ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ท่านใดพอมีความรู้ ช่วยอธิบายทีครับ
  • สุนัขของผมอายุ8เดือน มันมีอาการตุ่มขึ้นตามตัว แล้วก็เกาจนตุ่มมีเลือดซึมออกมา ไม่รุว่าอาการนี้เกิดจากอะไร ใครที่มีประสบการช่วยชี้แนะกระผมทีครับ ?

อีกอย่างผมอยากทราบว่าสุนัขของกระผมยังตัดหูได้มั้ยครับ?

ขอบคุนครับ
    ไฟล์แนบ
    Picture 034.jpg 41K
  • โห หาหมอเถอะครับ
  • เกิดได้ จากหลาย สาเหตุ ครับ

1 ยุงกัด

2 แพ้ ก็ แพ้ ได้หมด แพ้ แชมพู , น้ำ , หญ้า , แล้วอื่นๆ ครับ

ปล. ไปหา หมอเลย ครับ ดี ที่สุด หายเร็วนะ พิทบลูน้อย ..
    ไฟล์แนบ
    56.jpg 62K
  • ขอบคุณคุณghostและคุณmancandyมากครับ

คงต้องรีบพามันไปละ ไม่ไหวๆ

สงสาร

ขอบคุนครับ
  • น่าจะเป็นยุงกัด ของผมก็เป็นเเบนี้เลย
    แต่หาหมอดีที่สุด
  • เป็นหมือนกันครับนอนข้างล่างส่วนมากยุงกัดครับ หรือถ้าที่บ้านมีหมาหลายตัวมันอาจจะเล่นกัดงับกันเบาๆครับ

ที่บ้านรอยเพียบเลย :001::001:
    ไฟล์แนบ
    IMG_0067.jpg 77K
  • ถ้าบ้านยุงเยอะ ก่อนนอนฉีดยากันยุงยี่ห้อ Off ให้มันสิครับ ยุงจะไม่ค่อยกัด ลองดูครับ เพราะที่บ้านผมก็ทำแบบนี้ ไม่ระคายเคืองต่อผิวหนังด้วยครับ
  • ของผมเคยแพ้แชมพู แล้วมีอาการแบบนี้ครับ
    แต่ทิ้งไว้วันสองวันก็หายไปเอง
  • หมาผมอยู่ที่หาดใหญ่ก็เป็น ทั้งที่ให้หมอมาฉีดยาผิวหนังเกือบทุกเดือน ยังไม่หาย เมื่อวานพาไปคลีนิคเลย หมอให้ยามากิน 2 อาทิตย์ แล้วนัดดูอาการ เห็นมีคนแนะนำว่ามีหลอดไฟไล่ยุง ดีจริงมั้ย ใครเคยใช้บ้าง ช่วยบอกที่ ถ้าดีจริงซื้อแน่นอน
  • หมาของผมก็เป็นเหมือนกันแต่ตอนนี้หายแล้ว
    ไปซื้อยาโรคผิวหนังมาฉีดดิครับ
    หายรับรอง
    สาเหตุมาจากยุงครับ
    แต่ตอนนี้มันคงติดเชื้อแล้ว
    ฉีดหายครับ
  • หาหมอออออครับ เเน่นอนสุด
  • เป็น superficial pyoderma ครับ ติเชื้อหนองที่ผิวหนังส่วนบน แก้โดยการใช้ยาปฏิชีวนะ และหมั่นรักษาความสะอาดที่ผิวหนังครับ

หมอ พิทบูล
  • ยุงกัด+แพ้ ของผมกินยา+ฉีดยาหายพอยาหมดก็เป็นอีก ตอนนี้ใช้ กำมะถันผสมนำมันพืชทาทุก 15 วันหาย