ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

หมาขี้ตาเยอะ
  • หมามีขี้ตาเยอะ เป็นเพราะอะไร เพราะอาหารที่กิน หรือว่าอาจจะมีอะไรผิดปกติ ผู้รู้บอกทีน่ะครับ
  • ขี้ตาเยอะ พยาธิเยอะ อะป่าวไม่แน่ใจ

ท่า ขี้ออกมาแล้ว เหมือย มี เมือก ๆๆ เคลือบ ที่ ขี้อยู่

แสดงว่า พยาธิเยอะ ลอง ถ่ายพยาธิ ดู คับ
  • ได้รับโปรตีนเยอะเกินไป กินเค็มไป หรือ มีพยาธิ ลองพิจารณาดูครับ

ปกติแล้วควรถ่ายพยาธิทุกก 3 เดือนเพราะสัตวแพทย์บอกว่ามันมีวงจร

ประมาณ 3 เดือนครับ
  • พี่หยก แล้วโรคซางนี่เกี่ยวป่ะ หมาต่ายเคยเป็น
  • อ่ะโห เพิ่งรู้ว่าหมาเป็นซางได้ด้วย แล้วพี่ก็ไม่รู้เลยว่าโรคซางมันมีอาการยังไงอ่ะ

เคยได้ยินแต่ตอนเด็กๆ เห็นผู้ใหญ่เค้าว่า อย่ากินเค็มเดี๋ยวเป็นซาง หรืออะไรทำนองนี้ล่ะ เหอๆๆ
  • นอนมาก ก้อเป็นได้ครับ
  • นอนมาก เมื่อก่อนผมคิดแบบนี้แระครับ มันคงนอนมากขี้ตาเลยเยอะ
    สาเหตุของขี้ตามีหลายสาเหตุน่ะครับ ลองสังเกตุเยื้อบุตาด่านล่างมันเป็นสีแดงไหม
    หากเป็นสีแดงแล้วเป็นแอ่งลึกๆแสดงว่าเยื้อบุตาอักเสบแต่ทางที่ดีไปหาหมอดีกว่าครับ

จะได้รู้สาเหตุที่แท้จริง
  • อืมแบบว่าตอนนั้นเอามาใหม่ๆมันดื้อสุดๆเลยตีมัน ไม่กี่วันขี้ตามาเพียบเลยง่า ถามพี่คนนึงเค้าบอกเป็นซาง
  • ถ้ามีเหืมอนเมือกๆเคลือบก้อนอึอยู่นี่คือพยาธิเหรอครับงั้นของผมคงบานเลยพรุ่งนี้ไปซื้อยาถ่ายก่อน:027::027: