ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

มาร์ค มาเฟีย กับ หมาพิทบูล
  • การเลี้ยงพิทบูลในแบบของผม

ถ้าให้อาหารสำเร็จรูปที่มีคุณภาพ (ขอย้ำว่าอาหารที่มีคุณภาพ) ก็แทบจะไม่ต้องเสริมอะไรอีกแล้ว
    อาหารสำเร็จรูปเขาทำมาเพื่อความสะดวก มันอาจจะสู้อาหารสดไม่ได้ในบางเรื่อง แต่มันก็เหนือกว่าในอีกหลายๆเรื่อง

ใครมีเวลาเยอะ จะเลี้ยงแบบไหนก็ไม่ว่ากัน
    ใครต้องการความสะดวก อาหารสำเร็จรูปเป็นคำตอบสุดท้าย

ผมจะพูดเรื่องแคลเซี่ยมอีกครั้งเดียว เพราะเบื่อเต็มทนแล้ว
    แคลเซี่ยมเป็นสารอาหารที่ได้ง่าย ราคาถูก และไม่ใช่สารอาหารหลัก ส่วนมากมีอยู่อาหารสำเร็จรูปอยู่แล้ว
    จึงไม่มีความจำเป็นต้องเสริม ยิงถ้าหากให้หมากินนมอยู่ด้วยแล้ว ก็ลืมมันไปได้เลย

การเสริมแคลเซี่ยมไม่ได้ช่วยให้ หมาตัวโต หรือกระโหลกใหญ่ขึ้น มีแต่จะทำให้หยุดโตเร็วขึ้นมากกว่า

สัตว์ที่ต้องเสริมแคลเซี่ยม ก็คือสัตว์ที่มีการเจริญเติบโตผิดปกติ สัตว์กำพร้า สัตว์อ่อนแอ หรือสัตว์ที่เลี้ยงด้วยเนื้อสด
    ไม่มีตำราเล่มไหนในโลก ที่เน้นเรื่องการอัดอาหาร อัดแคลเซี่ยม มีแต่พวกประสาทแดก เห็นแก่ตัว ที่มุ่งสนองตัณหาของตัวเอง
    และคาดหวังในสิ่งที่ผิดธรรมชาติ พ่อแม่มัน 30 โล จะเลี้ยงให้เป็น 50 โล จึงเป็นไปไม่ได้
    พ่อแม่มันอกแคบ ผอมเพียว จะอัดให้มันเป็นบูลลี่จึงเป็นไปไม่ได้ ฉะนั้นอยากให้เลิกบ้า ปัญญาอ่อน กันได้แล้ว

พิทบูลเป็นสุนัขขนาดกลาง เมื่อประมาณ 10 กว่าปีที่แล้ว
    มีขนาดดั่งเดิมตอนโตเต็มวัยที่เป็นมาตรฐานอยู่ที่ประมาณ 30 กก (บวกลบ) หรือ 45-75 ปอนด์
    หากหมาใครแตกต่างจากนี้ถือว่าผิดจากธรรมชาติดั่งเดิมของพิทบูล

พิทบูล เป็นหมา กัดเก่ง มีความมุ่งมั่นสูง เป็นหมาที่รักการต่อสู้ ทนความเจ็บปวดได้สูง เป็นหมาที่กล้าหาญ ดุกับสุนัขด้วยกันเอง
    พิทบูลแท้ๆ ต้องมีคุณสมบัติสำคัญ 5ประการดังนี้
    1. ความสามารถในการต่อสู้ (เพราะมันเกิดมาเพื่อสิ่งนี้)
    2. ความเกมส์ ความมุ่งมั่น ไม่ย่อท้อต่ออุปสรรค์ (ยอมตายมากกว่ายอมหนี)
    3. ความกล้าหาญ เด็ดเดี่ยว ปราศจากความขลาดกลัว (กล้าสู้กับสัตว์แทบทุกชนิดโดยไม่เกียงขนาด)
    4. ความแข็งแรง ทรหดอดทน และทนต่อความเจ็บปวดได้สูง (เกินกว่าขนาดของตัวเอง)
    5. พลังกัดและพลังในการทำลายล้างสูง (สามารถสังหารสัตว์อื่นที่มีขนาดใกล้เคียงได้อย่างรวดเร็ว)
    ที่คนในอดีตนิยมเลี้ยงพิทบูลก็เพราะคุณสมบัติ 5 ข้อข้างต้น

จะเห็นได้ว่า ไม่ได้พูดถึง ความสวย ความใหญ่ หรือขนาดของสรีระ เลยแม้แต่น้อย

หากกังวลเรื่องรูปลักษณ์ ควรเลี้ยงหมาที่พัฒนาด้านนี้มาโดยเฉพาะ จนสายเลือดนิ่งแล้ว จึงจะสามารถคาดหวังในเรื่องนี้ได้
    อย่ามาคาดหวังเอาจากพิทบูล เพราะสิ่งที่พิทบูลให้ท่านได้แน่ๆ มันเป็นเรื่องของความสามารถ ไม่ใช่เรื่องของความสวยงาม

พิทบูล ตาขาว ปอดแหก อ่อนแอ กัดสู้หมาข้างถนนไม่ได้ คงไม่มีใครต้องการ จริงไหมครับ

ผมเลี้ยงพิทบูลทุกวันนี้ ให้กินอาหารเม็ดเพียวๆ แต่จะโตมาเป็นแบบไหนก็อยู่ที่กรรมพันธ์ และโชควาสนา
    ผมไม่เคยสนใจ ขออย่างเดียวอย่ากัดเจ้าของและก้าวร้าวต่อสมาชิกในบ้าน
    สิ่งที่ผมคาดหวังในตัวพิทบูล คือสมบัติ 5 ประการข้างต้นเท่านั้น
    หากจะคุยกับผมให้สนุก อย่าคุยเรื่องนอกเหนือจากนี้ จะทำให้ผมอารมณ์เสียง่ายมาก มันเหมือนกับผมกำลังคุยกับคนเลี้ยงหมาตามกระแส
    ไม่ได้คุยกับคนที่รัก เพราะชอบในคุณสมบัติพิเศษเฉพาะประสายพันธ์ของพิทบูลจริงๆ

ผมอยากให้สนใจเรื่องการเลี้ยง การดูแล การควบคุม การฝึกอบรม ให้มันเป็นสุนัขที่ดี ไม่สร้างปัญหาให้สังคมมากกว่า
    รูปลักษณ์ภายนอกอย่าไปสนใจ เพราะตัดสินใจเลี้ยงไปแล้ว มนจะเป็นอย่างไรก็ต้องรับผิดชอบ ไม่ใช่ไม่ถูกใจในลักษณะภายนอกแล้วเอามาประกาศขาย
    หากมันยังมีคุณสมบัติครบตามสายพันธ์ มันไม่ใช่ความผิดของหมา แต่มันเป็นความผิดของคน หยุดการเอาเปรียบหมาของตัวเองกันได้แล้ว

หมามันไม่เคยเรียกร้องเลยว่า นายกูจะ ฉลาด ปัญญาอ่อน จน รวย ดำ ขาว ฯลฯ มันรู้แต่เพียงว่ามันต้องมอบกายถวายชีวิตให้นายมันโดยไม่มีข้อแม้
    แต่คนต่างหาก ที่จ้องจะเปลี่ยนมัน ขับไล่มันให้พ้นอก เพียงเพราะมันไม่มีลักษณะที่ตรงกับความต้องการ จนลืมนึกถึงความซื่อสัตย์และความภัคดีที่มันมอบให้
    และที่สำคัญ มันอยู่ในที่ของมัน เราเองต่างหากที่ดิ้นรน ขนขวายไปหาเอามา กล้าเลี้ยงก็ต้องกล้ารับผิดชอบ

ขออภัย ที่ต้องพูดตรงๆแบบนี้ครับ
  • วันนี้คุณมาร์คถ้าทางจะว่าง
    คุยซะยาวเลย.............ตรงเป้าแป๊ะเลย

ดูดีวีดี แล้ว คิดถึงทุกท่านเลย ภาพสาย ดนตรีประกอบเยี่ยม
    ผมดู 4-5 รอบแล้ว และหลายๆท่านมาที่บ้าน นั่งชมกันเพลินเลย
    ไม่รู้คุณมาร์ค เตรียมการสิ้นปีนี้ มีอะไรมันๆ บ้าง
    ผมส่งแผ่นให้หยก และป้า จะมาเอาที่หยกให้ 5แผ่นไปแล้ว

อย่าลืมป๋องเขียว ถาดนึง..............
  • ของขึ้นตั้งแต่เมื่อคืนแล้วนะป๋า:001:

ยังไม่ลงหรอ เอิ๊กๆๆ:013::032:
  • เมื่อคืนมีหลายท่านที่ทักมาทางเอ็ม ผมไม่สะดวกจริงๆครับช่วงนี้
    ไม่ได้หยิ่งหรือรังเกียจใคร แต่ช่วงนี้ผมเครียดมากๆ งานตรึม มีปัญหารอสะสางเพียบ

หน้าที่การงานคือภารกิจหลัก ที่หลีกเลี่ยง ละเลย ไม่ได้
    พิทบูลเป็นความชอบ เป็นกิจกรรมเพื่อการสันทนาการในยามว่าง เพื่อการผ่อนคลาย

เอาไว้ว่างๆ โปร่งๆ เราจะมารวมตัว เฮฮา จัดกิจกรรมกันอีกครั้ง

ขออภัย หากพูดอะไรตรงเกินไป นะครับ :005::063::039:
    ไฟล์แนบ
    DSC00822_resize.JPG 49K
    a409127.jpg 77K
  • ปลายปี คงเป็น แทงค์กิ้วปาร์ตี้ ชาวพิทบูลเช่นเคยครับทุกท่าน :030:
    ไฟล์แนบ
    similan-013.jpg 40K
  • อยากให้ถึงสิ้นปีเร็วๆจัง หุหุ

หม่ำๆของอร่อย
  • วันนี้คนเลี้ยงพิทบูลเยอะแล้ว แต่คนต่อสู้เพื่อพิทบูลยังมีน้อย
    วันนี้เรามาวัดกันที่ การฝึกฝน สมรรถนะ และประสิทธิภาพของพิทบูลกันดีกว่า

ผมอยากให้สังคมพิทบูลของเรา โดยเฉพาะสมาชิกในบอร์ดนี้
    เต็มไปด้วยคนเลี้ยงพิทบูลที่มีคุณภาพ และเข้าใจวัตถุประสงค์ของการเลี้ยงพิทบูลจริงๆ

ใครจะเป็นผี เป็นปีศาจ เป็นนักบุญ เป็นนักธุรกิจ จะชอบแบบไหน ผมไม่สนใจ
    ผมขอให้เลี้ยงด้วยรัก รับผิดชอบ และเข้าใจในคุณลักษณะเฉพาะประจำสายพันธ์จริงๆ
    อย่าเอามาตรฐานการเล้ยงหมาสายพันธ์อื่นมาใช้กับพิทบูลเลย สงสารมัน

หมาพันธ์เดียว แต่โดนคาดหวังแทบทุกเรื่อง มันคงตอบสนองให้ไม่ได้
    หากมันยังคงลักษณะเฉพาะประจำสายพันธ์ไว้ได้ครบ ผมถือว่ามันยังทรงคุณค่าทุกตัว
    ใครประกาศขายหมาโตโดยที่มันไม่ได้มีความผิด แล้วอีกไม่นานก็มีตัวใหม่เอาเลี้ยงแทน
    ผมถือว่าคนประเภทนี้เลี้ยงหมาเพื่อการยอมรับ ไม่ได้เลี้ยงเพราะรักพิทบูลจริงๆ
    และหลายท่านกำลังทำลายคุณค่าของพิทบูลโดยไม่รู้ตัว

หากมันมีครบห้าข้อแล้วก็ควรพอใจ และควรฝึกฝนให้มันแสดงความสามารของมันออกมาให้มากที่สุด
    แต่หากมีมากกว่านี้ เช่น ความสวยงาม ความใหญ่โต ก็ถือว่าโชคดี ถือเป็นส่วนเสริม
    หากมันไม่ตอบโจทย์ด้านความสวยก็อย่าไป ทอดทิ้งมัน เพราะมันเองก็ไม่เคยสนใจว่า นายมัน จะรวยจะจน
    และไม่ใช่วันๆ จะมาเสียเวลานั่งคิดว่าจะให้มันกินอะไร มันถึงจะโต มันถึงจะหัวใหญ่ มันถึงจะล่ำ
    เอาเวลาปวดหัวเรื่องกินของหมา มาฝึกฝน ให้เขาคือ สุดยอดหมา อเมริกัน พิทบูล อย่างแท้จริงกันดีกว่า
    และหยุดวัดคุณค่าของพิทบูล ที่รูปลักษณ์ภายนอก กันเสียตั้งแต่วันนี้ ก่อนที่พิทบูลดีๆจะกลายเป็นหมาข้างถนน

ขอบคุณครับ
  • พิท ไม่ว่าจมูกดำ หรือ แดง อ้วน ผอม สูง ตํ่า

ขอให้มันกล้าหาญ และรักเจ้าของก็พอ ...... โอ้วววว..!!!
  • หวัดดีครับพี่มาร์ค น้องหยก
    พูดได้ถูกใจจริงครับ :006::063:

:o055: ผมขอเป็นอีกหนึ่งของคุณภาพนั้นครับ:o010::013::013:
  • หมาแดง บางตัว หนัก 50 โล อย่างนี้ถือว่าผิดธรรมชาติ ของพิทบูลหรือป่าวครับ สงสัย
  • ถามอีกหน่อย ผมสงสัยว่า หมาแดง ดูเผินๆ คล้าย มาสตีฟ เป็นไปได้หรือไม่ว่า มีคนเอาพิทบูล ไปชนกับมาสตีฟ มันถึงตัวใหญ่ คล้ายกับเอา บูลด๊อก ไปชนกับพิท แล้วได้ บูลลี่เตี้ยๆ ขาโก่ง หน้าสั้น ๆ อันนี้ ผมสงสัยมานานแล้ว ไม่กล้าถามอ่ะครับ ผิดพลาดยังไง ขออภัยด้วยครับ ไม่รู้จิงๆ แค่สงสัยอ่ะครับ
  • หัวข้อนี้แปลกผีไม่โผล่ ตรงดีครับผมเลี้ยงมาตั้งแต่26-42เลี้ยงมาแค่สองตัวเอง มันตอบสนอง5ข้อได้ดีแต่ตัวนี้เพศผู้ดื้อสุดๆๆแรงขับมากเคยเลี้ยงตัวเมีย สงบกว่ามาก ตอนเลี้ยงตัวเมียเคยคิดผสมขาย กลัวคนซื้อไปไม่ถูกใจแล้วเอามาขายตอนโตก็เลยปล่อยเป็นสาวคานทองจนตาย เลี้ยงเค้าให้ดีแล้วคุณจะได้มากกว่าที่คิด
  • คุณ mafia สนับสนุน กัด หมา ไหมครับ หรือ ต่อต้านสุดๆ อยากรู้จุดยืน อะ
  • ขอถามด้วยคน ผมสงสัยว่า หมาแดง ดูเผินๆ คล้าย สิงโต เป็นไปได้หรือไม่ว่า มีคนเอาพิทบูล ไปชนกับสิงโต มันถึงตัวใหญ่ คล้ายกับเอา บูลด๊อก ไปชนกับพิท แล้วได้ บูลลี่เตี้ยๆ ขาโก่ง หน้าสั้น ๆ อันนี้ ผมสงสัยมานานแล้ว ไม่กล้าถามอ่ะครับ ผิดพลาดยังไง ขออภัยด้วยครับ ไม่รู้จิงๆ แค่สงสัยอ่ะครับ (ขออนุญาต ลอกมาจากข้างบน ...ขี้เกียจพิมพ์ แหะ แหะ )
    ไฟล์แนบ
    54.jpg 90K
  • คุณปลัดครับ อยู่ที่ลำพูน
    มีคนเรียกว่า ปลัดสิงโต หรือยังครับ?
    หรือเรียกว่า ปลัดพิทบลู?
  • :o058: ชะงักกับการตอบของท่าน lerzchai เอาสิงห์โตไปชนกับพิทบูลฮาเล็ดฮารอดเลยท่าน ช่วงแรกที่ผมเลี้ยงต้องการพันธ์ใหญ่ๆบิ๊กๆ กล้ามหนา ที่แท้จริงแล้ว กล้ามหนาๆ มันตัว เตี้ย สั้น รู้สึกผิดหวังเล็กน้อย แต่ในใจชอบ นิสัยการต่อสู้มันครับ ยอมรับว่าช่วงหลังๆรับกระแส เตี้ย ล่ำ สั้น ครับ เพราะที่บ้าน มี 3 ตัว หุ่น ต่างกันครับ อีกตัว เตี้ย สั้น ล่ำ ตัน อีกตัว ออกสูงๆสมาร์ท เท่ห์ ดูดี ผมยังไม่ค่อยใด้เจอพันธ์นี้บ่อยๆครับ เลยไม่รู้ว่าของผมสวยหรือไม่ เคยเจอที่หน้าซอยสามัคคี ครั้งนึง ลายเสือ หุ่น ก็บางกว่าของผม แต่ หน้ามันเครียดมากครับ ไม่กล้าจับ คิดๆดู ผมว่า เลี้ยงหมาพิทบูลแล้ว บารมีเกิดนะครับ
  • เอกลักษณ์ 5 ข้อนี้สุดยอดครับ นี่แหละคือสิ่งที่พิทบูลมอบให้พวกเรา
  • คนที่คิดดี พูดดี แต่ทําตัวแย่ มีเยอะแยะ
    แต่คนที่คิด, พูด, ทําตัวดี จนประสบความสําเร็จ
    ควรฟังแล้วเก็บเอาไปคิดครับพี่น้อง...
    ไฟล์แนบ
    Tek.JPG 116K
  • กะทู้นี้ขอให้เป็นหมาพิทบูลแท้ๆ ไม่ใช่พวกบูลลี่ครับ ผมอยากรู้ว่าคนที่เลี้ยงหมาพิทบูลแท้ๆมีมากหรือป่าว แต่ถ้าเป็นบูลลี่กรุณาตั้งกะทู้ใหม่เลยครับ เพราะผมถือว่าบูลลี่มันไม่ใช่พิทบูลครับ

ส่วนตัวผมเลี้ยงอยู่ตัวเดียว 13 ปีแล้ว ตัวนี้ครบเครื่องครับ ผ่านการพิสูจน์มาแล้ว ตอนนี้มันได้ปลดระวางเเล้วและยังคงเป็นลูกชายที่นิสัยดีของผมต่อไปจนกว่ามันจะตายจากผมครับ
  • :006:เยี่ยมครับพี่มาร์ค
    เป็นกำลังใจให้ครับ:006:
  • หมาพันธุ์ผมรักมันก็ตรงขอสามเนี่ยแหละครับ """3. ความกล้าหาญ เด็ดเดี่ยว ปราศจากความขลาดกลัว (กล้าสู้กับสัตว์แทบทุกชนิดโดยไม่เกียงขนาด)"""

หมาผมมันอยู่ที่บ่อปลาอ่ะครับ ถ้าเป็นหมาพันธุ์อื่นเห็นไอตัวรวย(ตัวเงินตัวทอง)คงวิ่งหนี ไอนี้ไม่เคยกลัว ไม่ว่าจะไซด์เล็กไซด์ใหญ่ มันฟาดซ่ะ หัว ตัว หาง อยู่กันคนล่ะที่

เห็นแล้วชวนอาเจียน ยอมรับมันลุยได้ใจมากๆ ไม่เคยมีความกลัวอยู่ในตัว ตอนแรกที่เริ่มเลี้ยง ก็กลุ้มใจเรื่องจะหาอะไรให้มันกินเหมือนกัน ต้องนั่งเขย่าจานหมา "กินลูกกิน"

ยังกะคนบ้า 5555 อย่างที่พี่เค้าว่าจิงๆๆ เลยมานั่งคิดใหม่ ( มันเปลืองเงินอ่ะ555) ตอนนี้ช่างมันจะสวยไม่สวย เราไม่ได้เอาไปประกวด ให้มันแค่ใจก็พอแล้ว

พี่มาร์คถูกทุกประการ ดีครับ ตรงๆๆ อ่านแล้วมันกว่าอ้อมอ้อมๆๆเยอะครับ:063::063:
    ไฟล์แนบ
    abcd.jpg 88K
  • โดนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนน

สาระสรุดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ:m001::m110:
  • อ่านแล้วชอบ ความคิดของแต่ละคน ไห้ความรู้ดี คับ
  • อืมมมม เพิ่งรู้นะครับ ว่าไอ้ที่ผม เลี้ยง มันไม่ใช่พิทบูล มันคือบูลลี่ หลงบอกคนอื่นตั้งนาน ว่าหมาผม คือพิทบูล เพราะว่าตอนซื้อ คนขายเค้าก้อลงโฆษณา ว่ามันคือพิทบูล ผมถึงซื้อ แสดงว่าผม นี่มันโคตรโง่เลย รู้งี้ซื้อหมาแดงมาเลี้ยงดีกว่า จะได้บอกคนอื่นได้เต็มๆปากว่า นี่แหละ พิทบูล เฮ้ออออออออออออออออออออออออออออออออ
  • :005:พี่ srfadam มีงอนนิดๆๆ ผมว่ามันก็เหมือนกัน แดงไม่แดง ผมก็เรียกพิทบูล ขอเป็นพิทบูลรักหมด นี้ของผมอีกตัว:005:
    ไฟล์แนบ
    aaa32.jpg 70K
  • ผมชื่นชอบคุณสมบัติประจำพันธ์ของพิทบูล เหมือนกับที่สมัยเด็กชอบไก่ชน แต่ทุกวันนี้ผมก็ไม่ได้ชนไก่แล้วครับ
    เวลาเขาปล่ำไก่กัน ผมก็อาจจะไปยืนชมบ้าง วันไหนไปสนามชนไก่ที่โบนันซ่า ผมก็แวะเข้าไปชม แต่ไม่เคยเล่นการพนัน

เรื่องการกัดหมา ผมไม่มีความเห็นครับ ผมไม่สนับสนุนหรือต่อต้าน
    รู้แต่เพียงว่า การกัดหมาเป็นสิ่งผิดกฏหมาย และไม่เป็นที่ยอมรับในสังคมยุคปัจจุบัน
    ผมชื่นชมพิทบูล แต่ผมจะไม่มีทางนำหมาผมไปต่อสู้กับใครอย่างแน่นอน
    ผมพยายามอนุรักษ์พิทบูลที่มีความสามารถ โดยการนำมันมาทำกิจกรรม
    เพราะผมเชื่อว่าหากขนาดเท่ากัน ไม่มีหมาพันธ์ไหนสู้พิทบูลได้
    ผมจึงไม่มีความจำเป็นต้องพิสูจน์อะไรอีกแล้ว แค่อนุรักษ์ในสิ่งที่มีอยู่ ก็ไม่มีหมาสายพันธ์ไหนที่จะชนะมันได้อยู่ดี

ดังนั้นสำหรับสังคมพิทบูล ผมเคารพในสิทธิส่วนตัวของแต่ละคน ใครจะทำอะไรก็ทำไป แต่อย่าสร้างปัญหาให้สังคมก็พอ
    +++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

พิทบูลเกิดจากการพัฒนาสายพันธ์ที่ผิดธรรมชาติ
    แรกเริ่ม เอาหมาอะไรก็ได้มาพัฒนาเพื่อต่อสู้กับวัวกระทิง ตัวไหนชนะเอามาพัฒนาต่อ ตัวไหนตายก็ตายไป

ต่อมาการสู้วัวโดนต่อต้าน คนจึงเปลี่ยนจากเอาหมาที่เคยสู้กับวัวกระทิง มาสู้กันเอง ตัวไหนตายก็ตายไป
    ตัวไหนกัดเก่ง ชนะก็ได้รับสิทธิในการผสมพันธ์ เพื่อขยายพันธ์ต่อไป
    ทำแบบนี้มานานมาก จนเกิดเป็นสุนัขพิทบูลอย่างในทุกวันนี้

จะเห็นว่า กว่าพิทบูลจะมีวันนี้ มันผ่านการคัดสายพันธ์ที่ผิดธรรมชาติ เป้าหมายเพียงเพื่อจะสร้างนักฆ่าเพียงอย่างเดียว
    ที่โลกยุคปัจจุบัน ไม่มีทางทำได้อีกแล้ว มันจึงเป็นมรดกที่คนยุคก่อนได้ทิ้งเอาไว้ให้
    มันเป็นสิ่งมหัศจรรย์ที่ทรงคณค่า สมควรแก่การอนุรักษ์

หากเป็นการคัดสายพันธ์ตามธรรมชาติ ไม่มีทางมีพิทบูลอย่างในวันนี้
    สิ่งมีชีวิตทุกชนิด กลัวเจ็บ กลัวตาย มันเป็นยีนส์ดี ที่ธรรมชาติมอบให้มา เพื่อเป้าหมายของการดำรงค์เผ่าพันธ์
    แต่พิทบูล บางตัว เจ็บแล้วไม่หนี สู้จนตายคาสังเวียน มันเป็นยีนส์ด้อย ที่มนุษย์สร้างขึ้นมา

กว่าพิทบูลจะมีวันนี้ มันผ่านอะไรมาเยอะมาก จนเป็นสุดยอดหมาที่ยากจะหาใครมาต่อกรด้วย หากอนาคตข้างหน้า
    พิทบูลไม่เหลือความเป็นพิทบูล มันก็แค่หมาธรรมดาทั่วๆไปสายพันธ์หนึ่ง
    พวกเราอาจจะเพิ่งมานึกเสียดายลักษณะพิเศษ 5 ประการที่เคยมีอยู่ในตัวมัน แต่มันคงสายไปแล้ว
    วันนี้ เป้าหมายผมจึงอยากอนุรักษ์ พิทบูลแบบต้นฉบับเอาไว้เท่านั้นเองครับ

จะใหญ่ จะเล็ก จะเตี้ย จะล่ำ จะสูง จะต่ำ จะผอม จะบาง จะแดง จะดำ ไม่ใช่ปัญหาใหญ่สำหรับผม
    เพราะคุณค่าของพิทบูล ไม่ได้วัดกันตรงนั้นครับ

โปรด อย่าลืม สุนัขที่ท่านมีอยู่ มันคือสุดยอดสุนัขที่ไร้เทียมทาน สายพันธ์ ......... "อเมริกัน พิทบูล เทอร์เรีย" เย้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ :005:
  • หัวข้อ+ความคิดเห็นคุณภาพ ไม่ได้เห็นมานานมากแล้ว
    ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาคอมเม้นท์
    อ่านแล้วพาลคิดถึงเวปบอร์ดเมื่อ 3-4 ปีก่อน
    เวลาเข้ามาอ่านแล้วมีความสุขดีครับ
    คนตอบจะเลือกตอบในส่วนที่ตัวเองสนใจและมีความรู้จริง
    ให้ความเห็นดีๆ แต่ตรงไปตรงมา ไม่ค่อยเชลียร์กัน
    ถูกว่าไปตามถูก ผิดก็ยอมรับ ถ้าไม่ยอมรับก็ต้องออกไป
    สมัยก่อนมีแค่นี้เอง ขอโทษที่บ่นมากไปหน่อย
    คนที่เพิ่งเข้ามาเล่นใหม่ๆ เคยอ่านความเห็นจำพวกขอความรู้
    แล้วมีพวกผีมาด่าไหมครับ สมัยก่อนนี่ผีถูกด่ากลับเลยนะ
    "คนไม่รู้เข้ามาขอความรู้ เพราะคิดเสมอว่าในสังคมนี้
    เป็นพวกที่รักในสิ่งเดียวกัน (พิทบูล)ถ้าไม่รู้อย่าเสียเวลาพิมพ์เลย
    เพราะไร้ประโยชน์คนที่ต้องการความช่วยเหลือ ยังรอความเห็นดีๆ เสมอ"
    แต่ "สังคมดี ไม่มีขาย อยากได้ต้องช่วยกัน คนในสังคมเดียวกันต้องช่วยกัน"
    ขอบคุณจากใจครับ
  • ดีครับ ดีใจด้วย ที่เจ้าของ พื้นที่ไม่เห็นด้วยกับการเอาหมาไปกัดกัน เพราะมันผิดทั้งทางโลก ทาง ธรรม แต่ ผม ว่าพวกเราที่รัก ใน pitbull และมีจิตใจที่เมีเมตตาต่อสัตว์โลก ก็น่าจะมีส่วนช่วยกัน ไม่ให้ คนที่รัก ที่ชอบในการทารุณสัตว์ สามารถทำในสิ่งผิดๆ นะครับ

ผมไม่อยากให้ คิดว่า ทางใครทางมัน ตราบใดที่สังคม ไม่เป็นปัญหา หมาเขาก็อยู่ในสังคม เช่นเดียวกับเรานะครับ อย่าลืม ถ้า หมาถูก ทารุณ มันก็รวมไปถึง สังคมที่เราอยู่ด้วย เราจะปล่อยให้เกิด สิ่งเหล่านี้ได้อย่างไร
  • หากเห็นด้วย อย่าปล่อยให้ผมเดินคนเดียวอย่างเดียวดาย
    มาช่วยผมสร้างสังคมของเราให้แข็งแรงกันดีกว่าครับ

พวกเราเฮฮา แต่ไม่ไร้สาระ

พิทบูลมันกล้า เราชาวพิทฯก็ต้อง กล้า
    ผมเสนอว่า เราควรมีความกล้า 5 ประการแบบเดียวกับมัน
    กล้าถาม กล้านำเสนอ กล้าคัดค้าน กล้าสนับสนุน กล้ารับผิดชอบ

ใครเห็นด้วยบ้างครับ :005:
  • ผมเป็นอีกคนที่ กล้าถาม กล้านำเสนอ กล้าคัดค้าน กล้าสนับสนุน(ติ-ชม) กล้ารับผิดชอบ
    โดยการโชว์ login คับ
    เลี้ยง pitbull ถ้าปราศจากความจริงใจ ก็อยู่ในสังคมลำบากคับ
  • ไหนๆก็ไหนๆแล้ว อย่าลืมมาแนะนำตัวให้เพื่อนๆรู้จักกันที่ตรงนี้ด้วยนะครับ

http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=764&page=3

บางทีแค่ล๊อคอินก็ไม่รู้ว่าเป็นใคร หน้าตาเป็นอย่างไร คนใช้อีเมล์ปลอมก็เยอะคับ

ถ้าใครทำไอคอนเป็นรูปตัวเองก็ยิ่งเจ๋งครับ เดี๋ยวผมจะลองทำเป็นคนแรกเลย ขอหารูปเท่ห์ๆก่อน:030:
  • ฝากถึงคุณมาร์ค ครับ ผมติดตาม pitbull zone มาเป็นเวลาพอสมควรแล้ว แต่ก้อยังไม่มีหมาเป็นของตัวเลยครับ
    ได้แต่ช่วยเพื่อนเลี้ยง และศึกษาเรื่อง บรีดกัน ในกล่มผม ก้อศึกษา และพัฒนา กันในแบบของผม ก้อว่ากันตามงบประมาณ
    ก้อมีความสุขดีคับ ได้ศึกษาหมา
    แต่ผมมีข้อเสนอนิดนะครับ คือผมได้พยายาม ศึกษา ซีซ่า มิลานนะครับ ซึ่งได้ความรุ้มากมายเลย อยากให้มีการนำเสนอความรู้เกี่ยวกับ การเลี้ยง
    จิตวิทยาหมา ต่างๆๆ นะครับ เพราะผมคิดว่ามันน่าจะมีประโยชน์ในอนาคตนะครับ ผมว่าอันนี้สำคัญนะครับ ส่วนใหญ่ในนี้จะคุยกันว่า ต้องเลี้ยงอย่างไร กินอย่างไร
    แต่เราไม่ได้คุยกันถึงเรื่อง การฝึกหมาอย่างไรให้นิสัยดี และอยู่กับคนในสังคมได้ อันนี้เรายังไม่ค่อยจิงจังกันเท่าไหรนะครับ ผมว่า ตัวนี้แหละสำคัญในการ เลี้ยงพิทให้อยู่กับสังคมใหญ่ได้ครับ

ฝากด้วยนะครับ เพื่อมีท่านที่สนใจ ศึกษา ซีซ่า มิลาน มาแลกเปลี่ยนความคิดกันบ้างนะครับ

.... Ghost butter ...
  • ผมเคยดูซีซ่าร์มิลานอยู่บ้าง ตั้งแต่สมัยอยู่อเมริกา ยอมรับว่าเป็นรายการที่มีประโยชน์มากๆ

แต่มีข้อสังเกตุอยู่นิด สำหรับบางวิธีของมิลาน ที่มุ่งปรับหรือแก้พฤติกรรมของสุนัขที่มีปัญหา แต่ไม่ใช่วิธีการฝึกหรับสุนัขในกรณีปกติ และยอมรับว่าวิธีของเขามีประสิทธิภาพและได้ผลเป็นอย่างมาก แต่ผมก็กลัวว่าคนจะแปลเจตนาที่เขาสื่อออกมาผิด และเอาตามอย่างโดยไม่รู้เป้าหมาย ผลสุดท้าย หมาดีๆ ซวยเพราะเจ้าของไม่เข้าใจอย่างแท้จริง

เหมือนกับ การให้กินโครงไก่ เพราะคิดว่ากินโครงไก่คือ การเลี้ยงด้วยวิธี บร๊าฟ ทั้งที่บร๊าฟยังมีรายละเอียดปลีกย่อยอีกมากมาย หากจะเลี้ยงด้วยบร๊าฟต้องเอาขั้นตอนต่างๆมาทั้งหมด ไม่ใช่เอาแค่เฉพาะการให้กินโครงไก่เพียงอย่างเดียว

เราต้องดูก่อน ว่าเป้าหมายของมิลาน แต่ละตอน เพื่ออะไร เขาเป็นนักแก้ปัญหาที่ยอดเยี่ยมมาก เหนือกว่าผู้ฝึกสอนสุนัขโดยทั่วไป มีความเชี่ยวชาญเรื่องจิตวิทยาสุนัขในระดับสูง และไม่ใช่ว่าทุกคนจะสามารถทำได้แบบเขา วิธีการเดียวกัน แต่อาจจะให้ผลต่างกัน เพราะเขาเป็นระดับผู้เชี่ยวชาญ ไม่ใช่มือสมัครเล่นอย่างพวกเราครับ

ผมเห็นมีหลายท่านนำวิธีการปรับพฤติกรรมนั้นมาแนะนำให้ใช้กับสุนัขปกติในบอร์ดนี้ด้วย

ก็ฝากไว้นะครับ ดูมิลานแล้วต้องคิดตาม แล้วนำมาปรับใช้ อย่าก๊อปปี้มาทั้งดุ้น เดี๋ยวจะเกิดปัญหาหรือเป็นอันตราย :005:
  • นั่นแหละครบ อย่าจำมาทุกอย่างที่เค้า แต่ให้เอามาเป็นข้อสังเกตุนะครบ
    ว่าถ้าหมาเรามีพฤติกรรม แบบนี้ เข้าข่ายอย่างไร เพราะมิลาน เค้าแก้ปัญหาได้ดี

พี่มาร์คครับ ผมสงสัยมากเลยครบ อย่างกรณีที่ พิท เล่นเจ้าของล่าสุดที่เป็นผุ้หญิงนะครับ ที่ยังสรุปไม่ได้อะคัรบ
    อืม เท่าที่ผมได้ลองดุมิลานมา อันนี้เป็นไปได้มั้ยครับว่า เจ้าของที่ไปเปิดประตูกรงนั้น เป็นเจ้าของที่แท้จิงหรือเปล่าครับ
    หรือแค่คนในบ้าน ถ้าแค่เป็นคนในบ้าน แล้วเกิดจิตตก ในช่วงที่สุนัขกำลังสับสน ทำให้สุนักรับรุ้ถึงพลังอันอ่อนแอ เลยทำให้โดนทำร้ายได้
    อันนี้ พอเป็นไปได้มั้ยครับ เพราะเห็นมิลาน พูดถึงพลังงาน มากพอสวมควรนะครับ
  • เท่าที่ผมสัณนิฐานเองจากพฤติกรรมของหมาที่บ้านนะครับ
    หมาผม พฤติกรรมตอนกลางวันกับตอนกลางคืน สำหรับบุคคลภายนอกแตกต่างกัน
    คนภายนอกบางคนมาบ้านตอนกลางวันไม่มีปัญหา แต่ถ้ามาตอนกลางคืนมันไม่ยอมให้เข้าบ้าน มันจะกัด

เคสที่นครสวรรค์ มีความเป็นไปได้ ที่หมามันไม่คิดว่าเจ้าของบ้านเป็นเจ้าของ
    และเจ้าของบ้านเอง เขาก็อาจจะคาดไม่ถึงและไม่ได้คิดอะไร เพราะหมาก็เห็นกันอยู่ทกวัน
    จึงไปเปิดประตูกรงตอนเที่ยงคืนตามลำพัง โดยไม่เฉลียวใจ

กรณีนี้ผู้เสียชีวิต ถึงจะมีฐานะเป็นเจ้าของบ้านแต่ไม่ได้เป็นคนเลี้ยง
    ไม่รู้ว่าหมามันคิดว่าเป็นคนบุกรุกหรือเปล่า มันถึงโจมตีเอา
    เพราะหมามันสนแค่ว่าใครคือเจ้านายมันเท่านั้น เคสนี้จึงมีความเป็นไปได้มากกว่าครับ
  • นั่นแหละครับผม ที่ผมกับเพื่อนคุยกัน คนเปิดใช่คนที่เลี้ยงดุใกล้ชิด หรือคนที่เปิดประจำทุกวันหรือเป่า
    ขอบคุณครับพี่ ที่ให้ความรุ่ครับ
    ..Ghost butter..
  • ถูกต้องต้องแล้วครับ ผมเห็นเห็นด้วยกับคุณมาเฟีย 100% ครับ ชอบตรงคุณสมบัติ 5 ประการนี่แหละครับ ส่วนคนที่อยากเลี้ยงพิทบูลฯ พอเอามาเลี้ยงแล้วอยากให้มันเป็นแบบนั้นแบบนี้ พอไม่ได้ดังใจก็ละเลยมัน แล้วก็กลายเป็นปัญหา พิทบูลฯมันไม่เห็นว่าอยากได้เจ้านายแบบนั้นแบบนี้ มันแค่ต้องการเอาใจใส่บ้างแบ่งเวลามาเล่นกับมันบ้าง พิทบูลฯมันไม่เหมือนหมาทั่วไป มันเป็นหมาลักษณะเฉพาะ และนิสัยที่ไม่ธรรมดา *****เพราะมันไม่ใช่แค่หมาครับ*****
    ไฟล์แนบ
    k984.JPG 25K
  • ผมเคยเลี้ยงมาหลายตัวครับ(เสียชีวิตไปก็หลายตัว กัดกันเองโดยส่วนมาก)ตอนนี้แยกอยู่คนละที่ภายในบริเวณบ้านและเต็มบ้านแล้วครับ 6 ตัว ก็เลยอยากจะฝากเตือนมือใหม่ไฟแรงทั้งหลายครับ
    ไฟล์แนบ
    k962.JPG 17K
    kt14.JPG 48K
  • คนมี่ปล่อยปะละเลยพิทบูลฯที่ตัวเองเลี้ยงมา แสดงว่าไม่มีความรับผิดชอบ และในตอนแรกอยากจะได้มานักหนา คนเราใครจะทำอะไรก็ได้ แค่ไม่ทำให้คนอื่นเดือดร้อนก็พอครับ***thai_mk -081-9549220
    ไฟล์แนบ
    k973.JPG 15K
  • นิสัยผมไม่ค่อยชอบยอมแพ้อะไรง่ายๆ หมาผมมันก็เลยตามผมครับ
    ผมเลี้ยงหมามา หมาผมไม่มีตัวไหนไม่สู้หมาเลย ดุทุกตัว มันอาจจะตามผม

คุณที่เลี้ยงหมาแล้วไม่ดุ ขี้กลัว ลองทบทวนดูวิธีการเลี้ยงของตัวเองดูก่อนนะครับ
    คุณอาจจะปกป้องเขา ดูแลเขามากเกินไป จนเขาไม่สามารถแสดงพฤติกรรมที่แท้จริงของเขาออกมา
    จึงทำตัวเป็นลูกแหง่ตลอดไป และไม่สู้สักที
  • ผมทราบนิสัยคุณไม่ค่อยชอบยอมแพ้อะไรง่ายๆ..
    แต่ถ้าเสาร์นี้ไม่เป็นการรบกวน หรือ ไม่รังเกลียด ผมนาย Big Chill จะขอท้าคุณรบอีกซักครั้ง.!!
    ครั้งแรกผมหนีนอน เนื่องจากทนพิษบาดแผลในการทำ Tattoo ไม่ไหว
    ครั้งที่2 ผมร่วงคาโต๊ะเนื่องจากการละเล่น 3 วิเปลี่ยนชะตา

แต่ครั้งนี้เหล่ากองเชียมรณะ(ของผม)ต่างพูดเป็นเสียงเดียวกันว่า...คุณคือจุดอ่อน.!!
    ไฟล์แนบ
    DSC04393.jpg 44K
  • ขอดูสถานการณ์ก่อน เบื่อวะเจ้าของบ้านชอบหนีไปนอนก่อน
    ขับรถไปก็ไกล ปะทะกับท่านแล้วยังเก็บแรงไว้ขับรถกลับบ้านอีก
  • ก็บอกเหตุผลแล้วนี้ครับพี่ชายว่า 3 วิ มันเปลี่ยนชะตาผมจริงๆ
  • แต่สิ่งที่กระผมเห็นคือ ท่านเริ่มมีอาการอ่อนตั้งแต่แรกที่เราปะกระบี่กัน
    และท่านก็อาศัยจังหวะเผลอหาเรื่องฝึกวิชา 3 วิ ทั้งที่รู้ว่าสภาพตัวเองไม่ไหว
    เพื่อใช้เป็นข้ออ้างทำตัวเนียนหนีไปนอน ฮ่าๆๆๆ
  • ท่านมาเฟียขาว..ท่านคงเข้าใจอะไรผิดเป็นแน่..!!
    สุดท้ายคืนนั้นเรานั่งกันอยู่ที่หอสุรา เหลือเพียง ท่าน / ข้า(มารดำ)/แม่นางอิงค์ฟ้า
    เรานั่งเสวนากันถึงเรื่องสนมในวังมาร และท่านเองมิใช่หรือที่ขอตัวกลับสำนัก เพราะมีจอมยุทธทั้ง2มาบอกท่านว่า มีจอหงวน ตั้งด่านอยู่ใน3ลี้ข้างหน้า ฮ่า..ฮ่า..ฮ่า
  • โอ้วววว สำนวนดอกเหมย
  • ใช่ถ้าไม่ได้เลี้ยงเพราะใจรักหมาก็อย่าไปเลี้ยงมันเลยสงสารมันถ้าเอาไปขายต่อคนอื่นตอนที่มันโตแล้วมันจะคิดอย่างไรมันเคยอยู่กับเจ้านายเก่าแต่อยู่ ๆ มาเปลี่ยนเจ้านายใหม่มันคงทำตัวไม่ถูกแน่ ปัญหามีตามมาแน่สำหรับเจ้านายใหม่ ผลสุดท้ายก็ลงเอยด้วยการเอาไปปล่อยให้เป็นภาระของสังคม คนประเภทนี้ไม่สมควรเลี้ยงหมาไม่ว่าจะเป็นพันธุ์อะไรก็ตาม เดี่ยวจะเป็นเวรกรรมของหมาที่มีเจ้าของประเภทนี้
  • อย่าต่อยปากไอ้ผีกระทู้ที่ 19 แม่ง ง่าว..เมิงไปเลี้ยง ควายไป๊
  • คือตอนนี้มีปัญหาค่ะ ไม่รู้จะปรึกษาใครดี รบกวนช่วยตอบด้วยนะค่ะ
    หมาของชั้น มันโดนกัดจนกระดูกหลุดออกมา หมอบอกว่าอาจจะต้องตัดขาทิ้งถ้ามีการติดเชื้อ
    ตอนนี้หมอใส่เหล็กดามให้อยู่ ต้องรอดูอาการ 5วัน คือชั้นไม่อยากให้มันโดนตัดขาเลย
    คืออยากทราบว่าพันธุ์นี้มันจะเป็นไรรึป่าว ถ้ามันโดนกัดขนาดนี้ มันอายุ 8 เดือนเอง
    ช่วยรบกวนตอบด้วยนะค่ะ ขอบคุนค่ะ
  • ชอบคำนี้มากค่ะ
    *หมามันไม่เคยเรียกร้องเลยว่า นายกูจะ ฉลาด ปัญญาอ่อน จน รวย ดำ ขาว ฯลฯ มันรู้แต่เพียงว่ามันต้องมอบกายถวายชีวิตให้นายมันโดยไม่มีข้อแม้
  • อีก4เดือนครอบครัวผมจะมีตัวน้อยและเจ้าพิทบูลของผมคงจะประมาณ5เดือนผมต้องระวังเป็นพิเศษมั้ยฮะแต่เจ้าพิทบูลของผมมันขิ้เล่นมากตึ้นตัวมากชอบเล่นกับลูกผมคนโตมากพี่ใหญ่และเกจิชิ้แนะด้วยฮะแซวเล่นขำๆๆฮะ(chalpitbullพระสมุทร)