ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอความรู้ค่ะ
  • ลูกพิทบูล 4 เดือนกินกระดูกได้หรือยังและที่ตัวเค้าเป็นเม็ลดๆคันทำยังไงได้คะตอนนี้กิน F1สีม่วงอยู่กี่เดือนถึงจะเปลี่ยนสี
    ไฟล์แนบ
    08-09-2552 (4)_resize2.JPG 77K
    08-09-2552 (1)_resize2.JPG 91K
  • :019::019: ของผมก็เป็นเม็ดเหมือนกันอะคับแต่หมอบอกว่ากินอาหารที่มีโปรตีนมากอะคับแต่ไม่เป็นอะไรคับ ส่วนกระดูกของผมก้4เดือนให้มันกินก็ไม่เป็นไรแต่ต้องระเอียดนะคับ:019::019:
    เดียวก็ลองฝังความเห็นคนอื่นดูนะคับ:013:
  • :045::045: พยายามอย่าให้ยุงกัดเขาครับ ถ้าเลี้ยงนอกบ้านถ้าไม่มีมุ้งก็ควรมีพัดลมให้เขาซักตัว

ของผมตอนนี้ 3เดือนครึ่ง แต่ซัดโครงไก้กับกระดูกตั้งแต่ 2 เดือนแล้วครับ อิอิ แต่ต้องสับให้เขาหน่อยครับ
    ไฟล์แนบ
    p1.JPG 93K
    paris.JPG 108K
  • เค้าแทะกระดูกหมูค่ะแล้วเวลาถ่ายก็จะมีเศษกระดูกและเลือดผสมมาด้วยตอนนี้เลยงดแม้แต่กระดูกหนังค่ะ
  • ลืมบอกลูกคุณphuluckyน่ารักมากผู้หรือเมียค่ะ:036::036::036::036:
  • งดกระดูกโดยเด็ดขาดครับ ที่จริงแล้วไม่มีประโยชน์อะไรเลย ขัดฟันควรจะเป็นกระดูกเทียมที่หาซื้อได้ทั่วไปครับ สารอาหารได้จากอาหารอยู่แล้วครับ
  • มีหลายท่านนิยมให้ซี่โครงไก่สด ผมก็ไม่รู้ว่าเพราะอะไร ก็คิดว่าคงเป็นเรื่องของความสดวก
    จริงอยู่กระดูกสดจะนิ้มหรือออนตัวกว่ากระดูกที่ต้มหรือทอดแล้ว แต่มันก็ไม่ได้มีประโยชน์
    มากมายอะไรเลย โอกาสที่เสี่ยงต่อโรคลำใส้อักเสบก็มีสูง โปรตีนที่ติดมากับซี่โครงไก่ก็มีเพียงน้อยนิด(เนื้อ)
    อาหารเม็ดของสุนัขก็มีทั้งโปรตีนทั้งแคลเซี่ยมอยู่แล้ว ผมจึงคิดว่าไม่มีความจำเป็นที่จะต้อมมาเสี่ยงกับโรคลำใส้

วิธีที่จะให้สุนัขได้รับโปรตีนหรือแคลเซี่ยมมากขึ้น มีอยู่วิธีนึงที่จะแนะนำคือ
    ให้อาหารมากครั่งขึ้น แต่ไม่ต้องมาก วิธีนี้จะทำให้สุนัขสามารถใช้ประโยชน์สูงสุดจากการ
    ดูดซึมสารอาหารที่เราให้ได้หมด ในปริมาณอาหารที่เท่ากัน(ต่อวัน)สุนัขจะขับถ้ายออกมาน้อยกว่า
    การให้อาหารที่มากแต่ครั้งเดียว สำหรับท่านที่ให้อาหารมือเดียวลองแบ่งออกเป็นสองมื้อดู
    ในปริมาณเท่ากันต่อวัน ปริมาณที่ภ่ายออกมาจะสามารถเห็นได้ค้อนข้างชัดเจน (ถ้ามีเวลา)
  • ผิวหนังแพ้ง่าย เป็นตุ่ม มันเป็นโรคประจำตัวของพิทบูลเลยครับ

ใช้สีม่วงจนหนึ่งปีหรือหนึ่งปีครึ่งแล้วค่อยเปลี่ยนเป็นสีแดงครับ

หากจะให้แทะกระดูกควรเป็นกระดูกดิบครับ เพราะร่างกายสามารถย่อยได้

กระดูกมีสารอาหารน้อยมากๆ มีแต่แคลเซี่ยม
    แคลเซี่ยมที่ร่างกายสุนัขต้องการก็แค่ 1.5% ของอาหารที่กินเท่านั้น

การได้รับแคลเซี่ยมมากเกิน จะทำให้หัวกระดูกปิดเร็ว สุนัขจะหยุดโตครับ
    คุณใช้อาหารสำเร็จรูปแล้ว การเสริมแคลเซี่ยมจึงไม่จำเป็น

หากต้องการแค่ขัดฟันสนัข ใช้กระดูกเที่ยมดีกว่าครับ
  • ขอบคูณทุกๆความเห็นค่ะ