ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

แก้พิษ เมื่อหมาถูกยาเบื่อ
  • ตอนนี้แถวบ้านในเดือนเดียว หมาได้ถูกยาเบื่อไปแล้ว 3 ตัว เป็นหมาในหมู่บ้าน 2 ตัว และข้างบ้านอีก 1 ตัว กลัวจะเจอกับตนเองครับ

:025: อยากทราบวิธีแก้พิษเบื้องต้น ก่อนจะนำไปโรงพยาบาล ครับ :025:

:029: ขอบคุณล่วงหน้าครับผม:029:
    ไฟล์แนบ
    DSC05505.jpg 45K
  • กรอกไข่ขาวครับ(เอาแต่ไข่ขาวนะครับ) หลายๆใบครับ ให้มันอ้วกออกมาครับ แล้วรีบพาไปหาหมอครับพี่อาทิตย์
  • เคยเจอกับตัวเองมาแล้ว ให้กินใข่ดิบประมาณ5-6ฟอง
    ไฟล์แนบ
    J6333510-69.jpg 69K
  • วิธีแก้ พิษที่ดีคือ อย่าให้มันโดนยาเบื่อ

ส่วนวิธีนั้นคุณต้องหาเอาเอง
  • พี่อาทิตย์ สวัสดีครับ สบายดีนะพี่
  • ผมว่า วิธีแก้ มันต้อง ตาต่อตา ฟันต่อฟัน

ถ้าเป็นผม เดิน ถือปืน รอบหมู่บ้าน เลย

แล้วบอกคนให้ทั่ว ว่า "ถ้าหมา กรูโดนเบื่อตาย มึงโดนแน่"
    และ กรู เริ่ม รู้แล้ว ว่าใคร จะได้ยิงไม่ผิดตัว ใครไม่เกี่ยวอย่าเดือดร้อนแทน

หน้า ตา โปลิส รูปนี้ เหมือนมันเห็นถ้วย รางวัล ใบโต แล้วล่ะครับ คุณอาทิตย์
  • พี่อาทิตย์ค่ะโมหาๆมาจากเวปหลายๆเวป ลองดูๆว่าอันไหนสะดวกเนอะ...คิดถึงโปลิส เปนหนุ่มแล้ว หล่อเลยยย...

ชนิดสารเคมีที่ถูกนำมาใช้ในการวางยาเพื่อฆ่าสุนัข มีหลาย ๆ อย่างครับ พอจะสรุปได้เป็นกลุ่มๆ ดังนี้

1. สารเคมีฆ่าแมลงกลุ่มออแกนโนฟอสเฟต เป็นยาฆ่าแมลงที่หาซื้อได้ เพราะยังมีให้เลือกใช้กันอยู่ อย่าง เช่น มาลาไทออน ไดอะซินอน ฟอสเมท คลอไพริพอส
    2. สารเคมีฆ่าแมลงกลุ่มคาร์บอเมท เป็นยาฆ่าแมลงที่มีการใช้มาก เช่นกัน ตัวอย่างเช่น คาร์บาริล แอลดิคาร์บ เมทโทมีล
    3. สารเคมีฆ่าหนู จำพวกสติ๊กนีน
    4. กรดหรือด่างที่มีความรุนแรงในการกัดกร่อน ทำลายสูง
    ทำ อย่างไรดีเมื่อสุนัขกินยาเบื่อเข้าไป ? ไม่ใช่เรื่องง่ายๆ เลยครับ ประการแรกที่ขอแนะนำคือ ให้เจ้าของตั้งสติให้ดี เพราะอาการของหมาจะน่ากลัวมากๆ และแสดงอาการอย่างฉับพลัน ถ้าเราไม่ตั้งสติให้ดีพอ มัวแต่ตกอกตกใจ ไม่ต้องช่วยกันพอดี ข้อควรปฏิบัติที่ผมอยากแนะนำให้ท่านตระหนักไว้ คือ ต้องจำแนกอาการของสัตว์เลี้ยงก่อนครับ แนะนำว่าควรแยกอาการของสุนัขออกเป็นสองกลุ่มก่อน กลุ่มแรกคือ พวกที่ยังมีสติดีอยู่อาจแสดงอาการเพียงตัวสั่น น้ำลายไหล กระสับกระส่าย ส่วนอีกกลุ่มคือ หมามีอาการหมดสติ ไม่รู้สึกตัว บางตัวอาจชักหรือเกร็ง
    สุนัขในกลุ่มแรกที่ถูกยาเบื่อแล้ว ยังมีสติดี ไม่ได้หมดสติหรือชัก เริ่มมีอาการน้ำลายไหล ขาสั่น กระสับกระส่าย ให้เราเริ่มด้วยการตรวจดูก่อนเลยครับว่า หมาของเรากินสารพิษที่มีผลต่อการกัดทำลายเนื้อเยื่อหรือไม่ เพราะบางทีอาจเป็นยากลุ่มที่กล่าวไว้ข้างต้นบางตัว เช่น ไปกินกรดหรือกินด่างที่มีฤทธิ์อย่างแรง ในการตรวจเราต้องสวมถุงมือ แล้วอ้าปากของเค้า เพื่อดูผนังช่องปาก ดูลิ้น ถ้าไม่มีแผลหรือไม่มีความเสียหายเกิดขึ้น เราสามารถช่วยเหลือในขั้นตอนต่อไปด้วยการทำให้หมาอาเจียนเอาของพิษซึ่งกิน เข้าไปออกมา และให้กินยาหรือสารเคมีบางตัวเพื่อดูดซึมพิษ ในระหว่างนั้นต้องรีบพาหมาไปหาสัตวแพทย์เช่นกัน สำหรับกรณีที่หมาได้กินสารที่มีฤทธิ์กัดกร่อนทางเดินอาหารจนเกิดบาดแผล ไม่ควรทำให้หมาตัวนั้นอาเจียนออกมาอีก เพราะยิ่งทำให้เกิดการกัดกร่อนของทางเดินอาหารมากยิ่งขึ้น การปฐมพยาบาลจึงควรป้อนสารที่ลดการดูดซึม และสารที่ทำให้เกิดการเจือจางของสารพิษเพื่อที่จะลดอันตรายจากความเข้มข้น ของสารพิษที่กินเข้าไปนั่นเอง
  • จะป้อนอะไรดีที่ทำให้สุนัขอาเจียนออกมาได้ไวและไม่มีอันตรายด้วย ?
    สิ่งที่ผมขอแนะนำให้ป้อนเป็นของที่หลายท่านมีติดบ้านไว้อยู่แล้ว สิ่งแรกที่จะแนะนำให้ป้อนเพื่อให้อาเจียน และไม่ก่อให้เกิดอันตรายต่อระบบประสาทหรือระบบการหายใจ คือ Baking Soda ซึ่งมีส่วนประกอบคือ โซเดียมไบคาร์บอเนต เมื่อเราป้อนเข้าไปในทางเดินอาหาร จะช่วยทำให้เกิดการระคายเคือง และกระตุ้นให้อาเจียนออกมาได้ ถ้าบ้านไหนไม่มี
    แนะนำให้ใช้เกลือแกงใน ครัวนั่นล่ะครับ จับสุนัขอ้าปากแล้วป้อนเกลือป่นประมาณ 1-2 ช้อนโต๊ะ ป้อนให้ลึกถึงโคนลิ้น จากนั้นให้รีบปิดปากเค้า ไม่นานนักสุนัขจะเริ่มอาเจียนออกมา แต่ข้อเสียของการป้อนเกลือเพื่อทำให้อาเจียน คือ หมาจะหิวน้ำมาก และกินน้ำมากครับ ขั้นตอนต่อจากนั้นให้กินสารจำพวกที่ลดการดูดซึมของสารพิษ ของที่หาง่ายๆ และมีติดไว้แทบทุกครัวเรือน คือ ไข่ แต่ให้เลือกใช้เฉพาะส่วนที่เป็นไข่ขาวดิบ เพราะมันไม่ดูดซึมเข้าร่างกาย นมวัวที่เรากินก็ใช่ได้เช่นกันครับ เพราะของที่กล่าวมาจะทำให้การดูดซึมพิษในร่างกายของสัตว์เกิดขึ้นช้าลง เราจะได้มีเวลาพาหมาไปหาสัตว์แพทย์ให้ช่วยเหลือได้ทันท่วงที กรณีที่สุนัขกินสารที่มีฤทธิ์กัดกร่อนทำลายทางเดินอาหาร การป้อนสารจำพวกเจือจางพิษสำคัญมากเช่นกัน ให้ป้อนน้ำ ป้อนนม หรือ ไข่ขาวดิบก็ได้ เพราะจะลดความเข้มข้นของพิษไปได้มาก แต่กรณีเช่นนี้ไม่ควรทำให้อาเจียน
    กรณีที่สุนัขหมดสติ ไม่รู้สึกตัวเลย ผู้ช่วยเหลืออย่าพยายามถ่างปากของเค้าเพื่อป้อนสิ่งใดๆ เข้าไปนะครับ
    เพราะ อาจเกิดการสำลักสิ่งที่ป้อนเข้าไปจนทำให้หมามีโอกาสตายได้ไวยิ่งขึ้น สิ่งควรทำถ้าอยู่ในสถานการณ์ดังกล่าว คือ ดูแลสุนัขอยู่ใกล้ๆ โดยให้นอนในลักษณะหัวต่ำไว้ก่อนเพราะถ้าอาเจียนออกมา ของเหลวที่ไหลออกมาจะได้ไหลออกจากปากทันที ไม่ไหลย้อนลงไปที่ปอดครับ แล้วรีบพาไปหาสัตวแพทย์อย่างรีบด่วนครับ
    มีสุนัขที่ถูกวางยาเบื่อหลายรายรอดชีวิตเพราะเจ้าของเองสามารถช่วยเหลือได้ ในเบื้องต้นก่อน ผ่อนหนักเป็นเบาได้ด้วยการทำให้เค้าอาเจียนเอาสารพิษที่กินเข้าไปออกมา ก่อนที่มันจะดูดซึมเข้าไปในร่างกาย หรือบางตัวเจ้าของป้อนไข่ หรือให้กินนมมาก่อน สามารถช่วยลดการดูดซึมพิษไปได้มากและช่วยยืดระยะเวลาการเกิดอาการพิษออกไป ได้เช่นกัน ทำให้คุณหมอช่วยเหลือได้ทันเวลา หวังใจว่าท่านที่อ่านคงได้รับข้อมูลที่เป็นประโยชน์ในการช่วยเหลือสัตว์ เลี้ยงที่รักนะครับ ขอฝากข้อคิดไว้อีกเรื่อง เคยได้ยินได้ฟังมาว่า ถ้าหมาของบ้านไหนถูกวางยา ให้เจ้าของบ้านระมัดระวังเรื่องขโมยไว้ด้วยครับ
  • หมาึผมเคยโดนครับ แต่ไม่ใช่พิทบูลนะ(เค้าเบื่อบ้านอื่น หมาผมออกไปเล่นด้วยเลยโดนลูกหลง -*-)

-กรอกไข่ขาว กี่ฟองไม่รู้ตอนนั้นมีกี่ฟองกรอกเกลี้ยงเลย
    -กรอกน้ำผสมเกลือ
    -กรอกน้ำผสมถ่านตำละเอียด(ถ่านดำๆนะ ไม่ใช่ถ่ายไฟฉาย!! 55+..อุลตร้าคาบอนก็ำ้ได้)

ตอนนั้นทำหมด3วิธีกลัวไม่ได้ผล 55+
    พอทำแล้วมันจะอ้วกนะครับ ให้มันอ้วกออกมาให้หมด

เสร็จแล้วก็พาไปหมาหมอให้ช่วยดูอีกทีครับ ^^
  • ต่อๆ
    --ไข่ขาว+น้ำตาลทราย+น้ำที่คั้นจากต้นรางจืดหรือก็คั้นเอาเฉพาะน้ำของมะเฟืองรสเปรี้ยว

กรณีนี้จะช่วยให้สุนัขอ้วกเอายาที่กินออกมา รางจืดจะช่วยรงับพิษ ไข่ขาวและน้ำตาลจะช่วยเคลือบกระเพาะ และกลูโคสจากน้ำตาลจะช่วยให้สุนัขแข็งแรงสามารถต้านพิษได้เพราะกลูโคสคือสาร ที่ร่างกายสามารถดูดซึมได้เร็วและร่างกายนำมาใช้ประโยชน์ได้เลยโดยไม่ต้อง ผ่านกระบวนการย่อย

---ให้หมากินน้ำมะพร้าว เพราะนำมะพร้าวจะมีคุณสมบัติขับพิษยาเบื่อได้ แล้วทำให้มันอาเจียนออกมาให้หมด มันก็จะรูสึกดีขึ้นค่ะ วิธีนนี้เคยทดลองใช้มาด้วยตัวเองแล้วค่ะ แตต้องใช้ในกรณีที่เราพบว่าหมาโดนยาเบื่อได้ไม่นาน (ประมาณ4ชั่วโมง) ถ้านานกว่านี้อาจใช้ไม่ได้ผล

***ลองดูนะพี่ เอามาจากหลายๆเวป ไม่รุ้อันไหนดีสุด
  • วิธีแก้พิษเมื่อโดนยาเบือคือให้เอา(ว่านนางจืด)ที่มีอยู่ทั่วไปมาคั้นน้ำให้สุนัขของท่าน
    สังเกตุดูอาการสุนัขจะขับออกมารับรองว่าหายชัว>>>ไม่ใช่เรื่องตลกนะครับ
  • สวัสดีครับพี่ๆ น้องๆ ทุกท่าน

:029: ขอขอบคุณ คุณขนุน น้องหยก มาเฟียน้อย คุณหมี ท่านพี่จุ๊บ และน้องโม เป็นอย่างมาก (ท่านผีด้วย)

ที่ได้ให้ความรู้ :029: ซึ่งจริงๆมันยังไม่เกิดกับน้องหมาที่บ้านหรอกครับ แต่อยากหาวิธีป้องกันไว้ก่อน อีกอย่างเผื่อเกิดพี่ๆ น้องๆบางคนจะได้รับรู้ไว้และหาวิธีป้องกันไว้ทัน :006: :063: :063: :063:
  • :m113: สบายดีครับน้องหยก ขอบคุณมาก

พี่จู๊บครับ วีชีดี พี่พร ส่งมาให้แล้วครับ ฮ่า ฮ่า :013: เรื่องถ้วย ยังอีกไกลครับ เพราะมีหมาเก่งๆหลายตัว ใกล้วันจะมาขอกลังใจครับผม

น้องโม สุดยอดครับ สาระดี วิชาการแน่น เยี่ยมจริง:063: คิดถึงเหมือนกันครับ งานลากถ้าว่างคงจะได้พบกันครับ

ฝากขอบคุณพี่พรอีกครั้งครับที่กรุณาส่ง วีซีดีมาให้ ตอนนี้กำลังไปไรด์ส่งต่อให้เพ่อนๆอีกทอดครับ :m022:
  • ครับพี่อาทิตย์ โปลิศเตรียมลากถึงไหนแล้วครับ
  • แนะนำ ว่านรางจืด ครับ...สมุนไพรไทย..ตำๆๆ ไห้กิน หลังจาก กรอกไข่+น้ำมันพืชใส่ปาก ให้มันอาเจียนแล้ว

รับ รอง ถ้าไม่สาหัสมาก 2-3 ชั่วโมง วิ่งป๋อ เลยครับ แทบไม่ต้องไปหาหมอ..

ว่านรางจืด มีสรรพคุณ ถอนพิษดูดซึมพิษ....
  • หวัดดีครับพี่สมพงษ์ ตอนนี้กำลังฝึกครับ 2 วัน พัก 1 วัน ทางเชียงใหม่เป็นไงบ้างครับ แล้วพี่จะได้ลงมาที่งานวันแข็งไหมครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ maxmatigunt

คงต้องมีการเตรียม ไข่ขาว- เกลือแกง- จางจืด ไว้ที่บ้านแล้วหล่ะครับ

ภาพเก่าๆครับ :032::011:
    ไฟล์แนบ
    A29704.jpg 29K
  • อืม ทำไมไม่ปักหมุดไว้เลยนีเรื่องเกี่ยวกะหมาเนี่ย จะได้ไม่ต้องหา ดีไหมคะป๋ามาร์ค
  • :o001:เห็นด้วยครับปักหมุด เวลาฉุกเฉินอย่างน้อยก็ไม่เสียเวลาหา คนไม่เคยเล่นในบอร์ดก็หาเจอ
    [กรณีสมมุติว่า หมาเรากำลังแย่เรากำลังดูแลหมาขอช่วยน้องสาวมาเปิดอ่านทำตามไปด้วยก็ดีจะได้ช่วยกัน]
    และผมเชื่อว่า คนที่เล่นอยู่บอร์ดนี้แทบจะเปิด pitbullzone ตลอดเวลาแน่นอน
  • ขอบอก ถึงจะช่วยหมาไว้ได้จากเรื่องนี้ ส่วนใหญ่ หมาจะไม่ปกติเหมือนเดิม อาจจะมีอาการอ่อนเพลีย ไม่แข็งแรง เป็นเพราะ สารพิษในยาเบื่อคับ

ในหมู่บ้านผมประธานหมู่บ้านไม่ชอบหมา เพราะไปขี้ในหมู่บ้าน โดนเบื่อไป หลายตัว ตายเกือบหมด ตัวที่ รอดป่านนี้ยังผอมแห้ง ไม่มีแรงจะทำไรเลยคับ

ในหมู่บ้านหมาจรจัดเดี๋ยวนี้มักมีคนใจบุญ ซื้อปลอกคอมาใส่ให้ถึงมันจะเรื้อนก็ตาม ใส่ไว้กันคนใจบาปเบือหมาเป็นว่าเล่น
  • หมาผมเคยโดนยาเบือตายทั้ง 2ตัวตัวแรกอายุ 6 ปีตัวที่ 2อายุ12ปีลองไข่ไก่โซดาก็ไม่รอดร้องไห้หลายวันแต่หมาเพื่อนผมโดนยาเบือเลยลองใช้นำมันพืชหมอบอกมาผมกอกเข้าไปครึ่งขวดซืมไปหลายวันทุกวันนี้อ้วนบึก จากวันนั้นถึงวันนี้ 7 ปีกลับมาเลี้ยงใหม่ คือมู่ทู่เนี้ยละ
  • หวัดดีพี่อาทิตย์
    เดวกรรมตามมันทันเอง
    ไอพวกที่ทำกับสัตว์ไม่มีทางสู้
    ผมเอเขื่อนอุบลรัตน์

• หวัดดีพี่อาทิตย์ เจ้าโปลิศ หล่อบึ๊กเลยเนอะ (มีลูกขอตัวเด้อ)

เพิ่งกลับถึง กรุงเทพฯ พาอีโกลเด้นไปดูโรงปุ๋ย ที่บ้านหมี่ ลพบุรี

สิบเดือนเต็มละ ได้แค่เนี้ย ยังไม่มีโอกาสพาไปว่ายน้ำเลยจ้า
    ไฟล์แนบ
    บ้านย่า.JPG 72K
    สาว.JPG 82K
    เท่ป่ะ.JPG 104K
  • หมาเคยโดนมา 5 ครั้ง รอดมา 5 ครั้งครับ ง่ายทึ่สุดครับถ้าตกใจนึกอะไรไม่ออกให้
    นำน้ำมันพืชในครัว มา ให้กรอกให้หมากิน จนกว่ามันจะอ๊วกออกมาครับ แป๊บเดียวครับ
    เดินปร๋อออ ประสบการณ์ตรง
  • ขอบคุณครับสำหรับ หลากหลายความคิดเห็น ทั้งประสบการณ์ตรง และหลักวิชาการ ผมหวัง
    ว่าคงจะเป็นประโยชน์ในยามฉุกเฉิน ทั้งๆที่เราไม่อยากให้มันเกิดกับตัวเราเลย

-สารวัตรครับ เตรียมตัวน้องหมาไว้นะครับจะได้ไปร่วมสนุกด้วยกัน
    - พี่พรครับ ถ้าอยากได้จริงๆ คาดว่าอีกไม่นานครับ อิอิ หนาขึ้นเยอะเลนนะ อีโกลเด้น
    ไฟล์แนบ
    เธชเธฒเธง.jpg 60K
  • ช่วยด้วยสนุขถูกวางยาเบื่อทำยังไงดี
  • ก็น่าโดนอยู่หรอก หากปล่อยออกมานอกพื้นที่
  • หมาของผมโดนมาหลายครั้งแล้วครับ
    แต่ช่วยเอาไว้ได้ทันโดยการ
    ---ให้หมากินน้ำมะพร้าว + หญ้าไมยราบ ทั้ง 5 ครับ + หญ้าคา ทั้ง 5 คือ ทั้งต้น ราก ใบ ก้าน ดอก พูดง่ายๆๆ ถอนมาทั้งรากแล้วก็ล้างให้สะอาด ครับ เอามาตำให้แหลกแล้วก็มาผสมกับน้ำมะพร้าว กรองเอาแต่น้ำครับแล้วก็ให้กรอกปากครับ เพราะนำมะพร้าวจะมีคุณสมบัติเหมือนน้ำเกลือ และสมุนไพรคือ หญ้า 2ชนิดที่ว่า จะช่วยขับพิษยาเบื่อได้ มันก็จะรูสึกดีขึ้นครับ วิธีนี้เคยทำมาแล้วครับ แตต้องใช้ในกรณีที่เราพบว่าหมาโดนยาเบื่อได้ไม่นาน และยังมีสติอยู่ครับเอาไปลองดูครับได้ผลจริงๆๆๆ ของผมโดนมาหลายครั้งแล้วครับเพราะเลี้ยงเอาไว้ดูแลสวนครับแต่รอดทุกทีครับสุดท้ายก็ตายกับโดนพวกล่าสัตว์ยิงตายครับ
  • หมาที่บ้านพึ่งตายไปไม่รู้ว่าโดนรึเปล่า
  • ไม่รู้มีใครลงวิธีนี้ยังนะ เอามะนาวมาบีบ ประมาณเกือบๆๆครึ่งแก้ว แร้วก็เกือ กะชูรสผสมกันรับรองอ้วกแน่ แร้วพาส่งโรงบาลคับผม
  • หมาที่บ้านโดนยาหรือเปล่าไม่รู้ แต่มีเหมือกออกจากปาก เดินเซ แล้วก็พยายามเดินเข้าชิดตัวเจ้าของ เลยเอาไข่กรอกปากไป กินบ้างหกบ้าง แต่หลังจากนั้นก็ดีขึ้น ถ้าตายจะน่าสงสารมาก เพราะมีลูกเล็ก 4 ตัว เกิดมาได้แค่อาทิตย์เดียวเอง
  • โดนเมื่อกี้นี้เองคนทำเลวมาก ขอให้โดนอย่างหมาบ้าง
    สุนัขที่โดนชื่อโรซ่า อเมริกันพิทบลู ไปกินโครงไก่โรยด้วยยาเบื่อวางที่สนามเด็กเล่น หมาเราดันหลุดออกไปแต่เราก็รีบตามไปทันที..ไม่ทันดันกินหมดแล้ว ไม่ถึง 10 นาทีก็เกิดอาการ นำลายฟูมปาก กระสับกระส่ายและพยายามถ่าย เราก็รีบกรอกไข่ทันที 5 ฟอง ตามด้วยยาดูดซึมสารพิษทันที 5 เม็ด ครึ่งชั่วโมงอีก 5 เม็ด
    ซักพักก็อาเจียนออกมา เป็นสีเขียวไม่รู้เป็นยาชนิดไหน ตอนนี้ค่อยยังชั่วแล้วค่ะ แล้วเราก็ให้กินนมหวานหนึ่งกล่อง ตอนนี้นอนซมอยู่ในกรงค่ะ นี่ตัวที่สองแล้วที่โดนวางยา แต่โรซ่าหนักกว่ากินเยอะไปหน่อยแต่ดีที่รอดแล้ว วิธีนี้ทำถูกรึเปล่าค่ะถ้ามีเสริมอีกช่วยบอกหน่อยค่ะ
  • ได้ความรู้เยอะเลยครับ
    เดี๋ยวจะไป เบื่อหมา ตัวเองก่อนนะครับ
    จะได้ลองแก้ไขดู เอิ๊กๆ (ล้อเล่น)
  • ตั้งแต่เลี้ยงเจ้า 2แสบมาผมก็ปลูกว่านลางจืดไว้ข้างบ้านเลยครับ เพราะคิดว่่าวันหนึ่งลูกเราอาจโดนยาเบื่อซึ่งมี % ค่อนข้างสูง ว่านรางจืดมีสรรพคุณแก้พิษเบื่อเมาทุกชนิดครับใช้ล้างพิษในกระแสเลือด หาง่าย ขึ้นง่าย ผมมีประสบการณ์ ช่วยชีวิตหมาโดนยาเบื่อมาแล้ว ใช้ 6 ใบต้มน้ำ 1 ลิตรพอแค่ออกสีเอากรอกเลยครับ 10 นาทีรู้ผล
    ว่านลางจืดแบบเถา คุณอาจเคยได้ยินว่ากินแล้วกินเหล้าไม่เมา ซึ่งไม่เป็นความจริงครับ เค้าแค่ล้างพิษในกระแสเลือดแค่นั้นเอง คุณกินเหล้ามาแล้ว Hang ช่วยได้ กินผักกินปลาที่ใส่ยาฆ่าแมลงมาแล้วแพ้ช่วยได้ โดนยาเบื่ออันนี้ของง่าย พิษแมงดาที่กินกันแล้วตายประเทศไทยไม่มียาแก้ คนทะเลเขารู้กันมานานแล้วว่ากินลางจืดหายครับ
    ตัวผมเองมีประสบการณ์กินปลาสลิดทอดแล้วแพ้ผื่นขึ้นทั้งตัว เพราะปลาใส่ยาฆ่าแมลงมาเยอะเหลือเกิน คันจนเกาเป็นแผลทั้งตัวจะไปโรงพยาบาลอยู่แล้วคุณแม่ท่านต้มให้กิน 10 นาทีก็ค่อยยังชั่วขึ้นอย่างทันตาเลย ลองปลูกไว้ครับไม่เสียหลาย ขึ้นง่ายตายยาก

imageimageimage
    ไฟล์แนบ
    201202-21-145918_md-1.jpg 73K
  • ต่ออีกนิดครับ รางจืดมีฤทธิ์ขับปัสสาวะครับ พิษที่ถูกดูดซึมแล้วจะถูกขับออกมา กับปัสสาวะนะครับ