ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

มันจะเป็นเช่นไร ผู้เชี่ยวชาญตอบที
  • พิทบูล สายเรสโนส ผม มันเปนหมาที่อารมณืดีมาก เเต่ทีนี้ เเถวบ้าน มันจะมี บางเเก้วตัวใหญ่มาก จอมเกเรอยู่
    เเร้วมันชอบมาเเกล้ง มาหาเรื่องพิทบูลผม ถึงบ้านหลายรอบเเล้ว
    เเต่พิทบูลผมพึ่ง 6 เดือน ตัวเล็กกว่าบางเเก้ว มันโดนเเกล้งอยู่ประจำ ที่เผลอ
    วันนั้นมันก็มากัดหมาผม พิทบูลผมก้อหนี ต้องรีบไปห้ามไว้

ไม่รู้ว่าถ้ามันโต เเร้ว มันจะจัดการบางเเก้วได้ไหม
    เพราะเราไม่ได้ไปปล่อย เเต่หมาคนอื่นมันเลี้ยงเเล้วไม่ดูเเล
    ปล่อยมาขี้เยี่ยวบ้านคนอื่น มาเกเรหมาเราอีก
    หมาผมมันก็ไม่สู้เรย โดนเเกล้งอยู่ประจำ
  • แน่นอนครับไอ้บางแก้วตัวนั้นมันโดนแน่ เพียงแค่มันยังไม่ถึงเวลาเพียงเท่านั้น
  • แน่นอนคับมันโดนแน่
  • โดนแน่นนอนครับ เพียงแค่ยังไม่ถึงเวลาครับ
    แล้วอย่าลืมกลับมา Update ให้ฟังด้วยนะครับ...ติดตาม
  • .... ..ไม่ต้องห่วงครับไม่นานเจอของจริง...เตรียมถุงดำไว้ ไม้งัดปาก ผ้าเช็ดเลือดหนึ่งผืน อย่าลืม ม้าเร็วด้วย...
    เร็ว ๆ นี้....
    ไฟล์แนบ
    95c045412f.gif 80K
  • เตรียมไม้งัดปากไว้ได้เลยครับ ได้อายุเมื่อไร งานเข้าแน่นอนครับ
    เหมือนกับหมาแดงบ้านของ "โอ๊ต แม่สอด" น้องชายผม
    บ้านเค้าเลี้ยงหมาหลายตัว มีขาใหญ่อยู่ในบ้านหนึ่งตัวครับ(หมาไทย)
    ข่มมาหมาแดงตั้งแต่เด็ก เมื่อวานก่อนงานเข้าไปแล้วสามยก
    หมาแดงสอยขาใหญ่ซะร่วงคาปาก
  • แล้ว เรดโนสซะด้วย ไม่น่าเกิน 6 เดือน ไอ้หมาไทยตัวนั้นจะจำ หมาคุณ ไปตลอดชีวิตมันเลยครับ อิอิ
  • รับประกัน ไอบางแก้ว ถึงคาด ผม ว่าไม่เกิน 6 เดือน เตรียม เช็ดเลือดได้ เลย เหมือน คุณ Warior บอก
    และก็ เตรียม ปืน ไว้ 1กระบอก เผื่อเจ้า ของบางแก้วปาก ดี กรอกปาก มันไปเลย
  • ของผม8เดือนไล่กัดหมาในซอยกระเจิงมาแล้ว ได้แต่วิ่งไล่ไม่มีตัวไหนอยู่ให้กัดเลย
    ขนาดตัวที่ไล่กัดมันตอนเด็กๆๆ วันนั้นแกล้งทำหลุด มันไล่กัดถึงบ้านเลย
    ยังดีที่ตามไปดึงทัน ไม่งั้นรู้แล้วว่าของจริงป่าว
    ไฟล์แนบ
    329.jpg 30K
  • สุ้ๆมันนะครับ

เอามันให้ตาย

อย่าเก็บมันไว้......อ้ายพวกหมาเกเร
  • บางแก้วกัดหมาเราชาวบ้านสมน้ำหน้า พอหมาเราไปกัดบางแก้ว "หมาไรว่ะดุฉิบเลยทำไมไม่ดูแลดีๆ"

กรรมของหมาอีกเวรจริงๆ:012::012::012:
  • ไม่ต้องห่วงครับหมาเรากัดกับบางแก้ว บางแก้วถึงคาดแน่นอน แต่ที่แน่ๆ เตรียมทำใจไว้ได้เลยเรื่องบาดแผลที่จะได้รับกลับมา
    บางแก้วกัดกับพิทบูลไม่นานมันก็แพ้แล้วก็วิ่งประมาณว่าขอชีวิตรอดไปก่อนค่อยมาเอาคืนวันหลัง แต่ไอ้พิทบูลนี้ซิกรูไม่ยอมปล่อยมรึงไปง่ายๆหรอกยังไงมรึงต้องชีวาวาย
    ผมยอมรับว่าบางแก้วเป็นหมาประเภทหนังเหนียวมากๆ กัดกันกับพิทบูล บางแก้วไม่มีแม้แต่บาดแผล นอกจากกระดูกหัก หันกลับไปดูพิทบูล น่าสงสารมากๆ เลือดอาบหน้า แผลนี่ลึกเป็นทางยาว ต้องเสียเวลามารักษามันอีก ยิ่งตอนอักเสบบวม คงทรมาน น่าดู ไหนจะแผลเป็นอีก นี่ขนาดเป็นหมาที่โตมาด้วยกัน กินข้าวกะละมังเดียวกันแท้ๆ ปัจจุบันต้องจับแยกอยู่คนละบ้านแล้ว อยู่ด้วยกันไม่ได้หลุดมาเมื่อไหร่ เหนื่อยใส่ยาทุกที
  • เหมือนเด็กยังไม่เข้าวัยคะนองครับ พอถึงเวลา คุณจะอึ้งกิมกี่ครับ แต่ถ้าคุณเลี้ยงบางแก้วกับพิทบูลด้วยกันวิธีที่จะคอนโทรนคือคุณจะต้องคุมตัวใดตัวหนึ่งไว้ให้ได้ก่อนส่วนอีกตัวคุณต้องถือบังเหียนไว้ครับแต่ถ้าปล่อยให้เผชิญหน้าตามรำพังก็ไม่วายครับ สัญชาติญาณพิทบูลครับบางที่เล่นๆกันหยอกไปหยอกมาก็ลืมตัว โมโหก็เข้าก็อีหลอบเดิม ทางที่ดีถ้าคุณจะเลี้ยงสุนัขอื่นร่วมกับพิทบูล น่าจะเตรียมกรงไว้สำหลับแยกพิทบูลกับสุนัขอื่นครับ และปล่อยออกมาเล่นคนละเวลา หรือแยกโซนไปเลยครับ
  • มีบางแก้วสามตัว อยู่ตรงข้ามบ้านผมที่คอยรุมหมาตัวอื่นๆที่แปลกหน้า

แต่พอพิทบูลพันธุ์กัด ผมหลุดจากรั้วหลังบ้านที่ไร ชาวบ้านจะหยุด

ทําทุกอย่างแล้วมองดูบางแก้วสามตัววิ่งหนีหางจุกตูด ต่อนังพิทบูลอย่างไร้เหตุผล

มันเป็นอะไรอย่างน่าเหลือเชื่อ แต่ชาวบ้านเค้าเชื่อกันแล้วครับ...
    ไฟล์แนบ
    Panda.JPG 54K
  • ถ้าเปงมวยก็เอามวยสากลสมัครเล่นไปต่อยกับสากลอาชีพครับชกกันคนละสไตร์
  • ถ้า เป็น แบบ นี้ จะจิ๊ดไว ขึ้นครับ
  • บางแก้วไม่รู้เรื่องอะไรหรอก มันทำไปตามภาษาหมา
    ไปเตือนเจ้าของ หรือแจ้งเทศบาล
    นี่คือสิ่งที่ถูกต้อง และความน่าจะเป็น
    เราใช้หมองเลี้ยงหมา ไม่ใช่ความเกรียน
    อย่าให้ใครมอง pit bull ไม่ดีอีกเลย ขอบคุณ
  • ^
    ^
    ^

เห็นด้วยกับความเห็นข้างบน
  • เวร ย่อมระงับด้วยการไม่จองเวร
    การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือการให้อภัยครับ

แถวบ้านผมมีหมาขาใหญ่ประจำซอย ชื่อ ไอ้แหยม เป็นหมาของป้าเพื่อนบ้าน ที่เป็นร้านขายอาหารตามสั่ง
    ป้าแกค่อนข้างสนิทกับที่บ้านผมพอสมควร แต่แกชอบเลี้ยงหมาปล่อย ไอ้แหยมก็เพ่นพล่านแสดงอำนาจไปทั่ว แถวนั้นไม่มีใครกล้ากับมัน
    หมาในบริเวณนั้น โดนไอ้แหยมจัดการหมด ไม่มีใครกล้าสู้มัน ใครแปลกหน้าผ่านไปมาแถวนั้น ไอ้แหยมก็จะเข้าไปกัด (ไอ้นี่มันกัดจริงไม่มีขู๋)

และก็แปลก ไอ้แหยมไม่ถูกกับผมเลยเป็นอย่างมาก เจอผมเมื่อไรเป็นจ้องจะเล่นงานทุกครั้ง
    เจอหน้าเมื่อไร มันจะเห่าใส่ทุกที เห็นรถผมมันก็วิ่งไล่ ผมเองก็เสียวน่อง เวลาเดินนอกบ้านเมื่อไรต้องระวังตัวทุกครั้ง
    ผมยังเคยถามป้าแบบขำๆ ว่า ป้าขอยืมไอ้แหยม มาเป็นกระสอบทรายให้หมาผมกัดเล่นหน่อย เดี๋ยวผมจ่ายค่ารักษาให้

มันคงหมั่นใส้เวลาผมพาหมาออกไปเดินเล่น มันเห็นเป็นประจำว่าผมคือคนที่พาหมาออกมาเดิน แต่ผมเดินแถวบ้านตัวเองและเดินไปในทิศทางที่หนีมันเสียอีก
    ไอ้นี่ก็จะวิ่งมาแสดงอำนาจ ผมก็แค่ไล่มันไป และนอกถิ่นก็ดูเหมือนว่ามันจะไม่ค่อยกล้ากับผม แต่ถ้าเป็นถิ่นมัน ไอ้นี่มันแสบมันวิ่งเข้ามากัดดื้อๆเลย

นิสัยกวนตรีน ถาวรของไอ้แหยมอีกอย่างหนึ่งก็คือ ทุกครั้งที่วิ่งผ่านหน้าบ้านผม มันจะต้องวิ่งเลาะรั้วบ้านเพื่อยั่วหมาผม
    มันวิ่งไปวิ่งมาสามถึงสี่รอบเลย หมาผมในบ้านก็วิ่งไล่กับมันไปมา โดยมีรั้วคั่นกลาง ดูๆไปก็ถือเป็นการออกกำลังกายเป็นอย่างดี
    แต่ที่น่ารำคาญคือเสียงเห่าใส่กัน ที่ไปรบกวนชาวบ้าน และปิดท้ายก่อนไป คือ มันเยี้ยวใส่หน้าประตูรั้ว และตอนนี้ก็เป็นตอนที่บีเจกับแมคชีน จะเห่าดังที่สุด

มองในแง่ร้าย ไอ้นี่สมควรได้บทเรียน ระรานสร้างความรำคาญได้ทุกวัน และ เจ้าของก็ไม่ได้ดูแล การโดนกัดเสียบ้าง ในที่สาธารณะ ก็ไม่มีใครผิดใครถูก
    แต่มองในแง่ดี ถ้าไม่มีมัน ก็คงเหงา ชีวิตเหมือนขาดอะไรไปสักอย่าง ขับรถเข้าซอยก็ไม่มีหมามาต้อนรับ ทุกเช้าคงไม่มีใครมาช่วยปลุก
    และ บีเจ ก็คงไม่มีใครมาช่วยยั่วจนทำให้มันกลายเป็นหมาสู้หมาอย่างทุกวันนี้

การให้บทเรียนไอ้แหยมง่ายมาก แค่เปิดประตูบ้านแง้มไว้ หรือแกล้งปล่อยบีเจออกไปนอกบ้าน มันเห็นมันก็วิ่งมาให้กัดถึงที่แล้ว ไม่ต้องออกไปล่าให้เหนื่อยด้วย

ผมว่าถ้าเป็นคนอื่นที่ไม่ใช่ผม ไอ้แหยมคง สิ้นชื่อไปนานแล้ว จริงไหมครับ

แต่ผมถือว่า ผมคือเจ้าของสุดยอดสุนัข สายพันธ์ อเมริกัน พิทบูล เทอร์เรีย
    สุนัขที่ต้องการเจ้านายที่ เข้มแข็ง เด็ดขาด มีวินัย และรับผิดชอบ

เราเลี้ยงสุนัขสายพันธ์ที่ยิ่งใหญ่ เราต้องทำตัวให้ยิ่งใหญ่ตามไปด้วย
    ผมเลี้ยงพิทบูล ผมชื่นชอบในลักษณะพิเศษประจำสายพันธ์ ไม่ใช่เลี้ยงไว้เพื่อแสดงอำนาจกับหมาทั่วๆไป
    การจัดการกับไอ้แหยม มันง่ายแค่พลิกฝ่ามือ แต่การที่เราสงบนิ่งอยู่ได้ มันยิ่งใหญ่กว่า ครับผม :005:
  • ชนะแล้วได้อะไร เจ้าของทะเลาำะกัน แล้วก็ความซะใจเล็กๆๆ ต่อไป ก็คือปัญหา แล้วก็ยกให้คนอื่น กำๆๆๆๆๆๆๆๆ
  • อย่าเลยท่านถ้ามันได้กัดแล้วแม่งแยกยากสุดสุด:027:
  • อย่าให้มันกัดเลยค่ะ ถ้าได้กัด........
    เหนื่อยสุดๆทั้งคนทั้งหมา ประสบการณ์ตรงเลยค่ะ
    ตอนนั้น ประมาณเกือบห้าทุ่มเจนอยู่บ้านสองคนกะแม่แฟน
    แม่แฟนไม่รู้ทำอิท่าไหน ลุกชายสุดที่รักวิ่งออกไปกัดหมาแถวนั้นถึงในบ้าน
    เอาล่ะสิ...
    ..งานเข้า
    ..ผู้หญิงคนเดียว
    แขนก็เจ็บ จะไม่แยกก็ไม่ได้
    สุดท้ายต้องทนเจ็บเข้าไปเอาดึงออกมา แต่ มันไม่แค่นั้น
    ปากมันยังติดไอ้หมาข้างบ้านออกมาด้วย สุดท้ายต้องไปเอาไม้กวาดมางัดปากมันออก
    กรรม ... ดันมีหางติดปากออกมาด้วย
    ดีที่เจ้าของเค้าไม่เอาเรื่อง
    ต้องขอโทษเค้ายกใหญ่ พอหันมาอีกที แม่แฟนทำท่าจะเป็นลมอยู่ในบ้าน
    โมโห ก็ โมโห จะว่าก็ว่าไม่ได้ เดี๋ยวนี้จะไปไหนต้องบอกให้ดูหมาดีๆก่อน
    เฮ้อ....เหนื่อย
  • พิทบูลมี 2 สาย กัด กับโชว์ บางแก้วก็มี 2 สาย เก่า กับใหม่ สายเก่าโครงสร้างใหญ่ ดุมากครับ ไม่ค่อยมีคนเลี้ยงหรอก ส่วนสายใหม่สวย ไม่ดุ สู้พิทบูลไม่ได้แน่นอนครับ