ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ถึงพี่ๆทุกท่านครับและเฮียมาเฟีย
  • ผมอยากทราบว่าถ้าหมาพิทบลูเลี้ยงด้วยกันตั้งแต่เด้กๆเลยนะครับไม่ว่าจะเปนเพศผู้หรือเพศเมียมันจะอยู่ด้วยกันได้ไหมครับโดยไม่กัดกันอะครับมีโอกาสไหมครับอยากถามผู้รู้และผู้มีปะระสบการณ์หลายๆท่านครับขอบคุณล่วงหน้าครับ
  • จากที่ผมเคยอ่านๆมาจากกระทู้เก่านะครับ ถ้าผมจำไม่ผิดนะครับ มันจะยังไม่กัดกันช่วงเเรกๆจนถึงอายุประมาณ 1ปีครึ่ง ครับ มันจะเริ่มสตารท์ เเละจะเกิดการข่มกันขึ้น เพื่อเเสดงอำนาจครับ

ผมว่ากัดกัน มั้งครับ

เดวรอ เซียนๆมาตอบอีกทีนะครับ ผม
  • ของคนอื่นไมรู้ไงนะค่ะ

แต่ที่บ้านกัดขนาดตัวผู้กับตัวเมีย

แรกๆเด็กๆก้อไม่กัด

แต่ตอนเป็นฮีทเข้าใกล้ได้
  • อาจจะอยู่ได้ครับ อย่างที่บ้านผม เลี้ยงไว้ครอบครับนึง พ่อ แม่ ลูกอีก2 ครอบครัวนี้เลี้ยงปล่อย
    แต่ต้องคอยสังเกต หากช่วงไหนที่ ตัวเมียเป็นฮีท คือต้องจับตัวผู้ ผูกไว้ให้ไกลกัน แบบแยกกันอยู่เลย จากประสบการณ์เกือบไม่ทัน ตัวพ่อกัดตัวลูก หลังจากตัวเมียหายเป็นฮีทแล้ว ปล่อยให้อยู่ร่วมกันได้ไม่เป็นไร
    อีกกรณีนึง ที่น่ากลัว คือว่า หมาเพื่อนบ้านนี่แหละตัวดี ชอบมาเดินลอยหน้าลอยตายั่วยวน เด็กๆของเรา หน้าประตูรั้ว เด็กๆของเราประมาณว่าอยากจัดการมันเต็มทน แต่ทำอะไรมันไม่ได้ ก็หันมาจัดการกันเอง ซะงั้น หากกัดกันเล่นๆก็ไม่เป็นไรแหย๋กันไปเดี๋ยวก็เลิก แต่หากมันติดลมนี่ซิ ลำบากตูอีกแล้ว แต่หากมันออกไปได้ไม่ต้องกลัวว่ามันจะกัดกันเอง ต่างก็มีเป้าหมายเดียวกัน กรณีนี้ให้จับตัวจ่าฝูงออกมาให้ได้ก่อน
    หากมีประตูรั้วขอแนะนำอีกอย่างนึงนะครับ คล้องหูกุญแจไว้หน่อยก็ดี พิทบูลเราแรงมันเยอะ มันตะกายประตูรั้วจนเปิดได้
  • ตามที่พี่ Kanok บอก เลยครับ เจ้าของกระทู้
  • ผมก็ไม่ได้ยืนยันน่ะครับแต่ที่บ้านเลี้ยงพิทบูล5ตัวบางแก้วหนึ่งตัว บูลด็อกสองตัว พูดเดิ้ลหนึ่งตัวแต่ละตัวปีก่าๆทั้งนั้นครับ เวลาผมอยู่ไม่มีกัดกันแต่เวลาไม่อยู่มันก็กัดกันบ้างครับ ผมจึงถึงบางอ้อเรื่องจ่าฝูงครับ ยกตัวอย่างจากเรื่องจริงครับ ที่วัดถ่ำปลาอำเภอแม่สายจะมีฝูงลิงอยู่สองฝูงผลัดกันลงมาหาอาหารโดยมีจ่าฝูงกลุ่มละหนึ่งตัวแต่แม่เจ้าโว้ยไอ้ตัวจ่าฝูงทั้งล่ำทั้งใหญ่ พอถึงเลาจ่าฝูงส่งเสียงเรียกกลับจะมีการนับจำนวนสมาชิกว่ามาครบไหม พอดีวันที่ผมไปเที่ยวจ่าฝูงนับแล้วขาดไปหนึ่งตัว ทุกท่านทราบไหมว่าจ่าฝูงลงมาตามด้วยตัวเอง แล้วทำโทษโดยทั้งกัดทั้งตบปางตาย นี้แหละครับจ่าฝูงถ้ามันไม่ทำก็ควบคุมลิงทั้งฝูงไม่ได้ ลองเอาไปคิดดูซิว่าถ้าท่านจะเป็นจ่าฝูงจะทำอย่างไรให้สุนัขของเราเกรงกลัวและฟังคำสั่งเรา เสือ สิงโตเขายังฝึกได้ครับ(ผมไม่ได้แนะให้ท่านไปตีหรือทำร้ายมันแต่ให้คิดเปรียบเทียบเพื่อเกิดคามเข้าใจครับ)
  • อย่าวางใจ ลดความเสี่ยงให้มากที่สุด แต่ถ้าเลี้ยงตัวเดียวได้ ก็จะรู้ว่า มันดีกว่าเลี้ยง 2 ตัวหรือ เป็นฝูงยังไง หึหึ
  • :001:เห็นด้วยกับท่านหยกเผลอแป๊ปอาจเป็นเรื่องคับอย่าวางใจเพราะที่ท่านเลี้ยงกันอยู่มันไม่ใช่แค่หมาธรรมดาทั่วไป:016:
  • ผมเคยเห็นคนทำได้ อยูแบบ สมานฉันท์ แต่เจ้าของต้องอยู่ตลอดมีพาวเวอร์พอสมควรเลยที่เดียว แฮ่มกัดอัดด้วยโปรตีนทั้งคู่ แ๋มเมื่อไหร่ไม่ว่ากรณีไหน ใส่ทั้งคู่อย่างนี้ได้แน่

อีกประเภทก็ปล่อยกันไปเลย เละเป็นเละ หา หมอรักษาเอาเอง แบบหมาป่าแหละ

ถ้าใจถึงก็ต่อปล่อยมันอยู่กันไป จนกัดกันแล้วกัดกันอีก มันจะรู้ว่าตัวไหนอยู่ในสถานะอะไร ใครก่อนหลัง

มันจะจัดลำดับกัน แต่ว่าคุณจะทนดูมันได้หรือเปล่า บางตัวปากหนัก ถึงขั้นตาย ไม่ก็เละทั้งคู่แบบนี้ตลอดไป

ทางที่ดีที่สุด คือขังกรงทั้งคู่ ปล่อยคนละเวลา เวลาปล่อยตัวนึงผูกหลัก อีกตัวใช้จูงสลับกันไป ให้มาเล่นดมๆกันบ้างอย่างนี้ ดีกว่า
  • แล้วแต่หมาว่ามีนิสัยอย่างไร และก็อยู่ที่คนเลี้ยงด้วยว่าหมามันจะเกรงใจเรามากแค่ไหน
    ของผมตัวผู้อยู่ด้วยกันสองตัว ตอนชื้อมาเพิ่มตัวแรกอายุ3-4ปีแล้ว เวลานอนก็นอนด้วยกัน
    ก่ายกันเหมือนพ่อกับลูกอยู่ด้วยกันมาจะสองปีไม่เคยกัดกัน ไม่ยอมอย่างเดียวคือลูกบอล(ผมจะระวังเป็นพิเศษ)
    แต่พอชื้อตัวเมียมาเพิ่มก็เริ่มมีขู่กันบ้าง ตอนเริ่เป็นฮีต(ถ้าผมอยู่บ้านแล้วหมามีอาการขู่กัน ผมจะดุตัวที่ขู่ทันที
    ตอนให้อาหารก็จะให้ไกล้ๆกันตัวที่เริ่มแสดงนิสัยไม่ดีโดนดุและยกอาหารออกทันที )
    ให้มันรู้ว่าเราเกียดที่สุดก็คือทะเลาะกัน มันไม่กล้าแน่ถ้าเราอยู่

หมาที่อยู่ในบ้านด้วยกันนานๆจะกัดกันโดยมากจะมีสิ่งเร้าใจ เช่น แย่งของเล่น หวงอาหาร หวงตัวเมีย
    มีหมาอื่นมายั้วยุให้อารมย์เสีย ถ้าจะเลี้ยงหลายตัวก็ต้องระวังในสิ่งเหล่านี้เป็นพิเศษ

ถ้าจะให้ดีที่สุดเลี้ยงตัวเดียวครับ เลี้ยงหลายตัวสอนยาก ดื้อ
  • เขียนหลายรอบแล้ว เรื่องเลี้ยงหมาหลายตัวนี่
    ลองค้นดูในกระทู้เก่าๆนะครับ

ความจริงความรู้ในบอร์ดนี้มีอยู่แล้วเกือบครบ

ยิ่งค้นยิ่งเจอ ยิ่งเจอก็ยิ่งสนุก สรุปได้ความรู้เพิ่มอีกเพียบ
  • หากกระทู้เก่า ไม่มีใครเข้าไปใช้ประโยชน์
    ต้องขออนุญาติลบทิ้งบ้างแล้ว

ผมทำเครื่องมือไว้สำหรับการค้นหา กระทู้ยอดนิยม ฯลฯ
    ลองใช้กันดูครับ ขนาดผมอ่านทีไรก็ยังได้ประโยชน์เลย