ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

}}}}คางคก น่ากลัว{{{{{
  • คางคก ภัยร้ายใกล้ตัว (โรงพยาบาลสัตว์ทองหล่อ)

พิษคางคก สร้างมาจากภายในร่างกายของมันจากต่อมพาโรติค แล้วหลั่งมาสู่ผิวหนัง เมื่อได้รับพิษ มันจะซึมผ่านไวมากทางเยื่อเมือก เช่น ผ่านลิ้น ปาก หรือตา เข้าสู่ร่างกายหมาและแมวตัวที่สัมผัสหรือเลีย พิษ ของคางคกเป็นส่วนประกอบของสารกลุ่มที่ทำเกิดอาการประสาทหลอนครับ มีส่วนประกอบของ สารกลุ่มแคติโคลามีน อินดอล อัลคิลเอมีน ซึ่งเจ้าตัวนี้มีฤทธิ์หลอนประสาท

อาการของสัตว์ที่ได้รับพิษคางคกนั้น เป็นไปอย่างปุบปับทันทีทันใด เช่น หมาหรือแมวจะมีน้ำลายไหลมาก ท่าทางกระสับกระส่าย หอบ ตื่นเต้น มีอาการบวมแดงอย่างมากปรากฏที่บริเวณใบหน้า ปากหรือตาส่วนที่ไปสัมผัสกับคางคก เจ้าหมา แมวมักเอาเท้าเกาใบหน้ามากเพราะเจ็บปวด ถ้ารับพิษ ไปมากก็จะมีอาการหอน ร้อง เหมือนประสาทหลอน ตัวร้อนและถึงชักได้ถ้าเกิดรับพิษระดับรุนแรง และอาจถึงขั้นเสียชีวิตได้ในกรณีที่กินคางคกเข้าไปหมดทั้งตัว

วิธีการปฐมพยาบาลเบื้องต้นมีดังนี้

1.ถ้าเห็นว่าสัตว์เลี้ยงเพียงแค่เลีย หรือสัมผัสมัน ให้รีบล้างบริเวณที่สัตว์สัมผัสด้วยน้ำสะอาด ใช้น้ำจากสายยางฉีดล้างนานประมาณ 5-10 นาทีเพื่อที่ชะเอาพิษออกไปให้มากที่สุด ถ้าอาการดีขึ้นไม่บวม น้ำลายหยุดไหลและไม่มีอาการประสาทหลอน ไม่หอน ถือว่าไม่มีอันตรายอะไร

2.ถ้ามีอาการตัวร้อนร่วม ให้เอาผ้าชุบน้ำเช็ดตัวเพื่อระบายความร้อน สุดท้าย ให้รีบพาไปหาสัตว์แพทย์ให้ไวที่สุด เพื่อได้รับการรักษาได้ทันท่วงที

พึงระวัง ภัยใกล้ตัวที่จะเกิดกับสัตว์เลี้ยง...ปลอดภัยไว้ก่อนดีกว่านะคะ

www.kapook.com:o030:
  • หน้า กลัว แบบ เธอหรือ ป่าว RapbitZ
  • ส่วนมากคางคกมันไม่ปล่อยยางออกมาเรื่อยเปื่อยหรอกครับ
    มันจะปล่อยมาเมื่อจวนตัวจิงๆแบบประมาณว่าชีวิตมันตกอยู่ในอันตรายประมาณนั้น
  • :o004:เจอก็อย่าไปฆ่ามันนะ จับมันโยนทิ้งก็ได้ เพราะคากคกไม่ชอบกระโดดเข้าปากหมาหรอกมีแต่หมาเราที่ชอบ กัดคางคกเล่น
  • อืม ของผมเคยโดนอยู่นะครับ เวลาโดนคางคกเนี่ยนํ้าลายเยอะ มันก็ สะบัดหัวเอานํ้าลายออก

แล้วก็ซึมไปเอง แฮะๆๆ แล้วพอมันเจอใหม่ มันก็ยังสงสัยในตัวคางคกอยู่เหมือนเดิม โฮะๆๆ

มันคงคิดว่าอาการที่มันเป็นคงเพราะ อาหารเป็นพิษล่ะมั้ง ฮ่าๆๆๆ
  • ได้รับอาหารสมองแต่เช้าเลยครับ เยี่ยมไปเลย
  • น่ากลัวจริงๆ....:018::017:
  • หมาผมไม่เห็นเป็นเรยครับ
    มันเอาคางคกมาฟัดจนเละเรย
    น้ำลายมันฟูมปาก ผมเอาน้ำล้างออกมันก้อไม่เห็น
    เป็นอะไรเรยครับ

คางคกคือของเล่นของมัน 5 5 5
  • กัดไป 2 รอบเอาน้ำล้างให้สะอาดก็หายครับอยากให้หมดหน้าฝนไวๆจัง
  • ต้องลองแล้วจะรุ้ค่ะ น้าผี อิอิ
  • :027: เหอะๆ ตอบสะผมคิดไปไกลเลย :032:
  • คิดไรคะพี่.....
  • แหมะเดี๋ยวนี้ ต่ายน้อย หาอะไร มาให้อ่าน สาระทั้งน้านนนนนนนนนนนน

ดีจังงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง...................

เมื่อเช้า หมา ตาบวม เหมือนร้องไห้
    เล่นกะ คางคกอีกแล้ว
    สมน้ำหน้ามัน
    ไม่รู้จักเข็ด........
  • ว่างจัดไม่มีไรทำอ่าค่ะ 5555+ น้าผีหายเลย
  • :m005::m005:ราบาดอร์ ผมถ้าเจอคางคกเมื่อไหร่ มันจะวิ่งไปกัดเลยครับ

เป็นแบบนี้มานานแล้วล่ะ มันจะกัดคางคกจนตายเลยครับ

ไม่เห็นมันจะเป็นอะไรเลยอ่ะ สงสัยจังเป็นเพราะอะไรมันถึงไม่ถูกยาง:m005::m005:
    ไฟล์แนบ
    Pic(363).jpg 26K
    Pic(361).jpg 34K
    Pic(362).jpg 42K
  • จับผัดกินให้หมดเลยดิ หร่อยนะแถวอีสานเขากินกัน
  • พี่คางคกนะ ไม่ใช่กบ - -"
  • ไอ้ตัวที่บ้านเคยพลาดกัดไปครั้ง น้ำลายฟูมปากเลย ล้างปากให้มัน แล้วรีบพาไปหาหมอฉีดยาแก้แพ้ จากนั้นมามันไม่กัดคางคกอีกเลย ไม่รู้มันเข็ดเพราะโดนเข็มจิ้มรึเปล่า อิอิ
  • คางคกนี่แหละจ้า

ที่มีตุ่มๆตรงหลังอ่ะ

ถ้าเจอตายทุกตัวเลยอ่ะ