว่า อยากจะได้เครื่องยนต์อะไรยังไงกี่แรง ผมบริการเพ่ๆเต็มที่เลย ง่อววววววววว เดือดดสาสสสส 5555555
    เอ้อออออีกนิดนึง มีพี่บางคนบอกผมมาว่า
    "น้องพี่อยากได้โซ่อ่ะไม่เอาสายพานเลยได้ไหม"
    ตอบ : คำตอบคือไม่ได้ครับ ไม่ทำให้ด้วยยย งงหละสิ ทำไมถึงไม่ได้
    อ่ะ ลองมาคิดภาพตามผมใหม่นะครับ สมมติว่าเรามีแรงบิดสูงๆเลย
    ที่ส่งมาจากมอเตอร์ ไปยังสายพาน ซึ่งจากนั้นแรงจากสายพานก็
    ถูกส่งไปยังชุดเฟือง จากชุดเฟืองก็ไปยังหัวบดเพื่อทำการบด
    พอมีอะไรแวบเข้ามาให้หัวบ้างไหมครับ ???
    !! ใช่ครับ หากเราเอาสายพานออกแล้วติดเพลาของมอเตอร์กับโซ่เลย
    เมื่อมีวัสดุที่แข็งมากเข้าไปติดในหัวบด แล้วหัวบดไม่สามารถบดต่อได้
    มอเตอร์ของคุณจะเกิดสภาวะ OVERHEAT & OVERLOAD แน่นอน
    ผลที่ได้คือมอเตอร์คุณจะไหม้และพังเลย สถานเดียว
    ดังนั้นประโยชน์ของสายพานก็คือ เมอเตอร์ของคุณจะสามารถหมุนฟรีได้
    ซึ่งมันจะช่วยยืดอายุการใช้งานของ

image
    image

หวังว่าข้อมูลข้างต้นน่าจะช่วยไขข้อสงสัยได้พอสมควรนะครับ :D Heeeeeeeehehe
    หากต้องการข้อมูลเพิ่มเติมก็โทรมาได้ทุกเมื่อครับ ถ้าโทรไม่ติดแสดงว่าผมยังอยู่ในคลาส(เรียนอยู่)
    ตอนนี้ก็ปีสามแล้ววว!! ใกล้จะจบแล้วววครับบ!! รบกวนรอสักครู่ครับเดียวจะโทรกลับทันทีเมื่อมีเวลา
    ส่วนเรื่องราคาเครื่องบด แค่บอกว่ามาจากเว็บ Pitbullzone.com เดียวผมจัดราคาพิเศษให้เลย
    ผมไปเรียนเกษตรทุกวัน ใครอยู่แถวนั้นอยากให้ผมไปส่งก็ได้นะ สบายๆชิลล์ๆ คนกันเองครับ ฮี่

Tel. 087-0031320 คุณวสุวัฒก์
    หรือ 081-7501255 คุณวรยุทธ

ทิ้งท้ายด้วยภาพน้องหมาที่ใช้กินโครงไก่บดจากเครื่องบดของผม
    ถือว่าอยู่ในระดับที่โอเคเลย ฮ่าๆๆๆๆๆๆ ส่วนพี่ๆคนไหนที่เคยซื้อเครื่องบดผมไป
    รบกวนเอารูปภาพผลงานมาลงให้ผมดูหน่อยยยนะครับบ อยากเห็นจริงๆ :D
    น่ะฮ่าบบบบบบบบบบบ

image

image

image

image

image

image

image

image
    ไฟล์แนบ
    IMG_3792.JPG 119K
    IMG_3793.JPG 156K
    IMG_3797.JPG 168K
    IMG_3798.JPG 140K
    IMG_3800.JPG 160K
    IMG_3807.JPG 114K
    IMG_3808.JPG 117K
    IMG_3810.JPG 113K
    IMAG5941.jpg 207K
    IMAG5923.jpg 89K
  • LINK : youtube.com/watch?v=55GfbX52PYM&feature=youtu.be

ลิงค์ตามนี้เลยนะครับ พยายามโพสแล้วแต่มันไม่ติด T/l\T