ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

• เนื่องด้วยน้องหมา อายุ4 เดือน มันชอบกัดเวลาเล่นกับมัน มันจะกัดแบบงับๆแต่ไม่แรง ไม่อยากให้มันงับเลย บางวันมันหมั่นเคี้ยวเล่นสะมือเป็นรอยฟันเลย สอนยังไงดีเค๊ะ
  • ให้ โปรตีน เยอะๆๆ รับรองดีขึ้น ก๊ากๆๆๆๆๆๆ
  • อันนี้ ไม่แน่ใจนะ แต่เท่าที่ผมเลี้ยงๆ มา ทุกพันธุ์ ช่วง 4-5 เดือน มันชอบงับๆ

เพราะฟันกำลังขึ้น

วิธีที่ผมสอนมัน คือ ดุมัน หรือ ตีมัน ทำหน้าไม่พอใจมัน มันจะเข้าใจเองครับ
  • มันเป็นไปตามวัยครับ
  • เป็นเรื่องธรรมดาครับ อย่าเอามือไปใส่ปากมันก็จบ มันไม่กัดมือท่านแน่
  • อย่างนี้ นานไปไม่ดีแน่ ต้องให้กินข้าว ซ้อมมือ กับ โปร ตีน สวนให้มันรู้ว่าไม่ควร เล่นก็เล่น แต่จะมากระโดด แง็บๆ ตอนแรกๆก็ไม่เจ็บหรอก ต่อไปมันได้ใจด้วยพฤติกรรมเอาชนะของหมาทุกตัว
    อ่อนโยนในเวลาที่ควร แข็งแกร่งดุดันก็ต้องในเวลาที่สมควรด้วย มันคือพิทบูล เล่นกะมันมากมันคิดว่าคุณเป็นของเล่นของมัน
  • ของเจนก็เป็นนะ
    ชอบกัดเทา กัดมือ กัดุงเท้า พอเราไม่เล่นด้วยทำเฉยๆ
    ก็จะโวยวาย เห่าให้เล่นด้วย
    ต้องอย่าสนใจ
    เดี๋ยวก็เลิกไปเอง
    อิอิ
  • เอากระดาษ ม้วนๆ ตีครับ เวลาเค้ากัด พร้อมบอกว่า ไม่
  • เป็นเหมือนกันคับ ตอนมันกัดก็ตีมันเลยทีเดียวให้มันเจ็บ เดวมันก็ไม่ทำอีก อิอิ
    ไฟล์แนบ
    ลูกชายย9.jpg 33K
  • .....ปรกติดีไม่น่าซีเรียสอะไร
  • ผมทีแต่รอยแผลที่มือเต็มหมด..แรกๆก็โมโหบ้างเพราะเวลเขางับเราจะรีบตวัดมือออก ก็จะไโดนฟันซึ่งคมมากก็จะเกิดเป็แผล...แต่เดียวนนี้ถถ้าเขางับก็ปล่อยเพราจะงับแบบเล่นๆ แล้วเราก็ดุเขาจะเลิกเอง..แต่เดียวก็มาอีก..ทำไปทำมาจนเขาจะรู้ว่าแบบนี้เราไม่ขอบ..แต่อย่างว่าเขาก็อยากเล่น..แต่นี่เป็นวิธีเล่นของเขา.......เจ้าตัวนี้นี่เอง........ลูกผมชื่อ แทรกเตอร์ ครับ
    ไฟล์แนบ
    DSCF21902.jpg 64K
    DSCF21892.jpg 76K
  • ลืม..ช่วงนี้เขาแพ้อะไม่รู้..ตุ่มขึ้นทีขาที่หน้าอก..ขนก็ร่วงแถวบริเวณที่ใบหูด้านนอก และข้างลำตัวใกล้ท้องร่วงมากครับ ช่วงนี้ก็ลดพวกไก่(ผลมกับ F1 สีม่วง)..เปลี่ยนแมพพู..2-3วันอาบน้ำที..กินอาหารมากน้อยแล้วแต่มื้อครับมีมื้อเช้าก่อนไปทำงาน และมือเย็นช่วงกลับมาบ้าน(ประมาณ3-4ทุ่ม) แต่มีข้างบ้านถ้าผมยังไม่กลับเข้าจะให้ลูกชายปีนข้ามมาอุุ้มไปเลี้ยงให้แล้วก็อุ้มมาส่งก่อนผมกลับ...ลูกผมอายุ 2เดือน23วันครับ..มีอะไรก็ชี้แนะได้นะครับ..เพื่อเป็นแนวทางปฏิบัติ...ผมอยู่คลอง3ครับ..
  • ที่บ้านก็เป็นเหมือนกัน เวลากัดยางฟันหลุดออกมาฝังยางในรถมอเตอร์ไซค์เลย
    เลือดท่วมปากเลย
  • อิอิ ปกติครับ หมาผม ใครเข้ามาที่บ้านผมบอกเลยให้ระวังเอาไว้ พวกมานึกว่าดุ ที่ไหนได้ ที่ให้ระวังอ่ะ น้ำลายต่างหาก ฮ่าๆๆ
  • เอา ยาหม่อง ทามือครับ ตอนที่มันจะกัด ถ้ามันเล่นแรงก็ให้มันดมไปเลย แล้วมันก็ ไปหาอย่างอื่นกัดแทน
  • ที่บ้านก็เป็นคับแต่จะดุทำเลียงหนักๆดังๆว่า ไม่ ! เค้าก็จะจำพร้อมตีปากเบาๆไม่ใช่เบาเกินไปนะคับพอดีๆ:o060:
  • มันเล่นครับ แต่เป็นวิธีเล่นของลูกหมา

ปกติตอนเด็กๆมันก็เล่นกัดกันในหมู่พี่น้องอยู่เป็นปกติแล้วครับ
    ถือเป็นการออกกำลังกายของพวกมันด้วย ช่วยพัฒนการของกล้ามเนื้อและการเจริญเติบโตไปในตัว

พอเราแยกมันมาอยู่กับเรา หากไม่เล่นมันก็นอน คงเบื่อตาย
    ลูกหมาก็เหมือนกับเด็กๆละครับ อยู่นิ่งไม่ได้
  • ปกติของลูกสุนัขค๊า...แต่ที่บ้าน10เดือนแล้วยังไม่เลิกเล่นเลย -*- หนัก+เหนื่อย