ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เสียทั้งเงิน เสิยทั้งความรู้สึก
  • เมื่อวันพฤหัสที่แล้วต้องไปทำธุระที่กรุงเทพ
    เลยพาไอ้ตัวเล็กที่บ้าน อายุสามเดืนไปฝากที่
    ..โรงพยาบาลสัตว์ หลังวัดแจ้ง คนอุบลเค้าคงรู้ดี
    ก่อนไปเราอาบน้ำให้กินข้าว เรียบร้อย หมาแข็งแรง
    สุขภาพดี มีบ้างที่ตกเตียงเจ็บขานิดหน่อย ไม่เป็นไรมาก
    ตอนบ่ายๆเราเอาไปฝาก ดูสถานที่ เค้าสร้างใหม่คงสะอาดดีนะ
    อะ ฝากไว้ เดี๋ยววันจันกลับมาเอาจ่ายตังค์ ทั้งหมด 420 บาท
    แล้วก็เดินทาง..........
    วันจันทร์กลับมาตอนเย็นๆ ด้วยความคิดถึงมากมาย
    รีบไปรับกลับบ้าน แต่................สภาพที่เห็น คือ
    หมาอยู่ในคอก ที่เต็มไปด้วยฉี่ อึ สกปรกมาก ทั้งๆที่มีหมาแค่ตัวเดียวที่อยู่ด้วยกัน
    นี่เค้าไม่ทำความสะอาดเลยเหรอ
    ถามก็บ่ายเบี่ยง อะ ไม่เป็นไร เรารีบเอาหมากลับบ้าน อาบน้ำ ตอนนั้น
    สังเกตูแล้วว่า ทำใมหมาเรากลิ่นตัวแรง เหม็นคาวมากกกกก มากจิงๆ
    ไม่เป็นไรมั๊งคงเป็นเพราะฉี่แหล่ะ อาบน้ำเสร็จ กินข้าวสองถ้วยใหญ่ๆ
    เอ๊ะ....ที่หมอเค้าไม้ให้กินข้าวเลยเหรอ กินเสร็จมันก็อึ
    ตรงนี้สิ เด็ด อึมีเลือด กะมูก ติดออกมา ใจหายวาบ
    ก่อนไปหมาเราแข็งแรงดี ทำใมกลับมา เป็นแบบนี้
    เลยอุ้มมันกลับไปที่หมอ หมอทำท่าทางไม่เชื่อ
    เรียกเด็กมาถามก็อ้ำๆอึ้งๆตอบอะไรไม่ได้
    ยืนยันว่าเค้าถ่ายปกติ จะดูมั๊ยจะเมาให้ดู
    คราวนี้แหล่ะความอดทนสิ้นสุดลงทันที เราเลยบอกว่าจะดูมั๊ย จะเอามาให้ดูเหมือนกัน
    สดๆเลย ยังไม่ได้ทิ้งเนี่ย ยัยหมอทำหน้าไม่พอใจ
    เอาปรอทมาวัดไข้ ดึงออกมามีเลือดติด มันบอก อุ๊ย มีเลือดติดจิงๆด้วย
    อ้าว ไม่มีละกูจะมาทำใมเนี่ย มันเลยฉีดยาฆ่าเชื้อให้เข็มนึง
    ให้กลับไปดูอาการ..........

เสียความรู้สึกมากกกก เป็นสัตวแพทย์แต่ไม่รักสัตว์เก่งยังไงก็คงไม่เอาไปหาอีก
    ฝากเตือนคนอุบลด้วยนะคะ ถ้าจะเอาไปรักษาที่นี่ต้องทำใจหน่อย
    อาจจะเสียทั้งเงิน เสียความรู้สึก เสียใจเพราะหมาเราไปติดเชื้อโรคมาจากที่นี่อีก

ปล....ไอ้ตัวเล็กกลับมา นิสัยเปลี่ยนไปเยอะ ขี้ระแวง ขี้กลัว เราทำท่าจะตี รีบวิ่งหลบ
    ทั้งๆที่เค้าไม่เคยเป็น กลางคืนเค้านอนไม่เคยหลับสนิท ระแวงตลอดเวลา
    ตอนนี้สงสารมันมากกก แต่ไม่รู้จะทำไง เลยคอยเล่นคอยอยู่ใกล้ๆ เรียกความมั่นใจเค้ากลับมาก่อน
    ไปฝากคราวนี้ ได้ของแถมกลับมาเยอะจิงๆ ไม่รู้จะเรียกว่าคุ้มรึเปล่า
  • คอยสังเกตดูอาการต่อไปด้วยนะครับ ว่าถ่ายเหลว ท้องเสีย อาเจียนหรือเปล่า เพราะโดยมาก การที่หมาไปฝากที่คลีนิคสัตว์เสี่ยงต่อการติดเชื้อ อย่างที่น้องว่ามามีโอกาสติดเชื้อลำไส้อักเสบนะครับ เพราะการทีถ่ายมามีมูกเหลว ปนเลือด แล้วกลิ่นตัวเหม็นคาวนี่เข้าเค้าเลยครับ และที่นิสัยขี้กลัวนี่ผมว่าน้องเค้าน่าจะป่วยมากกว่าครับ สังเกตอีกอย่างดูที่แววตาจะไม่สดใสครับ คล้ายเพลียๆ ระยะเฝ้าระวังสองอาทิตย์นะครับผม การติดเชื้อลำไส้อักเสบติดได้ ด้วยการไปสัมผัสหรือดมกลิ่นอุจจาระของสุนัขที่ตติดเชื้อลำไส้อักเสบอยู่ ก็เป็นอีกความเห็นนึงนะครับ ลองดูนะครับ เผื่อจะเป็นประโยชน์

ยังไงผมว่า ช่วงนี้ เฝ้าดูใกล้ชิดนิดนึง นะครับ
  • เนี้ยแหละครับเขาถึงบอกว่าไม่มีใครรักหมาของเราเท่ากับตัวเราเองดีครับม่ายเป็นไรมากไปกว่านี้
    ไฟล์แนบ
    55555.GIF 33K
  • ผมว่าอาการเริ่มแรกของ Pavo เลยครับ ระวังไว้
  • คุณ jane บ้านอยู่เเถวไหนครับ
  • ฝากบอกต่ออีกที่นึงนะคับ โรงพยาล บ้านรักสัตว์ พิษณูโลก

รักษาแย่มากๆๆ ไม่เคยรับผิดชอบอะไรเลย สภาพหน้าร้านดูดี

แต่หลังร้านที่พาหมาไปเก็บไว้โครตเน่าเลยคับ

เหตุเกิดที่ผมเอง ผมเพิ่งเลี้ยงพิทบูลตัวแรก รักมากๆๆ ชื่อ แล้วแต่

ตอนนั้นแล้วแต่3เดือน ผมเพิ่งเก็บตังได้เลยพาไปตัวหูในตอนเช้า

หวังว่าจะได้หมากลับมาแบบหล่อๆ ที่ไหนได้กลับต้องไปรับศพ

แล้วแต่กลับมาในตอนเย็น หม่อบอกว่าหมาผมเป้นโรคหัวใจ ทั้งๆที่อยุ่กับผมก้อแข็งแรงดี

กินเก่ง วิ่งเล่นทุกวัน ผมก็ไม่รู้จะทำอย่างไร ทำอะไรก็ไม่ถูก งง เซง เครียด

จนกลั่นน้ำตาไว้ไม่ไหว พอจะกลับมีเรียกตังผมค่าน้ำเกลืออีก 300 บาท

แถมจะเอาหมาผมใส่ถุงดำ แต่ผมไม่ยอม ผมเลยอุ้มกลับเอง ยอมรับว่าร้องไห้

ตอลดทางกลับ 2คนกลับแฟน ตอนนี้ผมกับแฟนเพิ่งเริ่มที่จะทำใจได้คับ

***ผมก้อไม่เคยเจอเรื่องอะไรแบบนี้ ฝากถามพี่ๆทุกคนว่าถ้าเป็นเช่นนี้เราจะเอาเรื่องได้ไหมครับ

***ฝากบอกต่อเตื่อนพี่ๆทุกคนที่เลี้ยงหมาที่ พิษณุโลก ด้วยนะครับ ว่าถ้าไม่อยากเป้นอย่าผมอย่าไปเลยนะครับ โรงพยาบาล บ้านรักสัตว์****
  • บ้านอยู่แถวสนามบินค่ะ คุณjameabu
  • อ่า ต้องขอแสดงความเสียใจกับ พี่ท่าน Laewtae แม้กระทั่งเวลาผ่านมายังใช้ล็อคอิน ชื่อนี้แสดงว่าความทรงจำไม่ลืมเลือน

และขอเอาใจช่วย พี่ท่าน jane ในการรักษา เจ้าตัวเล็กให้กลับมาสุขภาพดีเหมือนเดิมด้วยนะครับ หลายคนเจอมาแล้ว

เรื่องการเข้าคลินิค เข้า โรงพยาบาลสัตว์ ที่ไม่รับผิดชอบ มีมากันเรื่อยๆ แม้กระทั่ง พี่มาร์คก็ยังโดนมาแล้ว ผมเลยอยากเสนอความคิด

ในที่นี้ว่า ถ้าเราเจอร้านอย่างนี้ ต้องหาหลักฐานออกมา แล้วเอามาบอกต่อกับคนในบอร์ด เพื่อที่หลายๆคนจะได้ไม่เสียเวลาและความรู้สึก

อย่างนี้อีก และป้องกันไม่ให้พวกเอาเปรียบพวกนี้ ทำมาหากินได้อย่างสบายใจโดยไม่รู้สำนึก อย่างเช่น ก่อนที่เราจะเอาหมาไปฝาก

ให้เราถ่ายรูปก่อน ทุกมุม ถ่าย วิดีโอ ได้ยิ่งดี จะได้แสดงถึงพฤติกรรมความร่าเริงของมัน และเมื่อไปถึงร้านก็ไปดูกรง ถามเค้าว่ามีวิธีดูแลยังไง

แล้วก็ถ่ายรูปกรงเปล่า และตอนที่ใส่หมาเราไปแล้วก็ถ่ายไว้ เพื่อเป็นหลักฐานอะไรบางอย่างที่เราจะเอามาใช้ประโยชน์ได้ ซึ่งผมก็ไม่รู้ว่า

มันจะใช้ได้จริงหรือเปล่า เพราะเรื่องนี้ผมไม่ถนัด แล้วก็อย่าลืมเก็บใบเสร็จด้วยทุกครั้งเพื่อที่จะเป็นหลักฐานแก่เรานะครับ

ผมเสนอแบบไม่ค่อยมีความรู้ แต่ว่าอาจเป็นการเริ่มความคิดดีๆสำหรับใครบางคนที่มีความรู้ ให้เอามาช่วยกันนะครับพี่ๆ
  • ชื่อแล้วแต่ น่ารักมาก ๆ เลยครับ

แต่ก็เสียใจด้วยน่ะครับพี่

ส่วนของพี่ Jane ก็เสียใจด้วยครับ ระยะนี้ถ้าอาการยังไม่ดีขึ้นอีก ก็ให้ไปหาหมอ(ที่อื่น) น่ะครับ...

เป็นกำลังใจให้ทั้ง 2 ท่านครับ:063:
  • เดี๋ยวนี้มีการทำประกันให้หมาได้นะครับ แต่ยังไม่เคยลองครับ
  • อ่านแล้วมันเศร้าจังเลยครับ
    หมาไครไครก็รัก แต่คนอื่นไม่คิดอย่างเรา สักแต่จะเอาเงินเราเข้ากะเป๋าอย่างเดียว
    ผมว่านะครับ การสูญเสียไม่มีไครอยากให้เกิดขึ้น แม้แต่กับพ่อแม่เรากับตัวเราและกับสัตว์ที่เราเลี้ยง
    แต่บางครั้งผมว่าเราต้องเข้มแข็งไว้บ้างในส่วนนึงนะครับ ถ้าเรามัวแต่เสียใจอะไรมันก็จะแย่ลง
    พยายามยอมรับมันให้ได้ แล้วเราก็จะเข้มแข็งกว่าเดิม เป็นกำลังใจให้นะครับ สำหรับคนที่เสียสุนัขที่เรารักไปแล้ว
    และคนที่กำลังรักษาน้องหมาอยู่ ขอให้หายไวๆนะครับ
  • เป็นกำลังใจให้นะค่ะ:m100:
  • คุณ Jane เห็นว่า เร็วๆนี้ พวกเราชาวพิทบลู อุบลจะ นัดกัน แถวๆ big-C

ว่างๆ ถ้าน้องหมาหายพาไปเล่นด้วยนะงับ

คงอีกไม่นาน หรือยังไง คุณ Jane ทิ้งเบอร์โทรไว้ก้อได้งับ

เด่วโทรหา งิงิ
  • เสียใจด้วยทั้ง2คน เมื่อก่อนผมเลี้ยงพุดเดิ้ลได้มาฟรี รักษาไปเป็นหมื่น ครั้งแรกท้องอืดพาไปหาหมอเอ็กซเรตรวจให้ยามากินหมดพันกว่า ต่อไปก็กินไม้เสียบลูกชิ้น ไส้เน่าพาไปหาหมอทันผ่าตัดล้างไส้หมดอีกสามสี่พัน ต่อมารถมอไซชนพาไปเย็บประมาน20เข็ม ต่อมาย้ายบ้านมาอยุ่บ้านหลังใหม่เพื่อนมาหาเปิดหน้าบ้านทิ้งไว้ เฉาก้วยอออกไปโดยที่ผมไม่รู้ มันโดนหมาจรจัดแถวบ้านกัดน้าโทรมาบอกลงไปดูคิดว่าตายแล้วเลยอุ้มกลับมาที่บ้านจับดูยังหายใจอยู่เลยพาไปหมอแดยาระงับเลือดกระตุ้นหัวใจก้วยฟืนขึ้นมาดีใจมากหมอเลยพาเข้าตู้อีอกซิเจนมันก็เริ่มเล่นได้บ้างแต่คงเจ็บแผลผมเลยกลับบ้านก็เลยทิ้งไว้ดูอาการ ซัก3ชั่โมงโทรมาบอกว่าหมาตายแล้ว เสียใจมากยังไม่กล้าบอกแฟนพอตื่นถามหาว่าหมาไปไหน บอกว่าตายแล้ว ทีนี้นำตาลูกผู้ชายไหลเลยครับ ไปรับกลับมาฝังที่บ้านจ่ายเงินเรียบร้อย คิดในใจมันฉีดยาให้หมาตายรึเปล่าวะ เคยได้ยินเมืองนอกมีการฉีดให้ตาย ตอนนี้มี3ตัว บีเก็ล เฟร็นบลูด๊อก ชิสสุ พรุ่งนี้น้องใหม่มาถึง มาแดงตัวแรง
  • ตอนนี้ไอ้ตัวเล็กเริ่มกลับมาแสบได้เหมือนเดิมแล้วค่ะ
    ไอ้เสียเงินมันไม่เท่าไหร่ค่ะ เสียมากกว่านี้ก็ได้ถ้าเค้าดูแลหมาของเราอย่างดี
    จะไม่เสียดายตังเลยค่ะ
    แต่นี่เสียความรู้สึก กะคนที่เป็นหมอ รึว่าเค้าเลือกปฎิบัติกะคนที่ดูดีมีตังรึไง
    เลยเอามาเล่าสู่กันฟัง กะความไม่มีจิตสำนึกในหน้าที่ของตัวเอง
    เผื่อคนอุบลได้อ่านแล้วจะไม่หลงเข้าไป เพราะแค่ภาพที่เค้าสร้างขึ้นมาให้เหมือนดูดี แต่จิงๆแล้วมันไม่ใช่
    ไปหาหมอคนอื่นที่เก่งๆก็มีอีกเยอะ ครั้งนี้ถือว่าเป็นความผิดพลาดของตัวเอง
  • เราไปซื้อลูกสุนัขพันธุ์ชิวาวาทีคับ ที่จตุจักร2มา วันที่5 มิย 54 คนขายบอกว่า 3 เดือน ร้านที่มีกระเทยหน้าขาวๆอยู่น่ะ เป็นร้านติดแอร์ พอเลี้ยงได้3 วัน ก็ถ่ายเหลว พอ5 วัน เดินๆอยู่ก็หัวทิ่ม พาไปหาหมอบอกว่า พันธุ์นี้ต้องให้กลูโคสตลอดเวลา พอเช้าวันที่ 11 มิย 54 ตืนมาก็เห็นลูกตัวแข็งเลยรีบขับรถพาไปหาหมอ ทำการรักษาหมดไปหลายบาท ลูกหยุดชัก แต่หลังจากนั้นก็ชักอีก 3 รอบ ให้ออกซิเจนทำทุกอย่าง ลูกเราตัวล็กมาก ตัวเท่าฝ่ามือ เพราาะตอนซื้อร้านมันโกหกว่า 3 เดือน พอถามหมอ หมอบอกว่าน่าจะเดือนกว่านะ พอให้หมอรักษาจนพ้นขีดอันตรายเอากลับมาบ้านลูกก็เดินแบบไม่มีทิศทาง จากนั้นก็ร้องตลอดเวลา ถ่ายเหลวแบบเหม็นคาว เค้าร้องแบบทรมาณปวดท้องเราทำใจไม่ได้พาไปหาหมออีก หมอบอกให้ประคบประหงมดูอาการต่อเพราะตัวเล็กมากทำอะไรได้ไท้เยอะ ให้น้ำเกลือยังไม่ได้เลย เพราะเส้นเลือดมีขนาดเท่าเข็มเบอเล็กสุด เราขับรถไปหาหมอขับพาลูกมาพักอยู่บ้านจนสุดท้าย 5 ทุ่ม จากเค้าร้องเจ็บปวดเสียงดัง จนเสียงเบาลงแล้วชักเรากับแฟนรีบพาไปหาหมออีกรอบตอน5 ทุ่ม เค้าก็จากเราไปในมือเราตอนเราพาเค้าจะออกจากบ้านไปหาหมอ เราร้องให้ทุกวัน แฟนเราก็ร้อง เค้าน่ารักมากๆ ขี้อ้อน ฉลาด ขอบอยู่ใกล้ๆคน ขี้เล่น ตอนนี้เรายังทำใจไม่ได้เลย เราเลี้ยงเค้าอย่างดีเราก็ผูกพันธุ์ เค้าฉลาดมาก
    *** เราอยากเตือนคนที่จะไปซื้อหมาที่จตุจักร ไม่ว่าจะ 1 หรือ 2 อย่าซื้อเด็ดขาด ที่จตุจักรมีเชื้อโรคอยู่แล้วเยอะมาก หมาที่มาใหม่ก็จะติดเชื้อโรคที่มีอยู่เดิม และหมาที่มันเอามาก็เป็นลูกหมาที่อายุแค่เดือน ยังไม่หย่านมแม่ ภูมิคุ้มกันไม่มี หากจะซื้อให้ไปซื้อฟาร์ม ที่มีอายุ3 เดือนขึ้นไป*** แล้วจะไม่เสียใจทุกทรมาณจิตใจเหมือนเรา มันทำได้ไง ดอาห มามาจากอ้อมอกแม่ตั้งแต่เค้ายังเล็ก มาโกหกว่า 3 เดือนแล้ว นี่เป็นหมาตัวแรกที่เราเลี้ยง และเราคิดว่าเราคงจะไม่มีวันเลี้ยงหมาอีกแล้ว มันมีความผูกพันธุ์มาก ขานดเค้าจะช้อกเค้ายังรวบรวมแรงที่มีกระดิกหางใส่เรา คิดดูสิมันอายุแค่เดือน อยู่กะเราแค่ 6 วัน มันยังจำเราได้