ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ถามเฮียมาร์คหน่อยครับ
  • พอดีเข้าไปดูกระทู้ที่เฮียพาบีเจ เล่นน้ำ เฮียบอกว่า

...ไม่น่าเชื่อจากลูกหมาที่ ขี้กลัว ตาขาว แต่วันนี้มันคือเครื่องจักรสังหาร ที่พร้อมจะจัดการกับผู้บุกรุก...

เมื่อก่อนตอนเด็กๆ บีเจมันนิสัยประมาณไหนครับ
    มันเปลี่ยนเป็นอย่างที่เฮียบอกประมาณมันกี่เดือน
    หมาผมตอนนี้ 10 เดือน บางทีมันก็เหมือนจะเฝ้าบ้านนะ
    เจอคนแปลกหน้าเห่า เจอหมาแปลกหน้าเห่า พาออกไปเดินเล่น ก็กระชากเวลาเจอหมาอื่น
    เคยลองปล่อยที ไอ้ที่กระชากน่ะอยากจะไปเล่นกะเค้า...เราก็หวั่นนึกว่าจะไปกัดเค้า
    พิตบูลนี่มันประหลาดดีนะ ผมก็งงๆๆกับมันเหมือนกัน เดาไม่ถูก..
    ไฟล์แนบ
    IMG_4597.1.jpg 123K
  • :o044:
    ไฟล์แนบ
    IMG0668A.jpg 33K
  • คือถ้าไม่ดุจะได้ปล่อยให้เค้ามีเพื่อนเล่นบ้าง แต่พอจะปล่อยเราก็ไม่กล้า กลัวจะไปฟัดหมาอื่นจริงๆ
  • แต่ละตัว ความจี๊ด และแรงขับ มันต่างกันครับ
    บางตัว ดุมาตั้งแต่เกิด อย่างนังตัวเล็กของผม ไม่กลัวหมาอื่นเลย วิ่งเข้าใส่ตลอด ต้องคอยจับ
    ไฟล์แนบ
    red Julong@7 month 27 day (17).jpg 53K
  • ถ่ายภาพได้ดีมากคับ
  • อุ๊ย อุ๊ย
    เหมือนกันเลย
    สาวน้อยตัวจิ๋วนี่
    เจออะไรไม่ได้เลยิ่งใส่ตลอด
    ซนสุดๆ
    มีแววดุด้วยนะเนี่ย
    แต่ตัวเล็กไปนิด
    ช่วยดูหน่อยนะคะ
  • เจ้าปีโป้ ตัวแสบ
    ไฟล์แนบ
    DSC01353.JPG 117K
    DSC01359.JPG 122K
    DSC01351.JPG 121K
  • เนี่ย สติ๊ด ตัวพ่อ
    แสบตั้งแต่เด็กๆ
    กัดหมาข้างบ้านตาย ตัวนึง หางขาดไปอีกตัว
    ไฟล์แนบ
    DSC01395.JPG 123K
  • จี๊ด จิงๆครับ ขนาดของผม บูลลี่ ตัวไม่ใหญ่นะ 11 เดือน ลาก ยาง3 เส้น ปลิว อย่างกับนุ่น
  • แต่รูปนี้เหมื่อนเจ้าจู่หล่งมันตบกระโหลกเจ้าตัวเล็กให้สลบซัก 2-3 ช.ม. นะครับคุณปลัด...
    ไฟล์แนบ
    red Julong@7 month 27 day (17).jpg 99K
  • สวยๆทั้งนั้นเลยนะค่ะ ที่บ้านมีเจ้าpocky ค้า ตอนเด็กก็ซนตามประสาแหละค่ะ เล่นกับเราก็เอาแต่กัดอย่างเดียวเลย แต่คอยดุจนเค้าไม่กล้ากัดเลยค่ะ
  • pocky
    ไฟล์แนบ
    DSC02387 (2).JPG 9K
  • :o002:pitbull ยังไงก็ ดุ เดี๋ยวนี้แม้แต่หมาตัวผู้แถวบ้านมันยังกัดซะเกือบตายเลยค่ะ (ห้ามไว้ก่อน ไม่งั้นคงตายจริงๆ) ค่อนข้างหวงอาณาเขตแล้วก็หวงเจ้าของสุดๆๆๆๆๆยอดเลยค่ะ อย่าได้ให้อะไรหมาตัวอื่นให้เห็นเด็ดขาด ไม่งั้นเจ้าตัวนั้นชะตาขาดทันทีเลยค้า
  • ปัจจุบัน 1 ขวบ 4 เดือนครึ่งค่ะ ดูมันจะติดตัวผู้ครั้งแรกน่ะค่ะแต่ไม่เห็นมีเลือดออกเลย ไม่รู้จะท้องได้หรือเปล่านะค่ะแล้วก็กลัวมันไปกัดตัวผู้เอานะค่ะ
    ใครพอทราบช่วยแนะนำนิดนึงนะค่ะ
  • ป๊อกกี้ค่ะ
    ไฟล์แนบ
    IMG_0311d.JPG 33K
    0008.jpg 50K
  • เจ้า บีเจ ถือเป็นข้อยกเว้น เนื่องจากเขาอาจจะโดนเจ้าของเก่าทำร้ายมาตั้งแต่เด็กๆ จนเป็นหมาที่ขาดความมั่นใจ มันจึงกลัวไปหมดครับ
    การฝึกจะยากกว่าหมาปกติหลายสิบเท่า เพราะมันไม่ตอบสนองต่อสิ่งเร้าใดๆเลย มีอะไร กูวิ่งเข้ากรงอย่างเดียว

ตอนแรกผมก็ทำใจแล้วว่ามันคงฝึกไม่ได้ เนื่องจากนิ่งมาก ตั้งใจแค่เลี้ยงมันไว้ดูเล่น
    ไม่เคยคาดหวังว่ามันจะสามารถเฝ้าบ้านหรือทำกิจกรรมอะไรได้ เนื่องจากมันกลัวคน กลัวหมา และกลัวแบบมากๆ ด้วย
    แค่ผมไอดังๆ มันก็วิ่งหางจุกตูดเข้าไปนอนหมอบในกรงแล้ว เรียกก็ไม่ออก พาออกไปเดินนอกบ้าน ก็หางจุกตูด ตัวสั่นตลอดเวลา ยิ่งมีหมาจรวิ่งเข้ามา มันก็หยุดเดิน

กว่าจะทำให้มันเชื่อมั่นในความเป็นจ่าฝูงของผม ก็เล่นไปหลายเดือน เป็นคนอื่นอาจถอดใจ หาตัวใหม่มาเลี้ยงแทนไปแล้ว

แต่ผมก็ไม่ได้รีบร้อนอะไร ตอนเช้านั่งกินกาแฟ ก็ให้มันมานอนอยู่ข้าง พยามเล่นกับมัน คุยกับมันทุกวัน พาจูงเดินเล่นในบ้านก่อน จนมันเริ่มเชื่อมันในตัวผมมากขึ้น
    จากนั้นพาออกไปเดินวนไปวนมาบริเวณหน้าบ้าน ค่อยๆสร้างความมั่นใจว่าผมคุ้มครองมันได้ แล้วค่อยๆเดินไกลออกไป หากมีหมาจรวิ่งเข้ามา ผมก็ไล่ไม่ให้มันเข้ามาใกล้
    จนมันเริ่มสนุกกับการออกไปเที่ยวนอกบ้าน จากที่ผมเป็นคนจูงมันไป กลายเป็นมันเริ่มเดินนำ มันมักจะเดินนำไปยังที่ที่มันเคยไปเป็นประจำ
    คราวนี้พอมีหมาจรวิ่งเข้ามา มันก็ไม่สนใจแล้ว พอผมทำท่าจะไล่หมาจร มันก็จะทำตาม มันคงเป็นพฤติกรรมเลียนแบบ

และทุกเช้าของบางวัน ขณะที่ผมนั่งดื่มกาแฟ จะมีรถมาเก็บขยะ หมาตัวอื่นในบริเวณนั้นจะเห่ากันลั่น พอเจ้าบีเจเห่าบ้าง ผมก็ชมมัน
    ตอนหลัง ผมปล่อยวิ่งเล่นอยู่ในรั้ว เมื่อรถขยะมา มันวิ่งไปเห่าเองที่ประตูเลย ผมก็มองดูเฉยๆ อย่าดุมันเด็ดขาดมันจะเสียความเชื่อมั่น เราเรียกมันกลับมา เมื่อมันกลับมาก็ให้ชมมันเยอะๆ
    คราวหลัง เด็กแจกใบปลิว มาใกล้รั่ว มันเห่าหมด ผมสั่งคนในบ้านห้ามดุมัน ใหเรียกมันกลับมาเฉยๆ
    จนเดี๋ยวนี้ใครแปลกหน้าเข้ามาใกล้รั้วบ้านไม่ได้ แต่เด็กๆที่เล่นอยู่บริเวณนั้น มนก็แค่มองดูเฉยๆ
    วันหนึ่ง ลูกเพื่อนบ้านฝั่งตรงข้าม อายุประมาณ 4-5 ขวบ มายืนเกาะรั้ว ผมใจหายวาบ แต่มนไม่แสดงอาการอะไร แสดงว่ามันแยกแยะได้แล้วว่าใครคือคนแปลกหน้า

ตอนนี้มันกลายเป็นผู้พิทักษ์บ้านไปเรียบร้อยแล้วครับ ใครเห็นแค่ตามันเวลาจ้องมองก็เข่าอ่อนแล้วครับ ยิ่งเวลามันเห่ากรรโชก เขย่าประตูรั้ว เด็กแจกใบปลิวก็ถอดใจ เลิกเดินเข้ามาแล้ว

ส่วนกิจกรรมอื่นๆ ก็ต่องค่อยๆ อย่าไปบังคับ มันไม่เล่นก็อย่าไปสนใจ ผมเล่นลูกฟุตบอลอยู่คนเดียว เอาขวดพลาสติก ขว้างไปบนพื้น ตอนแรกมันก็ตกใจ เราทำบ่อยๆ ทำให้มันเห็นจนมันคุ้นเคยกับเสียง ตอนหลังมันเห็นผมเล่นบอล มันก็มาเล่นด้วย เอาขวดขว้างลงพื้น มนก็มองดูเฉยๆ ไม่กลัวแล้ว

เราก็เล่นกับมันสักพัก พอมันเริ่มเล่นกำลังมันๆ เราก็หยุด แล้วชมมัน ค่อยเล่นๆ ทีละน้อย อย่าเล่นจนมันเบื่อแล้วเลิกเอง เราต้องเป็นคนหยุดเล่น อย่าให้มันเป็นคนหยุดนะครับ เดี๋ยวมันจะเคยตัว นึกจะหยุดเมื่อไรก็หยุด เราต้องเป็นคนสั่งให้หยุดเท่านั้นครับ

หมาขี้กลัว หากเรายิ่งไปดุ มันก็ยิ่งกลัว เราต้องใจเย็นๆ อารมณ์ไม่ดี ก็อย่าไปยุ่งกับมัน รอเราอารมณ์ดีๆ โปร่งๆ ค่อยไปฝึกหมานะครับ

ก็หวังว่า มันคงเป็นประโยชน์ แก่คนที่กำลังมีหมาขาดความเชื่อมันอยู่บ้างไม่มากก็น้อย
    ไฟล์แนบ
    DSC05023.jpg 85K
  • ขั้นเทพนะป๋า โอ้ววว
  • ชัดเจนครับ ขอบคุณมากครับ
  • ความสามารถในการแยกแยะนี่แหละ
    ที่จำเป็นที่สุด พิทบูลส่วนใหญ่มีนะครับ
    (อยู่ที่สายเลือดและการเลี้ยงดูครับ)
    อเมริกันพิทบูล นี่ที่สุดแล้วครับ
  • เก่งจังเลยนะค่ะ
  • เยี่ยมเลยครับ
  • การฝึกหมา คือการดึงสัญชาตยานประจำสายพันธ์ของมันออกมาใช้
    ต้องเป็นคนหมั่นสังเกตุ และใจเย็น อารมณ์ไม่ดีและขี้โมโหฝึกหมาไม่ได้เลยครับ
    หากเราใช้อารมณ์ในการฝึกหมามันจะงง สับสน จนไม่กล้าแสดงออก
    เราต้องทำให้มันไว้ใจเรามากที่สุด หากหมามันไว้ใจ ยิ่งมันไว้ใจเราเท่าไร มันก็ยิ่งกล้ามากขึ้น

ผมเองวันไหนอารมณ์ไม่มีจะไม่ไปยุ่งกับหมาเลย กลัวเผลอ เสริมโปรทีนให้มัน ฮ่าๆๆๆๆ
  • ใช้บึงข้างบ้านพี่หรือเปล่า
    ถ้าใช้ไม่กลัวขึ้นมาจะเป็นหมาหนังกลับหรือครับพี่
    เคยมองหาสิ่งมีชีวิตในบึงหลายครั้ง แต่ดูเหมือนว่ามันไม่ค่อยจะมีเลย(น้ำนิ้งสนิด)
    ใครกล้าให้หมาลงบึงนี้ก็นับว่าใจถึง:006:หรือว่าเป็นการรักษาโรคผมหนัง
    เพราะว่าไม่มีเวลาพาไปเล่นน้ำทะเล:027:
  • ตอนนี้ บึงข้างบ้านพี่ สภาพน้ำดีขึ้นเยอะแล้วครับ เดี๋ยวนี้ปลาชุมมีคนมาตกเล่นประจำ ปลาช่อนเกิดใหม่เพียบ
    วันก่อนพี่ไปซื้อปลามาก็ปล่อยลงที่นี่ ให้หมาโดดเล่นก็เป็นการเพิ่มออกซิเจนครับ น้ำตอนนี้ใสขึ้นแล้วด้วย

ไม่เชื่อเอาหมามาทดสอบได้ แต่เป็นอะไรไปก็ตัวใครตัวมันเด้อ
  • โฮ่ๆๆๆ ให้หมาโดดเล่นเพื่อเพิ่มอ๊อกซิเจนเนี่ยคงต้องงโดดกันทั้งวันเลยมั้งพี่มาร์ค เหอๆ
  • กี่เดือนถึงจฝึกได้คะเนี่ย
    ไอ้ตัวที่บ้านสองเดือน
    เปิดน้ำในอ่างอาบน้ำให้เล่นยังกลัวเลยง่ะ
  • สามสี่เดือนก็เล่นได้แล้วครับ ค่อยๆ อุ้มลงไป บางที่เจ้าของต้องลงไปเล่นด้วย
  • ร้อน อยากพาหมาเล่นน้ำ
  • พี่มาร์ค รบกวนปักกระทู้ให้หน่อยคับเปลี่ยนชื่อกลุ่มใหม่เลยหายไปเลย...อิอิ
    ...... "GET ALONG BULLIES PATHUMTHANI "ชื่อใหม่กลุ่มปทุม..จ๊ะ
    http://pitbullzone.com/community/discussion/15995/get-along-bullies-pathumthani-ชื่อใหม่กลุ่มปทุม..จ๊ะ#Item_4531
  • เฮียมาร์คค๊ะ
    หนูอยากถามว่า พิทบูลสายกัดกับสายโชด์เนี่ย
    ฝึกเหมือนกันหรือต่างกันยังไงค๊ะ
    ศึกษาก่อนเลี้ยงค่ะ
    รบกวนหน่อยนะค่ะ
  • จะกัดหรือจะโชว์....ทุกตัวฝึกเหมือนกันครับ(นิสัยอยู่ที่เจ้าของจะฝึก)

ป.ล.----อยากแจมครับไม่ว่ากันนะ เรื่องพิทบูลคุยกันทั้งคืนก็ไม่จบ
  • ถ้าเลี้ยงไว้เป็นสมาชิกสำหรับครอบครัววิธีการเลี้ยงไม่แตกต่างครับ สิ่งที่ควรรระวังก็คือ นิสัยเฉพาะตัวของพ่อแม่หมาที่เราจะนำมาเลี้ยง หมาบางตัวถูกเพาะพันธ์มาเพื่อเป็นนักฆ่า ในสังเวียนเท่านั้นจึงไม่เหมาะที่จะนำมาเลี้ยงเพื่อเป็นสัตว์เลี้ยงสำหรับครอบครัวเราครับ
  • หมาสายกัดเหมาะสำหรับคนที่เข้าใจเท่านั้นจึงไม่เหมาะสำหรับคนทั่วๆไป ความจริงมันน่าจะเหมาะสำหรับคนชอบกัดหมามากกว่า และเซียนกัดหมาจริงๆ เขาก็ไม่ขายหมามั่ว เขาจะเลือกคนซื้อมากกว่าที่จะลงโฆษณาขายโดยไม่เลือกหน้า ที่ผมเห็นคนลงโฆษณาหมาสายกัดในบอร์ดนี้ เกินกว่า 80% ไม่เคยกัดหมาจริงๆสักคนครับ ส่วนมากจะขี้โม้ โอ้อวด เพื่อการโฆษณามากกว่า

และถ้าจะให้พูดกันแบบตรงๆ ผมก็ไม่อยากเห็นใครลงโฆษณาขายหมาสายกัด สำหรับคนทั่วไปด้วยครับ
    พิตบูลก็คือ พิตบูล มันไม่มีสาย หากใครมีสายนำหน้า หมาที่จะขายต้องทำได้ตามนั้นจริงๆ ใครบอกว่าหมาตัวเองสายกัด ก็ต้องกล้ารับคำท้าจากคนกัดหมาและส่งหมาลงสังเวียน ใครบอกว่าหมตัวเองสายประกวดก็ต้องส่งหมาตัวเองลงประกวด ไม่ใช่โอ้อวดเพื่อการค้าเท่านั้น และหากไม่เคยทำทั้งสองอย่าง เรียกมันว่า พิตบูลเฉยๆก็พอครับ คนจะได้ไม่สับสน
  • มีข้อมูลการเลี้ยงสายกัดมั้ยครับ
    ช่วยแนะนำด้วยครับกำลัง จะเลี้ยงเร็วๆนี้
  • ปกติพิตบูลทุกตัวมันก็กัดหมาอยู่แล้ว แต่หากจะเลี้ยงเพื่อการกัดหมา อย่าเลยครับ ไม่แนะนำ
  • ถ้าจะเลี้ยงเร็วๆนี้นะครับผมบอกเลยว่าไม่ทันครับการศึกษาหาความรู้นั้นคงต้องใช้เวลาครับ
    ข้อมูลที่คุณถามนั้นมันก็อยู่ที่กระทู้ เหล่านี้นั้นแหละครับ เคยเปิดดูใหมครับ
    ข้อมูลก็มาจาเพื่อนๆ ของพวกเราทั้งนั้นครับ มันมาจากประสปการจริง
    ไม่ได้มาจากตำราหรือหนังสืออะไรหรอกครับ ลองค้นหาได้จากในเวปนี้หรือเวปอื่นๆก็มีครับ
    ของแบบนี้ไม่มีอะไรตายตัวหรอกครับ สุดแต่ใจจะไขว้คว้า
  • ขอบคุณครับ

• ไม่ได้เจตนาจะนำไปกัดหมาอยู่แล้วครับ
    แต่ชอบลักษณะของมันจริงๆ
  • สายกัดแท้ๆ อาจจะไม่เหมาะที่จะมาเป็นสุนัขสำหรับครอบครัวครับ
  • ถ้าสถานที่พร้อม การเลี้ยงสายกัดก็ไม่ต่างจากพิทบูลสายอื่นๆใช่มั้ยครับ
    หรือว่ามีอะไรมากกว่านั้น แนะนำด้วยครับ
    ปัจจุบันเลี้ยง เรดโนสอยู่ครับ
  • "สายกัดแท้ๆ อาจจะไม่เหมาะที่จะมาเป็นสุนัขสำหรับครอบครัวครับ"
    ช่วยขยายความด้วยครับ ไม่เหมาะยังไงครับ
  • บางตัวมันคือเครื่องจักรสังหารที่เกิดมาเพื่อฆ่าอย่างเดียวครับ มันอาจจะมีอาการขี้กลัว หวาดระแวง และกัดไม่เลือก แต่ก็ต้องเข้าใจมันกัดเพราะความกลัว มันกัดเพราะมันมีอาการทางจิตประสาทนิดๆ

ด๊อกแมนที่เป็นนักเลงกัดหมาจริงๆ เขาจะหวงสายเลือด เขาจึงไม่ลงขายหมาสายกัดแก่คนทั่วๆไป เพราะเขากลัววันหนึ่งสายเลือดของเขาจะมาเจอกันในสังเวียน แต่สายกัดที่ลงขายกันตามเว็บ อาจจะมีบรรพบุรุษเป็นสายกัดมาก่อน

ผมไม่ค่อยเห็นด้วยที่จะเรียกหมาพิตบูลว่าสายกัดหรือสายโชว์ มันทำให้คนเข้าใจผิด บางคนอยากเลี้ยงสายกัด ทั้งที่ยังไม่รู้เลยว่า มันต่างกันอย่างไร คงอยากได้เพราะชื่อเท่านั้นเอง

เลี้ยง พิตบูล ต้องดูสายเลือด รู้จักตัวพ่อแม่ ไม่ใช่ซื้อเพราะคำโฆษณา แค่คำว่าสายครับ
  • ขอบคุณครับ
    แล้วที่ลงขายลูกสายกัดในหนังสือ อาณาจักรสัตว์เลี้ยงล่ะครับ
    ไว้ใจได้แค่ไหน
  • จากที่พี่มาร์คแนะนำมาผมคงไม่รีบแล้วล่ะครับ
    จะค่อยๆศึกษาข้อมูลไป
    แต่ชอบสายนี้จริงๆครับ
  • อันนั้นก็ไม่ทราบจริงๆครับ ต้องไปดูไปสัมผัสด้วยตาเราเองครับ
  • อย่าเชื่อคำโฆษณา ไม่มีใครบอกว่าของตัวเองไม่ดี และคนส่วนมากก็จะบอกความจริงไม่หมด บอกเฉพาะสิ่งที่ตนเองได้ประโยชน์ คงแนะนำได้แค่นี้ละครับ ไม่อยากมีปัญหากับใครอีกแว๊ววววววววว

ขอเน้นบันเทิงเพียงอย่างเดียว ห้ามขอคำวิจารณ์หมาใครโดยเด็ดขาด ไม่เชื่อไม่คุยด้วย เย้ๆๆๆ
  • OK ครับ เข้าใจๆ
    เย้ๆๆๆ
  • ขอถามข้อมูลเกี่ยวกับโรคเรื้อนแห้งด้วยครับ
    -สาเหตุที่หมาเป็น
    -วิธีรักษา
    -วีธีป้องกัน
    รบกวนด้วยนะครับ
  • เรื่องโรคเรื้อนนี่ยอมรับว่าไม่มีความชำนาญเลยครับ ส่วนมากก็รักษาไปตามอาการ หากสุนัขสุขภาพดีมักไม่ค่อยเป็นครับ
  • พี่มาร์คครับเกี่ยวมั้ยครับว่า นิสัยของพ่อ หรือ แม่ หมาเป็นอย่างไร ลูกหมาก็จะเป็นอย่างนั้น
    หรือว่า อยู่ที่หลายองค์ประกอบครับพี่
  • มีส่วนเป็นอย่างมากครับ