ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

คิดแบบนี้กันบ้างไหมคับ...
  • ผมคิดว่านะแต่ก่อนเรารู้จัก
    ลอทไวเลอเป็นหมาที่ดุสุดๆๆ
    ไม่อยากเลี้ยงแต่พอเราได้รู้จักกับพิทบูล
    รู้จักนิสัยของมันอย่างดี
    เรื่องการต่อสู้เอาเป็นเอาตาย
    แข็แรงมาก เรารู้สึกว่า
    ลอทไวเลอเป็นหมาที่เลี้ยง
    แ้้ล้วเหมือนเลี้ยงหมาไทยในบ้านไงไม่รู้

เท่าที่ผมคิดนะ
  • คิดว่า ร๊อตไวเล่อร์ เป็นหมาที่เอาแน่เอานอน ไม่ได้ เลย เหมือน คนโรคจิต

พิทบูล ดุ แต่ นิ่ง ดื้อ แต่ ขี้อ้อน
  • :021::021::021::021:น่ารักกว่าเยอะ
  • ผมเถียงนะ ใครว่า ร๊อตไวเลอร์ไม่นิ่ง หรือว่าไม่น่าเลี้ยง เพราะว่าผมเคยเลี้ยงมา ผมว่าลักษณะ น่าเลี้ยงไว้เฝ้าบ้านมากกว่า พิทบูล ( เพราะว่าตอนนี้เลี้ยง ทั้ง 2 พันธ์ ) ร๊อตไวเลอร์ สายนิ่งๆจิงๆ แข็งแรงมาก เรื่อง เชื่อฟังคำสั่ง หรือว่า ความฉลาด ผมว่ามากกว่า พิทบูลด้วยซ้ำ ผมว่าเลี้ยงดี เลยนะ ร๊อต เนี้ย แต่จุดประสงค์ ในการเลี้ยงของคน ไม่เหมือนกัน อย่าเอาไปเปรียบเทียบเลยครับ ผม เคยเห็น ร๊อต ตัวที่ฝึกๆมา จากเยอร์มัน ตัวใหญ่ แข็งแรง ล่ำมากๆ แต่ ส่วนใหญ่ ที่เห็นๆ บ้านเรา ยอมรับเลยว่า สาย ไม่นิ่ง เท่ากับพิทบูล เพราะว่า คนเลี้ยง พิทบูล ผมว่า มีวินัยมากกว่า อย่างร๊อตไวเลอร์ บางตัว หัวหลิ่ม แหล่ม อกไม่มี สะโพก มีปัญหา เยอะมาก แต่ กับพิทบูล ไม่ค่อยเจอ
  • ฉลาดกว่า พิทบูลเหรอ ร๊อตไวเลอร์ น่ะ 5555555
  • ผมว่าร็อตไวเลอร์ถ้าเฝ้าบ้านนะดีกว่าพิทบูลครับ มันมีความสามารถคนละแบบ ผมเลี้ยงไว้ทั้ง 2 พันธุ์ครับ ดีคนละอย่าง
  • ไปอ่าน ข้อมูลเยอะๆครับ ไอ้ผี อย่ากวนตีน หมาที่ฉลาดที่สุดในโลก 10 อันดับ ไม่มีพิทบูลอยู่เลยนะครับ หมาฉลาดไม่ฉลาด บางคนรู้ บางคนไม่รู้ แต่ มรึงอ่ะ ไม่รู้แน่ๆ
  • ล๊อคก้อฉลาด นะครับ อันดับ 7 หรือ 8 ของโลกนี่แหละ

มะรุ้ ลืมแระ
  • :o001:พิทบลู ฉลาดไม่ติด top ten ของโลก (อันนี้ผมรู้ แต่เลี้ยงเพราะชอบ เเละรัก )
    แล้วคุณ srfadam เลี้ยงหมาไรครับ :o018:
    ถ้าเลี้ยง ร็อต รัก ร็อต ผมว่าผิดเวป ละครับ:o013:
    ระวังโดนพิทบลูกัดนะครับ ............:o037:
    ผมว่าเหตุผลของคุณ ken เหมาะสมที่สุด:o015:
  • ไอ่ srfadam ไปไกล ๆ บอร์ด พิทบูลเลย
  • ร๊อต/พิต
    ถ้าใจ...ผมยกให้พิตบูลครับ
  • ผมเลี้ยง ทั้งร๊อต และ พิทบูลครับ แค่ ไม่เห็น ว่าเลี้ยงพิทบูล แล้ว หมาพันธ์อื่น เหมือนหมาไทย อีกอย่าง ผมเลี้ยง พิทบูล ผมก้อรักมันเหมือนกับ ท่านbombe แหละครับ แต่ ผมไม่เคยดูถูก หมาพันธ์อื่น ถึงแม้ว่าจะเลี้ยง ทั้งร๊อต และพิท ผม ก้อไม่เห็น ว่าพิทฉลาดกว่าร๊อตตรงไหน ซึ่ง ถ้าตามข้อมูล ก้อเป็นแบบนั้นจิงๆ แต่ ผม ก้อไม่ได้พูดว่าร๊อตกัดเก่ง หรือ แข็งแรงกว่าพิทนิครับ เข้าใจอะไรกันผิดไปหรือป่าว ถ้าอ่านกระทู้ของผมดีๆ ผม ก้อบอกอยู่แล้วว่า อย่าเอาไปเปรียบกัน ว่าแต่ ไอ้คุณ ผี ข้องใจหรอครับ หือออออออ
  • อืมมมมมมมม............ GET , ละครับ:063:
  • ทุกวันนี้ ผม เลี้ยง พิท ผม ก้อให้มัน เล่นสปริงโพล แล้วก้อให้มัน ลากมอไซบ้าง ยางรถยนต์บ้าง ผม ทำกิจกรรมแบบนี้ กับมัน เกือบทุกวัน กล้าพูดได้ ว่า บ้างคนที่เลี้ยงพิท ไม่เคยทำสิ่งนี้ กับพิท ที่ตัวเองเลี้ยง ( ย้ำว่าบ้างคน ) อาจจะเลี้ยงเพราะกระแส หรืออะไร ก้อแล้วแต่ ตอนนี้ ขวบนึงแล้ว ยังไม่เห็น ว่า มีข้อไหน ที่ ด้อยกว่าร๊อต เลย แต่ผม ก้อเลี้ยง ร๊อตอยู่2 ตัวด้วยครับ 10 กว่าปีที่ผ่านมา มัน ก้อเฝ้า บ้านได้ดี ไม่เคยมีขโมย เข้า บ้าน ผม ก้อรักมันทุกตัว ไม่เห็นต้องเอามาเปรียบเทียบเลย
  • ผมก็เลี้ยงทั้งล็อตแล้วพิท ถ้าเรื่องเฝ้าบ้านล็อตนี่สุดยอด ความโรคจิตก็สุดยอด หวงทุกอย่างแม้กระทั่งโซ่คอถ้าผมไปถอดออกยังตามทวงคืนเลย เพื่อนผมแอบมาเอาของที่บ้านตอนคนที่บ้านไม่อยู่ผมวางไว้หน้าบ้าน ล็อตจำไม่ลืมเจอทีไรคลั่งอยากจะเอาเรื่องเพื่อนผมมากเรื่องผ่านมาหกปีมันก็ยังจำไม่ลืม เจอทีไรคลั่งสุดๆ ปัจจุบันล็อตผมแก่มากแบบอายุ12-13ปีแล้ววันๆเอาแต่นอนแต่พอเพื่อนคนนี้มาก็คลั่งเหมือนเดิม เอาเป็นว่าชี้ตัวคนร้ายได้เลย ส่วนพิทผมรับแขกสุดๆน่ารักคนละแบบครับ
  • :015:หมาทุกสายพันธุ์มีเสน่ห์หลายด้าน อยู่ที่ผู้เลี้ยงจะหลงเสน่ห์
    ด้านไหนของมัน:015:
  • เห็นด้วยกับ bombe ..หมาทุกตัวมี จุดเด่นและจุดด้อย เหมือนกันทุกสายพันธุ์...

ผมว่าอย่าเอาไป เปรียบเทียบกันเลย ว่า พันธุ์ไหนเก่งกว่ากัน ดุกว่ากัน หรือ อะไรก็ตามต่างๆๆนาๆ ครับ

คนเราตางหากนี่แหละ ครับผมว่า เป็นคนกำหนดซะมากกว่าที่ให้มันเป็นอย่างไร...!!!
  • ถ้าเฝ้าบ้าน เฝ้าโกดัง เฝ้าสวน ผมว่าร๊อตเจ๋งกว่าพิทครับ
    แต่ถ้าทำกิจกรรมได้หลากหลาย ผมว่าพิทบูลเจ๋งกว่าเยอะ

ใครว่าพิทบูลไม่ฉลาด ผมเถียงตายเลย
    มันฉลาดมากๆ แต่เป็นการฉลาดแบบแกมโกง คือรู้ทุกอย่าง แต่ไม่ทำ มีอะไรอะเป่า
  • หมาที่ บ้าน เลี้ยงมา ขอมือ ให้แค่ 2 ครั้งเอง ป่านนี้ 7 เดือนนะ หมาตัวอื่นๆที่ไม่ใช่พิท ขอมือเป็นให้ แต่กับมันมันไม่ให้ เพราะ มันรู้ว่าไม่ให้ยังไงก็ได้หนมกิน

แต่สั่งให้ นั่งรอ ให้ หยุด ทำได้ดีเลยละคับ
  • :067:จิงอย่างที่ป๋าว่าแหละ แมร่งมันก็รู้นะ....แต่ทำหน้าตาไม่รู้ไม่ชี้ กูไม่ทำ ไมอะ....แต่พอมีสิ่งล่อใจ

ฟังทุกคำ ทำตามคำสั่งตลอด....ยังไม่ได้สั่งยังทำเลย....กวนตีนเอามากๆ แต่ก็รักมันตรงนี้แหละ....อิอิ...:030:

Aek FDP.:060:
  • อยากไปเชื้อฝรั่งมันมากนัก บางอย่างเราสามารถที่จะสัมผัสได้เอง
    ความฉลาดมันวัดกันยาก เอาอะไรมาวัด เอาพิทบูลสายไหนไปวัด
    ถ้าเอาสายกัดพวกโอแฟมไปฝึกให้ปฎิบัติตามคำสั่งแล้ววัดผลจากตรงนั้มันก็คงจะไม่ได้

เจ้าMastang ของคุณตี๋ซัดงูเห่าไปจะสิบตัวแล้ว ถ้ามันไม่ฉลาดก็คงไม่อยู่ถึงทุกวันนี้

ความสามารถของสุนัขแต่ละสายพันธ์มันไม่เหมือนกัน
    ความฉลาดของมันจึงออกมาด้านที่แตกต่างกัน

ทุกวันนี้สุนัขที่นำเข้ามาจะได้รัการคัดเลือกสายพันธ์จากลักษณะรูปร่างเสียเป็นส่วนใหญ่
    ไม่ได้รับการคัดเลือกสายพันธ์จากความนิ่งของจิตประสาทเป็นส่วนประกอบอย่างรุ่งแรกๆที่นำเข้ามา(สายประกวด) เช่น
    เจ้า Cash ของพี่มาร์ค ซึ่งผมก้มีลูกของมันอยู่ตัวนึงเป็นคอกเดียวกันกับเจ้า Mastang แฟนของผมจากที่ไม่เคย
    ชอบหมากับหลงไหลในตัวมัน ก็เพราะด้วยความฉลาดของมันนี่เหละ รู้แม้กระทั้งในสิงที่ไม่เคยสอน

ร็อตไว้เรอร์ผมก็ชอบและก็เคยได้เล่นได้สัมผัส แต่ผมไม่กล้าที่จะให้ความใว้วางใจที่จะให้อยู่กับคนแก่และเด็ก
    อย่างพิทบูล
  • เมื่อก่อนเคยเลี้ยงร็อตนะ มันน่ารักดีใช้ขู่คนได้ เพราะมันดูตัวใหญ่
    แต่ให้กัดจิงๆคงไม่ไหว แรงไม่ค่อยเยอะเท่าไร
    แต่พอมาเลี้ยงพิทบูล มีทุกอย่างในตัว แข็งแรง ขี้เล่น ขี้งอน น่ารัก น่ารำคาญ
    ที่สำคัญ ขี้โกงเป็นที่สุด รู้ แต่ไม่ทำนอนทำตาปริบๆ นี่แหล่ะเจอบ่อย

อย่าเอามาเปรียบเที่ยบกันเลยค่ะ ใครเลี้ยงอะไรใครก็รัก หมาทุกตัวมันฉลาดทุกตัวนะ แต่มันจะสนใจทำรึเปล่าอันนั้นมันอีกเรื่อง