ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ปรึกษาหน่อยคับพิทผสมล๊อคไวเลอ
  • ปรึกษาหน่อยคับ พิทบลู ผสม ล๊อคไวเลอร์ คือ งง แบบ ท้องได้ไงไม่รู้ แต่หมาในบิเวณบ้านมีล๊อคไวเลอร์ตัวเดียว แล้ว ผมจาเอาไปทำแทงค์เพราะกลัวเสียหมาและมันจะกลายพันธุ์ไม่เชื่อฟังแต่ หลายๆๆๆๆๆคนบอกว่าบาป คือตอนนี้ลูกได้ออกมาแล้ว ถ้าเลี้ยงดีๆๆๆจะเป็นหมาดีได้ไหมคับแต่ก็เข้าใจว่ามันข้ามสายพันธุ์อะ เด๋วไว้ซักอาทิตย์กว่าๆจะลงรูปให้ดูนะคับ
  • ใครมีความรู้เรื่องนี้ให้คำปรึกาหน่อยนะคับ
  • อ่าเหอ เป็นความผิดของคนที่สะเพร่า นะครับเนี่ย เหอๆ

ร๊อตผมไม่เคยเลี้ยง เพราะฉะนั้นจึงไม่รู้จักนิสัยดีพอ แต่ถ้าพิทก็จะรู้ๆกันอยู่ ฉะนั้นเดาไม่ออกเลยครับ

แต่ผมเป็นคนมองโลกแง่ดี ก็คิดว่าอยู่ที่เราแล้วล่ะครับ ว่าจะเลี้ยงให้เค้าเป็นไง
  • :015:มี 3 สีป่าวครับ
    คงจะสวยน่าดู ยังไงเลี้ยงเค้าให้ดีนะครับ:015:
  • แต่อะไรหลายๆอย่างมาทางพิทบลูนะคับกะโหลก ขา อก สี หุ่น มีสีขาว3ตัวมีจุดดำทีหลัง1เม็ด1ตัว ดำ2 ดำทอง1 คับ ยังไงก้คงต้องเลี้ยงให้ดีที่สุด คงมีบางส่วนเอาไปเฝ้าสวนทุเรียนที่ระยองหละคับ คือ กรงหมาสูง 1.50 ไม่รุ้ว่าล๊อดไวเลอร์เข้าไปได้ยังไงปกติผมเลี้ยงหมาใส่กรงตลอดไม่เคยปล่อยเดินมั่วๆๆๆ แต่ท้องยังไง งงงง แต่มันก้คลอดออกมาแล้วหละ
  • นี่ก้อพิท+ลาบาดอร์

รูปร่าง นิสัยได้พิทเลย

คอยดูอยู่ว่าโตขี้นจะเป็นไง อิอิ
    ไฟล์แนบ
    labador.JPG 24K
    ไอ้เสือ.JPG 52K
  • ผมขอแบ่งซื้อมาเฝ้าบ้านที่จันทบุรีซักสองตัวซิครับ เบอร์ผมครับ 085-088-1014 ต้นครับ
  • ถ้าเลี้ยงสุนัขทั้งตัวผู้และตัวเมียด้วยกันและไม่อยากให้พลาด คุณต้องเลือกที่จะทำหมันตัวใดตัวหนึ่ง
    แต่เมื่อมันพลาดและลูกหมาก็ออกมาแล้ว ต่อไปก็ควรที่จะต้องบอกกับผู้ที่จะนำไปเลี้ยงว่าตรงๆว่าเป็นพันธ์ผสมพิทกับล็อต
    ควรจะทำหมันเมื่อได้อายุ(4-6เดือนก็สามารถทำได้)และไม่เหมาะอย่างยิ่งที่จะนำไปขยายพันธ์ต่อ เพราะว่าอะไรก็อธิบายให้เขาทราบ

พิทกับล็อตโตขึ้นรูปร่างก็คงไม่ได้น่าเกียดอะไร โตขึ้นอาจจะดูไม่ออกเลยด้วยซ่ำว่าเป็นพันทาง เรื่องที่น่าห่วงหน่อยก็น่าจะเป็นนิสัย
    เช่นความเป็นมิตรกับคนในบ้าน เด็ก หรือเวลามีแขกมาบ้านตรงนี้ผมให้ความไว้วางใจกันพิทมากกว่าร็อต

สิ่งที่สำคัญก็คือคนเลี้ยงสมควรมีความรู้และความเข้าใจของสุนัขสองสายพันธ์นี้ และจำไว้ว่ามันมีสองอย่างในตัวเดียวกัน
    (ความคิดเห็นของผมอาจจะลำเอียงไปทางพิท แต่ถ้าสนัขไม่ได้มีการฝึกทั้งคู่ ความไว้วางใจเกี่ยวกับคนในบ้าน หรือเด็ก
    ความเป็นมิตรกับแขกที่มาบ้าน ผมมั้นใจว่าพิทดีกว่าครับ )
  • ขอแบ่งตัวสีขาวมาเฝ้าสวนที่จันทบุรีได้ป่าว
  • ก่อนจะเลี้ยงพิทบูล ผมเลี้ยงและศึกษาร๊อตไวเลอร์มาพอสมควรครับ และก็เคยเห็นสุนัขที่เป็นพันธุ์ผสมอย่างที่ว่า แต่เห็นแค่ตัวเดียวนะครับ
    นิสัยก็ ไม่ได้เลวร้ายอย่างที่เราคิดหรอกนะครับ (แค่ตัวเดียว) เลี้ยงเค้าด้วยความเอาใจใส่มากๆ บางคนคิดว่าร๊อตมันดุ จนแตะต้องไม่ได้ หรือ พิทบูลเป็นหมาที่ป่าเถื่อน ตามที่เขาได้ยินมา แต่เขาไม่เคยรู้ ไม่เคยเลี้ยง และไม่เคยสัมผัส ความจงรักภักดี ที่มันมีให้ สรุปเองจากคำบอกเล่ามา หน้าตา ท่าทาง
    แต่พันธุ์ผสมก็คือ ผสมครับ ต้องระวัง และดูและเป็นพิเศษ ครับ เพราะหมาทั้งสองสายพันธุ์นี้ ล้วนแล้วแต่เป็นหมาที่มีพลัง และสัญชาติญานในการต่อสู้สูงครับ คราวหลังก็ระวังนิดนึง เรื่องการผสมข้าม
    ขอบคุณ
  • อยากดูพิทกับปลั๊กปะล่ะ ไม่ได้ไม่รับผิดชอบนะครับ แต่เราไม่คิดไงครับพิทตัวเมียล่ามโซ่ ปลั๊กปล่อย แต่มันแอบไปเอากันตอนไม่มีใครอยู่บ้านน่ะครับ จะแท้งค์มันก็ไม่ได้เพราะแฟนตั้งครรภ์ ก็เลยปล่อยไว้แต่ได้หาเจ้าของให้มันได้ครบทุกตัวไม่มีปล่อยไว้เป็นภาระสังคม.....เดี๋ยวต้องไปอัพเดทรูปมาเดี๋ยวมาลงให้ดูครับ(ขอร้องอย่าด่าอย่าว่าเพราะเป็นเรื่องเล่าสู่กันฟัง มันย้อนเวลาไปไม่ได้แล้วนะ)
  • ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ ใช่รูปร่างหน้าตา กะโหลกให้พิทหมดเลยคือททุกวันถ้าไม่บอกคือไม่รู้ว่าพิทผสมล๊อคไวเลอร์เด๋วไม่กี่งันนี้ทำกรงใหม่แล้วคับหวังว่าคราวนี้คง จะไม่มีหน้าไหนได้มาแอบมาลูกสาวผมเสียแล้ว เด๋วยังไงให้มันลืมตาก่อนเด๋วผมจะลงรุปให้ดุคับ
  • ดูแลเขาดีๆ ก็แล้วกันครับ ออกมาแล้ว แต่ไม่ควรพลาดจริงๆ แบบนี้เขาเรียกว่า cross breeding เป็นเหตุกาณ์ที่ไม่ควรเกิดอย่างยิ่ง
    ให้ถือว่าลูกหมาที่เกิดอันตรายไว้ก่อนดีกว่าครับ pit แท้ๆ เรายังไม่สามารถคาดเดานิสัยเขาได้เลย ครับ แล้วนี่ ....
  • ถ้าจะให้ดี ต้อง ปิดหลังคาด้วยก็ดีนะพี่ท่าน แล้ว ทำหมัน เด็กๆที่เกิดมาได้ก็คงดี ผมคิดเหมือนพี่โจ joe88 ว่า

ร๊อตมันอาจมีปัญหากับเรื่องของคน และผมก็วางใจพิตมากกว่า แต่ว่าผมก็ไม่เคยเลี้ยงร๊อต แต่พี่เลี้ยง เพราะฉะนั้น

ผมว่า พี่น่าจะเดาออกได้ว่า ถ้ามันนิสัยอย่างนี้ เราจะแก้ยังไง จะควบคุมมันยังไง ผมว่า พี่น่าจะรู้มากกว่านะครับ

ยังไงเสีย ก็อย่าลืมทำหมันเด็กๆนะครับ ถ้าเป็นไปได้ ขอบคุณครับ
  • ผมเคยเห็นแถวๆบ้านมีคนเอาไปผสมเพื่อต้องการให้ตัวใหญ่ๆดุๆน่าเกรงขาม ( เป็นความคิดของเจ้าของพิทบูล ) แต่ออกมาดันไปเหมือนพวกมาสตีฟขนหนา
    ส่วนนิสัย ไม่ค่อยเหมือนพิท...ครับ โดนนิดโดนหน่อยร้อง ไม่ทน ชอบกระโจน
  • อยากเห็นพิท ผสม ปั๊ก มากๆ จัดหน่อยนะ
  • หลังบ้านผมมีลุงคนหนึ่งเค้าได้พิทมาเป็นตัวเมียทุกวันนี้แก่ก็ให้ผสมกับหมาบ้านใครจะเอาแก่ก็ให้ถ้าไม่มีใครมาเอาแก่ก็เลี้ยงแบบปล่อยชอบวิ้งไล่รถที่ผ่านไปผ่านมาเป็นนิสัยที่แย่มากไม่มีความรับผิดชอบ
    ช่วงแรกที่ผมยังไม่มีพิทผมเคยไปขอลูกหมาแก่แต่ทำท่าเหมือนจะขายผมอีก
    แก่คงนึกว่าหมาแก่สุดยอด(ไม่ควรเอาอย่างนะคับ)
  • ไอ้หยก มึงนี่ปากดีนะมึง ไปว่าเค้าสะเพร่า เค้าไม่ได้ตั้งใจ อ่านดูก็น่าจะรู้
    มึงนี่ปากเสียจริง ๆ กูเห็นมึงเม้นแทบทุกกระทู้ สาด สอบเสร็จยังล่ะมึง โปรจง โปรเจ็ค ไปถึงไหนแล้ว เห็นแม่งคุยไปทั่ว จะอวดว่าเรียนสูงรึไงวะ
  • คนเรียนสูงน่าจะ เขียนไรได้ดีกว่านี้นะ สั้นๆ ขอบคุณ คุณ Ghost
  • คุณหยกนี่อายุเท่าไรครับทำไมชอบสอนคนอื่นจังวะ:027:รับผิดชอบของตัวเองให้ดีก็น่าจะพอนะเห็นหลายกระทู้แล้ว
  • ใช่ ไอ้หยกเนี่ยแม่งปากหมา แม่งทำเป็นสอนคนอื่น รู้ดีไปทุกเรื่อง
    อีกอย่าง แม่งชอบคุยว่าแม่งเรียน Com Engineer ควายเอ๊ย
  • ฮ่าๆๆ ผมไม่ได้สอน ผมติเค้าต่างหาก ไม่ใช่ว่าผมจะทำดีหมดหรอกคับ แต่ว่าถ้าเห็นไม่ถูกผมก็ติแน่นอนซึ่งก็ต้องมีการไม่พอใจกันแน่นอน

และที่ใครว่าผมอวดว่าเรียนสูงเนี่ย ขอปฏิเสธคับ ผมไม่เคยประกาศเลยว่าตัวเองเนี่ยเรียนอะไร ซึ่งคนที่รู้ก็มีแค่ไม่กี่คนหรอกเพราะว่าเค้ารู้จากการที่

คุยด้วยเท่านั้น พี่ผีที่รู้เนี่ยก็เคยคุยด้วยหรือเปล่าไม่รู้นะคับเนี่ย ผมว่าบางทีเราอาจจะเคยนั่งใกล้ๆกันด้วยหรือเปล่าคับ แต่ไม่เป็นไรหรอกเหอๆ
  • ไม่ทราบว่าขายลูกสุนัขหรือเปล่าค่ะแล้วตอนนี้กี่เดือนแล้วค่ะ
  • ผมเอาพิทตัวเมีย(สายกัด)กับบางแก้วตัวผู้(บางแก้วล่าหมูป่า)ลูกออกมาโดยรวมทางกายภาพ ติดมาทางบางแก้วครับ ได้มา7ตัว ลายขาว-น้ำตาลหมดเลย แต่ที่ได้มาจากพิทคือกะโหลก-กราม-เขี้ยว มาทางพิทเต็มๆเลย ซึ้งเป็นความตั้งใจทำขึ้นมาเพื่อการล่าสัตว์ป่าโดยเฉพาะ ซึ่งผลงานออกมาตามคาดครับ4ตัวพี่น้องอายุปีกว่าๆช่วยกันล้มหมูป่าตัวใหญ่ประมาณ100โลลงมาได้แบบเหนือยเลย ผ่านครับพ่อมันกัดดีแต่ไม่ค่อยแรงพอได้เลือดแม่เข้าไปกลายเป็นหมาติดอาวุธเลยครับ ผมรักมันมากครับ
  • ของผมก็เคย(แบบไม่ได้ตั้งใจ)บางแก้ว+บลูลี่image
    ไฟล์แนบ
    untitled6.bmp 224K