ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอถามเกี่ยวกับการทำหมัน
  • ผมก็ได้ศึกษาหาข้องมูลจากเว็บนี้มาพอสมควรแล้ว(เป็นเว็บที่ให้ข้อมูลดีมากครับ)
    เรียนจะเรียนถามพี่ มาร์คMafia เกี่ยวกับเรื่องการทำหมันสุนัข เพศผู้ครับ
    คำถาม ?
    1.การทำหมันสุนัขจะทำให้สุนัขไม่ดุจริงหรือป่าวครับ(ถ้าจริงผมต้องการจะทำครับ)
    2.มีผลอะไรไหมกับสุนัขนอกจากการสืบพันธุ์
    3.แล้วการทำหมันนั้นใช้งบประมาณกี่บาท+ทำที่ไหนดีครับ(ร.พ.สัตว์เกษตร ดีไหมครับ)
    4.สุนัขผมอายุประมาณเกือบๆ1ปี สามารถทำได้หรือยัง

สุดท้ายนี้ ขอขอบคุณมากๆนะครับสำหรับคำตอบและทุกความเห็น
  • ที่รพ.จุฬา สุนัข 25 กก.ทำหมัน 1000 บาทดีและถูกก่วาเกษตรค่ะ:045::045::045:
  • อ่าอันนี้เท่าที่ผมเห็นมานั้น การทำหมัน นอกจากผลของการสืบพันธุ์ ก็จะมีเรื่อง นน. ตัวเพิ่มอีกนิดหน่อย

เรื่องที่จะทำให้ไม่ดุนั้น อาจจะลดความก้าวร้าวตอนช่วงเป็นสัดบ้างนิดหน่อย แต่ก็คงห้าวเหมือนเดิม

เรื่องอายุนี่ ไม่แน่ใจเลยครับ

รอพี่มาร์ค แกมาตอบอีกที เพราะ เรดแมชชีน ก็ทำหมันไปแล้ว
  • 1 อาการก้าวร้าวจะลดน้อยลง เนื่องจากจะไม่หวงตัวเมีย แต่ก็ไม่ใช้ว่าหมาดุอยู่แล้วพอทำแล้วหมาจะไม่ดุ แค่ลดลงบ้าง้ท่านั้น
    2 ทำให้สุนัขอ้วนขึ้นก็เพราะว่า ช่วงที่สุนัขติดสัดจะไม่ค่อยกินอาหาร (ของผมหลังจากตอนแล้วกินอาหารดีขึ้น อ้วนขึ้น)
    3 ช่วยป้องกันโรคของสุนัขบางโรคได้ เช่นมะเร็งที่อัญฑะ สำหรับตัวเมียที่ไม่ได้ผสมแล้วหรือไม่คิดที่จะผสมควรทำด้วยครับ
    เพราะโดยธรรมชาติสนัขที่ไม่มีการให้ลูกโอกาสที่จะเสี่ยงต่อโรคมะร็งหรือเนื้องอกในมดลูกมีสูง การที่ทำหมันจะสามารถช้วยลด
    ความเสี่ยงได้เกือบ100%
    4 การทำหมันสามารถจะทำได้ตั้งแต่อายุ4เดือนเลยครับ (ขอมูลล่าสุดที่ผมเคยอ่านมา)แต่ที่นิยมทำจะเป็นหลัง6เดือน
    5 ทำที่ไหนก็ได้ที่สดวก การทำหมันสุนัขตัวผู้ไม่ได้มีวิธีการที่ซับซ้อน คลีนิคก็ทำได้ท่าเขารับทำ ผมเคยทำแค่7-8ร้อยบาทเอง
    ตัวเมียก็อาจจะแพงขึ้นอีกหน่อย

เท่าที่ผมสังเกตุอาการสุนัขของผมหลังทำหมันดู ก็ไม่มีอาไรเปรี่ยนแปลงมากนัก แต่ที่เห็นในระระยาว 2-3ปี
    หลังจากทำหมันก็คือ ดูสมบูรณขึ้นไม่ผอมเหมือนแต่ก่อน กิจกรรมทำได้เหมือนเดิม (โดยส่วนตัวแล้วผมจะชอบสุนัขที่อ้วนหน่อยๆ)

สรุป ดีมากกว่าเสียครับ
  • ประโยชน์ของการทำหมันมีมากกว่าเสียครับ
    สำหรับตัวเมียป้องกันมะเร็งเต้านมได้ดวย

ข้อเสียมีอยู่อย่างเดียวคืออ้วนง่ายมาก

ความดื้อความดุ ยังเหมือนเดิมทุกประการ

ค่าทำแล้วแต่หมอครับ อยู่ที่ประมาณ700-1,500 บาท
    อายุแปดเดือนก็ทำได้แล้วครับ

ขออภัยที่ตอบช้านะครับ
  • ขอบพระคุณมากๆทุกความเห็นครับ

^_____^