ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

หมาเป็นอะไร
  • พิทบูทขนร่วงเป็น จุด(ขนร่วงมาก)จะทำยังงั้ยดีคับ ใช้ยาอะไรดี ด่วน
  • เนื่องจากมันชอบเล่นน้ำมากไปบวกสกปรกเลยทำให้เป็นพื่นแดงขนร่วง รักษาหายก็ยังไปเล่นอีก ไม่มีทางหายตายแน่นอน
  • เปนเหมือนกันค่ะว่าแต่มันเปนอะไรล่ะเพิ่งซื้อมาได้ 1วันเองเจ้าของเก่าเค้าบอกว่ามันกินเข้าต้มติดเเล้วทำให้ขนล่วงไม่ต้องตกใจอ่ะเค้าอาบน้ำมาให้แล้วแต่หมาเพิ่ง 2เดือนเองอ่ะ
  • มีขนร่วงเป็นจุดๆต้องหายาทาครับ เป็นอาการของโรคผิวหนัง ส่วนใหญ่จะเริ่มร่วงจากโคนหาง และบริเวณหลัง
    ถ้าติดข้างต้มแล้วขนหลุดคงไม่เป็นไร ช้วยลงรูปให้ดูหน่อยได้ไหมครับ(ข้าวต้ม)
  • ไม่เป็นไรหรอกค่ะ เคยเป็นเหมือนกัน ถ้าข้าวต้มติดแล้วแห้งพออาบน้ำขนก็จะร่วงค่ะ แต่ถ้ามีผืนหรือเป็นตุ่ม เปื่อยอันนี้ต้องระวังแล้วละค่ะ
  • แค่รูปตัวหมาขนก็ติดมือ แล้วคับไม่รู้จะทำยังงัยผมเลยล่ามไว้นอกบ้านคับมันก็ร้องเลยต้องเอาเข้าบ้านขนเต็มบ้านเลยคับ
  • หมาอายุเท่าไหร่ค่ะ
  • สรุปประเด็นขนร่วง สาเหตุหลายอย่างครับ

1. เกิดการติดเชื้อที่ผิวหนัง จากแบคทีเรยหรือรา
    2. เกิดภาวะแพ้สารเคมี เช่น แชมพู หรือ สารบำรุงขนและผิวหนัง น้ำหอม เป็นต้น
    3. เกิดการภาวะไม่สมดุลย์ของฮอร์โมน โดยเฉพาะฮอร์โมนเพศ
    4. เกิดการการแพ้น้ำลายหมัด
    5. เกิดจากการขาดสารอาหารบางชนิด เช่น โปรตีน วิตามิน เอ อี และธาตุองค์ประกอบเช่น สังกะสี โคบอลต์ ซีรีเนี่ยม เป็นต้น
    6. เกิดจากการใช้ยาบางชนิด เช่น ยาต้านมะเร็ง เป็นต้น

หมอ พิทบูล