ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

รบก้วนพู้ลู้ตอบธีคลับ
  • คนที่เป็นเซียนหมากับ คนที่อยากจะเป็นเซียนหมา มันต่างกันตรงไหนครับ

แบบเดี่ยวนี้มันเยอะอะครับ ดูอยากครับ ( ไม่ได้ป่วนนะครับ )

อยากเห็นความเห็นมากกว่า เพื่อเด็กรุ่นหลังได้รับฟังไว้
  • กล้าถามมากนะเนี่ย แบบนี้ก็มาถาม ระวังน้าผีเข้ามาเสียบนะครับ
  • เวลามีคนถามก็ตอบ.. ครับ ดอบมากๆก็หาว่าอยากเป็นเซียน..
    หรือคนที่เป็นเซียนเขาไม่ตอบกัน..อันนี่ก็ไมน่าใช่แล้วคำตอบมันอยู่.ไหน..อยู่ที่ว่าตัวคุณฟังแล้ววิเคราะว่ามันจริงหรือไม่จริง..เซียนไม่เซียนมันอยู่ที่ตัวคุณเป็นคนตัดสินใจ คุณต้องมีแรงศักธาว่าคนนี้ เป็นไง..
    เหมือนกับเรานับถือใคร ยกมือไหว้ ใคร มันออกมาจากใจรึเปล่า..
    หรือเผื่อ อะไรกันแน่.......คำตอบที่ตัวคุณ
  • ตอบให้ไปเรียนภาษาไทยมาใหม่
  • อย่าไปตัดสินใคร โดยที่เราไม่เคยเข้าไปสัมผัส..จะเซียนหรือไม่เซียนไม่มีอะไรมาวัดได้ครับ...คนเราเก่งไม่เหมือนกัน เก่งไปซะทุกอย่างคงจะไม่ได้หรอกครับ น้ำยังมีขึ้นมีลงเลยครับ....
  • คุณwarrior ตอบได้ถูกต้องถูกใจเลยครับ
  • เมื่อมีผู้ตั่งคำถามย่อมหวังผลว่าจะมีผู้ตอบ ส่วนใครตอบนั้นไม่น่าจะไปดูว่าเซียนหรือไม่ ผมว่าน่าจะดูที่เจตนาของผู้ตอบว่าอยากจะช่วยผู้ตั้งคำถามให้สามารถแก้ปัญหานั้นให้ได้ผลสำเร็จลุล่วงไปด้วยดีมากกว่า นั้นหมายถึงประสบการณ์โดยตรงที่เคยได้รับปัญหาแบบเดียวกันมาก่อน ซึ่งผู้ตั่งคำถามต้องพิจารณาเอาเองว่าจะนำไปใช้หรือไม่ครับ
  • เซียนอยู่รู หมูอยู่ตึก..
  • เหมือนกันไปเรียน ภาษาไทย ใหม่เถอะครับ 555+

เรียนไปแล้วก็รู้เองและครับว่า

เซียน ไม่ เซียน
  • ขอบคุณ warrior ที่เขามาตอบให้ครับ

และทุกๆท่านเลยนะครับ......
  • กะทู้มึงดูเหมือนปัญญาอ่อน แต่จริงๆแล้วมันน่าตอบชะมัด...คำว่า "เซียน" กับคำว่า "อยากเป็นเซียน" ความหมายมันคนละเรื่อง มาแยกประเภทกัน...ตามมา

ประเภทที่ 1 ต้องอาศัยประสปการณ์ อย่างน้อยต้องมี 10 ปีขึ้น แล้วต้องรู้จริง ถามอะไรตอบได้

ประเภทที่ 2 ไม่ต้องมีประสปการณ์เหี้ยอะไรเลย เพิ่งเลี้ยงหมามาแค่ 2-3 ปี แต่สถาปนาตัวเองว่ากูนี่หล่ะเป็น"เซียน"อยากให้คนยอมรับในตัวกู แล้วการที่อยากให้คนยอมรับหรือ ง่ายนิด

เดียว มาชำแหละเป็นข้อๆของคน "อยากเป็นเซียน" กันเลยดีกว่า

2.1 ประเภท "ไม่มีเงิน" คนประเภทนี้ไม่ต้องลงทุนแต่ต้องขยันเข้าบอร์ดทุกวัน ต้องเป็นคนที่ขยันอ่านทุกกะทู้ กะทู้ไหนมีคำถามไม่ว่าจะปัญญาอ่อนหรือคำถามปราบเซียน รู้หรือ

ไม่รู้กูต้องเข้าไปตอบก่อนเป็นคนแรกๆ เพื่อที่จะให้คนจำชื่อตัวเองได้

2.2 ประเภท "มีเงิน" คนประเภทนี้จะพยายามแทรกตัวเข้าไปตามหนังสือแมกกาซีนสัตว์เลี้ยง ตัวอย่างเช่น ซื้อหน้าโฆษณารายปีหรือไม่ก็ซื้อหน้าคอลั่มแล้วเขียนห่าอะไรก็ได้ซัก

หน้าสองหน้า แล้วลงท้ายขอให้มีคำว่า"มีหมาพิทบูล มีเพื่อน"แค่นี้จบ

2.2.1 ประเภท "มีเงินเข้าขั้นเศรษฐี" คนประเภทนี้จะพยายามจัดงานปาร์ตี้ใหญ่ๆแล้วเชิญให้คนมากินฟรี แล้วอ้างว่า "จัดเพื่อแลกเปลี่ยนความคิดเห็น" เพื่อที่จะโปรโมทตัวเองโชว์

ศักยภาพให้ชาวบ้านเค้ารู้ว่า "กูนี่หล่ะใจกว้างดั่งมหาสมุทร"

2.2.2 ประเภท "สร้างกลุ่มก๊วน" คนประเภทนี้จะพยายามรวมกลุ่มกันแล้วสร้างเครือข่ายตามปริมณฑณและต่างจังหวัดให้ได้มากที่สุด เพื่อที่จะไปต่อรองกับประเภทที่ 2.2.1 ว่า...

"เห็นมั๊ย ถ้าพวกกูไม่มา งานมึงก็กร่อย" เพราะฉนั้นประเภทที่ 2.2.1 จะต้องพึ่งพาอาศัยประเภทที่ 2.2.2 ด้วยไม่งั้น...แป๊ก

2.2.3 ประเภท "ตีสนิทเซียน" คนประเภทนี้จะพยายามอ้างชื่อเซียนทั้งๆที่ตัวเองนั้นก็เพิ่งรู้จักกับเซียนเพียงไม่กี่ปีแล้วก็เอามาสอนเด็กที่เพิ่งหัดเลี้ยงหมา

2.2.4 ประเภท "เซียนมั่วตลอด" คนประเภทนี้ไม่ต้องลงทุนเช่นกันแต่ต้องขยันเปิดกะทู้ไม่ว่าจะลงขายลูกหมาหรืออะไรก็ได้ที่เกี่ยวกับหมาและต้องโพสรูปหมานอกเยอะๆเพื่อที่จะ

ให้เด็กเพิ่งหัดเลี้ยงรู้ว่า กูนี่แหละคือ "กูรู" ผู้รอบรู้ แต่ที่ไหนได้แม่งมั่วตลอด

2.2.5 ประเภท "เซียนฟลุค" คนประเภทนี้บรีดหมามาคอกเดียวเสือกดัน "ฟลุค" ลูกหมาพอดูได้คล้ายหมานอก เปิดราคาสูงๆแล้วก็ตั้งกะทู้โชว์ลูกหมาตัวเองเกือบทุกวันเพื่อที่จะ

พยายามสร้างราคาให้ตัวเองนั้นดูเป็นบรีดเดอร์มืออาชีพ..."เมดอินไทยแลนด์"

สรุปแล้ว...ของแท้ ก็คือ ของจริง ส่วน...ของปลอม ก็คือ ของเก๊.......555555
  • ขอบคุณ พี่ผีครับ ตามอ่านดูแล้วเหมือนอวิชาเลย....

ยังไงความจริงมันก็คือความจริงเราหลอกคนอื่นได้ แต่หลอกตัวเองไม่ได้......
  • พี่ผีตั้งใจเม้นน่าดูเลย....
  • น้าผี นี่แหละเซียนตัวจริง เพราะเซียนตัวจริงมักไม่ค่อยเปิดเผยตัวตน

เม้นแต่ละทีสุดตีน ชอบน้าผีตัวที่สองจัง..................

ขอบคุณมากมาย
  • น้าผี เขียนแบบนี้ แล้วใครจะกล้ามาช่วยผมตอบกระทู้ละครับ :005:

ผมตอบเองทุกเรื่องก็ไม่ไหว เพราะนอกจากเวลาที่ไม่อำนวยแล้ว บางเรื่องผมก็ไม่มีความรู้จริงๆ :030:

เอาเป็นว่า ใครพอมีความรู้เรื่องไหนก็เอามาแชร์ๆกัน เรียนรู้ๆไปพร้อมๆกัน
    ส่วนใครที่เป็นแบบน้าผีว่า ก็ปรับปรุงตัวนะครับ:005::006:
  • โดนผีหลอกเข้าให้แล้ว เป้นไงหละหลอนไหม ขนาดพี่มาร์คยังต้องลงมาเคลียร์
  • ช่วยเปลี่ยนหัวข้อให้ตรงตามภาษาไทยด้วยครับ

ภาษาไทยไม่ใช่ของคุณคนเดียว อย่าทำลายภาษาไทยอีกเลย

บรรพบุรษสร้างไว้ อย่าไปทำลายเลยครับ ขอร้อง
  • ที่ออกมาเพราะกลัว คนไม่กล้าตอบกระทู้ ฮ่าๆๆๆ :005:

เอาน่า ทุกอย่างมันมีสองด้านเสมอ น้าผีเขาไม่ได้ว่าทุกคนหรอกครับ
  • แต่เรื่องการใช้ภาษาผมเห็นด้วยครับ
    เอากันแค่พองาม อินเทรนด์ กิ๊บเก๋ แบบขำๆ ตามศัพท์วัยรุ่น พอรับได้

แต่ถ้าเล่นกันจนทำลายภาษาไทยเรา ผมก็ไม่เห็นด้วยครับ
  • เห็นด้วยเลย
    ไฟล์แนบ
    0jet1ot0.gif 93K
  • ไอ้ผีตัวที่ 2 มึงนี่ตลกดีว่ะ กร๊ากๆ
  • ขอบคุณทุกคอมเม้น เลยครับ...

ที่ให้ความเห็นดีๆมา.....

เมื่อดวงใจ..พร้อมเคียงคู่..อยู่เสมอ
    พร้อมเจอะเจอ..อุปสรรค..ทั้งน้อยใหญ่
    สุขหรือทุกข์..ผจญท้า..ฝ่าฟันไป
    จึงเติมไฟ..เติมความฝัน..ปันพลัง

........................................
  • :o001:พี่ผีตอบได้ตรงประเด็นแล้วก็ถูกใจที่สุดเลยว่ะขอคารวะเลย แจ่มแจ้ง ทุกประเด็น

ขอเดาเลยว่าคลุกคลีคุ้นเคยกับวงการนี้มากกกกกก เข้าขั้นเทพเลยว่ะ:o005:

:o001:แต่ก็อีกอย่างนะ คนที่เขาเข้ามาตอบให้ความรู้กับเพื่อนๆ ก็ใช่ว่าเขาอยากเป็นเซียนไปซะหมดหรอกนะ

บางคนเขาก็มาแชร์ความรู้ กับเพื่อนๆเท่านั้นอย่าคิดมาก:o046:

แต่ชอบที่พี่เม้นต์ได้ตรงใจ กูรูหลายๆคนสะดุ้งโหยงเชียวว่ะเม้นต์นี้:o008:
    :o028::o028::o028::o028::o028:
    ไฟล์แนบ
    10534.jpg 14K