ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ช่วยตั้งชื่อ
  • ผมชื้อเค้าแล้วแต่ยังไม่ตั้งชื่อช่วยหน่อยครับ
    ไฟล์แนบ
    DSC05043[1].JPG 49K
  • ไอ้ ก้านยาว
  • นี้ก็อีกคน หมาตัวเองแท้ๆ แต่ดันไม่มีปัญญาตั้ง

หายใจลึกๆๆ แล้วนึกถึงอะไรที่ตัวเองชอบเถอะ พี่น้อง
  • มีก้านยาวก็ต้องมีหมอนทองดิเพ่5555555ล้อเล่นนะ
    ชื่ออะไรก็ได้ครับพยางเดียวเรียกง่ายจำง่ายเวลาฝึกจะได้ไม่มีปัญหาเช่น ดำ แดง เขียว เป็นต้น
    แต่อย่าไปเหมือนคำสั่งในการฝึกเป็นใช้ได้ครับอย่างกะของผมชื่อเต็มถังขี้ชื่อเล่นถังครับ
    ไฟล์แนบ
    PICT0054.jpg 68K
  • กะหล่องน้อย หรือไม่ก็ชื่อ บ่องตัน แล้วกัน
  • คุณwootครับถังขี้สวยจังครับ อายุเท่าไรครับ สีเดียวกับผมเลย
  • มาอีกละ....ช่วยตั้งก็ได้ :o018:เห็นว่าเป็นตัวผู้ เอาชื่อว่า :o020:ขี้เหร่ไปละกัล 55555....:o028::o023:
  • ชื่อ Man Hunt ชื่อน่าเกรงขามดีครับ
  • แฉ!! คัมภีร์ขายหมาจตุจักร ( ฉบับมารฟ้า )

คุณเคยเห็นไหม?
    - ลูกหมาหน้าตาน่ารักในตระกร้า
    - ลูกหมาหน้าตาไทย ๆ แล้วถูกดามหู
    - ลูกหมาที่วิ่งคึกได้ตลอดวัน
    - ลูกหมาที่ทาแป้งที่ก้นตลอดวัน
    - ลูกหมาที่หน้าตาดีผิดปรกติ และอื่น ๆ อีกมากมาย
    คุณเคยรู้บ้างไหมว่าเบื้องหลังมันเป็นยังไง ?????
    1. จับอาบน้ำตั้งแต่เช้ามืด+กองทิ้งไว้รวม ๆ กันหลาย ๆ ตัวแล้วค่อยไดร์ทีเดียวเพราะมันเปลืองไฟ+เอาแป้งลงเยอะๆ ไม่ต้องสนใจว่ามันจะเข้าจมูกหรือไม่+แปลงขนย้อนขึ้นมาขนก็จะฟูทันตาเห็น+เอาแป้งมันทาร่องน้ำตารู้ไหมว่ามันแสบตา+ดามหูหน่อยถ้าหน้าตาให้+ใส่กระดิ่งนิดนึง+เอากระทิงแดงผสมข้าวให้กินซึ่งกว่าจะได้กินข้าวเช้าก็ล่อไป10โมงกว่า =ลูกหมาหน้าตาน่ารักน่าอุ้มในตระกร้า
    2. หมาวัดหรือหมาข้างถนนวันศุกร์ก็จะไปหาแล้วก็แย่งมันมาจากแม่ของมัน + หรือบางคนเอาไก่ย่างคลุกยาเบื่อโยนให้หมาที่นมยาน ๆ เพื่อให้มันคาบไปหาลูก+พอแม่หมากินไก่หมดก่อนที่มันจะอ๊วกให้ลูกหมามันก็จะตาย+มันก็จะฉวยโอกาศไปเอาลูกหมามา+เช้ามืดวันเสาร์ ( ตี 4 ) ใส่ตระกร้ามาส่งที่JJ+คนขายก็มารับไปเอาแช่น้ำเพื่อให้เห็บหมัดหลุดออก+ครึ่งชม.ผ่านไปก็เอาหวีเหล็กขูดขี้เรื้อนออก+แชมพูหมาโตอาบให้สะอาด+วางกองไว้ไดร์ทีเดียว+เช็ดแห้งแล้วก็เอาแป้งลง+จับดามหูทำหน้าไม่รู้ไม่ชี้ขายเป็นบางแก้ว=ลูกหมาหน้าตาไทย ๆ ๆแล้วถูกดามหู
    3.กระทิงแดงคลุกข้าว=ลูกหมาที่วิ่งคึกได้ตลอดวัน ( แล้วหลังจากนั้น 1 วันมันก็จะท้องเสียแล้วหลังจากนั้นถ้าโชคไม่ดีมันก็จะเป็นลำไส้ต่อ ถ้าโชคดีก็เป็นโรคตับ
    4.ลูกหมาท้องเสียจับล้างก้น +ทาแป้งที่ก้นเยอะ ๆ กลบกลิ่นและสี+บีบตูดมันไว้เวลาที่อุ้มขาย= ลูกหมาที่ทาแป้งที่ก้น
    และอื่น ๆ ถ้ามีเสียงตอบรับดีจะกลับมาเฉลยอีก
  • บทความพิเศษ

เป็นปัญหาน่าคบคิดของมือใหม่ที่ใครหลายคนเคยเตือนไว้ว่าอย่าซื้อหมาจตุจักรเพราะอาจจะได้หมาป่วย หมาติดเชื้อ หมาพันธุ์ผสม หรือหมาย้อมแมวมาแบบไม่รู้ตัว ผู้รู้มักนิยมให้มือใหม่ไปซื้อหมาฟาร์ม
    แต่จะมีใครสักกี่คนเข้าใจว่ามือใหม่นี่ไม่ได้มีเงินถุงเงินถังอะไรหรอก จะให้เราลงทุนซื้อหมาราคาเรือนหมื่นนั้นก็คงไม่ไหว ตราบใดที่ยังมีภาระอย่างอื่นและไม่ได้คิดที่จะทำธุรกิจจากการขายลูกหมา เพราะฉนั้นจึงมีมือใหม่ไม่น้อยที่ยังคงเดินไปจตุจักรหิ้วหมาขี้โรคกลับมา ก็ขึ้นอยู่กับว่ามีเงินเท่าไหร่ อีกทั้งแหล่งเดียวที่มือใหม่รู้จักก็คือที่นี่

ปัญหาจึงอยู่ที่ว่าจะทำอย่างไรที่จะทำให้มือใหม่ได้หมาสุขภาพดี และราคาไม่แพงมากนัก วิธีการที่ดีที่สุดอยู่ในขณะนี้เห็นจะมีคือติดต่อซื้อหมาบ้านที่เจ้าของแบ่งขาย เพราะหมาจะไม่ต้องไปติดเชื้อที่สวนจตุจักร แต่ก็เป็นการยากที่จะรู้ว่าหมาบ้านไหนคลอดและจะขาย คงต้องไปหาดูตามประกาศขายหมาในเน็ตและนิตยสารสัตว์เลี้ยง แต่ก็ใช่ว่าจะซื้อหมาจตุจักรไม่ได้ ซื้อได้ไม่มีปัญหาใดๆ เพียงแต่ต้องเลือกดูให้ดี ไม่ป่วย ไม่ซึม ให้ดูร่าเริงเข้าไว้ มีใบเพดยิ่งดี แต่ถ้าไม่มีแล้วราคาไม่แพงนักก็น่าลอง

ปัญหาอยู่ที่ว่ายังมีมือใหม่ที่ไปซื้อหมาที่จตุจักรโดยไม่ได้ตั้วใจ และไม่ได้ศึกษาข้อมูลใดมาก่อน ก็อาจจะได้หมาที่ไม่เต็มร้อยนัก อย่างบางท่านบังเอินเดินผ่านร้านขายหมา เขาไปลองเลือกจับดูลูกสุนักก็ติดอกติดใจในความน่ารักของมัน ที่นี้คนขายจะโก่งราคายังไงก็ต้องเอา ทั้งที่ยังไม่รู้จักด้วยซ้ำว่าสายพันธุ์อะไร แท้หรือเทียม รู้แต่ว่าน่ารักก็ตัดสินใจซื้อ บางทีคนขายว่าโตขึ้นมันจะสูงเลี้ยงไปเลี้ยงมาแคระก็มี บางคนว่าพันธุ์เล็กแต่เลี้ยงไปเลี้ยงมาสูงโย่งก็มี เรื่องเหล่านี้มักมีให้เห็นบ่อยๆ แต่มือใหม่บางคนก็สมใจ เพราะซื้อหมาจากจตุจักรได้ราคาถูกแถมลัษณะดีโตมาสวยงามอย่างที่วาดหวังไว้ เรื่องอย่างนี้นอกจากจะต้องศึกษาข้อมูลแล้วยังต้องขึ้นอยู่กับดวงเหมือนกัน

บางคนยอมซื้อหมาราคาสูงหน่อยได้ใบเพดมาด้วย นานไปพบว่าเป็นใบทะเบียนปลอมก็มี เพราะมือใหม่ไม่เคยเห็นใบเพดของแท้ ปัญหาการสวมหมา ต้มคนซื้อก็ยังมีให้เห็น

เรื่องเหล่านี้มือใหม่อย่าไว้วางใจ อย่าซื้อหมาเพียงเพราะรัก ยอมจ่ายแพงแต่ได้หมาปลอมก็ไม่คุ้มกันครับ อ่อ..อีกอย่างมีบางรายที่ไม่รู้เรื่องหมาเลย ไปนั่งต่อหมากับเขาตะพืดตะพือเขาขาย5000บาทจะต่อเขาแค่ 500 ก็ไม่ถูกเรื่องนะครับ เดี๋ยวเขาจะหาว่าไม่เป็น มีเคล็ดลับอย่างเดียวสำหรับมือใหม่คือถ้าจะซื้อหมาต้องทำการบ้านมาให้ดีก่อน อย่าซื้อเพียงเพราะอารมณ์รักเพียงชั่ววูบ เพราะนอกจากจะไม่ดีแล้วยังเป็นการทำร้ายหมาอย่างไม่ตั้งใจอีกด้วย

ถ้าคุณดูลักษณะหมาที่ดีที่ถูกต้องตามสายพันธุ์เป็น ก็ไม่สำคัญหรอกครับว่าจะซื้อที่จตุจักรหรือที่ไหนขึ้นอยู่กับความพอใจของคุณแล้ว
  • ชื่อ เตียวหุย เอาไว้มาคู่กับ จูล่ง ไงครับ
  • เจ้าเล็บดำ 555++
  • ชื่อ เก้งครับ เพราะสีเหมือนเก้งและขายาวเก้งก้าง
  • แต๋ว

เอามันเข้าว่า

ไม่ต้องจริงจังกับชีวิตมากนัก
  • โนเนม No Name
    ชื่อนี้เลยครับเพราะมันยังไม่มีชื่อ
  • ขอด้วยๆ ชื่อ สุรพล ไปเลยครับ
  • ไอ้ เหม็น
  • ไอ้แห้งครับ น่ารักดีดูมันขี้เล่นดีครับ
  • ขอบคุณคุณผีข้างบนที่นำความรู้มาบอกครับ
    อ่านแล้วตะลึงอ่ะ
  • 1.จิ้มฟัน
  • แมว หรือไม่ก็ ไอ้หมา
  • ... ชื่ออะไร? ที่เราชอบก็ตั้งไปเถอะ หมาของเรา ไม่ใช้หมาส่วนรวม แต่...ที่แน่ๆ ถ้าเป็นสายกัด ก็ต้อง ตั้งเป็นภาษา อังกฤษ เพราะ ถ้าจะนำไปทำ เพ็ดดีกรี แบบพ่อ หรือแม่ ของมัน จะได้ดูเท่ๆ และมีความหมาย ตั้งเองเถอะ...ดีที่สุด
  • ให้ชื่อเจ้ากุ้งแห้ง เหมาะดีทีเดียว
  • :029::067::012:ถึง LEBRON ปัญญามีค่ะ แต่เลือกไม่ถูก แต่ถ้าไม่อยากช่วยคิดก็ไม่ต้องมาเม้ม