ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ผู้หญิงอยากรู้
  • :028::028:ได้อ่านจากผู้รอบรู้หลายๆ ท่านแล้วก็ยังไม่เข้าใจอยู่ดีค่ะ เอาอย่างนี้ดีกว่านะค่ะ อยากให้นำรูปมาโชว์กันเลยว่าเป็นสายไหนและแตกต่างกันอย่างไร เพราะว่า คนที่ไม่รู้ ไม่เคยเลี้ยงจะได้ไม่งงค่ะ ช่วยสงเคราะห์ให้เกิดความกระจ่ายหน่อยนะค่ะ เพราะอ่านจากหลายๆ ท่านที่เป็นคุณแม่-พ่อมือใหม่(ลูกเป็นพิทบลู) ก็ยังไม่ค่อยเข้าใจอยู่ดี เพราะว่ามีหลากหลายสายพันธุ์อย่างน้อยๆ ก็สายกัด สายโชว์ สายบลูลี่ และก็สายประกวดที่อ่านเจอ ยิ่งอ่านยิ่งงงหละค๊า:028::028::028: ขอบคุณหลายๆ เด๊อค๊า
  • ศึกษาแล้วก็ศึกษาไม่มีใครมาบอกคุณได้หมดหรอก
    ตัวผมได้ความรู้จากเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ในห้องแชตรูม
  • สายพันธ์เดียวแต่แตกประเภทไปตามการใช้งาน และวัตถุประสงค์....อ่านไปเรื่อยๆดูไปทุกวันแล้วก็รู้เอง ไม่มีใครอธิบายได้หมด เพราะแต่ละประเภทยังแยกย่อยลงไปได้เป็นชื่อสายที่มาจากชื่อคอกในต่างประเทศอีกที ....ใจเย็นๆหมามีให้เลือกเยอะ ค่อยๆเลือกที่เหมาะวัตถุประสงค์ของตัวเอง
  • นี่ บูลลี่ ครับ แยกสาย เป็น ก็อตติ
    ไฟล์แนบ
    117.JPG 76K
    222.JPG 17K
  • นี่หมาแดงหรือ REDNOSE ครับ
    ไฟล์แนบ
    1932.jpg 80K
  • นี่ REDNOSE แต่แยกแบบ เรดบูลลี่
    ไฟล์แนบ
    Nitro lnfk 18 inch2.jpg 77K
  • และนี่คือ สายกัด ครับ
    ไฟล์แนบ
    I082602541.jpg 102K
  • นี่ก้ บูลลี่ แบแ เรเซอร์เอด ครับ มัน แยกได้หลากหลาย ครับ
    ไฟล์แนบ
    DSC037062.JPG 88K
    DSC0369922.JPG 91K
  • RE 100 สีบลู
    ไฟล์แนบ
    607.jpg 98K
  • เคยอ่านเจอว่า บูลลี่ สาย ก็อตติ ดุเฝ้าบ้านดี แต่ไม่ก้าวร้าวกับหมาเลี้ยงหลายตัวได้ โครงสร้าง อก หัว ใหญ่กว่า RE จริงไหมครับ เห็นสายนี้มีแต่สี ขาวดำ มีสีอื่นไหมครับ แล้ว Remy line ที่แยกมาจาก RE ต่างกันอย่างไรครับ
  • สรรหารูปแต่ละรูปมาโพส ได้ใจจริงๆ ก็ดูกันเอาครับแต่ละสายแล้วค่อยพิจารณาว่าต่างกันยังไง มีข้อแตกต่างครับ ถ้าเป็นสาย 100
  • เบน เซี่ยนหมาแดง
  • :011:หลัก ๆ ก็มีแค่ สายโชว์ กับ สายกัด

สายกัด ไม่จำเป็นต้องผอมแห้งเสมอไป เพราะเคยเห็นสายกัดหุ่นเหมือนสายโชว์ตัวหนา กล้ามใหญ่ มาเหมือนกัน

ส่วนสายโชว์ ที่เรียกกัน คือหมาที่เค้าใช้เลี้ยงเพื่อวัตถุประสงค์อย่างอื่นที่ไม่ใช่ไว้กัดแข่งในเกมส์

*********************************************************************************************

พวก สาย Gotti , RE มันคือชื่อเรียกของ หมาต้นสาย หรือ ชื่อของคอกที่เป็นคน Breed ออกมา

อย่าง สาย Gotti ที่มาก็มาจากหมาที่ชื่อ Juan Gotty เป็นพ่อพันธุ์ต้นสาย

เรดโนส ก็ตรงตัวเลย คือ หมาที่มีจมูกแดง เค้าเรียกเรดโนส :067:

ส่วน หมาแดง ตามความคิดผม คือหมาที่มีสีขนแดงเข้ม ( ประมาณพวก โอลแฟมฯ)

คำว่า "บลูลี่" มันไม่ใช่ สายหมา แต่เป็นคำเรียกเฉพาะหมาบางตัว ที่มีลักษณะ อ้วน เตี้ย ตัน หรือ ใหญ่ กล้ามเนื้อแน่น ๆ

ตอบให้เข้าใจง่าย ๆ ได้แค่นี้ ที่เหลือคงต้องลองเปิด ๆ อ่านดูครับ:015:
    ไฟล์แนบ
    91799179.jpg 23K
  • สุนัขของคุณ Tyson สวยจังเลยคะ อยู่แถวไหน ถ้าผ่านอยากเจอตัวจิงจัง
  • อยากรู้อีกแล้วค่ะ อยากรู้ว่าหมาใครมีนิสัยยังงัย เล่าของเราก่อนนะค่ะ เจ้ากัฟมันดื้อมากเลยจัดได้ว่าสมาธิสั้นก็ว่าได้ มันจะไม่อยู่นิ่งๆเลย เล่นตลอดเวลา ยกเว้นเวลานอนแต่ถ้านอนอย่าไปแย่มันนะมันจะลุกทันทีเลย แล้วก็ชอบเล่นกัดผ้ามาก มันจะให้เราดึงไว้แล้วมันก็จะดึงเราแบบว่าถูบ้านไม่ได้เลยต้องเอามันไปผูกไว้ก่อนแล้วค่อยถูบ้าน หรือว่าถือผ้าอยู่ในมือไม่ได้เลยว่างั่นเถอะ ยังงัยหละเรานั่งนิ่งๆ ไม่ได้เลยมันจะต้องมาแย่เราเล่นกับเราตลอดเวลา แล้วมันก็ชอบเล่นแรงๆกับเรานะ แบบกระโจนใส่บ้าง มาแง๊บๆ เราบ้างแต่ไม่ได้กัดนะ เราดูแล้วเราว่ามันต้องเป็นสายกัดแน่ๆ เลยยังไม่กล้าฟันธง เพราะว่าพ่อโชว์ แม่กัดแล้วจะเอารูปมาลงวันหลังนะ เพราะว่ายังเล่นไม่เก่งแล้วสายกล้องก็หายไปไหนไม่รู้ ขอบคุณพี่ๆ ที่ให้ความรู้และร่วมมาคุยกัน แล้วก็อาจจะเป็นความรู้สำหรับคนที่เข้ามาอ่านด้วย ที่เข้ายังไม่รู้ แล้วเราจะได้แลกเปลี่ยความคิดเห็น ความรู้ ประสบการณ์ร่วมกัน ขอบคุณค่ะ:033::019::033: