ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

คุณมาร์คสัมภาษณ์ 94.0 พูดได้เยี่ยม
  • เมื่อเย็นขับรถกลับบ้านฟังวิทยุ 94.0 คุณมาร์คพูดได้เยี่ยม:m001:

"เจ้าของต้องรักและมีความรับผิดชอบสูง"

ซึ่งเท่าที่ตามอ่านในเว็บพี่เค้าก้อย้ำคนเลี้ยงเสมอๆ ผมเป็นคนนึงที่ไม่ได้เลี้ยงพิทนะ แต่แฟนและผมชอบพิทมาก
    เพราะคิดว่าตัวเองมีความรับผิดชอบไม่ถึง แต่ก้อพอรู้ในระดับนึง แต่ก้อพูดมากไม่ได้เพราะเราไม่ได้เลี้ยง
    อาศัยเล่นกับพิทของเพื่อน ศึกษาคนที่เค้าเลี้ยงกันดีๆสวยๆ ดีกว่า สบายใจ คิดซะว่าฝากเค้าเลี้ยง :m113:
  • วันนี้มีข่าว "พิตบูลกัดคนอีกแล้วครับ" ผมเห็นข่าวแบบนี้แล้วรู้สึกไม่ค่อยสบายใจเลย..ตัวสุนัขนั้นมันไม่ผิดเลยครับ แต่คนที่เลี้ยงและวิธีการเลี้ยงต่างหากที่ผิด...**จงจำกันเอาไว้เลยนะครับสำหรับผู้ทีมีพิตบูลอยู่ ว่าการเลี้ยงพิตบูลต้องเลี้ยงแบบพิตบูล..และอย่าใช้มาตรฐานในการเลี้ยงสุนัขพันธุ์อื่นมาใช้เลี้ยงพิตบูล..เปลี่ยนทัศนะคติกันเสียเถิดครับ..เรื่องแบบนี้จะได้ไม่เกิดขึ้นอีก..ขอบคุณครับ

พี่ดมแห่งคอก hardmouthkennel ให้ข้อคิดไว้:063:
  • คุณมาร์ค ยังออกที่วีไดเลยครับ ทำไมพวกคุณไม่ออกไปรณรงค์ หรือไปชี้แจง กันรายการ สรยุทธ ล่ะครับ
    ไปคุยเหตุผลของพวกคุณเลย ว่ามันเป็นสุนักที่พิเศษ ที่คนธรรมดา ที่ไม่มีความพร้อม เลี้ยงไม่ได้ครับ
    ออกไปเลย เห็นกลุ่มๆๆ เลยครับ เอายืนหน้าโทรทัศนื เป็น 10 ตัว เอาแบบนี้สิครับ จะมาระบายกันในกลุ่มนี้ทำไม
    ในนี้มันก้อกลุ่มเดี่ยวกัน ความเห็นย่อมไปทางเดี่ยวกัน ไม่ประกาศ ให้สาธารณะชน ได้รับทราบ เลยครับว่า พิทบูล
    มันเป็นอย่างไร อันตราย อย่างไร เลี้ยงอย่างไรครับ ดีกว่ามานั่งคีย์ กันแบบนี้ กัดคนที ขอความเห็นที่
    กัดทีขอความเห็นดี ถ้าเค้าสั่งห้ามเลี้ยงทิ้งคง ได้จืดกันบ้าง แต่บ้านเราเป็นไปไม่ได้หลอก คนใหญ่คนโตเลี้ยงมันเยอะ
    ไปแจง ออกสือเลย ให้รู้ถึงอันตรายครับ อย่ามาบอกในนี้เลย มันไม่มีประโชชน์ เพาะไอ้ที่จะทำให ฉับหาย
    นะมันคนกลุ่มใหญ่ข้างนอก ไม่ใช่นี้ๆๆ ถ้าคนนอก เคลื่อนไหวเรื่องนี้จิงจัง เดือดร้อนแน่

พวกที่เคยแสดงความคิดอย่างนั้นอย่างนี้เกี่ยวกับ พิทกัดคนนะ กรุณาช่วยรวมตัวไปคุณ กันหนอ่ยครับ ผมว่า ไอ้สรยุท มันชอบข่าวแบบนี้ ลองไปติดต่อมันดู น่าจะกว้างกว่า
    ดีกว่า มา แพร่มอะไรกันก้อไม่รู้นะครับ ไม่มีประโยชน์ เลย
  • เมื่อวานกลับจากไปดำน้ำที่ภูเก็ต รายการเขาขอสัมภาษณ์ห้าโมง แต่เครื่องดีเลย์ไปเกือบชั่วโมง เลยได้ออกอากาศไปนิดเดียว
    นึกว่าจะไม่มีใครได้ฟังซะแล้ว ขอบคุณสำหรับคำชมครับ

ไปดำน้ำตั้งแต่วันศุกร์ จึงไม่ได้เข้าบอร์ดมาหลายวัน กลับมางานเข้าเพียบเลย เมื่อคืนเหนื่อยจัด ไม่ได้เข้ามาตอบเพราะนอนตั้งแต่หัวค่ำครับ

ผมว่าถึงเวลาที่เราควรจะเอาจริงเอาจังกับคนเลี้ยงที่ไม่มีความรับผิดชอบกันเสียที
    อย่าเสียเวลาแก้ตัวแทนหมา หรือพยายามพูดแต่ข้อดีของหมาพิทบูลเลยครับ ไม่มีประโยชน์หรอก
    หมาดีถ้าอยู่กับคนห่วย ปัญหามันต้องเกิดแน่ๆ ยิ่งฟังข่าวแล้วยิ่งรู้สึกผิดหวัง

เราต้องกล้าพูดทั้ง ข้อดี และข้อเสียของพิทบูลทั้งสองด้าน ไม่ใช่ยกพิทบูลซะจนเลิศลอย
    หมาก็คือหมา มันคิด มันปฏิบัติเอง ไม่ได้อยู่แล้ว มันจึงทำทุกอย่างไปตามสัญชาตยาน
    เจ้าของจึงต้องรับภาระแทนทุกอย่าง กล้าเลี้ยงก็ต้องกล้ารับผิดชอบทุกอย่างที่จะเกิดขึ้น ทั้งในปัจจุบันและอนาคต
    หากไม่พร้อมหรือคิดว่าไม่สามารถดูแลได้ก็ไม่ควรเลี้ยง

ผมยังยืนยันคำพูดเดิม พิทบูลไม่ได้เหมาะกับคนรักหมาทุกคน คนบางคนอาจจะเลี้ยงได้ทุกสายพันธ์ แต่ยกเว้นพิทบูล
    เพราะแค่รักหมาคงไม่พอที่จะเลี้ยงพิทบูล มันต้องพ่วงความรับผิดชอบและความเข้าใจในลักษณะของสายพันธ์เข้าไปด้วย

เชื่อว่าเหตุการณ์ครั้งนี้ คงยังไม่ใช่ครั้งสุดท้ายที่จะเกิดขึ้น ดังนั้นพิทบูลจึงอยู่ในภาวะที่จะโดนห้ามเลี้ยงสูงที่สุดตอนนี้
    หากท่านรักพิทบูลจริงๆ ผมจึงไม่อยากให้ใครนิ่งดูดาย ไม่ใช่ปากบอกรัก แต่ไม่เคยทำอะไรเพื่อพิทบูล นอกจากหาประโยชน์จากมันเพียงอย่างเดียว

บางท่านความรู้เรื่องพิทบูล ไม่มีเลยแม้แต่นิดเดียว แต่อยากจะเพาะอยากขยายพันธ์ ไม่รู้จะหิวเงินไปถึงไหน
    และข้ออ้างว่าไม่ได้ต้องการเพาะขายแค่อยากเก็บลูกมันเอาไว้แค่ตัวเดียวก็ไม่ต้องมาโม้ให้ผมได้ยินอีก ฟังแล้วมันจะอ๊วกครับ
    คนอยากขายหมาแต่ไม่อยากรับผิดชอบช่วยไปให้ไกลพิทบูลเถอะครับ มีหมาพันธ์อื่น ที่เลี้ยงง่ายกว่า ขายได้ง่ายกว่านี้อีกเยอะ โปรดอย่ามาทำกับพิทบูลเลย

เข้าใจว่าหมาใคร ใครก็รัก แต่หมาบางตัวมันไม่เหมาะเลยแม้แต่น้อยที่จะเอามาบรีด สวยหรือไม่สวยผมไม่รู้ มันวัดไม่ได้
    แต่ประสบการณ์ที่อยู่กับหมาพันนี้มายาวนาน แค่เห็นก็เชื่อได้เลยว่า มันมีลักษณะไม่เป็นที่ต้องการของตลาด

นั่นก็แสดงว่า แสดงว่าหมาแบบนี้ มันไม่ควรจะบรีดด้วยประการทั้งปวง บรีดออกมาก็เป็นภาระแก่สังคม เนื่องจากไม่มีใครต้องการ หรือโอกาสตกไปอยู่ในมือของคนไม่พร้อมมีอยู่สูง
    รู้ก็รู้ว่าบรีดออกมามันขายยากกกกกก หรือขายได้ราคาเกินสามพันก็บุญตายห่าแล้ว แต่ก็ยังดันทุรังบรีดออกมา เตือนไปก็ไม่เคยฟัง บอกให้ทำหมันก็ไม่ทำ
    และขอร้องคนเลี้ยงหมาประเภทนี้ ไม่ต้องโทรหาผมอีกนะครับ
  • :015:หุหุ..................ได้ความรู้ใหม่ๆอีกเพียบเลยคับ...ขอบคุณคับ
  • พี่มาร์ค ไม่ทราบว่าพี่หรือคนอื่นๆมีแนวคิดจะจัดตั้ง "สมาคมผู้เลี้ยงสุนัขพิทบูล" หรือยังครับ? ผมว่าหลายๆคนยินดีมีส่วนร่วม สนับสนุนทั้งความคิด เงิน และ etc. คนเลี้ยงสุนัขพิทบูลที่มีความรับผิดชอบต้องมาขึ้นทะเบียน และการเพาะพันธุ์ต้องมีการจัดการที่ชัดเจน เมื่อวานผมอ่านใน Web ผู้จัดการ มีคนเสนอให้คนเลี้ยงสุนัขพิทบูลต้องทำประกันภัยความรับผิดชอบด้วยหากไปกัด ทำร้ายคนอื่น เป็นแนวคิดที่ผมคิดว่าไม่เลวนะครับ และอ่านข่าวไทยรัฐเมื่อเช้านี้เองว่าคนเลี้ยงพิทบูลที่ไปกัดคนอื่นบาดเจ็บเมื่อวานนี้ เลี้ยงพิทบูลไว้ตั้ง 4-5 ตัว และปรากฏว่ามีลูกครอกใหม่อีก 7 ตัว!!!! ชาวบ้านแถวนั้นเค้าร่วมกันลงชื่อให้ทางเขตนำสุนัขโตทั้งหมดออกจากจากบ้านคนเลี้ยง ซึ่งคนเลี้ยงก็ยอม แต่ขอเลี้ยงลูกครอกใหม่อีก 7 ต้วให้โตก่อน!!! เลี้ยงตัวเดียวก็สุดๆแล้วนะนี่ สร้างปัญหาให้ชาวบ้านเยอะแยะ นี่ซี้ซั้วเลี้ยงจริงๆ

เลี้ยงพิทบูลต้องเป็น 'Responsible Owner' เป็นคนเลี้ยงที่มีความรับผิดชอบมากถึงมากที่สุดครับ ฝากพี่มาร์คเสนอแนวคิดด้วยครับ ผมว่ามีแนวร่วมเยอะครับไม่ต้องห่วง

ขอบคุณครับ

LEO
  • :006::006:เห็นด้วยค่ะ
  • ขนาดกฏหมายบังคับ มีบทลงโทษ คนยังไม่ค่อยฟังเลยครับ
    การจัดตั้งเป็นสมาคม ก็ไม่รู้ว่าจะจัดการคนไม่รับผิดชอบได้อย่างไร :001:

ทุกวันนี้แม้จะไม่มีสมาคม เป็นเพียงกลุ่มหรือชมรมเล็กๆ
    คนที่รับผิดชอบ ก็รับผิดชอบด้วยสามัญสำนึกโดยไม่ต้องบังคับ
    ส่วนพวกที่ไม่รับผิดชอบ มันก็ไม่รับผิดชอบเหมือนเดิม
    ขนาดมีคนลงด่า ลงประจาณ มันก็ยังไม่ค่อยกลัวกันเลย:002::003:
  • ขอบคุณครับพี่มาร์ค รับฟังข้อมูลเพิ่มจากพี่แล้วเหนื่อยใจจริงๆเลย!! แล้วจะทำยังไงกันต่อดีละครับ??? คนอื่นๆช่วย comment ด้วย.....

: (

LEO
  • :001:
    ไฟล์แนบ
    100_34982.JPG 16K
  • เมื่อคืนดูรายการ Animal planet ขนาด ที่อเมริกา แท้ๆ ยังมีคนทอดทิ้งพิทบูลอีกเยอะครับ ประมาณว่าเลี้ยงไม่ไหว บางตัวเอาเชื่อกผูกขา 4ขาติดกัน ทิ้งถังขยะเป็นๆ เลย หรือ บางตัวออกลูกมา แต่คนเลี้ยงไม่ดูแล แม่หมาผอมมาก แต่ลูกอ้วน ต้องเอามาบำบัดที่ศูนย์ จนกว่าจะหาเจ้าของใหม่ได้ บางตัวที่เคยดู ถ้า เอามาทดสอบดูพฤติกรรม ว่า สามารถ เข้ากับคนได้หรือไม่ ถ้าไม่ได้ เค้าจะฉีดยาให้มันหลับไปครับ ดูแล้วน่่าสงสารมาก แล้วเมื่อวานที่ดู พิทบูลทั้งนั้น ที่มีแต่คนทอดทิ้ง บ้านเรา คงต้องคุยกันยาวๆ ล่ะครับเรื่อง จะัหาทางออกยังไง เพราะว่า คนไม่รู้แต่อยากเลี้ยง หรือ ว่าคนรู้แต่ อยากได้เงิน ก้อปั๊มหมาออกมาขาย ยังมีอีกเยอะครับ ส่วนตัวผม เลี้ยงตัวเดียวพอแล้ว คงไม่ไหวแน่ๆ ถ้ามีหลายตัว
  • ขอชื่นชมคนรักพิทบูล ที่เป็นผู้เลี้ยงเพียงอย่างเดียว และเลี้ยงเพียงตัวเดียว

คนที่มีแล้วก็อยากมีอีก ไม่รู้จักพอ ทั้งที่ตัวเองก็ไม่ค่อยพร้อม ขอสัณนิฐานไว้ก่อนเลย ว่า ทำไปเพราะหวังในผลประโยชน์
  • ไม่ได้เข้ามา บอร์ดพิทบลูเกือบๆ 2ปีได้แล้วมั้งครับ เพราะช่วงนั้นสมัยเป็นบอร์ดเก่าส่วนใหญ่มีแต่ทะเลาะกันเองเป็นหลัก เลยไม่ได้เปิดมาตั้งแต่นั้น พอดีช่วงนี้มีข่าวพิทบลูกัดคนถึงเสียชีวิตและสาหัสเลยเข้ามาดูข่าวคร่าวๆกันในนี้สักหน่อยครับ ในฐานะคนเลี้ยงพิทบลูที่ไม่ได้ทำการค้าใดๆทั้งสิ้น ก็รู้สึกผิดหวังที่สุนัขที่เราเลี้ยงและรัก มันดันมีข่าวแบบนี้ ช่วงนี้เวลาจูงไปข้างนอกคนที่เค้าเห็นมันบ่อยๆก็ไม่คิดอะไรยังกล้าเล่นกับมันปกติเพราะเค้ารู้ว่าหมาเราขี้เล่นอยู่กับเด็กๆหลายคนมา 3ปีกว่าแล้วก็ไม่มีปัญหาหรือแสดงพฤติกรรมก้าวร้าวอะไร(แต่ผมก็ไม่ได้ประมาทอยู่ในสายตาตลอด) แต่..คนที่เค้าไม่รู้จักนี่สิครับมาสารพัดเลยทั้งเราเสือกได้ยินเองและเค้ามาถามล้วนแต่เป็นแง่ลบทั้งนั้น เช่น ใช่หมาที่กัดเจ้าของตายช่ายมั้ย? นี่ใช่หมาที่ออกข่าวเปล่า? หรือถ้าใครจูงเด็กมาก็จะทำท่าทางรังเกียจ หรือ กลัวแบบออกหน้าออกตา
    ก็ขอมาบ่นๆหน่อยนะครับ ตามประสาคนเลี้ยง พิทบลูบ้านๆ

ปล. พี่โอ๋พ่อโมชิ ถ้าได้อ่านโทรมาหาผมด้วยนะคร๊าบผมมือถือหายเบอร์เลยหายไม่ได้คุยกันเป็นปีแล้วคิดถึงๆ
    จาก คุณบุ๊งพ่อคุณจ๋อง
  • อยู่ที่คนเลี้ยงครับหมายิ่งพิทบลูด้วยแล้วต้องเลี้ยงด้วยความรับผิดชอบจริงๆ
  • โชดดีที่พี่ท่านว่างรับโทรศัพท์
    โทรมาหาผมบอกว่าติดต่อพี่ไม่ได้
    ผมเลยบอกไปว่ารอพี่ดีกว่า
    เจอผมเละแน่ๆๆ
    5555555555555
  • หมาข้างถนนครบ พิทบูล ในหลายประเทศ มีน้าที่อยุ่เมกา บอกบางที่เอาไปปล่อยในป่าในเขาเลยอะ
    พิท อเมริกา คงอยากมาอยู่เมื่อไทย คงสบายกว่าอยุ่เมกาเยอะ โทษมันถึงตาย ไม่มีรอลงอาญา นะครับ
    บ้านเรายังมี รอลงอาญา อิๆๆ
  • หวัดดีท่านเคน อยู่กลางทะเล ติดต่อลำบาก กลับมางานเข้าเลย

เมื่อเช้า อ่านหนึ่งกระทู้ จะทำฟาร์มหมา ประกาศแจก หมาฟรี
    จะแจกหมาพันธ์ไหนก็ไม่ว่า แต่ดันมีพิทบูลอยู่ด้วย อ่านแล้วของขึ้นวะ :016::016::016: