ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

รู้สึกแย่มาก...
  • ผมก้อเป็นคนหนึ่งที่ชื่นชอบในสุนัข พิทบลูแต่ไม่มีโอกาสได้เลี้ยง แต่เมื่อไม่นานมานี้ได้มีโอกาสซื้อน้องหมามาเลี้ยง1ตัว
    อายุประมาน2เดือน แรกๆเข้ามาอยู่ที่บ้าน(แม่ยาย)ก้อดีนะครับทุกคนให้ความรักมันดี แต่พออยู่ได้ประมาน3-4วันไปแล้ว ที่บ้านเริ่มมีอาการ บ่นๆ ว่ามันซน ผมก้อเข้าใจนะครับ แต่ผมก้อพยายามอธิบายให้เขาฟังนะครับ ว่าเขายังเล็กอยู่ ก้อต้องมีซนมีกัดบ้างเป็นธรรมชาติของลูกหมาทั่วไป แต่ดูท่าทางคนที่บ้านแล้วเหนื่อยใจครับ ไม่มีใครสนใจมเขาเลย นอกจากผม เพราะจะมีผมคนเดียวที่ให้อาหารเขาตลอด พาไปนอนด้วย ไปลูบเวลาเขาเรียกร้องความสนใจ ผมก้อไม่รู้นะครับว่าผมจะแบกรับความกดดันจากทางบ้าน(แม่ยาย)ได้อีกนานเท่าไหร่ มันทำให้ผมท้อมาก สงสารหมาผมมากๆ ทุกวันนี้นะเวลานี้ เขาจะได้เล่นก้อต่อเมื่อผมอยู่บ้าน ถ้าผมไม่อยู่บ้านก้อจะถูกล่ามโซ่ไว้ตลอด ผมอยากจะระบายให้เยอะกว่านี้นะครับ แต่ไม่รู้มันจะเขียนออกมายังไงดี แต่ยังไงผมก็จะดูแลเขาให้ถึงที่สุด...
  • มังกรใหญ่ไม่อยู่ในบ่อน้อย ถ้าผมอึดอัดผมก็จะออกมาอยู่เองครับ อิสระดี แล้วเราก็เป็นใหญ่เองด้วย

จะให้หมานอนนอกบ้าน ในบ้านไม่ยาก ไม่มีคนเ่ลนกะมันช่วงเราไม่อยู่บ้านก็ไม่เป็นไรเพราะเราไม่ได้ขังมัน

มันก็เล่นของมันคนเดียวได้ ถ้ามันเบื่อก็นอนรอเรากลับมาเท่านั้นเองครับ ถ้าอยากใหญ่ก็ต้องกล้าเปลี่ยน ฮ่าๆๆ
  • - คุณ Judas ลองหากรงใหญ่ๆให้เค้าอยู่สิครับ
    - เวลาเราไม่อยู่บ้าน เค้าก็อยู่ในกรงไม่ต้องถูกล่าม แถมเป็นการฝึกวินัย
    - ช่วงนี้อยู่แบบนี้ไปก่อน....สักพัก2เดือนคุณ Judas ค่อยขอให้ที่บ้าน ปล่อยเค้าออกมาเดินเล่นตอนบ่ายๆสัก1ครั้ง

- สักพักคนในบ้านน่าจะเห็นความน่ารักของเค้า...เข้ามาแทนที่ในใจครับ

- เลี้ยงหมาต้องมีความสุขนะครับ...อย่าให้หมา..เป็นเหตุให้เราผิดใจกันเองเลยครับ
  • ปล. กรงเน้นกว้างเท่าที่จะกว้างได้ครับ เค้าจะได้ไม่เครียด

เมื่อก่อนผมเคยซื้อเหล็กมือสองมานั่งเชื่อมเองที่อู่รถ .. ได้ยาว2เมตร หมดไป 2พันกว่าเองครับ
  • ผมเข้าทุกวันเวปนี้ วันล่ะหลายรอบเลยครับ ช่วยเพื่อนทำหมา ช่วยดุแลหมา
    ให้คำแนะนำได้ ผมยังไม่มีหมาเป็นของตัวเองเลย เคยเอา ชิวาวา เข้าบ้าน
    ตัวเท่าเมียง ทะเลาะกันบ้านแทบแตก สุดท้ายก้อให้คนอื่นไป ตัวตั้งหลายตังส์
    แต่ผมก้ไม่เคยดิ้นรน หามาเลี้ยงอีกเลย ผมเลือกครอบครัวครับ บางทีความสุขของเรา
    ก้อไปทำลาย หรือรบกวนความสุขของคนอื่นด้วยนะครับ แม่ผมยื่นคำขาดเลยครับ ( แม่อายุมาก+กับเคยใช้ชีวิตชนบท โตมากับหมาใต้ถุนบ้าน ไม่เข้าใจว่า สัตว์เลี้ยง เป็นอย่างไร ผมก้อไม่ว่าอะไรแม่ผมนนะทั้งทีพยายามอธิบายให้ฟัง เค้าก้อรับไม่ได้อยู่ดี ผมเลย ไม่เลี้ยง เลือกความสะบายใจของแม่ครับผม

ใจเย็นๆๆนะ ค่อยๆๆ ไปอย่าใจร้อน ถ้าหรืออยากเลี้ยงจิงๆๆ เหมือนเพื่อนผมนะ ตีมึนเลย เอาหูไปนาตาไปไร่เลยครบ

..GHOST BUTTER
  • ผมชื้อหมามาใหม่ๆแฟนก็บ่นตลอดผมก็ไม่ค่อยสนใจเท่าไหร่(แต่ในบ้านผมใหญ่สุด)
    มีบัญญาบ่นได้ก็บ่นไป ไม่สนใจ
    แต่พอหมาเรื่มรู้เรื่อง สั่งให้นั้งก็นั้ง เรียกให้มาก็มา ดีใจทุกครั้งที่เรากลับบ้าน ไปต่างประเทศตั้งปี
    มันยังจำได้ดีใจโซ่แทบขาดทั้งๆที่ตอนจากมันไปมันอายุแค่3เดือนกว่าๆ แฟนผมก็เริ่มประทับใจเริ่มรักมัน
    ตอนนี้บ่นแต่คิดถึงมัน เป็นห่วงมัน นอนในกรงก็ไม่ยอมต้องให้นอนในบ้าน เรื่องเงินหมดเท่าไหร่ไม่ว่า
    แต่หมาต้องไม่ตาย กลับบ้านคราวนี้ก็บอกว่าจะพามันไปตรวจร่างกาย
    ถ้าคุณสอนหมาให้ทำตามคำสั่งพื้นฐานได้คนในบ้านก็จะหลงรักมันเอง
    ตอนที่เราไม่อยู่บ้านก็ให้อยู่ในกรงไปก่อน เวลาที่เราอยู่บ้านก็สอนมัน เล่นกับมัน ให้ขับถ่ายในที่ๆเราจัดใว้ให้
    วันนึงคนในบ้านคุณอาจจะไม่ยอมให้คุณขังหมาในกรงก็ได้ แม่ผมแก่ชอบเล่นไพ่ตองมากแต่พอถึงเวลาให้อาหาร
    แก่ก็จะเลิกเล่นทันทีเพราะว่าเป็นห่วงว่าหมาจะหิว

เป็นกำลังใจให้ครับ เสียวเว้ย เอ้ย สู้โว้ย สู้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
  • :o059::o060::o035::o034::o067::o028:
  • โอ้ มีคำแนะนำเยอะ และหลากหลาย ท่าน จขกท ลองเอาไปคิดและพิจารณาดูนะครับ

พี่โจจะกลับมาเมื่อไหร่อ่ะพี่
  • กลับวันที่5มกราคมครับ จากจะมีของดีไปโชว์ด้วยนะ
    แต่ขออุบไว้ก่อนว่าเป็นอะไร
  • ส่งเข้าโรงเรียนเลยค่ะประมาณ 7000 มั้งพอฟังคำสั่งรู้เรื่องทุกคนก็จะรักเค้าเอง